แปลความฝันให้ผมที

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 18, 2008 1:46 pm

เมื่อคืนก่อนจะนอนผมก็สวดสายประคำ แล้วก็หวนนึกขึ้นว่า วันนั้นทั้งวัน ผมรู้สึกเหงาและโดดเดี่ยว ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน ผมหลับประมาณ 1 ทุ่มแล้วก็ตื่นอีกทีประมาณ 5 ทุ่ม จากนั้นก็นอนไม่หลับอีกเลย จึงออกไปหาอะไรกิน แล้วก็กลับมาห้องทำอะไรเรื่อยเปื่อยจนกระทั้งเกือบตี 3 ผมจึงสวดสายประคำข้อรำพึงวันพฤหัสจากนั้นก็นอน....

แล้วผมก็ฝัน....

ฝันว่าผมไปที่ไหนซักแห่ง มันเป็นสมรภูมิรบของทหารกับคนป่าชาวบ้านธรรมดาที่มีแต่มีดและธนู แต่ทหารมีปืน ผมไม่ได้อยู่ฝ่ายไหน แต่กลับโดนลูกหลงธนูยิงเข้าที่หน้าอก แล้วผมก็ล้มลง ผมมองไปบนท้องฟ้า เห็นแม่พระอย่างชัดเจนค่อยๆลงมา และยื่นมือให้ผม ผมได้จับมือกับแม่พระ เป็นมือที่อุ่นและนิ่มมาก แม่พระกำมือผมไว้แน่นมาก ผมก็กำท่านแน่เช่นเดียวกัน จากนั้นท่านก็ดึงผมขึ้นท้องฟ้าไป ผมมองเห็นคข้างล่างยังคงต่อสู้กันอยู่ แล้วผมก็ตื่น.....

ใครแปลได้บ้างคับว่าหมายถึงอะไร ผมไม่เคยฝันเห็นแม่พระมาก่อนนะครับ นอกจากมาปลุกผมตอนที่ไฟไหม้ ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2

เป็นไปได้ไหมว่าแม่พระตอบคำถามผม ที่ผมถามท่านว่า "การที่ผมไม่กลัวความตายเป็นเพราะผมเชื่อในพระเจ้า ว่าตายแล้วจาไ้ไปอยู่กับแม่พระและรับใช้พระเจ้า โปรดช่วยยืนยันให้ผมมันใจด้วยครับ" ผมสวดแบบนี้หัลงสอดสายประคำจบครับ

-*-ทั้งหมดนี้มันมีความหมาย หรือว่าผมแค่คิดมากไปเอง*-*
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. ธ.ค. 18, 2008 1:54 pm

ม่ายรุ๊ ... แปลม่ายออก  ::010::

ทำไม...ไม่ถามแม่พระเลยหล่ะคะ?  บอกแม่มารีย์ว่า ลูกไม่เข้าใจ ขอแม่ช่วยอธิบายให้ลูกเข้าใจตามสติปัญญาของลูกด้วย แล้วหยิบพระคัมภีร์ขึ้นมา สวดบทเิชิญเสด็จมาพระจิตเจ้าข้า ให้พระจิตเจ้านำทาง แล้วเปิดพระคัมภีร์ออกอ่าน อาจมีคำตอบอยู่ในนั้น

: emo045 :
Isolation

พฤหัสฯ. ธ.ค. 18, 2008 4:44 pm

นายเล่น เกม เพลินหรือเปล่า  ::016::
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. ธ.ค. 18, 2008 4:57 pm

Nicolas.Not เขียน: เมื่อคืนก่อนจะนอนผมก็สวดสายประคำ แล้วก็หวนนึกขึ้นว่า วันนั้นทั้งวัน ผมรู้สึกเหงาและโดดเดี่ยว ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน ผมหลับประมาณ 1 ทุ่มแล้วก็ตื่นอีกทีประมาณ 5 ทุ่ม จากนั้นก็นอนไม่หลับอีกเลย จึงออกไปหาอะไรกิน แล้วก็กลับมาห้องทำอะไรเรื่อยเปื่อยจนกระทั้งเกือบตี 3 ผมจึงสวดสายประคำข้อรำพึงวันพฤหัสจากนั้นก็นอน....

แล้วผมก็ฝัน....
อ่านทวนอีกรอบ ก็จะรู้ถึง สาเหตุที่ฝัน ... แล้วกินอะไรเข้าไปบ้างค่ะ ตอนประมาณ 5 ทุ่มเนี่ย  : emo102 :
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 18, 2008 7:37 pm

มันก็ชัดเจนอยู่แล้วหนิครับ

คุณถามอะไร พระก็ตอบให้ ::004::
tan
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 18, 2008 10:52 pm

นายฝันเห็นแม่พระสักทีนะ เราเคยบอกแล้วว่าถ้านายไม่สบายใจหรือเมื่อใดที่อยากพบพระ  พระจะมา เพียงแต่มาในรูปอะไรเป็นอีกเรื่อง  ฝันนั้นก้บอกอยู่แล้วว่าพระสถิตกับนายนะ ไม่ว่าจะเกิดอะไรนะคับ 
                                  ขอพระอวยพระพรนะคับ
Edwardius

พฤหัสฯ. ธ.ค. 18, 2008 11:48 pm

จำ details ได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ถ้าจำได้ว่าแม่พระที่คุณเห็น คล้ายกับการประจักษ์ครั้งไหน

ให้ลองดูคำสอน หรือการไขแสดง หรือคำพูดของแม่พระในครั้งนั้นๆ ครับ

ส่วนตัวผมขอแก้ฝันให้เท่านี้

อาเมน
Viridian

ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 1:30 am

ข้าพเจ้าบอกได้แค่ว่า...ถ้าข้าพเจ้าได้ฝันแบบท่าน...ข้าพเจ้าจะรู้สึกดีมากๆ... : emo045 :

พระอวยพรค่ะ ::001::
Buddy

ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 2:21 am

ก็คงมีความหมายตามที่ฝันนั่นล่ะค่ะ  ไม่ต้องไปคิดอะไรเกินเลยไปกว่านั้น  ::001::

แม่พระช่วยเรา แม้เราจะเจออันตรายแค่ไหนก็ตาม ขอให้เราอยู่กับพระ คิดถึงพระเข้าไว้ ก็เหมือนกับที่ฝันว่า แม่พระมาจับมือพยุงขึ้นมา แม่พระเป็นแบบนั้นจริงๆ  ขอบคุณพระนะคะ 

ความฝันบอกสภาพจิตใจ จิตวิญญาณเราเช่นกัน พี่ก็เคยฝันถึงแม่พระ  ครั้งเดียว แต่ในฝันนั้นเสียดายมาก แทนที่เราจะดีใจ ที่ได้เห็น แต่เรากลับเอามือปิดหู หลับตาปี๋

ภาพในฝันเหมือนเป็นเหตุการณ์แม่พระประจักษ์ที่ไหนซักแห่ง มีคนเห็นมากมาย ในฝันเราดีใจที่ได้เห็นคนอื่นได้เห็นแม่พระและคุยกับเค้า และเราก็คอยฟังจากคนอื่นว่า แม่พระพูดอะไรกับเค้า และเราก็ดีใจ แต่พอแม่หันมาคุยกับเรา เรากลับหนี วิ่งหนีแล้วไปนั่งยองๆ หลับตาปี๋ เอามือปิดหู (นึกภาพออกนะคะ)  แม่พระก็อยู่ข้างๆนั่นแหละ และก็ยังพูดอะไรอยู่ก็ไม่รู้ แต่เราก็ไม่ยอมมอง ไม่ยอมฟัง ซึ่งพอตื่นมาก็งง ทำไมตัวเองทำแบบนั้น  ซึ่งที่จริงก็คงเป็นจิตวิญญาณเรา ที่เราไม่ได้เปิดรับและฟังพระเท่าที่ควร เหมือนพระจะบอกอะไรเรา แต่เราไม่ฟัง  ::002::

ก็เลยต้องค่อยๆภาวนา เริ่มจากไว้ใจก่อน และก็ค่อยๆหัดเรียนรู้ที่จะฟังพระ ที่จะเปิดใจ มันเป็นกระบวนการนะคะ ไม่ใช่ชั่วข้ามคืน จนป่านนี้พี่ยังไม่รู้เลยว่า พระจะบอกอะไร แต่ก็ดีที่เราได้เรียนรู้ที่จะฟังมากขึ้น

ประสบการณ์นี้ เป็นประสบการณ์ที่ดีนะคะ ขอให้จำไว้ วันใดที่เราท้อ เจอดาบ ธนูแบบในฝัน ขอให้รู้ว่า พระอยู่กับเราเสมอค่ะ  ::001::

พระอวยพรนะคะ  ::001::
yack

ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 1:14 pm

ครับเป็นกำลังใจให้นะเพราะ yack เองก็ไม่รู้เหมือนกันครับ  ::010::
แต่ถ้าถามแม่พระแม่ก็ต้องตอบเราแน่เพียงแต่ตอนนี้อาจจะยังไม่ถึงเวลานั้นมั้งครับเวลาที่เราสมควรรู้เเต่ไม่นานน่าจะรู้นะครับ ว่าแม่อยากบอกอะไร::011::
สู้สู้เป็นกำลังใจให้พระอวยพรนะครับ
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 4:17 pm

อิจฉาจัง

ฝันถึงแม่พระด้วย
ดานุ้งพุงระเบิด

เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 8:27 am

เป็นความฝันที่ความหมายนั้นชัดเจนมากครับ
Buddy

อาทิตย์ ธ.ค. 21, 2008 12:44 pm

เพิ่งเห็นว่า เป็นคนเดียวกับกระทู้นี้
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7858.0

ในฝันบอกชัดนะคะ  ไม่มีอะไรน่ากลัว  ไม่มีอะไรต้องกังวล  แม่พระอยู่กับเรา พระเจ้าอยู่กับเราค่ะ  ::001::

พระอวยพรนะคะ  ::001::
กรอกสมบูรณ์

อาทิตย์ ธ.ค. 21, 2008 1:19 pm

เข้ามาอ่านทวนอยู่หลายรอบ ก็เลยพอจะมองเห็นอะไรนิดๆหน่อยๆ จากฝันที่เล่ามา

ต่อไปนี้...แม่หมอ...จะแก้ฝันให้นะคะ   : emo044 :

ในกาลข้างหน้า(แต่ไม่รู้เมื่อไหร่) ในชีวิตของคุณ จะมีช่วงเวลาหนึ่ง ที่คุณจะเข้าไปอยู่ในระหว่างเหตุการณ์ที่มีความขัดแย้งระหว่าง 2 ฝ่าย โดยที่ตัวคุณเองไม่ได้ฝักใฝ่ในฝ่ายใดเลย คือไม่ได้อยู่ร่วมกับฝ่ายใด แต่คุณจะโดนเข้าใจผิดจากชุมชนแห่งนั้น และอาจโดนใส่ความหรือเข้าใจผิดในตัวของคุณและได้รับความเดือดเนื้อร้อนใจในเหตุการณ์ที่กำลังเกิดขึ้นอยู่โดยที่คุณไม่รู้เรื่องรู้ราวกับเขาเลย แต่ขอให้มั่นคงศรัทธาในแม่มารีย์เสมอๆ แม่พระจะช่วยคุณให้พ้้นจากสิ่งไม่ดีต่างๆ ที่อยู่รอบๆ ตัวของคุณ ... จบแล้ว มีแค่นี้แหละค่ะ (ม่ายรุ๊จะแม่นบ่ ?  ::010:: )

ถ้าความฝันนี้ทำให้เกิดอาการกังวลใจ ก็ให้สวดภาวนาต่อแม่มารีย์เสมอๆ แล้วจะสวดให้ด้วยอีกแรงนะคะ  ::020::

ปล. 5ทุ่มไปแล้ว อย่าหาอะไรทานให้หนักท้องเลยค่ะ มันไม่ดีต่อสุขภาพ แค่นมถั่วเหลืองสักกล่อง ก็หลับฝันดีแล้วค่ะ  ::011::

เมื่อคืนดิฉันก็ฝัน...(ฝันเป็นเหมือนกันนะ)  ::010::

ฝันว่า มีพระสงฆ์และซิสเตอร์ แจกต้นไม้ มีผู้คนมากมายเดินเข้าคิวมารับต้นไม้อย่างเป็นระเบียบ แต่ตัวดิฉันเองไม่เข้าคิวกับเขา คิดว่าเดี๋ยวเดินไปหยิบเอาจากทางโน้นเลยดีกว่า ยังมีวางไว้อีกเยอะมาก แต่พอเดินไปถึงเขากั้นเขตไว้เอาไม่ได้ เลยเดินกลับมาต่อคิวเป็นคนสุดท้ายพอดี เห็นบางคนเขาได้แค่ต้นสองต้นเอง แต่ดิฉันได้มากำใหญ่หลายต้นอยู่แต่พอดีมือ มีดอกไม้ด้วยเป็นดอกเล็กๆ น่ารัก คล้ายดอกกล้วยไม้แต่ไม่ใช่ แล้วซิสเตอร์ที่แจกต้นไม้ให้ดิฉันเขาบอกว่า ชื่อต้นTogether (ชื่อภาษาอังกฤษ...ซะด้วย) แล้วก็ตื่น

ซึ่งดิฉันเข้าใจในความหมายของความฝันนั้นดี โดยเฉพาะ ต้นไม้ Together   อา...ชัดเจนมากค่ะ  ::010::

ขอบคุณพระค่ะ สำหรับการบอกกล่าว...ตักเตือน ทางความฝัน จะปฏิบัติตามค่ะ  : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 23, 2008 12:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส