ทำไมฉันจึงรักนักบุญอัลฟอนโซ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Buddy

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 7:07 am

มีหลายคนในบอร์ดนะคะ  ที่ใช้ศาสนานามอัลฟอนโซ  และก็มีหลายคนในนี้ที่เป็นลูกมหาไถ่  ::001:: เนื่องในวันฉลองนักบุญนักบุญอัลฟอนโซที่ผ่านมา  หลายคนก็คงไปเข้ามิสซา  และสวดภาวนาเป็นพิเศษ

เรามีเหตุผลหรือที่มาที่เรารักและรู้จักท่านต่างกัน  เพื่อระลึกถึงท่านนักบุญ  จึงขอใช้พื้นที่ตรงนี้เขียนอะไรเล็กๆน้อยๆ เพื่อถวายเกียรติแด่ท่านนักบุญ  ขอเชิญทุกท่านที่รักและศรัทธานักบุญอัลฟอนโซเขียนด้วยนะคะ  ::001::

สำหรับตัวเอง  สิ่งที่ได้จากท่านมากๆ  คือการวางรากฐานในความเชื่อแบบคริสตชนผ่านทางงานเขียนของท่าน  และนี่เป็นเหตุผลที่เลือกท่านเป็นองค์อุปถัมภ์ตอนล้างบาป  งานเขียนของท่านที่มีอิทธิพลมากๆ  และอยากมาแบ่งปันมีดังนี้ค่ะ  ::001::

: xemo026 :  1. ความภักดีต่อพระคริสตเจ้า 
เป็นหนังสือที่ท่านเขียนอธิบาย  1 โครินทร์ 13  ตอนมาใหม่ๆ  อ่านพระคัมภีร์ไม่รู้เรื่องเลย  แต่พอได้อ่านเล่มนี้แล้ว  ทำให้เราเข้าใจพระคัมภีร์ได้มาก  เพราะพระคัมภีร์คือจดหมายรักนั่นเอง  การอ่านจึงต้องอ่านด้วยหัวใจ  และภาวนา

: xemo026 :  2. สิริมงคลแด่แม่พระ 
เป็นหนังสือที่ท่านเขียนอธิบาย  บทวันทาพระราชินี  อ่อนหวานมาก  ทำให้เข้าใจความศรัทธาของคริสตชนที่มีต่อแม่พระ  และเข้าใจบทบาทแม่พระในการไถ่กู้

: xemo026 :  3. คู่มือเฝ้าศีลมหาสนิท 
เป็นคู่มือเฝ้าศีลที่ตอนนี้  นักบวชมหาไถ่ก็ใช้อยู่  เป็นหนังสือที่วางรากฐานความศรัทธาต่อศีลมหาสนิท  และเป็นความบรรเทาใจ  เมื่อครั้งที่อยากล้างบาป  แล้วคุณพ่อบอกว่า  ยังไม่พร้อม  ตอนนั้นมีความกระหายในศีลมหาสนิทเป็นอย่างมาก  และก็ได้รับความบรรเทาอย่างมากใน "บทภาวนารับศีลมหาสนิทด้วยใจปรารถนา"  ตอนที่ยังรับศีลไม่ได้  ก็ได้รู้จักการเฝ้าศีลและได้รับความบรรเทาเป็นอย่างมากจากหนังสือเล่มนี้   ::001::

: xemo026 :  4. พระมหาทรมานและการสิ้นพระชนม์ของพระเยซูเจ้า 
เป็นหนังสือที่อธิบายบทเดินรูป 14 ภาค  ตอนนั้นไม่เข้าใจพระมหาทรมาน  ไม่เข้าใจว่า  ทำไมพระเยซูเจ้าต้องมาตาย  และการตายไถ่บาปได้ยังไง  หนังสือเล่มนี้ตอบคำถามทั้งหมด  และช่วยให้สามารถรำพึงได้ดี

::001::  ก็ไม่มีอะไรมาก ... นอกจากคำขอบคุณจากใจจริงต่อท่านนักบุญอัลฟอนโซที่ช่วยให้ลูกใกล้ชิดพระ  ได้วางรากฐานความเชื่อมากมายให้กับลูก... ได้เข้าใจและรู้จักพระเยซูเจ้า  ตามจิตตารมณ์ที่ท่านตั้งไว้  เมื่อตั้งคณะพระมหาไถ่และตลอดชีวิตการรับใช้ของท่านว่า  ท่านจะเทศน์ง่ายๆ  เขียนง่ายๆ  เพื่อให้คนได้เข้าใจ  ได้ใกล้ชิด  และได้รู้จักการรำพึงภาวนาต่อพระเป็นเจ้า  ขอบคุณนะคะ  ถึงท่านจะไม่ได้อยู่บนโลก  แต่ท่านก็ยังคงทำงาน  รับใช้พระองค์อย่างต่อเนื่องในสวรรค์ให้คนมากมายได้ใกล้ชิดพระเยซูเจ้าและแม่พระ

ขอให้พระเกียรติมงคลของพระเป็นเจ้าได้รับการสรรเสริญ  ผ่านทางงานและคำภาวนาของท่านตลอดไปค่ะ   ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 7:18 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 7:12 am

ขอบคุณมากคะ  แม้จะไม่ได้ใช้ศาสนนามนี้ แต่ประทับใจในคำสอนของท่านมากๆ : xemo026 : : emo027 : : xemo026 :
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 7:59 am

ประทับใจ ที่ท่านวางรากฐานของนักบวช ชายหญิง ให้แพร่ธรรม และ อยู่กับคนยากจน ภาษาปัจจุบัน น่าจะเรียกว่า อยู่เพื่อคน "ชายขอบ"ครับ

ปล. เป็นญาติๆ กับพรรคพวก คณะพระมหาไถ่
:+: seraphim :+:
~@

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 1:37 pm

รูปภาพ

::017:: เชื่อว่าหลายๆ ท่าน เจ้าของกระทู้ และ M & M (มิตรรักมหาไถ่) คงจะได้เคยสัมผัส ได้เห็น ได้ยินเสียงลือเสียงเล่าอ้างอันใดพี่เอย จากคำบอกเล่าของผู้ที่ได้มาสัมผัสการทำงานของคณะพระมหาไถ่ แห่งประเทศไทย (แค่ไทยพอเนอะ คุยถึงที่อื่นเดี๋ยวจะหาว่าโม้  ::011::)

::001:: จิตตารมณ์ของคณะอย่างที่น้องเจี๊ยบบอกเพื่อคนชายขอบจริงๆ ถ้าหลายคนได้ติดตามผลงานของคณะแล้วจะทราบได้ถึงความเสียสละในการอุทิศตนต่างๆ ของบรรดาคุณพ่อในคณะทั้งหลาย  โดยเฉพาะคุณพ่อมิชชั่นนารีที่ได้เสียสละอุทิศตนทิ้งบ้านทิ้งเมืองมาเพื่อเป้าหมายเดียวกันคือ การประกาศข่าวดีแก่ผู้ที่ถูกทอดทิ้ง  ตามอุดมการณ์ที่นักบุญอัลฟอนโซผู้ตั้งคณะวางไว้ตามแบบอย่างของพระเยซูคริสต์

::004:: 60 ปีที่ประเทศไทย เชื่อว่าพวกเราทุกคนเห็นประจักษ์แจ้งแก่สายตาในผลงานต่างๆ ที่เกิดขึ้น และคณะพระมหาไถ่ยังคงต้องการความช่วยเหลือสนับสนุนจากพี่น้อง ด้านปัจจัย คำภาวนา และโดยเฉพาะกำลังในการทำงานเพื่อจะก้าวต่อไปในขวบปีที่จะเกิดขึ้น อย่างที่พ่อศิริชัย เจ้าวัดพระมหาไถ่ได้พูดเมื่องาน 60 ปีคณะว่า พวกเราอย่าคิดว่ามหาไถ่รวยแล้ว ไม่ต้องทำบุญก็ได้ เราเองก็ยังต้องการปัจจัยจากพี่น้องเหมือนเดิม เพื่อนำไปช่วยพี่น้องที่ถูกทอดทิ้ง และพันธกิจในด้านต่างๆ

::017:: อย่างไรก็ตาม กำลังใจ และคำภาวนาจะเป็นแรงผลักดันบรรดาคุณพ่ออันเป็นที่รักของพวกเราทั้งหลายให้มีแรงที่จะสู้ต่อพันธกิจที่ได้รับ

::011:: โปรโมท (เห็นๆๆๆ)

::017:: http://www.cssr.or.th/thai/index.php เชิญชม เวปไซด์คณะ   เพื่อจะได้สัมผัสซึมซับการทำงาน ความเสียสละต่างๆ ของสมาชิกในคณะ ข่าวสาร ความรู้ต่างๆ ฯลฯ

::017:: http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=4080.0 ซิสเตอร์มหาไถ่ ยังรอคอยกระแสเรียกอีกมากมาย จะได้มาเปิดบ้านที่เมืองไทยซะที สาวๆ รีบสมัครซะหล่ะ  ::011:: ปล.ห้ามบอกให้คนโปรโมทสมัครเอง

::017:: http://www.cssr.or.th/thai/index.php?op ... Itemid=217 สุสานเนินชื่นชนม์ สุสานที่เปิดรับการเกิดใหม่ในพระเจ้า (ในราคาไม่แพง) มีคำภาวนา และมิสซาให้ทุกวัน อิอิอิอิ

::017:: http://www.cssr.or.th/thai/index.php?op ... &Itemid=41 บ้านเณรเล็ก โปรดช่วยกันสนับสนุนกระแสเรียกน้อยๆ ที่รอการสนับสนุนจากพี่น้อง เพื่อจะได้เติบโตเป็นพระสงฆ์ที่ดี

::017:: หนังสื่อต่างๆ ของคณะ คงไม่ต้องโปรโมทเพราะเนื้อหาดีอยู่แล้ว ตามที่บัดดี้แนะนำ ควรมีเก็บไว้ทุกบ้านจ้า ::004::

:rolleyes: น่าจะหมดแล้วน๊า ใครมีอะไรเพิ่มเติมต่อได้จ้า
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ส.ค. 04, 2008 2:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 1:42 pm

Jeab Agape เขียน:
ปล. เป็นญาติๆ กับพรรคพวก คณะพระมหาไถ่

::018:: ญาติฝ่ายไหนเนี่ย
iss-admin

อังคาร ส.ค. 05, 2008 11:19 am

หลายคนอาจจะยังไม่รู้จักท่านดีพอ เลยเอาเกร็ดชีวิตเล็กน้อยของท่านมาฝาก

นักบุญอัลฟอนโซ ลิโกวรีผู้ก่อตั้งคณะพระมหาไถ่(วันฉลองนักบุญ 1 สิงหาคม)
27 กันยายน 1696 เกิดที่เมืองเนเปิ้ลส์ ประเทศอิตาลี
29 กันยายน 1696 รับศีลล้างบาป
1723-1726  ชีวิตในบ้านเณร
21 ธันวาคม 1726 บวชเป็นพระสงฆ์
9 พฤศจิกายน 1732 ตั้งคณะพระมหาไถ่ ที่หมู่บ้านสกาลา
1762-1795 เป็นพระสังฆราชแห่งสังฆมณฑลเซนต์อากาทาแห่งก๊อทส์
1 สิงหาคม 1787 สิ้นใจตอนเที่ยงวันที่ปากานี (รวมอายุ 90 ปี 10 เดือน 5 วัน)

เป็นนักศิลปะนักดนตรีนักกฎหมายผู้รับใช้ไม่รู้จักเหน็ดเหนือยของพระเจ้าเพื่อผู้ถูกทอดทิ้ง
กันยายน 1816 ประกาศแต่งตั้งให้เป็นบุญราศี
26 พฤษภาคม 1839 ประกาศแต่งตั้งให้เป็นนักบุญ
23 มีนาคม 1871 ประกาศแต่งตั้งให้เป็นนักปราชญ์แห่งพระศาสนจักร
26 เมษายน 1950 ประกาศให้เป็นองค์อุปถัมภ์ของผู้อภัยบาปและนักสอนศีลธรรม

ท่านนักบุญได้ทำนายไว้ว่า "คณะจะอยู่ตลอดไปจนกว่าจะถึงวันพิพากษาประมวลพร้อม เพราะไม่ใช่ข้าพเจ้าที่สร้างขึ้นมา
แต่พระเจ้าทรงเป็นผู้สร้างคณะนี้ ในช่วงชีวิตของข้าพเจ้าอาจจะไม่ค่อยราบรื่นนัก
แต่เมื่อข้าพเจ้าตายแล้ว คณะจะขยายกว้างไกลไปยังประเทศต่าง ๆ ทางภาคเหนือด้วยความเจริญก้าวหน้า"

พระสันตะปาปายอห์นปอลที่ 2 ได้ชื่นชมท่านนักบุญ โอกาสฉลองครบ 200 ปีของมรณะภาพ
"ใกล้ชิดกับประชาชน... เป็นธรรมทูตผู้แสวงหาวิญญาณที่ถูกทอดทิ้ง...
ผู้ตั้งคณะของกลุ่มสมาชิกที่เลือกทำงานกับคนที่สังคมรังเกียจ...
พระสังฆราชซึ่งเปิดบ้านต้อนรับทุกคน... นักเขียนที่สนใจให้ประโยชน์แก่ผู้คน"

เอาพอหอมปากหอมคอนะครับ
ขอเพิ่มหนังสืออีกสักเล่มครับ "เตรียมเผชิญความตาย" ครับ
Buddy

อังคาร ส.ค. 05, 2008 8:17 pm

ตอนนี้หนังสือของท่านมีพิมพ์ใหม่มั้ยคะ  ที่ได้อ่านเป็นของเก่าๆทั้งนั้นเลย  มีคนให้บ้าง  ไปซื้อจากที่เหลือในสต๊อกบ้าง

น่้าจะมีโครงการพิมพ์ใหม่นะคะ  ท่านแอดมิน  ::001::
iss-admin

พุธ ส.ค. 06, 2008 8:00 pm

อยู่ระหว่างการพิจารณาครับ เพราะต้องดูตลาดโดยส่วนรวมครับ
เพราะถ้าคน 20 คนต้องการ มันก้ไม่คุ้มกับการพิมพ์เท่าไหร่ครับ
Buddy

พุธ ส.ค. 06, 2008 11:20 pm

iss-admin เขียน: อยู่ระหว่างการพิจารณาครับ เพราะต้องดูตลาดโดยส่วนรวมครับ
เพราะถ้าคน 20 คนต้องการ มันก้ไม่คุ้มกับการพิมพ์เท่าไหร่ครับ
เรื่องพระนี่  ดูการตลาดได้ด้วยเหรอคะ  ::001::  และปกติสำรวจตลาดยังไงคะ  ::001::

น่าจะเอาความเชื่อนำเนอะ  ::004::  เคยเห็นแต่  พิมพ์ออกมาด้วยความเชื่อ  จะเจ๊งหรือเปล่าก็ไม่รู้  แต่สุดท้ายด้วยความวางใจพระ  พระก็ให้หนังสือขายหมดจนได้  ::001::

และที่จริงแล้ว  หมวดหนังสือนักบุญอัลฟอนโซน่าจะเป็นหมวดหนังสือคลาสสิกที่หาซื้อได้ตลอด  ไม่ควรให้ขาดจากตลาด  เพราะมันก็เป็นสัญลักษณ์และเอกลักษณ์ของคณะด้วยนะคะ  จิตวิญญาณนักบุญอัลฟอนโซถ่ายทอดออกมาได้ดีที่สุดในหนังสือท่านนี่แหละ  เรื่องจิตตารมณ์อาจจะออกมาในการทำงานอภิบาลของคณะ  แต่จิตวิญญาณนี่  ต้องหนังสือเลยล่ะค่ะ  ::001::

จะสวดทุกวันให้ได้พิมพ์ออกมานะคะ  ::001::
Viridian

พฤหัสฯ. ส.ค. 07, 2008 9:46 am

(อารมณ์ขันของนักบุญอัลฟอนโซ)

พวกซิสเตอร์รู้ว่าท่านนักบุญอัลฟอนโซชอบขนมหวาน
ครั้งหนึ่ง พวกเธอซึ่งอยู่ภายใต้ความดูแลของท่าน ได้ส่งขนมชนิดอร่อย ๆ มากมายมาให้ท่าน ก่อนที่จะขออนุญาตเรื่องหนึ่ง
ท่านเขียนจดหมายตอบว่า "ต่อให้พวกซิสเตอร์เอาอารามเคลือบช็อคโกแลตส่งมาให้พ่อ พ่อก็ไม่อนุญาตในเรื่องที่ขอ"
พวกซิสเตอร์ขบขันชอบใจกัน มาก รักษาจดหมายนั้นไว้ และเอาออกมาให้ใครต่อใครอ่านเสมอ ๆ

(ที่มา : http://www.cssr.or.th/thai/index.php?op ... Itemid=229)

ป.ล.หนูว่าอารมณ์ขันของท่านน่ารักดีนะคะ : emo038 :
Buddy

พฤหัสฯ. ส.ค. 07, 2008 6:20 pm

Viridian เขียน: (อารมณ์ขันของนักบุญอัลฟอนโซ)

พวกซิสเตอร์รู้ว่าท่านนักบุญอัลฟอนโซชอบขนมหวาน
ครั้งหนึ่ง พวกเธอซึ่งอยู่ภายใต้ความดูแลของท่าน ได้ส่งขนมชนิดอร่อย ๆ มากมายมาให้ท่าน ก่อนที่จะขออนุญาตเรื่องหนึ่ง
ท่านเขียนจดหมายตอบว่า "ต่อให้พวกซิสเตอร์เอาอารามเคลือบช็อคโกแลตส่งมาให้พ่อ พ่อก็ไม่อนุญาตในเรื่องที่ขอ"
พวกซิสเตอร์ขบขันชอบใจกัน มาก รักษาจดหมายนั้นไว้ และเอาออกมาให้ใครต่อใครอ่านเสมอ ๆ

(ที่มา : http://www.cssr.or.th/thai/index.php?op ... Itemid=229)

ป.ล.หนูว่าอารมณ์ขันของท่านน่ารักดีนะคะ : emo038 :
บรรดานักบุญที่มีความชื่นชมยินดีในพระเจ้าก็จะมีอารมณ์ขันน่ารักๆแบบนี้ล่ะจ้ะ  ::001::
Viridian

พฤหัสฯ. ส.ค. 07, 2008 10:00 pm

Buddy เขียน:
Viridian เขียน: (อารมณ์ขันของนักบุญอัลฟอนโซ)

บรรดานักบุญที่มีความชื่นชมยินดีในพระเจ้าก็จะมีอารมณ์ขันน่ารักๆแบบนี้ล่ะจ้ะ   ::001::
จริงค่ะ : emo045 : : xemo026 :
http://www.issara.com/blog/?p=732
~@

ศุกร์ ส.ค. 08, 2008 2:47 pm

iss-admin เขียน: อยู่ระหว่างการพิจารณาครับ เพราะต้องดูตลาดโดยส่วนรวมครับ
เรื่องพระนี่  ดูการตลาดได้ด้วยเหรอคะ  ::001::  และปกติสำรวจตลาดยังไงคะ   ::001::

น่าจะเอาความเชื่อนำเนอะ  ::004::  เคยเห็นแต่  พิมพ์ออกมาด้วยความเชื่อ  จะเจ๊งหรือเปล่าก็ไม่รู้  แต่สุดท้ายด้วยความวางใจพระ  พระก็ให้หนังสือขายหมดจนได้   ::001::

และที่จริงแล้ว  หมวดหนังสือนักบุญอัลฟอนโซน่าจะเป็นหมวดหนังสือคลาสสิกที่หาซื้อได้ตลอด  ไม่ควรให้ขาดจากตลาด   เพราะมันก็เป็นสัญลักษณ์และเอกลักษณ์ของคณะด้วยนะคะ  จิตวิญญาณนักบุญอัลฟอนโซถ่ายทอดออกมาได้ดีที่สุดในหนังสือท่านนี่แหละ  เรื่องจิตตารมณ์อาจจะออกมาในการทำงานอภิบาลของคณะ  แต่จิตวิญญาณนี่  ต้องหนังสือเลยล่ะค่ะ   ::001::

จะสวดทุกวันให้ได้พิมพ์ออกมานะคะ   ::001::

::014:: โทรมาของบ พ่อศิริชัย ซิ...  รู้สึกว่าพ่อจะเป็นผู้อนุมัติอ่ะนะ ::011::
Jeab Agape
~@

เสาร์ ส.ค. 09, 2008 11:51 am

:+: seraphim :+: เขียน:
::014:: โทรมาของบ พ่อศิริชัย ซิ...  รู้สึกว่าพ่อจะเป็นผู้อนุมัติอ่ะนะ ::011::
เจ๊พูดกับใครล่ะ พี่แอดมิน หรือ พี่บัดดี้  เจ๊หนิดหนม ก็ช่วยขอ ดิ :grin:
~@

เสาร์ ส.ค. 09, 2008 12:23 pm

เจ๊พูดกับใครล่ะ พี่แอดมิน หรือ พี่บัดดี้  เจ๊หนิดหนม ก็ช่วยขอ ดิ :grin:

::004:: พูดถึงพี่บัดดี้ จากแอดมิน
Jeab Agape
~@

เสาร์ ส.ค. 09, 2008 1:16 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::014:: โทรมาของบ พ่อศิริชัย ซิ...  รู้สึกว่าพ่อจะเป็นผู้อนุมัติอ่ะนะ ::011::
::004:: พูดถึงพี่บัดดี้ จากแอดมิน
เอ่อ ขอครูลิลลี่ ถามหน่อยเถิด ว่า เจ๊ หมายถึง จากแอดมิน หรือ จวกแอดมิน เพราะไม่ค่อยเข้าใจอะน่ะ  :evil:
~@

เสาร์ ส.ค. 09, 2008 8:17 pm

Jeab Agape เขียน: เจ๊พูดกับใครล่ะ พี่แอดมิน หรือ พี่บัดดี้  เจ๊หนิดหนม ก็ช่วยขอ ดิ :grin:
เอ่อ ขอครูลิลลี่ ถามหน่อยเถิด ว่า เจ๊ หมายถึง จากแอดมิน หรือ จวกแอดมิน เพราะไม่ค่อยเข้าใจอะน่ะ  :evil:

::014::จาก ไม่ใช่จวก จวกแอดมินไมอ่ะ
Buddy

เสาร์ ส.ค. 09, 2008 8:30 pm

เรื่องพระนี่  ดูการตลาดได้ด้วยเหรอคะ  ::001::  และปกติสำรวจตลาดยังไงคะ   ::001::

น่าจะเอาความเชื่อนำเนอะ  ::004::  เคยเห็นแต่  พิมพ์ออกมาด้วยความเชื่อ  จะเจ๊งหรือเปล่าก็ไม่รู้  แต่สุดท้ายด้วยความวางใจพระ  พระก็ให้หนังสือขายหมดจนได้   ::001::

และที่จริงแล้ว  หมวดหนังสือนักบุญอัลฟอนโซน่าจะเป็นหมวดหนังสือคลาสสิกที่หาซื้อได้ตลอด  ไม่ควรให้ขาดจากตลาด   เพราะมันก็เป็นสัญลักษณ์และเอกลักษณ์ของคณะด้วยนะคะ  จิตวิญญาณนักบุญอัลฟอนโซถ่ายทอดออกมาได้ดีที่สุดในหนังสือท่านนี่แหละ  เรื่องจิตตารมณ์อาจจะออกมาในการทำงานอภิบาลของคณะ  แต่จิตวิญญาณนี่  ต้องหนังสือเลยล่ะค่ะ   ::001::

จะสวดทุกวันให้ได้พิมพ์ออกมานะคะ   ::001::

มิน่า  งบไม่ออกซะที  อิ อิ  ::011::

เดี๋ยวสวดให้ค่ะ  ขอแม่พระด้วย  ::001::  อยากให้คนได้อ่านกันมากๆ  ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Danelo
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 09, 2008 9:25 pm

พี่ส้มเขียนได้ตรงกับใจมากเลยครับ  : xemo023 :
Jeab Agape
~@

จันทร์ ส.ค. 11, 2008 7:09 pm

::014::จาก ไม่ใช่จวก จวกแอดมินไมอ่ะ
แล้วทำไมต้องพูดแทนพี่แอดมินล่ะ :rolleyes: ภาวนา ต่อพระเจ้า แม่พระ แล้วโทรไปหาพ่อศิริชัยโลด อะคร้าบ
~@

จันทร์ ส.ค. 11, 2008 7:16 pm

Jeab Agape เขียน: เอ่อ ขอครูลิลลี่ ถามหน่อยเถิด ว่า เจ๊ หมายถึง จากแอดมิน หรือ จวกแอดมิน เพราะไม่ค่อยเข้าใจอะน่ะ  :evil:
แล้วทำไมต้องพูดแทนพี่แอดมินล่ะ :rolleyes: ภาวนา ต่อพระเจ้า แม่พระ แล้วโทรไปหาพ่อศิริชัยโลด อะคร้าบ

::011:: ลูกศิษย์ลูกหาโทรน่าจะง่ายกว่าอ่ะจ๊ะ
Jeab Agape
~@

อังคาร ส.ค. 12, 2008 6:44 pm

Jeab Agape เขียน: แล้วทำไมต้องพูดแทนพี่แอดมินล่ะ :rolleyes: ภาวนา ต่อพระเจ้า แม่พระ แล้วโทรไปหาพ่อศิริชัยโลด อะคร้าบ
::011:: ลูกศิษย์ลูกหาโทรน่าจะง่ายกว่าอ่ะจ๊ะ
แล้วใครเป็นลูกศิษย์ลูกหาพ่อศิริชัย ช่วยโทรด่วนด้วยครับ :cheesy: ถ้าพี่บัดดี้โทรไปจากแดนไกล น่า จะดีนะครับ :laugh:
Buddy

อังคาร ส.ค. 12, 2008 7:49 pm

Jeab Agape เขียน: แล้วทำไมต้องพูดแทนพี่แอดมินล่ะ :rolleyes: ภาวนา ต่อพระเจ้า แม่พระ แล้วโทรไปหาพ่อศิริชัยโลด อะคร้าบ
แล้วใครเป็นลูกศิษย์ลูกหาพ่อศิริชัย ช่วยโทรด่วนด้วยครับ :cheesy: ถ้าพี่บัดดี้โทรไปจากแดนไกล น่า จะดีนะครับ :laugh:
ต้องขอสวดก่อน  เดี๋ยวโดนด่า  ::011::
ตอบกลับโพส