เรื่องเข้าโบสถ์อะครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
@~ToopKungZa~@

อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 10:46 am

เฮ้ออออ

วันนี้รู้สึกผิดมั่กๆ ที่ไม่ได้ไปโบสถ์อะครับ

คือที่ไม่ไปเพราะว่าเป็นหวัดอะครับ (ไม่ใช่ 2009 นะ)

เลยไม่ไป จิงๆอะ ร่างกาย 80 ~ 90 % แล้วอะครับ

ประกอบด้วยว่าโบสถ์อยู่ไกลลล T^T

ปล...T^T ขอโทดครับ พระเจ้าา
ภาพประจำตัวสมาชิก
PEACEABLE

อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 1:05 pm

ไม่เป็นไรหรอกครับ

พระเป็นเจ้าทรงทราบว่าเราไม่สบาย

ขอให้ดูแลสุขภาพให้แข็งแรงก่อน

แล้วค่อยไปวันอาทิตย์หน้าก็ได้

เพียงเราแค่คิดถึงพระองค์ พระองค์ก็ดีใจแล้วครับ

" ผู้ใดไม่สรรพพร้อมจะสู้ทนทุกสิ่ง และยืนหยัดตามน้ำใจของคนรัก

ผู้นั้นไม่สมได้ชื่อว่าเป็นผู้รัก ผู้รักต้องยินดีรับความยากลำบาก และความ

ขมขื่นทุกอย่างเพื่อคนรัก ทั้งไม่ว่าเพราะเหตุใดๆ ต้องไม่ยอมถอยจากคนรัก "
                    ( หนังสือจำลองแบบพระคริสต์ หน้า 231 ข้อที่ 8 )

ขอพระเจ้าสถิตกับท่าน ::021::

อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 1:49 pm

St.Gerard เขียน: ไม่เป็นไรหรอกครับ

พระเป็นเจ้าทรงทราบว่าเราไม่สบาย

ขอให้ดูแลสุขภาพให้แข็งแรงก่อน

แล้วค่อยไปวันอาทิตย์หน้าก็ได้

เพียงเราแค่คิดถึงพระองค์ พระองค์ก็ดีใจแล้วครับ

" ผู้ใดไม่สรรพพร้อมจะสู้ทนทุกสิ่ง และยืนหยัดตามน้ำใจของคนรัก

ผู้นั้นไม่สมได้ชื่อว่าเป็นผู้รัก ผู้รักต้องยินดีรับความยากลำบาก และความ

ขมขื่นทุกอย่างเพื่อคนรัก ทั้งไม่ว่าเพราะเหตุใดๆ ต้องไม่ยอมถอยจากคนรัก "
                     ( หนังสือจำลองแบบพระคริสต์ หน้า 231 ข้อที่ 8 )

ขอพระเจ้าสถิตกับท่าน ::021::
ขอบคุณมากคร๊าบ
Maria Magdalena

อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 2:55 pm

ไม่ได้ไปวัดมาประมาณสามอาทิตย์แล้วค่ะ
จะบอกว่ายุ่งก้อเป็นข้ออ้างที่ฟังไม่ขึ้น
ตอนแรกวันนี้ตั้งใจว่าจะไป แต่ก้อต้องมาทำชมรม ก้อชมรมคาทอลิกอ่านะ
Phulasso

อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 4:23 pm

MaRy MagDaLenE เขียน: ไม่ได้ไปวัดมาประมาณสามอาทิตย์แล้วค่ะ
จะบอกว่ายุ่งก้อเป็นข้ออ้างที่ฟังไม่ขึ้น
ตอนแรกวันนี้ตั้งใจว่าจะไป แต่ก้อต้องมาทำชมรม ก้อชมรมคาทอลิกอ่านะ

พูดได้ยังไง?
Batholomew
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 9:14 pm

Phulasso เขียน:
MaRy MagDaLenE เขียน: ไม่ได้ไปวัดมาประมาณสามอาทิตย์แล้วค่ะ

พูดได้ยังไง?
คือว่า ชมรม สำคัญกว่า วัด ::029::

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 4:39 pm

ก่อนอื่นก้อบอกแล้วว่า มันไม่มีข้อแก้ตัวไง
อารมณ์ว่า ชมรมมันไม่มีคนทำอ่ะพี่ พี่จะให้บูทำยังไงละ
ชมรมถูกปิดมาหกปี ปีนี้พี่เค้ามาเปิดขึ้นมาใหม่
คนจะทำงานไม่มี
มีเห็นหัวทำงานกันอยู่สองสามคน
ก้อไม่ได้บอกว่า ชมรม สำคัญกว่าวัดแต่ เพราะว่ามันก้อไม่ได้สำคัญกว่านิ
งานมันวันพรุ่งนี้แล้ว ห้องก้อยังจัดไม่เรียบร้อย บอร์ดก้อยังไม่ได้ทำ จะให้ทำยังไง
สำหรับในความคิดบูนะ วัดก้อไปได้อาทิตย์หน้าใช่มั๊ย
ถ้าอยากจะให้มีชมรมคาทอลิกที่มหาลัยธรรมศาสตร์ต่อไป ก้อต้องขาดวัด
บูก้อไม่ได้อยากขาดวัดนะ
โอเค บูรู้ว่ามันแย่มาก แต่
บูอาจจะจัดความสำคัญของงานไม่ถูกไปหน่อยน่ะ
ทำไมต้องว่ากันด้วย
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 5:36 pm

MaRy MagDaLenE เขียน: ก่อนอื่นก้อบอกแล้วว่า มันไม่มีข้อแก้ตัวไง
อารมณ์ว่า ชมรมมันไม่มีคนทำอ่ะพี่ พี่จะให้บูทำยังไงละ
ชมรมถูกปิดมาหกปี ปีนี้พี่เค้ามาเปิดขึ้นมาใหม่
ก้อไม่ได้บอกว่า ชมรม สำคัญกว่าวัดแต่ เพราะว่ามันก้อไม่ได้สำคัญกว่านิ
งานมันวันพรุ่งนี้แล้ว ห้องก้อยังจัดไม่เรียบร้อย บอร์ดก้อยังไม่ได้ทำ จะให้ทำยังไง
สำหรับในความคิดบูนะ วัดก้อไปได้อาทิตย์หน้าใช่มั๊ย
ถ้าอยากจะให้มีชมรมคาทอลิกที่มหาลัยธรรมศาสตร์ต่อไป ก้อต้องขาดวัด
บูอาจจะจัดความสำคัญของงานไม่ถูกไปหน่อยน่ะ
::026::  เป็นกำลังใจให้นะคะ ... พยายามต่อไปนะคะ    ::047::  จะสวดให้ชมรมฯด้วยค่ะ
Batholomew
~@

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 6:22 pm

MaRy MagDaLenE เขียน: ก่อนอื่นก้อบอกแล้วว่า มันไม่มีข้อแก้ตัวไง
ยังไม่ได้ว่าอะไรเลย...เป็นคำถามที่อยากให้ถามตัวเองก่อนมากกว่า
เรื่องงานทางโลก อยากทำก็ทำไปสิครับ แต่การขาดวัดก็ไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้อง ถ้าไม่ใช่เหตุผลที่หนักหนาสาหัสจริง ๆ
เช่น ต้องดูแลผู้ป่วย ถ้าไปวัด ผู้ป่วยอาจจะตายได้ ฯลฯ
แต่การไปวัดวันอาทิตย์ ก็แค่ 1 ชม. อย่างมากก็ 1.5 ชั่วโมง ไม่ได้นาน รีบไปรีบกลับมาทำงานต่อก็ยังได้
ทางแก้มีหลายทางครับ

ไม่อยากให้ขาดวัด จากเรื่องที่ดูเหมือนว่าจะเล็กน้อย เพราะนานเข้า เราจะเห็นเป็นเรื่องธรรมดา
พระองค์ทำงาน 6 วัน วันที่ 7 พักผ่อนนะครับ เพราะวันที่ 7 สำหรับวิญญาณ
ยังไงก็คิดเอานะครับ ไม่มีใครว่าอะไรเลย...

ถ้าพูดไม่ได้ ก็ต้องขออภัยครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 8:04 pm

เฮ่...ขึ้นชื่อว่าเป็นชมรมคาทอลิก เเต่สมาชิกชมรมไม่ได้ไปวัดตามข้อบังคับของพระศาสนจักรคาทอลิก มันก็ฟังดูเเปลกๆน๊า
ถ้าเกิดคนนอกเขามาถามล่ะว่า "วันนี้วันอาทิตย์นี่ เธอเป็นคริสต์ไม่ไปโบสถ์หรอ?" เราจะตอบเขายังไงอ่าคะ?

อย่างไรก็ตาม เป็นกำลังใจให้ค่ะ กิจการทุกอย่างทำเพื่อพระเจ้า พระองค์จะอวยพร
ขอยกตัวอย่างชีวิตของธรรมทูตนะคะ พวกเขาทำงานของพระเจ้าเต็มร้อย
เเต่สิ่งหนึ่งที่พวกเขา "ต้องทำ" คือการสวดภาวนาเเละการมาร่วมมิสซาบ่อยๆ เพื่อเป็นการเติมพลังค่ะ
ถ้าเราไม่มีพลัง เราก็ทำงานของพระต่อไปไม่ได้ เป็นการทำร้ายตนเองทางอ้อมด้วยน๊า : xemo026 :

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 10:16 pm

บูขาดเรียนเยอะมากอาทิตย์ที่แล้ว เพื่อทำงานชมรม
บางที กางเขน นี้อาจจะหนักเกินไป สำหรับพวกเรา
ไม่รู้สิ อารมณ์ว่าบูเหนื่อย ที่ผ่านมากลับหอห้าทุ่มครึ่งเกือบทุกวัน
รับน้องโต๊ะก้อไม่ได้ไป เพราะต้องมาทำงานชมรม
แต่ที่ต้องทำ ก้อเพราะมันเป็นงานของพระใช่มั๊ย
อยากจะบอกว่าไม่ แต่ก้อทำไม่ได้
ใช่ เป็นสมาชิกชมรมคาทอลิก แต่ขาดวัด มันก้อไม่ใช่เรื่องที่ดีนักหรอก
บูไม่มีข้อแก้ตัวจริงๆที่ไม่ได้ไปวัด
เพราะบูก้อหวังว่า พระคงจะเข้าใจบู
หมายความว่า ทุกสิ่งทุกอย่างที่ลงแรงไป เพื่อชมรมนี้ เพื่อพระองค์ ไม่ใช่เหรอ
บูขอโทษที่เริ่มต่อว่าคนอื่นว่า มาว่าบูทำไม
แต่บูแค่เหนื่อยเหลือเกิน
ใช่ มันแย่
แต่บูหวังว่าทุกคนจะเข้าใจนะค่ะ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 10:22 pm

เหนื่อยก็พักจ้า

อย่างที่บอกไป...พักบ้าง เติมพลังให้ตัวเองบ้าง

ไปวัดซะ  ::031::

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 10:43 pm

เดี๋ยววันอาทิตย์จะต้องขอไปดูหน้าพ่อเจ้าวัดคนใหม่ซะหน่อย
นี่ก้อจะสามอาทิตย์แล้ว ยังไม่เคยเห็นหน้าพ่อเลย
เรียกพ่อมหามาถวายมิสซาที่ห้องชมรมได้มั๊ย ฮาๆ อารมณ์ว่า พวกบูจะทำวัดน้อยในห้องแล้วเนี่ย
ไม่ไหว ลงทุนลงแรงไปเยอะมากกะห้องนี้
อารมณ์ว่า ถ้าปีหน้าชมรมโดนยุบ บูจะไปเหวี่ยงอาจารย์แน่ๆ
ตราบใดที่ชั้นยังอยู่ในรั้วธรรมศาสตร์ ชมรมนี้ต้องมีต่อไปเว้ย
ต่อให้มันลำบากขนาดไหน ทำคนเดียวก้อยอม ถ้าไม่เหนื่อยตายซะก่อนอ่ะนะ

สวดให้ด้วยก้อดีนะ ขอให้พรุ่งนี้มีคนมาดูห้องเยอะๆๆๆๆๆๆๆๆ
Alphonse

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 11:00 pm

อ่า...มาช่วยน้องบูแก้ตัว..
ไม่หรอก...ความจริงมาอธิบาย และไ่ม่ได้โกรธที่มีคนมาว่าน้องชมรม ฮ่า..

คือ ตอนเรื่องมันมีอยู่ว่า ชมรมคาทอลิก มธ. เป็นชมรมคาทอลิกแห่งแรกของประเทศ (ความจริงตั้งพร้อมกันสามมหาวิทยาลัย)
ประวัติศาสตร์กว่า ๕๐ ปี (ดูไฮโซอ่ะ) ทีนี้..เมื่อประมาณ ๕ ปีที่แล้ว ไม่รู้่เกิดอะไรขึ้น เรามีประธานชมรมคาทอลิกเป็นโปรฯ
ซึ่งก็เกิดปัญหาคือ...พี่แกไม่ค่อยกล้าทำอะไร เพราะเหมือนตัวเองเป็นคนนอก เหอๆ
ชมรมก็เลยเดี๊ยงไป...จน...เมื่อสองสามปีที่แล้ว
พวกเอชพยายามจะดึงขึ้นมา (ตอนแรกไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีชมรมนี้อยู่ในมหาวิทยาลัย)
แต่ด้วยแรงคนที่น้อยและ ฯลฯ (สารพัดข้อแก้ตัว) ทำให้...ไม่กระเตื้อง
กรรมการชมรมทุกคน ก็ทำงานอื่นๆ ด้วย เรียกว่า...พระไว้ทีหลัง (เอชก็คนนึงล่ะ)

พอมาปีนี้...ได้รับคำขาดจากกองกิจการนักศึกษาว่า...จะยุบแล้วนะ(ยะ)
ก็เลย...เอ่อ...ทิ้งงานทั้งหมดมาจัดการกับชมรม
เอาเป็นว่าเปิดเทอมมานี่ยังไม่ได้เข้าเรียนเลยสามอาทิตย์แล้ว วุ่นวายมากๆๆๆ
คือตื่นสายๆ ทำนู่นนี่นั่นจนถึงดึกกลับห้องสลบ ตื่นอีกทีเกือบบ่าย ทำงานต่ออีก ฯลฯ
เพราะวันพรุ่งนี้เป็นวันที่จะชี้ชะตาความอยู่รอดของชมรม แต่มีคนทำงาน(จริงๆ)อยู่สามสี่คน เหอๆ

ยัยบูผู้หญิงตัวเล็กๆ (จริงๆนะ) ต้องแบกโต๊ะ เก้าอี้ ตู้ ของพะรุงพะรังขึ้นลงบันไดตึกสี่ชั้น (เกือบผอมตาย)
และ ฯลฯ....ทุ่มเทมากๆ เหมือนตอนแรกเอชจะสั่งยุบชมรมแล้วด้วยซ้ำ เพราะหมดกำลังใจ
เหมือนทุกคนบอกว่า...ให้สู้เพื่อพระๆๆๆ แต่ไม่มีใครมาช่วย ทุกคนให้งานอื่นก่อนหมด
มีคนทำอยู่คนสองคน...แต่พอบูบอกว่า "ถ้าพี่เอชไม่ไหว บูจะทำต่อเองก็ได้"
เอชแบบว่า...เฮ้ยยย...นี่ไงกางเขนนี้พระส่งคนมาช่วยแบกแล้ว (คิดถึงเพลงรอยเท้าบนผืนทราย)
ก็เลย...เอาเหอะ ทำต่อๆ ทั้งที่เอชมีสามตัวที่จะต้องลงใหม่ และต้องผ่าน
ไม่อย่างนั้นจะต้องเรียนห้าปี (ตอนนี้ปีสี่) และอาจชวดโอกาสไป Nance.Fr แต่...บูอ่ะสุดยอด เหอๆ

เอาเป็นว่า...ตราบใดที่พวกเรายังอยู่ บ้านของพระในธรรมศาสตร์ ก็ต้องอยู่ต่อไปเน๊อะ...
(วันนี้เหวี่ยงบูไปหลายรอบ เพราะพี่อยู่กับเสียงดังมากๆ วุ่นวายๆ ไม่ค่อยได้ ต่อไปพี่จะพยายามปรับตัว ฮ่าา)
อยากให้ชมรมเป็นเหมือน ๒๐ ปีที่แล้ว...มีสมาชิกเป็นร้อยคน ร่วมกันประกาศพระวาจาในมหาวิทยาลัยและคนทั่วไปจัง

ปล. ผมรู้ว่าคุณพี่บาโทโลมิว ไม่ได้ "เจตนา" เหวี่ยง
แต่ภาษาอักษรมันไม่มีสำเนียง ผมไม่รู้ว่าคุณพี่อะไรยังไง แต่พออ่านแล้ว มันคือการบริภาษน้องบู
ทั้งๆ ที่ผมว่าคุณพี่ยังไม่รู้ "ตื้นลึกหนาบาง" ของเหตุผลที่น้องบู "บังอาจ" ขาดวัด
และเธอก็สำนึกผิดแล้วด้วย (ถ้าอ่านดูก็จะรู้) ผมคิดว่าการขาดวัดด้วยเหตุผลนี้ และ"ตั้งใจ"จะไปในครั้งต่อๆ ไป
มันก็น่าจะเพียงพอสำหรับ "การขออภัยในความผิดที่แสนอัปยศ" ที่ทำตัวเป็น "คริสต์ที่ต้องไปวัดวันอาทิตย์" ไม่อย่างนั้น "ผิด"

พระอยู่ในใจของเราทุกคน ตราบใดที่เรามีเหตุมีผล และไม่ตัดสินคนอื่นโดยใช้ตัวเองเป็นมาตรฐาน

พระเจ้าอวยพร
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 11:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 11:23 pm

โอ้โห ได้ใจ ฮาๆๆๆ
อยากจะมาสารภาพว่า ไอ้วันนั้นอ่ะ วันที่บูไปเปิดห้องชมรม แล้วก้อกวาดถูห้องอ่า ซึ่งกวาดแล้วก้อไม่ได้สะอาดขึ้นเลย ฮาๆ
เสร็จแล้วแบบนั่งทรุดลงกะพื้นต่อหน้ารูปแม่
แล้วก้อแบบ แอบร้องไห้กะแม่ด้วย
บอกว่าแม่ว่า แม่ บูไม่ไหวแล้ว บูเหนื่อยยยยยยยยยยยย
ส่งคนมาช่วยบูด้วยเถอะ

เออ วันนี้เรียกว่าเหวี่ยงแล้วเหรอ
แหม ถ้าจะให้เหวี่ยงจริงๆและพวกพี่จะหนาวน่ะ บูนะหงุดหงิดง่าย แต่ไม่ค่อยโมโหเท่าไร
อารมณ์ว่าถ้ามีคนบ้า พอทีจะทำให้บูเหวี่ยงได้ ไอ้บ้านั่นมันสุดๆแล้ว ความอดทนที่มีมานานมันสิ้นสุดแล้ว
เพราะฉะนั้น อย่าหาว่าเราไม่เตือนท่านนะ เหอะๆๆๆๆๆ
ก้อพยายามจะเก็บๆอารมณ์ไว้ แต่ถ้าไม่ไหว ก้อ อ่านะ

ปีหน้าจะขอเสนอ เปลี่ยนชื่อ ชมรมเป็น ชมรมผู้ใช้แรงงานคาทอลิกได้ป่ะ
อารมณ์ว่าวันนั้นนี่แบบ ทุกคน สภาพใกล้ตายกลับมา ฮาๆๆๆ

ขอบคุณพระที่ในที่สุดห้องมันก้อเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมา โอ้

อย่าตัดสินคนอื่นและพระเจ้าจะไม่ตัดสินท่าน
อยู่ดีๆพระคัมภีร์ข้อนี้ก้อแล่นเข้ามาในหัว อืม

ฝากอนาคตชมรมนี้ใว้ในพระหัตถ์ของพระองค์
ตราบใดที่ยังอยู่ก้อจะทำเต็มที่ นั่นเป็นสัญญาที่บูกล้ามอบให้กะพระองค์เลยนะ

แอบหวังลึกๆว่าชมรมเราจะกลับมารุ่งโรจน์เหมือนในอดีตนะ ฮาๆๆๆ

รู้มั๊ยตอนแรก บูนะนึกว่าพ่อโจ้จะว่าบูแล้วที่ไม่ได้ไปวัด ปรากฏว่าพ่อไม่ได้ว่าซักคำ
แถมยังถามอีกว่าเหนื่อยมั๊ย เย้ๆ รักพ่อที่สุดเลย

พระเจ้าอวยพรค่ะ
sinner

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 9:48 am

นู๋บูสู้...สู้ : xemo026 :

แวะมาให้กำลังใจจ้า

: xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
Batholomew
~@

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 11:55 am

ตอบคุณ ว ส ว สฺ ต์

ไม่ได้มีเจตนาเพื่อจะบริภาษว่าน้องบูครับ
แต่อยากให้รู้ว่า การไปวัดวันอาทิตย์เป็นเรื่องสำคัญ
และอย่างที่เรารู้กันนะครับ คาทอลิกสามารถเข้าวัดที่ไหนก็ได้ และใช้เวลาไม่นาน
ดีกว่าที่จะขาดวัดไปเลย

ชี้ประเด็นไปที่ วันนี้ติดธุระด้วยเรื่องนี้ แล้วขอขาดวัด
มันจะกลายเป็นเรื่องธรรมดา คือทำแบบนี้ก็ได้

ผมว่า จริงแล้วที่เตือนกันก็ด้วยความหวังดีสำหรับวิญญาณ (ของบู) ด้วยซ้ำ
เพราะเชื่อว่า จากที่รู้จักน้องบูมาในบอร์ด อยากให้ไปวัดทุกวัน
วันธรรมดา ไม่ได้ไปวัด
วันอาทิตย์ (หรือเสาร์เย็น) ก็ยังดี ไปซักหน่อย ขอบคุณพระองค์จะดีกว่าครับ
แต่เชื่ออย่างนึงว่า น้องบูสำนึกเสียใจแน่นอนครับ
เพราะไม่งั้นคงไม่คิดตลอดเวลาหรอก ว่าขาดวัดมากี่ครั้ง ๆ

ขอบคุณ ว ส ว สฺ ต์ มากนะครับ
ที่พยายามประสานผมกับน้องบูครับ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 12:14 pm

พระบัญญัติข้อที่ 3 "วันพระเจ้าอย่าลืมฉลองเป็นวันศักดิ์สิทธิ์"

คาทอลิกทุกคนทราบดี และรู้หน้าที่ว่า ควรมิควรอะไรในวันพระเจ้า จะมีข้ออ้างอะไรก็แล้วแต่ คงระหว่างเรากับพระองค์เท่านั้นที่รู้เจตนาที่ดี บูเองว่าที่คริสตชนใหม่อาจจะยังไม่ทราบซึ้งนักกับพระบัญญัติข้อนี้ แต่ที่บาโทโลมิวเตือนนั้น พี่เชื่อว่า เตือนในฐานะพี่เตือนน้องคงไม่ใช่มาตฐานตัวเองอย่างที่เอชบอกในประโยคนี้ พระอยู่ในใจของเราทุกคน ตราบใดที่เรามีเหตุมีผล และไม่ตัดสินคนอื่นโดยใช้ตัวเองเป็นมาตรฐาน อันนี้มันไม่ใช่มาตฐานส่วนตัวนะเอช แต่เป็นมาตรฐานที่สากลที่คริสตชนควรปฏิบัติมากกว่า ถ้าโพสในกระทู้แล้วเราพี่น้องในพระคริสตเจ้าไม่สามารถแนะนำ หรือท้วงติงอะไรบางอย่างที่ถูกต้องได้ พี่ว่า หลายคนคงถอนตัวจากการมาวุ่นวายกะบูอ่ะนะ

กรรมการชมรมทุกคน ก็ทำงานอื่นๆ ด้วย เรียกว่า...พระไว้ทีหลัง (เอชก็คนนึงล่ะ) พี่ว่า ขอเอชพิจารณาประโยคนี้ คำว่า พระไว้ที่หลังหน่ะ ฟังดูแปลกๆ ไม่มีคริสตชนที่ไหนเขาคิดกันแบบนี้หรอก พี่เตือนด้วยความรัก ไม่ได้เข้าข้างใคร และจุดประสงค์ไม่อยากให้ผิดประเด็นก็เท่านั้นเอง
~@

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 12:20 pm

MaRy MagDaLenE เขียน: โอ้โห ได้ใจ ฮาๆๆๆ
อยากจะมาสารภาพว่า ไอ้วันนั้นอ่ะ วันที่บูไปเปิดห้องชมรม แล้วก้อกวาดถูห้องอ่า ซึ่งกวาดแล้วก้อไม่ได้สะอาดขึ้นเลย ฮาๆ
เสร็จแล้วแบบนั่งทรุดลงกะพื้นต่อหน้ารูปแม่
แล้วก้อแบบ แอบร้องไห้กะแม่ด้วย
บอกว่าแม่ว่า แม่ บูไม่ไหวแล้ว บูเหนื่อยยยยยยยยยยยย
ส่งคนมาช่วยบูด้วยเถอะ

เออ วันนี้เรียกว่าเหวี่ยงแล้วเหรอ
แหม ถ้าจะให้เหวี่ยงจริงๆและพวกพี่จะหนาวน่ะ บูนะหงุดหงิดง่าย แต่ไม่ค่อยโมโหเท่าไร
อารมณ์ว่าถ้ามีคนบ้า พอทีจะทำให้บูเหวี่ยงได้ ไอ้บ้านั่นมันสุดๆแล้ว ความอดทนที่มีมานานมันสิ้นสุดแล้ว
เพราะฉะนั้น อย่าหาว่าเราไม่เตือนท่านนะ เหอะๆๆๆๆๆ
ก้อพยายามจะเก็บๆอารมณ์ไว้ แต่ถ้าไม่ไหว ก้อ อ่านะ

ปีหน้าจะขอเสนอ เปลี่ยนชื่อ ชมรมเป็น ชมรมผู้ใช้แรงงานคาทอลิกได้ป่ะ
อารมณ์ว่าวันนั้นนี่แบบ ทุกคน สภาพใกล้ตายกลับมา ฮาๆๆๆ

ขอบคุณพระที่ในที่สุดห้องมันก้อเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมา โอ้

อย่าตัดสินคนอื่นและพระเจ้าจะไม่ตัดสินท่านอยู่ดีๆพระคัมภีร์ข้อนี้ก้อแล่นเข้ามาในหัว อืม

ฝากอนาคตชมรมนี้ใว้ในพระหัตถ์ของพระองค์
ตราบใดที่ยังอยู่ก้อจะทำเต็มที่ นั่นเป็นสัญญาที่บูกล้ามอบให้กะพระองค์เลยนะ

แอบหวังลึกๆว่าชมรมเราจะกลับมารุ่งโรจน์เหมือนในอดีตนะ ฮาๆๆๆ

รู้มั๊ยตอนแรก บูนะนึกว่าพ่อโจ้จะว่าบูแล้วที่ไม่ได้ไปวัด ปรากฏว่าพ่อไม่ได้ว่าซักคำแถมยังถามอีกว่าเหนื่อยมั๊ย เย้ๆ รักพ่อที่สุดเลย

พระเจ้าอวยพรค่ะ

บูเองก็เหมือนกันไม่มีใครตัดสินบูหรอกนะ ถ้าบาโทโลมิวเขาไม่พูดพี่ว่าน่าจะดีกว่ามะ แบบออกแนวเห็นแก่ตัวไปเลยวิญญาณใครก็วิญญาณมัน ถ้าเขาไม่หวังดีกับบูพี่ว่า เขาเลือกที่จะเฉยน่าจะดีกว่าหรือยังไง ส่วนพ่อโจ้ไม่ว่า ก็ไม่ได้แปลว่าไม่ผิดนะ ที่ไม่ว่าอาจจะเพราะบูยังไม่ได้เป็นคาทอลิกเต็มตัว หรือไม่บูก็เล่าว่าบูยุ่งมากมาย แต่ถ้าเป็นพ่ออื่น พี่ว่า ถ้าพี่ทำแบบบูคงมีเทศน์นอกรอบ
Batholomew
~@

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 12:28 pm

ครั้งสุดท้าย เพราะ ไม่รู้จะพูดยังไง... ให้พระวาจาตรัสแทน

ลูกา 10: 38-42

....ขณะที่พระเยซูเจ้าทรงพระดำเนินพร้อมกับบรรดาศิษย์

พระองค์เสด็จเข้าไปในหมู่บ้านแห่งหนึ่ง สตรีผู้หนึ่งชื่อ มาร์ธา

รับเสด็จพระองค์ที่บ้าน นางมีน้องสาวชื่อ มารีย์ ซึ่งนั่งอยู่แทบ

พระบาทขององค์พระผู้เป็นเจ้า คอยฟังพระวาจาของพระองค์

มาร์ธากำลังยุ่งอยู่กับการปรนนิบัติรับใช้ จึงเข้ามาทูลว่า

Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 1:01 pm

ขอพูดอย่างเป็นกลางนะครับ (กลางจริงๆเห็นมั้ย : xemo016 :)

ยศว่าบูก็ยอมรับผิดในระดับนึงนะครับ : emo027 :
ว ส ว สฺ ต์ เขียน:
ปล. ผมรู้ว่าคุณพี่บาโทโลมิว ไม่ได้ "เจตนา" เหวี่ยง
แต่ภาษาอักษรมันไม่มีสำเนียง ผมไม่รู้ว่าคุณพี่อะไรยังไง แต่พออ่านแล้ว มันคือการบริภาษน้องบู
เอชพูดขัดแย้งกันเองนะ ว่ารู้ว่าพี่มิวไม่เจตนา แต่เป็นบริภาษ : emo073 :

พี่มิวเขาก็พูดแบบนี้เป็นปกติล่ะ
พี่มิวอาจจะพูดไม่ชัดเจนว่าบริภาษหรือไม่ (ในรีพลายแรก)
แต่เป็นความคิดของตัวผู้อ่านเองนั่นละที่ตีความสารนั้นว่าบริภาษ

สำหรับตัวยศเอง

ยศว่า ครั้งนี้ น่าจะให้โอกาสน้องบูนะครับ
เพราะจากที่น้องเอชชี้แจงมาก็ดี
จากที่เช็คตารางมิสซาวัดรังสิต ว่าไม่มีมิสซาเย็นวันอาทิตย์ก็ดี
(ในส่วนเรื่องว่า มิสซาเย็นวันเสาร์สะดวกสามารถเข้าได้หรือไม่
นั่นก็มโนธรรมของคณะกรรมการชมรมคาทอลิก มธ คงรู้อยู่แก่ใจตัวเองอยู่แล้ว : xemo026 :)

อีกอย่างพวกเขายังเด็ก(ทั้งอายุและความเชื่อ) แม้ผิดจริง ก็ควรให้อภัยนะครับ : emo045 :
(การให้อภัยไม่ได้แปลว่า มองข้ามโทษนะ)

ปล.

ยศวอนขอทุกฝ่าย อย่าใช้อารมณ์ประชดประชันซึ่งกันและกัน
โดยเฉพาะการหยิบยกพระวาจาของพระเจ้ามาใช้

เพราะ นอกจากเราไม่ได้เปิดใจให้พระวาจาซึมซาบในชีวิตของเรา
ยังอาจทำให้พระวาจาของพระองคืต้องมัวหมองได้นะครับ : xemo023 :

ขอสันติสุขสถิตกับท่านทั้งหลายเทอญ : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร มิ.ย. 23, 2009 1:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 6:41 pm

โอโห...

: emo036 :

นี้มันกระทู้คัยแน่เนี้ย คิคิแต่ยังไงก้อขอให้พี่บูสู้ๆค๊าบผม

พระเจ้าอวยพรค๊าบ

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 11:01 pm

โอเค บูขอโทษ โอเคป่ะ
ผิดไปแล้ว แล้วก้อไม่มีข้ออ้างที่จะแก้ตัว
บูก้อรู้ว่าการเข้าวัดป็นเรื่องสำคัญนะ
คือ เฮ้ย คือถ้าไม่ติดอะไรจริงๆ ก้อเข้านะ
ไม่ใช่มีข้ออ้างโดดวัดตลอด
บูไม่ใช่คนแบบนั้นนะ
ส่วนพ่อโจ้ เอาเป็นว่ารายนั้น คือ คนที่เข้าใจบูมากที่สุด
บูไม่ได้ไปบ่นให้พ่อฟังว่ายุ่งมากมาย อย่างที่พี่ฟิมบอกนะ
ไม่ได้ขอความเห็นใจ อ้อนอะไรพ่อเลยซักนิด
ก้อแค่เล่าให้พ่อฟังเฉยๆ เล่าให้พ่อฟังไม่ได้เหรอ แค่เนี่ย
บูไม่เคยโกหกพ่อนะ เอาแค่ ถ้าไม่ไปวัด ก้อบอกไม่ไป
ความจริง พ่อไม่มีวันรู้หรอกว่าบูไปวัดบ้างป่าว
ไม่รู้สิ พ่อควรจะว่าบูเหรอ ให้บูโทรไปหาพ่อมั๊ย แล้วบอกว่า พ่อช่วยว่าบูหน่อยเถอะ บูไม่ได้เข้าวัด
บูมันแย่
หรือจะบอกว่าพ่อเป็นบาทหลวงที่แย่ ที่ไม่ว่าบูเรื่องไม่ไปวัด หือ คือบูผิดไม่พอ งานนี้พ่อมีผิดด้วยเหรอ
คือ เอางี้ จะด่าจะว่า จะยำบูก้อ มาเหอะ อย่ามาว่าพ่อบูนะ พ่อไม่เกี่ยว
บูก้อไม่ได้บอกว่าไม่ผิดนิ เพราะเอาจริงๆเข้ามันก้อผิดใช่มั๊ย
โอเค เอาเป็นว่า บูขอโทษ พี่มิวมีสิทธิ์เทศนาบูได้เต็มที่ และก้อคนอื่นด้วย
บูเข้าใจว่า ทุกคนมาเตือน เพราะหวังดี
แต่ ขอที รับฟังเหตุผลบูก่อนได้มั๊ย ก่อนที่จะเริ่มอะไรน่ะ
บูเหนื่อยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
ที่ทำลงไป มันก้องานของพระไม่ใช่เหรอ
โอเค ถ้าคนที่นี่ไม่เข้าใจ ก้อไม่เป็นไร บูหวังว่าพระคงจะเข้าใจบูละกัน
ขอโทษถ้าอาจทำให้บางคนเคือง แต่บูขอแค่พูดออกมาตรงๆได้มั๊ย

พระอวยพรค่ะ
Alphonse

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 11:18 pm

รับฟังฮะ
ขอบคูณครับพี่ฟิม

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 11:23 pm

ป.ล. ขอโทษน้องเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ ที่พาออกไปนอกประเด็น
Jeab Agape
~@

พุธ มิ.ย. 24, 2009 7:08 am

ปกติ พระวิญญาณ ( พระจิต) ที่อยู่ในเรา จะสอนเราด้วย
โดย เช่นให้รู้สึก ถูก ผิด ชั่ว ดี อะไรทำนองนี้ล่ะ

การไม่ขาดโบสถ์ เป็นท่าทีที่ถูกต้องของคริสตชน เป็นการเพิ่มเติมความเชื่อมากขึ้น เป็นการส่ำสมพลังไว้ต่อสู้กับมารร้าย งับ : emo036 :
~@

พุธ มิ.ย. 24, 2009 8:57 am

ว ส ว สฺ ต์ เขียน: รับฟังฮะ
ขอบคูณครับพี่ฟิม

::022:: ขอบคุณที่เอชเข้าใจ ส่วนประเด็นอื่นในกระทู้นี้พี่ไม่ขอยุ่งเกี่ยวอีกแล้ว เพราะความหวังดีกลายเป็นเจตนาร้ายไป พี่ไม่ได้มาหาคนผิดถูก แต่พูดในฐานะพี่คนหนึ่งที่เห็นความเข้าใจผิดหรือไม่ถูกต้องของอะไรบางอย่างก็เท่านั้นเอง แล้วก็ไม่มีเจตนาที่จะยำใคร เพียงแค่ยกตัวอย่างความน่าจะเป็นที่เป็นไปได้เท่านั้น แต่ดูเหมือนว่า จะไปกันใหญ่ พี่ขอโทษที่เข้ามาวุ่นวายทำให้เจตนาดีที่มีผิดเพี้ยนไป
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 24, 2009 10:56 am

Jeab Agape เขียน: การไม่ขาดโบสถ์ เป็นท่าทีที่ถูกต้องของคริสตชน เป็นการเพิ่มเติมความเชื่อมากขึ้น เป็นการส่ำสมพลังไว้ต่อสู้กับมารร้าย งับ : emo036 :
ได้ใจ ๆๆๆๆ
Edwardius

พุธ มิ.ย. 24, 2009 12:24 pm

don't judge, then you won't be judged.

don't seek for sins, so you won't be sinned.

don't lure anyone, so you won't be lured.

don't lie to anyone, so you won't be lied.

don't ignore the Lord, so you won't be ignored...

พุธ มิ.ย. 24, 2009 12:42 pm

ขอโทษค่ะถ้าปากพล่อยไป
นิสัยแย่ของบูอีกแล้ว
ไม่มีเจตนาจะให้ใครโกรธนะค่ะจริงๆ
แต่ก้อทำไปแล้วใช่มั๊ย
ก้อรู้ว่าทุกคนหวังดีอ่ะค่ะ
บูจบแล้ว โอเค
กราบขอโทษทุกคนด้วย
ผิดไปแล้ว....
วันอาทิตย์นี้จะไปวัดจริงๆนะ สัญญาๆๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มิ.ย. 24, 2009 12:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส