เมื่อรู้สึกว่าอยู่ไปก็เท่านั้น

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. ก.ย. 16, 2010 11:02 pm

รู้สึกเหมือนหลาย ๆ อย่างในชีวิตแทบจะไร้ความหมายไปแล้ว

สิ่งที่มีความหมายอยู่ เราก็ไม่อาจซึมซับมันได้เต็มที่ ด้วยเหตุผลหลายประการ (ที่ไม่มีทางแก้ไขได้ หากไม่ย้อนกลับไปแต่ต้น)

รู้สึกเหมือนกับว่าถูกทอดทิ้งให้โดดเดี่ยว

เหมือนถูกเบื้องฟ้าสวรรค์มองเป็นพวกไร้ค่า ไม่มีสิทธิ์เสียง ต่อให้อธิษฐานจนตายก็ไม่มีทาง
littleseal

ศุกร์ ก.ย. 17, 2010 10:49 am

พระเป็นเจ้าไม่ทอดทิ้งคุณหรอกค่ะ อย่าให้สิ่งใด ๆ ทั้งปวงทำให้คุณละทิ้งพระองค์

มนุษย์เราทำผิดพลาดมากมาย ไม่มีใครเลยที่ไม่เคยทำผิดแต่พระองค์ก็ยกโทษให้เสมอ
หากคุณทำเรื่องอะไรที่คิดว่าเป็นเรื่องไม่ดี ลองเป็นฝ่ายยอมก่อนบ้างดีมั้ยคะ
ขอโทษต่อพระ ขอโทษต่อมนุษย์ ให้ความรักของพระองค์นำทาง

คิดว่านี่คือบทสอบที่คุณต้องก้าวข้ามไป เมื่อคุณผ่านไปได้คุณจะพบว่า
พระองค์อยู่ข้าง ๆ คุณเสมอ พระองค์ช่วยปลอบโยน เป็นกำลังให้คุณตลอดเวลา

พระเป็นเจ้ารักคุณนะคะ
Guoxiang

ศุกร์ ก.ย. 24, 2010 12:09 am

เราเองก็ไม่ต่างกันเรายังสู้เลยแม้จะล้มก็ตาม
syaoran
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 24, 2010 8:22 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:รู้สึกเหมือนหลาย ๆ อย่างในชีวิตแทบจะไร้ความหมายไปแล้ว

สิ่งที่มีความหมายอยู่ เราก็ไม่อาจซึมซับมันได้เต็มที่ ด้วยเหตุผลหลายประการ (ที่ไม่มีทางแก้ไขได้ หากไม่ย้อนกลับไปแต่ต้น)

รู้สึกเหมือนกับว่าถูกทอดทิ้งให้โดดเดี่ยว

เหมือนถูกเบื้องฟ้าสวรรค์มองเป็นพวกไร้ค่า ไม่มีสิทธิ์เสียง ต่อให้อธิษฐานจนตายก็ไม่มีทาง
ทุกคนบนโลกใบนี้ส่วนใหญ่ ก็น่าจะมีความรู้สึกอย่างเดียวกับคุณแน่นอนครับ เพราะปัจจุบันมันช่างแสนโหดร้ายเกินที่จะทานทนแล้ว ล้มได้แต่อย่าท้อ เหนื่อยก็พัก ลองออกไปอยู่ท่ามกลางธรรมชาติซิครับ
ว่าไป....ผมเองก็เหมือนกับคุณนั่นแหละ ไม่มีงานทำเสียแล้ว ชีวิตตอนนี้แย่ไปหมดเลย แต่ไม่ยอมแพ้ง่ายๆหากถอดใจเมื่อไหร่....จะลุกไม่ขึ้น ต่อสู้มันทุกวิธีทางอยู่เนี่ย ทำเท่าที่ทำได้ เวลาไม่มีใครก็รู้สึกว่าถูกทิ้งจริงๆ แต่.....หากลองมองดูคนอื่นๆเค้ายังมีคนโชคร้ายกว่าเราอีกนะครับ อย่างพวกที่ประสบภัยธรรมชาติ คนยากจนที่พิการไม่มีบ้าน สารพัดแห่งความทุกข์เข้ามาเป็นพายุ แม้จะไม่มีใครแล้วก็จริง เวลานั้นต้องเข้าหาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ย. 24, 2010 11:31 pm

ทำไมเจ้าของกระทู้มีแต่ความวังเวงล่ะ เห็นรู้สึกแบบนี้มาเป็นปีแล้ว

เพื่อคุณภาพชีวิต เจี๊ยบว่า น่าจะปรึกษา คุณพ่อตรงๆไปเลยครับ

ถ้าเป็นโปรฯก็ไปหาศิษยาภิบาลเลย เพราะอาการคุณต้องแก้ที่ต้นเหตุครับ
บนเว็บไซต์ แก้ได้แค่ปลายเหตุ หรือให้กำลังใจ หรือคุณถือว่าเป็นที่ระบาย
แต่ถ้าบ่อยครั้ง เพื่อนๆจะงง แฮะ

ขอพระเจ้าทรงอวยพรเสมอ
takarakitten

เสาร์ ก.ย. 25, 2010 2:30 am

เรื่องการภาวนา เมื่อไม่นานมานี้ ได้ฟังเรื่องราวการแบ่งปัน
ว่า บางคนต้องสวดภาวนาหลายๆๆๆๆ ปี กว่าสิ่งที่เราวอนขอจะเป็นจริง

ผม ก็ต้องเตือนตัวเองบ่อยๆ ให้มีความหนักแน่น ในการภาวนา เช่นกัน :s008:
เป็นกำลังใจ เรื่องการภาวนาต่อไปนะ

แต่ยังไง ผมเชื่อว่า พระจัดการให้สิ่งที่เหมาะสมกับเรามากที่สุด ณ เวลานี้
ให้กับแต่ละคน เมื่อเวลาผ่านไป เราอาจพบว่า ถ้าไม่ผ่าน "ช่วงเวลานี้"
เราก็คงไม่เข้มแข็ง ไม่สำเร็จ ไม่เติบใหญ่ เป็นเรา(ในอนาคตนั้น)

สู้ๆ ครับ
Valkyrie Zero Number

เสาร์ ก.ย. 25, 2010 2:54 am

ทำไมรู้สึกตัวเองยิ่งโต ยิ่งมีแต่มืดมน ถึงลูกถึงคนมากขึ้นซะอย่างนั้นค่ะ - -'
littleseal

เสาร์ ก.ย. 25, 2010 5:53 am

เพราะยิ่งโตเรายิ่งเห็นและเข้าใจถึง "บาป"
และกลัวผลของมัน

เด็กไร้เดียงสาและกระำทำบาปได้โดยไม่รู้
แต่ผู้ใหญ่รู้แล้วทำโทษของมันหนักกว่าเด็กหลายเท่า
Batholomew
~@

อังคาร ก.ย. 28, 2010 5:06 pm

เชื่อและวางใจในพระเจ้า และ เลิกตั้งคำถามครับ
dark-kanita

พุธ ก.ย. 29, 2010 2:58 pm

:s002: โอ้ยยยยยยยยยย อย่าเพิ่งท้อดิเจ้าคะ
เกิดมาทั้งทีมันต้องถืก....อึด.......... ไม่งั้นจะอยู่ไม่รอดคะ ยิ่งคนดียิ่งอยู่บนโลกนี้ลำบาก
เจ้ตาอยากบอกว่าท่านไม่ได้ทุกข์ทรมารอยู่คนเดียวคะ
ตอนนี้ก็จะบ้าตายแล้ว อะไรไม่รู้มารุมตุมจนเหมือนถูกคว้านท้องทั้งเป็นอะ :s008:

โฮกกกกกกกกกกกก :s008: ท่านขา วิ่งเข้าหาพระเลยคะ
ทุกสิ่งจะเกิดขึ้นได้คะขอเพียงเชื่อมั่นจ้า
พระเจ้าไม่ทอดทิ้งคนดีจ้า :s013:
Pinongnoi

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 8:35 pm

ผมว่าคุณต้องเชื่อมั่นและวางใจในพระเจ้า การที่คุณมีชีวิตอยู่ผมเชื่อน่ะ
คุณอยู่เพื่อเป็นพระพรให้กับผู้อื่นเช่นกัน มีหลายอย่างที่คุณสามารถทำ
และช่วยเหลือผู้อื่นได้ครับ ขอพระเจ้าอวยพรและเสริมกำลังครับ
ตอบกลับโพส