ช่วยภาวนาให้หน่อยนะค่ะ กดดันสุดๆเลยค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 2:15 pm

: emo018 :  หลังจากสอบหัวข้อโปรเจคมาแล้ว 2 รอบ  ผลที่ออกมาก็แห้วเหมือนเดิม

จะทำยังไงดีในเมื่อการสอบครั้งสุดท้ายจะเข้ามาใน สิ้นเดือนนี้แล้ว  ถ้าพลาดอีกทีคงแย่

ต้องคิด F แล้วก็ไม่จบปีนี้แน่นอนเลย กาลเวลาคงพิสูญใจเราอดทนพอไหมหรือยังพยายามไม่พอ

ก็คงต้องรอดูต่อไป  ชะตาจะเป็นยังไงก็ขอให้พระเจ้าเห็นสมควรและชี้ทางสว่างให้เป็นพอ

ขอคำภาวนาให้ด้วยนะค่ะ  ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 3:03 pm

รู้ข้อเสียหรือสาเหตุที่ได้ F หรือยังครับ

ถ้ารู้แล้วก็สู้ครับเป็นกำลังใจให้แก้ใขได้ทันเวลา ขอพระเจ้าอวยพรครับ
P
.
.

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 1:33 am

ถ้าหมั่นเข้าปรึกษาอาจารย์ แจ้งปัญหาเกี่ยวกับโครงงานให้ทราบว่าทำไมไม่เสร็จ และก็แสดงผลงาน (ผิดๆถูกๆก็เถอะ หรือผิดทางไปคนละโลกก็ตาม) ให้อาจารย์ดูเสมอๆ

รับรอง

ไม่ F

--

ที่จะได้ F มีไม่กี่ประเภท
1.  ไม่เข้าสอบ

2.  ขี้เกียจ ไม่ทำงาน ไม่มีผลงานใดๆมาแสดงให้เห็น (ซึ่งต่างจากขยัน ทำงาน แต่หลงทางบ้าง อะไรบ้าง มาหาอาจารย์ทุกอาทิตย์ ก็โดนแก้ทุกอาทิตย์ เลยผลงานน้อย ช้า แบบว่าผลงานผิดๆเยอะ ผลงานถูกๆน้อย จนเหมือนไม่มีผลงาน)

3.  งานที่ทำไม่เหมาะกับบุคคลอย่างเห็นได้ชัด

ข้อ 3 นี่ ไม่ร้ายแรงจริงๆจะไม่เกิดขึ้น มันต้องสุดวิสัยแล้วจริงๆ โดยอาจารย์มองว่า สมควรให้ F เทอมนี้ เพื่อไปลงโปรเจ็กใหม่เทอมหน้า จะมีโอกาสจบเร็วกว่าดันทุรังทำโปรเจ็กนี้ต่อไป (คือ เกิดจากความ"สงสาร"ของอาจารย์ เลยให้ F ไม่ใช่เกิดจากการ "ลงโทษ" เหมือนข้อ 1 & 2)

แต่อย่างที่บอกครับ ถ้าไม่สุดวิสัยจริงๆ ยากมากที่จะเกิดข้อ 3 เพราะอาจารย์ทุกคนรู้ว่่า C วิชาโปรเจ็กมันก็เหมือน F แล้ว ไปสมัครงานที่ไหนก็ไม่รู้จะแก้ตัวกับคนสัมภาษณ์เขายังไง ดังนั้นแค่ให้ C ก็แย่แล้ว ใครจะไปให้ F .. เว้นแต่ว่า อ. เห็นว่า ให้ F วันนี้ คือ A เทอมต่อไป แต่ถ้าไม่ให้ F วันนี้ มันจะเป็น I เทอมหน้า และ F ซัมเมอร์หรือเทอมหนึ่งของปีหน้า แล้วก็ต้องลงใหม่อยู่ดี

ประมาณนี้ครับ

ขอให้โชคดีครับ

: emo027 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 1:36 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
takarakitten

เสาร์ ส.ค. 15, 2009 12:04 am

คงต้องลองขอความช่วยเหลือ และคำแนะนำจากอาจารย์ที่ปรึกษา
หรืออาจารย์ที่ปรึการ่วมอย่างจริงจังว่า เพราะเหตุใดทำไมถึงยังไม่ผ่าน

ผมเชื่อว่า ยังไงๆ อาจารย์ก็ต้องอยากจะช่วยเหลืออย่างเต็มที่อยู่แล้วครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ไม่งั้น ก็อาจจะปรึกษาอาจารย์ท่านอื่นก็ได้ ที่เลื่องลือกันว่าเก่งและใจดี
ให้ช่วยแนะนำอ่ะครับ น่าจีได้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 15, 2009 12:25 am

: emo018 :ค่ะขอบคุณนะค่ะ

ก็อย่างว่าแหละค่ะ  อาจารย์แกชอบกลับคำเราก็เลยไม่รู้ว่าจะเอาทำแนะนำอันไหนดี

ครั้งแรกบอกอีกอย่าง  ครั้งที่สองบอกอีกอย่างซึ่งสองประเด็นมันสวนทางกันไปเลย

แล้วก็แบบว่ายิงคำถามซี้ซั้วมากเลยอ่ะ  แบบยิงคำถามโลกแตกอ่ะค่ะ  อาจารย์แกชอบบังคับ

ศัพท์สูงเวลาใช้คำพูดกับนักเรียนอ่ะค่ะ  ไม่ใช่แค่กลุ่มเราคนเดียวนะ  เพื่อนทั้งห้องเลย

ก็แปลกเหมือนกัน  ก่อนเข้าสอบอาจารย์แกไปสัมมนาที่ต่างจังหวัดแล้วอาจารย์ต้องตรวจโครงร่างก่อน

เข้าห้องสอบเพื่อให้มาแก้ไขให้ทันเวลา  ก็นะมาอีกทีวันมะรืนสอบตรวจวันพรุ่งนี้  แล้วจะให้เอาเวลาไหนมาแก้

คือผิดที่ว่าเราเข้าใจกับอาจารย์คนละอย่างด้วยมั่ง  และอาจารย์ก็ไม่ค่อยเปิดใจให้กับสิ่งที่นักเรียนจะทำ

คือเราคิดว่านี้คือการสอบหัวข้อโปรเจค  หรือว่าสอบโปรเจคกันแน่  ก็งงกับอาจารย์แก  อาจารย์แกเหม็นขี้หน้าชั้นปีนี้ด้วยแหละค่ะ

ก็จะพยายามทำให้ดีที่สุดเพื่อพระเยซุเจ้า  เพื่อแม่ พ่อ  และความภูมิใจของเรา  จะพยายามให้มากที่สุดค่ะ

ขอบคุณที่ให้กำลังใจนะค่ะ : emo027 :
P
.
.

เสาร์ ส.ค. 15, 2009 1:55 am

อ. บางคน "จงใจ" พานศ. "ลงเหว" ครับ

ถ้านศ.ยังไม่เข้าใจว่ากำลังลงเหว ก็จะยังไม่ผ่าน จะผ่านก็ต่อเมื่อมีความเข้าใจในสิ่งที่ตนทำจริงพอจะไม่ถูกหลอก และสามารถทักท้วงอ.ได้ว่า กำลังลงเหวอยู่นะ หรืออย่างน้อยก็สามารถยืนหยัดด้วยตัวเองได้ทางวิชาการ ไม่ปล่อยให้ อ. (หรือใครก็ตาม) พาเขวได้

: xemo026 :
Edwardius

เสาร์ ส.ค. 15, 2009 3:21 am

อาจารย์ส่วนใหญ่ไม่ได้เป็น Advisor ให้เด็กแค่ 3-5 คนครับ

อย่างที่ผมเจอ อาจารย์แกเป็น Adv. ให้เด็กป.ตรี 8 คน ป.โทอีก 15 คน ยังมีค้นคว้าิอิสระอีกจำนวนหนึ่ง

ถ้างานไม่เด่นออกจากกลุ่มเนี่ย อาจารย์มักจะสับสน

บางทีเอางานแก้ไปให้ตรวจไม่พอใจ พอเอางานเก่าไปส่ง ผ่านซะงั้น

เรื่องปกติครับ ต้องทำใจ

ถ้าได้อาจารย์แก่ๆ งานช่วงแรกมักผ่านยาก งานช่วงท้ายมักผ่านง่าย

ถ้าได้อาจารย์กึ่งๆ งานจะผ่านยากช่วงท้าย ผ่านง่ายช่วงแรก

ถ้าอาจารย์ใหม่ไฟแรง ก็เตรียมตัวไป แรง! กับอาจารย์ได้เลยครับ

ที่แน่ๆ ต้องทำใจเวลาส่งงาน และก็พยายามทำให้ถูกใจแกแต่อยู่บนจุดยืนเรา

เวลาทำงานจริง ไม่ถูกใจเจ้านาย ไม่มี F ครับ แค่ตราหน้่าไปจนกว่าจะออกกันเลยทีเดียว
Jeab Agape
~@

เสาร์ ส.ค. 15, 2009 9:00 pm

โอม เพี้ยง เจออาจารย์แบบไหนดี ::042::

แต่บางที ลูกศิษย์ ก็ ทำให้อาจารย์ งง นะครับ

นัดแล้ว ไม่ไปสะงั้น แนะแล้วไม่ทำตามสะงั้น ให้แก้ไขก็บ่นสะงั้น พอใกล้จบไฟลนก้น ก็วิ่งโร่หาน้ำราดดับไฟสะงั้น

จริงๆแล้ว มันไม่มีอะไรยากเกินหรอก ครับ  ความกดดันจะนำไปสู่ความสำเร็จครับ : emo038 :
ตอบกลับโพส