เรื่องการเปลี่ยนชื่อของข้าพเจ้า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
silver

พุธ ต.ค. 29, 2008 9:10 am

ขอเกริ่นก่อนนะครับ ข้าพเจ้าเป็นคริสตชนได้ไม่ต่ำกว่า2ปีแล้วมั่ง รับศีลล้างบาปเรียบร้อยแล้ว คริสตังคนเดียวในครอบครัว และในโครตตระกูล  ::011::(คนอื่นเป็นพุทธหมด) คือ แต่เดิมข้าพเจ้าเคยมีความคิดที่จะเปลี่ยนชื่อ เคยคุยกับแม่ของข้าพเจ้าเรื่องที่จะเปลี่ยนชื่อเคยพูดกับแม่ว่า ตั้งชื่อให้ไม่ได้คิดถึงหัวอกลูกเลย โดนล้อซะเข็ดเลย แม่ข้าพเจ้าก็หัวเราะ(แม่หัวเราะชอบใจ แต่ลูกทุกข์ระทม ::008::) คุยไว้นานแล้วแหละ แล้วก็ลืมไป ไม่ได้ใส่ใจอะไร ต่อมาประมาณสัปดาห็ที่ผ่านมา พี่ข้าพเจ้าไปดูหมอ(ดูดวงง่ะ ไม่ได้ไปดูตัวหมอนะ) แล้วมาบอกกับแม่ข้าพเจ้าว่า ให้เปลี่ยนนามสกุล และให้บอกข้าพเจ้าว่า ให้เปลี่ยนทั้งชื่อจริงและชื่อเล่นเลย เพราะมันไม่ดี พอข้าพเจ้าได้ฟัง ข้าพเจ้าก็ โอ้ ขอบคุณพระเจ้า โอกาสมาหาข้าพเจ้าเอง ข้าพเจ้าไม่เชื่อเรื่องดูดวงพวกนั้นหรอกครับ แต่มันเป็นโอกาสที่ข้าพเจ้าจะได้สมหวังซะที ทีนี้ก็เลยกะจะตั้งชื่อใหม่ แต่มีข้อแม้คือ ตัวอักษรเขียนจบชี้ขึ้นข้างบน พี่บอกให้เอาแบบนั้น (เรื่องมากจัง ::016:: ข้าพเจ้าไม่ได้เชื่อเรื่องดวงนะ ขอย้ำ แต่ก็ เอาว่ะ ชื่อไรดีที่เขียนใช้อักษรชี้ขึ้นในภาษาไทย) ข้าพเจ้าก็เลยจะเอาชื่อฝรั่ง (ก็กะจะเอาชื่อในกลุ่มนักบุญนี่แหละ ) ตอนนี้ยังคิดไม่ได้เลย จะเอาชื่ออะไรดี ขอให้เขียนด้วยตัวอักษรไทยชี้ขึ้น

ในใจลึกๆที่ข้าพเจ้าเปลี่ยนชื่อนั้น เป็นความต้องการเดิมของข้าพเจ้าอยู่แล้ว แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่า การเปลี่ยนชื่อครั้งนี้ จะเป็นการถือชูแปร์อะเปล่า เพราะพี่เอาเรื่องดูดวงมาเกี่ยวข้อง แต่ข้าพเจ้าไม่ได้เชื่อเรื่องพวกนั้น และไม่ชอบด้วย แต่ก็เปลี่ยนตามความต้องการของผมเอง(ไม่ได้เชื่อเรื่องดูดวงน่ะ) และของคนอื่นในบางส่วน(เรื่องตัวอักษรน่ะ) 

ก็เลยอยากจะถามให้แน่ใจว่า การเปลี่ยนชื่อแบบนี้ ข้าพเจ้าไม่ได้ถือชูแปร์ใช่อะเปล่า ต้องการ คำยืนยัน พี่น้องในที่นี้ให้แน่ใจฮ่ะครับ

ช่วยหน่อยนะ ข้าพเจ้าเป็นคนขี้สงสัยในตัวเอง อยากได้คำยืนยัน
แก้ไขล่าสุดโดย silver เมื่อ พุธ ต.ค. 29, 2008 9:13 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พุธ ต.ค. 29, 2008 9:59 am

ถ้าไม่ได้เชื่อเรื่องดวง ก็เปลี่ยนไปเถอะครับ อย่าคิดมากนะครับ

ผมเคยเจอคริสตังที่ไปเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุล เพราะไปดูหมอมาด้วยซ้ำ อย่างนี้แหละครับ ที่เค้าเรียกว่า "ซูแปร์ติซัง" ::004::
Dis volentibus

พุธ ต.ค. 29, 2008 1:11 pm

Batholomew เขียน: ถ้าไม่ได้เชื่อเรื่องดวง ก็เปลี่ยนไปเถอะครับ อย่าคิดมากนะครับ

ผมเคยเจอคริสตังที่ไปเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุล เพราะไปดูหมอมาด้วยซ้ำ อย่างนี้แหละครับ ที่เค้าเรียกว่า "ซูแปร์ติซัง" ::004::
อันนี้เห็นจนเซ็ง เเล้วค่ะ...มีด้วยนะคะ ว่าตั้งชื่อเเบบนี้เเล้วตรงกับวันเกิด เป็นสิริมงคล เเละไม่ซวย
เเละคนที่ดูให้ ก็เป็นคริสตังยืน ที่เคยเรียนศาสตร์นี้มาก่อน  ::010:: ...ไปกันใหญ่ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 29, 2008 1:15 pm

ไม่เป็นไำรหรอกค่ะ  เราก็อยากเปลี่ยนเองอยุ่แล้ว
เพียงแต่ว่า เวลาเปลี่ยน ก็เอาชื่อที่เราชอบ  จะชี้ขึ้น ชี้ลง ชี้ข้าง หรือ ชี้หน้าใครก็ช่าง
ก็อย่าไปสนใจมากนัก  เอาที่เราชอบก็พอ

เสมียนที่บ้าน เปลี่ยนชื่อมา 5 ครั้ง นามสกุลอีก 2 รอบ
มีทั้งเปลี่ยนไป เปลี่ยนกลับ เปลี่ยนจนจะจำไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไรกันแน่
แต่ไม่เห็นชีวิตเขาจะดีขึ้นตรงไหน ก็เหมือนเดิม  ขี้โกง ติดหนี้บาน เหมือนเดิม ทุกประการ
silver

พุธ ต.ค. 29, 2008 10:44 pm

ขอบคุณมากครับ ส่วนเรื่องตัวอักษรนั้น ก็คือ ข้าพเจ้าไม่ได้เชื่อเรื่องดวงอ่ะครับ แต่ก็ไม่อยากขัดน้ำใจอะไรมาก ชื่อที่คิดไว้ในใจก็มีแล้วแหละครับ ชอบชื่อนั้นด้วย แต่ติดที่ว่า มันจะขัดใจพี่หรือเปล่าก็เลยกะจะหาชื่อแนวที่พี่ต้องการไว้เผื่อครับ แต่ก็ยังมีหวังไว้แก้ตัวว่า อักษรไทยชี้ลง แต่ชื่อนี้เป็นชื่อฝรั่ง อักษรอังกฤษชี้ขึ้น 5555 ::013:: ::020::
silver

พุธ ต.ค. 29, 2008 11:03 pm

ขอถามเพิ่มเติมนิดนะครับ ถ้าเกิดเปลี่ยนชื่อนามสกุลแล้ว ต้องไปเปลี่ยนชื่อในใบรับศีลไหมครับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 30, 2008 1:03 am

silver เขียน: ขอถามเพิ่มเติมนิดนะครับ ถ้าเกิดเปลี่ยนชื่อนามสกุลแล้ว ต้องไปเปลี่ยนชื่อในใบรับศีลไหมครับ
ไม่ต้องครับ แต่เวลาจะทำอะไรที่เกี่ยวข้องกับพระศาสนจักรก็ต้องแนบใบเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล พร้อมกับใบรับศีลล้างบาปของตัวเองด้วยครับ

ประมาณว่าสัมพันธ์กันไปเรื่อย ๆ
KuRapiKa
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 30, 2008 7:21 am

อะไรคือชี้ขึ้นครับ  ::010::
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. ต.ค. 30, 2008 8:26 am

KuRapiKa เขียน: อะไรคือชี้ขึ้นครับ  ::010::
พี่ว่าน่าจะเป็น..Gg, Hh, Ii, Jj, Kk........  : emo045 :

แล้วอย่าง A ล่ะคะ  : xemo029 :

ชี้ลงทั้งสองขาเลย...เอ่อ..พี่ทำให้งงกว่าเดิมมั้ย....เนี๊ย  : emo073 : ::011::
tan
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 30, 2008 10:47 am

ทัชนาเทพ  เป็นไงพี่ หรือธเนศ 555 ::003::
Viridian

พฤหัสฯ. ต.ค. 30, 2008 11:20 am

ignatius เขียน:
KuRapiKa เขียน: อะไรคือชี้ขึ้นครับ  ::010::
พี่ว่าน่าจะเป็น..Gg, Hh, Ii, Jj, Kk........  : emo045 :

แล้วอย่าง A ล่ะคะ  : xemo029 :

ชี้ลงทั้งสองขาเลย...เอ่อ..พี่ทำให้งงกว่าเดิมมั้ย....เนี๊ย  : emo073 : ::011::
55555555555++ ::011::

แต่ถ้าเป็นภาษาไทย อักษรชี้ขึ้นคงเป็พวก "ช" "ซ" "ป" "ฝ" "ฟ" "ศ" "ส" "ฬ" พวกนี้มั้งคะ :rolleyes:
KuRapiKa
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 30, 2008 10:31 pm

Viridian เขียน:

55555555555++ ::011::

แต่ถ้าเป็นภาษาไทย อักษรชี้ขึ้นคงเป็พวก "ช" "ซ" "ป" "ฝ" "ฟ" "ศ" "ส" "ฬ" พวกนี้มั้งคะ :rolleyes:
อ๋อ ยังงี้นี่เอง ฮ่าๆ  ขอบคุณมากครับพี่โอ๋ พี่เท็น
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ต.ค. 31, 2008 9:35 am

Batholomew เขียน: ถ้าไม่ได้เชื่อเรื่องดวง ก็เปลี่ยนไปเถอะครับ อย่าคิดมากนะครับ

"ซูแปร์ติซัง"  แปลว่าอะไรค่ะ?  ได้ยินมานานแล้วแต่ไม่เข้าใจว่า..หมายความว่าอะไร  ขอ..คำจำกัดความก็ได้ค่ะ  สงสัยมาหลายสิบปีแล้วแต่ไม่กล้าถาม..(เพิ่งจะมีความกล้า)
Batholomew
~@

ศุกร์ ต.ค. 31, 2008 10:03 am

kroksomboon เขียน:

"ซูแปร์ติซัง"  แปลว่าอะไรค่ะ?  ได้ยินมานานแล้วแต่ไม่เข้าใจว่า..หมายความว่าอะไร  ขอ..คำจำกัดความก็ได้ค่ะ  สงสัยมาหลายสิบปีแล้วแต่ไม่กล้าถาม..(เพิ่งจะมีความกล้า)
อ้างอิงคำตอบของพี่เพชรครับ
ในกระทู้ ห้องรับแขก > Topic: สงสัย...อยากถามพี่ๆคาทอลิกครับ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5850.0

ซูแปร์ติซัง ในความหมายของคาทอลิกกับของโปรแตสแตนท์มีความหมายครอบคลุมต่างกัน หลาย ๆ สิ่งที่คาทอลิกเชื่อและปฏิบัติโปรแตสแตนท์ก็ถือว่าเป็นซูแปร์ติซังสำหรับพวกเขา อันนี้จะไม่ขอกล่าวถึงในรายละเอียด เพราะคงต้อง "สงวนจุดต่าง"

ส่วนซูแปร์ติซังในความเข้าใจของคาทอลิกก็คือการกระทำที่ขัดต่อความเชื่อในพระเจ้า และในคำสอนของพระศาสนจักร อันได้แก่ การไปทำศาสนกิจของศาสนาอื่น การเชื่อโชคลางของขลัง การพึ่งพาอำนาจลึกลับของจิตวิญญาณอื่น ๆ หรือสิ่งสร้างต่าง ๆ ที่ผู้คนพากันไปกราบไหว้ เพื่อวอนขอให้สิ่งนั้นช่วยดลบันดาลบางสิ่งบางอย่างที่ตนเองต้องการให้ ในไม่ช้านี้พระศาสนจักรไทยจะมีหนังสือคู่มือออกมาเพื่อบอกว่าคาทอลิกจะวางตัวอย่างไรในสังคมเมื่อต้องติดต่อกับผู้นับถือศาสนาอื่น ๆ
Viridian

ศุกร์ ต.ค. 31, 2008 11:52 am

Batholomew เขียน: ในไม่ช้านี้พระศาสนจักรไทยจะมีหนังสือคู่มือออกมาเพื่อบอกว่าคาทอลิกจะวางตัวอย่างไรในสังคมเมื่อต้องติดต่อกับผู้นับถือศาสนาอื่น ๆ
เป็นโครงการที่ดีมากเลยค่ะ ::001::
silver

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:44 pm

เซงครับ วันนี้ได้คุยกับพี่ พี่บอกว่า หมอดูจะเอาชื่อมาให้เลือก เซงเลย ผมบอกพี่ไม่ว่าเดี๋ยวค่อยคุยกันทีหลัง แต่เหมือนกับว่าพี่จะยัดเยียดให้เลือกชื่อเฉพาะที่หมอดูให้มาเท่านั้น  ::008::
จะทำยังไงดีล่ะเนี่ย ถ้าเลือกแล้วมันจะเข้าข่ายชูแปร์เปล่าครับ(เพราะเป็นชื่อที่หมอดูบอก แล้วบอกว่ามันเป็นสิริมงคล) อยากตั้งชื่อของตัวเอง ไม่อยากให้เอาชื่อพวกนั้นมาให้เลือกเลย ทำไงดี ใครพอมีคำแนะนำบ้าง ผมไม่ค่อยกล้าปฏิเสธไปตรงๆด้วยสิ เพราะรู้ว่าพี่เขาหวังดีต่อผม  ::008::
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 02, 2008 1:18 pm

silver เขียน: เซงครับ วันนี้ได้คุยกับพี่ พี่บอกว่า หมอดูจะเอาชื่อมาให้เลือก เซงเลย ผมบอกพี่ไม่ว่าเดี๋ยวค่อยคุยกันทีหลัง แต่เหมือนกับว่าพี่จะยัดเยียดให้เลือกชื่อเฉพาะที่หมอดูให้มาเท่านั้น  ::008::
จะทำยังไงดีล่ะเนี่ย ถ้าเลือกแล้วมันจะเข้าข่ายชูแปร์เปล่าครับ(เพราะเป็นชื่อที่หมอดูบอก แล้วบอกว่ามันเป็นสิริมงคล) อยากตั้งชื่อของตัวเอง ไม่อยากให้เอาชื่อพวกนั้นมาให้เลือกเลย ทำไงดี ใครพอมีคำแนะนำบ้าง ผมไม่ค่อยกล้าปฏิเสธไปตรงๆด้วยสิ เพราะรู้ว่าพี่เขาหวังดีต่อผม  ::008::
ลองดูชื่อพวกนั้นก่อนก็ได้ค่ะ 
ดูว่าถูกใจเรารึเปล่า  เพื่อว่าเป็นชื่อที่อยู่ในใจเราอยุ่แล้ว
จะได้เลือกได้ โดยไม่เสียน้ำใจ

ถือเสียว่า สะดวกเรา ไม่ต้องมานั่งคิดชื่อเอง  มีคนคิดชื่อให้

แต่ถ้าไม่ชอบ ก็บอกเลยว่าไม่ชอบ
ถ้าอยากให้เลือกจากที่คน ๆ นี้คิด
ก็ให้เขาคิดชื่อที่เราชอบ  ถ้าไม่ชอบก็ยังไม่เปลี่ยน
อิอิ
Florian

พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 10:17 am

Batholomew เขียน: ในไม่ช้านี้พระศาสนจักรไทยจะมีหนังสือคู่มือออกมาเพื่อบอกว่าคาทอลิกจะวางตัวอย่างไรในสังคมเมื่อต้องติดต่อกับผู้นับถือศาสนาอื่น ๆ
เป็นโครงการที่ดีมากเลยค่ะ ::001::
เมื่อวานข้าพเจ้าได้เห็นหนังสือในลักษณะดังกล่าว เป็นของศาสนาอิสลาม เนื้อหาเกี่ยวกับ "ประเพณีที่มุสลิมร่วมไม่ได้" เช่น วันวาเลนไทน์ วันสงกรานต์ วันไหว้ครู วันลอยกระทง เป็นต้น  ข้าพเจ้าว่าดีมากเลย เพราะมีเหตุผลด้านปรัชญาและศาสนาสนับสนุนอยู่ด้วยว่าห้ามเข้าร่วมเพราะเหตุใด  ในฐานะที่เป็นคริสตชน พวกเราน่าจะศึกษาไว้ จะเป็นประโยชน์มากในทางด้านศาสนสัมพันธ์ จะได้เข้าใจพี่น้องมุสลิมมากขึ้น และอยู่ร่วมกันอย่างสันติ  : xemo026 :  : xemo017 :  : emo038 :
Edwardius

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 10:51 am

นาย ชี้ขึ้น นามสกุล ไม่ชี้ลง
อันตน
~@

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 11:11 pm

เรื่องชื่อที่ไปดูหมอแล้วเอามาตั้งนี้ ขอให้คำนึงถึงการอ่านง่าย เขียนง่ายไว้ก่อน บอกตรงๆชื่อใหม่ๆเดี๋ยวนี้อ่านยากจนถึงขั้นอ่านได้เฉพาะเจ้าของชื่อ บางทีบอกชื่อมา สะกดให้ไม่ถูกเพราะว่าอิงแขกมากเกินไป ที่ภูเก็ตมีร้านนวดอยู่ร้านหนึ่งเปิดมาได้จะปีแล้ว ร้านอยู่ริมถนน ผมก็ผ่านร้านบ่อย แต่จนกระทั่งทุกวันนี้ยังอ่านชื่อร้านไม่ออก และจำไม่ได้เสียทีว่ามันเขียนยังไง จนกระทั่งเจ้าของร้านแก้ไขปัญหาด้วยการเขียนคำอ่านที่เป็นภาษาอังกฤษกำกับไว้ กระนั้นก็ยังอ่านออกเสียงยากอยู่ดี เพราะมันออกแนวระรัวลิ้น

ภรรณตรรน หรืออะไรสักอย่างนี้แหละ
Viridian

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 11:19 pm

อันตน เขียน: ภรรณตรรน หรืออะไรสักอย่างนี้แหละ
ถ้าเป็นเท็น เท็นจะอ่านคำนี้ว่า พัน-ตัน ค่ะ ::011::
อันตน
~@

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 11:25 pm

อันตน เขียน: ภรรณตรรน หรืออะไรสักอย่างนี้แหละ
ถ้าเป็นเท็น เท็นจะอ่านคำนี้ว่า พัน-ตัน ค่ะ ::011::
หึ มันพิศดารกว่านั้น  คือที่พิมพ์ให้อ่านนี่มันแค่จำได้แค่นี้ จริงๆมันพิศดารกว่านี้ พัน-ระ-ตะ-นะ-ระ-ตะ-นา อะไรทำนองนี้นี่แหละ อ่านชื่อพวกนี้จบก็ต้องนึกอีกมันแปลว่าอะไรหว่า นี่แหละ พี่ถึงได้ตั้งชื่อลูกสาวว่า อุ่นเรือน
Viridian

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 11:31 pm

อันตน เขียน: นี่แหละ พี่ถึงได้ตั้งชื่อลูกสาวว่า อุ่นเรือน
ชื่อเหมือนตัวละครในเรื่อง "ราชาธิราช" เลยค่ะ ::013::
อันตน
~@

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 11:37 pm

อันตน เขียน: นี่แหละ พี่ถึงได้ตั้งชื่อลูกสาวว่า อุ่นเรือน
ชื่อเหมือนตัวละครในเรื่อง "ราชาธิราช" เลยค่ะ ::013::
วางโครงการเอาไว้แล้วว่าโตขึ้นจะให้เธอเป็น ศาสตราจารย์ ดอกเตอร์ พลตำรวจตรีหญิง แพทย์หญิง คุณหญิงอุ่นเรือน ...
แต่ในปัจจุบันแม่คุณแช่แต่น้ำทะเลจนดำเป็นมันเลื่อมแล้ว
Viridian

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 11:41 pm

อันตน เขียน: วางโครงการเอาไว้แล้วว่าโตขึ้นจะให้เธอเป็น ศาสตราจารย์ ดอกเตอร์ พลตำรวจตรีหญิง แพทย์หญิง คุณหญิงอุ่นเรือน ...
แต่ในปัจจุบันแม่คุณแช่แต่น้ำทะเลจนดำเป็นมันเลื่อมแล้ว
::006:: ::006:: ::006::

ไม่เป็นไรค่ะ ถึงดำก็ยังเป็นคุณหญิงได้ ::011:: ::013::
ignatius
.
.

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 11:51 am

อันตน เขียน: วางโครงการเอาไว้แล้วว่าโตขึ้นจะให้เธอเป็น ศาสตราจารย์ ดอกเตอร์ พลตำรวจตรีหญิง แพทย์หญิง คุณหญิงอุ่นเรือน ...
::006:: ::006:: ::006::

ไม่เป็นไรค่ะ ถึงดำก็ยังเป็นคุณหญิงได้ ::011:: ::013::
เจ้าคะ...ท่านเจ้าคณะ..แต่ถ้าแช่ในนำ้ทะเลมาก..ๆๆๆ จนขึ้น เกลือ..ก็อาจจะเหมือน "คู่สนทนา" ของท่านเจ้าคณะ ข้างบนนี้
น้องเท็นทศฯ..น่ะท่าน..
ข้าพจ้อยเกิดเป็นห่วง สวัสดิภาพของ"คุณหญิงอุ่นเรือน"ในอนาคต..จับใจ : xemo017 : ::011::
Viridian

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 12:05 pm

ignatius เขียน: เจ้าคะ...ท่านเจ้าคณะ..แต่ถ้าแช่ในนำ้ทะเลมาก..ๆๆๆ จนขึ้น เกลือ..ก็อาจจะเหมือน "คู่สนทนา" ของท่านเจ้าคณะ ข้างบนนี้
ข้าพจ้อยเกิดเป็นห่วง สวัสดิภาพของ"คุณหญิงอุ่นเรือน"ในอนาคต..จับใจ : xemo017 : ::011::
งั้นแปลว่า หนูก็มีสิทธิเป็นศาสตราจารย์ ดอกเตอร์ พลตำรวจตรีหญิง แพทย์หญิง คุณหญิง เหมือนกันใช่ไหมคะ ::011::
อันตน
~@

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 10:45 pm

ignatius เขียน: เจ้าคะ...ท่านเจ้าคณะ..แต่ถ้าแช่ในนำ้ทะเลมาก..ๆๆๆ จนขึ้น เกลือ..ก็อาจจะเหมือน "คู่สนทนา" ของท่านเจ้าคณะ ข้างบนนี้
งั้นแปลว่า หนูก็มีสิทธิเป็นศาสตราจารย์ ดอกเตอร์ พลตำรวจตรีหญิง แพทย์หญิง คุณหญิง เหมือนกันใช่ไหมคะ ::011::
แต่พี่ว่าอย่าเป็นเลย พี่ก็พูดไปอย่างนั้นแหละ สาเหตุเพราะ
1 เราอยาก แต่ถ้าพระไม่อยาก เราจะทำอย่างไรได้ เพราะฉะนั้นแล้วแต่พระ และแล้วแต่เจ้าตัวดีกว่า
2 คุณหญิงต้องมีฝาละมี ถ้าไม่มีฝาละมียังไงๆก็ไม่ได้เป็นคุณหญิง เพราะฉะนั้นในฐานะที่พวกเราเป็นชาวบ้านสามั๊ญ สามัญ การจะไปถึงอย่างนั้นได้มันต้องปลุกปล้ำอย่างมาก เลยกลัวว่า
2.1 อุ่นเรือนจะเหนื่อยเกินไปกับการปลุกปล้ำของพ่อแม่
2.2 เกิดอุ่นเรือนมีฝาละมีก่อน หล่อนอาจจะต้องสละ ศาสตราจารย์ ดอกเตอร์ พลตำรวจตรีหญิง แพทย์หญิง สิ่งใดสิ่งหนึ่งไป แต่ถ้าหล่อนจะเอาให้ครบก่อน ก็อาจจะขาดฝาละมีจนทำให้เจ้าหล่อนอดเป็นคุณหญิงไปได้ เพราะฉะนั้น แล้วแต่กำลังของเจ้าหล่อนเองก็แล้วกัน เราก็แค่ยืนเชิ๊บๆให้กำลังใจพอ
2.3 หล่อนอาจจะเข้าอารามเสียก่อน
3 ความดำไม่อาจกีดกั้นความสำเร็จก็จริง (จากประสบการณ์ของตัวเองที่พูดเกาหลีได้แม้ว่าจะไม่ขาวตี๋เกาหลีจ๋าก็ตาม) แต่ความดำอาจเป็นเหตุให้เกิดความน่ารักจนเกิดความสำเร็จซ้อนสำเร็จ ทำให้ไปไม่ถึงสำเร็จที่ตั้งไว้ เพราะสำเร็จที่ซ้อนขึ้นมาดีกว่าสำเร็จที่ตั้งไว้ :afro:
Viridian

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 10:52 pm

อันตน เขียน: แต่พี่ว่าอย่าเป็นเลย พี่ก็พูดไปอย่างนั้นแหละ สาเหตุเพราะ
1 เราอยาก แต่ถ้าพระไม่อยาก เราจะทำอย่างไรได้ เพราะฉะนั้นแล้วแต่พระ และแล้วแต่เจ้าตัวดีกว่า
2 คุณหญิงต้องมีฝาละมี ถ้าไม่มีฝาละมียังไงๆก็ไม่ได้เป็นคุณหญิง เพราะฉะนั้นในฐานะที่พวกเราเป็นชาวบ้านสามั๊ญ สามัญ การจะไปถึงอย่างนั้นได้มันต้องปลุกปล้ำอย่างมาก เลยกลัวว่า
2.1 อุ่นเรือนจะเหนื่อยเกินไปกับการปลุกปล้ำของพ่อแม่
2.2 เกิดอุ่นเรือนมีฝาละมีก่อน หล่อนอาจจะต้องสละ ศาสตราจารย์ ดอกเตอร์ พลตำรวจตรีหญิง แพทย์หญิง สิ่งใดสิ่งหนึ่งไป แต่ถ้าหล่อนจะเอาให้ครบก่อน ก็อาจจะขาดฝาละมีจนทำให้เจ้าหล่อนอดเป็นคุณหญิงไปได้ เพราะฉะนั้น แล้วแต่กำลังของเจ้าหล่อนเองก็แล้วกัน เราก็แค่ยืนเชิ๊บๆให้กำลังใจพอ
2.3 หล่อนอาจจะเข้าอารามเสียก่อน
3 ความดำไม่อาจกีดกั้นความสำเร็จก็จริง (จากประสบการณ์ของตัวเองที่พูดเกาหลีได้แม้ว่าจะไม่ขาวตี๋เกาหลีจ๋าก็ตาม) แต่ความดำอาจเป็นเหตุให้เกิดความน่ารักจนเกิดความสำเร็จซ้อนสำเร็จ ทำให้ไปไม่ถึงสำเร็จที่ตั้งไว้ เพราะสำเร็จที่ซ้อนขึ้นมาดีกว่าสำเร็จที่ตั้งไว้ :afro:
ไม่ว่าอนาคตของน้องอุ่นเรือนจะเป็นอย่างไร หนูก็เชื่อว่า พระจะอวยพรให้กับน้องอุ่นเรือนเสมอเจ้าค่ะ ::004:: : xemo026 :

ส่วนอนาคตของหนู ก็ยกให้พระจัดการไปตามระเบียบ ::011::
Dis volentibus

อังคาร พ.ย. 11, 2008 10:43 pm

Viridian เขียน: ไม่ว่าอนาคตของน้องอุ่นเรือนจะเป็นอย่างไร หนูก็เชื่อว่า พระจะอวยพรให้กับน้องอุ่นเรือนเสมอเจ้าค่ะ ::004:: : xemo026 :

ส่วนอนาคตของหนู ก็ยกให้พระจัดการไปตามระเบียบ ::011::
ตอนเเรกตกใจ...เพราะอ่านเป็น "ส่วนอนาคตของหนู พระก็จัดการยกไปตามระเบียบ"  ::007::
ตอบกลับโพส