ทุกที่สุดในวัยเรียนเลยก็ว่าได้ ช่วยภาวนาให้ด้วยนะค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 3:47 am

เรื่องเรียนแบบนี้ที่ไม่ให้อยากเกิดขึ้นกับตัวเองเลย : xemo023 :

ทำยังไงดีทำโปรเจคที่ยังคิดไม่ตกเรื่องหัวข้อ

แถมเพื่อน(คนละกลุ่ม)ก็ยังมาทำเหมือนแคทไม่มีความรู้ซะอย่างนั้น

แต่ต้องมาจับคู่กันซะเพราะเป็นตัวเศษของเพื่อนในกลุ่มเดียวกัน : emo018 :

แต่แคทไม่คิดที่จะโทษใครเพราะว่าความถนัดของเพื่อนในกลุ่มไม่เข้ากับแคทซะเลย

จึงต้องรับสภาพไปว่าจะได้ใครมาเป็นคู่ทำโปรเจคจบปริญญาตรี  แต่ก็นะก็คู่มาแต่ก็ทำอะไรไม่ได้

เพื่อนที่แม้แต่เพื่อนในกลุ่มของเค้าเองก็ยังไม่อยากทำงานด้วย  ซึ่งแคทก็ไรู้ตัวว่าไม่ได้เก่งอะไรแต่ก็ไม่ได้ไม่มีความรู้ซะขนาดนั้น

หัวข้อแต่ละหัวข้อแคทเป็นคนคิดและทำเองหมด : emo031 :ทั้งรายงานหาข้อมูล ปรึกษาอาจารย์  มีคู่เหมือนไม่มีดีๆนี้เอง

พอเสนอหัวข้อไปในชั่วโมง  คู่หูก็มาขัดแคทหน้าห้องหน้าอาจารย์ที่ฟังการเสนอว่าหัวข้อทำไม่ได้หรอก : emo036 : ซึ่งจริงๆน่าจะรอให้เสนอเสร็จก่อน

ก็ได้  แึคทก็พยายามจะไม่คิดอะไร  โทษตัวเองซะว่าเราไม่ดีเอง  พยายามจะให้เพื่อนเค้ามาช่วยกันหาหน่อย หัวข้อก็หามาได้แต่ก็ไม่มีข้อมูลมาให้เราซะงั้น

แล้วแคทคิดภาพไม่ออกว่าจะออกมาเป็นแบบไหน  แล้วจะทำได้ไหมไปปรึกษาอาจารย์จะเอาข้อมูลอะไรไปบอกเค้าว่าเราสนใจหัวข้อนี้  จะว่าก็ไม่กล้ากลัวโกรธ

จะทำยังไงดี  เป็นอย่างนี้มา 3 อาทิตย์แล้ว  พยายามบอกว่าต้องมีข้อมูลไปเสนอให้อาจารย์เวลาคิดหัวข้อมาใหม่แต่พี่แกก็ไม่หาข้อมูลมาเลย  แล้วก็มาพูด

ซ้ำๆว่าจะเอาหัวข้ออะไรดีๆ  ทุกวันที่เจอหน้ากัน  ทุกครั้งที่ถึงวิชาโปรเจค  แคทเป็นคนคิดมากอยู่แล้วจึงเครียดเข้าไปใหญ่ : emo031 :  ภาวนาขอให้พระเจ้าหาทาง

ออกให้ลูกด้วย  จนต้องร้องไห้ออกมาขอร้องพระองค์บอกกับตัวเองว่ายังไม่ถึงเวลาเพราะพระองค์  ยังไม่เห็นสมควรที่จะให้  ยอมรับและไม่ถือโทษโกรธพระเจ้าเลยแม้แต่

ครั้งเดียว
เพราะแคทฝากชีวิตให้พระเยซูเจ้าทรงนำทางไปแล้วก็แล้วแต่พระประสงค์ของพระองค์จะทรงนำทางเราไป  จะทำยังไงดี

คิดมากทุกวันกินไม่ได้นอนไม่หลับ  แคทปรับตัวเข้าหาเพื่อนแล้วแต่ว่าเค้าไม่ยอมปรับตัวเข้าหาแคทเลย  เพื่อนเค้าไม่ยอมรับความคิดของแคทเลยทำยังไงดี

ตอนนี้ก็ใกล้จะสอบหัวข้อโปรเจคแล้ว  มีโอกาสแค่ครั้งเดียวถ้าไม่ผ่านก็ต้องดร็อปถ้าจะเสี่ยงสอบครั้งที่ 2 ก็ไม่มีโอกาสดร็อปแล้วเพราะเค้าปิดให้ถอดถอนรายวิชาแล้ว

ต้องเสี่ยงเอาว่าจะผ่านครั้งที่ 2 หรือติด F เรียนซ่อมไปอีกปีแม่ก็เหนื่อยไปอีกปี  สงสารแม่ที่สุดอยากจะให้เค้าภูิมิใจในตัวเราซักที  แต่ก็ต้องรอเพราะปัญหานี้เราแก้เองไม่ได้

ต้องพึ่งบารมีของพระเจ้าช่วยให้ผ่านพ้นไปให้ได้  เชื่อใจพระเจ้าเป็นสิ่งที่แคททำได้  วันนี้ได้ระบายความในใจได้มาก  หวังว่าคงมีคนอ่านจนจบ ภาวนาเผื่อคนบาปคนนี้ด้วย

ซึ่งแคทรู้ว่าไม่ได้ดีเริศไปกว่าใครเป็นแค่คนบาปที่เดินตามพระเยซูเจ้าหวังว่าซักวันคงถึงจุดหมายในชีวิต  ขอให้พระอวยพรทุกคน  และขอให้พระแม่ของลูกภาวนาเผื่อเพื่อนของลูกด้วย

ให้เค้ามีใจที่เปิดกว้างสำหรับลูกด้วยเถอะ  อาแมน : xemo031 :
sinner

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 8:17 pm

นู๋เรียนสาขาอะไรคะ

มีอะไรที่พอจะช่วยได้มั๊ย

พี่ก็ไม่ได้เก่งนะ  แต่อยากช่วยนะ

เป็นกำลังใจให้ก็ยังดี : emo027 :

จะสวดเผื่อก่อนละกัน

: emo045 :
P
.
.

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 10:18 pm

ปรึกษา อ. ที่ปรึกษาสิครับ อาจารย์อาจจะมีแนวทาง ข้อเสนอแนะ หรือทางออกให้

อย่างมากก็แยกกันทำงาน ไม่ต้องทำเป็นกลุ่ม ทำคนเดียวเลย ไม่ยากครับเรื่องแบบนี้ จัดการง่ายมาก

ในเบื้องต้น อาจารย์อาจจะเสนอให้ นศ. แยกกันไปเลย หรือให้คะแนน นศ. ในกลุ่มไม่เท่ากันนะครับ

: emo027 :
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 14, 2009 12:12 am

sinner เขียน: นู๋เรียนสาขาอะไรคะ

มีอะไรที่พอจะช่วยได้มั๊ย

พี่ก็ไม่ได้เก่งนะ  แต่อยากช่วยนะ

เป็นกำลังใจให้ก็ยังดี : emo027 :

จะสวดเผื่อก่อนละกัน

: emo045 :
เรียนสาขา  เทคโนโลยีการพิมพ์  ค่ะ  แค่ชื่อก็ไม่ค่อยจะได้ยินกันแล้วหล่ะ

ไทยเรามีที่เปิดสอน แค่ 5 ที่เองอ่ะภาคเหนือมีอยู่ที่เดียวที่แคทเรียนนี้หล่ะจ้า

ยังไงก็ขอบคุณด้วยนะจ๊ะ : emo027 :
takarakitten

อังคาร ก.ค. 14, 2009 9:37 am

ลองปรึกษาอาจารย์เรื่องหัวข้อเลยครับ
ยังไงอาจารย์เค้าก็ช่วย แนะนำ เป็นแนวทางให้อยู่แล้ว

ส่วนเพื่อนคนนั้น เราก็ปล่อยวางครับ
เค้าก็คงจะเป็นของเค้าแบบนั้นต่อไป
ผมก็เคยเจอครับ ตอนนั้นท้อเหมือนกัน แบบว่า แม่งไม่ทำเลย เอาแต่บ่น แต่ก็ไม่ทำ
หลังจากนั้นก็ได้บทเรียนว่า ปล่อยเค้าพูดไปเถอะ เราก็ทำของเราไปให้ดีละกันครับ ไม่ต้องไปสนใจเค้ามาก

อึดอัด ทนไม่ไหวจริงๆ ขอทำเดี่ยวไปเลยครับ ทำคนเดียวอาจจะผ่านฉลุย และก็สบายใจด้วยนะครับ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ค. 14, 2009 10:01 am

จะสวดให้ค่ะ และขอเป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าท้อถอยนะคะ

บางคนได้รับความเจ็บป่วยเป็นกางเขนของตน แต่ คุณ ~_~Katty~_~ คงจะได้รับความทุกข์ใจจากเพื่อนคนนี้เป็นกางเขน พระคงต้องการให้ช่วยเหลือเขาหน่ะค่ะ  อย่าไปกังวลมาก แค่ทำตามความสามารถของเราเท่าที่มีก็พอ ที่เหลือฝากไว้กับพระให้หมด จะได้ไม่เครียด
~_~Katty~_~ เขียน: พอเสนอหัวข้อไปในชั่วโมง  คู่หูก็มาขัดแคทหน้าห้องหน้าอาจารย์ที่ฟังการเสนอว่าหัวข้อทำไม่ได้หรอก : emo036 : ซึ่งจริงๆน่าจะรอให้เสนอเสร็จก่อน

ก็ได้  แึคทก็พยายามจะไม่คิดอะไร  โทษตัวเองซะว่าเราไม่ดีเอง  พยายามจะให้เพื่อนเค้ามาช่วยกันหาหน่อย หัวข้อก็หามาได้แต่ก็ไม่มีข้อมูลมาให้เราซะงั้น
::037::  อันนี้ไม่เห็นด้วยนะคะ พี่ก็เคยเป็นอย่างนี้มาก่อนเหมือนกัน ชอบโทษตัวเองอยู่บ่อยๆ ต้องแก้นิสัยนี้ค่ะ เลิกโทษตัวเอง ต้องโทษไอ้ตัวปัญหา แล้วให้อภัยเขาและให้อภัยตัวเอง แล้วค่อยๆปรับตัวเราตามความเหมาะสม ไม่ใช่เราปรับอยู่ฝ่ายเดียว เขาก็ต้องปรับด้วย แล้วถ้าเขาไม่ปรับเขาก็ต้องเจอฤทธิ์เดชของเราบ้างพอสมควร ให้เขารู้ว่าเราไม่ใช่หมูนะ แต่เราก็ต้องพร้อมให้อภัยเขาเมื่อเขาคิดได้

ขอพระอวยพรนะคะ
Happiiloo

อังคาร ก.ค. 14, 2009 12:30 pm

อธิษฐานเผื่อให้ละกานนน
: emo044 :
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 15, 2009 1:35 pm

: xemo023 :ขอบคุณค่ะสำหรับทุกกระทู้ที่เป็นกำลังใจให้

ยังไงก็จะสู้ต่อไปจนถึงที่สุดค่ะ แคทขอบคุณพระเจ้าที่ทำให้ได้เจอ

ทุกๆคนในเวบนิวมานามากๆ  ที่ทำให้แคทรู้จักกับคำว่าคริสตชนได้สมบูรณ์

เราย่อมเป็นพี่น้องกันเสมอ  ขอบคุณจริงๆค่ะ  ทุกกระทู้ที่ให้ความช่วยเหลือ

ขอให้พระอวยพรค่ะ : xemo026 :
ตอบกลับโพส