ทำอย่างไรค่ะที่จะรักพระองค์วางใจพระองค์ได้ตลอดโดยไม่สูญเสียความเชื่อค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
minnie

พุธ พ.ค. 04, 2005 10:05 am

ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

เรามีความรู้สึกว่า เราเชื่อในพระองค์แล้ว ได้รับน้ำพระทัยจากพระองค์แล้ว

ณ ตอนนี้เรารักพระองค์อยู่

สิ่งที่เรากลัว

เมื่อเวลาผ่านไป เรากลัวว่า เมื่อเราเชื่อในพระองค์แล้ว จะเป็นความเชื่อที่มาจากความเคยชิน
หรือเชื่อด้วยปาก ว่า เชื่อแล้ว

เราอยากเก็บความรู้สึกที่รักพระองค์ เชื่อในพระองค์ ไปตลอดเวลา ให้เชื่อภายในจิตใจของเราอะ
มีวิธีใหนบ้างค่ะ
รบกวนให้ความรู้ด้วยค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ :D
Announcer

พุธ พ.ค. 04, 2005 10:17 am

อันดับแรก ก็ต้องอ่านพระวจนะของพระเจ้าทุกวันน่ะครับเป็นการเติมความเชื่ออย่างดีทีเดียว
สองก็คือ อ่อนน้อมและเชื่อฟังพระเจ้าทุกเวลา เป็นสิ่งที่สำคัญ
สาม ออกเป็นพยานครับ
สี่ อ้างถึงและวางใจพระเจ้าทุกกรณ์
หก อนุญาติให้พระเจ้าควบคุมชีวิตของคุณน๊ะ
เจ็ด พูดคุยกับพระเจ้าทุกๆวันครับ
สิ่งเหล่านี้ผมใช้เสมอๆครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Announcer เมื่อ พุธ พ.ค. 04, 2005 10:18 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

พุธ พ.ค. 04, 2005 10:46 am

minnie..........
เคยรักใครมั๊ยค่ะ....?? เวลาเรารักใครจริงๆเนี่ย เราจะคิดถึงเค๊าอยู่ตลอดเวลา ไม่ว่าเราจะทำอะไร... อยู่ที่ไหน ....ต่อให้เวลาผ่านไปนานเท่าไหร่ ความรัก ความคิดถึง ก็จะยังคงอยู่ตลอดไป ไม่เรียกความรู้สึกนั้นว่า เคยชินหรอกค่ะ แต่เรียกว่า ...มั่นคง.... มากกว่า ยิ่งน้อง minnie ได้สัมผัสกับพระองค์แล้ว ไม่เชื่อว่า รักนั้นจะเลื่อมคลาย หรือเคยชินหรอกค่ะ ไม่ต้องกลัวหรอก ค่ะ เจอรักแท้เข้าแล้วหล่ะ รู้ตัวบ้างมั๊ยเอ่ย??? ;) ;) ;)
minnie

พุธ พ.ค. 04, 2005 11:37 am

seraphim เขียน: minnie..........
เคยรักใครมั๊ยค่ะ....?? เวลาเรารักใครจริงๆเนี่ย เราจะคิดถึงเค๊าอยู่ตลอดเวลา ไม่ว่าเราจะทำอะไร... อยู่ที่ไหน ....ต่อให้เวลาผ่านไปนานเท่าไหร่ ความรัก ความคิดถึง ก็จะยังคงอยู่ตลอดไป ไม่เรียกความรู้สึกนั้นว่า เคยชินหรอกค่ะ แต่เรียกว่า ...มั่นคง.... มากกว่า ยิ่งน้อง minnie ได้สัมผัสกับพระองค์แล้ว ไม่เชื่อว่า รักนั้นจะเลื่อมคลาย หรือเคยชินหรอกค่ะ ไม่ต้องกลัวหรอก ค่ะ เจอรักแท้เข้าแล้วหล่ะ รู้ตัวบ้างมั๊ยเอ่ย??? ;) ;) ;)

ขอบพระคุณค่ะพี่ที่แนะนำค่ะ

รักมากกก รักน้ำพระทัย รักความเชื่อ รักความดีของพระองค์
อยากตอบแทนพระองค์ ถึงที่สุด

อยากมาย้ำหาวิธี ที่จะรักพระองค์ให้ม๊ากกขี้นไปอีก
เลยอยากได้ความคิดเห็นเพื่อนๆๆที่จะทำให้รักพระองค์ม๊ากขี้นไปอีกค่ะ

ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำค่ะ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 04, 2005 11:51 am

พี่มินนี่ต้องสวดขอให้พระองค์ประทานความรัก
ให้แก่พี่มากยิ่งขึ้นทุกๆวัน

ความรักที่เกิดขึ้นไม่ใช่ว่าเรารักเอง
แต่เป็นความรักที่พระองค์มอบให้

ขอให้ตัวพี่มีใจร้อนรนมากยิ่งขึ้นทุกๆวัน
ขอพระองค์ให้ประทานความรักพระองค์จนสิ้นสุดจิตใจ ให้กับพี่
เพิ่มพูนความรักให้พระทุกวัน

อยากได้ความรัก พี่ต้องวอนขอจากองค์ความรักคะ :-*
minnie

พุธ พ.ค. 04, 2005 11:57 am

ขอบพระคุณค่ะ

สาวน้อย ผู้แบ่งปัน ความรักความสุขให้เพื่อนๆๆทุกคน :D
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 04, 2005 12:00 pm

ยินดีรับใช้คะ :-*
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 05, 2005 10:40 am

รักอย่างสัตย์ซื่อ รักอย่างไม่มีเหตุผล รักแบบไม่สงสัย
ความรักจะทำให้เรานึกถึงพระองค์ตลอดเวลานะครับ
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 1:09 am

ถ้าจิตตก หรือรู้สึกศรัทธาความรักพระเจ้าเริ่มสั่นคลออนเมื่อไรห่ ก็ลองหาสิ่งเสริมศรัทธา สร้างแรงบันดาลใจดีๆ ดูซิครับ จะสวดภาวนา อ่านหนังสือพระ ประวัตินักบุญ อะไรพวกนี้ช่วยได้เยอะเลยครับ *ok
claustrophobia

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 1:19 am

วิธีที่ทำให้เราไม่ห่างเหินคือห้อยอะรัยก็ได้ที่เกี่ยวกับไม้กางเขนรูปเเม่พระหรือนักบุญ
เเล้วก็หน้าที่หลักของเราคาทอลิคคือสายประคำคับดูอย่างโป๊ปสิท่านยังสวดเลย
ผมว่าสวดสายประคำดีที่สุดครับเพื่อจะทำให้เราไม่ลืมพระครับเเละอีกอย่างขอพรท่านได้ด้วยครับ
Holy

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 2:45 am

2ปต 1:5
ดังนั้น ท่านทั้งหลาย จงพยายามทุกวิถีทางที่จะใช้คุณธรรมเพิ่มพูนความเชื่อของท่าน ใช้ความรู้เพิ่มพูนคุณธรรม ใช้การรู้จักบังคับตนเพิ่มพูนความรู้ ใช้ความอดทนเพิ่มพูนการรู้จักบังคับตน ใช้ความเลื่อมใสศรัทธาเพิ่มพูนความอดทน ใช้มิตรภาพฉันพี่น้องเพิ่มพูนความเลื่อมใสศรัทธา ใช้ความรักเพิ่มพูนมิตรภาพฉันพี่น้อง ถ้าท่านมีและเพิ่มพูนคุณธรรมเหล่านี้อยู่เสมอ ท่านจะไม่อยู่อย่างไร้ประโยชน์ แต่จะมีผลคือได้รู้จักพระเยซูคริสต์องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรามากขึ้น แต่ผู้ที่ขาดคุณธรรมเหล่านี้ ย่อมมีสายตาสั้นจนบอด เขาลืมไปว่าพระเจ้าทรงชำระบาปที่เขาทำในอดีต พี่น้องทั้งหลาย จงเอาใจใส่กระทำให้การที่พระเจ้าทรงเรียกและเลือกสรรท่านมีความมั่นคง ถ้าท่านปฏิบัติเช่นนี้ท่านจะไม่สะดุดล้มเลย ตรงกันข้าม ท่านจะมีโอกาสอย่างมากที่จะเข้าสู่พระอาณาจักรนิรันดรของพระเยซูคริสต์ องค์พระผู้เป็นเจ้าและพระผู้ไถ่ของเรา
Prod Pran

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 7:22 am

เห็นด้วยกับน้องๆที่ตอบทุกๆคนค่ะ

ลองแสวงหาวิธีที่จะจับพระองค์ไว้ให้มั่นค่ะ ด้วยตัวเอง
วิธีไหนที่เหมาะกับแต่ละคน

สำหรับพี่พีพี พี่เชื่อ และคิดเสมอว่า พระเจ้าคือ บิดา และมั่นใจว่าพระองค์รักพี่มาก
ดังนั้น เมื่อจะทำอะไร ก็คิดถึงพระองค์เสมอ และไม่อยากจะให้พระองค์เสียพระทัย

เมื่อพระเจ้าตรัสผ่านเข้ามา ไม่ว่าเรื่องเล็กน้อย อย่างไร พี่จะรีบปฏิบัติ

เช่นใส่ภาระ ให้ภาวนาให้ใคร พี่รีบอธิษฐาน

ช่วยเหลือใครด้านเงินทอง พี่รีบช่วย ทั้งๆที่มีเงินน้อยนิด แต่มันสำคัญที่การแบ่งปัน

ใครทุกข์ เหงาหงอย พี่จะรับฟัง การบอกเล่าของเขา เพื่อลดความเครียดให้เขา
บางทีความเครียดมาอยู่ที่เรา แต่รู้ว่า พระเจ้าจะช่วยแน่นอน

ดังนั้น ถ้าเป็น บุคคลที่พี่รัก และรู้จักส่วนตัว พวกเขาจะอยู่ในคำภาวนาเสมอ
และพี่สัมผัสว่า พระเจ้าทรงทราบว่า พี่ห่วงใยใคร และเรื่องอะไร

อ่านพระวาจา สวดภาวนาสม่ำเสมอ เป็นการเชิญความรัก และพระทัยของพระเจ้า
มาอยู่ที่ใจเรา ....แล้วน้องจะรู้ว่า น้องจะรักพระเจ้ามากๆทุกๆวัน ;D
minnie

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 7:29 am

2ปต 1:5
ดังนั้น ท่านทั้งหลาย จงพยายามทุกวิถีทางที่จะใช้คุณธรรมเพิ่มพูนความเชื่อของท่าน ใช้ความรู้เพิ่มพูนคุณธรรม ใช้การรู้จักบังคับตนเพิ่มพูนความรู้ ใช้ความอดทนเพิ่มพูนการรู้จักบังคับตน ใช้ความเลื่อมใสศรัทธาเพิ่มพูนความอดทน

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบพระคุณค่ะ :D

ใช้มิตรภาพฉันพี่น้องเพิ่มพูนความเลื่อมใสศรัทธา ใช้ความรักเพิ่มพูนมิตรภาพฉันพี่น้อง ถ้าท่านมีและเพิ่มพูนคุณธรรมเหล่านี้อยู่เสมอ ท่านจะไม่อยู่อย่างไร้ประโยชน์ แต่จะมีผลคือได้รู้จักพระเยซูคริสต์องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรามากขึ้น แต่ผู้ที่ขาดคุณธรรมเหล่านี้ ย่อมมีสายตาสั้นจนบอด เขาลืมไปว่าพระเจ้าทรงชำระบาปที่เขาทำในอดีต

ดูน้องๆๆพี่ๆๆเพื่อนๆๆในบอร์ดเป็นตัวอย่างค่ะ ใช้ความรักเพิ่มพูนมิตรภาพฉันพี่น้อง :D

พี่น้องทั้งหลาย จงเอาใจใส่กระทำให้การที่พระเจ้าทรงเรียกและเลือกสรรท่านมีความมั่นคง ถ้าท่านปฏิบัติเช่นนี้ท่านจะไม่สะดุดล้มเลย ตรงกันข้าม ท่านจะมีโอกาสอย่างมากที่จะเข้าสู่พระอาณาจักรนิรันดรของพระเยซูคริสต์ องค์พระผู้เป็นเจ้าและพระผู้ไถ่ของเรา

ขอบพระคุณม๊ากกค่ะ ที่ให้ข้อคิดที่ดีค่ะ :D

ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ความคิดที่แนะนำค่ะ :D
fizzy vippie

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 12:44 pm

จำไว้ให้มั่นว่าเราเป็นลูกของพระ

ขอบคุณพระองค์สำหรับพระเมตตาในทุกๆวันที่เรามีชีวิต

คนเรามักจะลืมที่จะนึกถึงพระเมื่อพบกับความลำบากฝ่ายกาย

เมื่อได้พบกับสิ่งที่ดีและสิ่งที่อาจจะไม่ตรงดั่งใจเรา ขอให้รู้ไว้ว่า

นั่นคือพระพรที่เป็นช่องทางให้เราได้แสดงตัวว่า

ฉันเป็นลูกขอพระ และฉันจะนำเอาพระพรที่ได้จากพระองค์

ไปแจกจ่ายให้คนอื่นๆ ที่เขาต้องการพระอย่างที่เราเคยเป็น
โกจ๋อ
.
.

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 1:35 pm

ต้องสวดๆอะงับ และก็ขอบ่อยๆ พอพรเป็นจิง จิตเราก็จะรักพระองค์ขึ้นมา และก็อ่านเรื่อง "พระบิดาตรัสกับลูกๆของพระองค์ "สิงับ จิตใจผมเวลาตกก็อ่านเรื่องนี้แล้ว จิตเพิ่มอย่างแรง
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ พ.ค. 06, 2005 6:05 pm

คุณต้องยอมรับก่อนว่ามีผู้ที่พร้อมจะทำลายความเชื่อ ความรัก ของคุณกับพระอยู่ตลอดทั้งชีวิตของคุณ นั่นคือปีศาจ ถ้าคุณรุ้และยอมรับในตัวตนของปีศาจแล้วหากคุณรู้สึกว่าความรักของคุณกับพระจืดจางด้วยเหตุผล หรืออะไรต่างๆ คและคุณกำลังสูญเสียความเชื่อ นั่นคือเป็นฝีมือของพวกนี้ครับ(อาจจะพวกปีศาจโดยตรง หรือปีศาจอาจะยืมมือคนอื่นหลอกคุณ) ดังนั้นเมื่อคุณไม่อยากห่างจากพระคุณต้องภาวนาให้มากๆครับเพราะทันทีที่คุณหยุดภาวนามารพวกนี้จะโจมตีคุณได้ง่ายมาก
minnie

เสาร์ พ.ค. 07, 2005 7:41 am

ขอบพระคุณทุกท่านที่แนะนำอีกครั้งค่ะ

ขอบพระคุณน้ำใจ ที่แบ่งปันให้ค่ะ :D
Batholomew
~@

เสาร์ พ.ค. 07, 2005 9:17 am

ยินดีครับ
spirit

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 5:56 pm

Prod Pran เขียน:
เห็นด้วยกับน้องๆที่ตอบทุกๆคนค่ะ

ลองแสวงหาวิธีที่จะจับพระองค์ไว้ให้มั่นค่ะ ด้วยตัวเอง
วิธีไหนที่เหมาะกับแต่ละคน

สำหรับพี่พีพี พี่เชื่อ และคิดเสมอว่า พระเจ้าคือ บิดา และมั่นใจว่าพระองค์รักพี่มาก
ดังนั้น เมื่อจะทำอะไร ก็คิดถึงพระองค์เสมอ และไม่อยากจะให้พระองค์เสียพระทัย

เมื่อพระเจ้าตรัสผ่านเข้ามา ไม่ว่าเรื่องเล็กน้อย อย่างไร พี่จะรีบปฏิบัติ

เช่นใส่ภาระ ให้ภาวนาให้ใคร พี่รีบอธิษฐาน

ช่วยเหลือใครด้านเงินทอง พี่รีบช่วย ทั้งๆที่มีเงินน้อยนิด แต่มันสำคัญที่การแบ่งปัน

ใครทุกข์ เหงาหงอย พี่จะรับฟัง การบอกเล่าของเขา เพื่อลดความเครียดให้เขา
บางทีความเครียดมาอยู่ที่เรา แต่รู้ว่า พระเจ้าจะช่วยแน่นอน

ดังนั้น ถ้าเป็น บุคคลที่พี่รัก และรู้จักส่วนตัว พวกเขาจะอยู่ในคำภาวนาเสมอ
และพี่สัมผัสว่า พระเจ้าทรงทราบว่า พี่ห่วงใยใคร และเรื่องอะไร

อ่านพระวาจา สวดภาวนาสม่ำเสมอ เป็นการเชิญความรัก และพระทัยของพระเจ้า
มาอยู่ที่ใจเรา ....แล้วน้องจะรู้ว่า น้องจะรักพระเจ้ามากๆทุกๆวัน ;D
จะจำ และนำไปทำสม่ำเสมอนะคะ เพื่ออยู่ในมรรคาของพระเจ้าตลอดไป ;)
แก้ไขล่าสุดโดย spirit เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 5:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
kendo

จันทร์ พ.ค. 09, 2005 12:04 am

มีวิธีง่ายๆ 3 วิธี 1.ไปวัดรับศีลทุกอาทิตย์ 2.สวดก่อนนอน 3.รักทุกคนและช่วยเหลือคนตกทุกข์ได้ยาก รับรองminnie จะอยู่กับพระองค์ตลอดนิรันดร
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 09, 2005 12:37 am

kendo เขียน: มีวิธีง่ายๆ 3 วิธี 1.ไปวัดรับศีลทุกอาทิตย์ 2.สวดก่อนนอน 3.รักทุกคนและช่วยเหลือคนตกทุกข์ได้ยาก รับรองminnie จะอยู่กับพระองค์ตลอดนิรันดร

การสวด ไม่ใช่แค่ว่าสวดแค่ก่อนนอนนะคะ
แต่ให้ทุกขณะจิต
ให้คิดถึงพระเจ้าให้บ่อย

เช้าตื่นขึ้นมาก็ให้ขอบคุรพระเจ้าที่เรายังมีลมหายใจ
จะก่อนทานข้าว หลังทานข้าวก็ขอบคุณพระเจ้า
ที่ให้เรามีกินอิ่มท้อง ฯลฯ
*no1
ตอบกลับโพส