Catholic_life ที่ Camfrog 24 ชั่วโมง ร่วมสร้างสังคมที่ดีท่ามกลางความมืดมน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

อังคาร ธ.ค. 02, 2008 3:35 am

Catholic_life ที่ Camfrog 24 ชั่วโมง ร่วมสร้างสังคมที่ดีท่ามกลางความมืดมน

โดยห้อง Catholic_life นี้ ก่อตั้งโดยใครก็ไม่รู้ ไปเจอหลังจากพยายามค้นหาห้องคริสต์ๆๆ ในรายชื่อห้อง. :angel:

เป็นห้องคาทอลิก ผมได้ลองฟัง และฟังมาได้สักระยะ เป็นรายการที่ดีมาก ไม่พบโฆษณาขั้น ไม่มีคน!! -*-

มีเพลงคาทอลิกไพเราะให้ฟัง มีบทเทศนาโดยคุณพ่อรับเชิญต่างๆ ในแง่มุมดีๆ มีคำสอนพระศาสนจักรด้วย ตามแต่เวลาไป..

ก็เชิญพี่น้องไปฟังกันเยอะๆครับ

ขั้นตอน...
-ดาวโหลดโปรแกรมแคมฟอกก่อน camfrog.com ครับ
-ติดตั้งโปรแกรม แล้วเปิดโปรแกรมขึ้นมา
-ลงทะเบียนชื่อใหม่ที่ต้องการ
-Log In เข้าระบบในชื่อของท่าน
-คลิกที่ปุ่ม "เข้าร่วม" พิมพ์ Catholic_life ลงไปในช่องว่าง แล้วกด OK
-ท่านก็จะเข้ามาอยู่ในห้อง Catholic_life ได้รับฟังรายการคาทอลิก 24 ชั่วโมง และพูดคุยกับพี่น้องครับ :)

หมายเหตุ ขอเตือน อย่าหลงเจิ่นไปยังห้องที่ไร้สาระ และมืดมน ::016::

โดยสื่อมวลชนคาทอลิกแห่งประเทศไทย  :angel:

Enjinman
Kichinto
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 02, 2008 4:31 am

ขอเป็นกำลังใจและสนับสนุนให้เผยแพร่ลิงค์ต่อไปครับ
แต่ความคิดเห็นส่วนตัวแล้ว ก็ไม่ค่อยจะสบายใจเท่าใดนักครับผม เพราะพอพูดถึง camfrog ปุ๊บหลายๆคนก็ต้องคิดไปถึงเรื่อง Webcam ไม่ดีทันที
พอสื่อดี อยู่ท่ามกลางสื่อไม่ดีแล้ว โอกาสที่เค้าจะอยู่กับสื่อดีได้นานนั้นมีน้อยครับ

ขอเปรียบเทียบนะครับ
เหมือนเปิดวัด ติดกับเทค .... (งานนี้วัดสั่นสะเทือนแน่ๆ)
แต่ถ้าเปิดวัดท่ามกลาง ธรรมชาติ เนี่ย ..... บรรยากาศมันส่งเสริมกันครับ

ไม่ได้พูดให้ท้อแท้ในการเผยแพร่ลิงค์นะครับผม แต่ก็มีข้อสะกิดใจนิดหน่อยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Kichinto เมื่อ อังคาร ธ.ค. 02, 2008 4:35 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อังคาร ธ.ค. 02, 2008 4:45 am

Kichinto เขียน: ขอเป็นกำลังใจและสนับสนุนให้เผยแพร่ลิงค์ต่อไปครับ
แต่ความคิดเห็นส่วนตัวแล้ว ก็ไม่ค่อยจะสบายใจเท่าใดนักครับผม เพราะพอพูดถึง camfrog ปุ๊บหลายๆคนก็ต้องคิดไปถึงเรื่อง Webcam ไม่ดีทันที
พอสื่อดี อยู่ท่ามกลางสื่อไม่ดีแล้ว โอกาสที่เค้าจะอยู่กับสื่อดีได้นานนั้นมีน้อยครับ

ขอเปรียบเทียบนะครับ
เหมือนเปิดวัด ติดกับเทค .... (งานนี้วัดสั่นสะเทือนแน่ๆ)
แต่ถ้าเปิดวัดท่ามกลาง ธรรมชาติ เนี่ย ..... บรรยากาศมันส่งเสริมกันครับ

ไม่ได้พูดให้ท้อแท้ในการเผยแพร่ลิงค์นะครับผม แต่ก็มีข้อสะกิดใจนิดหน่อยครับ
ครับ นั่นล่ะ ผมก็กลัว เลย หมายเหตุไว้ตอนท้ายของกระทู้ เหอๆ

แต่ผมเห็นมาเนี่ย ขนาดไม่มีคนในห้องฟังรายการของพระเลย เค้ายังเปิดอยู่ ไม่หยุดหย่อน เลยมาช่วยประชาสัมพันธ์โดยไม่ได้แจ้งผู้จัดทำอ่าคับ

ยังไงก็ช่วยกันภาวนาครับ

พระเจ้าเคยตรัสไว้ว่า "ความมืดหาได้ชนะความสว่างไม่" ผมก็เชื่อเช่นนั้นครับ
Batholomew
~@

อังคาร ธ.ค. 02, 2008 4:36 pm

เข้าไปแอดแล้วนะครับ

วันนี้เข้าไป อยู่คนเดียวฟังเพลงลูกทุ่งอย่างเดียวเลย ::011::
ignatius
.
.

พุธ ธ.ค. 03, 2008 7:23 am

Batholomew เขียน: เข้าไปแอดแล้วนะครับ

วันนี้เข้าไป อยู่คนเดียวฟังเพลงลูกทุ่งอย่างเดียวเลย ::011::
อ้าว...ไหงงั้นล่ะ ท่านมิว.. : xemo016 : ::011::
ดานุ้งพุงระเบิด

พุธ ธ.ค. 03, 2008 9:38 am

เดี๋ยวลองแวะไปเยี่ยมชม

อังคาร ธ.ค. 09, 2008 5:38 am

คุณพ่อวัชศิลป์ (อาจเขียนไม่ถูก) เป็นผู้เทศนาครับ

ทีแรกก็คิดว่า ทำไมคุณพ่อไม่หลับไม่นอนสักที - -"  ที่แท้เป็นเทป - -"
jimseason

อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2008 5:02 pm

โอ้ ไม่มีใครเลยจริงด้วย

อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2008 5:35 pm

jimseason เขียน: โอ้ ไม่มีใครเลยจริงด้วย
รายการซ้ำวนเวียน น่าเบื่อ กว่าจะขึ้นตอนใหม่...ก็วันใหม่หรือสัปดาห์ใหม่มั้ง เท่าที่สังเกตุน่ะ

อื่ม ตอนที่จะโฟนอิน ไปอยู่ห้องราชดำเนินมา อิอิ สรุปไม่ได้โฟน...

ปัจจุบันสถิตอยู่ห้องพระพุทธศาสนา มีอะไรที่รู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไร
เนื่องจากพระท่านเทศนาถึง... คริสต์คาทอลิก ก่อนสังคายานาวาติกันครั้ง2 ถึงเหตุการณ์ที่บาทหลวงประกาสศาสนาในไทยแบบโจมตีรุนแรงพระพุทธศาสนา..
ท่านรู้มากๆจริงๆๆๆ และยังมีการกล่าวถึงว่า คริสต์เข้ามาในไทยหลายร้อยปี (รวม300ปีน่ะ) ก็มีคนเชื่อแค่แสนกว่าคน ไม่เกิดผล
หลังสังคายนาครั้ง2 ก็ มีหนังสือลับซึ่งพวกเค้าไปเจอมาหรือยังไงเนี่ย... ให้ประกาสแบบกลมกลืน เป็นนโยบายใหม่สำหรับแต่ละประเทศ...
พระศาสนจักรในไทยก็เลย..กลมกลืนจริงๆ แต่พระท่านว่า กลมกลืนแบบครอบศาสนาพุทธ .......ฯลฯ

จึงเพิ่งเข้าใจว่า ทำไม พี่น้องที่บอร์ดใจสามานจึงด่าคาทอลิกยับเยินว่า "ประกาสพระเจ้าด้วยความโกหก" ซึ่งอาจจะพูดด้วยความไม่เข้าใจอะไร หรือเข้าใจถูกแล้วก็ได้

เหนือสิ่งอื่นใด น่าภูมิใจ อย่างไม่น่าเชื่อว่า แม้กระทั่งคาทอลิกเอง ก็มีการประกาสที่ร้อนรน  น่าภูมิใจน่ะ ที่สำคัญรู้จักพัฒนาเปลี่ยนแผนให้เหมาะสมกับเหตุการณ์...

เยี่ยม!~

ทั้งนี้ ถ้ามองย้อนไปในอดีต ทั้งโปรฯ ทั้งคาทอฯ ก็มีจุดเสียเรื่องการประกาศศาสนากับสังคมไทยเหมือนกัน แต่คาทอฯก็ปรับปรุงจนกลมกลืนเนียนๆ แต่โปรฯยังประกาสแบบชัดเจนอยู่ พร้อมมีนิกายเท็จเถื่อนเกิดขึ้นมาด้วย.. ก็เป็นเรื่องน่าปวดหัวสำหรับพวกเราชาวคริสต์ โดยเฉพาะจากมุมมองของผู้ใหญ่ทางพุทธศาสนาที่ไม่ดีพอสมควร

ถ้าจำไม่ผิด พระท่านบอกว่า คนแก่ๆ ที่แก่ๆ (เอ้อ รู้แล้วว่าแก่ ฮาๆ) อาจจะเคยเห็นบาทหลวงไปประกาศศาสนาที่สนามหลวงทุกวัน โดยโจมตี..นั่นล่ะ.. อืม..

ต่อไป พระท่านยังกล่าวถึงอเมริกาเรื่องศาสนาประจำชาติ ... เนื่องจาก โปร 60% คาทอ 40% (ถ้าจำไม่ผิด) แต่โปรมีหลาย100นิกาย
รัฐฯเมกา จึงประกาศ รัฐไม่เกี่ยวกับศาสนา ทุกคนมีเสรีในการนับถือ...
พระท่านกำลังพูดถึงกรณีที่นำมาใช้ในไทย เรื่อง ศาสนาประจำชาติ...

จริงๆ ถ้าใครได้ฟัง คงสะดุ้งพอควร ข้อมูลมันอัดแน่นจริงๆ แกรู้มากจริงๆ

สรุปภาพพจน์ของคนพุทธแก่ๆ ที่มองพวกเราเข้ามาก็ไม่ค่อยดีนัก พวกเราคงต้องช่วยกันล่ะงานนี้
อีกกรณีคือ ชาวเราบางคนเชื่อนักหนาว่า พระพุทธเจ้าพยากรณ์ถึงพระเยซูให้บรรดาสาวกเรื่องการหลุดพ้น.. มันไม่เป็นความจริงเลย อย่าไปเผยแพร่ต่อล่ะ เหอๆ

อย่างไรก็ตาม ทางพุทธมองเข้ามาทางคริสต์ ก็เหมือนทางคริสต์มองเข้าไปที่คริสต์มอรม่อน คือมองไม่เข้าใจ พอไม่เข้าใจก็เกิดภาพลบ
ก็ให้เราเข้มแข็งเหมือนที่คริสต์มอรม่อนเค้าเข้มแข็ง คือ ทำดีต่อไป รับใช้พระเจ้าต่อไป ทุกอย่างจะดีเอง อาเมนมั้ยคับ? งุงิ

ปล.แล้วก็ไม่ต้องไปเคืองใจกับทางพุทธบริษัทน่ะ มันเป็นกรรม เริ่มแรกเราเข้ามา เราไปทำเค้าไว้ก่อน จำเริญ จำเริญ  : emo038 :

อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2008 5:48 pm

เพิ่มเติมอีกนิด

จากนโยบายวาติกันในประเทศไทยดังกล่าว จึงทำให้เกิดเป็น...แตน แตรน แตร๊นนนน....  ::004::
องค์กรศาสนสัมพันธ์ขึ้นในประเทศไทย... ว้าวๆว้าวๆ

สรุป นโยบายดังกล่าวของวาติกัน ประสบความสำเร็จ แต่ยังไม่เกิดผลตามคาด - -" ต้องขอพระเจ้าช่วย..

ในปัจจุบัน คนไทยจำนวนไม่น้อยที่พอมีความรู้ทางศาสนา จึงลดแรงต้านศาสนาคริสต์คาทอลิก แต่ไปลงกับทางโปรฯแทน โดยเรียกอย่างหลากหลาย อาทิ ลัทธิล้างสมอง เป็นต้น.

ซึ่งต้องรู้สึกแย่กับเรื่องนี้หน่อยนึง เพราะโปรฯหลายๆที่เค้าก็ดี อยู่อย่างสงบด้วย จริงๆน่ะ

:smiley:

......ในประเทศไทย มี 3 ศาสนาหลัก พุทธ คริสต์ อิสลาม
ในที่นี้ อิสลาม โดนพระท่านเทศนาถึงครั้งแรกสุด ยาวสุดเลย เพราะเป็นศาสนาที่มีบทบาทชัดเจนเป็นรูปธรรมดี.... ไม่ขอกล่าวถึง ไม่เกี่ยวข้องกับเรา

จบครับ

อยากลบๆ ก็ลบ เชิญเลย ตามเห็นสมควร แม๊ฯ อุตส่านั่งพิมพ์ 
ปล.ไม่ค่อยเข้าใจความคิดคนไทยโบราณเท่าไรเลย ค่อนข้างขาดเหตุผลหลายอย่าง และขาดการยอมรับความจริง
ล็อคหัวข้อ