ขอคำภาวนาให้ผมเลิกยุ่งกับผม

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
snk

จันทร์ พ.ย. 01, 2010 7:33 pm

ผมเป็นคนที่ พูดภาษาชาวบ้านได้ว่าถูกเสือกมากๆ เพราะ ของๆ ผมทุกอย่าง คนในห้องเรียน ต่างเผลอต้องรื้อต้องค้น ไม่ว่าจะมือถือ ผมไม่มีเงินก็ยังจะเอาของผมไปโทรให้ได้ แม้จะมีแต่เพลงสวดในมือถือก็ยังจะพยายามค้นหาเพลงที่พวกมันอยากฟังให้ได้ หนังสือ กระเป๋า ของผมแม้จะไม่มีอะไรก็รื้ออกมาดูให้ได้ เคยมีคนในห้องมาเปิดเจอสายประคำเอามาเล่นอีก ผมไม่มีความเป็นส่วนตัวเลย แต่ในทางกลับกันคนอื่นๆ กลับไม่เป็นอย่างงั้นเลย คนอื่นพวกมันไม่สนด้วยซ้ำ ผมกลายเป็นเป้านิ่งของการเสือกของคนในห้องทุกๆ คน ::006::

หลายๆ คนในห้อง เกลียดผมมาก แต่ก็เกลียดตัวกินไข่ เกลียดปลาไหลกินน้ำแกง เกลียดผมมากแต่ต้องการผลประโยชน์ผมอย่างมากๆ (น่ากระทืบ)

ตอนนี้ผมโมโหพวกนี้มากๆ เลย ขอคำภาวนาบำบัดนิสัยพวกมันด้วย และขอคำภาวนาสำหรับผมไม่อยากให้ผมเป็นจุดเด่นด้วย

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
fr_Tony

จันทร์ พ.ย. 01, 2010 9:10 pm

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ไม่ทราบน้องเคยไปปรึกษากับครูประจำห้องหรือยัง ครูอาจจะแนะนำอะไรให้ก็ได้

แต่พ่อว่าถ้าเขาชอบเปิดกระเป๋าของน้องดูน่าจะใส่บทสวดในกระเป๋าไว้ เผื่อเขาจะเปิดอ่านก็ได้ ถือว่าเป็นโอกาสแพร่ธรรมให้เขาแล้วกัน

คพ โทนี่
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ย. 01, 2010 11:20 pm

ตามที่คุณพ่อแนะนำฮะ ปรึกษาอาจารย์แนะแนว หรือครูประจำชั้นฮะ

ลองสำรวจว่าทำไมคนชอบแกล้ง เพราะเขาคิดว่าสนุก หรือคุณเด่นกว่าพวกเขาเรื่องอะไร

ฟังคุณเล่า ก็เห็นภาพของคนไม่รู้จักกาละเทศะ
Batholomew
~@

อังคาร พ.ย. 02, 2010 2:30 pm

ผมแนะนำว่า

ขอให้สวดภาวนาเพื่อพวกเขามากขึ้น และ อย่ามองเรื่องแบบนี้เป็นเรื่องไม่ดี
มองเสียว่าเป็นพระพร เป็นเรื่องดีที่เพื่อน ๆ รักเรา

ขอบคุณพระเจ้า ที่เพื่อน ๆ รักเรา
ขอบคุณพระเจ้าที่มีเพื่อนคอยสนใจเรา
ขอบคุณพระเจ้าที่พระองค์ทรงมอบเพื่อนกลุ่มนี้ให้เรา

บางทีการปรับเปลี่ยนมุมมองหรือทัศนคติให้เป็นเรื่องของพระพร
จะสามารถทำให้ใจเราเป็นสุขได้นะครับ

ยังไงก็แล้วแต่ ผมว่าเราเองก็ต้องหมั่นสังเกตพฤติกรรมของตัวเราเองด้วยนะครับ
ว่าเราเป็นคนแบบไหน และ เป็นไปตามความรักและเมตตาอย่างที่พระเจ้าสอนเราหรือไม่
เพราะผมเชื่อว่า ความรักและความเมตตาที่พระองค์สอนก็เพื่อให้เรามีความสุขในสังคมนะครับ
Pinongnoi

ศุกร์ พ.ย. 05, 2010 7:57 pm

ครับเอาใจช่วยน้องน่ะครับ
พี่แนะนำน่ะ คือถ้าเพื่อนทำให้เราไม่พอใจต่างๆๆ อยากให้น้องคิดว่า
เค้าน่าสงสารน่ะครับเค้าไม่มีพระบิดาคอยดูแล ต้องอภัยน่ะครับ
พี่รู้มันอาจจะขัดกับความรู้สึกน่ะ ยังงัยก็อยากให้น้องลองแบ่งปันกับ
เพื่อนๆๆ ด้วยความรักและเต็มใจสิครับ น้องจะได้เพื่อนสนิทเยอะแยะมากมาย
และสิ่งต่างๆๆ ที่น้องแบ่งปันพระเจ้าจะทวีคูณคืนกลับมาให้ครับ เชื่อและวางใจในพระเจ้า
บายครับ
มะนาวหวาน

เสาร์ ธ.ค. 11, 2010 9:17 pm

:s021:
ดีคับ โอกาสของเราเลย ที่จะบอกอะไรก็ได้ให้พวกเขา เขาเห็นเรามีสายประคำ ไม่เห็นแปลก ใคร ๆ ก็มีสายสร้อยไว้กับตัวได้ ผมเคยเห็นหลายคน ยังห้อยสายประคำไว้ข้างนอกเลย ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้เป็นคริสต์สักหน่อย เท่ห์ออกน่ะคับ เขาว่า แล้วอย่างอื่น ๆ เราก็ไม่เห็นจะมีอะไรต้องปิดบัง เพราะมันก็หนังสือเรียน สมุดการบ้าน รายงานที่ต้องส่งอาจารย์ ฯลฯ มีการ์ตูนบ้างก็ดีนะ ประเทืองปัญญาดีคับ (อย่าลามกก็แล้วกัน แหะ ๆ.... เด๋วอายเขาหนะ) เห็นคุณบอกว่า พวกเพื่อนยังหน้าด้านมาขอความช่วยเหลือเราอีก (ผมว่า คุณน่าจะเรียนเก่งนะ) ก็ดีอีกนั่นแหละ ฉวยโอกาสแบบนักบุญ ดอมีนิก ซีคับ .... "เราจะช่วยนาย ถ้านายสัญญาจะเป็นคนดี...หุ หุ ".... หรือไรทำนองเนี้ยะ ผมว่า ปลาติดเบ็ดแหง ๆ
ตอบกลับโพส