ขอกำลังใจหน่อยนะคะ (ระบาย)

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
~ning~

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 5:39 pm

คือว่าตอนนี้หนิงทำงานอยู่ในบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง

ทำมาเกือบสองปีแล้ว (ไม่รู้ตัวเองเหมือนกันว่าทนมาได้ไง)

โดนกดดันหลาย ๆ ด้าน มีเจ้านายที่เอาแต่ใจ

สั่งอะไร จะเอาวันนี้ก็ต้องได้วันนี้ ไม่ฟังเหตุผลใดใดทั้งสิ้น

เมื่อตอนเช้า เค้าให้หนิงเอาหนังสือเล่นหนึ่งไปถ่ายเอกสาร พร้อมทั้งเข้าเล่ม

มันเป็นหนังสือคู่มือการใช้โปรแกรมเอ็กเพรส มีประมาณ 400+ หน้า หนิงก็ให้แมสเซนเจอร์เอาไปส่งร้านประจำ

ร้านนี้ใกล้บริษัทและถ่ายเร็วมากที่สุดแล้ว แต่ทางร้านเค้าก็มีงานที่ต้องทำตามคิว เค้าบอกว่าเร็วสุดก็ได้พรุ่งนี้เช้า

เพราะถ่ายหน้าหลังเข้าเล่มเหมือนตัวอย่าง มันต้องถ่ายทีละหน้า หนิงน่ะเข้าใจ แต่เจ้านายบอกว่ายังไงก็จะเอาวันนี้

ร้านอื่นเค้าก็ไม่รับถ่ายเพราะเค้าก็ทำงานตามคิวกันทุกร้าน  (คือเอกสารต้องส่งไปพร้อมรถพนักงานที่จะไปที่เกาะช้างวันพรุ่งนี้

รถออกประมาณแปดโมง) แต่ว่าไม่เข้ามาที่บริษัทอีก คือนัดเจอกันที่อื่นแล้วจะไปเลย  ที่ทำงานหนิงมีกฏอีกอย่างคือ ถ้ามอบหมาย

งานแล้วพนักงานปฏิบัติไม่สำเร็จภายในเวลาที่กำหนดจะมีการแจกใบ Warning หรือใบเตือน ซึ่งถ้าเป็นบริษัทอื่นกว่าจะแจกใบนี้ยาก

มาก เพราะต้องทำผิดแบบใหญ่ๆ เช่น ลักทรัพย์ ฉ้อโกง หรือทำให้บริษัทเสียหายเป็นอันมาก แล้วคำเตือนจะเพิ่มระดับขึ้นก็ต้อง

เป็นเรื่องเดิมที่เกี่ยวข้องกับใบแรก (แล้วแต่กรณี กรณีไหนกรณีนั้น) แต่ว่าบริษัทหนิง ถ้าเจ้านายไม่พอใจก็จะกล่าวถึงกฎระเบียบ

อย่างเช่น ถ้าวันนี้หนิงไม่ได้เอกสารเข้าเล่มมาพร้อมส่ง ถือว่าหนิงทำผิด ทั้งๆที่รายงานและให้เหตุผลแล้ว

ถ้าเป็นใบแรก  จะเป็นการตักเตือนด้วยวาจา

ใบที่สองไม่ว่าเรื่องเดียวกันหรือป่าว ก็นับรวม  ตักเตือนเป็นลายลักษณ์อักษณ

ใบที่สาม  เหมือนกำหนดให้พักงาน 3 วัน แต่บริษัทไม่ให้พัก เปลี่ยนเป็นหักเงินแทน 3 วัน ต้องมาทำงานเหมือนเดิม

ใบต่อไปก็เพิ่มเป็น 5 7 9

หนิงขอโทษ  แต่ก็ไม่ได้อยากกล่าวโทษเค้านะคะ  แต่มันทนไม่ไหวที่เราทำอะไรไม่ได้  เพราะยังหางานใหม่ไม่ได้

แล้วก็ต้องทำงานที่นี่อยู่เรื่อย ๆ เราก็มีภาระค่าใช้จ่ายประจำอยู่เยอะเหมือนกัน  เลยต้องอดทน

ถ้าเป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ส่วนมากหนิงก็จะพยายามระงับ ใจเย็น แล้วก็ภาวนาขอกับพระตลอด

มันเหมือนกับพระกำลังทดสอบ และฝึกให้หนิงอดทน แต่บางครั้งมันก็สุดๆ เลยอยากจะระบาย และขอให้พี่น้องทุกคน

ช่วยภาวนาให้หนิงเข้มแข็ง และต่อสู้กับปัญหาทุกอย่างไปได้ด้วยนะคะ

ขอคำหนุนใจจากทุกคนด้วยนะคะ  : xemo031 : : xemo023 :
Batholomew
~@

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 7:06 pm

เป็นกำลังใจให้ครับ : emo045 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
PEACEABLE

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 10:33 pm

ผม(และท่านอื่นๆ) เป็นกำลังใจให้นะครับ

กฎเกณฑ์ตั้งๆที่ทางโลกตั้งไว้

ถ้าตรึงไป หรือ ย่อนไป มันก็ไม่ดี

ขอให้เข็มแข็งอดทนไว้นะครับ

ความเข็มแข็งอดทนต่อปัญหาด้วยความสุภาพ

ใจเย็นของหนิง ถือว่าเป็นพระพรจากสวรรค์

ยกกิจการทั้งหมดถวายแด่พระองค์

เชื่อว่าทุกสิ่งทุกอย่างจะดีขึ้นแน่นอนครับ..........

สู้ สู้ นะครับ    ::047::

ขอพระเจ้าสถิตกับหนิงครับ

" อาเวมารีอา  เต็มอานิสงส์
พระอยู่แห่งนาง  นางสมบุญยิ่งกว่านางทั้งหลาย
ด้วยอุทรแห่งนาง  พระองค์เจ้าเยซูสมบุญยิ่งกว่าทั้งหลาย
ซางตามารีอา แม่พระช่วยวิงวอนพระ โปรดเราคนบาป
แต่บัดนี้  และเมื่อเราจะตาย อาแมน "
    ( บทสวดวันทามรีอา สมัยกรุงศรีอยุธยา )
Dark Life

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 10:43 pm

อืมๆ  เข้าใจ อดทนนะ สวดสายประคำด้วยวิงวอนพระเจ้า บอกท่านว่าเราทุกข์ยัง ไง สวดสายประคำวิงวอนแม่พระ อย่างตั้งใจแล้วจะมีคำตอบมาให้คุณเอง เชื่อเหอะพระเจ้าท่านไม่เคยทิ้งลุกแกะของท่านหรอก  อาเมน
APaladin

พุธ มิ.ย. 24, 2009 1:56 pm

~ning~ เขียน:   คือว่าตอนนี้หนิงทำงานอยู่ในบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง

ทำมาเกือบสองปีแล้ว (ไม่รู้ตัวเองเหมือนกันว่าทนมาได้ไง)

โดนกดดันหลาย ๆ ด้าน มีเจ้านายที่เอาแต่ใจ

สั่งอะไร จะเอาวันนี้ก็ต้องได้วันนี้ ไม่ฟังเหตุผลใดใดทั้งสิ้น

เมื่อตอนเช้า เค้าให้หนิงเอาหนังสือเล่นหนึ่งไปถ่ายเอกสาร พร้อมทั้งเข้าเล่ม

มันเป็นหนังสือคู่มือการใช้โปรแกรมเอ็กเพรส มีประมาณ 400+ หน้า หนิงก็ให้แมสเซนเจอร์เอาไปส่งร้านประจำ

ร้านนี้ใกล้บริษัทและถ่ายเร็วมากที่สุดแล้ว แต่ทางร้านเค้าก็มีงานที่ต้องทำตามคิว เค้าบอกว่าเร็วสุดก็ได้พรุ่งนี้เช้า

เพราะถ่ายหน้าหลังเข้าเล่มเหมือนตัวอย่าง มันต้องถ่ายทีละหน้า หนิงน่ะเข้าใจ แต่เจ้านายบอกว่ายังไงก็จะเอาวันนี้

ร้านอื่นเค้าก็ไม่รับถ่ายเพราะเค้าก็ทำงานตามคิวกันทุกร้าน  (คือเอกสารต้องส่งไปพร้อมรถพนักงานที่จะไปที่เกาะช้างวันพรุ่งนี้

รถออกประมาณแปดโมง) แต่ว่าไม่เข้ามาที่บริษัทอีก คือนัดเจอกันที่อื่นแล้วจะไปเลย  ที่ทำงานหนิงมีกฏอีกอย่างคือ ถ้ามอบหมาย

งานแล้วพนักงานปฏิบัติไม่สำเร็จภายในเวลาที่กำหนดจะมีการแจกใบ Warning หรือใบเตือน ซึ่งถ้าเป็นบริษัทอื่นกว่าจะแจกใบนี้ยาก

มาก เพราะต้องทำผิดแบบใหญ่ๆ เช่น ลักทรัพย์ ฉ้อโกง หรือทำให้บริษัทเสียหายเป็นอันมาก แล้วคำเตือนจะเพิ่มระดับขึ้นก็ต้อง

เป็นเรื่องเดิมที่เกี่ยวข้องกับใบแรก (แล้วแต่กรณี กรณีไหนกรณีนั้น) แต่ว่าบริษัทหนิง ถ้าเจ้านายไม่พอใจก็จะกล่าวถึงกฎระเบียบ

อย่างเช่น ถ้าวันนี้หนิงไม่ได้เอกสารเข้าเล่มมาพร้อมส่ง ถือว่าหนิงทำผิด ทั้งๆที่รายงานและให้เหตุผลแล้ว

ถ้าเป็นใบแรก   จะเป็นการตักเตือนด้วยวาจา

ใบที่สองไม่ว่าเรื่องเดียวกันหรือป่าว ก็นับรวม  ตักเตือนเป็นลายลักษณ์อักษณ

ใบที่สาม   เหมือนกำหนดให้พักงาน 3 วัน แต่บริษัทไม่ให้พัก เปลี่ยนเป็นหักเงินแทน 3 วัน ต้องมาทำงานเหมือนเดิม

ใบต่อไปก็เพิ่มเป็น 5 7 9

หนิงขอโทษ  แต่ก็ไม่ได้อยากกล่าวโทษเค้านะคะ  แต่มันทนไม่ไหวที่เราทำอะไรไม่ได้  เพราะยังหางานใหม่ไม่ได้

แล้วก็ต้องทำงานที่นี่อยู่เรื่อย ๆ เราก็มีภาระค่าใช้จ่ายประจำอยู่เยอะเหมือนกัน  เลยต้องอดทน

ถ้าเป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ส่วนมากหนิงก็จะพยายามระงับ ใจเย็น แล้วก็ภาวนาขอกับพระตลอด

มันเหมือนกับพระกำลังทดสอบ และฝึกให้หนิงอดทน แต่บางครั้งมันก็สุดๆ เลยอยากจะระบาย และขอให้พี่น้องทุกคน

ช่วยภาวนาให้หนิงเข้มแข็ง และต่อสู้กับปัญหาทุกอย่างไปได้ด้วยนะคะ

ขอคำหนุนใจจากทุกคนด้วยนะคะ   : xemo031 : : xemo023 :

: emo102 : ปันหาไม่ได้ร้ายแรงขนาดนั้นหรอกครับ คิดดีๆ มันมีทางแก้อีกเยอะถ้าเราทำดีแล้วก็ไม่ต้องกลัวครับ ถ้าตามเหตุผลที่คุณให้มานั้นจริงหัวหน้าไม่มีสิทธิ์ให้วอนนิ่งนะครับ นอกเสียจากว่าเขาจะขู่ด้วยเหตุผลอะไรก็ไม่รู้ได้ แต่งานที่หัวหน้ามอบหมายมาให้เรา เราควรคิดและพยายามทำให้สำริดผลครับ ถ้าเราพยามดีแล้วและไม่ได้ละเลยหรือไม่สนใจสิ่งที่เขาให้เราทำ(ซึ่งส่วนใหญ่น่าจะถูกต้องและหัวหน้าไม่น่าจะมั่วเพื่อแกล้งเรา)
ก็ไม่ต้องวิตกเกินเหตุ ถ้าเขาไม่มีเหตุผลเพียงพอที่จะให้วอนนิ่งแต่เขายังให้ เราก็เข้าไปคุยสิ่งเกิดขึ้นกับกับเขาก่อนเลยครับว่าทำมัย
ถ้าไม่มีเหตุผลที่ฟังขึ้นหรือไม่ชอบธรรมประมานมั่วมา ก็ต้องไปปรึกษาปันหานี้กับฝ่ายบุคคลก่อนครับ ว่าเขาจะให้คำแนะนำว่าอย่างไร
เราเป็นพนักงานนะครับมีความสามารถและทำงานโดยใช้ความสามรถแลกกับเงินค่าจ้างไม่ใช่ทาษของใคร
หัวหน้าถ้าไม่ใช่เจ้าของกิจการหรือ owner เขายังมีผู้ถ่วงดุลอำนาจเขาอยู่ครับเขาติดสินใจถอดถอนคุณไม่ได้หรอกถ้าคุณไม่ผิดผลาดเอง
  ลองคิดทบทวนอีกทีมันน่าจะมีทางแก้ไขได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 2:29 am

มีข้อความในพระคัมภีร์ที่ข้าพเจ้าชอบมากมาย

ความทุกข์ยากเป็นสิทธิพิเศษ.

พี่น้องทั้งหลาย จงคิดว่าเป็นที่น่ายินดีเมื่อประสบความยากลำบากต่างๆ
เพราะท่านรู้อยู่เเล้วว่าการที่ความเชื่อของท่านถูกทดสอบก่อให้เกิดความพากเพียร
จงพากเพียรให้ถึงที่สุด เพื่อท่านจะได้เป็นคนดีอย่างสมบูรณ์ ไม่มีที่ตำหนิเเละไม่มีสิ่งใดบกพร่อง (ยากอบ 1:2-4)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 2:33 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~ning~

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 9:15 am

†Ecclesia เขียน: มีข้อความในพระคัมภีร์ที่ข้าพเจ้าชอบมากมาย

ความทุกข์ยากเป็นสิทธิพิเศษ.

พี่น้องทั้งหลาย จงคิดว่าเป็นที่น่ายินดีเมื่อประสบความยากลำบากต่างๆ
เพราะท่านรู้อยู่เเล้วว่าการที่ความเชื่อของท่านถูกทดสอบก่อให้เกิดความพากเพียร
จงพากเพียรให้ถึงที่สุด เพื่อท่านจะได้เป็นคนดีอย่างสมบูรณ์ ไม่มีที่ตำหนิเเละไม่มีสิ่งใดบกพร่อง (ยากอบ 1:2-4)
ประโยคนี้หนิงก็อ่านเจอในพระคัมภีร์เหมือนกัน  เลยทำให้รู้สึกว่าพระองค์คงกำลังทดสอบจิตใจและความเชื่อของหนิง

เพราะตอนนี้มีหลาย ๆ เรื่องที่ทำให้หนิงทุกข์ และเกือบจะท้อ  แต่ก็เฝ้าภาวนา บอกพระองค์อยู่ ทุกครั้งที่รู้สึกหมดแรง
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 11:59 am

::050::  เป็นกำัลังใจให้อยู่ตรงนี้อีกคนนะคะ พร้อมกันนี้ได้ส่งคำภาวนาแนบมาด้วยค่ะ ...
ตอบกลับโพส