นักบุญคนไหนปราบผีเก่งๆมั่งครับ -*-

วันระลึกถึงนักบุญ 365-6วัน ประวัตินักบุญ และวันฉลองสำคัญของคริสตศาสนา
Nativity

พุธ มิ.ย. 21, 2006 10:23 pm

ขอประวัติด้วยนะครับแบบว่าเคยทำการไล่ผีครั้งใหญ่นะครับ
แล้วแบบว่าไล่สำเร็จนะครับ
ผมเคยดูดิสคอร์เวอร์รี่มีพระสงฆ์คนหนึ่งทำการไล่ผีโดยใช้
แผ่นปังครับแล้วมันก็กลัวมากด้วย
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 12:20 am

นักบุญเกือบทุกองค์ล้วนเคยมีประสบการ์ณกับการไล่ผีมาแล้วทั้งนั้นครับ แต่ทุกองค์ก็ล้วนไล่ได้โดยอาศัยพระนามของพระเยซูเจ้าและพระแม่มารีย์

ส่วนเรื่องการไล่ผีครั้งใหญ่นี่จะให้ใหญ่แบบไหนละครับ พี่วินดูหนังมากไปหรือเปล่า :D เพราะปกติท่านนักบุญเดินไปขับไล่ปีศาจแค่พูดครั้งเดียวปีศาจก็ผวาแล้วครับ เพราะจิตวิญญาณท่านแตกต่างจากพวกเรา ทานดำรงค์ชีวิตได้ศักดิสิทธ์ใกล้ชิดพระเป็นเจ้ามากกว่าเราที่ยังทำบาปอยู่มากกว่าและภาวนาน้อยกว่าจิตใจก็เลยแข็งกระด้างกว่าทำให้จิตวิญญาณพวกเราอ่อนแอ
Nativity

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 1:25 am

มันก็ต้องมีสักคนอะครับที่เเบบว่าแค่เอ่ยผีก็วิ่งเเล้วอะ :o
ผมอยากมีนักบุญมั่งอะครับนอกจากท่านมัทธิว :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 1:34 am

อัครเทวดา มีคาแอล
Nativity

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 1:38 am

นักบุญ ฮะ นี่แองเจิล ค้าบ พี่จิงจิง ;D
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 2:17 am

NIPPON เขียน: นักบุญ ฮะ นี่แองเจิล ค้าบ พี่จิงจิง ;D

สำหรับคาทอลิก อัครเทวดา ก็เป็นนักบุญเหมือนกันคับ น้องวินวิน

St. Michael, the Archangel
Feastday: September 29
Patron of grocers, mariners, paratroopers, police, and sickness

St. Michael, the Archangel

St. Michael, the Archangel - Feast day - September 29th The name Michael signifies "Who is like to God?" and was the warcry of the good angels in the battle fought in heaven against satan and his followers. Holy Scripture describes St. Michael as "one of the chief princes," and leader of the forces of heaven in their triumph over the powers of hell. He has been especially honored and invoked as patron and protector by the Church from the time of the Apostles. Although he is always called "the Archangel," the Greek Fathers and many others place him over all the angels - as Prince of the Seraphim. St. Michael is the patron of grocers, mariners, paratroopers, police and sickness.

http://www.catholic.org/saints/saint.php?saint_id=308
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 2:18 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 10:29 am

ท่านมิคาแอลเนี่ยสุดยอดสุดละ ไล่ซาตาน(ลูซิเฟอร์) หัวหน้าปีศาจเลยนะขอบอกๆ ;D
Nativity

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 11:38 am

*omg
warlock

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 11:49 am

;D ;D
ผีอ่ะน่าสงสารออก จะปราบเค้าทำไม ให้ความเมตตาชี้ทางให้เค้าดีกว่า.....แหะๆ ;D ;D
Nativity

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 11:52 am

งั้นปราบkornkridละกาน *heh
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 11:55 am

kornkrid เขียน: ;D ;D
ผีอ่ะน่าสงสารออก จะปราบเค้าทำไม ให้ความเมตตาชี้ทางให้เค้าดีกว่า.....แหะๆ ;D ;D
นั่นดิเนอะ ปราบไปทำไม เอาผีไว้จะช่วยสอนเลขให้บ้าง สองอาทิตย์ทีนึงๆ โอ้ย ทุ่มเทกันทั้งชาติ ก๊ากกั่กๆๆๆ
แก้ไขล่าสุดโดย อันตน เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 11:55 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
warlock

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 12:11 pm

;D ;D ;D
อ่ะถ้าเป็นผีที่เก่ง Calculus,Psysics,Statistics,sStrength of Materials etc. ผมว่าก็น่าจะลองคบดูนะ เหอะๆๆ เอ๊ะเอ คุยเรื่องอะไรกันอยู่เนี่ย

นักบุญที่ปราบผีเก่ง ไม่ทราบครับ แต่ที่แน่ๆ ไม่เคยกลัวผี และรู้สึกว่าผีน่าสงสาร จริงๆนะครับ ;D ;D
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 3:22 pm

kornkrid เขียน: ;D ;D ;D
อ่ะถ้าเป็นผีที่เก่ง Calculus,Psysics,Statistics,sStrength of Materials etc. ผมว่าก็น่าจะลองคบดูนะ เหอะๆๆ เอ๊ะเอ คุยเรื่องอะไรกันอยู่เนี่ย

นักบุญที่ปราบผีเก่ง ไม่ทราบครับ แต่ที่แน่ๆ ไม่เคยกลัวผี และรู้สึกว่าผีน่าสงสาร จริงๆนะครับ ;D ;D

ดีแล้วค่ะ ก็สวดให้พวกเขาบ่อย ๆ แล้วกันนะคะ

แต่LL แยกผี (วิญญาณคนตาย) ออกจากจิตชั่วและซาตานนะคะ
ไม่ทราบว่าคุณคอนกรีตแยกรึเปล่าคะ :)
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 3:53 pm

นักบุญ เบเนดิก องค์อุปถัปถ์ของนักไล่ผี

รูปภาพ

BENEDICT

Also known as
Benedict of Narsia; Benedict of Norsia; Benedict of Nursia; Founder of Western Monasticism

Memorial
11 July; formerly 21 March

Profile
Roman nobility. Twin brother of Saint Scholastica. Studied in Rome, but was dismayed by the lack of discipline and the lackadasical attitude of his fellow students. Fled to the mountains near Subiaco, living as a hermit in a cave for three years; reported to have been fed by a raven. His virtues caused an abbey to request him to lead them. Founded the monastery at Monte Cassino, where he wrote the Rule of his order. His discipline was such that an attempt was made on his life; some monks tried by poison him, but he blessed the cup and rendered it harmless. He returned to his cave, but continued to attract followers, and eventually established twelve monasteries. Had the ability to read consciences, prophesy, and forestall attacks of the devil. Destroyed pagan statues and altars, drove demons from groves sacred to pagans. At one point there were over 40,000 monasteries guided by the Benedictine Rule. A summation of the Rule: "Pray and work."

Born
c.480, Narsia, Umbria, Italy

Died
21 March 547 of a fever while in prayer at Monte Cassino, Italy; buried beneath the high altar there in the same tomb as Saint Scholastica

Name Meaning
blessed (= benedict)

Patronage
against nettle rash; against poison; against witchcraft; agricultural workers; cavers; civil engineers; coppersmiths; dying people; erysipelas; Europe; farm workers; farmers; fever; gall stones; Heerdt, Germany; inflammatory diseases; Italian architects; kidney disease; monks; nettle rash; Norcia, Italy; people in religious orders; poison; schoolchildren; servants who have broken their master's belongings; speliologists; spelunkers; temptations; witchcraft

http://www.catholic-forum.com/saintS/saintb02.htm

กางเขนไล่ผีของนักบุญ เบเนดิก
รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 3:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 4:04 pm

[me=ยศิโยน:ผู้เห็นแด่พระเจ้า] ลูกแกะทำตาลุกตาวาว *sad[/me]

แม่แกะ มีเหรียญนักบุญเบเนดิกต์ ให้ลูกทูนหัวบ้างมะงับ *blushhappy
warlock

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 4:08 pm

แยก สิครับทำไมจะไม่แยกล่ะ ผี(วิญญาณผู้ล่วงลับ)ก็เหมือนกับเราๆทุกคนที่ซักวัน วิญญาณก็ต้องออกจากร่าง
ก็ถึงบอกว่าจะไปกลัวผีทำไม
ปีศาจหรือจิตชั่วสิครับที่น่ากลัว เพราะตามความคิดของผมเราไม่สามารถไปต่อกรอะไรกับมันได้เลยเหมือนลูกไก่ที่ต้องคอยหนีไปซุกใต้ปีกแม่เมื่อเหยี่ยวบินมา

สิ่งที่น่ากลัวคือการล่อลวง และขอเตือนให้ระวังและเฝ้าสังเกตุตัวเองกันนะครับ ว่า...มือถือสาก ปากถือศีลกันรึปล่าว(อันนี้น่ากลัวกว่าผี เยอะ เหอะๆๆๆ)
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 4:55 pm

ยศิโยน:ผู้เห็นแด่พระเจ้า เขียน: [me=ยศิโยน:ผู้เห็นแด่พระเจ้า] ลูกแกะทำตาลุกตาวาว *sad[/me]

แม่แกะ มีเหรียญนักบุญเบเนดิกต์ ให้ลูกทูนหัวบ้างมะงับ *blushhappy

..........มีอยู่แล้วไม่ใช่รึ?

แยก สิครับทำไมจะไม่แยกล่ะ ผี(วิญญาณผู้ล่วงลับ)ก็เหมือนกับเราๆทุกคนที่ซักวัน วิญญาณก็ต้องออกจากร่าง
ก็ถึงบอกว่าจะไปกลัวผีทำไม
ปีศาจหรือจิตชั่วสิครับที่น่ากลัว เพราะตามความคิดของผมเราไม่สามารถไปต่อกรอะไรกับมันได้เลยเหมือนลูกไก่ที่ต้องคอยหนีไปซุกใต้ปีกแม่เมื่อเหยี่ยวบินมา

สิ่งที่น่ากลัวคือการล่อลวง และขอเตือนให้ระวังและเฝ้าสังเกตุตัวเองกันนะครับ ว่า...มือถือสาก ปากถือศีลกันรึปล่าว(อันนี้น่ากลัวกว่าผี เยอะ เหอะๆๆๆ)
ถูก แต่เคยเจอ พวกไม่ถือทั้งศีล ไม่ถือทั้งสาก
ไม่ถืออะไรเลย...อยู่เฉย ๆ พวกนี้ก็น่ากลัวเหมือนกัน ::)
minnie

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 4:56 pm

นักบุณหลุยส์ แฮะๆๆๆ

เห็นแล้วกริ๊ดดดเลย ท่านหล่อมาก เป็นking ที่เมตตา ยิ้มที่เดียวกระเจิงเลย ;D
Nativity

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 5:42 pm

อยากได้เหรียญเหมือนกานค้าบพี่จิงจิง :D
Florian

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 5:45 pm

น้องวินน่าจะถามว่า นักบุญแต่ละองค์ปฏิบัติฤทธิ์กุศลอะไรจึงได้ไปสวรรค์ ยกจิตใจขึ้นหาพระ ลั้นลา ลั้นลา ร่าเริงบันเทิงใจกว่านะครับ จริงปะ ;)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 6:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 5:56 pm

NIPPON เขียน: อยากได้เหรียญเหมือนกานค้าบพี่จิงจิง :D
น้องเป็นคริสเตียนไม่ใช่รึคับ
น้องจะห้อยกางเขนที่มีรูปนักบุญได้รึ?
ศิษยาภิบาลที่ของโบสถ์ที่น้องไปจะไม่ว่ารึคับ?
warlock

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 6:20 pm

;D ;D ;D

ครับเห็นด้วยครับชุมพาบาลพุงพลุ้ยครับ เหมาะสมและชอบยิ่งนักที่จะกล่าวเช่นนั้นครับ ;D ;D ;D
Nativity

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 6:27 pm

จ๊ากกก คาทอลิค ค้าบพี่จิงจิง
คาทอลิคแท้ๆเลยง้าบ :D >:(
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 8:20 pm

NIPPON เขียน: จ๊ากกก คาทอลิค ค้าบพี่จิงจิง

:-X :-X :-\ :-\
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 8:26 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
ยศิโยน:ผู้เห็นแด่พระเจ้า เขียน: [me=ยศิโยน:ผู้เห็นแด่พระเจ้า] ลูกแกะทำตาลุกตาวาว *sad[/me]

..........มีอยู่แล้วไม่ใช่รึ?

ม่ายมี :P

ถ้ามีไม่ขอซ้ำซากหรอก :-[
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 12:27 am

NIPPON เขียน: จ๊ากกก คาทอลิค ค้าบพี่จิงจิง

ใช่เหรอ.... เราเคยประกาศตัวว่าเป็นโปรฯ นิ อยู่โบสถ์ป้าปุ๊ด้วย

ตอนนี้ผมยังอยุ่คริสเตียนฮะ มันความรู้สึกไม่เหมือนกันครับ
ระหว่างคาทอลิกกับคริสเตียนแต่ผมชอบคริสเตียนมากกว่าซึ่งมันออกจากใจจิงๆ
มาแล้วมันโล่งมีวคามสุขในการร้องเพลงชอบมากๆแล้วก็การอธิษฐานครับผม
ตายไปก็สวรรค์เหมือนกันครับ
จากกระทู้นี้...

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 4#msg44514

ตกลงว่า..น้องเป็นอะไรแน่คับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 12:29 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 12:28 am

ยศิโยน:ผู้เห็นแด่พระเจ้า เขียน:

ม่ายมี :P

ถ้ามีไม่ขอซ้ำซากหรอก :-[

งั้นวันอังคารหน้า ถ้ามาหาพี่ที่วัดพระจิตก็อย่าลืมเตือน
Nativity

ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 12:46 am

ผมคาทอลิคแน่นอนครับถามเจ๊ยศได้คับผมเด็กคาทอลิค180เปอร์เซน :D
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 1:25 am

แล้วที่เขียนในกระทู้ที่พี่ยกมา หมายความยังงัยเหรอคับ

ตอนนี้ผมยังอยุ่คริสเตียนฮะ มันความรู้สึกไม่เหมือนกันครับ
ระหว่างคาทอลิกกับคริสเตียนแต่ผมชอบคริสเตียนมากกว่าซึ่งมันออกจากใจจิงๆ
คือพี่ไม่ได้จะอะไรหรอกนะคับ
เพียงแต่พี่รู้สึกว่า น้องพูดกลับไป กลับมา
เดี๊ยวโปรฯ เดี๋ยวคาทอลิก

คุยกับโปรฯ ก็บอกเป็นโปรฯ
คุยกับคาทอลิก ก็บอกเป็นคาทอลิกฯ

แล้วที่บอกว่าเป็นโปร อยู่โบสถ์ป้าปุ๊ แปลว่าโกหกรึคับ?? ???

น้องจะเป็นอะไรก็ไม่มีใครว่าหรอกคับ น้องมีอิสระที่จะเลือกเป็นอยู่แล้ว
เพียงแต่ ขอให้ชัดเจนหน่อยคับ หนักแน่นในตัวเอง ว่าน้องมุ่งสายไหนแน่

ดังนั้น....ขอชัด ๆ คับว่า... น้องเป็นโปรฯ หรือ คาทอลิก แน่คับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 1:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
warlock

ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 1:25 am

;D ;D ;D ;D ;D ;D
ตอบกลับโพส