ทำไงเมื่อที่บ้านรู้ว่าเป็นเกย์

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
tan
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 4:12 pm

หวัดดีคับ ผมเป็นเกย์   ตอนนี้ที่บ้านรู้แล้วว่าผมเป็นเกย์พวกเขาโกรธมากเลย ที่บ้านผมไม่เคยรับอะไรได้เลย พ่อบอกว่าใจสลาย แม่ก็ด่า ที่บ้านร้อนมากไม่มีความสุขเลย คนที่ผมจะปรึกษาได้ไม่มี
ผมจะหันหน้าไปทางไหนดีคับ ผมสวดทุกวัน ทบทวน แต่ก้ไม่ได้คำตอบ แต่ยังดีที่มีคนให้กำลังใจ คนๆๆนึงที่ผมรักมาก
ขอพี่น้องสวดให้ผมด้วยมันทุกข์จนบอกไม่ถุกแล้ว ไม่รู้จะบอกยังไง ว่าทุกข์จริงๆๆ  : xemo023 :
แก้ไขล่าสุดโดย tan เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 4:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 8:15 pm

มาให้กำลังใจนะครับ
จะสวดให้อย่างแข็งขันครับ,
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 8:17 pm

ใจเย็น ๆ ครับ ขอพระเจ้าทรงนำทางครับ ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Sha-

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 8:24 pm

ใจเย็นๆนะครับผม เดี่ยวซักวันที่บ้านจะเข้าใจแล้วยอมรับเองครับ สู้ๆ
Dark Life

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 9:16 pm

การจะให้ผู้ใหญ่ยอมรับกับเรื่องแบบนี้ต้องใช้เวลา และไม่ง่าย ตัวคุณเองนั่นแหละจะบอกเขาได้ดีทีสุด สิ่งที่คุณทำทุกอย่างจะบอกเขาได้เอง่ว่าการที่คุณเป็นเกย์ ไม่ได้ทำให้คุณเป็นอะไรที่ผิดแปลกกว่าคนทั่วไป ดูแลเอาใจใส่เขาให้มากยิ่งขึ้นแล้วสักวันความรู้สึกรับไม่ได้นี้เองมันจะค่อยๆจางลง สวดอ้อนวอนพระเจ้ากับแม่พระเถอะ ขนาดพระท่านยังไม่เลือกที่จะรัก ท่านรักแม้คนที่ไม่น่ารัก แล้วนั่นครอบครัวคุณเอง ต้องมีสักวันทีเข้าใจคุณ เราจะสวดให้นะ อย่าท้อพระท่านไม่ทิ้งลูกของท่านหรอก พระอวยพรนะ
Slave of God

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 11:14 pm

ใจเย็นครับ

ในครั้งนั้นน้ำทวมโลกจนไม่เห็นแผ่นดิน แต่สุดท้าย น้ำก็ลดลงจนเห็นแผ่นดิน

ในวันนั้นพายุโหมจนเรือแทบจะจม แต่สุดท้าย พายุก็สงบลง

และในวันนี้ แม้เราต้องทุกข์ทรมาน แต่สุดท้าย เรารู้ว่าในพระพรเราจะต้องผ่านมันไปได้แน่นอน

ปล. เบื้องหลังแสงอาทิตย์อันร้อนระอุ คือความอบอุ่นยามเหน็บหนาวฉันใด

เบื้องหลังความโกรธและเสียงด่าอย่างไม่เข้าใจ คือความรักและห่วงใยฉันนั้น
Dis volentibus

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 11:16 pm

สวดให้พี่เเทนค่ะ  เป็นกำลังใจให้เสมอ
ขอพระเจ้าอวยพร
myth

ศุกร์ มี.ค. 13, 2009 1:51 am

ใจเย็นๆ ถ้าเราทำตัวดีอย่างนี้ไปเรื่อยๆเดี๋ยวท่านก็รับได้เองแหละ เป็นกำลังใจให้นะ
dark-kanita

ศุกร์ มี.ค. 13, 2009 3:57 pm

: emo045 :ฮ้ายๆ  ใจเย้นจ้า  สักวันเดี่ยวพวกเขาก็จะเข้าใจเองคะ  อิอิ(เรามีเพื่อนเป็นเกย์เยอะแยะเลยนะคะ  พวกเขาแนะนำมาอย่างนี้)  คิคิ  คาณิตาเอาใจช่วยอีกแรงจ้า ::014::
วอ

จันทร์ มี.ค. 16, 2009 9:45 am

สวดให้ครับ  : xemo023 :
billa-bong
~@

อังคาร มี.ค. 17, 2009 11:37 pm

ครับ จะสวดให้ด้ยเช่นกันน่ะครับ
พระเจ้าอวยพรครับ
อันตน
~@

พุธ มี.ค. 18, 2009 10:08 am

น้ำเชี่ยวอย่าเอาเรือขวาง ยังไม่ต้องวู่วามหรืออะไรไป ปล่อยสักพัก สวดขอความสว่างจากพระไปพลางๆก่อน ตอนนี้ก็สงบปากสงบคำเข้าไว้
tan
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 18, 2009 3:21 pm

คับ ขอบคุณทุกคนเลยนะคับ ผมรู้สึกเจ็บในใจทุกครั้งที่พ่อแม่พูดอะคับ  ผมเสียใจที่ทำให้พ่อเสียใจอะคับ  แต่ผมก็บอกไปแล้ว ตอนนี้ผมก็เลยพยายามสวดมากๆๆๆคับ ทำตัวดีๆๆอยู่คับ สงบปากคำไม่ขัด หวังว่าวันนึงท่านคงรับได้  สวดให้ผมด้วยนะคับ
Dis volentibus

พุธ มี.ค. 18, 2009 3:25 pm

เป็นกำลังใจให้พี่เเทนเจ้าค่ะ   ::014::
myth

พุธ มี.ค. 18, 2009 4:31 pm

tan เขียน: คับ ขอบคุณทุกคนเลยนะคับ ผมรู้สึกเจ็บในใจทุกครั้งที่พ่อแม่พูดอะคับ  ผมเสียใจที่ทำให้พ่อเสียใจอะคับ  แต่ผมก็บอกไปแล้ว ตอนนี้ผมก็เลยพยายามสวดมากๆๆๆคับ ทำตัวดีๆๆอยู่คับ สงบปากคำไม่ขัด หวังว่าวันนึงท่านคงรับได้  สวดให้ผมด้วยนะคับ
ดีแล้วแหละค่ะ พูดไปก็มากความ ถ้าท่านยังไม่เย็ลงถ้าเราไปพูดอะไรก็เท่ากับว่าเราไปเพิ่มเชื้อไฟให้ท่าน ไม่มีอะไรดีเลย ตอนนี้ที่เราทำได้ก็มีอยู่อย่างเดียว พยายามเฉยไว้ให้ได้มากที่สุด แล้วหมั่นสวดภาวนา ขอซักวันท่านจะเข้าใจในความที่เป็นตัวเรา ก้เราเลือกเกิดไม่ได้นี่นะ จำไว้นะ
"time can heal everything" นะจ๊ะ สู้ๆเป็นกำลังใจให้
ดงบังกิมจิ

พฤหัสฯ. มี.ค. 19, 2009 2:01 am

ผมเคยเป็นหนักกว่านี้อีกผมแบบว่าเปิดตัว พ่อ แม่ ญาติ พี่น้อง รู้หมดทุกคน ตอนนั้นบอกตามตรงคิดว่าไม่รู้จะอยู่แบบหลอกๆคนอื่นไปทำไม พอเปิดตัวปุ๊บ ก็โดนว่าเยอะมาก คิดว่าทำไมเราผิดตรงไหน เพราะเราต้องยอมรับว่าภาพลักษณ์ของเพศที่สามถูกมองแต่ในแง่ลบ เช่น มันมัวเอากันไม่เลือก แรด ร่าน นั้นนี้สาราพัด โอ้ย ผมก็โวย กลับตลอด เช่นแล้วไอพวกเด็กวัยรุ่น หรือผู้ใหญ่หลายคนมัวๆกัน แล้วที่ทำแท้ง แล้วฆ่ากันลงน่าหนึ่งทุกวันนี้ มันไม่ใช่เพศแท้หรอ ผมเถียงกลับได้ทุกอย่างทุกเรื่องอ่ะครับ แต่จิงๆ แล้วก็เป็นการหาข้อแก้ตัวให้เราถูกนั้นเอง ตอนนี้ผมกลับใจแล้ว คือ ถ้าคบเพื่อนผู้ชาย ก็แค่เพื่อนสนิทเท่านั้น เพราะถ้ามองลงไปที่จิตวิญญาณ เอาจิงๆ เราเกิดมาตอนเด็กๆ เราไม่รู้เรื่องหรอกครับว่าต้องเป็นเกย์ กระเทย ทอม ดี้ ตุ๊ด แต่ว อะไร แต่พอเราโตขึ้นเราก็เริ่มอยากเป็นแบบนั้นแบบนี้ หลังจากนั้นเราจะเริ่มใช้อำเภอใจของเราในทางที่ผิด บางที่ผิดถึงขนาดว่าพระทำไมให้เราเกิดมาเป็นแบบนี้ และถ้าพูดกันตามตรงเพศที่พระกำหนดให้เรามา ผมถ้าว่าพระให้เรามาผิดรึป่าว ผมว่าถ้าเอาจิงๆ ไม่ได้ผิดน่ะครับ แต่เราต่างหาก ที่เอาแต่ใจ ดื้อ ไม่อ่อนน้อมถ่อมตน ไม่ยอมรับสิ่งที่พระให้เรามา แต่ก่อนเวลาผมเข้าหาพระ สวด หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เกี่ยวกับพระ ผมจะรู้สึกผิดอยู่ลึกๆตลอด โดยเฉพาะเวลาที่ผมพูดว่ารักพระ มันจะมีคำถามอยู่ในใจผมเสมอว่า เรารักพระ หรือเรารักตัวเองมากกว่ากันแน่ เราถึงใช้ชีวิตตามใจแบบนี้ แต่พอได้กลับใจพยายามกลับใจถวายความยากลำบากตรงนี้เพื่อพระแล้ว พอเราเริ่มทำได้อย่างแรกเราจะรู้สึกได้เลย ว่าเราพูดว่ารักพระองค์ได้เต็มปากเต็มคำจิงๆ เป็นความรู้สึกที่เป็นความรักที่สมบูรณ์มากขึ้น แล้วไม่มีใครที่จะพรากเอาความรักที่คุณแทนมีต่อพระเยซูไปได้ และเมื่อเราพยายามรักพระเจ้าสุดกำลัง สุดจิตใจ สุดความสามารถ เราจะสามารถที่จะรักคนอื่นได้ง่ายขึ้นด้วย พระเจ้าไม่เคยบอกให้เราเป็นคนดีแบบธรรมดา พระองค์บอกว่าท่านจงเป็นคนดี เหมือนดั่ง ที่พระบิดาเจ้าสวรรค์ของท่านเป็นคนดีบริบูรณ์ จึงไม่ใช่ว่าก็เป็นคนดีน่ะ แต่เราต้องพยามดีมากยิ่งๆขึ้นไป

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
Domonic

พฤหัสฯ. มี.ค. 19, 2009 6:48 am

จากประสบการณ์ที่ได้เคยเเบ่งปันกับเพื่อนผม มีความใกล้เคียงกับ คุณ บังคิมจิ มาก ๆ ครับ
หากเราเข้าหาพระเจ้าเเล้วเราจะเข้าใจเลยว่า การเป็นเกย์ก็คือการยอมทำตามสิ่งที่ตัวเองปรารถนามากเกินไป
เพื่อนผมคนนั้นพอเริ่มสวดภาวนาเขาก็เริ่มเข้าใจ ว่าชีวิตเขาขาดพระเป็นเจ้าไม่ได้
เขาเริ่มทบทวนตัวเองว่า เขาเป็นผู้ชาย เเท้ ได้ ตอนนี้เขามีครอบครัว และเขาได้เสียสละทุกอย่างเพื่อครอบครัว
และภรรยาของเขา อย่างที่ผู้ชายคนหนึ่งจะทำได้ดีที่สุด (นี่คือความรักเเบบครอบครัวที่ยิ่งใหญ่ที่สุด)
อย่างไรก็ตามทุกอย่างเริ่มต้นที่คำเดียวครับ กลับใจ และสวดภาวนา
พระองค์รอที่จะบอกอะไรบางอย่างกับคุณอยู่ อย่าปล่อยให้พระองค์รอนานนะครับ
ที่ผ่านมาเเล้วให้มันฝ่านไปนะครับ
ผมจะช่วยสวดให้ด้วยครับ

รักในพระคริสต์
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 19, 2009 9:45 am

โดยสถานะภาพคนบาปของเรา
พระองค ได้่ล้างให้เราสิ้นแล้วในศีลล้างบาป

บาปที่เกิดขึ้นได้อีกจึงมาจากการกระทำ

ตราบที่เรารู้ตัวว่าเราไม่ได้ทำบาป ก็จงวางใจเถอะครับว่าพระเจ้าจะอวยพรให้ :angel:

หรือถ้ารู้ตัวว่าทำบาป ก็สารภาพและกลับใจเถอะครับ พระองค์ให้อภัยเสมอ ::001::
Lucizest

พฤหัสฯ. มี.ค. 19, 2009 9:47 am

เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ
ผ่านมาก็เลยเห็น

ศุกร์ มี.ค. 20, 2009 1:35 pm

เย็นไว้คับเฮีย...
Ministry Of Men

เสาร์ มี.ค. 21, 2009 1:42 am

ถือหลักนี้ ดีไหมครับ

ยังไงเราก็เป็นลูกเค้า เค้าตัดเราไม่ได้หรอก
ขอเพียงให้คนเก่งหัวใจแกร่งอย่างพี่tan ทำดีต่อไป
สวรรค์ไม่ลงโทษ พ่อแม่ก็จะเมตตา และรู้และเข้าใจและยอมรับได้

อันที่จริงๆ ผมก็เห็นใจคุณพ่อ คุณแม่ของพี่tan ด้วย
แต่มันช่วยไม่ได้นี่นา

พี่tan ก็อย่าท้อ อย่าเสียใจ ทำดีต่อไปนะครับ
อนึ่ง พี่ tan ไม่ได้ดื้อที่จะเป็นแบบนี้ แต่มันเป็นไปแล้ว นี่เนอะ

อย่างไรก็ตาม ทุกสิ่งที่พ่อแม่ทำไว้กับพี่ tan  ก็อย่าเก็บเอามาน้อยใจ
เพราะความผิดหวังเสียใจแบบธรรมชาติมนุษย์ ทำให้เค้าแสดงออกมาอย่างนั้นครับ
แต่ยังไง เค้าก็รักพี่ tan

สุดท้ายนี้ พี่tan ก็เว้นจากอบายทางเพศด้วยนะครับ เป็นกำลังใจให้  ::001::
tan
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 23, 2009 6:16 pm

คับ ขอบคุณทุกคนมากคับที่ให้อะไรดีๆๆกับผมคับ  ผมเคยพยายามมีแฟนเป็นผู้หยิงแล้วคับ คนสุดท้ายผมทำให้เขากลายเป็นโรค ไฮเปอร์หรือฮิสทีเรีย อะไรสักอย่างนี้อะคับ
ยิ่งกลายเป็นทำร้ายเขาอะคับ  แต่ผมสัญญาว่าจะเป็นคนดีคับ
Phulasso

จันทร์ มี.ค. 23, 2009 7:03 pm

tan เขียน: คับ ขอบคุณทุกคนมากคับที่ให้อะไรดีๆๆกับผมคับ   ผมเคยพยายามมีแฟนเป็นผู้หยิงแล้วคับ คนสุดท้ายผมทำให้เขากลายเป็นโรค ไฮเปอร์หรือฮิสทีเรีย อะไรสักอย่างนี้อะคับ
ยิ่งกลายเป็นทำร้ายเขาอะคับ   แต่ผมสัญญาว่าจะเป็นคนดีคับ
ชอมบมากคำตอบนี้
ความดีไม่ได้อยู่ที่เพศ
ขอพระอวยพร
Holy
Defender of lawS

อังคาร มี.ค. 24, 2009 12:21 am

tan เขียน: คับ ขอบคุณทุกคนมากคับที่ให้อะไรดีๆๆกับผมคับ   ผมเคยพยายามมีแฟนเป็นผู้หยิงแล้วคับ คนสุดท้ายผมทำให้เขากลายเป็นโรค ไฮเปอร์หรือฮิสทีเรีย อะไรสักอย่างนี้อะคับ
ยิ่งกลายเป็นทำร้ายเขาอะคับ   แต่ผมสัญญาว่าจะเป็นคนดีคับ
ไม่ต้องถึงขนาดไปมีแฟนผู้หญิงก็ได้ครับ ถ้าเราไม่ได้รักเขาแบบนั้น แต่ต้องพยายามรักเขา ก็จะกลายเป็นทำร้ายเขาเปล่าๆ

เราเริ่มจากตัดสละส่วนตัวเราเองก่อน ค่อยไปใช้กรรมวิธีที่ต้องมีผู้เกี่ยวข้องเดือดร้อนด้วยครับ

ความจริงพระคัมภีร์เคยนำเสนอวิธีที่บางคน ทำตนเป็นขันที เพื่อเห็นแก่อาณาจักรสวรรค์ ก็คือคนที่ถือโสดเพื่อพระเจ้า นั่นเอง แค่ถือโสด ก็ไม่มีอะไรผิด แล้ว
peopletribune

อาทิตย์ มี.ค. 29, 2009 4:54 pm

เพศนั้นคงไม่สำคัญเท่ากับ การทำตัวเป็นคนดี ของครอบครัว และสังคม
=============================
My Link:
- ขอความช่วยเหลือ เรียนร้องความเป็นธรรม
http://www.oknation.net/blog/peopletribune
- ด้านการท่องเที่ยว และศาสนา(คาทอลิก)
http://www.nuttavut.bloggang.com
takarakitten

อังคาร มี.ค. 31, 2009 9:01 am

ช่วงแรกอาจจะต้องอดทนสักนิดหนึ่ง อย่างนึงคือ ไม่โต้ท่านแม้ว่าเราจะมีเหตุผลดี น่าเชื่อถือแค่ไหนก็ตาม
เพราะการตอบด้วยเหตุผล อีกฝ่ายที่ยังร้อนอยู่ จะรู้สึกแค่ว่าเราอยากเอาชนะ
ที่ผมนึกออกคือ พยายามแสดงให้ท่านเห็นว่าเราเสียใจ ที่ทำให้ท่านเสียใจ
บางครั้งการที่เรานิ่ง นิ่ง และนิ่งอย่างเดียว อาจถูกตีความไปได้ว่า ดื้อเงียบ เถียงแบบเงียบ
มันอาจจะไม่ง่ายที่จะแสดงให้เรารู้ว่าเราเสียใจ และอยากขอโทษท่านจริงๆ แต่ให้ลองดูครับ
ยังไง คุณพ่อ คุณแม่ เค้าก็รักเราอยู่แล้ว แต่การแสดงออกของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน
พ่อ แม่ บางคน ก็แสดงความรัก ผ่านการดุด่าว่าตี
ขอพระเจ้า แม่พระ ประทานความเข้มแข็ง และพลังใจอันดี ให้คุณนะครับ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร มี.ค. 31, 2009 9:44 am

::001:: เป็นกำลังใจให้แทนจ๊ะ อย่าคิดมากเราไม่ได้เป็นตัวเชื้อโรคที่น่ารังเกียจ แต่เราเป็นลูกพระบิดา เราต้องมีความอดทนต่อการผจญล่อล่วงให้ตกอยู่ในบาป ช่วงแรกพ่อกับแม่อาจจะรู้สึกเสียใจ ผิดหวัง แต่พี่เชื่อว่า แทนเป็นลูกคงไม่มีอะไรมาลบล้างสถานภาพนี้ไปได้ ขอเพียงให้แทนอดทน และมีกำลังใจที่จะสู้ สวดภาวนาขอความสว่างจากพระเยอะๆ

ส่วนเรื่องจะมีแฟนเป็นหญิงอีกนั้น ถ้ามันไม่ได้ก็อย่าพยายามเลย อย่าเอาความรู้สึกของคนอื่นมาล้อเล่นนะจ๊ะ ::004::
ffffffff

พุธ เม.ย. 01, 2009 12:01 pm

Domonic เขียน: จากประสบการณ์ที่ได้เคยเเบ่งปันกับเพื่อนผม มีความใกล้เคียงกับ คุณ บังคิมจิ มาก ๆ ครับ
หากเราเข้าหาพระเจ้าเเล้วเราจะเข้าใจเลยว่า การเป็นเกย์ก็คือการยอมทำตามสิ่งที่ตัวเองปรารถนามากเกินไป
เพื่อนผมคนนั้นพอเริ่มสวดภาวนาเขาก็เริ่มเข้าใจ ว่าชีวิตเขาขาดพระเป็นเจ้าไม่ได้
เขาเริ่มทบทวนตัวเองว่า เขาเป็นผู้ชาย เเท้ ได้ ตอนนี้เขามีครอบครัว และเขาได้เสียสละทุกอย่างเพื่อครอบครัว
และภรรยาของเขา อย่างที่ผู้ชายคนหนึ่งจะทำได้ดีที่สุด (นี่คือความรักเเบบครอบครัวที่ยิ่งใหญ่ที่สุด)
อย่างไรก็ตามทุกอย่างเริ่มต้นที่คำเดียวครับ กลับใจ และสวดภาวนา
พระองค์รอที่จะบอกอะไรบางอย่างกับคุณอยู่ อย่าปล่อยให้พระองค์รอนานนะครับ
ที่ผ่านมาเเล้วให้มันฝ่านไปนะครับ
ผมจะช่วยสวดให้ด้วยครับ

รักในพระคริสต์

เราก็เป็นเกย์และรู้สึกอิจฉาผู้หญิงและไม่ชอบผู้หญิงอย่างแรงจะทำยังไงดี
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 01, 2009 4:09 pm

ffffffff เขียน:

เราก็เป็นเกย์และรู้สึกอิจฉาผู้หญิงและไม่ชอบผู้หญิงอย่างแรงจะทำยังไงดี

การอิจฉา และ เกลียดผู้หญิง  ไม่ได้ทำให้เราหายเป็นเกย์
หรือ มีชีวิตเกย์ที่ดีขึ้นหรอกนะคะ

เปลี่ยนทัศนคติดีกว่านะจ๊ะ  เป็นเกย์ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องทำให้สุขภาพจิตเสื่อมโทรม
ด้วยการใสว่ความอิจฉา หรือ เกลียด ลงในจิตใจค่ะ
  ::017::
Ministry Of Men

พุธ เม.ย. 01, 2009 4:37 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
ffffffff เขียน:

การอิจฉา และ เกลียดผู้หญิง  ไม่ได้ทำให้เราหายเป็นเกย์
หรือ มีชีวิตเกย์ที่ดีขึ้นหรอกนะคะ

เปลี่ยนทัศนคติดีกว่านะจ๊ะ  เป็นเกย์ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องทำให้สุขภาพจิตเสื่อมโทรม
ด้วยการใสว่ความอิจฉา หรือ เกลียด ลงในจิตใจค่ะ
   ::017::

ก็ว่าอยู่ทำไมพวก กะเทย ถึงชอบเรียกผู้หญิงว่า ชะนี  : xemo029 :
ตอบกลับโพส