ขอคำภาวนาด้วยค่ะ เรียนจบมาสักพักแล้ว แต่หางานไม่ได้เลย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mminnano
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 06, 2009 6:55 pm

ขอคำภาวนาด้วยนะคะ เรียนจบโทวิศวะมาสักพักแล้ว แต่หางานไม่ได้เลย คุณแม่ก็ป่วยมาก พี่ก็ป่วย ต้องดูแลทั้งคุณแม่ และพี่ แต่ตัวเองยังเอาตัวไม่รอดเลยค่ะ สมัครที่ไหนก็ไม่มีใครเรียกเล้ย เราเองก็เริ่มป่วยบ่อย เบื่อมากๆเลยค่ะ ขอคำภาวนาด้วยนะคะ เครียดมากๆ แต่ก็ยังไว้ใจในพระเสมอค่ะ
Buddy

พุธ พ.ค. 06, 2009 11:26 pm

เมื่อกี้ไปมิสซามา สวดให้แล้วนะคะ

เรียนวิศวะอะไรคะ ลองบอกมานะคะ เผื่อมีข้อมูลอะไรจะช่วยหาให้ได้ค่ะ

พระอวยพรนะคะ
takarakitten

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 8:28 am

จัดให้ครับ
Mminnano
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 10:03 am

Buddy เขียน: เมื่อกี้ไปมิสซามา สวดให้แล้วนะคะ

เรียนวิศวะอะไรคะ ลองบอกมานะคะ เผื่อมีข้อมูลอะไรจะช่วยหาให้ได้ค่ะ

พระอวยพรนะคะ
ขอบคุณคร้าาาา  เรียนจบวิศวไฟฟ้า สื่อสารค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
Mminnano
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 10:04 am

takarakitten เขียน: จัดให้ครับ
ขอบคุณนะคร้า
Starry Night

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 11:30 am

เอ่อ...
ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่นะเจ้าค่ะ  ::010::

แต่จะเป็นกำลังใจให้นะเจ้าค่ะ
สู้ๆค่า  : xemo026 :
Mminnano
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 11:43 am

Starry Night เขียน: เอ่อ...
ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่นะเจ้าค่ะ  ::010::

แต่จะเป็นกำลังใจให้นะเจ้าค่ะ
สู้ๆค่า  : xemo026 :
ขอบคุณนะคะ  ::014::
Slimsafanext

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 1:16 pm

พระเจ้าอวยพรครับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 1:17 pm

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
chet-dare

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 2:56 pm

เราเชื่อว่าพระองค์จะต้องเตรียมแผนที่ดีสำหรับทุกคนเสมอ ขอพระเจ้าอวยพรครับ
Mminnano
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 6:52 pm

Slimsafanext เขียน: พระเจ้าอวยพรครับ
Batholomew เขียน: ขอพระเจ้าอวยพรครับ
chet-dare เขียน: เราเชื่อว่าพระองค์จะต้องเตรียมแผนที่ดีสำหรับทุกคนเสมอ ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ขอบคุณนะคะ ยังเชื่อในพระเจ้าเสมอค่ะ ขอบคุณสำหรับคำอวยพรและคำภาวนานะคะ เชื่อว่ายิ่งทุกคนภาวนาให้คงได้แน่นอน

"พระเยซูเจ้าข้า ลูกวางใจในพระองค์"
Yan Agape

ศุกร์ พ.ค. 08, 2009 2:28 pm

Mminnano,

May our Lord God make your wish come true.

Make time to attend Novena at Wat Pramahathai or any church close to your home and ask Mothe Mary for help. You will be OK.

Have a wonderful day!
P
.
.

ศุกร์ พ.ค. 08, 2009 4:05 pm

สวัสดีครับคุณอา สบายดีนะครับ
P
.
.

ศุกร์ พ.ค. 08, 2009 4:11 pm

Mminnano เขียน:
ขอบคุณคร้าาาา  เรียนจบวิศวไฟฟ้า สื่อสารค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
  • โทสื่อสารนี่ สื่อสารด้านไหนครับ (อยากทราบความถนัด)
  • จบจากสถาบันไหน
  • ถนัดพวก industrial control network หรือเปล่า
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 09, 2009 2:25 am

ขอพระเจ้าเมตตาและอวยพรนะคะ
Yan Agape

เสาร์ พ.ค. 09, 2009 3:15 am

Hello P,

Long time no see!  Good to hear from you.  How is life treating you?  Some of your friends GONE WILD, huh?  A couple of them remind me of Brokeback Mountain, the way they pose. 

Mminnano,

Keep looking for jobs and taking care of your Mom and sister. Make time to attend Novena and ask Mother Mary for help. You will be fine.
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ค. 09, 2009 10:05 am

อย่าท้อใจในการอธิษฐานครับ : emo036 :

พระเจ้าทรงแสนดีเสมอ ทรงจัดเตรียมทันเวลา เสมอฮะ : xemo028 :
P
.
.

เสาร์ พ.ค. 09, 2009 11:21 am

Yan Agape เขียน: Hello P,

Long time no see!  Good to hear from you.  How is life treating you?  Some of your friends GONE WILD, huh?   A couple of them remind me of Brokeback Mountain, the way they pose. 
Hee Hee You know how it is.  People get way too "creative" sometimes.  Problem is: they did not recognize the gravity of their actions, and so did not repent.  And the rest is history..

Yup.

Hope all is well with you and your family na krub.

- P
Mminnano
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 11:12 am

Yan Agape เขียน: Mminnano,

May our Lord God make your wish come true.

Make time to attend Novena at Wat Pramahathai or any church close to your home and ask Mothe Mary for help. You will be OK.

Have a wonderful day!
Thank you ka
Jeab Agape เขียน: อย่าท้อใจในการอธิษฐานครับ : emo036 :

พระเจ้าทรงแสนดีเสมอ ทรงจัดเตรียมทันเวลา เสมอฮะ : xemo028 :
ขอบคุณนะคะ ยังรัก และเชื่อมั่นในพระเจ้า อิอิ
P เขียน:
Mminnano เขียน:
  • โทสื่อสารนี่ สื่อสารด้านไหนครับ (อยากทราบความถนัด)
  • จบจากสถาบันไหน
  • ถนัดพวก industrial control network หรือเปล่า
จบสื่อสาร ตอนจบทำ thesis เรื่อง "ระบบตรวจวัด และบริหารจัดการระบบเครือข่ายตรวจจับแบบไร้สาย" ค่ะ ใช้ vb2005 เขียนโปรแกรม GUI ติดต่อกับผู้ใช้ และอุปกรณ์ network adapter เพื่อรับค่าจาก sensors มาประมวลผล และเก็บค่าที่รับได้และถูกต้องลง database ค่ะ ใน thesis ใช้ database access  ค่ะ  แต่ก็พอทราบคำสั่ง sql อยู่บ้างค่ะ

ถนัดเขียนโปรแกรม vb 2005 ส่วน java , delphi, C ได้นิดหน่อยค่ะ photoshop, flash ก็ใช้ได้ดีพอสมควรค่ะ

จบมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ค่ะ

ถ้า industrial control network ยังไม่เคยลองทำค่ะ แต่เมื่อก่อนเคยทำงาน และสามารถเขียนโปรแกรมเกี่ยวกับพวก plc ได้ ค่ะ

ขอบคุณนะคร้าาา
P
.
.

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 5:42 pm

ขอถามต่อเล็กน้อยนะครับ (ถามที่นี่เลยละกัน เผื่อท่านอื่นผ่านมาอ่านแล้วเห็นคุณสมบัติตรงตามที่ต้องการจะได้ติดต่อได้เลย)

คือบังเอิญผมสนใจเรื่อง Industrial control network แต่ทีนี้ยังอยากทราบรายละเอียดอีกเล็กน้อย
  • ที่เคยทำ PLC มาบ้างนี่ ทำเป็น network ของ process control หรือว่าทำติดเครื่องจักรอัตโนมัติตัวเดียวครับ และที่ว่า"เขียนโปรแกรม" คือการเขียนโปรแกรมควบคุมธรรมดา  หรือเป็นการ configure ระบบ/ติดตั้ง หรือทำทั้งหมด
  • พอทำSCADA ได้หรือเปล่า 
  • ความรู้เรื่อง bus ต่างๆ อะไรนี่ได้หรือเปล่า แล้ว OPC อะไรเหล่านี้ล่ะครับ
  • พอได้เรื่องการเขียน microprocessor/microcontroller ในการควบคุมอุปกรณ์ได้หรือไม่
  • data & computer communication?
Mminnano
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 12, 2009 4:15 pm

P เขียน: ขอถามต่อเล็กน้อยนะครับ (ถามที่นี่เลยละกัน เผื่อท่านอื่นผ่านมาอ่านแล้วเห็นคุณสมบัติตรงตามที่ต้องการจะได้ติดต่อได้เลย)

คือบังเอิญผมสนใจเรื่อง Industrial control network แต่ทีนี้ยังอยากทราบรายละเอียดอีกเล็กน้อย
  • ที่เคยทำ PLC มาบ้างนี่ ทำเป็น network ของ process control หรือว่าทำติดเครื่องจักรอัตโนมัติตัวเดียวครับ และที่ว่า"เขียนโปรแกรม" คือการเขียนโปรแกรมควบคุมธรรมดา  หรือเป็นการ configure ระบบ/ติดตั้ง หรือทำทั้งหมด
  • พอทำSCADA ได้หรือเปล่า 
  • ความรู้เรื่อง bus ต่างๆ อะไรนี่ได้หรือเปล่า แล้ว OPC อะไรเหล่านี้ล่ะครับ
  • พอได้เรื่องการเขียน microprocessor/microcontroller ในการควบคุมอุปกรณ์ได้หรือไม่
  • data & computer communication?
plc ส่วนใหญ่ทำตัวเดียว เป็นการควบคุมธรรมดาค่ะ
scada ยังไม่เคยทำค่ะ
ความรู้เรื่อง bus ต่างๆ  แล้ว OPC ม่ายเคยทำค่ะ แห่ะๆๆ
microprocessor/ microcontroller ได้นิดหน่อยค่ะ เขียนนานแล้วหน่ะค่ะ ไม่ได้ใช้นาน แต่ถ้าต้องทำก็คงต้องรื้อฟื้นค่ะ
จบประมาณ data & computer communication ค่ะ

ขอบคุณนะคะ เฮ้อออ ความรู้น้อยนิ จาไหวไหมเนี่ย ฮ่าๆๆๆ แต่ก็ขอบคุณนะคะ
P
.
.

อังคาร พ.ค. 12, 2009 4:51 pm

ไม่เป็นไรครับ แค่ถามๆดูเฉยๆว่าตรงหรือเปล่า คนเรายิ่งเรียนสูงก็ยิ่งเลือกทางเฉพาะลงไป ดังนั้น อาจจะไม่ตรงทีเดียวกับงานนึง แต่กับอีกงานนึงก็จะตรงมากๆ อะไรทำนองนี้

ดังนั้นไม่มีอะไรต้องกังวลครับ ไม่ใช่ว่าความรู้น้อย แต่รู้ในสิ่งที่ไม่ได้ถาม อะไรแบบนี้มากกว่า

ยังไงเดี๋ยวติดต่อไปทางอีเมล์ครับ
Phulasso

อังคาร พ.ค. 12, 2009 6:02 pm

ลองติดต่อที่คณะฯ ปกติอาจารย์จะมี Job เข้ามาเรื่อย
อาจไม่ตรงสายแต่รับ job อื่นก็น่าจะได้
แล้วค่อยหางานประจำต่อไป
ขอพระอวยพร
Mminnano
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2009 8:47 am

P เขียน: ไม่เป็นไรครับ แค่ถามๆดูเฉยๆว่าตรงหรือเปล่า คนเรายิ่งเรียนสูงก็ยิ่งเลือกทางเฉพาะลงไป ดังนั้น อาจจะไม่ตรงทีเดียวกับงานนึง แต่กับอีกงานนึงก็จะตรงมากๆ อะไรทำนองนี้

ดังนั้นไม่มีอะไรต้องกังวลครับ ไม่ใช่ว่าความรู้น้อย แต่รู้ในสิ่งที่ไม่ได้ถาม อะไรแบบนี้มากกว่า

ยังไงเดี๋ยวติดต่อไปทางอีเมล์ครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ
Phulasso เขียน: ลองติดต่อที่คณะฯ ปกติอาจารย์จะมี Job เข้ามาเรื่อย
อาจไม่ตรงสายแต่รับ job อื่นก็น่าจะได้
แล้วค่อยหางานประจำต่อไป
ขอพระอวยพร
ค่ะ ตอนนี้ว่างๆ ก็พยายามศึกษาพวกการเขียนโปรแกรมและการทำฮาร์ดแวร์เพิ่ม เพื่อจะรับ job ได้ค่ะ ขอบคุณนะคะ
P
.
.

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 11:58 pm

เห็นด้วยและไม่เห็นด้วยครับ

เราต่างก็มีวิถีชีวิตของแต่ละคนแหละครับ บางที จขกท. อาจจะอยากได้งานที่ตรงกับสาขาที่เรียนมา หรืออาจจะอยากได้งานที่ทำให้ตัวเองมีเวลาดูแลคุณแม่ หรืออะไรก็ได้ มันพูดยาก ยิ่งแต่ละคนผ่านการฝึกหัดมาคนละอย่าง มันยิ่งเทียบกันยาก

ที่แน่ๆ ถ้าผมต้องการจ้างปวส. ผมก็จะเอาปวส. ผมไม่เอาวิศวะมาหรอกครับ วุฒิเกิน และความสามารถไม่ถึง .. ดังนั้นบางครั้งอย่าไปคิดครับ ว่างาน ปวส. มัน "กาก" เกินกว่าวิศวะจะลงมาทำหรือยังไง
APaladin

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 1:45 am

ตอบอีกทีให้คุนพี่ p การตั้งเงื่อนไขมากเกินไปจำกัดตัวเราเองและจำกัดขอบเขตของเรา เรามนุษทุกคนเกิดมามีพื้นฐานใกล้เคียงกันและมีที่แตกต่างกันด้วย เราตั้งเงื่อนไขขึ้นมาเองเราจึงติดกับเงื่อนไขนั้น ถ้าท่านเกิดมาเป็นkingแล้วทำหน้าที่ของkingก็ยังเป็นkingถูกใหม?? แต่ลองมองให้ลึกkingก็มนุษคนนึงทำไร่ไถนาได้ใหม?? คำตอบคือได้แต่เขาจะทำหรือเปล่าละ ผมเชื่อในความเท่าเทียมและมนุษทุกคนนั้นพัตนาได้ใกล้เคียงกัน มันอยู่ที่ตัวเราเองจะเลือก เอาพ่อแม่มาเป็นข้ออ้างแล้วจำกัดสิ่งที่ตัวเองทำ แล้วมาบ่นว่าชีวิตฉันช่างเศร้าเพราะไม่สามารถทำงานและดูแลพ่อแม่ได้
งานทุกงานย่อมมีผลตอบแทนเป็นของมันเอง อย่าจำกัดสิ่งที่ท่านทำได้ จงทำในสิ่งที่ท่านเห็นว่าดีแล้วท่านจะมีกินนอกเหนือจากความสามารถท่านพระเจ้ายังคงช่วยเหลืออยู่ อย่าคิดตั้งเงื่อนไขเกินจำเป็นเพราะมันจะรั้งให้ท่านหยุดอยู่กับที่
P
.
.

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 8:03 am

อืม.. อันนี้พูดกับคุณเฉยๆนะครับ ไม่เกี่ยวกับการพิจารณาหางานของจขกท.หรืออะไร

ในความเห็นของผมแล้ว ถ้ามันไม่ถึงขั้นสิ้นไร้ไม้ตอกจริงๆ พยายามอย่าคิดครับ ว่า"งาน"คือ "การทำมาหากิน"

เพราะมันไม่เหมือนกันครับ ในเบื้องต้น ถ้าสิ้นไร้ไม้ตอก หรือไม่มีกินจริงๆ ต้อง "หากิน" อาจจะคิดแบบนั้นได้ (ไม่คิดก็คงไม่ได้) แต่ต่อไป เมื่อพออยู่ได้แล้ว มันไม่ควรคิดอย่างนั้น

ผลักดันตัวเองให้สมกับศักยภาพที่ตนเองมีอยู่ เอาความสามารถที่ตนมีมารับใช้สังคมในแบบที่คุณทำได้และถนัด สิ่งที่คุณเล่าเรียนหรือฝึกฝนมา งานที่คุณทำ และประสบการณ์ต่างๆที่คุณมี มันมีเหตุผลของมัน มันมีที่มาที่ไป และมันไม่ได้มีไว้ให้คุณครอบครองคนเดียว แต่มันมีไว้ให้คุณใช้ เพื่อรับใช้คนอื่นๆรอบตัวคุณ

ส่วนเงิน.. มันจะตามมาเองครับ ไม่ต้องไปคิดถึงมัน และไม่ต้องไปไขว่คว้าหามัน

เพราะพระเจ้าไม่ปล่อยให้ลูกของพระองค์อดหยากตายแน่นอน

: emo027 :
APaladin

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 11:18 am

งืมๆโทดทีจร้า อารมณ์ไม่ค่อยเสถียร : xemo026 :แหะๆ : emo102 :
Yan Agape

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 6:11 pm

Mminnano,

Hold on to your faith. Continue to search for jobs and increase your skills.  Lord God and Mother Mary love to help those who have tried their best.  Below message will cheer you up!

สารการประจักษ์แม่พระที่ลำไทร (Mother Mary's Message for Sunday, May 17, 2009), forwarded to me by Buddy

แม่อยู่เคียงข้างกับลูกเสมอ

วันอาทิตย์ที่ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2009  เวลา 03:35-04:25 น.
แก้ไขล่าสุดโดย Yan Agape เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 6:13 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
APaladin

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 6:35 pm

เห็นด้วยงืมๆ : emo102 :
ตอบกลับโพส