สนใจในศาสนาคริส

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
cigarman_doy

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 3:33 pm

ผมมีเพื่อน ทั้งเป็นคริสและอิสลาม เวลาฟังเค้าพูดถึงเรื่องศาสนาของพวกเค้ามีความคล้ายคลึงกันมาก จึงทำให้ผมสับสน ผมอยากจะถามว่าพระเยซูกับพระอัลเหาะของอิสลาม เป็นคนเดียวกันหรึปล่าวคับ?
Isolation

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 3:37 pm

ไม่ใช่ ครับ พระเยซู ก็คือพระเยซู ครับ  นายกะผมเหมือนกันหรือเปล่า
มันก็ไม่เหมือนกันใช่ไหมครับ  ศาสนาคริสต์ สอน ให้รักกันและกัน ครับ    :cheesy:
Buddy

เสาร์ พ.ย. 08, 2008 6:36 pm

นับถือพระเจ้าองค์เดียวกันค่ะ  มีประวัติศาสตร์ร่วมกันมา อิสลามเรียกพระอัลเลาะห์  เราเรียกพระเจ้า  (บางทีมุสลิมก็เรียกพระเจ้าเหมือนกัน  แล้วแต่คน)

อันนี้คือที่เหมือนกัน

ที่ต่างก็คือ  ศาสนาคริสต์  พระเจ้ามีลักษณะเป็นพระตรีเอกภาพ  พระบิดา  พระบุตร  และพระจิต  สามพระบุคคลในหนึ่งเดียว  ซึ่งพระบุตรคือ  พระเยซูเจ้า  นั่นคือ  เราถือว่า  พระเยซูคือ พระเจ้าค่ะ

ทางอิสลาม  ถ้าเป็นมุมของคริสต์  เราจะมองว่า  พระเจ้าที่เค้ารู้จัก  คือ  พระบิดา  ค่ะ (พูดง่ายๆคือ  ถ้าเค้าอธิบายพระเจ้าที่เค้ารู้จักให้เราฟัง  เราจะมองว่า  เค้ากำลังพูดถึงพระบิดาน่ะค่ะ)  ...  แต่ความสัมพันธ์กับพระบิดา ก็จะไม่เหมือนคริสต์ซะทีเดียว  เพราะเราเรียกพระเจ้าว่า  พระบิดา  เรียกว่า พ่อ  มีมิตินี้ขึ้นมา  แต่ทางอิสลาม  เค้าจะเหมือนกับเป็นผู้รับใช้  เป็นเจ้านาย  เราก็เป็นผู้รับใช้เหมือนกัน  แต่เรารับใช้ด้วยความรัก  เป็นเจ้านาย  ก็เป็นแบบเหมือนภรรยารับใช้สามี  (พระศาสนจักรคือ เจ้าสาว  พระคริสต์คือ  เจ้าบ่าว)  พระเจ้าเหมือนกัน  แต่ความสัมพันธ์ต่างกันค่ะ

แต่ทางอิสลาม  จะมองพระเยซูคริสต์เป็นประกาศกคนนึงค่ะ  เรียกว่า  นบีเยซู  (เหมือนนบีมูฮัมหมัด  ที่เป็นศาสดาของศาสนาน่ะค่ะ)  ไม่ใช่พระเจ้า  และไม่ได้กลับฟี้นคืนชีพจากบรรดาผู้ตาย  แต่ทางคริสต์  เราจะเชื่อว่า  พระเยซูคือ  พระเจ้า  และพระองค์มาตายเพื่อเรา  และกลับฟื้นคืนชีพจากบรรดาผู้ตาย  เพื่อให้เราได้มีชีวิตใหม่ค่ะ  ::001::

สรุป...  ศาสนาคริสต์  พระเยซูคือ  พระเจ้า  แต่อิสลามเค้าไม่ใช่แบบนั้น  ::001::

รู้แล้วก็อย่าไปคุยต่อมากนะคะ  ระวังจะทะเลาะกับเพื่อนค่ะ  ::001::  เรื่องพระตรีเอกภาพเนี่ย  ทะเลาะกันมามากค่ะ  ::001::

พระอวยพรค่ะ

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 11:32 am

ขอถามอีกนิดหนึ่งน่ะคับ ฟังจากที่คุณอธิบายผมเริ่มเข้าใจขึ้นมากแล้วคับ สรุปก็คือ ความแตกต่างกันระหว่างคริสและอิสลาม นั้นก็คือ ชาวคริสเชื่อว่า พระเยซูเป็นพระเจ้า แต่ อิสลามเชื่อว่า พระเยซู เป็นแค่ผู้ประกาศข่าวคนหนี่งเท่านั้นที่มากจากพระเจ้าเหมือนกัน นบี มูฮัมหมัดของพวกเค้า แล้วทำไมชาวคริสถึงมีความเชื่อว่าพระเยซูเป็นพระเจ้าล่ะคับเพราะเท่าที่ผมพอจะรู้มาพระเยซูเป็นมนุษย์ไม่ใช่เหรอคับ งง''''
ภาพประจำตัวสมาชิก
BloodyCross

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 12:00 pm

cigarman_doy เขียน: ขอถามอีกนิดหนึ่งน่ะคับ ฟังจากที่คุณอธิบายผมเริ่มเข้าใจขึ้นมากแล้วคับ สรุปก็คือ ความแตกต่างกันระหว่างคริสและอิสลาม นั้นก็คือ ชาวคริสเชื่อว่า พระเยซูเป็นพระเจ้า แต่ อิสลามเชื่อว่า พระเยซู เป็นแค่ผู้ประกาศข่าวคนหนี่งเท่านั้นที่มากจากพระเจ้าเหมือนกัน นบี มูฮัมหมัดของพวกเค้า แล้วทำไมชาวคริสถึงมีความเชื่อว่าพระเยซูเป็นพระเจ้าล่ะคับเพราะเท่าที่ผมพอจะรู้มาพระเยซูเป็นมนุษย์ไม่ใช่เหรอคับ งง''''
เราไม่ได้เชื่อว่าพระเยซูคือพระเจ้าครับ แต่เราเชื่อว่าพระเยซูคือพระบุตรของพระเจ้า ที่ลงมาตายบนไม้กางเขนเพื่อไถ่บาปให้พวกเรา
tan
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 1:02 pm

ครับ
cigarman_doy เขียน: ขอถามอีกนิดหนึ่งน่ะคับ ฟังจากที่คุณอธิบายผมเริ่มเข้าใจขึ้นมากแล้วคับ สรุปก็คือ ความแตกต่างกันระหว่างคริสและอิสลาม นั้นก็คือ ชาวคริสเชื่อว่า พระเยซูเป็นพระเจ้า แต่ อิสลามเชื่อว่า พระเยซู เป็นแค่ผู้ประกาศข่าวคนหนี่งเท่านั้นที่มากจากพระเจ้าเหมือนกัน นบี มูฮัมหมัดของพวกเค้า แล้วทำไมชาวคริสถึงมีความเชื่อว่าพระเยซูเป็นพระเจ้าล่ะคับเพราะเท่าที่ผมพอจะรู้มาพระเยซูเป็นมนุษย์ไม่ใช่เหรอคับ งง''''
ครับ พระเยซูเจ้ามีพระธรรมชาติเดียวกับพระบิดา และเนื่องจากความรักของพระบิดาและพระบุตร คือพระจิต  พระองคืคือพระเจ้า พระองค์คือพระเจ้าแท้และมนุษย์แท้ ดังความเชื่อที่เราประกาสทุกครั้งที่มิสซา ที่ว่าเพราะเห็นแกเรามนุษย์  เพื่อทรงช่วยเราให่รอด พระองค์จึงเสด็จจากสวรรค์
        หากไม่เข้าใจ ให้นึกดังนี้ สมมุติ เรามีครอบครัว ที่บ้านเราคือพ่อ  ที่ทำงานของเราคือ ผู้บังคับบัญชา ซึ่งเป็นตำแหน่งหน้าที่  ที่บ้านเก่าเราคือลูก
คนเดียวกันทำหน้าที่สามอย่าง 
      นักบุญ องค์หนึ่งของพระศาสนาจักร ได้เดินไปที่ชายหาดท่านกำลังนึกถึงการอธิบายเรื่องพระตรีกาเอกภาพ  ทันใดก็เห็นเด็กคนหนึ่งกำลังพยายามเอานําจากทะเลมาใส่เปลือกหอย ท่านถามว่าทำอะไร เด้กตอบว่ากำลังเอานําจากทะเลทั้งหมดใส่เปลือกหอย ท่านกล่างง่าเป็นไปมิได้  เด็กผู้นั้นย้อนตอบว่า เหตุใดท่านจึงพยายามจะทำสิ้ที่เกินตัวเช่นเดียวกันเล่า แล้วก็หายตัวไป  เราทุกคนมีพระเจ้าหนึ่งเดียวแต่การจะเข้าใจในพระสิริของพระเจ้าอย่างเทียบเท่าพระนั้นเป็นไปมิได้ แต่สิ่งที่ทำได้คือเรียนรู้ที่จะกระทำตามนําพระทัยพระองค์ ครับ

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 1:35 pm

ขอถามอีกนิดหนึ่งน่ะคับ ฟังจากที่คุณอธิบายผมเริ่มเข้าใจขึ้นมากแล้วคับ สรุปก็คือ ความแตกต่างกันระหว่างคริสและอิสลาม นั้นก็คือ ชาวคริสเชื่อว่า พระเยซูเป็นพระเจ้า แต่ อิสลามเชื่อว่า พระเยซู เป็นแค่ผู้ประกาศข่าวคนหนี่งเท่านั้นที่มากจากพระเจ้าเหมือนกัน นบี มูฮัมหมัดของพวกเค้า แล้วทำไมชาวคริสถึงมีความเชื่อว่าพระเยซูเป็นพระเจ้าล่ะคับเพราะเท่าที่ผมพอจะรู้มาพระเยซูเป็นมนุษย์ไม่ใช่เหรอคับ งง''''

เราไม่ได้เชื่อว่าพระเยซูคือพระเจ้าครับ แต่เราเชื่อว่าพระเยซูคือพระบุตรของพระเจ้า ที่ลงมาตายบนไม้กางเขนเพื่อไถ่บาปให้พวกเรา
งง แล้ว แล้วทำมั้ยเราถึงเชื่อว่าพระเยซูเป็นบุตรของพระเจ้าคับ ?
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 3:13 pm

cigarman_doy เขียน: แล้วทำมั้ยเราถึงเชื่อว่าพระเยซูเป็นบุตรของพระเจ้าคับ ?
ก็เพราะว่ามีแต่พระเจ้าเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น
ที่บริสุทธิ์มากพอจะไถ่บาปของทั้งมนุษยชาติได้ครับ

อนึ่ง มุสลิมยังไม่เชื่อด้วยว่า พระเยซูถูกตรึงบนไม้กางเขน
tan
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 6:26 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
cigarman_doy เขียน: แล้วทำมั้ยเราถึงเชื่อว่าพระเยซูเป็นบุตรของพระเจ้าคับ ?
เพราะเรามีความเชื่อว่าเรารอคอยการมาของพระผู้ไถ่  ซึ่งการเสด็จมาขององค์พระบุตรคืออง์พระเยซูนั้นตรงกับคำทำนายทุกประการ อนึ่งผู้ประกาศว่าพระเยซูเป็นบุตรพระเจ้าคือ  องค์พระเจ้าพระบิดาของเราเอง ในตอนที่พระองค์เสด็จขึ้นจากนํา ทรงอฐิธานภวนาและแล้วท้องฟ้าก็เปิดออก พระจิตเจ้าเสด็จมาเหนือพระองค์ดุจนกพิราบ มีเสียงตรัสจากฟ้าว่านี่คือบุตรสุดที่รักของเรา เราพอใจท่านยิ่งนัก เป็นต้น อีกทั้งปีศาจที่พระองค์ขับไล่พวกมันก็ประกาศว่าพระองค์ คือองค์บริสุทธิ์ของพระเป็นเจ้า 
    นักบุญเปรโต อัครสาวกของพระเยซู ท่านก็ประกาศเรื่องนี้เป็นคนแรก ซึ่งพระเยซูตรัสว่าเป็นเพราะการที่พระบิดาเปิดเผยให้ท่านรู้ เราจึงเชื่อได้ว่าพระเยซูคือพระบุตรของพระเจ้า และที่สำคัญคือพระองคืกลับคืนชีพในวันที่สามตามความในพระคำภีร์ หลังจากที่ถุกตรึงกางเขนเพื่อเรา ครับ 

]
Dis volentibus

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 8:28 pm

จริงๆเเล้ว เราเชื่อว่า พระเยซูทรงเป็นพระเจ้า เเละก็ทรงเป็นมนุษย์ด้วยค่ะ 2 in 1

ป.ล. จะให้อธิบาย ก็เกรงว่าจะยาวค่ะ  :grin:
In the name of father

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 8:55 pm

พระเยซูทรงเป็น "พระเจ้า" เวอร์ชั่น "มนุษย์" ไงครับ  อันนี้บอกตามความเข้าใจเฉยๆนะครับ : xemo016 :
Buddy

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 9:26 pm

baskingdom เขียน:
พระเยซูเป็นพระเจ้าแท้และมนุษย์แท้จ้ะ  เป็นคริสต์  เราต้องเชื่อว่า  พระเยซูคือพระเจ้านะจ้ะ  ....  คำสอนนี้ท้าทายมากจ้ะ  ::001::
ตรรกะเป็นแบบนี้นะจ้ะ

เอาเรื่องพระเจ้าก่อน  นั่นคือ  พระตรีเอกภาพ  พระบิดา  พระบุตร  และพระจิต  สามพระบุคคลในหนึ่งเดียว  หมายถึง  พระบิดาก็คือพระเจ้า  พระบุตรก็คือพระเจ้า  พระจิตก็คือพระเจ้า

พระบุตรต้องมารับสภาพเป็นมนุษย์เพื่อที่จะไถ่บาปเรา  คือถ้าพระองค์ยังมีสภาพเป็นพระเจ้า  บาปเราก็ไม่ได้รับการไถ่  เหมือนเป็นสะพานระหว่างพระเจ้ากับมนุษย์น่ะค่ะ  ดังนั้นพระองค์จึงมี 2 สภาวะ  คือเป็นทั้งพระเจ้าแท้  และมนุษย์แท้  เป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์ที่สุด  สมบูรณ์กว่าพวกเราซะอีกเพราะพระองค์ไม่มีบาป  ศาสนาคริสต์เชื่อว่า  เพราะบาปนี่แหละ  ที่ทำให้มนุษย์ไม่เป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์ค่ะ  ::001::

ถ้าคนที่ไม่เชื่อว่า  พระเยซูเป็นพระเจ้า  นั่นหมายถึง  เค้าไม่เชื่อในพระตรีเอกภาพ  เพราะพระเยซูคือพระบุตร ถ้าบอกว่า  พระบุตรไม่ใช่พระเจ้า  ก็คือปฎิเสธความเชื่อเรื่องพระตรีเอกภาพค่ะ  ::001::
Buddy

อาทิตย์ พ.ย. 09, 2008 9:33 pm

งง แล้ว แล้วทำมั้ยเราถึงเชื่อว่าพระเยซูเป็นบุตรของพระเจ้าคับ ?

เน้นอีกทีนะคะ  เราเชื่อว่า  พระเยซูคือพระเจ้าค่ะ  ถ้าบอกว่า  "พระเยซูไม่ใช่พระเจ้า  แต่เป็นพระบุตร"  แสดงว่า  ไม่เชื่อหรือไม่เข้าใจว่า  พระบิดา  พระบุตร  พระจิต  เป็นพระเจ้าหนึ่งเดียวค่ะ

พระบิดา  ก็เป็นพระเจ้า
พระบุตร  ก็เป็นพระเจ้า
พระจิต  ก็เป็นพระเจ้า
Like a Heaven
.
.

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 2:14 am

อิๆ...มาซุ่มเอาความรู้ :angel:
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 1:22 pm

ผิดอย่างแรงครับ เราเชื่อว่า พระเยซูคือพระเจ้าแท้ และมนุษย์แท้ครับ พระองค์เป็นพระเจ้า เป็นพระบุคคลที่ 2 ในพระตรีเอกภาพ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 1:41 pm

น้อง ๆ คริสตชนใหม่  ขอให้ตอบกันด้วยความระมัดระวังด้วยนะจ๊ะ

ตอนนี้ที่อ่าน ดูมีหลายคำตอบมาก
เดี๋ยวเขาจะคิดว่า เป็นคริสต์ยังตอบไม่เหมือนกันเลย  ::017::

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 1:54 pm

~@Little lamb@~ เขียน: น้อง ๆ คริสตชนใหม่  ขอให้ตอบกันด้วยความระมัดระวังด้วยนะจ๊ะ
ตอนนี้ที่อ่าน ดูมีหลายคำตอบมาก
เดี๋ยวเขาจะคิดว่า เป็นคริสต์ยังตอบไม่เหมือนกันเลย
   ::017::
รับทราบงับ  ::012::
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 2:46 pm

น้อง ๆ เด็ก ๆ  ขอให้งดการตอบกระทู้นี้ก่อนนะคะ
กระทู้นี้เนื้อหาค่อนข้างละเอียดอ่อน  เพราะพาดพิงศาสนาอิสลามด้วย
ดังนั้น  ขอให้พี่ ๆ และ ผู้ที่ศึกษาเรื่องนี้ลึก เป็นคนตอบเรื่องนี้เอง

น้อง ๆ เด็ก ๆ ขอให้อ่าน และ เก็บความรู้เอา
งดออกเสียงจ้า
(สามารถถามต่อได้ นะจ๊ะ )

ปล.  เชิญ Buddy ตอบต่อ  ::017::

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 8:02 pm

งง เท่าที่ผมเคยศึกษามา ทราบว่า ชาว คริส ก็ มีความ ในผู้เผยแพร่ท่านอื่นๆ ว่าเป็น ผู้เผยแพร่ที่มาจาก พระเจ้าเหมือนกัน เช่น โนอาร์ อับราฮัม มูเสท 9ล9 เหล่านี้เป็นผู้ที่ได้รับการแต่ตั้งจากพระผู้เป็นเจ้า เพื่อเผยแพร่สัจธรรม จากพระผู้เป็นเจ้าเหมือนกัน และ บุคคลเหล่านี้ ก็อยู่ในยุคก่อนหน้าพระเยซู
คำถาม ถ้าหากว่าเราเชื่อว่าพระเยซูคือพระบุตรของพระเจ้า ที่ลงมาตายบนไม้กางแขนเพื่อไถ่บาปให้พวกเรา แล้วบรรดานักเผยแพร่ท่านอื่นๆ ที่อยู่ในยุคก่อนพระเยซู ที่ไม่ได้เชื่ออย่างพวกเราเชื่อกันพวกเค้าจะเป็นอย่างไร?

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 8:30 pm

cigarman_doy เขียน: เราไม่ได้เชื่อว่าพระเยซูคือพระเจ้าครับ แต่เราเชื่อว่าพระเยซูคือพระบุตรของพระเจ้า ที่ลงมาตายบนไม้กางเขนเพื่อไถ่บาปให้พวกเรา
งง
ประโยคนี้ น้องที่ตอบมายังเป็นคริสตชนใหม่อยู่ค่ะ...ถ้าคุณกลับไปอ่านในรีพลายก่อนหน้า จะเห็นได้ว่ามีพี่ๆมาแก้เเล้วหลายท่าน
Buddy

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 10:20 pm

cigarman_doy เขียน:
งง เท่าที่ผมเคยศึกษามา ทราบว่า ชาว คริส ก็ มีความ ในผู้เผยแพร่ท่านอื่นๆ ว่าเป็น ผู้เผยแพร่ที่มาจาก พระเจ้าเหมือนกัน เช่น โนอาร์ อับราฮัม มูเสท 9ล9 เหล่านี้เป็นผู้ที่ได้รับการแต่ตั้งจากพระผู้เป็นเจ้า เพื่อเผยแพร่สัจธรรม จากพระผู้เป็นเจ้าเหมือนกัน และ บุคคลเหล่านี้ ก็อยู่ในยุคก่อนหน้าพระเยซู
เรื่องราวเป็นแบบนี้ค่ะ  หลังจากที่มนุษย์คู่แรกได้ทำบาป  และก็ถูกเชิญออกจากสวนเอเดน  ความสัมพันธ์กับพระเป็นเจ้าก็ไม่หยุดแค่นั้น  ยังมีการพูดคุย  สนทนากันอยู่เสมอ และพระองค์ก็ได้เลือกผู้ชอบธรรม  (บางครั้งก็ไม่ได้ชอบธรรมเท่าไหร่  ในสายตาเรา  แต่พระองค์ทรงเลือก  ::001::)  ให้มาเตือนประชากรของพระองค์ให้กลับใจบ้าง  นำพระบัญญัติมาให้บ้าง  มานำชนชาติอิสราเอลออกมาจากการเป็นทาสบ้าง มาให้ได้รู้จักการถวายเครื่องบูชา มาเป็นผู้ทำนาย (ส่วนใหญ่จะทำนายถึงการมาเกิดของพระเยซู) มาทำหน้าที่ต่างๆ เหล่านี้ขึ้นกับช่วงเวลา  คนเหล่านี้  เราเรียกว่าเป็น  ประกาศกค่ะ  (ดังนั้น  ก็จะไม่ได้เป็นการเผยแพร่สัจธรรมซะทีเดียวค่ะ  ...  เหมือนเป็นตัวแทนพระองค์  เป็นมือเป็นเท้าให้พระองค์ในการช่วยประชากรของพระองค์มากกว่า  ตรงนี้คือ  ความสัมพันธ์ที่มีมาช้านาน ...  และทั้งหมดก็คือ  เป็นการเตรียมประชากรชาวยิว  เพราะพระองค์สัญญาว่า พระผู้ไถ่  จะมาเกิดจากชาวยิว  เป็นประชากรที่ได้รับเลือก)  และอันนี้ก็เป็นรากของศาสนายิวด้วยค่ะ ...  ชาวยิวเค้าจะรู้ว่า  เค้าคือผู้ที่พระเจ้าทรงเลือก

จนกระทั่งวันนึง  พระองค์ส่งพระผู้ไถ่หรือพระเมสิยาห์มาให้  คนก็ไม่รู้หรอกว่า  จะมาในรูปแบบไหน  ช่วงก่อนพระเยซูมา  อิสราเอลไม่มีประกาศกนานถึง 200 ปี  จนกระทั่งพระเยซูลงมาบังเกิดนี่ล่ะค่ะ  เราถึงได้รู้ว่า  แท้จริงแล้ว  พระเจ้าเองที่จะมาไถ่กู้เรา  พระองค์ส่งพระบุตรลงมาด้วยเหตุนี้  แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนที่เชื่อ  ทุกวันนี้  ชาวยิวก็ยังสวดอ้อนวอนขอพระผู้ไถ่อยู่  เพราะเค้าไม่เชื่อว่า  พระเป็นเจ้าส่งพระเยซูคริสต์มาเป็นพระผู้ไถ่แล้ว  เค้าก็เป็นศาสนายิวต่อไป  ใครที่เชื่อ  ก็เป็นศาสนาคริสต์  ส่วนทางอิสลาม  เค้าก็ไม่เชื่อเหมือนกัน  อย่างที่บอก  เค้าก็จะมีศาสดาของเค้าค่ะ  อันนี้คือที่มานะคะ  นี่คือ  ประวัติศาสตร์ค่ะ 

เมื่อพระเยซูเจ้ามา  พระองค์คือความสมบูรณ์ของการไถ่กู้  คือความสมบูรณ์ของประกาศก  เพราะประกาศกแต่ละคน  ทำหน้าที่ต่างกัน  แต่ในพระองค์คือ ทุกอย่าง  ทั้งปลดปล่อยจากการเป็นทาส  ทั้งการทำพระบัญญัติให้สมบูรณ์  ทั้งบอกให้คนกลับใจ  ทั้งเป็นตัวอย่างในการดำเนินชีวิต  ถ้าเปรียบเป็นประกาศก  พระองค์คือประกาศกที่ยิ่งใหญ่ที่สุด  ในเรื่องการบูชา  พระเยซูเจ้าคือสงฆ์สูงสุด  คือการบูชาที่ยิ่งใหญ่ที่สุด  สมัยก่อนบูชาด้วยลูกแกะ  แต่บัดนี้  พระองค์เองคือ  ลูกแกะของพระเจ้า  พระองค์เองคือเครื่องบูชาบนกางเขน  และในความยิ่งใหญ่  ความเป็นผู้นำ  พระองค์คือ  กษัตริย์แห่งสากลจักรวาล  ฐานะของพระเยซูเจ้าจึงเป็นทั้ง  สงฆ์  ประกาศก  กษัตริย์  อันนี้คือความแตกต่างของพระผู้ไถ่กับบรรดาประกาศกทั้งหลายค่ะ
คำถาม ถ้าหากว่าเราเชื่อว่าพระเยซูคือพระบุตรของพระเจ้า ที่ลงมาตายบนไม้กางแขนเพื่อไถ่บาปให้พวกเรา แล้วบรรดานักเผยแพร่ท่านอื่นๆ ที่อยู่ในยุคก่อนพระเยซู ที่ไม่ได้เชื่ออย่างพวกเราเชื่อกันพวกเค้าจะเป็นอย่างไร?
ตรงนี้พี่ Buddy ขอตัวช่วยนะจ้ะ  ใครแม่นพระคัมภีร์ช่วยยกมาให้หน่อยจ้ะ  ที่พระองค์ตอบถึงผู้ที่ล่วงลับไปก่อนหน้านี้น่ะค่ะ

ตอนนี้ พี่ขอตอบเป็นรูปภาพละกันนะคะ  ในรูปนะคะ  ในการกลับคืนชีพของพระเยซูเจ้า  พระเยซูเจ้ากำลังดึงอดัมและเอวา  มนุษย์คู่แรกที่ได้ทำบาปขึ้นมาจากแดนผู้ตาย  ภาพด้านหลัง  ผู้ที่มีวงแหวนรอบศรีษะ  คือบรรดาประกาศกทั้งหลายก่อนหน้านี้  ทั้งโมเสส  กษัตริย์ดาวิด โซโลมอน  กระทั้งอาเบล (ที่ถูกคาอินฆ่าตาย  ก็เป็นผู้ชอบธรรมในสายตาพระเจ้า  ก็อยู่ในสวรรค์)  ประกาศกเอลิชา ...  คนก่อนหน้านี้  หากเขาเป็นผู้ชอบธรรม  เค้าจะได้ไปอยู่กับพระเป็นเจ้าค่ะ ...  เค้ายังไม่รู้จักพระเยซูเจ้าหรอกค่ะ ไม่รู้จักพระตรีเอกภาพ แต่เค้าก็จะมีพระเจ้าที่เค้ารู้จัก  เท่าที่พระองค์เผยแสดงให้กับเค้า  เพราะแผนการณ์ไถ่กู้ยังไม่สำเร็จ  ซึ่งพระเป็นเจ้าก็ยุติธรรมที่จะให้บรรดาผู้ชอบธรรมไปอยู่กับพระองค์ก่อนค่ะ

รูปภาพ

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 10:30 pm

เรื่องการไถ่กู้บรรพชน ที่ได้ถึงแก่ความตายไปก่อนพระคริสตเจ้า

พระคริสต์เมื่อสิ้นพระชนม์แล้ว ในพระวิญญาณซึ่งสนิทเป็นหนึ่งเดียวกับพระบุคคลของพระองค์ที่เป็นพระเจ้า
ได้เสด็จลงไปยังแดนผู้ตาย พระองค์ได้ทรงเปิดประตูสวรรค์ให้แก่ผู้ชอบธรรมที่ได้ถึงแก่ความตายไปก่อนพระองค์
(คำสอนพระศาสนจักรคาทอลิก ข้อ.637)

1 เปโตร 3:19-20
พระจิตเจ้ายังทรงนำพระองค์ไปประกาศความรอดพ้นแก่จิตที่ถูกจองจำในกาลก่อน
จิตเหล่านี้ไม่ยอมเชื่อฟังเมื่อพระเจ้าทรงอดทนรอคอย ขณะที่โนอาห์
กำลังต่อเรือ ซึ่งช่วยชีวิตคนจำนวนน้อย นั่นคือเพียงแปดชีวิตให้รอดพ้นจากน้ำวินาศ

1เปโตร 4:6
เพราะเหตุนี้ ข่าวดีจึงได้รับการประกาศแก่บรรดาผู้ตายด้วย
เพื่อผู้ตายเหล่านั้นที่ได้รับโทษทางกายตามธรรมชาติมนุษย์
จะได้ดำเนินชีวิตตามวิถีของพระเจ้า เดชะพระจิตเจ้า
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อังคาร พ.ย. 11, 2008 2:52 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 10:54 pm

ประกาศก & พระคริสตเจ้า (พระบุตร)

พระจิตตรัส
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อังคาร พ.ย. 11, 2008 2:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อังคาร พ.ย. 11, 2008 12:59 pm

น้องบาสตอบผิดหลักความเชื่อคริสตศาสนาแล้วนะ
Viridian

อังคาร พ.ย. 11, 2008 1:32 pm

Buddy เขียน: ตอนนี้ พี่ขอตอบเป็นรูปภาพละกันนะคะ  ในรูปนะคะ  ในการกลับคืนชีพของพระเยซูเจ้า  พระเยซูเจ้ากำลังดึงอดัมและเอวา  มนุษย์คู่แรกที่ได้ทำบาปขึ้นมาจากแดนผู้ตาย  ภาพด้านหลัง  ผู้ที่มีวงแหวนรอบศรีษะ  คือบรรดาประกาศกทั้งหลายก่อนหน้านี้  ทั้งโมเสส  กษัตริย์ดาวิด โซโลมอน  กระทั้งอาเบล (ที่ถูกคาอินฆ่าตาย  ก็เป็นผู้ชอบธรรมในสายตาพระเจ้า  ก็อยู่ในสวรรค์)  ประกาศกเอลิชา ...  คนก่อนหน้านี้  หากเขาเป็นผู้ชอบธรรม  เค้าจะได้ไปอยู่กับพระเป็นเจ้าค่ะ ...  เค้ายังไม่รู้จักพระเยซูเจ้าหรอกค่ะ ไม่รู้จักพระตรีเอกภาพ แต่เค้าก็จะมีพระเจ้าที่เค้ารู้จัก  เท่าที่พระองค์เผยแสดงให้กับเค้า  เพราะแผนการณ์ไถ่กู้ยังไม่สำเร็จ  ซึ่งพระเป็นเจ้าก็ยุติธรรมที่จะให้บรรดาผู้ชอบธรรมไปอยู่กับพระองค์ก่อนค่ะ

รูปภาพ
แล้วคนที่ถูกล่ามโซ่ที่อยู่ใต้กางเขนนี่เป็นใครหรอคะ :huh:
Buddy

อังคาร พ.ย. 11, 2008 8:09 pm

Viridian เขียน: แล้วคนที่ถูกล่ามโซ่ที่อยู่ใต้กางเขนนี่เป็นใครหรอคะ :huh:
ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวค่ะ  อิ อิ  ::011::

คิดว่าเป็นสัญลักษณ์หมายถึงแดนผู้ตายน่ะค่ะ  ที่ยังต้องถูกจองจำอยู่  ::001:: 
Viridian

อังคาร พ.ย. 11, 2008 8:31 pm

Buddy เขียน: ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวค่ะ  อิ อิ   ::011::
แหม พี่บัดดี้ก็... ::010:: ::005::
Buddy เขียน: คิดว่าเป็นสัญลักษณ์หมายถึงแดนผู้ตายน่ะค่ะ  ที่ยังต้องถูกจองจำอยู่  ::001:: 
หมายความว่า การไถ่กู้ของพระองค์ ไม่ได้ช่วยปลดปล่อยผู้ที่อยู่ในแดนผู้ตายทุกคนหรอคะ :huh:

ตอนแรก หนูเดาว่า คนที่คนที่ถูกล่ามโซ่ในรูป อาจจะเป็นสัญลักษณ์แทนพวก Antichrist น่ะค่ะ :rolleyes:
ลี วูจิน
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 11, 2008 8:57 pm

ขอแจมหน่อยครับ

พระบุตรก็ทรงเป็นพระเจ้านี่ครับ

ดังนั้นถ้าใครจะบอกว่า พระเยซูไม่ใช่พระเจ้า

ก็กล่าวผิดหน่ะขอรับ
Buddy

อังคาร พ.ย. 11, 2008 9:36 pm

Viridian เขียน:
Buddy เขียน: ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวค่ะ  อิ อิ   ::011::
แหม พี่บัดดี้ก็... ::010:: ::005::
Buddy เขียน: คิดว่าเป็นสัญลักษณ์หมายถึงแดนผู้ตายน่ะค่ะ  ที่ยังต้องถูกจองจำอยู่  ::001:: 
หมายความว่า การไถ่กู้ของพระองค์ ไม่ได้ช่วยปลดปล่อยผู้ที่อยู่ในแดนผู้ตายทุกคนหรอคะ :huh:

ตอนแรก หนูเดาว่า คนที่คนที่ถูกล่ามโซ่ในรูป อาจจะเป็นสัญลักษณ์แทนพวก Antichrist น่ะค่ะ :rolleyes:
ตามความคิดพี่นะ  พี่ไม่คิดว่า  เป็น antichrist นะคะ  ภาพพวก antichrist มักจะ aggressive กว่านี้นะ  ไม่น่าเป็นลักษณะของการถูกจองจำแบบนี้  และภาพนี้เป็นภาพไอคอนเก่าแก่นะคะ  เป็นของพระศาสนจักรตะวันออก  theme ของภาพเป็นเรื่องการกลับคืนชีพของพระเยซูเจ้า ภาพของการกลับคืนชีพ  เป็นภาพของการถูกปลดปล่อยจากการจองจำ  เป็นภาพของความหวังของคนที่อยู่ที่มืดและที่คุมขัง เป็นภาพของชัยชนะ  เป็นภาพของกำแพงระหว่างพระเจ้ากับมนุษย์ที่ทลายลงแล้วมีสะพานเชื่อมถึงกัน ... ไม่ใช่เรื่องเชื่อหรือไม่เชื่อ  ดังนั้นคนวาด  ไม่น่าจะเอาไอเดียเรื่อง antichrist ขึ้นมา  น่าจะเป็นไอคอนที่ทำให้เราสามารถอ่านได้ว่า  การกลับคืนชีพของพระองค์เป็นการเชื่อมแดนผู้เป็นกับแดนผู้ตาย  ไม่น่าจะเป็นแดนผู้เชื่อกับแดนผู้ไม่เชื่อน่ะค่ะ   ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อังคาร พ.ย. 11, 2008 10:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

อังคาร พ.ย. 11, 2008 11:17 pm

ความคิดของพี่บัดดี้มีเหตุผลดีเจ้าค่ะ ::011::

ขอบคุณมากนะคะพี่บัดดี้ สำหรับการไขปริศนาภาพวาด : xemo026 : ::013:: : xemo028 :
ตอบกลับโพส