คำว่า "พระสงฆ์"

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Mei

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 9:42 am

ขออนุญาตนำคำอธิบายจากคุณวิศวกรไฟฟ้า (วีณาแกว่งไกว) ที่ได้ให้คำอธิบายไว้ในกระทู้เก่ากระทู้หนึ่งที่พันทิป ( K 1184679 ] ซึ่งต้องนำมาใช้อ้างอิงในการตอบเสมอ สำหรับหลาย ๆ คนที่มีข้อสงสัยทำนองว่า คริสต์เอาคำของพุทธมาใช้
Mei

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 9:43 am

ป.ล. : สำหรับคำว่า "พระสงฆ์"ของทุกศาสนา... ที่ผมเขียนคำว่า "พระสงฆ์" ใส่ไว้ในเครื่องหมายอัญประกาศนั้น ผมตั้งใจใช้หมายถึง "ผู้เผยแพร่สืบทอดศาสนา" สำหรับทุกศาสนารวมๆ โดยไม่เจาะจงว่าเป็น "พระสงฆ์"ของศาสนาพุทธ หรือ "บาทหลวง"ของศาสนาคริสต์ หรือ "อิหม่าม"ของศาสนาอิสลาม หรือ "พราหมณ์"ของศาสนาพราหมณ์ หรือ "สาธุ"ของศาสนาฮินดู ฯลฯ

...โปรดทำความเข้าใจด้วยครับ...

จากคุณ : วิศวกรไฟฟ้า (วีณาแกว่งไกว) - [15 พ.ย. 44 13:55:32]
Mei

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 9:44 am

ความจริงแล้วศาสนาเชนและศาสนาพราหมณ์-ฮินดูก็มีคำว่า "สงฆ์" ใช้เหมือนกันครับ สำหรับศาสนาเชนนั้นหมายถึงนักบวชในศาสนาของเขา สำหรับในศาสนาพราหมณ์-ฮินดูนั้นหมายถึงคณะฤษี ("multitude of sages")

คำว่า "สงฆ์" ที่ศาสนาพุทธใช้ ก็รับมาจากคำว่า "สํฆ" ในศาสนาพราหมณ์-ฮินดูเช่นกันครับ (แต่ปรับความหมายให้เข้ากับบริบททางศาสนาพุทธเช่นเดียวกับคำว่า "ธรรม" และคำอื่นๆที่พุทธรับมาใช้)

จากคุณ : วิศวกรไฟฟ้า (วีณาแกว่งไกว) - [15 พ.ย. 44 14:30:43]
Mei

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 10:07 am

เนื่องจากมีน้อง ๆ หลายท่านแวะเวียนไปที่ห้องศาสนา ณ พันทิปดอทคอม คงจะเจอคำถามเกี่ยวกับคำว่า พระสงฆ์ บ้าง วัดบ้าง พระเจ้าบ้าง ฯลฯ ที่ถ้าถามด้วยความสงสัยแบบสุภาพชนคงไม่เป็นไร แต่เรามักจะเจอบางคนที่ถามแบบหาเรื่องหรือไม่ก็อคติ ซึ่งน่าเบื่อ น่ารำคาญอย่างยิ่ง

เลยต้องขออนุญาตนำคำอธิบายของท่านที่เป็นกลางและเป็นผู้รู้มาโพสต์ไว้ที่นี่ก่อน เพราะพี่คงไม่สามารถตามไปแปะได้ตลอดเพราะเคยหยุดตอบไปนาน เผื่อน้อง ๆ จะได้นำไปใช้อ้างอิงถ้ามีความจำเป็น
New lamb
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 10:14 am

thanks... ka khun Mei :)
Mei

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 10:23 am

:D
แก้ไขล่าสุดโดย mei เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 10:43 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mei

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 10:28 am

ความหมายของบางคำจากการสืบค้นผ่านทางเว็บไซต์ของทางราชบัณฑิตยสถาน

1. ค้น : พระ
คำ : พระ
เสียง : พฺระ
คำตั้ง : พระ
ชนิด : น.
ที่ใช้ :
ที่มา :
นิยาม : พระพุทธเจ้า หรือ เนื่องด้วยพระพุทธเจ้า เช่น เมืองพระ คำพระ พระมาตรัส.
ภาพ :
อ้างอิง :
ปรับปรุง : 98/4/2

--------------------------------------------------------------------------------
2. ค้น : พระ
ที่ใช้ :
ที่มา :
นิยาม : พระเจ้า, พระเยซู, (ตามที่คริสต์ศาสนิกชนในเมืองไทยใช้อนุโลมเรียก) เช่น พระลงโทษ แม่พระ.
ภาพ :
อ้างอิง :

--------------------------------------------------------------------------------
3. ค้น : พระ
ที่ใช้ :
ที่มา :
นิยาม : นักบวช, นักพรต, เช่น พระไทย พระแขก พระฝรั่ง พระจีน พระญวน.
ภาพ :
อ้างอิง :

4. ค้น : พระ
ที่ใช้ :
ที่มา :
นิยาม : ตัวเอกในเรื่องละคร เช่น ตัวพระตัวนาง.
ภาพ :
อ้างอิง :

5. ค้น : พระ
ที่ใช้ :
ที่มา :
นิยาม : ใช้ประกอบหน้าคำอื่นแสดงความยกย่อง ๑. เทพเจ้าหรือเทวดาผู้เป็นใหญ่ เช่น พระอิศวร พระนารายณ์ พระพิรุณ ๒. พระเจ้าแผ่นดินหรือของที่เกี่ยวข้องกับพระเจ้าแผ่นดินและเจ้านายชั้นสูง เช่น พระมหากษัตริย์ พระราชวงศ์ ๓. สมณศักดิ์ชั้นราชาคณะ เช่น พระราชเวที พระเทพเมธี ๔. นักบวช เช่น พระแดง ๕. สิ่งศักดิ์สิทธิ์ เช่น พระภูมิ.
ภาพ :
อ้างอิง :

6. ค้น : พระ
ที่ใช้ :
ที่มา :
นิยาม : อิสริยยศเจ้านาย เช่น พระรามคำแหง พระนเรศวร พระเทียรราชา.
ภาพ :
อ้างอิง :

7. ค้น : พระ
ที่ใช้ :
ที่มา :
นิยาม : บรรดาศักดิ์สูงกว่าหลวง รองจากพระยา เช่น พระสารประเสริฐ พระธรรมนิเทศทวยหาญ, ใช้ประกอบหน้าชื่อบรรดาศักดิ์พระสนม.
ภาพ :
อ้างอิง :

8. ค้น : พระ
ที่ใช้ :
ที่มา :
นิยาม : โดยปริยายหมายถึงผู้ที่มีเมตตากรุณาทรงคุณงามความดีเหมือนพระ เช่น ใจพระ.
ภาพ :
อ้างอิง :

9. ค้น : พระ
ชนิด : ส.
ที่ใช้ :
ที่มา :
นิยาม : คำใช้แทนผู้ที่เราพูดถึง ใช้กับผู้เป็นใหญ่ เช่น พระเสด็จโดยแดนชล, เป็นสรรพนามบุรุษที่ ๓.
ภาพ :
อ้างอิง :

Mei

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 10:28 am

1. ค้น : วัด
คำ : วัด ๑
เสียง : วัด
คำตั้ง : วัด ๑
ที่ใช้ :
ที่มา :
นิยาม : สถานที่ทางศาสนา โดยปรกติมีโบสถ์ วิหาร และที่อยู่ของสงฆ์หรือนักบวชเป็นต้น.
ภาพ :
อ้างอิง :

2. ค้น : วัด
คำ : วัด ๒
คำตั้ง : วัด ๒
ชนิด : ก.
ที่ใช้ :
ที่มา :
นิยาม : ตวัดขึ้นหรือตวัดไปโดยแรง.
ภาพ :
อ้างอิง :

3. ค้น : วัด
คำ : วัด ๓
คำตั้ง : วัด ๓
ชนิด : ก.
ที่ใช้ :
ที่มา :
นิยาม : สอบขนาดหรือปริมาณของสิ่งต่างๆ เช่นส่วนยาว ส่วนกว้าง ส่วนสูง หรือความรู้เป็นต้น.
ภาพ :
อ้างอิง :

Mei

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 10:33 am

ความจริงแล้วเป็นเรื่องที่เข้าใจได้ไม่ยาก เพราะเป็นการเทียบเคียงการใช้คำเพื่อให้เข้าใจความหมายได้ชัดเจนและง่ายขึ้น

นอกจากบางคนไม่ยอมเข้าใจแล้ว ยังลืมมองตัวเองไปด้วยว่า ไปยืมคำของคนอื่นเขามาใช้เช่นกัน แต่กลับตู่อ้างว่าเป็นของตนเอง

ปล. มีกระทู้เก่าน่าสนใจเรื่องคำว่า "ดิฉัน" ด้วยค่ะ ใครสนใจเปล่าคะ พี่จะเลือกคำอธิบายดี ๆ มาแปะ ส่วนที่เขาทะเลาะเถียงกันยาวเป็นไมล์นั้น จะตัดออกไปค่ะ ;)
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 10:58 am

ทำไมหละครับ

ผมคิดว่าเราไมได้ไปนำคำของคนพุทธมาใช้นะครับ
ถึงแม้วาเราศาสนาต่างกัน แต่เราก็เป็น "คนไทย" เหมือนกันนะครับ
กะแค่คำวา "พระสงฆ์" ซึ่งเท่าที่อ่านมา หมายถึง "ผู้สืบทอดศาสนา" ไม่ใช่หรือครับ*?
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 12:57 pm

โอ้ พี่เม่ย ขอบคุณหลายๆเด้อ
ขอให้สวยวันสวยคืน สวยเดือน สวยปีฮับ 8)
Cho

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 1:02 pm

ผมไม่ค่อย ซีเรียสเกี่ยวกับศัพท์แสงเท่าไรหรอกครับ เพียงแต่ส่วนใหญ่ผมจะเรียกว่า คุณพ่อ มากกว่าครับ เพราะดูอบอุ่นกว่าครับ ขอบคุณที่ให้ความรู้นะครับ จริงๆ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมบางคนถึงต้องยึดติดกับศัพท์มากกว่าการปฏิบัติตามหลักคำสอน.. ???
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 9:48 pm

cho เขียน: ผมไม่ค่อย ซีเรียสเกี่ยวกับศัพท์แสงเท่าไรหรอกครับ เพียงแต่ส่วนใหญ่ผมจะเรียกว่า คุณพ่อ มากกว่าครับ เพราะดูอบอุ่นกว่าครับ ขอบคุณที่ให้ความรู้นะครับ จริงๆ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมบางคนถึงต้องยึดติดกับศัพท์มากกว่าการปฏิบัติตามหลักคำสอน.. ???
เห็นด้วยสุดเหนี่ยว มนุษย์ชอบทำอะไรไร้สาระและพระเป็นเจ้าก็มองด้วยความระอาใจ
ตอบกลับโพส