เพราะความรักของพระเจ้า

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
eva

อังคาร มี.ค. 10, 2009 3:55 pm

[เหตุที่ดิฉันมาเชื่อพระเจ้า  เพราะดิฉันสัมผัสได้ถึงความรักของพระเยซูคริสต์  ก่อนหน้านี้ ครอบครัวของดิฉันเป็นครอบครัวที่เชื่อเรื่องผี  ไสยศาสตร์  โดยเฉพาะปู่กับตาของดิฉันเป็นหมอผีประจำหมู่บ้าน    แต่วันหนึ่งความรอดขององค์พระผู้เป็นเจ้าก็มาถึงครอบครัวดิฉัน  ไม่รู้เพราะสาเหตุใด  คุณพ่อของดิฉันก็ให้ทั้งครอบครัวมาเป็นคริสเตียน  ญาติพี่น้องทุกคนไม่มีใครเห็นด้วยเลย  ญาติพี่น้องบางคนก็โกรธและโมโห มาบอกครอบครัวดิฉันว่า  " ตั้งแต่นี้ไปความเป็นพี่น้อง ของพวกเราตัดขาดกัน เราไม่ใช่พี่น้องกันอีก" 

นับว่าเป็นเรื่องที่เศร้าใจมาก ทั้งครอบครัวดิฉันมี 7 คน พวกเราต้องอยู่ด้วยความเชื่อและอธิษฐานต่อพระเป็นเจ้าว่า ขอพระองค์ทรงช่วยครอบครัวของเรา  เรารู้สึกแปลกใจว่า  "ทำไม มาเชื่อพระเยซูแล้วไม่มีใครเห็นด้วย สังสัยว่าพระองค์มีจริงไหม?    แต่พวกเราก็คงรอคอยอย่างมีความหวังในองค์พระผู้เป็นเจ้า    พวกเราทั้งครอบครัวได้ไปร่วมนมัสการพระเจ้ามาโดยตลอด จนกระทั่งพวกเราสัมผัสได้ถึงความรักอันยิ่งใหญ่ของพระองค์  เป็นความรักที่ไม่สามารถบรรยายได้หมด เป็นความรักที่วันนี้ดิฉันได้อยู่ ณ ที่นี้ได้    ซึ่งสัมผัสได้ว่าทุกย่างก้าวที่เราเดินไป ไม่ว่าจะแห่งใดก็ตาม พระองค์ทรงอยู่เคียงข้าง ปกป้องคุ้มภัย  เวลาที่เราเจอกับความทุกข์ ร้องไห้เสียน้ำตา หรือ ผิดหวังในชีวิต  พระองค์คอยเช็คน้ำตาทุกๆ หยด  เวลาที่เรารู้สึกว่าเราคนเดียว โดดเดี่ยวเดียวดาย  เหมือนผู้คนที่ละทิ้งเราหมด พระองค์ทรงตรัสกับเราว่า "อย่ากลัว เราอยู่กับเจ้า"  พระองค์คอยชี้แนะเราเวลามีปัญหา ในพระวรสารของพระองค์คอยหนุนใจ และให้คำตอบในชีวิตทุกๆ ครั้ง  และที่สำคัญที่สุดในวันนี้ที่ดิฉันได้ค้นพบคือ " พระเยซูคริสต์ พระองค์ทรงรักเราทั้งหลาย ที่เป็นคนบาป ที่ไม่สมควรแม้แต่น้อย เหมือนอย่างที่นักบุญยอห์นได้กล่าวไว้ว่า "ไม่สมควรแม้แต่จะแก้สายรัดฉลองพระบาทของพระองค์" สิ่งนี้ทำให้เรารู้ว่า ชีวิตของเรามีค่ามากในสายพระเนตรของพระองค์ 

ไม่ใช่ดิฉันเท่านั้น  พวกเราทั้งครอบครัว วันนี้เรามีความสุขมากที่อยู่ในองค์พระผู้เป็นเจ้า แม้จะทุกข์หรือสุข เรายิ้มได้ เพราะเรารู้ว่า เราไม่ใช่ต่อสู้เพียงลำพัง พระองค์ทรงอยู่กับเรา  นับแต่วันนั้นมาถึงวันนี้  ญาติพีน้องที่เคยบอกว่า "ตัดขาดกัน"  กลับมาเป็นพี่น้องที่รักกันเหมือนเดิม "เขาบอกว่า ทำไมครอบครัวดิฉันไม่เหมือนครอบครัวอื่น เราไม่ได้ร่ำรวยขึ้นเลย แต่ทำไมเราถึงมีความสุขได้  เขาอยากรู้จักพระเจ้า  แต่เหมือนยังมีบางสิ่งที่บังตาเขาอยู่ พวกเราก็ได้แต่อธิษฐานเผื่อพวกเขา "  ดิฉันอยากจะกล่าว ณ ตอนนี้ว่า  "แท้ที่จริงแล้วเมื่อเราอยู่ในองค์พระผู้เป็นเจ้า ความร่ำรวย ทรัพย์สิ่งของมากมายในโลกนี้ เป็นเพียงแค่สิ่งที่อยู่ชั่วคราวเท่านั้น  เพราะเรารู้ว่า แท้ที่จริงบ้านของเราอยู่บนสวรรค์ต่างหาก.    องค์พระเยซูคริสตเจ้าได้ตรัสไว้ว่า "อย่าให้เราส่ำสมทรัพย์สมบัติไว้ในโลก เพราะมันจะเสื่อมสูญไป แมลงอาจกัดกินได้  แต่ให้เราส่ำสมทรัพย์สมบัติไว้บนสวรรค์ ที่ไม่มีวันร่วงโรย หรือแมลงกัดกินได้"  เราขอบคุณพระเยซูคริสตเจ้าที่ให้พวกเราไม่มั่งมีจนเกินไป หรือยากจนเกินไป เรามีเพียงพอในแต่ละวัน  เมื่อเราทุกข์ยาก เรากลับขอบคุณพระองค์ที่ให้เราได้มีส่วนในการทนทุกข์กับพระองค์  แม้เป็นเพียงทุกข์เล็กๆ น้อยๆ แต่นั่นเป็นบทเรียนที่ทำให้เรารู้ว่า เราพร้อมที่จะให้พระองค์ทั้งชีวิต และทุกสิ่งที่เรามีอยู่  เพราะสิ่งที่เราคิดว่าเป็นของเรา  แท้จริงแล้วเป็นของพระองค์เพียงผู้เดียว..   

ดิฉันเชื่อเหลือเกินว่า คำพยานของดิฉันแม้จะเป็นสิ่งเล็กน้อย  แต่องค์พระผู้เป็นเจ้าทรงทราบทุกอย่าง....พระองค์จะทรงให้เป็นไปตามพระทัยของพระองค์
ขอองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงประทานความเชื่อให้แก่ทุกท่านที่ได้มาหาพระองค์อย่างหมดใจ....
และให้ท่านที่จะเป็นดังแสงสว่างส่องไปในทุกที่...  เพื่อให้ผู้คนมากมายได้เห็นความยิ่งใหญ่ของพระองค์
Batholomew
~@

อังคาร มี.ค. 10, 2009 5:02 pm

ขอบพระคุณพระเจ้าครับ ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

เสาร์ มี.ค. 21, 2009 1:48 am

ขอบคุณพระเจ้า
และขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ

เป็นคำพยานที่ดีมาก

มันตรงกับชีวิตผมตรงที่
"ทีแรก เราเข้ามาเป็นคริสเตียน แล้วทุกคนเหมือนจะรับไม่ได้อย่างรุนแรง อะไรทำนองนั้น..." แต่สุดท้ายก็รับได้ อิอิ

ปล. เห็นกระทู้เงียบๆ ใครยังไม่ได้อ่าน หนุนใจให้อ่านกันครับ อิอิ  ::020::
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ มี.ค. 21, 2009 8:47 am

ขอบคุณพระเจ้า

และขอบคุณคำพยานดีๆครับ

1คร 1:22
ขณะที่ชาวยิวเรียกร้องขอดูอัศจรรย์ และชาวกรีกแสวงหาปรีชาญาณ เรากลับประกาศเรื่องพระคริสตเจ้าผู้ทรงถูกตรึงกางเขน อันเป็นข้อขัดข้องมิให้ชาวยิวรับไว้ได้และเป็นเรื่องโง่เขลาสำหรับชาวกรีก  แต่สำหรับผู้ที่พระเจ้าทรงเรียกนั้น ไม่ว่าจะเป็นชาวยิวหรือชาวกรีก พระคริสตเจ้าทรงเป็นทั้งพระอานุภาพและพระปรีชาญาณของพระเจ้า  เพราะความโง่เขลาของพระเจ้ายังฉลาดยิ่งกว่าปรีชาญาณของมนุษย์ และความอ่อนแอของพระเจ้าก็ยังเข้มแข็งยิ่งกว่าพละกำลังของมนุษย์ พี่น้องทั้งหลาย จงพิจารณาดูเถิด เมื่อพระเจ้าทรงเรียกท่านนั้น มีน้อยคนที่ฉลาดตามมาตรฐานของมนุษย์น้อยคนที่มีอิทธิพล น้อยคนที่มีตระกูลสูง  แต่พระเจ้าทรงเลือกสรรคนโง่เขลาในสายตาของโลกเพื่อทำให้คนฉลาดต้องอับอาย พระเจ้าทรงเลือกสรรคนที่โลกถือว่าอ่อนแอเพื่อทำให้ผู้แข็งแรงต้องอับอาย และพระเจ้าทรงเลือกสรรสิ่งต่ำช้าน่าดูหมิ่นไร้คุณค่าในสายตาของชาวโลกเพื่อทำลายสิ่งที่โลกเห็นว่าสำคัญ  ทั้งนี้ เพื่อมิให้มนุษย์โอ้อวดเฉพาะพระพักตร์ของพระเจ้าได้  เดชะพระองค์ ท่านจึงมีความเป็นอยู่ในพระคริสตเยซูผู้ที่พระเจ้าทรงตั้งให้เป็นปรีชาญาณสำหรับเรา ทั้งยังทรงเป็นผู้บันดาลความชอบธรรม ความศักดิ์สิทธิ์และการไถ่กู้อีกด้วย  เพื่อให้เป็นไปตามที่เขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า
อันตน
~@

เสาร์ มี.ค. 21, 2009 10:44 am

ขอบคุณสำหรับคำพยานครับ
siriya

เสาร์ มี.ค. 21, 2009 12:04 pm

ขอบคุณที่แบ่งปัน  การเป็นพยานยืนยันในสิ่งที่ตนเองเป็น

เป็นสิ่งที่ดีที่สุด
Viridian

อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 4:34 pm

ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ : xemo026 :
Nihil
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 8:01 pm

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน และขอร่วมยินดีในหนทางพระคริสต์ครับ  ::001::
†PricELiFE†

อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 9:00 pm

ความรักที่พระองค์มีต่อเรา..

ช่างมากมายจริง  ๆ  ครับ

พระองค์ทรงสถิตอยู่กับเราตลอดเวลา..
ตอบกลับโพส