มหัศจรรย์จากพระคัมภีร์ไบเบิ้ลต่อหญิงชาวพุทธ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 13, 2008 12:12 pm

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ได้ไปเจอหญิงหม่ายชาวพุทธคนหนึ่ง
ซึ่งเธอหย่ากับสามีมาประมาณ 10 ปีแล้ว (แต่ยังคงอยู่ด้วยกัน)
แต่เพิ่งมีปัญหาที่ทำให้อยู่ด้วยกันไม่ได้เป็นเวลา 4 ปีหลัง และเลวร้ายสุด คือ
สามีไม่ส่งเสียลูกคนโตซึ่งกำลังเรียนอยู่มหาลัย
ทำให้มีภาระสำหรับเธอเพิ่มขึ้น เธอมีลูก ชาย 2 คน ซึ่งเรียนอยู่ชั้นมัีธยม และมหาลัย
เธอไม่รู้ว่าจะหาคำตอบกับชีวิตอย่างไร  สิ่งที่เธอคิดได้คือ ฟ้องร้องเพื่อให้ได้ทรัพย์สิน
บางส่วนกลับมา ... แต่ยังไม่รู้ผลว่า จะเป็นอย่างไร ได้หรือไม่ได้ ....
เธอมีคำถามในใจถึง 3 ข้ัอ ที่เธอไม่รู้จะหาคำตอบ ได้อย่างไร ...

ผมจึงนำพระคัมภีร์ให้เธอ และสอนวิธีการใช้
โดยให้เธออธิษฐาน และตั้งคำถามก่อนเปิดพระคัมภีร์
เมื่อเจอคำใดก่อน ให้จำเอาไว้ แล้วค่อยอ่าน ...
ให้จับความรู้สึกที่ได้จากสิ่งที่อ่าน ... และแล้วเรื่องก็เป็นดังนี้

เรื่องที่หนึ่ง
      เธออธิษฐานถามว่า
                    "ลูกของเธอจะรักเธอไหม และลูกของเธอจะเป็นอย่างไร?"
      ความรู้สึกของเธอที่ได้จากการอ่านบทพระคัมภีร์ช่วงนั้น บอกเธอว่า
                    "ลูกของเธอจะอยู่ในการอบรม เลี้ยงดูของเธอ เขาจะเชื่อฟัง และเป็นลูกที่ดี"

เรื่องที่สอง
                    "อยากจะได้บ้านที่อยู่ร่วมกันกับสามีคืนมา อยากมีบ้าน ควรทำอย่างไร?"
      ความรู้สึกของเธอที่ได้จากการอ่านบทพระคัมภีร์ช่วงนั้น บอกเธอว่า
                    "อย่าหวังในทรัพย์สมบัติในโลกนี้ อย่าพะวงกับสิ่งต่างๆ จงอยู่กับปัจจุบันและฐานะที่เป็นอยู่นี้เถิด"

เรื่องที่สาม
                    "ฉันควรจะมีสามีใหม่ อยู่คนเดียว หรือกลับไปหาสามีเก่า?"
                    "จงทำตัวให้บริสุทธิ์ อยู่เป็นแม่ที่ดีของลูกๆ ต่อไป"

ผมรู้สึกถึงความมหัศจรรย์ของพระคัมภีร์ที่มีต่อหญิงคนนี้จริงๆ
เพราะทุกเรื่องที่เธอถาม หาคำตอบไม่ได้ พระคัมภีร์นั้นสามารถตอบให้เธอได้ทุกข้อ

ผมจึงบอกกับเธอว่า สิ่งที่ได้จากการอ่านพระคัมภีร์นี้ เป็นสิ่งที่พระเจ้าต้องการจะสื่อสารกับเธอ
ถ้าหากต้องการให้มีชีวิตที่มีความสุขแล้ว ขอให้ดำเนินตามสิ่งที่พระเจ้าบอกเถิด
ผมบอกกับเธอว่า ถ้าหากเธอจะไม่เชื่อ ผมก็ไม่ว่ากระไร แต่ย้ำว่า สิ่งนี้คือ สิ่งที่เธอควรจะทำ

เธอก็เก็บสิ่งเหล่านี้ไปคิดต่อในใจ แต่ความรู้สึกของผมที่ได้ก็คือ
ผมได้มีโอกาสบอกเล่าเรื่องของพระเจ้า ต่อเขาแล้ว ผมดีใจเป็นที่สุด

ขอให้เธอนำพา ...คิิคิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร พ.ค. 13, 2008 3:35 pm

สิ่งนี้ชี้ว่าพระจิตเจ้าทำงานในตัวเธอ เพราะแม้แต่คาทอลิคเองก็ไม่ใช่ทุกคนที่สุ่มเปิดและอ่านพระคัมภีร์แล้วจะเข้าใจคำตอบได้

และสิ่งที่เธอจะทราบหรือไม่ก็ไม่รู้ก็คือ พระเจ้ารักเธอมาก และดูแลชีวิตเธอตั้งแต่เธอยังเป็นคนต่างศาสนา พิสูจน์ว่า พระเจ้าเป็น "ความจริง" ไม่ใช่เป็นเรื่องศาสนาเท่านั้น และพิสูจน์ว่า "พระเจ้ารักเธอ"

กจ 10:47
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร พ.ค. 13, 2008 6:05 pm

::001:: ไบเบิ้ลเป็นคำตอบของชีวิตจริงๆ เราคริสตชนเองก็อย่าหลงลืมไปหล่ะว่ามีสิ่งที่ดีที่สุดอยู่ใกล้ๆ เรา
love.na

อังคาร พ.ค. 13, 2008 8:01 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::001:: ไบเบิ้ลเป็นคำตอบของชีวิตจริงๆ เราคริสตชนเองก็อย่าหลงลืมไปหล่ะว่ามีสิ่งที่ดีที่สุดอยู่ใกล้ๆ เรา
:angel: เห็นด้วยค่ะ แต่คนส่วนใหญ่มักจะลืมกัน  ::008::
Rakkypoko!

อังคาร พ.ค. 13, 2008 8:13 pm

แหะๆๆๆ
pelouse

อังคาร พ.ค. 13, 2008 8:31 pm

โอ้ ทุกคนที่ตั้งคำถามจะได้รับคำตอบใช่ไหม หรือแล้วแต่พระ งั้นแสดงว่าเรามีคลังคำตอบที่มสามารถตอบได้ทุกคำถามใช่ไหมเนีย

ทำไมน้า ใกล้เกลือ กินด่าง คนเรา
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 13, 2008 10:15 pm

ขอบคุณพระเจ้าครับ
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 13, 2008 10:46 pm

ให้แน่วแน่ ที่จะถาม ตั้งจิตอธิษฐาน
และเชื่อในคำตอบด้วยครับ
แล้วจะดีเอง ...

ปล. คำตอบต้องมาจากความรู้สึก หรือสัมผัสพิเศษ
    ถ้าตีความด้วยความเข้าใจ อาจจะเข้าใจเพียงตัวหนังสือ นะครับ
Holy

อังคาร พ.ค. 13, 2008 11:20 pm

pelouse เขียน: โอ้ ทุกคนที่ตั้งคำถามจะได้รับคำตอบใช่ไหม หรือแล้วแต่พระ งั้นแสดงว่าเรามีคลังคำตอบที่มสามารถตอบได้ทุกคำถามใช่ไหมเนีย

ทำไมน้า ใกล้เกลือ กินด่าง คนเรา
ต้องอาศัยพระจิตเจ้านำทางด้วยครับ เพราะบางครั้งบางคนตีความคำตอบนั้นไม่ออก หรือตีความผิดตอน ซึ่งมีผลมาจากตัวตนของเราด้วยว่า มีอิทธิพลมากจนขัดขวางการทำงานของพะระจิตเจ้า หรือเราปล่อยวางมากพอที่พระจิตเจ้าจะทำงานกับเราอย่างแท้จริง
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 14, 2008 10:08 am

Holy เขียน:
pelouse เขียน: โอ้ ทุกคนที่ตั้งคำถามจะได้รับคำตอบใช่ไหม หรือแล้วแต่พระ งั้นแสดงว่าเรามีคลังคำตอบที่มสามารถตอบได้ทุกคำถามใช่ไหมเนีย

ต้องอาศัยพระจิตเจ้านำทางด้วยครับ เพราะบางครั้งบางคนตีความคำตอบนั้นไม่ออก หรือตีความผิดตอน ซึ่งมีผลมาจากตัวตนของเราด้วยว่า มีอิทธิพลมากจนขัดขวางการทำงานของพะระจิตเจ้า หรือเราปล่อยวางมากพอที่พระจิตเจ้าจะทำงานกับเราอย่างแท้จริง
ถูกต้องครับ
ลี วูจิน
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 14, 2008 9:16 pm

ขอบคุณพระเจ้า
Big_TC29

ศุกร์ พ.ค. 16, 2008 2:17 am

:+: seraphim :+: เขียน: ::001:: ไบเบิ้ลเป็นคำตอบของชีวิตจริงๆ เราคริสตชนเองก็อย่าหลงลืมไปหล่ะว่ามีสิ่งที่ดีที่สุดอยู่ใกล้ๆ เรา
เห็นด้วยครับ
Ї Maid C@fe
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 18, 2008 3:50 pm

How wonderful it is  ::017::
^plai^
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 5:52 pm

::013::ขอขอบคุณพระเจ้าค่ะ :wink:
ตอบกลับโพส