+นิมิตจากแม่พระเรื่องการสวดภาวนา+

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ พ.ค. 11, 2005 6:39 pm

ผมมีข้อแนะนำในการสวดภาวนาครับ ปกติแล้วเราก็จะสวดภาวนาไปเรื่อยๆ จนจบแล้วก็ไม่ได้มีอะไรต่อ หรืออาจจะสวดขอให้พระมารดาช่วยวิงวอนเพื่อเราด้วย
แต่วันนี้ผมจะมาเสนออีกแนวทางหนึ่งครับคือทุกครั้งก่อนสวดให้เรานึกถึงแม่พระในใจว่า "แม่ที่รักของลูก วันนี้ลูกขอชวนแม่มาสวดภาวนาพร้อมกับลูก ข้าแต่พระบิดา......." แล้วให้เราหลับตานึกถึงภาพแม่พระกุมมือเราสวดภาวนาต่อหน้าพระพักตร์ของพระเป็นเจ้าครับ ก็ทนที่เราจะภาวนาคนเดียวก็กลายเป็นแม่พระภาวนาพร้อมๆกับเราไปด้วยเลยครับ เป็นอีกทางเลือกในการสวดภาวนาจากแม่พระครับ^^

นี่คือเรื่องของผมที่ผมได้รับมาจากแม่พระผ่านทางความฝัน คือผมได้รับมา 2 วันแล้วแต่นั่งคิดนอนคิดว่าจะเล่าให้ฟังดีหรือเปล่าเพราะเหมือนแม่พระไม่ได้เน้นย้ำให้บอกคนอื่นด้วย แต่ผมเห็นว่าเป็นทางเลือกใหม่ที่แม่พระสอนเองผมเลยเอามาเล่าให้ฟังครับ^^

-เวลา :: เท่าไหร่ไม่รู้หลับอยู่-
ก่อนนอน :: สวดภาวนาเพื่อคนบาป วิญญานในไฟชำระ ถวายบอร์ดนี้แด่พระบิดา และลงท้ายว่า "ฝากพระแม่ช่วยวิงวอนเพื่อเราด้วยเทอญ"

"ผมหลับแล้วฝันว่า เหมือนผมเดินเข้าไปในซอยมืดๆ(มืดมากจนมองอะไรข้างหน้าไม่เห็น)มีคน 2 คนประกบเดินไปกับผมด้วย ก็คุยกันธรรมดาคือเดินไปคุยไปผมก็คุยกับเค้าคุยเรื่องอะไรจำไม่ได้ สักพักคนด้านซ้ายของผมก็บอกให้หยุดแล้วชี้ไปตรงที่มืดแล้วบอกว่า "แม่พระ!" ผมก็พยายามมองแต่มองไม่เห็นอะไรเลยแล้วคนข้างซ้ายก็ชี้ไปอีกแล้วบอกว่า "นั่นไงแม่พระๆ!" คราวนี้ทั้ง 2 คนนั้นวิ่งหนีไปแล้วทิ้งผมใว้คนเดียว คราวนี้ผมเริ่มเห็นเงาผ้าคลุมสีเท่าๆอยู่ข้างหน้าผมก็รีบก้มลงแทบพื้น แล้วรู้สึกแม่พระก็มายืนข้างหน้าผมตอนนี้ผมก้มหน้าอยู่ไม่กล้ามองขึ้นไป สักพักแม่พระก็คุยเหมือนกับจะติๆอะไรนิดหน่อยผมจำไม่ได้
รู้สึกจะเกี่ยวกับสวดน้อยชอบสงสัยในความเชื่ออะไรทำนองนี้ แล้วแม่พระก็ทรงนั่งลงมาแตะที่ตัวผม ผมก็ทูลถามว่า"ขอมองหน้าแม่ได้ไหม?"แม่พระก็ตอบว่าได้ ผมก็เงยหน้าขึ้นไปมองแม่พระ แม่พระเป็นผู้หญิงผิวขาวตัวเล็กๆใส่ผ้าคลุมสีเทา(อาจจะสีขาวแต่มันมืด เลยเห็นเป็นสีเทา)ไม่มีรัศมีหรือแสงอลังการเจิดจ้า แววตาอ่อนโยนและงดงามจริงๆ ทันใดนั้นผมก็ร้องให้อย่างเสียใจสุดๆเพราะทันทีที่ผมมองหน้าแม่พระผมนึกถึงบาปที่ผมได้ทำให้แม่พระพระเยซูและพระบิดาขุ่นเคืองใจผมร้องให้ไม่หยุดแล้วแม่พระก็ปลอบผมจนหยุดร้องไปในที่สุด แล้วแม่พระก็พาผมเดินไปในที่ต่างๆของโลก(เหมือนก้าวขาแค่ครั้งเดียวแล้วก็ไปโผล่อีกที่นึงแล้วรู้สึกจะเป็นที่บ้านปู่ของผม)
แม่พระก็กุมมือผมบอกว่า"เรามาสวดภาวนากันเถอะ"เราสวดบทข้าแต่พระบิดาไปพร้อมกันครับ ตอนนี้ในใจของผมรู้สึกว่าแม่พระสวดเร็วมากเร็วจนปากมนุษย์พูดตามไม่ทันแต่เสียงของแม่พระที่ออกมาให้ได้ยินนั้นกลับสงบและราบรื่น ตอนแรกผมก็พยายามเร่งสวดให้ทันที่ผมรู้สึกว่าแม่สวดแต่ว่าแม่ก็มองหน้าผมแบบ งุนงง ผมเลยค่อยๆสวดให้ช้าลงตามที่แม่พระนำสวดครับ เสร็จแล้วแม่พระก็พาเดินเล่นไปที่ต่างๆ เตินขึ้นบันใดลงบันใดในห้างสักทีนึง เดินไปในโรงจอดร๔ แล้วก็ที่ต่างๆของโลก มีคนยืนอยูาข้างทางบางคนก็ร้องเพลงสรรเสิญพระเจ้าอะไรแบบนี้ ผมก็เลยถามแม่พระว่า
"แม่ครับ คนที่ถูกมารผจญเนี๊ยะมีมารมาพูดข้างๆหูเขาจริงๆหรือเปล่า?"
แม่พระตอบว่า "ใช่จ๊ะ บางคนไม่ได้มีแค่ 1 ตัวนะเป็นสิบเลยก็มี"
ผมก็เลยถามต่อว่า "แล้วพระเจ้าทำยังไงอะครับ"
แม่พระก็ตอบว่า"พระเจ้าส่งเทวดามาช่วยขับไล่ปีศาจพวกนั้นไปจ๊ะ"
ผมถามต่อว่า"ใช่ทานมีคาแอลหรือเปล่า"
แม่พระก็ว่า"ใช่จ๊ะท่านมีคาแอลนะแหละ"
ผมก็เข้าใจทันทีว่า แม้พระเป็นเจ้าจะช่วยมนุษย์มากเท่าไหร่ก็ตามแต่ถ้าตัวมนุษย์เองยังคงเชือ่ฟังปีศาจมากกว่าและตัดสินใจเชื่อฟังมันพระเป็นเจ้าก็ไม่สามารถช่วยเหลือเขาได้เพราะเขาไม่รับ"
แล้วผมก็ตื่นขึ้นมาครับ หลังจากตื่น ผมก็สวดภาวนาสัก 5นาทีแล้วค่อยลุกจากเตียง

หลังจากที่ฝันทุกครั้งที่ผมจะสวดว่า "ขอให้พระแม่ช่วยภาวนาเพื่อเราด้วย" ผมจะรู้สึกสะดุดในใจแล้วพูดออกมาแทนว่า "แม่พระครับเรามาสวดภาวนาพร้อมกันเถอะ ข้าแต่พระบิดา........"
แก้ไขล่าสุดโดย พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 12:00 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Announcer

พุธ พ.ค. 11, 2005 8:24 pm

งั้นถ้าคุณเคยทำแล้ว เคยเจอเหตุการณ์อะไรบ้างไหม?
kendo

พุธ พ.ค. 11, 2005 10:15 pm

ล้ำลึกจริงๆครับ ผมเชื่อว่าแม่พระใจดีที่สุด เพราะแม่ไม่เคยปฏิเสธความตั้งใจดีของลูกผู้ต่ำต้อย)
~@

พุธ พ.ค. 11, 2005 10:24 pm

Annoีuncer[kid] เขียน: งั้นถ้าคุณเคยทำแล้ว เคยเจอเหตุการณ์อะไรบ้างไหม?
เพราะว่าเจอเหตุการ์ณครับ ถึงได้ทำ^^
Cho

พุธ พ.ค. 11, 2005 11:07 pm

ผมก็คล้ายๆกันนะ แต่เวลาสวดผมจะเปลี่ยนสรรพนามตัวเองจาก
ข้าพเจ้า เป็น ลูก "ข้าแต่พระบิดา ของลูกทั้งหลาย..."
และ "วันทามารีอา เปี่ยมด้วยพระหรรษทาน พระเจ้าสถิตกับแม่
... โปรดภาวนาเพื่อลูกๆคนบาป..."
คือทำให้รู้สึกอบอุ่นมากเลยครับ *ok
New lamb
~@

พุธ พ.ค. 11, 2005 11:29 pm

princess of wands เขียน:
Annoีuncer[kid] เขียน: งั้นถ้าคุณเคยทำแล้ว เคยเจอเหตุการณ์อะไรบ้างไหม?
เพราะว่าเจอเหตุการ์ณครับ ถึงได้ทำ^^
what happened can you share us?
navistjoe

พุธ พ.ค. 11, 2005 11:54 pm

พ่อผมสอนเสมอตอนท่านยังอยู่ว่า เมื่อเรามืดมน อับจนปัญญา และท้อแท้ ให้สวดอ้อนวอนขอแสงสว่าง สติปัญญาและพละกำลังจากพระจิตเจ้า และเมื่อผมขึ้นต้นสวดบทสรรเสริญพระจิตเจ้าว่า "เชิญเสด็จมาพระจิตเจ้าข้าฯ" ผมก็สามารถรับรู้ได้ถึงความร้อนแรงของความรักที่พระจิตเจ้าส่งมาถึงผม และโดยเฉพาะตอนที่ผมกล่าวว่า "โปรดส่งพระจิตของพระองค์ และสรรพสิ่งจะอุบัติขึ้นมา" ผมก็ยิ่งรู้สึกถึงอัศจรรย์ที่พระองค์กำลังประทานลงมายังผม
คุณเคยรู้สึกเช่นนี้ไหมครับ
~@

พุธ พ.ค. 11, 2005 11:59 pm

ผมรู้สึกว่าเป็นช่วงเวลาที่ผมยอมสละทุกอย่างในโลก เงินทอง ลาภยศ ทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อพระองค์ แต่พอสวดเสร็จ..... จิตใจก็วอกแวกตามเดิม - -
แก้ไขล่าสุดโดย พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 12:00 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 12:17 am

ขอบคุณครับ
ผมเองก็รู้ส฿กว่าตัวเองสวดน้อยไป
ต้องรีบไปสวดบ้างแล้วหล่ะ
New lamb
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 9:24 am

princess of wands เขียน: ผมรู้สึกว่าเป็นช่วงเวลาที่ผมยอมสละทุกอย่างในโลก เงินทอง ลาภยศ ทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อพระองค์ แต่พอสวดเสร็จ..... จิตใจก็วอกแวกตามเดิม - -
thanks ka i feel the same when i pray the rosary :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 3:32 pm

เยี่ยมเลยเจ๊ทา

เดี๋ยวมาแบ่งปันบนรถระหว่างไปแสวงบุญด้วยนะจ๊ะ :D
Announcer

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 5:24 pm

การสวดเนี่ยทำให้จิตใจสงบ พอจิตใจสงบแล้วอะไรดีๆก็จะตามมา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 8:12 pm

อ่านไปยิ้มไป น่ารักจัง

ขอบคุณแม่พระ :-* and P'Princess of wand as well for sharing na krub
แก้ไขล่าสุดโดย Ot@ เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 10:27 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Announcer

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 8:40 pm

แม่พระใจดีมากๆครับผมก็เริ่มศรัทธาแม่พระมากขึ้นทุกๆวันคับ :)
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ค. 13, 2005 1:43 am

Annoีuncer[kid] เขียน: แม่พระใจดีมากๆครับผมก็เริ่มศรัทธาแม่พระมากขึ้นทุกๆวันคับ :)
สวดภาวนาสิครับ
ขอแม่พระช่วยวิงวอนพระเป็นเจ้าด้วยครับ
spirit

เสาร์ พ.ค. 14, 2005 12:42 pm

ดีจัง แล้วแกะหลงจะภาวนากับแม่พระบ้างได้ไหม
Batholomew
~@

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2005 9:32 pm

ได้สิครับ แกะหลง
ลองขอกับแม่พระดูนะครับ
แม่พระรักเราเหมือนกับลูกของแม่พระครับ
internazionale7

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 10:44 pm

ขอบคุณมากๆครับที่พิมพ์สิ่งดีๆให้ผมได้อ่านและทุกๆคนที่ผ่านมาครับ
ตอบกลับโพส