ทุกอย่างในชีวิต พระเจ้าอนุญาติให้เกิดกับเราจริงหรอ ถามข้อเชื่อคาทอลิกครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

พุธ พ.ย. 12, 2008 12:39 am

ทุกอย่างในชีวิต พระเจ้าอนุญาติให้เกิดกับเราจริงหรอ

เอาแบบชัดๆก็เช่น เราถูกข่มขืน(ไม่ใช่หมายถึงผมน่ะ ถ้าใช่คง...ฉีก -*- ) เราถูกปล้น เราถูกแทง

คือ ตอนนี้ ประมาณว่า เจอบางกลุ่มคำสอนในศาสนาคริสต์เนี่ยล่ะ กล่าวไว้ประมาณนั้น

ทำให้ งงไปใหญ่เลย

จริงๆพระคัมภีร์ก็กล่าวถึงพระเจ้าว่ากำหนดทุกอย่างไว้แล้ว
แต่..มันก็แปลกๆ ไม่น่าใช่

เอาจริงๆแล้วยังไงหรอครับ เหอๆๆๆ

ขอความกระจ่างที ทำไมถึงมีแนวความเชื่อหลุดออกมาอย่างนั้นอ่ะ เหอๆๆๆๆๆ  ::007::
Batholomew
~@

พุธ พ.ย. 12, 2008 12:57 am

คาทอลิกเชื่อว่าพระองค์ทรงยอมให้เกิดขึ้น เพราะว่าทรงมีแผนการเตรียมไว้ครับ

เราไม่สามารถรู้ได้ครับ ว่าแผนการของพระคืออะไรครับ แต่สามารถเชื่อได้ว่าเป็นสิ่งที่ดีที่สุดครับ ::001::
tan
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 12, 2008 1:01 am

พระเจ้าทรงให้กำเนิดโลก  ใช้เวลาหกวันในการ วันที่เจ็ดทรงพักผ่อน  และเป็นพระเจ้าองค์เดียวกันที่นําวารีมาท่วมโลกในสมัยโนอาร์  เป็นพระเจ้าองค์เดียวกันที่ทรงให้พันทสัญยาแก่อับรามและตั้งชื่อให้ใหมม่ว่าอับราฮัม   เป็นพระเจ้าองค์เดียวกันที่นำคนของพระองค์มาจากอียิป เป็นพระเจ้าองค์เดียวกันที่ทรงเนรเทศอิสราเอวให้ไปเป็นทาสที่บาบีโลน  และเปนพระองค์ที่นำเขาเหล่านั้นกลับมายังแผ่นดินพันธสัญญา  
และเป็นพระองค์ที่ส่งพระบุตรลงมาเพื่อถูกตรึงกางเขนเพื่อเราคนบาป  ให้เราพ้นจากบาป  ในเรื่องราวของโยบนั้น โยบทนทุกข์ที่ถือว่ามนุษย์ทุกคนทนได้ยาก และสาหัสที่สุด  เสียบุตร เสียทรัพย์และเกื่อบเสียชีวิต และที่สำคัญคือเขาเกือบเสียศรัทธา  จนพระเจ้าได้ทรงกอบกู้เขาจากสิ่งเหล่านั้น ทั้งนี้เพราะในเรื่องของโยบปีศาจได้ขอพระในการทนลองเขา
 แต่เราคริสชนต้องเจอมากกว่าโยบ เราอาจได้ยินมาว่า พระเจ้าประทานสิ่งดีงามเสมอ แต่เราอย่าลืมว่าคริสชนต้องอดทนต่อความลำบากและอุปสรรคในชีวิต  ความเป็นจริงคือโลกเรานั้นมีทั้งสิ่งที่ดีและเลว(เหตุจากบาปที่เราก่อขึ้น) เราต้องแบกกางเขนของเราทุกวัน ตามพระอาจารย์เจ้า บางครั้งเราอาจล้มแต่จงแน่ใจว่าพระมีแผนการสำหรับเราเสมอ  คำพุดนี้อาจได้ยินจนคุ้นหู แต่สำหรับผู้ที่เข้าใจแล้วมันมีค่าประเสริฐมากไม่ใช้เพียงแค่คำปลอบประโลท เป็นความจริงในชีวิตของผม    
 พระอนุญาติให้เกิดขึ้นในชีวิตขงเราทุกคน  เพื่อให้เราเลือกระหว่างสาปแช่งพระและจมอยู่ตรงนั้นหรือ มองดูกางเขนของพระแล้วลุกขึ้นไม่ย่อท่อเดินต่อในความมั่นคง  ผมขอสรุปไว้สั้นคือ เราคริสชนเป็นการดำเนินชีวิตที่ยอมรับกางเขนและเดินไปสู่พระราชัยบนทางของขวากหนามไม่ใช้กุหลาบ ให้เราเชื่อในพระเถิด และวเราจะพบว่าสุดท้ายพระรักเราเสมอ
                                พระอวยพระพรครับ
Like a Heaven
.
.

พุธ พ.ย. 12, 2008 1:34 am

ถ้าพรุ่งนี้ผมไปคณะฯ เรียนๆอยู่แล้วช้อคตายคาห้องแลคเชอร์

ก็...ไม่เป็นไรครับ

เพราะพระกำหนดไว้แล้ว

ผมเลยไม่ซีเรียสไงครับ โลกนี้อะไรจะเกิดก้อเกิดครับ พรุ่งนี้ตาย ...ก้อตายครับ

ผมสนใจโลกหน้ามากกว่า  ::020::
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ พ.ย. 12, 2008 2:30 am

คำว่า อณุญาติให้เกิดขึ้น กับ กำหนดไว้ ไม่เหมือนกันครับ

ลองอ่านอันนี้ดูเข้าใจว่าอย่างไร

รม 5:12-21  อาดัมและพระเยซูคริสตเจ้า
(12)บาปเข้ามาในโลกเพราะมนุษย์คนเดียว และความตายเข้ามาเพราะบาปฉันใด ความตายก็แพร่กระจายไปถึงมนุษย์ทุกคนเพราะทุกคนทำบาปฉันนั้น  (13)ก่อนที่จะมีธรรมบัญญัติ บาปมีอยู่ในโลกแล้ว แต่เมื่อยังไม่มีธรรมบัญญัติก็ไม่นับว่าเป็นบาป (14)ถึงกระนั้น ความตายก็มีอานุภาพเหนือมนุษยชาติตั้งแต่อาดัมมาจนถึงโมเสส มีอานุภาพเหนือแม้คนที่ไม่ได้ทำบาปเหมือนกับอาดัมที่ได้ล่วงละเมิด อาดัมเป็นรูปแบบล่วงหน้าของผู้ที่จะมาในภายหลัง  (15)แต่การล่วงละเมิดต่างกับของประทานให้เปล่าถ้ามวลมนุษย์ ต้องตายเพราะการล่วงละเมิดของมนุษย์คนเดียว พระหรรษทานของพระเจ้าและของประทานโดยทางพระหรรษทานจากมนุษย์คนเดียว คือพระเยซูคริสตเจ้า ก็ยิ่งสมบูรณ์ขึ้นสำหรับมวลมนุษย์  (16)ของประทานต่างกับการล่วงละเมิดของมนุษย์คนเดียวที่ทำบาป บาปของมนุษย์คนเดียวเป็นเหตุให้มนุษยชาติถูกพระเจ้าลงโทษ แต่เมื่อมนุษย์ทำบาปมากแล้ว ของประทานที่ให้เปล่านั้นกลับนำความชอบธรรมมาให้  (17)ถ้ามนุษย์คนเดียวล่วงละเมิด ทำให้ความตายมีอำนาจปกครองเหนือมนุษยชาติเพราะการล่วงละเมิดของมนุษย์คนเดียวนั้น เดชะพระเยซูคริสตเจ้าพระองค์เดียว ทุกคนที่ได้รับพระหรรษทานอย่างสมบูรณ์และความชอบธรรมเป็นของประทาน ก็ยิ่งจะมีชีวิตและมีอำนาจปกครองมากขึ้น  (18)ด้วยเหตุนี้ การล่วงละเมิดของมนุษย์คนเดียวเป็นเหตุให้มนุษย์ทุกคนถูกลงโทษฉันใด กิจการชอบธรรมของมนุษย์คนเดียวก็นำความชอบธรรมที่บันดาลชีวิตมาให้มนุษย์ทุกคนฉันนั้น  (19)มวลมนุษย์กลายเป็นคนบาปเพราะความไม่เชื่อฟังของมนุษย์คนเดียวฉันใด มวลมนุษย์ก็จะเป็นผู้ชอบธรรมเพราะความเชื่อฟังของมนุษย์คนเดียวฉันนั้น  (20)ธรรมบัญญัติเข้ามา เพื่อการล่วงละเมิดจะได้ทวีขึ้น ที่ใดบาปทวีขึ้น ที่นั่นพระหรรษทานก็ยิ่งทวีขึ้นมากกว่า  (21)ดังนี้ บาปเข้ามามีอำนาจปกครองนำความตายมาให้ฉันใด พระหรรษทานก็จะมีอำนาจปกครองโดยอาศัยความชอบธรรมนำไปสู่ชีวิตนิรันดร เดชะพระเยซูคริสต์ องค์พระผู้เป็นเจ้าของเราฉันนั้น
sasuke
~@

พุธ พ.ย. 12, 2008 10:48 am

เจอแค่บางกลุ่มที่สอนแบบนี้เหรอครับ... ผมว่าผมเจอสอนแบบนี้ทุกกลุ่มเลยนะ

มนุษย์เรานี่ก็แปลก เวลาเจอเรื่องร้ายๆก็เอาแต่ถามพระต่อว่าพระ 
"ทำไมต้องให้เกิดแบบนี้กับเราด้วย" 
"มันยุติธรรมกับเรา กับเค้าแล้วหรือ"

แต่เวลาเกิดเรื่องดีๆ ไม่เห็นที่จะถามพระด้วยอะไรๆแบบนี้บ้าง
"ผมสมควรกับสิ่งดีๆแบบนี้แล้วหรือ"
"ทำไมผมไม่ถูกลงโทษเสียบ้าง"

คิดว่าตัวเองดีพอที่จะไม่ถูกทดสอบแล้วเหรอ?
ดีพอที่ควรจะได้อะไรดีๆแลวเหรอ?
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ พ.ย. 12, 2008 12:53 pm

อนุญาติครับ

แต่ไม่มีการผจญอันไหนที่เกินกว่าความแข็งแรงของเราครับ(รวมถึงเหตุการ์ณร้ายๆที่เกิดกับเราด้วย)  ทั้งนี้ก็เกิดขึ้นเพื่อผลประโยชน์ทางวิญญาณของเราทั้งสิ้นทั้งเพื่อชดเชยบาปของเรา หรือเพื่อวิญญาณในไฟชำระ พี่น้องที่เจ็บป่วยทุกข์ทรมาณอีกซีกนึงของโลกครับ

finally you will see in heaven
billabong007

พุธ พ.ย. 12, 2008 1:48 pm

ขอเสริมเรื่องการทดลองต่างๆ ที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวันด้วย
จดหมายของนักบุญยากอบ::ยก 1:12-18 ผู้ที่มีมานะอดทนต่อการถูกทดลองย่อมเป็นสุข เพราะเมื่อเขาผ่านการทดลองนั้น เขาจะได้รับมงกุฎแห่งชีวิตซึ่งองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงสัญญาจะประทานให้ผู้ที่รักพระองค์ อย่าให้ผู้ใดที่ถูกทดลอง พูดว่า
Dis volentibus

พุธ พ.ย. 12, 2008 2:19 pm

billabong007 เขียน: พระอวยพรทุกคนน่ะคร้าบบบบบ เมื่อวานเพิ่งคุยก่ะน้องเจนเรื่องนี้เอง ขอบใจน้องเจนด้วยน่ะ จุ๊บๆๆ
พระอวยพรพี่บองๆจ้า : emo045 :

พุธ พ.ย. 12, 2008 2:51 pm

มีเขียนไว้ในหนังสือประมวลคำสอนพระศาสนจักรคาทอลิก ข้อที่ 58 ดังนี้

ทำไมพระเป็นเจ้าจึงทรงปล่อยให้มีความชั่วร้ายเกิดขึ้น

ความเชื่อทำให้เรามั่นใจว่า
พระเป็นเจ้าจะไม่ทรงอนุญาตให้ความชั่วร้ายเกิดขึ้น
ถ้าความชั่วร้ายนั้นไม่ได้ก่อให้เกิดความดี

พระเป็นเจ้าได้ทรงกระทำให้เกิดอัศจรรย์ในเหตุการณ์ของการสิ้นพระชนม์ เเละกลับคืนชีพของพระคริสตเจ้า
ที่จริงเเล้ว จากความชั่วร้ายอันยิ่งใหญ่ทางด้านศีลธรรมทั้งปวง (การประหารพระบุตรของพระองค์)
พระองค์ได้ทรงนำความดีอันยิ่งใหญ่ทุกประการออกมา (พระสิริรุ่งโรจน์เเดพระคริสตเจ้าเเละการไถ่กู้ชาวเรา)

พระเจ้ามิใช่ต้นเหตุเเห่งความร้ายเชิงจริยธรรม(เทียบ น. ออกัสติน)ไม่ว่าจะโดยทางตรงหรือทางอ้อม
อย่างไรก็ดี พระองค์ก็ทรงอนุญาตให้ความชั่วร้ายเกิดขึ้น โดยเคารพต่อเสรีภาพของสิ่งที่พระองค์ทรงสร้างขึ้นมา
เเละ ทรงรู้วิธีที่จะดึงความดีออกมาจากความร้ายนั้น
(CCC 311)
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ พุธ พ.ย. 12, 2008 2:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ignatius
.
.

พุธ พ.ย. 12, 2008 2:56 pm

†Ecclēsia เขียน: มีเขียนไว้ในหนังสือประมวลคำสอนพระศาสนจักรคาทอลิก ข้อที่ 58 ดังนี้

ทำไมพระเป็นเจ้าจึงทรงปล่อยให้มีความชั่วร้ายเกิดขึ้น

พระเป็นเจ้าจะไม่ทรงอนุญาตให้ความชั่วร้ายเกิดขึ้น
ถ้าความชั่วร้ายนั้นไม่ได้ก่อให้เกิดความดี

พระเป็นเจ้าได้ทรงกระทำให้เกิดอัศจรรย์ในเหตุการณ์ของการสิ้นพระชนม์ เเละกลับคืนชีพของพระคริสตเจ้า
ที่จริงเเล้ว จากความชั่วร้ายอันยิ่งใหญ่ทางด้านศีลธรรมทั้งปวง (การประหารพระบุตรของพระองค์)
พระองค์ได้ทรงนำความดีอันยิ่งใหญ่ทุกประการออกมา (พระสิริรุ่งโรจน์เเดพระคริสตเจ้าเเละการไถ่กู้ชาวเรา)

พระเจ้ามิใช่ต้นเหตุเเห่งความร้ายเชิงจริยธรรม(เทียบ น. ออกัสติน)ไม่ว่าจะโดยทางตรงหรือทางอ้อม
อย่างไรก็ดี พระองค์ก็ทรงอนุญาตให้ความชั่วร้ายเกิดขึ้น โดยเคารพต่อเสรีภาพของสิ่งที่พระองค์ทรงสร้างขึ้นมา
เเละ ทรงรู้วิธีที่จะดึงความดีออกมาจากความร้ายนั้น
(CCC 311)
อิอิ...ใจตรงกันจัง..พี่กะจะเอามาลงพอดี...ข้อเดียวกันอีกต่างหาก.. : emo010 :
: xemo026 : น้องเจนก็ลงให้ก่อน..ขอบคุณนะจ๊ะ : xemo026 :
ดีจังพี่ไม่ต้องพิมพ์เอง ::011::

พุธ พ.ย. 12, 2008 2:58 pm

ignatius เขียน: อิอิ...ใจตรงกันจัง..พี่กะจะเอามาลงพอดี...ข้อเดียวกันอีกต่างหาก.. : emo010 :
: xemo026 : น้องเจนก็ลงให้ก่อน..ขอบคุณนะจ๊ะ : xemo026 :
ดีจังพี่ไม่ต้องพิมพ์เอง ::011::
จิตใจตรงกัน ผูกพันรักใหม่ ::020::

ป.ล. พระเป็นเจ้าประสงค์ให้ข้าน้อย พลีกรรมเเทนพี่โอ๋น่ะเจ้าค่ะ  :grin:
ignatius
.
.

พุธ พ.ย. 12, 2008 3:19 pm

†Ecclēsia เขียน:
ignatius เขียน: อิอิ...ใจตรงกันจัง..พี่กะจะเอามาลงพอดี...ข้อเดียวกันอีกต่างหาก.. : emo010 :
จิตใจตรงกัน ผูกพันรักใหม่ ::020::

ป.ล. พระเป็นเจ้าประสงค์ให้ข้าน้อย พลีกรรมเเทนพี่โอ๋น่ะเจ้าค่ะ  :grin:
: xemo026 : จ๊ะ..ขอบคุณมาก งั้นพี่จะสวดภาวนาให้น้องเจนเสมอๆนะ... : emo010 :

พุธ พ.ย. 12, 2008 3:34 pm

ignatius เขียน: : xemo026 : จ๊ะ..ขอบคุณมาก งั้นพี่จะสวดภาวนาให้น้องเจนเสมอๆนะ... : emo010 :
ขอบพระคุณมากมายเจ้าค่ะ  : emo038 :

ป.ล. เจอกันในคำภาวนา
Isolation

พุธ พ.ย. 12, 2008 3:58 pm

::013::ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์   
ถ้าทำความดีเเล้วความชั่วมันก็ไม่ก้าวกายเราหรอกครับ
ถามในใจว่าคุณจะเป็นคนเเบบไหนเหรียญมีสองด้าน
หัวก้อย    s=saint s=satan 
God Bless you..
Ministry Of Men

พุธ พ.ย. 12, 2008 6:43 pm

†Ecclēsia เขียน: มีเขียนไว้ในหนังสือประมวลคำสอนพระศาสนจักรคาทอลิก ข้อที่ 58 ดังนี้

(CCC 311)
นั่นล่ะ อันนี้ตอบตรงประเด็น และก็ขอบคุณน้องเจนมากที่ช่วยหาแหล่งที่มาให้

ที่ถามถึงคาทอลิก ไม่ได้หมายถึงว่า คาทอลิกสอนสิ่งที่ผมเจอมานั้น

และข้อเชื่อของพระศาสนจักรข้อนี้ ก็ตรงกับความเชื่อของผม

แต่มันมีบางกลุ่มจริงๆครับ ซึ่งคำถามผมอาจไม่ชัด ที่สอนคล้ายๆประมาณว่า พระเจ้าประสงค์เรื่องไม่ดีในชีวิต อะไรทำนองนั้น โดยมิได้เพื่อการเสริมสร้าง แต่เป็นการจำยอมอะไรบางอย่าง ซึ่งมันก็ไม่ผิด แต่เหมือนมันตกขอบ

ข้อนี้บางคริสตจักรสอนคลุมเคลือไปด้วยซ้ำผมว่าอย่างนั้น ทำให้เกิดกรณีครหาพระเจ้าขึ้น โดยผลร้ายแรงที่ชัดที่สุดก็คือ พระเจ้าเป็นคนสร้างซาตาน

ผมไม่ขออธิบายมาก แค่ตอนนี้รู้แล้วว่าข้อเชื่อคาทอลิกเป็นไงก็โอเคแล้ว  :angel: 
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 12, 2008 7:17 pm

นึกถึงเพลงนี้

http://www.catholic.or.th/service/song/ ... ice41.html
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. พ.ย. 13, 2008 9:55 pm

น้องเจนเยี่ยม
Double*P

ศุกร์ พ.ย. 21, 2008 7:03 pm

ยิ่งอ่านคอมเมนต์ของท่านๆก็ยิ่งย้ำจริงๆว่าพระองค์ทอดพระเนตรพวกเราอยู่เสมอ

รู้สึกภูมิใจที่ได้เชื่อในพระองค์
ล็อคหัวข้อ