การท่องบทสวดของศาสนาอื่น

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Nativity

อังคาร ก.พ. 14, 2006 1:34 pm

ผิดไหมครับบทสวดนะครับ ช่วยตอบด้วยครับ ;)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

อังคาร ก.พ. 14, 2006 1:57 pm

ผมว่าอยู่ที่ใจและจุดประสงค์นะครับ

บทสวดก็เหมือนคำพูดที่ไร้ความหมายหากปราศจากศรัทธา
NKL
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 14, 2006 2:54 pm

เป็นไปได้เลี่ยงได้ก็เลี่ยงนะครับ ถ้าจะทำให้เราหันเหออกนอกทางของพระเจ้า
Nativity

อังคาร ก.พ. 14, 2006 3:14 pm

ไม่สวดเเล้วครับขอบคุณทุกคนนะครับ
ผมมีสายประคำติดตัวไว้เสมอครับ ;)
Joseph

อังคาร ก.พ. 14, 2006 6:13 pm

ผมเห็นว่าเรามีพระเจ้าก็พอแล้ว ไม่ควรที่จะไปขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่น หัวใจของการสวดภาวนามาจากจิตใจภายในไม่ใช้บทสวด การสวดคือการผูกพัน เป็นการร้อยเชื่อกเราเข้ากับพระเจ้าเป็นหนึ่งเดียวกัน เป็นการสื่อสารจากใจต่อใจซึ่งกันและกัน ความศักดิ์สิทธิ์ไม่ได้อยู่ที่บทสวดเลย การสวดเป็นการสื่อสารระหว่างเรากับพระเจ้า เป็นการสร้างความสนิทสนมกันระหว่างเรากับพระเจ้าให้มากขึ้น

ผมไม่เคยสวดโดยใจไม่ได้อยู่กับบทสวด ถ้าสวดโดยใจไม่ได้อยู่กับบทสวดก็ไม่มีประโยชน์เท่าไร จะมีประโยชน์ก็แค่พลังแห่งคำพูดเท่านั้น เช่น ถ้าเราพูดว่า ฉันรักใครคนหนึ่งนานๆ เราก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ แล้วถ้าเราพูดว่าเราเกียจใครนานๆ เราก็จะเป็นอย่างนั้นจริงๆ นั่นไม่ใช้บทสวดเป็นแค่พลังแห่งคำพูดเท่านั้น ส่วนบทสวดที่แท้จริงคือการสนทนากับพระเจ้า การเฝ้าอยู่กับพระเป็นเวลานานๆ :)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อังคาร ก.พ. 14, 2006 6:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

อังคาร ก.พ. 14, 2006 7:44 pm

ถ้าสวดเพื่อสอบ แล้วเราไม่ได้เชื่อมัน ท่องแล้วสอบเสร็จก็ลืม ไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้าเราดันเชื่อว่าจะมีอิทธิฤทธิ์บุญญาบารมีเมื่อสวด เท่ากับเราเริ่มหลงออกนอกทางพระแล้วครับ อันนี้ต้องพิจารณาตัวเองว่าสวดเพื่ออะไรครับ
boylife

ศุกร์ มี.ค. 03, 2006 7:29 pm

บางกรณีก็ขอยกเว้นมั่งนะพี่ เพราะตอนม.ปลาย ผมเรียน รร.ประจำจังหวัด วิชาพุทธศาสนา เค้ามีให้ท่องบทสวดมนต์เป็นคะแนนเก็บง่ะ ;D อย่าว่ากันนะ มันจำเป็น
KaL 's Z

ศุกร์ มี.ค. 03, 2006 9:09 pm

เหอะๆ
เฟื่อง ก็ไม่ได้สวดมนต์ มาตั้งนานละค่ะ
เพื่อน ชอบถามว่า "ทำไมไม่สวดมนต์ล่ะ ฝรั่งยังสวดเลยนะ อายมั้ย"
ไม่รู้จะตอบว่าไงดี เพราะฝรั่งคนนั้น เป็นคาทอลิก ด้วย
Xealot

อาทิตย์ มี.ค. 05, 2006 7:37 pm

ตอนที่มีสอบสวดมนต์ ผมก็คิดในใจว่าจะยืนกรานกับอาจารย์ไปเลยว่าผมไม่สวดแม้อาจารย์จะให้ 0 ก็ตาม แต่ไปๆมาๆเพิ่งสวดไปแค่ 2-3 คนอาจารย์เค้าก็ยกเลิกการสอบไปเลยซะยังงั้น เลยรอดไปได้ ;D
Holy

อาทิตย์ มี.ค. 05, 2006 9:34 pm

+NONstopPASToff+ [K]EL_ViL เขียน: เหอะๆ
เฟื่อง ก็ไม่ได้สวดมนต์ มาตั้งนานละค่ะ
เพื่อน ชอบถามว่า "ทำไมไม่สวดมนต์ล่ะ ฝรั่งยังสวดเลยนะ อายมั้ย"
ไม่รู้จะตอบว่าไงดี เพราะฝรั่งคนนั้น เป็นคาทอลิก ด้วย
ตอบไปเลยครับว่า ไม่อาย

บอกว่าชั้นอายกรณีเดียว จะอายมากถ้าไม่ได้ยืนยันความเชื่อในพระเยซูเมื่อมีโอกาส

2ทธ 1:7
พระเจ้าไม่ได้ประทานจิตที่บันดาลความขลาดกลัว แต่ประทานจิตที่บันดาลความเข้มแข็ง ความรักและการควบคุมตนเองแก่เรา ดังนั้น ท่านอย่าอายที่จะเป็นพยานถึงองค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา

ลก 12:8
เราบอกท่านทั้งหลายว่าทุกคนที่ยอมรับเราต่อหน้ามนุษย์ บุตรแห่งมนุษย์จะยอมรับผู้นั้นต่อหน้าทูตสวรรค์ของพระเจ้า แต่ผู้ที่ปฏิเสธไม่ยอมรับเราต่อหน้ามนุษย์ จะถูกปฏิเสธไม่ยอมรับต่อหน้าทูตสวรรค์ของพระเจ้าด้วยเช่นเดียวกัน
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 05, 2006 10:03 pm

ถูก......พี่ก็จะตอบว่า ไม่อาย
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ มี.ค. 05, 2006 10:12 pm

ท่องได้ ถ้าจำเป็นต้องท่องเพื่อการเรียนรู้ ไม่ใช่เพราะสวด เชื่อ และขอตามที่ท่อง

เจี๊ยบ เองเรียนโรงเรียนพุทธ ท่องบทสวดมนต์ได้หลายบทเหมือนกัน แต่ไม่ได้นำมาสวด
เพื่อขอพร หรือขอการคุ้มครอง

เมื่อต้องการช่วยเหลือ ก็ภาวนา อธิษฐาน ต่อพระเจ้าตรีเอกภาพ หรือขอแม่พระช่วยวิงวอนฮะ
Divine Mercy

อังคาร มี.ค. 14, 2006 12:53 am

Holy เขียน:
+NONstopPASToff+ [K]EL_ViL เขียน: เหอะๆ
ตอบไปเลยครับว่า ไม่อาย

บอกว่าชั้นอายกรณีเดียว จะอายมากถ้าไม่ได้ยืนยันความเชื่อในพระเยซูเมื่อมีโอกาส

2ทธ 1:7
พระเจ้าไม่ได้ประทานจิตที่บันดาลความขลาดกลัว แต่ประทานจิตที่บันดาลความเข้มแข็ง ความรักและการควบคุมตนเองแก่เรา ดังนั้น ท่านอย่าอายที่จะเป็นพยานถึงองค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา

ลก 12:8
เราบอกท่านทั้งหลายว่าทุกคนที่ยอมรับเราต่อหน้ามนุษย์ บุตรแห่งมนุษย์จะยอมรับผู้นั้นต่อหน้าทูตสวรรค์ของพระเจ้า แต่ผู้ที่ปฏิเสธไม่ยอมรับเราต่อหน้ามนุษย์ จะถูกปฏิเสธไม่ยอมรับต่อหน้าทูตสวรรค์ของพระเจ้าด้วยเช่นเดียวกัน

ชอบมากครับกับคำตอบของคุณ Holy และขอเพิ่มเติมว่าโอกาสไม่ได้มาหาเราบ่อยๆ
เพราะฉะนั้นอย่าปล่อยโอกาสที่เราจะแสดงความเชื่อต่อพระองค์ด้วยการกระทำมากกว่าความคิด
คนรุ่นก่อนๆ ถึงยอมตายมากกว่าที่จะทำสิ่งไม่บังควรต่อพระ มรณะสักขีเลยมีเยอะกว่ายุคนี้
Junior Boy

อังคาร มี.ค. 14, 2006 1:31 pm

ของผมอะ ถูกดูถูกบ่อยมากตอนนี้เริ่มถูกดูถูกลามไปถึง ศีลสารภาพบาปแล้ว แย่มาก
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร มี.ค. 14, 2006 3:29 pm

;D ;D พี่คงตอบเหมือนกันว่า ไม่อาย ญาติของพ่อกับแม่พี่เป็นพุทธหมด เวลาที่มีงานในพิธีของทางพุทธ ส่วนใหญ่พี่จะนั่งอยู่หน้าๆเสมอ แล้วเวลาที่เขาสวดกันทางพุทธ พี่ก็ไม่ได้สวดนะ แต่เราอยู่ในอาการที่สำรวม เพื่อให้เขารู้ว่าเราเองก็ไม่ได้ลบหลู่ ทำลิงหลอกเจ้ากับศาสนาเขา แต่พิธีกรรมต่างๆ ของเขาเราปฏิเสธที่จะไม่ทำโดยเด็จขาด และประกาศตัวทันทีว่า ทำไม่ได้ค่ะ เป็นคริสต์ นานๆ ไปทุกคนท่าจะชิน ไม่มีใครเอากิจกรรมของชาวพุทธมาเสนออีก ถึงแม้ว่า บางงานอาจจะดูเด่นไปซะหน่อย แต่ทำไงได้หล่ะ มันฝืนความรู้สึกภายในไม่ได้จริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย :+: seraphim :+: เมื่อ อังคาร มี.ค. 14, 2006 3:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 14, 2006 4:03 pm

Junior Boy (N'Tor) เขียน: ของผมอะ ถูกดูถูกบ่อยมากตอนนี้เริ่มถูกดูถูกลามไปถึง ศีลสารภาพบาปแล้ว แย่มาก
แล้วตอบเขาไปว่าอะไรจ๊ะ
NKL
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 14, 2006 6:00 pm

ตอบไปเลยว่า ไม่อาย
Divine Mercy

อังคาร มี.ค. 14, 2006 10:44 pm

seraphim เขียน: ;D ;D พี่คงตอบเหมือนกันว่า ไม่อาย ญาติของพ่อกับแม่พี่เป็นพุทธหมด เวลาที่มีงานในพิธีของทางพุทธ ส่วนใหญ่พี่จะนั่งอยู่หน้าๆเสมอ แล้วเวลาที่เขาสวดกันทางพุทธ พี่ก็ไม่ได้สวดนะ แต่เราอยู่ในอาการที่สำรวม เพื่อให้เขารู้ว่าเราเองก็ไม่ได้ลบหลู่ ทำลิงหลอกเจ้ากับศาสนาเขา แต่พิธีกรรมต่างๆ ของเขาเราปฏิเสธที่จะไม่ทำโดยเด็จขาด และประกาศตัวทันทีว่า ทำไม่ได้ค่ะ เป็นคริสต์ นานๆ ไปทุกคนท่าจะชิน ไม่มีใครเอากิจกรรมของชาวพุทธมาเสนออีก ถึงแม้ว่า บางงานอาจจะดูเด่นไปซะหน่อย แต่ทำไงได้หล่ะ มันฝืนความรู้สึกภายในไม่ได้จริงๆ
*no1 *kis
Junior Boy

อังคาร มี.ค. 14, 2006 10:51 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
Junior Boy (N'Tor) เขียน: ของผมอะ ถูกดูถูกบ่อยมากตอนนี้เริ่มถูกดูถูกลามไปถึง ศีลสารภาพบาปแล้ว แย่มาก
แล้วตอบเขาไปว่าอะไรจ๊ะ
ตอนแรกก็บอกเขาไปว่า ทำไมคิดดูถูกงั้น เขาตอบว่า ถ้าสมมติว่า Gu เป็นคริสต์แล้วทำบาป แค่ไปสารภาพบาปก็จบละ ทำอีกก็สารภาพไปเรื่อยๆ
ผมตอบเขาไปว่า สารภาพแล้วแต่ไม่สำนึกจริงๆ แน่ใจหรอว่าบาปนั้นจะได้รับการอภัย

คือเขาคิดประมาณว่า คนคริสต์ไม่มีจิตสำนึกซะงั้น เพราะสารภาพไปก็จบๆ เขาลืมคิดเรื่องจิตใต้สำนึกมั้ง

เจอแบบนี้ต้องทำใจ :-\
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร มี.ค. 14, 2006 11:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส