สงสัยข้อแตกต่างประหว่างศาสดา ประกาศก และเหล่านักบุญ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 14, 2008 3:30 pm

ก็ติดปากเวลาเรียกโมเสส จะเรียกว่าท่านศาสดาโมเสสอยู่เสมอ เลยเกิดการคิดเรื่องหนึ่ง

ถ้าในมุมมองคริสต์แล้ว ประกาศก ถือว่าเป็นศาสดาด้วยไหม
และประกาศกเป็นนักบุญด้วยไหม

ไหนๆแล้วจะได้ไม่ตั้งกระทู้เยอะ
ใครหารูปของโมเสสสวยๆได้ขอที>< หาในGoogleเจอไม่ค่อยสวยเลย(+กับมันเล็ก)
จะสไตล์ไหนก็ได้

อ้อ ถ้าดูๆแล้ว ประกาศกคนสุดท้ายของพันธะสัญญาใหม่
คือยอห์นบัพติสต์ หรือ พระเยซูเจ้าอะ

แล้วอีกอย่าง ใครก็ได้ช่วยเรียงลำดับรายชื่อประกาศก(ที่ได้รับการยอมรับโดยคริสตชน)ให้ทีครับ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 18, 2008 11:32 pm

ไม่เห็นมีคนมาตอบเลยลองมาตอบหน่อย

ศาสดา=ใช้เรียกผู้นำศาสนานั้นๆ เป็นศัพท์ทางศาสนศาสตร์ เช่น พระเยซูเจ้าเป็นศาสดาศาสนาคริสต์
ประกาศก=ผู้ประกาศข่าวดี(ในที่นี้ คือ ของพระยาห์เวห์และพระคริสตเจ้า ผ่านการทรงนำของพระจิต) ประกาศกในชั้นแรกคือเพื่อเตรียมทางของพระคริสตเจ้า ในชั้นต่อมาเพื่อประกาศข่าวดีของพระคริสตเจ้า(มาระโก 9:12)
นักบุญ=(สำหรับพระศาสนจักรคาทอลิก)
เริ่มต้นเป็นรูปเป็นร่างแท้ๆเข้าใจว่าราวศตวรรษที่ 16 กล่าวคือเป็นผู้ที่พระศาสนจักรเห็นสมควรสถาปนายกเกียรติ ตามขั้นตอนคือ เป็นบุญราศีก่อน จึงเป็นนักบุญ

(ทางเทววิทยา) ส่วนตัวผมถือว่า ประกาศกเป็นนักบุญ เพราะคือผู้ศักดิ์สิทธิ์ของพระเป็นเจ้านะครับ
และที่พระศาสนจักรอาจไม่สถาปนาเป็นนักบุญ เพราะเวลาล่วงมานาน ท่านเหล่านั้น คงไปอยู่ร่วมกับพระสังฆภาพของพระเป็นเจ้าเรียบร้อยแล้ว เช่น อิสยาห์และโมเสส ที่มาปรากฎตัวใน มัทธิว 17:3

ประกาศกคนสุดท้าย คิดว่า แล้วแต่มุมมอง ผมมองว่าการประกาศข่าวดียังไม่สิ้นสุด ยังมีมาเสมอๆ เปลี่ยนแปลงในทางที่สร้างสรรค์ทันสมัย

แต่ถ้าบอกว่า ประกาศก(คนสุดท้าย)ที่ถูกบันทึกไว้ในพระวรสาร(อาจจะมีคนอื่นในดินแดนอื่นก็ได้)
ก่อนจะถึงยุคพระเยซูเจ้าคือ"นักบุญยอห์น"

สำหรับองค์พระเยซูเจ้า (ส่วนตัว)ผมไม่คิดจะมองพระองค์เป็น"ประกาศก"น่ะครับ

เพราะว่า"พระองค์ทรงเผยว่า ความรุ่งเรืองของพระองค์ ก็คือ ความรุ่งเรืองของพระบุตรและพระจิต สามพระบุคคลทรงความยิ่งใหญ่เท่าเสมอกัน ทรงความรุ่งเรืองสุกใสอันแยกจากกันมิได้ แต่ก็เป็นพระเจ้าหนึ่งพระเจ้าเดียว"(เทียบ บทเริ่มขอบพระคุณ ปี A วันสมโภชพระตรีเอกภาพ)

สำหรับประกาศกที่คาทอลิกรับรอง
อ่านทีละหน้า ทีละหน้า ก็หาจนครบเองครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Man of Macedonia เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 18, 2008 11:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

จันทร์ พ.ค. 19, 2008 8:26 am

ศาสนาอิสลามเขาเรียกประกาศกว่า "ศาสดา" หรือท่าน "นะบี" เขาถือว่าศาสดามีหลายองค์และองค์สุดท้ายคือศาสดามูฮำหมัดหลังจากศาสดามูฮำหมัดแล้วก็ไม่ได้มีศาสดาอีก

ส่วนศาสนายิวศาสดามีองค์เดียวคือ "โมเสส"

ศาสนาคริสต์ศาสดามีองค์เดียวคือ "พระเยซู" คนอื่นๆ ไม่ใช่ศาสดาครับ
อ้อ ถ้าดูๆแล้ว ประกาศกคนสุดท้ายของพันธะสัญญาใหม่
คือยอห์นบัพติสต์ หรือ พระเยซูเจ้าอะ
ในศาสนาอิสลามพระเยซูคือประกาศก หรือ ศาสนดาองค์หนึ่งในศาสดาทั้งหมดที่เรียกเต็มๆว่า ท่าน นะบีอีซา แต่ศาสนาคริสต์ไม่ได้ถือว่าพระเยซูเป็นประกาศก แต่ถือว่า พระเยซูคือพระเจ้าครับ ส่วนท่านนักบุญยอห์นคือ ประกาศก

ปล.ไม่อยากให้เอาความเชื่อของอิสลามมารวมกับความเชื่อของคริสต์ถึงพระเจ้าองค์เดียวกันแต่ความเชื่อต่างกันครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ พ.ค. 19, 2008 8:37 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Little Servant

จันทร์ พ.ค. 19, 2008 2:11 pm

เอารูปโมเสสมาฝากครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
Big_TC29

จันทร์ พ.ค. 19, 2008 7:14 pm

รูปโมเสส สวยมากเลยครับ ผมเพิ่งจะเคยเห็น ขอบคุณครับ
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 2:32 pm

รูปสวยมากๆเลยอะ
Joseph เขียน: ปล.ไม่อยากให้เอาความเชื่อของอิสลามมารวมกับความเชื่อของคริสต์ถึงพระเจ้าองค์เดียวกันแต่ความเชื่อต่างกันครับ
ที่อยากถามเรื่องสถานะของโมเสสเพราะฝ่ายนู้นเค้าเอาเรื่องที่ยิวกับคริสต์ไม่ให้ความเคารพศาสดา(หรือที่เราเรียกกันว่าประกาศก)ทุกพระองค์

แต่แปลกภาษาอังกฤษ เรียก ศาสดามุฮัมมัดว่า Prophet Muhammad
เลยเกิดสงสัยเรื่องคำว่าProphetเนี่ย
ตอบกลับโพส