สวัสดีคับ มาอ่านบอความของผมกันดีกว่า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
st.issara

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 3:20 pm

เรื่อง. ผู้ที่เชื่อและไม่เชื่อ
คุณทราบหรือไม่ว่าสิ่งไหนคือความเชื่อและนี้คือบททดสอบของพระเป็นเจ้าสำหรับความเชื่อของเราคริสต์ชน
ครอบครัวหนึ่งซึ่งอยู่ห่างไกลวัด ครอบครัวนี้ประกอบไปด้วยพ่อ แม่ และพี่น้องอีก2คน
คนแรกเป็นพี่ชื่ออาร์ต ส่วนน้องชื่ออาด เราจะมาพูดถึงอาร์ต อาร์ตเป็นเด็กหนุ่มที่ทะเยอทะยานและเป็นคนที่ทำได้ทุกอย่างเพื่อสิ่งที่ตัวเองต้องการ อาร์ตไม่เคยเข้าวัดฟังมิสซาเลย ไม่สนใจเรียนคำสอนเพราะเขาไม่เชื่อในพระเจ้านั้นเอง
ส่วนอาดเป็นเด็กดี ช่วยพ่อแม่ และผู้อื่นเสมอทุกๆเช้าเขาจะปั่นจักรยานไปเข้าวัดฟังมิสซาทุกวัน เขาเชื่อในพระเป็นเจ้าและเคารพรักเสมอและเขายังยึดถือดำเนินชีวิตอย่างพระแม่และยอมรับว่าตน เป็นลูกแกะของพระเจ้า และเป็นลูกของพระแม่เสมอ และนี้คือชีวิตในวัยเยาว์ของทั้ง2ตอนนี้เขาทั้ง2เติบโตขึ้นและบททดสอบ ก็จะสิ้นสุดลงในไม่ช้า
อาร์ตมีภรรยาและมีบุตร2คน กานงานของเขาไม่ค่อยดี และไม่มั่นคงเขาถูกไล่ออกจากงานบ่อยครั้งและลูกทั้ง2ก็ทำตัวมีปัญหาและในไม่กี่ปี ต่อมาครอบครัวของเขาก็ต้องแตกแยกเมื่อ
ภรรยาของอาร์ตไม่อาจทนอยู่กับอาร์ตได้จึงพาลูกทั้ง2หนีไปอยู่กับพ่อแม่ โดยไม่บอกอาร์ตทำให้อาร์ตเริ่มรู้สึกว่าตัวเองไม่เหลืออะไรแล้ว
ส่วนอาดผิดกับอาร์ตมาก เขามีการงานที่มั่นคง และมีครอบครัวที่ดีและอบอุ่น อยู่มาวันหนึ่งอาร์ตได้มาขอความช่วยเหลือจากอาดเพราะตัวเองไม่มีบ้าน และเงิน จึงมาขอยืมเงินอาดและขอพักอาศัยอยู่ที่ บ้านอาดไปก่อน ทุกอาทิตย์อาดจะพาครอบครัว และอาร์ตไปเข้าวัดฟังมิสซา
และรับศีลที่วัด ทำให้จิตใจของอาร์ตเริ่มดีขึ้น อาร์ตจึงบอกกับอาดว่า "น้องชายที่รัก ที่ผ่านมาพี่ขอโทษ พี่รู้ว่าพี่มันเลวไม่เคยช่วยเหลืออะไรน้อง พี่ไม่เชื่อในสิ่งที่น้องเฝ้าบอกพี่เสมอเมื่อพี่มีทุกข์ ว่าจงเชื่อในพระเป็นเจ้า วันนี้พี่เข้าใจแล้ว พี่จะทำตัวเองใหม่ และพี่จะเชื่อในพระเป็นเจ้าให้ มากขึ้น " อาดจึงพูดกับอาร์ตว่า "น้องยินดี ที่พี่คิดได้ น้องเชื่อในพระเป็นเจ้าเสมอว่า สักวันพี่จะต้องกลับมาหาพระองค์ และเชื่อในพระองค์ และนี้น้องถือว่าพระเป็นเจ้าได้ให้พระพรที่ประเสริฐให้แก่เรา ลูกขอขอบพระคุณพระองค์"
และหลังจากวันนั้น ครอบครัวของ อาดและอาร์ต ก็ดีขึ้นมีความรักกลมเกลียวซึ่งกันและกัน
และนี้คือการสิ้นสุดสำหรับการทดสอบความเชื่อของพระเป็นเจ้า และคุณหละมีความเชื่อในพระเป็นเจ้ามากน้อยแค่ไหน ลองถามตัวคุณเองก่อนและค่อยถามผู้อื่น
ขอให้พระเป็นเจ้า ช่วยคุ้มครองท่าน ที่อ่านบทความของกระผม ของให้พระคริสต์เจ้า สถิตกับท่าน...อาแมน ......st.issara
st.issara

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 3:22 pm

หากมีอะไรจะแนะนำหรือติชมก็บอกกันได้เลยนะครับ และติดตามเรื่องต่อไปในอาทิตย์หน้านะครับ ขอขอบคุณครับ
Announcer

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 3:26 pm

ที่เล่ามาทั้งหมดสนุกดีครับ แล้ว อาต อาด เนี่ยเขาเป็นคนประเทศไรหรอ
แก้ไขล่าสุดโดย Announcer เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 3:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Cho

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 3:41 pm

ขอบคุณ สำหรับเรื่องราวดีๆ ครับ ขอคำภาวนาแด่ลูกล้างผลาญทุกคนครับ *thx
st.issara

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 3:49 pm

อาร์ตและอาด เป็นตัวละครสมมุติที่ผมแต่งขึ้นมาครับไม่ได้หมายถึงบุคคลใดครับ บทความที่เขียนคือเป็นเรื่องเพื่อเตือนใจให้คาทอลิกทุกคนเชื่อในพระเป็นเจ้าครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 4:15 pm

ใช่แล้วครับ แต่การทดสอบจากพระเป็นเจ้าก็มีมากมายหลายหลาก บางทีอาจจะดูรุนแรงและโหดร้าย แต่หาเป็นเช่นนั้นไม่หากเราไม่ตกอยุ่ในสภาพนั้นเราอาจแย่กว่านั้นอีกก็ได้ สิ่งที่เราต้องมีคือ
1.ความวางใจในพระบิดา
2.ความเชื่อที่มั่นคง
3.ความรักที่มั่นคงระหว่างเรา กับพระ

และสุดท้ายเรายังมีแม่ที่แสนดี พระมารดา ของเราที่ช่วยเราวิงวินต่อพระเป็นเจ้าเสมอมา
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 09, 2005 6:53 pm

*thx ครับ
เป็นบทความที่ดีมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
St.Gerard
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 5:20 pm

ดีมากเลยครับ *no1
ตอบกลับโพส