สวัสดีครับมาอ่านบทความของผมเสริมความเชื่อกันดีกว่าคับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
st.issara

จันทร์ พ.ค. 16, 2005 9:05 pm

เรื่อง.ความจริงคือความอิสระ
หลายคนอาจสงสัยว่าความจริงคืออะไรทำไมต้องมีความจริง ความจริงคือสิ่งที่พระเป็นเจ้าประทานให้แก่มนุษย์นั้นเอง เหมือนดังที่นักบุญ ยอห์นกล่าว "ความจริงจะทำให้ท่านเป็นอิสระ"(ยน.8:32) ความหมายก็คือความจริงจะทำให้มนุษย์รอดพ้นจากบาปเมื่อเราไม่มีบาป
เราก็เป็นอิสระไม่ต้องถูกทรมานและได้รับไปอยู่บนวิมานสวรรค์ พระวาจาของพระเยซูเป็นความจริงเสมอ เมื่อเรามีความจริงของพระองค์ ก็คือพระวาจาของพระองค์นั้นเองเมื่อเราสามารถนำความจริง หรือพระวาจาของพระเจ้ามาใช้กับชีวิตของเราได้เราก็จะพบกับความอิสระหรือความสุขในพระวาจาของพระเป็นเจ้านั้นเองและจะทำให้ชีวิตของเราดีขึ้น
ดังนั้นของให้ชาวเราจงรับความจริงนั้นก็คือพระวาจาของพระมาสู่ชีวิตของตนเองเทอญ
และเราจะมีความสุข
ขอให้พระเยซูคริสตเจ้าโปรดประทานความจริงแก่ทุกท่านเพื่อให้พี่น้องทุกท่านได้มีความสุขในพระหรรษทานของพระเป็นเจ้าด้วยเทอญ ...อาแมน
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 16, 2005 9:14 pm

ดีคะ

ว่าแต่ บทความนี้ต้องเขียนในกรอบเท่านี้รึคะ
หมายถึงว่า ประมาณ 10 บรรทัด
บางทีก็อธิบายได้ไม่ลึก..มั๊ง
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 16, 2005 9:15 pm

ขอบคุณ st.issara มากครับ
ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ
st.issara

จันทร์ พ.ค. 16, 2005 9:27 pm

ป่าวคับ บทความมีเป็นหน้าๆก็มีนะ แต่ที่เขียนเพราะอยากให้กระชับ คนอ่านได้ง่ายเพราะถ้าเราเขียนเป็นหน้าๆคนอ่านก็จะเบื่อและจะอ่านไม่ละเอียดเราจึงสรุปเนื้อหาที่เราเขียนมาให้ ความจริงมันมีหลายแง่มุมนะ เราก็สามารถแบ่งปันสิ่งที่เรารู้ได้ มันจะเกิดประโยชน์มาก นั้นก็คือ ที่มาของบทความ เพื่อความเชื่อไง เราอยากไห้ทุกคนแลกเปลี่ยนความเชื่อซึ่งกันและกันไงครับ
ตอบกลับโพส