นักบุญฟีโลมีนา

วันระลึกถึงนักบุญ 365-6วัน ประวัตินักบุญ และวันฉลองสำคัญของคริสตศาสนา
Buddy

ศุกร์ ธ.ค. 23, 2005 2:07 am

มีการ์ด เหรียญ และบทสวดนพวารของนักบุญฟีโลมีนา ค่ะ ไม่ทราบใครอยากได้บ้าง มีชุดเดียวนะคะ และเป็นภาษาอังกฤษ ใครอยากได้ก็ส่งชื่อที่อยู่ทางไอเอ็มมานะคะ รือจะโพสต์ที่นี่ก็ได้

เคยเห็นคนใช้ชื่อฟีโลมีนา ไม่แน่ใจเป็นสมาชิกรึเปล่า นักบุญท่านนี้เป็นพรหมจารีและมรณสักขี ไม่ค่อยทราบประวัติท่านเหมือนกัน

ถ้าใครมีความศรัทธากับนักบุญท่านนี้เป็นพิเศษก็ลองขอมาได้ค่ะ
cap

ศุกร์ ธ.ค. 23, 2005 1:02 pm

ขอด้วยครับ

นัทธพงศ์ ชาญประไพร

777 หมู่1 ถนนโพธิ์ศรี ต.สว่างแดนดิน อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร 47110

พระเจ้าอวยพร ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
St.Gerard
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 23, 2005 4:24 pm

ว้า มาช้าอีกแล้วเรา ;D ;D
Buddy

ศุกร์ ธ.ค. 23, 2005 9:32 pm

บอกตรงๆนะ พี่รอน้องแค้บมาขอนานมากๆ รอตั้งแต่โพสต์ไปตอนแรกแล้วล่ะ :) เดี๋ยวส่งไปให้นะจ้ะ

ส่วนเซนต์เยอราร์ด.... พี่ได้หรียญนักบุญเยอราร์ดที่เราขอไว้แล้วนะ ตกลงเราศรัทธาใครกันแน่ นักบุญเยอราร์ด หรือ ฟีโลมีนา .......ก็เดี๋ยวจะส่งไปให้นะจ้ะ แต่สำหรับเรานี่ต้องมีข้อแลกเปลี่ยนนะ เพราะเราภาวนาถึงนักบุญเยอราร์ดอยู่แล้ว... ;) พี่ขอเป็นคำภาวนาเพื่อผู้ที่ทำแท้งและเด็กที่ตาย ผ่านนักบุญเยอราร์ด พี่ขอแค่นี้ได้มั้ยคับ มากไปรึเปล่า
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 23, 2005 9:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

ศุกร์ ธ.ค. 23, 2005 9:39 pm

cap เขียน: ขอด้วยครับ

นัทธพงศ์ ชาญประไพร

777 หมู่1 ถนนโพธิ์ศรี ต.สว่างแดนดิน อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร 47110

พระเจ้าอวยพร ขอบคุณครับ
อืม แต่บทสวดทั้งหมดเป็นภาษาอังกฤษนะจ้ะ แค้บลองบอกพี่มาอีกทีว่า จะเอาบทสวดนพวารมั้ย ถ้าเอาไปแล้วจะได้สวดรึเปล่า .... ถ้าไม่ได้สวดเป็นภาษาอังกฤษ พี่จะให้กับน้องนัทผ่านพี่เซราฟิม

และก็พี่ขอให้แค้บเล่าอะไรเกี่ยวกับนักบุญองค์นี้นิดนึงนะคะ ขอโทษด้วยที่ต้องสัมภาษณ์ เพราะจริงๆแล้วพี่รอเด็กผู้หญิงคนนึงมาขอ แต่พอเป็นผู้ชายพี่เลยไม่แน่ใจ .... พี่อาจไม่ได้ส่งให้แค้บนะ แต่พี่มีอย่างอื่นให้ เพราะอย่างที่บอกว่า พี่รอแค้บมาขอนานแล้ว ...... พี่ไม่ค่อยรู้จักนักบุญองค์นี้ ก็เลยต้องการการยืนยันนิดนึงค่ะ ส่วนพี่เองก็จะสวดขอการยืนยันด้วย

ก็จะรอไปเรื่อยๆก่อนนะคะ :)
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 23, 2005 11:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
MarioAntonio
~@

เสาร์ ธ.ค. 24, 2005 11:38 am

St. Philomena

รูปภาพ

Little is known of her life, and the information was have was received by private revelation from her. Martyred at about age 14 in the early days of the Church.

In 1802 the remains of a young woman were found in the catacomb of Saint Priscilla on the Via Salaria. It was covered by stones, the symbols on which indicated that the body was a martyr named Saint Philomena. The bones were exhumed, cataloged, and effectively forgotten since there was so little known about the person.

In 1805 Canon Francis de Lucia of Mugnano, Italy was in the Treasury of the Rare Collection of Christian Antiquity (Treasury of Relics) in the Vatican. When he reached the relics of Saint Philomena he was suddenly struck with a spiritual joy, and requested that he be allowed to enshrine them in a chapel in Mugnano. After some disagreements, settled by the cure of Canon Francis following prayers to Philomena, he was allowed to translate the relics to Mugnano. Miracles began to be reported at the shrine including cures of cancer, healing of wounds, and the Miracle of Mugnano in which Venerable Pauline Jaricot was cured a severe heart ailment overnight. Philomena became the only person recognized as a Saint solely on the basis of miraculous intercession as nothing historical was known of her except her name and the evidence of her martyrdom.

Pope Leo XII granted permission for the erection of altars and churches in her honor. Pope Gregory XVI authorized her public veneration, and named her patroness of the Living Rosary. The cure of Pope Pius IX, while archbishop of Imola, was attributed to Philomena; in 1849, he named her patroness of the Children of Mary. Pope Leo XIII approved the Confraternity of Saint Philomena, and raised it to an Archconfraternity. Pope Pius X raised the Archconfraternity to a Universal Archconfraternity, and named Saint John Vianney its patron. Saint John Vianney himself called Philomena the New Light of the Church Militant, and had a strong and well-known devotion to her. Others with known devotion to her include Saint Anthony Mary Claret, Saint Euphrasia Pelletier, Saint Francis Xavier Cabrini, Saint John Nepomucene Neumann, Saint Madeline Sophie Barat, Saint Peter Chanel, Saint Peter Julian Eymard, Blessed Anna Maria Taigi, and Venerable Pauline Jaricot.

In 1802, the bones of a female between the ages of 13 and 15 were discovered in the catacomb of St. Priscilia. An inscription near her tomb read "Peace be with thee, Philomena", along with drawings of 2 anchors, 3 arrows and a palm. Near her bones was discovered a small glass vial, containing the remains of blood. Because it was a popular custom of the early martyrs to leave symbols and signs such as these, it was easily determined that St. Philomena was a virgin and a martyr. Her popularity soon became widespread, with her most memorable devotees being St. John Vianney, St. Madeleine Sophie Barat, St. Peter Eymard, and St. Peter Chanel. After being miraculously cured, Ven. Pauline Jaricot insisted that Pope Gregory XVI begin an examination for the beatification of St. Philomena, who was to become known as the "wonder worker". After hundreds of other miraculous cures, she was beatified in 1837. St. Philomena, who the pope named as the Patroness of the Living Rosary and the Patroness of the Children of Mary, is the only person recognized as a saint solely on the basis of her powerful intercession, although pertinent revelations regarding her life have been recorded. Her relics are now preserved in Mugnano, Italy.
Buddy

เสาร์ ธ.ค. 24, 2005 11:11 pm

Thanks a lot, Antonio.... She's really mysterious... The first time I heard of her name was from a novel.. and that's all.. and then, I just got her medal , card and novena prayer booklet... :)

By the way, do you know Saint Francis Xavier Cabrini? She's a patroness of immigrants.. like us.. ;D I just knew that she's devoted to St. Philomena..
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 24, 2005 11:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
St.Gerard
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 25, 2005 10:04 am

Buddy เขียน: บอกตรงๆนะ พี่รอน้องแค้บมาขอนานมากๆ รอตั้งแต่โพสต์ไปตอนแรกแล้วล่ะ :) เดี๋ยวส่งไปให้นะจ้ะ

ส่วนเซนต์เยอราร์ด.... พี่ได้หรียญนักบุญเยอราร์ดที่เราขอไว้แล้วนะ ตกลงเราศรัทธาใครกันแน่ นักบุญเยอราร์ด หรือ ฟีโลมีนา .......ก็เดี๋ยวจะส่งไปให้นะจ้ะ แต่สำหรับเรานี่ต้องมีข้อแลกเปลี่ยนนะ เพราะเราภาวนาถึงนักบุญเยอราร์ดอยู่แล้ว... ;) พี่ขอเป็นคำภาวนาเพื่อผู้ที่ทำแท้งและเด็กที่ตาย ผ่านนักบุญเยอราร์ด พี่ขอแค่นี้ได้มั้ยคับ มากไปรึเปล่า
รับทราบครับพี่บัดดี้ผมจะหมั่นภาวนาเพื่อผู้ที่ทำแท้งและเด็กที่ตายครับผมจะสวดให้ทุกวันเลย

ขอคุณมากครับสำหรับเหรียญน.เยราร์ดผมจะส่งชื่อที่อยู่ให้ทางIMนะครับ
ขอพระเจ้าและแม่พระอวยพรครับ
MarioAntonio
~@

จันทร์ ธ.ค. 26, 2005 8:25 am

Buddy เขียน:
By the way, do you know Saint Francis Xavier Cabrini? She's a patroness of immigrants.. like us.. ;D I just knew that she's devoted to St. Philomena..
Yes, Buddy I know her very well. Cause I live next street to Cabrini hospital ;D And they have a chaple inside too. I always go to Mass over there. By the way it's not only St. Cabrini who have devotion to St. Philomena. St. John Vianney and Bl. Pauline Jaricot. They are really devoted to St.Philomena too. If you read story of St. John Vianney. You will find that he always talked about his wonder miracle maker. :) But I don't know why the church took her name off from catholic calender :-\
แก้ไขล่าสุดโดย MarioAntonio เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 26, 2005 8:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
cap

อังคาร ธ.ค. 27, 2005 2:50 pm

สวัสดีครับพี่บัดดี้ ;D ขอโทษนะครับที่เข้ามาตอบช้ามากๆ

คือว่าตอนนี้การบ้านมากเหลือคนาอะครับ 8)

ส่วนเรื่องของนักบุญฟีโลมีนาผมไม่ค่อยรู้จักเลยครับ ส่วนตัวผมเองนั้นผมยึดเอานักบุญอันตนแห่งปาดัว เป็นองค์อุปถัมภ์ครับ

** * ส่วนเรื่องของบทสวดนพวาร อันเนื่องจากว่าเป็นภาษาอังกฤษ ถ้าพี่เอาให้ผม ผมก็สวดไม่เป็นเหมือนเดิม พี่เอาให้คนที่อ่านภาษาอังกฤษเป็นดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

***ปล. นึกว่าพี่บัดดี้จะจำผมไม่ได้แล้ว ;D :D *heh
จอมนางกระบี่เดี่ยว

อังคาร ธ.ค. 27, 2005 3:34 pm

ใจดี ขยันแจกจัง ว่างถ้าเจอรูปหรือเหรียญนักบุญ มารีย มักดาเลนา ก็ส่งให้พี่เน้อ เหอๆๆ เมืองไทยหายากมากกกกก
Buddy

อังคาร ธ.ค. 27, 2005 11:57 pm

Antonio เขียน:
Buddy เขียน:
Yes, Buddy I know her very well. Cause I live next street to Cabrini hospital ;D And they have a chaple inside too. I always go to Mass over there. By the way it's not only St. Cabrini who have devotion to St. Philomena. St. John Vianney and Bl. Pauline Jaricot. They are really devoted to St.Philomena too. If you read story of St. John Vianney. You will find that he always talked about his wonder miracle maker. :) But I don't know why the church took her name off from catholic calender :-\
It would probably because there are many other saints... :) I'm so impressed that you know many saints. Are you making friends with them before you really see them in heaven? :)

I'm really not quite sure that St.Philomena wants me to pray that myself or it is for someone else... While I'm waiting, I'll pray the novena though.. By the way, do you know St.Maria Goretti? Both St. Philomena and St. Maria Goretti are little girls who are virgins and martyrs. I don't know why they made known to me at the same time. ..... well, I'm not so serious though... I know if God wants me to know the reason, I'll know.. I just mention it if you have any idea... :)
Buddy

อังคาร ธ.ค. 27, 2005 11:59 pm

cap เขียน: สวัสดีครับพี่บัดดี้ ;D ขอโทษนะครับที่เข้ามาตอบช้ามากๆ

คือว่าตอนนี้การบ้านมากเหลือคนาอะครับ 8)

ส่วนเรื่องของนักบุญฟีโลมีนาผมไม่ค่อยรู้จักเลยครับ ส่วนตัวผมเองนั้นผมยึดเอานักบุญอันตนแห่งปาดัว เป็นองค์อุปถัมภ์ครับ

** * ส่วนเรื่องของบทสวดนพวาร อันเนื่องจากว่าเป็นภาษาอังกฤษ ถ้าพี่เอาให้ผม ผมก็สวดไม่เป็นเหมือนเดิม พี่เอาให้คนที่อ่านภาษาอังกฤษเป็นดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

***ปล. นึกว่าพี่บัดดี้จะจำผมไม่ได้แล้ว ;D :D *heh
จำได้สิจ้ะ ของส่งไปแล้วนะ ภาวนาให้ถึงมือน้องด้วยนะคะ :) ถ้ามีอยู่แล้ว ก็เอาไปไว้ที่วัดน้อยสว่างแดนดินนะคะ :)
Buddy

พุธ ธ.ค. 28, 2005 12:01 am

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: ใจดี ขยันแจกจัง ว่างถ้าเจอรูปหรือเหรียญนักบุญ มารีย มักดาเลนา ก็ส่งให้พี่เน้อ เหอๆๆ เมืองไทยหายากมากกกกก
ก็แจกแค่ตอนนี้เท่านั้นแหละค่ะ เพราะเป็นคริสตมาส ;)

ส่วนเหรียญ ถ้าเจอแล้วจะบอกค่ะพี่ แต่เท่าดูๆ ไม่เห็นนะคะ พี่อาจต้องฝากคนที่ไปโรมดูให้ :)

แล้วสอบเป็นไงบ้างคะ ผ่านฉลุย ;)
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. ธ.ค. 29, 2005 10:41 am

เรื่องสอบยังไม่ประกาศผลเลย พอทำได้อ่ะ แต่ถ้าไม่ผ่านก็รอบสอง ตอนนี้ก็เตรียมตัวอยู่ รอบสองจะได้มั่นใจขึ้น แต้งกิ้ว นะจ้ะ ที่ถามถึง

อืมม์ จี้นักบุญมารีย์ มักดาเลนา หายาก ไม่ใช่น้อยเลยนะเนี่ย แต่ก็ไม่เป็นไร วันหนึ่งคงหาได้แหละ
cap

ศุกร์ ม.ค. 06, 2006 12:44 pm

ได้รับแล้วนะครับพี่บัดดี้

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่พี่บัดดี้ไม่ได้อยู่เมืองไทยเหรอครับ ;D
Buddy

ศุกร์ ม.ค. 06, 2006 11:53 pm

cap เขียน: ได้รับแล้วนะครับพี่บัดดี้

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่พี่บัดดี้ไม่ได้อยู่เมืองไทยเหรอครับ ;D
เปล่าจ้า ;D
cap

อังคาร ม.ค. 10, 2006 3:08 pm

*** แต่ถ้าเป็นเหรียญพระก็น่าจะดีนะครับ

เพราะว่าผมก็ไม่ค่อยมีเหรียญพระใส่ด้วย

*** คือว่าตอนแรก ผมว่าจะส่งรูปคุณแม่ อากาทา พุดทา ว่องไว ที่เป็นบุญราศี ไปให้พี่อะครับ
แต่ว่าพี่อยู่ต่างประเทศก็เลยไม่ได้ส่งไปให้ เพราะว่าส่งไม่เป็น ไม่รู้จะส่งยังไง
ต้องขอโทษด้วยนะครับ ;D
Buddy

อังคาร ม.ค. 10, 2006 10:24 pm

ไว้คริสตมาสปีหน้านะ อย่าลืมเตือนพี่มาละกันว่า อยากได้เหรียญพระแบบไหน เหรียญนักบุญหรือว่าอะไร จะลองดูให้นะจ้ะ

ตกลงของที่ให้มีแล้วรึยังคะ

ส่วนรูปบุญราศี ส่งมาไม่เป็นก็ไม่เป็นไรค่ะ เดี๋ยวพี่กลับเมืองไทยค่อยส่งให้ก็ได้ (แต่อีกนานนะ กว่าจะกลับ ;D)
Divine Mercy

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 12:39 am

ผมว่าน่าจะมีคนแปลประวัติของท่านนักบุญฟิโลมีนามาเผยแพร่บ้างนะครับ
จะได้เป็นตัวอย่างความศรัทธาของเด็กสาววัยรุ่นที่มีต่อพระ และเมืองไทยเรา
ก็ไม่ค่อยมีคนรู้จักท่าน ถ้ารู้จักมากขึ้นจะได้มีชื่อของท่านเป็นองค์อุปถัมภ์
*kis
Buddy

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 2:00 am

Divine Mercy of Jesus & Mary เขียน: ผมว่าน่าจะมีคนแปลประวัติของท่านนักบุญฟิโลมีนามาเผยแพร่บ้างนะครับ
จะได้เป็นตัวอย่างความศรัทธาของเด็กสาววัยรุ่นที่มีต่อพระ และเมืองไทยเรา
ก็ไม่ค่อยมีคนรู้จักท่าน ถ้ารู้จักมากขึ้นจะได้มีชื่อของท่านเป็นองค์อุปถัมภ์
*kis
Good idea... I've got just the novena prayer and very limited biography of her. If I have time, I'll translate it.. :)
anatasia

ศุกร์ มี.ค. 25, 2011 1:49 pm

ส่งมาที่อยู่เราได้ที่
กนิษฐ์ เรืองกิจ
105/9ถ.เพชรเกษม ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
เราก็อยากได้เหมือนกันค่ะ
:s013:
princessann

อังคาร มี.ค. 29, 2011 6:00 pm

ฟีโลมีนา มาจากครอบครัวที่มีฐานะดี บิดาของท่านเป็นผู้ปกครองมณฑลนิโคโปลิส พีโลมีนาเป็นความเบิกบานของ ครอบครัว เธอติบโตด้วยความรักต่อองค์พระคริสตเจ้าอย่างล้นดวงใจ เธอได้รับการอบรมสั่งสอนศาสนาจากผู้ดูแล เธอถือศีลความบริสุทธิ์และสัญญาว่าจะรักแต่พระองค์เท่านั้น

ในปี ค.ศ.302 ผู้ปกครองโรมได้ทำการเบียดเบียนคริสตชนอย่างรุนแรง และกำลังขยายมาถึงมณฑลนิโคโปลิส บิดาไม่อยากให้มีการนองเลือดจึงต้องไปทำพันธมิตรกับผู้ปกครองของโรม ขณะนั้น ฟีโลมีนาอายุได้เพียง 13 ปี

ที่กรุงโรมก็ได้รับการต้อนรับอย่างดีและเพราะความงามของฟีโลมีนา เป็นที่ปรารถนาของท่านผู้ปกครองโรม ท่านมีอำนานจและมีกำลังทหารมากกว่า จึงยื่นข้อเสนอขอตัวฟีโลมีนามาเป็นภรรยาอีกคน ซึ่งเป็นข้อแลกเปลี่ยนในการฆ่า และเบียดเบียนคริสตขน แต่ฟีโลมีนากล่าวว่า “ดิฉันนมัสการพระคริสตเจ้าแต่เพียงพระองค์เดียว” “หนูไม่มีวันจะแต่งงานกับใครได้ทั้งนั้น เพราะหนูสัญญาว่าจะรักแต่พระเยซูเจ้าเพียงผู้เดียว” ...เป็นที่วิตกยิ่งนัก เพราะการปฏิเสธนี้อาจนำมาซึ่งสงครามและความตายของตัวเอง...ความโกรธ เกลียดแค้น และการทรมานเริ่มขึ้น ฟีโลมีนาถูกจับไปขังคุก โบยตีอย่างหนัก แต่สาวน้อยฟีโลมีนา ยังมั่นคงในความเชื่อความรักที่มีต่อพระเป็นเจ้า

ในคืนนั้นผู้ปกครองโรม ให้นำฟีโลมีนาไปโยนทิ้งทะเล เธอถูกมัดมือมัดเท้า และเอาสมอเรือถ่วงที่คอของเธอและโยนลงทะเล ทันใดนั้นเองมีเทวดาของพระเจ้ามาตัดเชือกและช่วยเธอเอาไว้

วันสุดท้าย ณ ลานประหาร ผู้ปกครองโรมได้กล่าวท้าทายฟีโลมีนาอีกว่า “ถ้าเยซูชาวนาซาเร็ธที่เจ้านับถือสามารถช่วยเจ้ามิให้หัวหลุดจากบ่าได้ เราจะนับถือเขาเช่นกัน” ฟีโลมีนาตอบว่า “องค์พระเป็นเจ้าได้ทรงกระทำอัศจรรรย์หลายอย่างทั้งที่ท่านเห็นด้วยตา แต่ท่านก็ไม่เชื่อในพระองค์ แล้วจะมีประโยชน์อะไรที่ท่านจะมาท้าทายพระองค์พระเป็นเจ้าอีกเล่า” ที่สุดฟีโลมีนา สิ้นใจด้วยคมขวานจากเพชรฆาต
rosa-lee

จันทร์ ส.ค. 22, 2011 2:58 pm

เป็นนักบุญวัยรุ่นน่ารักมากๆ มีนักบุญวัยรุ่นชายและหญิงมากมายทีถูกฆ่าตายในสมัยก่อน
เพราะรักพระ โดยฉะเพาะหญิงสาวสวย พรหมจารีย์ที่ถูกเบียดเบียน ทึ่งมากๆๆ .....
ครั้งหนึ่งไปเที่ยวที่สารธาณรัฐเช็ก กรุงปรากได้เข้าไปในวิหารใหญ่สวยสง่างามมากยุคเรเนอซองค์
ในนั้นจะมีแท่นพระต่างๆ มีแท่นหนึ่ง ไกด์ได้อธิบายว่าเป็นนักบุญวัยรุ่นชายอายุ18ปี จำชื่อไม่ได้
เป็นลูกเจ้าเมืองสมัยนั้นมีการเบียดเบียนศาสนาคริสต์ เจ้าเมืองจับให้ทิ้งศาสนาถ้าไม่ทิ้งฆ่าหมด
ต่อมาจับได้ว่าลูกตัวเองก็แอบมาเป็นคริสต์ ก็บังคับลูกให้ทิ้งพระเจ้าให้ทิ้งศาสนา พูดยังไงลูกก็
ไม่ทิ้ง จำใจฆ่าลูกตัวเองเพราะฆ่าคริสตชนไปเยอะ โดยเอากะทะใบใหญ่ตั้งไฟให้ร้อนแล้วจับลูก
ของตัวเองลงคั่วในกะทะร้อนๆนั้นจนตาย ลูกชายได้ถูกพ่อฆ่าเป็นมรณะสักขี ใจเด็ดเสียสละชีวิต
เพื่อพระเจ้าจริงๆ น่ายกย่อง ถ้าสมัยนี้เป็นแบบสมัยนั้น ยังจะมีคนกล้าแบบนี้ไหม....
ที่แน่ๆมีมรณะสักขีเพิ่มอีกนับไม่ถ้วน
..........ท่านนักบุญมรณะสักขีทั้งหลายของพระเจ้า ช่วยวิงวอนเทอญ :s015:
เมจิ

เสาร์ พ.ค. 26, 2012 8:18 pm

เมจิก็อยากเป็นมรณะสักขีค่า :s015: เเต่สมัยนี้คงไม่มีการเบียดเบียนศาสนาเเล้วเเหาะ :s008:
sunofgod

จันทร์ ก.ค. 09, 2012 5:53 pm

มีแจกอีก บอกด้วยเด้อ :s012: อยากได้เหรียญน.ดอมินิก ซาวีโอ จัง :s013:
sunofgod

เสาร์ ส.ค. 11, 2012 12:31 pm

เมจิ เขียน:เมจิก็อยากเป็นมรณะสักขีค่า :s015: เเต่สมัยนี้คงไม่มีการเบียดเบียนศาสนาเเล้วเเหาะ :s008:
แล้วแต่พระประสงค์ การเป็นไม่ใช่ง่ายๆนะ :s012:
anatasia

จันทร์ ส.ค. 20, 2012 6:28 pm

ยังไม่ได้เลยง่ะ :s008:
sunofgod

จันทร์ ส.ค. 20, 2012 6:59 pm

:s002:
ตอบกลับโพส