ลูซิเฟอร์

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
I Love Jesus

เสาร์ พ.ค. 07, 2005 10:49 am

พญามารเป็นทูตสวรรค์ชั้นผู้ใหญ่องค์หนึ่ง มีชื่อว่า " ลูซีเฟอร์ " ซึ่งมีความหมายว่า " ผู้ถือคันประทีป " หรือดาวประจำวัน (อสย.14: 12 ) นั่นคือ ทูตแห่งความสว่างนั่นเองตำแหน่งผู้ถือคันประทีป ก็เป็นตำแหน่งที่ยิ่งใหญ่อย่างไม่ต้องสงสัย เพราะแม้เมื่อมันล้มลงแล้ว ท่านยูดายังกล่าวถึงความยิ่งใหญ่ของเขาว่า " ฝ่ายอัครทูตาธิบดีมีคาเอล ครั้งเมื่อท่านเถียงกับมารเรื่องศพของโมเสส ท่านเองก็ยังไม่บังอาจกล่าวร้ายต่อมารเลย เป็นแต่เพียงกล่าวว่าให้องค์พระผู้เป็นเจ้าทรงขนาบเจ้าเถิด (ยด.9 )

การล้มลงของพญามาร

เป็นที่น่าเสียดายที่เทวทูตผู้ยิ่งใหญ่องค์นี้ ไม่มีความพอใจในฐานะของตน ในพระธรรมอสค. 24: 17 ได้กล่าวถึงกรล้มลงของมารว่า " จิตใจของเจ้าผยองขึ้น เพราะความงามของเจ้าเจ้ากระทำให้สติปํญญาของเจ้าเสื่อมทรามลง เพราะเห็นแก่ความงามของเจ้า "

พระธรรมของพระเจ้ากล่าวว่า เมื่อความเย่อหยิ่งมาถึง ความหยามน้ำหน้าและจิตใจที่ยะโสนำหน้าการล้มลง (สภษ.16: 18 ) ความจองหองนี่เองเป็นเหตุให้มารถูกทำลายลง และถูกหยามน้ำหน้า ท่านเปาโลจึงได้ออกวินัยแก่
คริสตจักรว่า "อย่าให้คนที่กลับใจใหม่ ๆ เป็นผู้ปกครองดูแล เกรงว่า เขาอาจจะยะโส แล้วก็จะถูกปรับโทษเหมือนอย่างมารนั้น" 1 ทธ. 1: 6

ใน อสย. 14: 12-14 ได้กล่าวพากพิงถึงพญามารว่า "โอ ดาวประจำวันเอ๋ย พ่อโอรสแห่งพระอรุณ เจ้าร่วงลงมาจากฟ้าแล้วซิ เจ้าถูกตัดลงมายังพื้นดินอย่างไรหนอ เจ้าผู้กระทำให้บรรดาประชาชาติตกต่ำน่ะ เจ้ารำพึงในใจของเจ้าว่า ข้าจะขึ้นไปยังฟ้าสวรรค์ เหนือดวงดาวทั้งหลายของพระเจ้า ข้าจะตั้งพระที่นั่งของข้า ณ ที่สูงนั้น ข้าจะนั่งลงลนสถานเทพชุมนุม ณ อุดรไกล ข้าจะขึ้นไปเหนือความสูงของเมฆ ข้าจะกระทำตัวของข้าเหมือนองค์ผู้สูงสุด" จากข้อความเหล่านี้จะเห็นว่าเพราะตำแหน่งอันยิ่งใหญ่ที่มี ซึ่งอาจจะเป็นรองจากพระเจ้าเพียงเล็กน้อย ทำให้เกิดความทะเยอทะยานยิ่งขึ้นในอันที่จะมีฐานะที่เท่าเทียมกับพระเจ้า

ทันทีที่พญามารประกาศเจตนาของมัน จักรวาลก็ได้ถูกแบ่งออกเป็น 2 ฝ่ายทันที ฝ่ายหนึ่งจงรักภักดีต่อพระเจ้า และฝ่ายหนึ่งเป็นปฎิปักษ์ต่อพระเจ้า พระเจ้าจึงทรงขับไล่พญามารกับบริวารจำนวนหนึ่งให้ตกลงมาจากสวรรค์ มายังโลกนี้ พระเยซูเคยตรัสบอกกับสาวกของพระองค์ว่า "เราได้เห็นซาตานตกจากฟ้าเหมือนฟ้าเล็บ" ลก. 10: 18 เปรียบเทียบ วว .8 :10 , 9: 1 ส่วนอีกพวกหนึ่งก็ลงไปสู่ทุคติ ซึ่งปรากฏใน 2 ปต. 2: 4 ว่า " เพราะว่าถ้าพระเจ้าไม่ได้ทรงยกเว้นพวกทูตสวรรค์ที่ได้ทำบาปนั้น แต่ได้ทรงผลักเขาลงไปสู่ทุคติ และได้ขังเขาไว้ในขุมนรกมืด คุมไว้จนกว่าจะถึงวันพิพากษา (ยด. 6 )
Batholomew
~@

เสาร์ พ.ค. 07, 2005 11:47 am

*thx ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โกจ๋อ
.
.

เสาร์ พ.ค. 07, 2005 1:47 pm

ขอบคุณงับ สำหรับข้อมูล
Announcer

เสาร์ พ.ค. 07, 2005 2:35 pm

ข้อมูลแน่นปึกเลยครับ ขอบคุณด้วยครับ ^-^"
แก้ไขล่าสุดโดย Announcer เมื่อ เสาร์ พ.ค. 07, 2005 2:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Amankris

เสาร์ พ.ค. 07, 2005 11:41 pm

ขอบคุณสำหรับของมูลทุกอย่างครับ :D
Joseph

พุธ พ.ค. 18, 2005 1:03 am

ตั้งใจจะเขามาตอบสักหน่อยถูกน้อง I Love Jesus แย้งตอบหมดแล้ว ก็เป็นตามที่น้องเขาตอบนะแหละ

เรื่องของซาตาลไม่ใช้นิยายนะครับ ถึงเนื้องเรื่ยงเทวดากบฎจะไม่มีกล่าวไว้ในพระคัมภีร์เป็นแค่ความเชื่อของยิวเท่านั้น แต่พระคัมภีร์หลายตอนก็สนับสนุนนะครับ ไม่ว่าจะเป็นพระคัมภีร์พันธสัญญาเก่า หริอพันธสัญญาใหม่

และที่แน่ๆ ซาตาลมีตำแหน่งเป็นนักร้องที่มีเสียงไพเราะมาก มีหน้าที่ร้องเพลงสรรเสริญพระเจ้า อยู่บนสวรรค์นู้นแนะ

อย่างพระคัมภีร์เก่าที่กล่าวถึงซาตาล ก็มี โยบ คนที่รักพระเจ้ามากก็ยังถูกซาตาลทำให้เป็นฝีร้ายทั้งตัวเลย(โยบ.2 : 7) และศคย.3 พระเจ้าก็ทรงเปิดเผยแก่ท่านประกาศกให้เห็นภาพทางนิมิต

ในพระคัมภีร์ใหม่มารได้ผจญพระเยซูในถิ่นธุรกกันดาร ในขณะที่พระองค์อดอาหารสี่สิบวันสี่สิบคืน(มัทธิว.4: 1 -12) และซาตาลก็ได้มาดนใจยูดาสให้อายัดพระเยซู(ยน. 13: 2) ครั้งหนึ่งพระเยซูทรงต่อว่านักบุญเปโตรว่า "อ้ายซาตาลไปให้พ้นเพราะท่านคิดอย่างคนไม่ได้คิดอย่างพระเจ้า" (มก.8 :33) และครั้งหนึ่งพระองค์ทรงขับผีให้ออกจากร่างคน ถูกพวกฟาริสีกล่าวหาว่าพระองค์ขับผีออกโดยใช้อำนาจของปีศาจเบเอลเซบูล พระองค์ทรงตรัสว่า "ถ้าซาตาลขับซาตาลออกมันก็แตกแยกกันเอง แล้วอาณาจักร์ของมันจะตั้งอยู้ได้ยังไง"(มธ.2 : 22 - 28)

และในพวกจดหมายเหตุ อฟ.6 12 นักบุญเปาโลก็กล่าวไว้ว่า "เราไม่ได้ต่อสู้กันเนื้อหนังและเลือด แต่ต่อสู้กับเทพผู้ครอง ศักดิเทพ เทพผู้ครองพิภพในโมหาความมืดแห่งโลกนี้ ต่อสู้กับเหล่าวิญญาณชั่วในสถานฟ้าอากาศ" และข้อ 16 บอกให้ระวังลูกศรเพลิงของพญามารที่จะใส่ความคิดเราได้ และ1 ปต.5:8 ท่านนักบุญเปโตรกล่าว่า "ศัตรูของท่านคือมารวนเวียนอยู่รอบๆ ดุจสิงห์คำรามเที่ยวไปเสาะหาคนที่มันจะกัดกินได้"

ที่ล่าวถึงในลักษณะของงู หรือพญานาค ปฐก 3: 1-16 กล่าวถึงงูกับหญิง และวว.12 :7-9 ก็กล่าวตามตำนานความเชื่อของยิวเกี่ยวกับลูซิเฟอร์ ดังนั้นจึงขอยืนยันตามพระคัมภีร์ว่า เรื่องของลูซิเฟอร์เป็นเรื่องจริงทุกประกาศไม่ใช้แค่นิยายเท่านั้น :)

ด้วยรักในพระคริสต์
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ พ.ค. 18, 2005 1:08 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Wasu

พุธ พ.ค. 18, 2005 2:01 pm

ความรู้ที่ดีมากครับ ขอบคุณครับ ;D
ตอบกลับโพส