ทะเลาะกับภรรยาบ่อย พ่อเจ้าวัดเลยไม่ยอมโปรดศิลสมรสให้ ทำไงดี

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
dada

พุธ ส.ค. 27, 2008 7:18 am

ผมเป็นคาทอลิก ภรรยาเป็นพุทธ แต่งงานกันมาได้เกือบสองปีละ ภรรยาผมก็พร้อมจะเข้าคริสต์ ขยันไปเรียนคำสอน แต่พ่อเจ้าวัดก็ยังไม่โปรดศิลล้างบาปให้ ศิลสมรสเลยไม่ต้องพูดถึง ทุกวันนี้ผมไปวัดก็แก้บาปไม่ได้รับศิลไม่ได้  เหตุผลที่รู้มา ก็แม่ผมชอบไปปรึกษาพ่อเจ้าวัดเรื่องผมกับภรรยาทะเลาะกันบ่อย เกรงว่าอนาคตคงต้องเลิกกันแน่นๆ ทั้งสองท่านเลยลงความเห็นว่า ยังไม่ควรทำพิธีทางศาสนาในตอนนี้  ถึงผมจะทะเลาะกับแฟนบ่อยๆ แต่เราก็ไม่เคยคิดจะเลิกกัน ผมเองพอเข้าใจ ว่าศิลสมรสนั้นศักดิ์สิทธ์ เราสัญญาต่อหน้าพระเจ้าว่าจะอยู่กันคู่ของเราไปจนชั่วชีวิต เปลี่ยนไปจากนี้ถือว่าเป็นบาป  แต่ภรรยาผมเธอไม่เข้าใจ เธอรู้สึกแย่ มันเหมือนกับทุกคนไม่ต้องการให้เธอเป็นคาทอลิก  การที่เธอตกลงมาอยู่กับผมยอมเปลี่ยนศาสนามันยังไม่ดีพออีกหรือ การทะเลาะกันมันเป็นเรื่องธรรมดาของการเริ่มต้นชีวิตคู่  ไม่มีผู้หญิงคนไหนตกลงแต่งงานแล้วคิดว่าต่อไปอาจจะอยู่กันไม่ได้หลอก คนนอกไม่น่ามาสรุปว่าอนาคตเราจะต้องเลิกลากัน  พูดกันเรื่องนี้ทีไร เป็นต้องเถียงกันทุกที จากที่เธอเคยอยากไปวัดวันอาทิตย์ ขยันไปเรียนคำสอน กลายเป็นไม่อยากทำกิจกรรมอะไรอีก  ผมเองละเบื่อ ทำไมมันยากเย็นแบบนี้
melon

พุธ ส.ค. 27, 2008 7:45 am

ผัวเมียทะเลาะเป็นเรื่องธรรมดา
Buddy

พุธ ส.ค. 27, 2008 8:54 am

อย่าปล่อยให้แม่ไปคุยกับพ่อเจ้าวัดฝ่ายเดียวสิคะ  เราก็ไปคุยด้วย  ::004::  ปรึกษาคุณพ่อเจ้าวัดคนเดียวกันนี่แหละ  พูดคุยเรื่องการแต่งงาน  เรื่องแม่มาก้าวก่ายชีวิต  เรื่องศีลล้างบาปและศีลสมรส    .....  แต่ควรไปโดยที่แม่ไม่รู้  ไม่งั้นเดี๋ยวคุณแม่จะรู้สึกไม่ปลอดภัย  หรือรู้สึกไม่ดี    ::001::  ....  พ่อเจ้าวัดจะได้รู้ว่าอะไรเป็นอะไร  และจะได้ไม่ตัดสินโดยเบาความ  ::001::

การที่คนๆนึงจะล้างบาป  จะมีอุปสรรคสารพัดนะคะ  เป็นเรื่องธรรมดา  ขอให้อย่าท้อนะคะ  และขอให้สวดภาวนามากๆ  สายประคำเนี่ย  สวดให้มากๆ  คู่กันเลยนะคะ  สายประคำพระเมตตา  สายประคำแม่พระ  ::001::

ถ้าคุณแม่เห็นภรรยาของคุณสวดสายประคำมากๆ  ท่านอาจจะดีใจนะคะ  แล้วก็อาจเปลี่ยนความคิดด้วยก็ได้  ท่านจะเชื่อว่า  ภรรยาของคุณอยากเปลี่ยนเป็นคริสต์เพราะมีความรัก  ความศรัทธาต่อพระเป็นเจ้าจริงๆ  ไม่ได้ทำเพราะอยากเอาใจสามี  หรือเอาใจแม่สามี  ::001::

ขอพระอวยพรนะคะ  ::001::
k.kung

พุธ ส.ค. 27, 2008 9:01 am

การที่คนจะเข้าแผ่นดินของพระเป็นเจ้านั้นยากมากนะคับ

บางทีอาจจะเป็นการทดลองของพระเป็นเจ้าว่าเราจะทนได้หรือเปล่า

ว่าถ้าเกิดเหตุการแบบนี้แล้วคุณจะทำอย่างไร คุณจะมั่นคงในพระเจ้าหรือเปล่า

เหมือนที่พระเจ้าได้ทรงตรัสว่า การที่อูฐจะลอดรูเข็มนั้นยากนะคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kichinto
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 27, 2008 10:16 am

ลองลงทุนพิสูจน์ตนเองสักนิด ยากนิดหน่อย แต่กำไรนั้นสูงเกินความคาดหมาย (กำไรแห่งชีวิตฝ่ายโลกนี้ และโลกหน้า ที่จะมีความสุข)
การที่เราได้อะไรมาแบบยากๆ แต่สุดท้ายก็ประสบผลสำเร็จนั้น ช่างภูมิใจหนักหนา

ลองพิสูจน์ตนเองเพื่อคนรอบข้าง และเพื่อคนที่เรารัก ... ง่ายๆแค่นี้เพราะเราไม่ได้ไปเปลี่ยนใคร แต่เปลี่ยนตัวเราเอง
เปลี่ยนตัวเองเพียงแค่คนเดียว ทุกๆอย่างก็จะคลี่คลายดีขึ้น ง่ายกว่าเปลี่ยนความคิดของคนอื่นๆเป็นไหนๆ
(ถ้าลองเปลี่ยนความคิดคนอื่นนะ ยากน่าดูเลย) ...

ลองพิสูจน์ว่า เราเป็นคนที่ "ใจเย็น" ขึ้น ... หาเวลาพักผ่อนในสถานที่มีต้นไม้ ดอกไม้ น้ำตก ดีๆสักแห่ง ... หรือสปาที่กว้างๆก็ได้ (สปา ธรรมชาติ)
ร่วมด้วยกับการ "สวดภาวนา"

ที่สำคัญตอนนี้ต้องใช้ "ความรัก" "เวลา" และ "การภาวนา"

แล้วทุกอย่างจะคลี่คลายในหนทางที่ดีขึ้น ในช่วงเวลาแห่งการทดสอบนี้ ...

ช่วงเวลาแห่งการทดสอบนี้ใครๆ ก็ไม่อยากได้แต่พอผ่านพ้นมันไปแล้วกลับมามองช่วงนั้นอีกที ... โอ้ว ช่างสุขใจนี้กระไร ว่าเราแกร่งขึ้น ดีขึ้น สุขใจยิ่งขึ้น

นี้คือ "รางวัล" ที่ท่านจะได้รับ
Elizabeth

พุธ ส.ค. 27, 2008 11:12 am

มีข้อแนะนำอีกอย่างหนึ่งคือ เมื่อเวลาทะเลาะหรือโกรธกัน ให้คุณลองมองดูที่แหวนนิ้วนางข้างซ้ายที่คุณเคยใส่และลองย้อนไปเมื่อสองปีก่อนที่พวกคุณทำพิธีในวัดให้คำสัญญาต่อหน้าพระเจ้าลองนึกทบทวนดูดีๆ มองสิ่งที่ดีของกันและกัน แต่ละคนมีข้อบกพร่องทั้งนั้น ขอให้รักและให้อภัยกันชีวิตคู่สมรสคาทอลิกก็จะยืนยาวตลอดไปค่ะ
Dis volentibus

พุธ ส.ค. 27, 2008 11:33 am

หากเจรจากันเเล้ว ไม่ได้จริงๆ
ให้เปลี่ยนที่เรียนคำสอน,เเต่งงาน ดีกว่าค่ะ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. ก.ย. 04, 2008 1:28 pm

โอ้ววว ชีวิตคู่กำลังถูกทดสอบ ถูกประจญค่ะ อย่าคิดมาก อย่าให้มือที่สามมาทำให้ชีวิตคู่ของคุณหวั่นไหว
ขอให้ทั้งคู่มั่นใจ ตั้งใจและพยายามต่อไปนะคะ แล้วพระเจ้าจะอวยพรให้ชีวิตคู่สำเร็จไปค่ะ
Jack Sparrow

เสาร์ ก.ย. 06, 2008 11:23 pm

ทะเลาะกันเป็นเรื่องธรรมดาแต่ลงเรือลำเดียวกันแล้วทะเลาะกันแล้วเรือจะแล่นไปได้ยังไงครับ อีกคนจะไปทางหนึ่งแล้วอีกคนจะไปทางหนึ่งคงต้องมีไมคนใดคนหนึ่งต้องกระโดดลงจากเรือไม่งันเรือก็คงจอดอยู่กับที่ไปไหนไม่ได้ ไม่ได้ยุให้เลิกกันนะครับยังไงก็ต้องพยายามปรับความเข้าใจเข้าหากัน ยังไงพี่น้องก็สวดให้เขาด้วยนะครับ
Ministry Of Men

เสาร์ ก.ย. 20, 2008 4:44 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: โอ้ววว ชีวิตคู่กำลังถูกทดสอบ ถูกประจญค่ะ อย่าคิดมาก อย่าให้มือที่สามมาทำให้ชีวิตคู่ของคุณหวั่นไหว
ขอให้ทั้งคู่มั่นใจ ตั้งใจและพยายามต่อไปนะคะ แล้วพระเจ้าจะอวยพรให้ชีวิตคู่สำเร็จไปค่ะ

บทพิสูจน์ความแกร่งของรักแท้ของพระเป็นเจ้า อิอิ

ตายล่ะ ยังโสดอยุ่เลยยยยยยย  ::008::
KuRapiKa
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 20, 2008 9:15 pm

ขอให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะครับ

พระอวยพร ครับ
antoinetty*

พุธ ก.ย. 24, 2008 11:05 pm

†Ecclēsia เขียน: หากเจรจากันเเล้ว ไม่ได้จริงๆ
ให้เปลี่ยนที่เรียนคำสอน,เเต่งงาน ดีกว่าค่ะ

ที่แต่งงาน ,,

เหมือนจะเคยได้ยินมาว่า ,,

เป็นลูกวัดไหน ,, ต้องแต่งวัดนั้นนิครับ ,,

ถ้าจะไปแต่งวัดอื่น ,, ต้องให้พ่อเจ้าวัดทำเรื่อง ,,
ตอบกลับโพส