ไม่ถูกชะตา

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
NONAME

อังคาร พ.ค. 19, 2009 9:17 pm

: emo033 :ผมมีความรู้สึกไม่ถูกชะตากับคุณพ่อเจ้าวัดองค์ใหม่เลย : xemo033 :ทำอย่างไรครับถึงจะแก้ไขนิสัยที่ไม่ดีนี้ได้
ขอบคุณครับ : xemo023 : : emo031 : : emo044 : : emo018 : : emo080 : : emo102 : : emo073 : : emo036 :
Buddy

อังคาร พ.ค. 19, 2009 11:02 pm

NONAME เขียน:  : emo033 :ผมมีความรู้สึกไม่ถูกชะตากับคุณพ่อเจ้าวัดองค์ใหม่เลย : xemo033 :ทำอย่างไรครับถึงจะแก้ไขนิสัยที่ไม่ดีนี้ได้
ขอบคุณครับ : xemo023 : : emo031 : : emo044 : : emo018 : : emo080 : : emo102 : : emo073 : : emo036 :
ไม่ว่าเราจะไม่ถูกชะตากับใครก็ตามนะคะ ส่วนมากนะ มันจะเป็นอะไรข้างในเรา ที่ทำให้เราไม่ถูกกับเค้า ไม่รักเค้าได้  ก็อาจจะนั่งสวดเงียบๆดู เอาความไม่ชอบที่เรามีนี่แหละ มาภาวนา บอกพระว่า ลูกรู้สึกแบบนี้ และฟัง อยู่กับตรงนั้นนะคะ เชื่อเถิดว่า พระจิตจะดลใจเรา ให้เรารู้ว่า อะไรในเรา ที่ทำให้เราไม่ชอบพ่อองค์นั้น  ส่วนมากนะ มักจะเป็นสิ่งที่เค้ามีเหมือนเรา แล้วเราไม่ชอบน่ะค่ะ อันนี้แล้วแต่

สวดขอพระนะคะ ขอให้เรารักได้ทุกคน เหมือนที่พระองค์รัก ถ้ายังทำไม่ได้ ก็ขอให้พยายาม และถวายความฝืนใจนี้กับพระนะคะ

พระอวยพรค่ะ
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ค. 20, 2009 9:25 am

NONAME เขียน:  : emo033 :ผมมีความรู้สึกไม่ถูกชะตากับคุณพ่อเจ้าวัดองค์ใหม่เลย : xemo033 :ทำอย่างไรครับถึงจะแก้ไขนิสัยที่ไม่ดีนี้ได้
งง ทำไมลูกวัด เอาคำนี้มาใช้กับคุณพ่อเจ้าวัด 

คุณไปหาพระ ไปฟังคำเทศนา ไปร่วมศาสนพิธี ท่านเป็นสงฆ์ของพระเยซูเจ้า ที่เป็นตัวแทนของพระคริสต์ ทำหน้าที่บนโลกนี้

ไปวัดให้ใช้ใจศรัทธา ไม่ใช่ใช้ความรู้สึก  เป็นไปได้ หน้าตาบางคน กริยาบางคน ไม่ถูกใจเรา เราเรียกว่าไม่ถูกชะตา

แก้ เหรอ ต้องสารภาพบาป ใช้แบบเราคริสเตียน เราทูลกับพระเจ้าตรงๆ เรื่องที่คุณรู้สึกคับข้องใจ ไม่ถูกชะตากับพ่อเจ้าวัด
หรือใช้ความกล้า ไปแก้บาป กับท่านโดยตรง บอกว่าไม่ถูกชะตากับท่าน อันไหน/สิ่งไหน ที่ไม่ถูกชะตา ท่านอาจจะอธิบายให้คุณได้
หรือ บางอย่างท่านอาจจะปรับได้

เชื่อว่าใจจริง คุณอยากเปลี่ยนแปลง จึงมาขอความเห็นบนบอร์ด ได้ผลอย่างไร บอกด้วยนะครับ ::040::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Edwardius

พุธ พ.ค. 20, 2009 5:53 pm

ในความเห็นผม

ความไม่ชอบ เหมือน ความโกรธ

มันไม่ได้เป็นบาป แต่เป็นชนวนที่พาเราไปหาความบาป

เมื่อใดที่ความไม่ชอบของเราถูกเติมแต่งเข้าไปด้วยการกระทำ

มันอาจนำพาเราไปสู่การทำบาปได้

วิธีที่ยากที่สุด แต่ดีที่สุดในความคิดผม คือ พยายามปรับเปลี่ยนท่าที และความคิดของเรา

แต่วิธีที่ง่ายที่สุด แต่อาจไม่ดีนัก คือ การเงียบ และหลีกเลี่ยงการเผชิญหน้า แต่วิธีนี้อาจทำให้ออกห่างจากพระได้นะครับ ระัวัง

ที่แน่ๆ ต้องถามตัวเองแล้วตอบตัวเองให้ได้ว่า ทำไมถึงไม่ชอบ

เพราะจริงๆ แล้วไม่มีทางที่เราจะไม่ชอบ เพราะแค่ไม่ชอบ

มันต้องมีบางอย่างที่พาเราไปสู่ความไม่ชอบนั้นๆ ครับ

ขอพระเจ้าอวยพร
Batholomew
~@

พุธ พ.ค. 20, 2009 5:54 pm

ผมว่าสวดภาวนามาก ๆ นะครับ ยังไงพระจิตเจ้าก็นำท่านมานะครับ : emo027 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 20, 2009 11:13 pm

ไม่ถูกชะตาในที่นี้ หมายความว่า ไม่ชอบขี้หน้าเฉย ๆ หรือ ไม่ช่วยนิสัย หรือ คุณพ่อทำอะไรให้คุณหรือคะ?

ถ้าแค่ไม่ชอบขี้หน้าเฉย ๆ ก็ทำใจค่ะ  เดี๋ยวก็ชินเอง
คุณพ่อก็อาจจะเหม็นขี้หน้า  เราเหมือนกัน  พ่อยังทนได้เลย 555

แต่ถ้านิสัยของคุณพ่อ  คิดเสียว่า ธรรมดา มนุษย์ยังงัยก็เป็นมนุษย์ มีข้อบกพร่อง
เราก็มีนิสัยไม่ดีเหมือนกัน  มอง ๆ ข้ามไปบ้าง  หลับหูหลับตาบ้าง
แต่ถ้าเป็นนิสัยที่แย่ จนผิดวินัย ผิดหน้าที่สงฆ์  ก็แจ้งผู้หลักผู้ใหญ่เสีย

แต่ถ้าคุณพ่อทำอะไรที่ทำร้ายจิตใจคุณ  จนคุณรับไม่ได้
1. ดูก่อนว่า เราทำอะไรผิดหรือเปล่า ถ้าเราผิด.. อันนี้ก็ต้องพิจารณาว่า
เราสมควรจะโกรธ เกลียดเขาไหม?
2. ถ้าคุณพ่อผิดเต็ม ๆ ยังทำใจอภัยไม่ได้ 
ก็ลองเปลี่ยนไปวัดที่อื่นดูสักพัก  ทำใจได้แล้วก็ค่ิยมาวัดเดิมค่ะ เหะ เหะ
Lumen

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 12:02 am

เวลาไปวัดให้เข้าใจว่าไปหาพระ ไม่ใช่คุณพ่อ อย่างน้อยตรงนี้คุณจะไม่ขาดวัด ไม่ทำให้พระเจ้าเสียใจ
เวลาโมโหโกรธาคุณพ่อ ให้ระลึกไว้ว่า "จงรักศัตรู" ทั้งหมดนี้ เพื่อพระเจ้า

ให้แก้ไขที่ตัวของเราก่อน, สวดภาวนาให้ตัวเอง เเละที่สำคัญ ให้คุณพ่อด้วย
พยายามเข้าใจความจริงที่ว่า ความคิดของเรา ไม่ถูกต้องทั้งหมดเสมอไป
ถ่อมตนให้มาก ฟังให้มาก พูดกับผู้ใหญ่ด้วยความสุภาพ 
เเล้ว ความละอายใจจะเกิดขึ้นกับคนที่กระทำผิดเอง

ที่สำคัญคือ "อคติ" พยายามลดลงมันลง ถ้าเป็นไปได้ อย่านินทาคุณพ่อกับคริสตชนท่านอื่น
เพราะมันเป็นการเพิ่มอคติซึ่งกันเเละกันไปโดยไม่รู้ตัว เเละไม่เกิดผลดีอะไรเลยนอกจากความเกลียดชัง

ขอพระเจ้าประทานความอดทนแก่คุณ Noname
APaladin

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 1:08 am

เปิดใจให้กว้างไว้ครับ ต้องตะหนักอย่างหนึ่งว่าทุกคนยังไม่สมบูรณแบบดีพร้อมทั้งตัวเราเองและคนอื่น จึงเกิดสิ่งเหล่านี้ขึ้น
สวดอ้อนวอน และเข้าไปสนทนากับท่านมากๆในแนวคิดที่เป็นกลางเข้าไว้(กับคนที่คุณไม่ชอบ) แล้วเราจะเข้าใจเองครับว่าเขาคนนั้นไม่ได้เป็นแบบที่เราคิด ยังมีสิ่งดีอีกมากให้เราชื่นชมในตัวเขา แล้วเราจะไม่ขัดแย้งในสิ่งที่เขาเป็น เราก็จะหลุดพ้นความไม่ชอบที่เราทำให้เกิดในใจได้ครับ : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
takarakitten

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 9:30 am

ทำความรู้จักคุณพ่อ ให้มากขึ้น จากไม่ถูกชะตา อาจจะสนิทกันเลยก็ได้นะครับ
พยายามเลือกมอง ส่วนที่ดีๆ
ความไม่ถูกชะตา จะลดลงไปเรื่อยๆ ครับ
iceice

จันทร์ ต.ค. 12, 2009 8:35 pm

เราว่าคุณลองเปิดใจให้กว้างกว่านี้สิคะ
แล้วลองดูว่าสาเหตุที่เราไม่ชอบเค๊ามันมาจากอะไร
แล้วเมื่อรู้สาเหตุก็ลองบอกเค๊าว่าเค๊ามีนิสัยที่ไม่ค่อยดีในตรงนี้
บางทีเค๊าอาจจะรับฟังเราและนำไปแก้ไขได้ค่า
เลย์
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 12, 2009 8:37 pm

คุณพ่อเจ้าวัดท่านออกจะใจดี  : emo102 :
sinner

อังคาร ต.ค. 13, 2009 8:34 am

ควรจะมองเข้าไปข้างในใจของเราค่ะ ว่าที่รู้สึกแบบนี้เฉพาะกับพ่อคนนี้คนเดียว

หรือคนอื่นๆ ด้วยที่มีลักษณะแบบเดียวกันด้วยรึเปล่า

ถ้าใช่อาจจะเป็น inferiority complex ที่อยู่ในใจของเราก็ได้ค่ะ

ไปที่ไหนเจอคนแบบนี้ก็จะรู้สึกไม่ถูกชะตา ก็ต้องค้นว่ามันมีรากมาจากอะไร

ถ้าหาพบปมตรงนี้ก็จะสามารถแก้ไขได้ค่ะ แค่แนวนึงเท่านั้นนะคะ : xemo026 : : emo045 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อังคาร ต.ค. 13, 2009 10:03 am

ก็ลองนึกๆเอาดิคับ- -

อีก4-5ปีพ่อก็ไปแล้วววววว
Deo Gratias

พุธ ต.ค. 14, 2009 2:59 pm

มองที่พระเจ้าค่ะ อย่ามองที่มนุษย์ ถ้ามองที่มนุษย์เราจะหาเรื่องสะดุดได้แน่นอน
เพราะไม่มีมนุษย์คนใดสมบูรณ์รวมถึงตัวเราเองด้วย  : emo027 :
ผู้รับใช้พระเจ้าหรือคุณพ่อก็เป็นคนเหมือนกันค่ะ  : xemo026 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พฤหัสฯ. ต.ค. 15, 2009 3:55 am

อืม

ลองคุยกับท่านตรงๆยังคะ บางทีท่านอาจจะใจดี น่ารักก็ได้

ตอนไปโบถส์ใหม่ๆ เจอคุณพ่อที่อยู่ที่วัดนครปฐม หน้าตาท่าน (โคตรดุ) เลยคะ

กลัวมาก

แต่ท่านก็แอบใจดีนะคะ ตอนเวลาเราเปิดหาบทสวดไม่เจอ ท่านก็บอกคะ ว่าอยู่หน้าไหน
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. ต.ค. 15, 2009 12:20 pm

พูดไป พักนี้ไม่ค่อยมีกำลังใจเข้าโบสถ์บ่อยเหมือนแรก ๆ สาเหตุหนึ่งก็คือไม่ชอบการเทศน์ของอาจารย์ท่านหนึ่ง

เทศน์มาแต่ละอย่างเรียกว่า เหมือนจงใจ Impact กลางกบาลเราแทบทุกเรื่องเลย แบบว่าถ้าบ้าพอคงสวนไปแล้วว่า "รู้จักเราดีแค่ไหน" กัน แต่สุดท้ายก็เกรงใจคนหมู่มาก ไม่ออกตัว เอวัง
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 16, 2009 10:53 am

เลย์ไม่ถูกชะตากับแฟนตัวเอง  : emo102 :
sinner

ศุกร์ ต.ค. 16, 2009 10:58 am

Pegasus Valkyrie เขียน: พูดไป พักนี้ไม่ค่อยมีกำลังใจเข้าโบสถ์บ่อยเหมือนแรก ๆ สาเหตุหนึ่งก็คือไม่ชอบการเทศน์ของอาจารย์ท่านหนึ่ง

เทศน์มาแต่ละอย่างเรียกว่า เหมือนจงใจ Impact กลางกบาลเราแทบทุกเรื่องเลย แบบว่าถ้าบ้าพอคงสวนไปแล้วว่า "รู้จักเราดีแค่ไหน" กัน แต่สุดท้ายก็เกรงใจคนหมู่มาก ไม่ออกตัว เอวัง
เค้าจงใจจริงหรือจ๊ะ....หรือเรามีสิ่งนั้นอยู่

ลองมองดูดีๆ จิ : emo045 : : xemo026 :
Deo Gratias

ศุกร์ ต.ค. 16, 2009 11:52 pm

Pegasus Valkyrie เขียน: พูดไป พักนี้ไม่ค่อยมีกำลังใจเข้าโบสถ์บ่อยเหมือนแรก ๆ สาเหตุหนึ่งก็คือไม่ชอบการเทศน์ของอาจารย์ท่านหนึ่ง

ท่านอาจจะไม่ได้เจตนา(รึเปล่า)คะ คือ ไม่ได้จะแก้ตัวแทนนะคะ แต่พอดีเห็นพูดถึงก็เลยอยากแบ่งปันนิดหน่อย

ผู้รับใช้โดยเฉพาะผู้เทศนาแบกรับภาระและความรับผิดชอบต่อพระเจ้าที่ใหญ่มาก การที่จะพูดอะไรออกไป ไม่ใช่นึกจะพูดก็พูด เพราะหน้าที่บนธรรมมาสคือหน้าที่พูดแทนพระเจ้า ดังนั้นทุกสิ่งที่พูดต้องรับผิดชอบสูงมาก เนื้อหาที่จะเทศน์ต้องผ่านการเตรียมและกลั่นกรองมาอย่างดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ ถึงแม้ว่าจะไม่ดีที่สุดเท่าที่ควรจะเป็นก็ตาม การนอกบทก็คงมีบ้างแต่ก็คงไม่มากมายเพราะเวลามีจำกัด ถ้าเทศน์เกินเวลานิดหน่อยสมาชิกก็บ่นหิวข้าววว(ใกล้เที่ยง) อีก   : xemo031 :

ลองคิดดูว่าถ้าผู้เทศนามองไปเห็นในที่นมัสการแล้วเห็นสมาชิกเอาหัวชนกันคุยยิกๆๆๆ บางคนนั่งเล่นกับลูกหน้าตาเฉยแบบไม่เกรงใจใครเลยก็มี ทั้งๆ ที่ก็มีฝ่ายอภิบาลเด็กเล็กดูแลให้ จะว่าจะเตือนก็หาว่ามายุ่งกับเค้ามากมาย   : xemo031 :  
บางคนพอเทศน์ไม่ถูกใจก็บ่นว่า "ไม่ได้อะไร"  : xemo031 : บางคนฟังเทศน์ไม่เข้าใจก็หาว่า "เทศน์ไม่รู้เรื่อง"  : xemo031 :  แถมบางคนบ่นที่โบสถ์ยังไม่พอ กลับบ้านมาอาหารมื้อเย็นวันอาทิตย์ ก็ยังมีเมนู "นักเทศน์เผา" กันอีกต่างหาก

ในการเทศน์ให้คนหมู่มากฟังก็เป็นไปได้ว่าจะไปโดนถูกไม่ใครก็สักคนหนึ่งในนั้นโดยที่ผู้เทศน์ก็ไม่รู้ตัว แต่สมาชิกบางคนไม่เข้าใจก็คิดว่าว่ากระทบเค้าก็มาโกรธผู้เทศนาอีก  : xemo031 :

ข้าพเจ้าเชื่อว่าผู้เทศนาทุกคนที่รับใช้พระเจ้า(ไม่ได้รับใช้ตัวเอง) คงไม่ได้มีเจตนาถึงขั้นที่ว่าตอนเตรียมเทศน์มานั่งคิดว่า "อาทิตย์นี้จะเทศน์กระทบใคร? หรือทบเรื่องอะไรดี?" หรอกค่ะ และอีกอย่างสมาชิกที่มานมัสการมาฟังเทศน์ก็ไม่ใช่คน 2 คน ถ้าจะมาเจาะจงใครโดยเจตนาก็คงเป็นไปไม่ได้ ในทางกลับกับพระเจ้าอาจให้คำเทศนาเพื่อหนุนใจหรือเตือนบางคนโดยที่ผู้เทศนาก็ไม่รู้ตัวก็เป็นได้

ผู้รับใช้มักถูกคาดหวังสูงว่าจะต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ห้ามอย่างนั้นอย่างนี้ และความคาดหวังของแต่ละคนก็ต่างกันไปแต่ที่แน่ๆ คือเป็นไปไม่ได้ที่การรับใช้ของผู้รับใช้คนหนึ่งจะถูกใจพี่น้องสมาชิกทุกคน

ผู้รับใช้บางคนเจอแบบนี้แล้วเกิดความท้อใจเลิกรับใช้ไปก็มี แต่บางคนที่เข้าใจว่าตัวเองกำลังทำอะไรและทนได้จนถึงที่สุดก็ขอบคุณพระเจ้า

ส่วนผู้เทศนาบางคนที่ชอบใช้ธรรมมาสพูดสิ่งที่ตัวเองอยากพูดมากกว่าสิ่งที่พระเจ้าอยากตรัสก็มีเหมือนกัน แต่เราคงไม่ไปตัดสินว่าใครเป็นอย่างไร เพราะข้อเท็จจริงเป็นยังไงเราก็ไม่รู้ แต่พระเจ้าทรงรู้ พระองค์จะทรงตัดสินเอง และจะต้องรับผิดชอบกับพระเจ้าแน่นอน

ดังนั้นอยากให้อธิษฐานเผื่อผู้รับใช้มากกว่าบ่นว่าหรือจับผิดนะคะ เพราะผู้รับใช้ต้องการกำลังใจ ต้องการคำอธิษฐาน ถ้าผู้รับใช้ทำผิดก็สามารถเข้าไปคุยตรงๆ ได้เพื่อการแก้ไขปรับปรุง

ที่กล่าวมาก็กล่าวตามประสบการณ์ หมายถึงกรณีทั่วๆ ไป ไม่ได้เจาะจงที่กรณีของคุณ Pegasus Valkyrie นะคะ
สำหรับกรณีของคุณ Pegasus Valkyrie ข้าพเจ้าไม่ทราบข้อเท็จจริงและจะไม่ตัดสินค่ะ  : emo027 :

ด้วยความรัก
ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่าน  : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ต.ค. 17, 2009 12:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sasuke
~@

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 1:11 am

เอามาฝากครับ เห็นคุยเรื่องนี้กันนานแล้วแต่ยังไม่มีคนแปะ  : emo027 :

บทภาวนาเพื่อพระสงฆ์

ข้าแต่พระเยซูคริสตเจ้า สงฆ์นิรันดร์
โปรดคุ้มครองบรรดาพระสงฆ์ เพราะท่านเป็นสงฆ์ของพระองค์
ชีวิตของพวกท่านเป็นเครื่องบูชาต่อหน้าพระแท่นศักดิ์สิทธิ์
โปรดคุ้มครองพระสงฆ์ เพราะท่านยังอยู่ในโลก
แต่มิใช่เป็นของโลก โปรดพิทักษ์ท่านในพระหฤทัยของพระองค์
ข้าแต่พระเยซูเจ้า ขอพระองค์ประทานพระพรแก่พระสงฆ์
และโปรดให้ท่านมั่นคงในกระแสเรียก
โปรดให้ท่านได้รับพระหรรษทาน ที่จะตอบสนองการเรียกของพระองค์ด้วยใจกว้างและยินดี
ข้าพเจ้าขอถวายคำภาวนาแด่พระสงฆ์ ซึ่งเป็นผู้แทนของพระองค์
เป็นพี่น้องและเพื่อนของข้าพเจ้าทั้งหลาย
ข้าแต่พระมารดามารีย์ ราชินีของพระสงฆ์
ช่วยวิงวอนเทอญ.

ในกรณีที่บทเทศน์มันแทงใจดำเราเหลือเกิน ก็ให้คิดเสียว่า "พระกำลังพูดกับเราแบบนั้น" แล้วจะไม่โกรธ
เราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงคนอื่น ให้เป็น "แบบที่เราชอบ" ได้ แต่เราสามารถปรับเปลี่ยนใจเราให้ "ชอบในแบบที่เค้าเป็น" ได้ครับ
mew

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 10:03 pm

มิวว่า ชาวคาทอลิกเรียกบาทหลวงว่า คุณพ่อ มันรู้สึกอบอุ่นดีนะครับ  : emo038 :

แต่ทำไมต้องเรียกบาทหลวงว่า พระสงฆ์ ด้วยอ่ะครับ เรียกเหมือนของพุทธเลย  : xemo028 :
Buddy

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 10:44 pm

mew เขียน: มิวว่า ชาวคาทอลิกเรียกบาทหลวงว่า คุณพ่อ มันรู้สึกอบอุ่นดีนะครับ  : emo038 :

แต่ทำไมต้องเรียกบาทหลวงว่า พระสงฆ์ ด้วยอ่ะครับ เรียกเหมือนของพุทธเลย  : xemo028 :
แล้วจะแปลคำว่า priest  ว่าอะไรดีล่ะคะ  : emo045 : 

ถ้าจะแปลเป็นบาทหลวง แล้ว priest ในพระธรรมเก่าจะแปลว่าอะไรคะ  : emo045 :
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 1:37 am

เป็นคำที่เรายืมมาจากพุทธอ่ะครับ

เหมือนคำว่าวัดเช่นกันครับ แทนที่จะเรียกว่าโบสถ์ แต่คาทอลิกเราเรียกว่าไปวัดครับ
ตอบกลับโพส