ช่วงวิงวอนต่อลูกแกะหลงหายด้วยครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 7:42 am

...มารล่อลวงช่างเยอะเหลือเกิน

คือ...ปกติ ทุกเช้า ผมจะเข้าสามัคคีธรรม กับ บรรดาผู้ปกครอง/คณะจารย์

แล้ว มีคุณพ่อคนนึง ลูกเค้า พึ่งเข้าป.1 :D
แล้วเค้าได้มาประชุมกลุ่มผุ้ปกคริองใหม่
แล้วเค้ารับเชื่อพระเจ้า ;D

...เค้าแสวงหาพระเจ้ามาก
ทั้งสอนตัวเอง/ลูกอ่านพระคัมภีร์

........แต่วันหนึ่ง....เค้าก็หายไปจากห้องสามัคคีธรรม ::)

มีผุ้ปกครองท่านนึง ได้เจอเค้าเมื่อไม่นานมานี้

....เค้าเปลี่ยนไป
แล้วำหน้าบุ้ยใบ้ ใส่ ผู้ปกครองดังกล่าว
พร้อมบอกว่า
"ผมเป็นพยานพระยะโฮวาห์แล้วนะ ไม่ต้องมายุ่งกับผมก้จะดี"

.....โอ พระเจ้า ช่วยวิงวอนเทอญ
P
.
.

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 7:51 am

แหะๆ

ผมว่าเค้าไม่ได้หลงไปไหนนี่ครับ แค่เปลี่ยนกลุ่มความเชื่อเอง พยานก็พยานดิครับ

แต่ไม่ต้องฟังผมมากก็ได้ครับ ผมเองก็มอร์มอน หลงพอกัน (ตามมาตรฐานของคริสต์สายหลัก จาพยานหรือมอร์มอน ก็หลง ฮ่า ฮ่า ฮ่า) แต่อยากจะบอกว่า คนในนั้นเค้าไม่คิดว่าเค้าหลงครับ ผมเนี่ย ไม่คิดเลยว่าหลงหาย จริงๆคิดว่าค้นพบพระเจ้าด้วยซ้ำ เพราะที่นี่คือที่ๆพระเจ้าคุยกับผม และผมถามพระองค์แล้ว นิกายนี้คือนิกายที่พระองค์ต้องการให้ผมเข้า และผมมีงานรออยู่ (เดี๋ยวผมทำเสร็จคุณก็จะรู้ แหะๆ กระแสเรียกเค้าไม่เอามาคุยกัน)

แต่ชาวบ้านอาจจะบอกว่า เอ๋อ ไปเข้าลัทธิเถื่อนอะไรก็ไม่รู้ ;D

ก็แล้วแต่ครับ ต่างคนต่างความคิด เชิญทุกท่านภาวนาให้กับเขาก็แล้วกันครับ ส่วนผม ผมจะภาวนาให้เขาค้นพบและสร้างความสัมพันธ์กับพระเจ้า แต่ผมคงไม่ภาวนาให้เขาออกมาจากกลุ่มพยานฯ เพราะสำหรับผมแล้ว ผมไม่สนใจครับว่าจะนิกาย/ลัทธิ/ศาสนา/ความเชื่อ ไหน สิ่งสำคัญคือ เค้าอยู่ในที่ที่พระเจ้าต้องการให้เค้าอยู่ และเค้ารักษาความสัมพันธ์กับพระเจ้าไว้ ไม่หนีหาย แค่นี้ก็พอแล้วครับ ;D

แต่อันนี้ก็แค่ความคิดเห็นของผมนะครับ ท่านอื่นๆคิดอย่างไรก็ตามสบาย มอร์มอนเราเชื่อว่าพระเจ้าจัดสิ่งที่เหมาะสมกับทุกๆคนตามแต่ลักษณะนิสัยและคุณสมบัติของเขาครับ เราจึงให้ความเคารพทุกๆความเชื่อ

พระเจ้าอวยพรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 8:06 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 8:04 am

^
^
^
^
อย่าเครียดเด้อ คุณ Yoshuwa ไม่มีอะไรหรอกน้า ไม่ซีเรียสๆ ผมแค่พูดในฐานะเป็นมอร์มอนเท่านั้นเอง แต่คุณไม่ต้องสนใจผมก็ได้ ความเชื่อส่วนความเชื่อ มิตรภาพส่วนมิตรภาพ คนเราเป็นเพื่อนกันได้ ไม่ต้องเชื่อทุกอย่างเหมือนกันนะ

พูดกันไว้ เผื่อคุณตกใจกะคำตอบของผม ;D

แหะๆ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 11:34 am

~Yoshuwa~ เขียน: .....โอ พระเจ้า ช่วยวิงวอนเทอญ
ไม่เป็นไรหรอกครับ ไม่ว่านิกายไหน เราก็นับถือพระเป็นเจ้าองค์เดียวกัน อย่างที่คุณพีบอกครับ ว่าพระเป็นเจ้าทรงเลือกลูกแกะของพระองค์ ให้อยู่ในที่ที่ดีที่สุดสำหรับลูกแกะของพระองค์ ขอแค่เค้ามีความเชื่อก็น่าจะพอแล้ว ไม่ใช่เหรอครับ

อีกอย่างครับ พระเจ้า ทรงเมตตาเทอญ นะครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 11:47 am

อืม ผมไม่สู้มั่นใจในความเชื่อ ของหลักคำสอนยที่ผมไม่เคยศึกษาหน่ะครับ

พระเจ้าก็ไม่ให้เราตัดสินใครก่อน

ผมแค่กลัวเท่านั้น
ขอบคุรที่ชี้แจงครับ ;D
P
.
.

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 12:25 pm

ก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ หากคุณ Yoshuwa คิดว่าเค้าหลงหายไปจริงๆ ก็ภาวนาให้กับเขาและขอให้พี่น้องร่วมภาวนาด้วยก็ได้ครับ คุณทำในสิ่งที่คุณคิดว่าถูกต้องก็แล้วกันครับ

ส่วนผม แค่ให้ความเห็นที่แตกต่าง แต่ว่า ความเห็นก็คือความเห็นครับ ไม่ได้แปลว่าจะถูกหรือผิด และคนอ่านจะเลือกยังไงก็ได้ (ผมไม่สนใจว่าจะเห็นด้วยกับผมหรือเปล่าครับ แค่ให้ข้อคิดเท่านั้น) คุณ Yoshuwa ก็ยืนยันขอคำภาวนาต่อไปได้ครับ ;D เราคุยกันแบบผู้ใหญ่ แบบโปร คือ ใช้เหตุผล ไม่ต้องห่วงว่าจะกระทบกระทั่งความรู้สึกนะครับ คือ เวลาคุยกันเรื่องซีเรียสก็ส่วนซีเรียส แต่ก็ยังไปหาอะไรกินกันด้วยกันได้อยู่ครับ

ผมความเชื่อแตกต่างกับพี่พีพีลิบลับ แต่ก็ยังนับถือพี่เค้าและเชื่อฟังพี่เค้าเลยครับ(ส่วนใหญ่ คือ ไม่ทั้งหมด :P แหะๆ) และหากเห็นขัดแย้งตรงไหน ผมก็เสนอได้ แต่ก็ไม่ได้มีอะไรต่อกัน คือ ผมก็ยังเคารพพี่เค้าเหมือนเดิม พี่เค้าก็ยังหยอกผมแรงๆเหมือนเดิม (อิอิอิ)

พระเจ้าอวยพรครับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 12:42 pm

P เขียน: พี่เค้าก็ยังหยอกผมแรงๆเหมือนเดิม (อิอิอิ)
คุณพีหยอกไม่แรงเลยนะครับ.... *swt *swt *swt
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 12:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 1:16 pm

ไม่แรงครับไม่แรง ผมไม่ได้ทำอารายเลยครับ แค่ให้ข้อมูล พี่บ๊าทกะเจ๊แกะหลง ก็ลุยพีพีพีไปเอง ผมนั่งเฉยๆกระดิกเท้า อิอิอิ

(สำหรับน้องๆทั้งหลาย ระวังกลลวงซาตานนะครับ ในชีวิตจริงพี่เชื่อว่ามีงี้เยอะ ประเภทยุแยงตะแคงรั่ว เราต้องไม่หูเบานะ พี่เนี่ย เชื่อคนง่ายมานาน ทำให้เรื่องราววุ่นวาย ตอนนี้เริ่มเข้าใจแล้ว)

แต่อันนี้เราเล่นกันเฉยๆสนุกๆ อิอิอิ และพี่น้องบอร์ดนี้ก็น่าที่จะไว้ใจได้ทุกคน (บังเอิญเข็ดมาเลยขอระบายหน่อยเน่อ) ;D
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 10:05 pm

ภาวนาให้เขา ให้พระเจ้าเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้แก่เขา พระองค์ทรงทราบดีที่สุดว่าสิ่งใดที่ดีสำหรับเขา
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 12:30 am

ภาวนาให้เขามากคะ

อย่างน้อยเขาก็เชื่อพระเจ้า พระเยซูเหมือนกัน
แต่เมื่อเชื่อแล้วตัดเพื่อนพี่น้องทิ้งหมดแบบนี้ไม่ดี

ภาวนาให้เขาเปิดใจรับเพื่อนที่ต่างจากเขาให้ได้ดีกว่าคะ
ถ้าเขายังเชื่อเรื่องการเป็นพี่น้องกันในองค์พระคริสต์
ก็ขออย่าให้เขาหันหลังให้พี่น้องของเขาแบบนี้เลย
โกจ๋อ
.
.

อังคาร ก.พ. 01, 2005 7:27 pm

พยานพระยะโฮวาห์คืออะไรอะครับ และ เขาเป็นเด็กป.1หรองับ
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 01, 2005 10:44 pm

หมายถึงพ่อเขาจ๊ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 02, 2005 3:21 pm

kojeng เขียน: พยานพระยะโฮวาห์คืออะไรอะครับ และ เขาเป็นเด็กป.1หรองับ
เป็น นิกาย ย่อย ของคริสต์

ที่....(เท่าที่พี่รู้นะ)

เค้าจะสอนให้คนในนิกาย

มีลักษณะเป็นผู้เป็นพยานให้ พระยะโฮวาห์/พระเจ้า
...บอกไม่ถูกอ่า เพราะไม่เคยอยู่ ;D

แล้ว เขาเป็น พ่อของเด็กป.1 จ้ะ
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 02, 2005 4:01 pm

kojeng เขียน: พยานพระยะโฮวาห์คืออะไรอะครับ และ เขาเป็นเด็กป.1หรองับ
ผมเคยได้ยินนะครับ "พยานพระยะโฮวาห์" เคยเห็นสถานที่ที่เค้าชุมนุมกันด้วย แถวติวานนท์ครับ แต่ผมคิดว่าคงไม่ใช่ที่นี่ที่เดียวครับ
เคยถามคุณพ่อ (บาทหลวง) เหมือนกันครับกับนิกายนี้ ท่านบอกว่า เป็นนิกายที่ยังไม่ได้รับการยอมรับอย่างเป็นทางการในประเทศไทย เพราะเป็นนิกายที่ให้ความสำคัญเฉพาะพระบิดาเท่านั้น แต่เชื่อเรื่องพระตรีเอกภาพและคัมภีร์ Bible ก็คงจะไม่เท่ากันกลับนิกายอื่น ๆ ดังนั้นไม่ว่าเทศกาลอะไรที่ไม่เกี่ยวข้องกับพระบิดาก็จะไม่เฉลิมฉลองครับ เช่น คริสต์มาส วันพระจิตเสด็จลงมา ฯลฯ

รู้แค่นี้อ่ะครับ ถ้าอยากรู้มากกว่านี้คงต้องถามพี่พีพีดู อาจจะได้คำตอบที่แม่นยำกว่านี้ครับ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2005 2:33 am

เกี่ยวกับพยานฯ
พี่พีพีเคยเขียนอธิบายไว้ที่อิสระ
ลองไปคุ้ยๆดูก็ได้จ๊ะ
โกจ๋อ
.
.

พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2005 7:12 pm

งับ
ตอบกลับโพส