บุญราศีซีลอส แห่งคณะพระมหาไถ่

วันระลึกถึงนักบุญ 365-6วัน ประวัตินักบุญ และวันฉลองสำคัญของคริสตศาสนา
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2009 11:07 am

บุญราศีซีลอส แห่งคณะพระมหาไถ่ (Blessed Francis Xavier Seelos, C.Ss.R.)

รูปภาพ

ประวัติย่อๆนะคะ พ่อซีลอสเป็นมิสชันนารีมาจากประเทศเยอรมันนี มาบวชที่อเมริกา และก็อยู่จนเสียชีวิตด้วยไข้เหลืองที่นิวออร์ลีนส์ รัฐหลุยส์ซีอานา พ่อเป็นคนน่ารัก อารมณ์ดี เทศน์สนุก มีพระพรและอัศจรรย์ในการรักษาโรคตั้งแต่ยังมีชีวิตอยู่ ลองดู VDO clip ประวัติพ่อได้ที่นี่ค่ะ
http://www.youtube.com/watch?v=cmLOlw96kJY

พ่อซีลอสเป็นคนที่บรรดาคนที่ได้พบเจอพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า พ่อร่าเริงเสมอและว่างเสมอสำหรับทุกคน  : emo045 :

ตอนนี้ก็จะเป็นขั้นสุดท้ายก่อนแต่งตั้งเป็นนักบุญแล้ว เพิ่งมีมิสซาเพื่อขอแต่งตั้งเป็นนักบุญ (ไม่แน่ใจคำแปลนะคะ แปลจาก Mass for Seelos Inquiry into Canonization Cause)  อันนี้เป็นกรณีที่เค้าเลือกไปใช้ค่ะ  http://www.youtube.com/watch?v=jRLrkSOLE0w

คุณป้า Mary Ellen Heibel เป็นมะเร็ง ตอนแรกที่หลอดอาหาร แล้วก็ลามไปต่อมน้ำเหลือง จากนั้นก็ทั่วตัวเลย หมอบอกไม่มีทางรักษาแล้ว จากนั้นก็มีคุณพ่อบอกให้ลองสวดนพวารแด่บุญราศีซีลอสดู  1 สัปดาห์หลังสวดนพวาร หมอโทรมาบอกว่า มะเร็งหายไปหมดแล้ว และหมอก็พูดเองว่า ไม่ใช่มาจากการให้คีโมแน่นอน ไม่รู้หายไปได้ไง  : xemo029 :  หมอที่ว่า ก็มาจากโรงพยาบาลจอห์น ฮอปกิ้นส์ (John Hopkins Hospital) ซึ่งเป็นโรงพยาบาลชั้นนำของที่นี่ เรียกได้ว่า หมอเก่งๆทั้งนั้น  คุณป้าแมรี่ก็เลยเชื่อว่า ต้องเป็นเพราะคำภาวนาของพ่อซีลอสแน่นอน  : emo027 :

ดูรายละเอียดเพิ่มได้ที่นี่ค่ะ  www.seelos.org

ตอนนี้เพิ่งได้พระธาตุขั้นที่ 1 ของบุญราศีซีลอสมา ใครต้องการคำภาวนา โดยเฉพาะผู้ป่วย ก็ยินดีนะคะ อาจไม่ค่อยได้เข้ามา แต่ก็จะพยายามาเช็คผู้ที่มาขอคำภาวนาค่ะ

รูปภาพ

พระอวยพรค่ะ  : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ จันทร์ ก.ย. 14, 2009 9:16 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2009 11:47 am

ผมเคยอ่านประวัติท่านชอบท่านในหลายแง่มุม ยกตัวอย่าง

ท่านไปอยู่กับหญิงป่วยใกล้ตายในบ้านโสเภณีจนวาระสุดท้ายกลางดึก ท่านถูกเข้าใจผิดเกี่ยวกับความประพฤติ
ท่านพูดอย่างไม่กังวลว่า "เขาจะพูดยังไงก็พูดไปเถอะ พ่อได้ช่วยวิญญาณ"
กับอีกตอนหนึ่ง มีเพื่อนสงฆ์ในคณะไม่เข้าใจท่าน ว่าทำไมท่านทำให้ผู้อื่นสะดุดโดยการให้ความสำคัญกับหญิงชรายากจนที่เห็นแก่ตัว
ท่านไขข้อข้องใจว่า "ท่านจะไม่แบ่งแยก และคงเป็นความผิดถ้าจะต้อนรับคนหนึ่งอย่างดีแต่ไปทำหยาบคายกับอีกคนหนึ่ง"

หลายครั้งที่ช่วงชีวิตของท่านบุญราศี ถูกลองใจ เช่นเดียวกับที่ผู้ศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายประสบ เป็นต้น น.ยอห์น มารีย์ เวียนเนย์,น.ปีโอ รอยแผลศักดิ์สิทธิ์
ท่านถูกตั้งข้อสังเกตจากเพื่อนร่วมคณะ เรื่องของความไม่เคร่งครัด เรื่องของความไม่เหมาะสม รวมไปถึงการปลดกลางอากาศ
อย่างไรก็ดี ท่านได้แสดงให้เราเห็นเป็นตัวอย่าง ถึงความสุภาพถ่อมตน และไม่หวั่นไหวกับกระแสความบกพร่องของมนุษย์ฝ่ายข้างโลก

บางครั้ง มันสอนใจเราได้ดี ถึงการดำเนินชีวิตในความเชื่อ
ลองแทนตัวเราเป็นท่านบุญราศี แล้วเราจะเข้าใจอะไรได้มากมายว่า
"หนทางแห่งผู้ศักดิ์สิทธิ์" ไปอย่างไร?

มากไปกว่า นั้น ยังย้อนให้เราคิดไปถึงว่า
เราเคยประพฤติตนอันเป็นเหตุให้เกิดมรสุมทางความเชื่อในชีวิตคนอื่นหรือไม่!
ซึ่งเป็นเรื่องที่จำเป็นมากในยุคปัจจุบันที่เต็มไปด้วยความหลากหลายทางความเชื่อ

ระอวยพร,
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2009 7:56 pm

Man of Macedonia เขียน: ผมเคยอ่านประวัติท่านชอบท่านในหลายแง่มุม ยกตัวอย่าง

ท่านไปอยู่กับหญิงป่วยใกล้ตายในบ้านโสเภณีจนวาระสุดท้ายกลางดึก ท่านถูกเข้าใจผิดเกี่ยวกับความประพฤติ
ท่านพูดอย่างไม่กังวลว่า "เขาจะพูดยังไงก็พูดไปเถอะ พ่อได้ช่วยวิญญาณ"
กับอีกตอนหนึ่ง มีเพื่อนสงฆ์ในคณะไม่เข้าใจท่าน ว่าทำไมท่านทำให้ผู้อื่นสะดุดโดยการให้ความสำคัญกับหญิงชรายากจนที่เห็นแก่ตัว
ท่านไขข้อข้องใจว่า "ท่านจะไม่แบ่งแยก และคงเป็นความผิดถ้าจะต้อนรับคนหนึ่งอย่างดีแต่ไปทำหยาบคายกับอีกคนหนึ่ง"

หลายครั้งที่ช่วงชีวิตของท่านบุญราศี ถูกลองใจ เช่นเดียวกับที่ผู้ศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายประสบ เป็นต้น น.ยอห์น มารีย์ เวียนเนย์,น.ปีโอ รอยแผลศักดิ์สิทธิ์
ท่านถูกตั้งข้อสังเกตจากเพื่อนร่วมคณะ เรื่องของความไม่เคร่งครัด เรื่องของความไม่เหมาะสม รวมไปถึงการปลดกลางอากาศ
อย่างไรก็ดี ท่านได้แสดงให้เราเห็นเป็นตัวอย่าง ถึงความสุภาพถ่อมตน และไม่หวั่นไหวกับกระแสความบกพร่องของมนุษย์ฝ่ายข้างโลก

บางครั้ง มันสอนใจเราได้ดี ถึงการดำเนินชีวิตในความเชื่อ
ลองแทนตัวเราเป็นท่านบุญราศี แล้วเราจะเข้าใจอะไรได้มากมายว่า
"หนทางแห่งผู้ศักดิ์สิทธิ์" ไปอย่างไร?

มากไปกว่า นั้น ยังย้อนให้เราคิดไปถึงว่า
เราเคยประพฤติตนอันเป็นเหตุให้เกิดมรสุมทางความเชื่อในชีวิตคนอื่นหรือไม่!
ซึ่งเป็นเรื่องที่จำเป็นมากในยุคปัจจุบันที่เต็มไปด้วยความหลากหลายทางความเชื่อ

ระอวยพร,
ขอบคุณที่แบ่งปันประวัตินะคะ จะบอกว่า อยู่อเมริกาจะไม่ได้อ่านแง่มุมนี้เลยนะคะ เพราะทุกอย่างจะเป็นบวกหมด เรื่องลบๆจะไม่พูดกัน  : emo045 : สังคมเป็นแบบนี้  : xemo017 :

เรื่องคนในคณะไม่วางใจ ก็นักบุญอัลฟอนโซเองเลยนี่ล่ะค่ะที่โดนไล่ออกจากคณะที่ตัวเองตั้งขึ้น มีช่วงนึงเป็นแบบนั้น  : xemo017 :

เรื่องโสเภณี มีวัดของคณะมหาไถ่ในสังฆมณฑลนึงในอเมริกา ที่สร้างใกล้กับซ่องโสเภณี (ไม่รู้ใครสร้างก่อนใครเหมือนกัน : xemo017 : แต่ตอนนี้ไม่มีแล้วนะคะ  ไม่ใช่วัดหายนะคะ  แต่ซ่องหายค่ะ เหลือแต่วัดค่ะ  : emo045 :) ถ้าจำไม่ผิด เป็นที่ Baltimore นี่แหละ  และพ่อก็เคยอยู่ที่นั่นเหมือนกัน  : emo045 :  ไม่แปลกใจค่ะที่จะมีเหตุการณ์แบบนั้น  : xemo017 :

และในวาระสุดท้าย ตอนที่กำลังจะตาย นอนที่บ้านคณะ มีสมาชิกคณะคนนึง ไม่สบาย ก็ขึ้นไปอยู่ ไปเฝ้าท่าน และก็แอบหวังจะได้รับการรักษาด้วย ซึ่งก็ได้จริงๆ พอรู้สึกถึงพลังการรักษา ก็เป็นลมหายใจเฮือกสุดท้ายพอดี พ่อซีลอสก็ตาย  เค้าเรียกพ่อว่าเป็น tireless intercessor ภาวนาให้คนอื่นอย่างไม่เหน็ดเหนื่อย ดีวีดีที่แนะนำประวัติพ่อก็ตั้งชื่อนี้  อินเลิฟกับท่านมา ก็ตั้งแต่ดูดีวีดีเรื่องนี้ล่ะค่ะ  : emo038 :

รูปภาพ

ประวัติท่านน่าสนใจค่ะ มีตอนที่ไปพบประธานาธิบดีอับราฮัม ลินคอล์นด้วย เพราะตอนนั้นบรรดาสามเณรต้องไปเกณฑ์ทหาร และเป็นช่วงที่พ่อต้องดูแลบ้านเณร พ่อก็เลยเข้าไปคุย  ... 

แต่ก็มีคนที่ไม่เชื่อและก็รู้สึกแปลกๆกับเรื่องนี้เหมือนกันค่ะ บางคนก็ว่า เรื่องมะเร็ง ก็อาจหายเองได้ (ไม่รู้คิดได้ไง) และเมืองนิวออร์ลีนส์ก็เป็นเมืองท่องเที่ยว บางทีคนที่มา ก็หวังมาเที่ยวแบบกลางคืนที่นี่ แบบไม่ได้ศักดิ์สิทธิ์อะไร แล้วจู่ๆจะกลายเป็นที่แสวงบุญ คนก็จะรู้สึกแปลกๆเหมือนกัน  : xemo016 : ก็ไม่รู้พระจะทำงานยังไงเหมือนกันค่ะ อย่างที่ฟิลาเดลเฟีย ฆ่ากันตายเกือบทุกวัน แต่ก็มีสักการะสถานนักบุญยอห์น นอยน์มันของมหาไถ่ ตั้งอยู่เหมือนกัน  : emo045 :

พระอวยพรค่ะ  : emo045 :
sinner

พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2009 8:36 pm

ขอบคุณค่ะ ที่แบ่งปัน  : xemo026 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ก.ย. 04, 2009 3:15 am

ดูเป็นบุคคลทั่วไปที่จับต้องได้ และเข้าใจได้เพราะใกล้เคียงยุคสมัยของเรา

รม 5:20
ที่ใดบาปทวีขึ้น ที่นั่นพระหรรษทานก็ยิ่งทวีขึ้นมากกว่า
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ก.ย. 04, 2009 11:44 am

::031:: ขอบคุณแฟนพันธุ์แท้จ้า.....
Holy Bible

ศุกร์ ก.ย. 04, 2009 4:00 pm

ขอบคุณพี่ส้มมากครับ : emo045 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

ศุกร์ ก.ย. 04, 2009 6:37 pm

ขอคำภาวนา

ให้คุณพ่อวิโรจน์ นิ่มราศรี ที่ป่วยเป็นอัมพาต

ให้คุณแม่อมรา ชโลธร ที่ป่วยเป็น เบาหวาน ความดัน และ เก๊าคะ

ขอบคุณคะ
Buddy

ศุกร์ ก.ย. 04, 2009 8:07 pm

~Holy Maiden Nerine~ เขียน: ขอคำภาวนา

ให้คุณพ่อวิโรจน์ นิ่มราศรี ที่ป่วยเป็นอัมพาต

ให้คุณแม่อมรา ชโลธร ที่ป่วยเป็น เบาหวาน ความดัน และ เก๊าคะ

ขอบคุณคะ
จดใส่กระดาษเรียบร้อยค่ะ  : emo027 :

สวดให้นะคะ  ... สวดผ่านบุญราศีซีลอสทุกวันค่ะ  : emo045 : 
Batholomew
~@

เสาร์ ก.ย. 05, 2009 8:44 am

~Holy Maiden Nerine~ เขียน: ขอคำภาวนา

ขอบคุณคะ
ยินดีสวดให้ครับ
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 05, 2009 1:35 pm

ขอบคุณคะ
จะระลึกถึงตอนสวดสายประคำ ตอนประชุมพลมารีย์ในวันนี้ครับ  : xemo026 :

บุญราศีซีลอส อยู่ร่วมสมัยเดียวกับท่านนักบุญเยราร์ด มาแยลลา หรือป่าวครับ  : emo038 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

เสาร์ ก.ย. 05, 2009 2:27 pm

ขอบคุณคะ
Buddy

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 11:18 am

Climax เขียน:
บุญราศีซีลอส อยู่ร่วมสมัยเดียวกับท่านนักบุญเยราร์ด มาแยลลา หรือป่าวครับ  : emo038 :
คนละสมัยค่ะ  : emo045 :

น. เยอร์ราด จะร่วมสมัยกับน.อัลฟอนโซ ตอนที่ น.เยอร์ราดถูกใส่ร้าย น.อัลฟอนโซ ก็เห็นด้วยให้ลงโทษบราเดอร์เยอร์ราด เมื่อเรื่องคลี่คลาย น.อัลฟอนโซ ก็บอกว่า บราเดอร์เยอร์ราดคือนักบุญ  : xemo017 :

แต่บุญราศีซีลอสจะร่วมสมัยกับ น.ยอห์น นอยมันน์ ค่ะ http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=9439.0
ตอนที่บวชใหม่ ก็ได้ไปเป็นพ่อปลัดที่วัดซึ่งพ่อยอห์น นอยมันน์เป็นพ่อเจ้าวัดอยู่ และทั้งคู่มาจากเยอรมัน

2 คู่ นี้ หมายถึง น.เยอร์ราด กับ น.อัลฟอนโซ กับคู่ น. ยอห์น นอยน์มัน กับ บุญราศีซีลอส จะคล้ายกันที่

1. เกิดร่วมสมัยกัน
2. น.อัลฟอนโซ กับ น.ยอห์น นอยน์มัน เป็นสังฆราช
3. น. เยอร์ราด กับ บุญราศีซีลอส เป็นคนที่มีอัศจรรย์ตั้งแต่ยังมีชีวิตอยู่

เหมือนเป็นคู่ดูโอต่างสมัยกันน่ะค่ะ  : emo027 :
Buddy

พุธ ก.ย. 09, 2009 8:24 pm

เอามาฝากกันนะคะ อันนี้เป็นรูปปั้นบุญราศีซีลอสที่ส่วนตัวแล้วชอบมากที่สุดค่ะ  สามารถเข้าไปนั่งคุยกับพ่อได้ และก็แสดงถึงบุคลิกที่อบอุ่น น่ารัก และต้อนรับทุกคนของพ่อได้ดี  : emo045 : รูปปั้นนี้อยู่ที่ Mary Garden ที่วัด St. Mary ใน Annapolis, MD ค่ะ รูปข้างล่างนี้คุณพ่อ Arthur Mahoney, C.Ss.R. ก็แวะมาทักทายพ่อซีลอสค่ะ
www.redemptorists.net/setting/pioneers.html

รูปภาพ

และนี่ก็คือป้าแมรี่ ที่อัศจรรย์คุณป้าได้รับการคัดเลือกให้เป็นกรณีในการแต่งตั้งนักบุญค่ะ

รูปภาพ
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 1:09 am

Buddy เขียน: เรื่องโสเภณี มีวัดของคณะมหาไถ่ในสังฆมณฑลนึงในอเมริกา ที่สร้างใกล้กับซ่องโสเภณี (ไม่รู้ใครสร้างก่อนใครเหมือนกัน : xemo017 : แต่ตอนนี้ไม่มีแล้วนะคะ  ไม่ใช่วัดหายนะคะ  แต่ซ่องหายค่ะ เหลือแต่วัดค่ะ  : emo045 :) ถ้าจำไม่ผิด เป็นที่ Baltimore นี่แหละ  และพ่อก็เคยอยู่ที่นั่นเหมือนกัน   : emo045 :  ไม่แปลกใจค่ะที่จะมีเหตุการณ์แบบนั้น  : xemo017 :
ขอแก้นิดนึงค่ะ จำมาผิดค่ะ วัดของคณะมหาไถ่ ที่เคยมีซ่องโสเภณีอยู่หน้าวัด คือ St. Alphonsus Liguori Rock Catholic Church ที่ St. Louis, MO ค่ะ ไม่ใช่ที่ Baltimore, MD ค่ะ
http://www.stalphonsusrock.org/site/

แต่ตอนนี้ไม่มีแล้วค่ะ เหลือแต่วัดค่ะ ... ขออภัยในความผิดพลาดค่ะ  : xemo017 :

รูปภาพ
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 9:50 pm

เดี๋ยวจะไปฉลองบุญราศีซีลอสนะคะ 4 ต.ค. นี้ ใครจะฝากสวดอะไรก็ยินดีค่ะ  : emo045 :

http://www.seelos.org/2009_10_04_Seelos_Mass_Flyer.pdf
sinner

ศุกร์ ก.ย. 11, 2009 1:35 pm

รบกวนขอสวดให้คุณพ่อเลโอ แทรวิส ด้วยค่ะ

ขอให้พ่อหายดีเร็วๆ จะได้กลับมาเป็นกำลังใจ

ของชาววัดเซนต์โทมัส อไคว์รนัส มีนบุรี เร็วๆ ค่ะ ::022::
Buddy

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 6:21 am

sinner เขียน: รบกวนขอสวดให้คุณพ่อเลโอ แทรวิส ด้วยค่ะ

ขอให้พ่อหายดีเร็วๆ จะได้กลับมาเป็นกำลังใจ

ของชาววัดเซนต์โทมัส อไคว์รนัส มีนบุรี เร็วๆ ค่ะ ::022::

ได้เลยค่ะ จดใส่กระดาษไว้แล้วค่ะ  : emo045 :
~@

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 6:49 am

ฝากสวดให้น้องแบงค์จ้า..... http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=11809.0
Buddy

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 7:06 am

:+: seraphim :+: เขียน: ฝากสวดให้น้องแบงค์จ้า..... http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=11809.0
ได้ค่ะ  จดไว้แล้วค่ะ สวดให้ทุกวันนะคะ เพราะวางกระดาษที่จดไว้ใต้พระธาตุเลย  : xemo026 :
Buddy

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 12:46 am

มีรูปมาฝากนะคะ จากคุณอา Yan Agape ค่ะ เมื่อเสาร์ที่แล้ว คุณอาไปสักการสถานบุญราศีคุณพ่อซีลอสที่เมืองฟุสเซน แคว้นบาวาเรีย ประเทศเยอรมนี ซึ่งเป็นบ้านเกิดของพ่อซีลอสมาค่ะ เลยเอารูปมาฝากทุกคนค่ะ  : emo045 :

: xemo026 : อันนี้รูปบ้านเกิดของพ่อซีลอส
รูปภาพ

: xemo026 : รูปนี้คือวัดชื่อ St. Magnus  ที่พ่อซีลอสได้รับศีลล้างบาปค่ะ ปัจจุบันก็เลยกลายเป็นสักการสถานพ่อซีลอสไปด้วยค่ะ
รูปภาพ

รูปนี้คือ St. Magnus ซึ่งอยู่ในเขตวัด St. Magnus ที่พ่อซีลอสเป็นลูกวัดค่ะ
รูปภาพ

ขอบพระคุณคุณอามากๆค่ะ  : emo045 :
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 2:34 am

อยากรบกวนคุณ Buddy หารูปสักการะสถานของท่านนักบุญเยราร์ด มาแยลลา มาลงด้วยครับ  : emo010 :

ปล. เพราะเป็นนักบุญประจำตัวของผมครับ  : xemo026 :

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  : emo045 :
Buddy

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 8:22 am

Climax เขียน: อยากรบกวนคุณ Buddy หารูปสักการะสถานของท่านนักบุญเยราร์ด มาแยลลา มาลงด้วยครับ  : emo010 :

ปล. เพราะเป็นนักบุญประจำตัวของผมครับ  : xemo026 :

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  : emo045 :
ลองดูที่นี่ไปก่อนนะคะ http://www.saintlucy.net/saintgerard.htm  ยังไม่มีโอกาสจะได้ไปเลยค่ะ  : emo045 :

แต่ถ้าอยากได้ผ้าเช็ดหน้านักบุญเยอร์ราด ก็ส่งที่อยู่มานะคะ เดี๋ยวจะไปขอเค้า แล้วส่งไปให้ค่ะ เคยอ่านเรื่องผ้าเช็ดหน้าในหนังสือไปสวรรค์ทางหน้าต่างแล้วใช่มั้ยคะ

ตอนนี้ขอทำงานให้พ่อซีลอสก่อนนะคะ ขอโทษทีค่ะ  : xemo017 :
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 3:25 pm

ขอบคุณ คุณBuddyที่แนะนำเว็ปไซค์ดีๆความรู้ดีๆเกี่ยวนักบุญของคณะพระมหาไถ่ครับ

ขอพระมารดานิจจานุเคราะห์ทรงอวยพรคุณBuddyและครอบครัวครับ  : xemo026 :

ผ้าเช็ดหน้านักบุญเยราร์ด เป็นอย่างไรครับ   : xemo017 :

ชักแล้วสนใจแล้วครับ แล้วอยากได้ครับ : xemo016 :

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรครับ  : xemo026 :

ชื่อ-ที่อยู่ผมนะครับ
มณัฏฐ์    รามวงศ์ 
387 ม.3 หมู่บ้านสินธร ซอย A3 ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000 ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 3:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 3:43 pm

ผมดูในลิ้งค์แรกของยูทูบ เห็นมีภาพยนตร์ขาวดำ มิทราบว่าเป็นภาพคุณพ่อซีลอสจริง ๆ หรือเปล่าครับ ช่วง 1.30 ของสารคดี  เพราะสงสัยว่าช่วงปี 1860s นั้น มีการถ่ายภาพแบบนั้นแล้วหรือครับ เพราะขนาดคุณพ่อบอสโกซึ่งมรณภาพเมื่อ เดือนมกราคม ปี 1888 ก็มีเพียงภาพถ่ายขาวดำ ยังไม่มีภาพยนตร์ที่เคลื่อนไหวได้เลย  เพราะภาพยนตร์เกิดขึ้นครั้งแรก ในวันที่ 14 ตุลาคม 1888 ประเทศอังกฤษ ส่วนภาพนิ่งขาวดำก็ดูชัดมาก ๆ เหมือนภาพในช่วงปี 1940 ไปแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 3:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 1:48 am

Andreas เขียน: ผมดูในลิ้งค์แรกของยูทูบ เห็นมีภาพยนตร์ขาวดำ มิทราบว่าเป็นภาพคุณพ่อซีลอสจริง ๆ หรือเปล่าครับ ช่วง 1.30 ของสารคดี  เพราะสงสัยว่าช่วงปี 1860s นั้น มีการถ่ายภาพแบบนั้นแล้วหรือครับ เพราะขนาดคุณพ่อบอสโกซึ่งมรณภาพเมื่อ เดือนมกราคม ปี 1888 ก็มีเพียงภาพถ่ายขาวดำ ยังไม่มีภาพยนตร์ที่เคลื่อนไหวได้เลย  เพราะภาพยนตร์เกิดขึ้นครั้งแรก ในวันที่ 14 ตุลาคม 1888 ประเทศอังกฤษ ส่วนภาพนิ่งขาวดำก็ดูชัดมาก ๆ เหมือนภาพในช่วงปี 1940 ไปแล้ว
ขอบคุณมากที่ท้วงติงค่ะ  ตอนแรกเข้าใจว่า เป็นภาพจริงนะคะ ไม่ได้เอะใจอะไรเลย  : xemo017 : ภาพเหล่านั้น ที่แน่ๆมาจากดีวีดีเรื่อง Seelos: Tireless Intercessor ค่ะ 

รูปภาพ

เดี๋ยวจะถามอีกทีนะคะว่า เป็นภาพนักแสดงทำเหมือนรึเปล่า ถ้าเป็นภาพปี 1940 ก็อาจจะเป็นนักแสดงที่แสดงชีวิตของท่านในช่วงนั้นก็ได้ค่ะ อันนี้ไม่ทราบจริงๆค่ะ

ขอบพระคุณอีกครั้งที่ช่วยตรวจสอบนะคะ ได้เรื่องยังไงจะแจ้งให้ทราบค่ะ

ข้อมูลผิดๆหลายอย่างเลย  : xemo017 :  ถ้าใครมีอะไรท้วงติงมาอีก ก็ยินดีเสมอนะคะ  : emo045 :
Climax เขียน: ขอบคุณ คุณBuddyที่แนะนำเว็ปไซค์ดีๆความรู้ดีๆเกี่ยวนักบุญของคณะพระมหาไถ่ครับ

ขอพระมารดานิจจานุเคราะห์ทรงอวยพรคุณBuddyและครอบครัวครับ  : xemo026 :

ผ้าเช็ดหน้านักบุญเยราร์ด เป็นอย่างไรครับ  : xemo017 :

ชักแล้วสนใจแล้วครับ แล้วอยากได้ครับ : xemo016 :

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรครับ  : xemo026 :

ชื่อ-ที่อยู่ผมนะครับ
มณัฏฐ์    รามวงศ์ 
387 ม.3 หมู่บ้านสินธร ซอย A3 ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000 ครับ
ได้ค่ะ จะขอให้นะคะ แต่ยังไม่รับปากนะคะ เพราะว่า ปีที่แล้วก็ขอช่วงประมาณนี้เหมือนกัน เค้าก็จะบอกว่า ต้องดูก่อนว่าให้ได้แค่ไหน เพราะว่าวันฉลองที่ 16 ตุลาคม เค้าจะต้องเก็บไว้แจกคนมาฉลองด้วยค่ะ  : emo045 :

พระอวยพรค่ะ  : emo045 :
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 2:12 am

ได้ค่ะ จะขอให้นะคะ แต่ยังไม่รับปากนะคะ เพราะว่า ปีที่แล้วก็ขอช่วงประมาณนี้เหมือนกัน เค้าก็จะบอกว่า ต้องดูก่อนว่าให้ได้แค่ไหน เพราะว่าวันฉลองที่ 16 ตุลาคม เค้าจะต้องเก็บไว้แจกคนมาฉลองด้วยค่ะ  : emo045 :

พระอวยพรค่ะ   : emo045 :
ขอขอบคุณมากครับ  : xemo026 :

วันที่ 16 ตุลา เป็นฉลองท่านนักบุญเยราร์ด มาแยลลา ที่วัดพระมหาไถ่ มีฉลองไหมครับ  : emo045 :

ขอพระทรงอวยพรครับ  : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ก.ย. 14, 2009 2:15 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 2:37 am

Andreas เขียน: ผมดูในลิ้งค์แรกของยูทูบ เห็นมีภาพยนตร์ขาวดำ มิทราบว่าเป็นภาพคุณพ่อซีลอสจริง ๆ หรือเปล่าครับ ช่วง 1.30 ของสารคดี  เพราะสงสัยว่าช่วงปี 1860s นั้น มีการถ่ายภาพแบบนั้นแล้วหรือครับ เพราะขนาดคุณพ่อบอสโกซึ่งมรณภาพเมื่อ เดือนมกราคม ปี 1888 ก็มีเพียงภาพถ่ายขาวดำ ยังไม่มีภาพยนตร์ที่เคลื่อนไหวได้เลย  เพราะภาพยนตร์เกิดขึ้นครั้งแรก ในวันที่ 14 ตุลาคม 1888 ประเทศอังกฤษ ส่วนภาพนิ่งขาวดำก็ดูชัดมาก ๆ เหมือนภาพในช่วงปี 1940 ไปแล้ว
เป็นไปได้มากเลยค่ะ ที่จะเป็นรูปนักแสดง เพราะพ่อมีชีวิตในศตวรรษที่ 19  นั่นก็คือปี 18--ใช้มั้ยคะ ไม่ใช่ 19-- ทีนี้มาดูประวัติพ่ออีกที ดู คศ อีกชัดๆ ก็เป็นพวก 18-- จริงๆ ตอนนั้นยังไม่มีกล้อง  : xemo017 :

(เข้าใจมาตลอดว่า พ่อก็คงรุ่นๆพ่อนิโคลัส บุญเกิด ไม่คิดว่า จะเก่ากว่านั้น  : xemo017 :)

ยังไงก็ต้องขออภัยอีกครั้ง สำหรับความผิดพลาดของข้อมูลนะคะ ...  ไม่ได้ดู คศ อะไรเลย  : xemo016 :
Climax เขียน:
ขอขอบคุณมากครับ  : xemo026 :

วันที่ 16 ตุลา เป็นฉลองท่านนักบุญเยราร์ด มาแยลลา ที่วัดพระมหาไถ่ มีฉลองไหมครับ  : emo045 :

ขอพระทรงอวยพรครับ  : xemo026 :
ไม่ทราบค่ะ ลองโทรไปถามที่วัดดูนะคะ  : emo045 :  ปกติไม่ค่อยมีนะคะ  : xemo017 :  ลองสวดขอดูนะคะ ไม่แน่ว่า ปีนี้อาจจะมีก็ได้ค่ะ  : emo045 :
Buddy

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 9:18 am

เขียนไปถามพ่อ Miller ที่ศูนย์ซีลอสแล้วนะคะ พ่อบอกว่า คนนั้นเป็นนักแสดงค่ะ แสดงเป็นพ่อซีลอส เป็นเณรเก่าคณะมหาไถ่ค่ะ : emo045 :
~@

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 10:31 am

Climax เขียน: ขอบคุณ คุณBuddyที่แนะนำเว็ปไซค์ดีๆความรู้ดีๆเกี่ยวนักบุญของคณะพระมหาไถ่ครับ
มีที่นี่อีกจ้า อ่านเพิ่มเต็มได้ http://www.cssr.or.th/thai/index.php?op ... &Itemid=47
ตอบกลับโพส