ช่วยด้วย ขอคำแนะนำงานปรัชญาศาสนาคริสต์หน่อยคร๊า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
จอมนางกระบี่เดี่ยว

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 6:01 pm

มัวแต่ทำงาน จะโดนไทร์ไม่รู้ตัว เหอะๆๆ

พี่น้องคะ ช่วยแนะนำหนังสือหรือเวปไซต์หนังสืออนไลน์ 
1.ปรัชญาศาสนาและปรัชญาศาสนาคริสต์
2. นักปรัชญาศาสนาคริสต์

ที่ว่าด้วย ชีวิตหลังความตายให้หน่อยได้ไม๊คร๊า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 9:21 pm

ภาษาอะไรครับ
ignatius
.
.

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 9:30 pm

ถ้าภาษาไทยจะเป็น "วาระสุดท้ายของมนุษย์"
ความตาย ภาวะหลังความตายและการสิ้นโลก ตามทัศนะของศาสนาคริสต์
โดย บาทหลวง ดร.ฟรังซิส ไก้ส์ S.D.B.
โครงการหนังสือเทววิทยา ปรัชญาและศาสนา วิทยาลัยแสงธรรม
เล่มละ 60 บาท

นอกนั้นขอไปหาข้อมูลก่อนนะคะ : emo027 :
Man of Macedonia
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 11:26 pm

ignatius เขียน: ถ้าภาษาไทยจะเป็น "วาระสุดท้ายของมนุษย์"
ความตาย ภาวะหลังความตายและการสิ้นโลก ตามทัศนะของศาสนาคริสต์
โดย บาทหลวง ดร.ฟรังซิส ไก้ส์ S.D.B.
โครงการหนังสือเทววิทยา ปรัชญาและศาสนา วิทยาลัยแสงธรรม

นอกนั้นขอไปหาข้อมูลก่อนนะคะ : emo027 :
มีข้อแนะนำต่อครับ
"ศาสตร์ว่าด้วยภาวะหลังความตาย"ของคาทอลิก เรา ในทั่วโลกยังไม่เป็นที่ฟันธงนะครับ
แต่คุณพ่อดร.ไกส์ ท่านได้แสดงให้เราเห็นว่า "เราอาจจะฟันธงได้" อย่างไรก็ดีอ่านเป็นพื้น
แต่จำคำแนะนำไว้นะครับ "ทั่วโลกยังไม่ฟันธงว่าเป็นไปตามที่คุณพ่อไกส์บอกนะครับ"

หมายเหตุ.สำหรับคนที่กำลังเรียนคำสอนอาจสับสน คืองี้ งานเขียนทางวิชาการนี่ มีความไม่เหมือนกันได้นะครับ
Holy

อังคาร ก.ค. 29, 2008 12:04 am

Man of Macedonia เขียน:
ignatius เขียน: ถ้าภาษาไทยจะเป็น "วาระสุดท้ายของมนุษย์"

มีข้อแนะนำต่อครับ
"ศาสตร์ว่าด้วยภาวะหลังความตาย"ของคาทอลิก เรา ในทั่วโลกยังไม่เป็นที่ฟันธงนะครับ
แต่คุณพ่อดร.ไกส์ ท่านได้แสดงให้เราเห็นว่า "เราอาจจะฟันธงได้" อย่างไรก็ดีอ่านเป็นพื้น
แต่จำคำแนะนำไว้นะครับ "ทั่วโลกยังไม่ฟันธงว่าเป็นไปตามที่คุณพ่อไกส์บอกนะครับ"

หมายเหตุ.สำหรับคนที่กำลังเรียนคำสอนอาจสับสน คืองี้ งานเขียนทางวิชาการนี่ มีความไม่เหมือนกันได้นะครับ
ความจริงคริสตชนทั่วโลกก็ยังไม่มีใครฟันธงได้ครับ ขนาดคนที่ตายแล้วฟื้น หรือรับนิมิต ยังแค่คล้าย แต่ไม่เหมือนเปี๊ยบเลย
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ค. 29, 2008 5:16 am

เจี๊ยบมีแต่หนังสือ "ธุรกิจศพ" นี่เกี่ยวข้องกับหลังความตายชัดๆ ครับ :grin:

อังคาร ก.ค. 29, 2008 3:40 pm

ภาษาอังกฤษก็ได้ค่ะ ขอเป็นปรัชญาศาสนานะคะ เทววิทยายังบ่เอาเด้อค่ะ

หรือแนะนำนักปรัชญาศาสนาที่น่าสนใจสักคน สองคนก็ได้ค่ะ ยุคก่อนสังคยานาวาติกันครั้งที่สอง สักคน และหลังสังคยานาวาติกันฯ อีกสักคนก็ได้ เดี่ยวไปเสาะแสวงหาต่อ
Q

พุธ ก.ค. 30, 2008 4:59 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน:
ช่วยแนะนำหนังสือ ปรัชญาศาสนาและปรัชญาศาสนาคริสต์
ที่ว่าด้วย ชีวิตหลังความตายให้หน่อยได้ไม๊คร๊า

1. The Mystery of Death      by Ladislas Boros
Experiental, philosophical reflections on the phenomenon of death,
presented to build up a Christian interpretation.

2.On the theology of Death    by  Karl Rahner
An elaboration of the implications of Rahner's anthropology
for the interpretation of death as biological phenomenon,
death as consequence of sin; philosophical in style and vocabulary.

นักปรัชญา และนักเทววิทยาที่คิดว่าน่าจะไปลองค้นดู
คือ Karl Rahner ซึ่งคิดว่าอยู่ในช่วงสังคายนาวาติกันพอดี
ท่านเขียนไว้พอสมควร เกี่ยวกับชีวิตหลังความตาย ตามปรัชญาของคริสตศาสนา
แก้ไขล่าสุดโดย Q เมื่อ พุธ ก.ค. 30, 2008 5:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 31, 2008 6:04 am

^
^

Oh!!! my God วันก่อน คิดถึง พี่ Q เหมือนกัน ว่าต้องมีความรู้เรื่องนี้แน่ๆ แต่พี่หายไปสองชาติ คิดว่า จบด็อกไปแล้ว และกำลังซักผ้าอ้อมอยู้ : emo038 :

พฤหัสฯ. ก.ค. 31, 2008 2:39 pm

Q เขียน:
จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน:
ช่วยแนะนำหนังสือ ปรัชญาศาสนาและปรัชญาศาสนาคริสต์

1. The Mystery of Death      by Ladislas Boros
Experiental, philosophical reflections on the phenomenon of death,
presented to build up a Christian interpretation.

2.On the theology of Death    by  Karl Rahner
An elaboration of the implications of Rahner's anthropology
for the interpretation of death as biological phenomenon,
death as consequence of sin; philosophical in style and vocabulary.

นักปรัชญา และนักเทววิทยาที่คิดว่าน่าจะไปลองค้นดู
คือ Karl Rahner ซึ่งคิดว่าอยู่ในช่วงสังคายนาวาติกันพอดี
ท่านเขียนไว้พอสมควร เกี่ยวกับชีวิตหลังความตาย ตามปรัชญาของคริสตศาสนา
โอ้วว ขอบคุณมาก ว่าแล้วว่าต้องช่วยเราได้ ลุ้นอยู่ทุกวันเลยว่า จะได้รับการติดต่อกลับหรือเปล่า ขอบคุณนะคะ
ตอบกลับโพส