ช่วยสวดเพื่อผมให้เรื่องแย่ๆในชีวิตผ่านไม่หน่อนะคับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 7:48 pm

คือเรื่องของผม มันคงเป้นเรื่องเล็กๆของวัยรุ่นคนนึงอ่ะคับเหมือน
แค่อยู่ร.ร.แล้วเหมือนว่าสิ่งแวดล้อมบีบบังคับให้เหมือนว่าผมต้องแสดงออกมาว่าเป็นคนที่เข้มแข้งแต่ในขณะที่ในใจมันอ่อนแอแล้วสุดแสนจะข่มขื่น แล้วปัญหาต่างๆประดังเข้ามา แต่กลับกัน ปัญหายิ่งมามาก ผมกลับยิ่งต้องมานั่งแก้ปัญหาต่างๆนานๆ ทั้งๆที่บางอย่างตัวเองไม่ได้ก่อ มันรู้สึกอ่อนล้าอ่ะคับบางครั้งเหมือนทำไปบางครั้ง กลับไม่มีใครเคยมาเห้นใจ กลับมีแต่คนมาตอกย้ำ แล้วยิ่งช่วงนี้จิตใจผมยิ่งไม่อยู่กับเนื้อกับตัวอ่ะคับ คิดอะไรไม่ออกเลย เหม่อทั้งวัน จนน้ำหนักลงไป4โล(อันนี้เรื่องที่น่ายินดีอันแรกของเดือน) ยิ่งเวลาอยู่ร.ร.พอผมไปหน้าที่บางอย่างเพื่อนก็มาว่าเรา พอเราไม่ทำ มันก็มาว่าเราว่าไม่มีวความรับผิดชอบ บางครั้งผมเครียด จนอยากจะตรอมใจตายให้ได้ซะเลย ณ ตอนนั้นแล้วละคับ
APaladin

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 8:22 pm

*-มู๋ผัดกระเพรา-* เขียน: คือเรื่องของผม มันคงเป้นเรื่องเล็กๆของวัยรุ่นคนนึงอ่ะคับเหมือน
แค่อยู่ร.ร.แล้วเหมือนว่าสิ่งแวดล้อมบีบบังคับให้เหมือนว่าผมต้องแสดงออกมาว่าเป็นคนที่เข้มแข้งแต่ในขณะที่ในใจมันอ่อนแอแล้วสุดแสนจะข่มขื่น แล้วปัญหาต่างๆประดังเข้ามา แต่กลับกัน ปัญหายิ่งมามาก ผมกลับยิ่งต้องมานั่งแก้ปัญหาต่างๆนานๆ ทั้งๆที่บางอย่างตัวเองไม่ได้ก่อ มันรู้สึกอ่อนล้าอ่ะคับบางครั้งเหมือนทำไปบางครั้ง กลับไม่มีใครเคยมาเห้นใจ กลับมีแต่คนมาตอกย้ำ แล้วยิ่งช่วงนี้จิตใจผมยิ่งไม่อยู่กับเนื้อกับตัวอ่ะคับ คิดอะไรไม่ออกเลย เหม่อทั้งวัน จนน้ำหนักลงไป4โล(อันนี้เรื่องที่น่ายินดีอันแรกของเดือน) ยิ่งเวลาอยู่ร.ร.พอผมไปหน้าที่บางอย่างเพื่อนก็มาว่าเรา พอเราไม่ทำ มันก็มาว่าเราว่าไม่มีวความรับผิดชอบ บางครั้งผมเครียด จนอยากจะตรอมใจตายให้ได้ซะเลย ณ ตอนนั้นแล้วละคับ
      ช่วงเวลาแบบนี้ต้องหาเวลาศึกษาพระคำภีร์เป็นการส่วนตัวดูครับ ควรจะสวดอ้อนวอนอย่างตั้งใจก่อนอ่านพระคำภีร์ สวดขอการทรงนำจากพระเจ้าและขอการกระตุ้นเตือนจากพระวิญญาณ และขอทางแก้ปันหาของเราด้วย พอสวดเสร็จก็ตั้งใจอ่านพระคัมภีร์เลยครับ สัก2ชั่วโมงความรู้สึกหนักหนาที่เราได้รับมาทั้งวันจะถูกยกออกไป รู้สึกถึงจิตใจที่นิ่งสงบในพระเจ้าเลยครับ วิธีนี้ได้ผลดีครับ ผมใช้เวลามีเรื่องหนักใจมากๆเช่นกันได้ผลดีแน่นอนครับ
APaladin

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 8:29 pm

ปล. ที่ผมแนะนำให้สวดเองและหาทางแก้ปันหาโดยการอ่านพระคำภีร์อย่างตั้งใจนั้น เพื่อที่ว่าเมื่อปันหาเหล่านี้ผ่านเราไป มันจะได้ไม่ผ่านไปโดนสูญเปล่า แต่มันควรผ่านไปจากเราพร้อมๆกับจิตวิญญาณของเราจะแนบสนิทเป็นหนึ่งเดียวกันกับพระเจ้า กับพระคริสต์ และกับพระวิญญาณ มากขึ้น
  ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 10:10 pm

เป็นความจริงของชีวิตค่ะ
เรื่องนี้ข้าพเจ้าก็เคยเจออย่างบ่อย (เเต่เสียดายน้ำหนักไม่ลด)
บางครั้งจิตตกเป็นอาทิตย์สองอาทิตย์ หรือมากกว่านั้น
ไอ้เรื่องคนมาด่า เวลาทำก็ผิด ไม่ทำก็ผิดเนี่ย เกิดขึ้นอยู่ทุกที่นั่นเเหล่ะค่ะ

อะไรที่ดีก็ทำไปเหอะ ใครจะว่าอะไรก็ช่างมัน
สุดท้าย ความจริงเเย่ๆ ก็เเพ้องค์ความจริงอยู่ดี
เเล้วจะสวดให้นะคะ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 11:15 pm

เปลี่ยนจุดศูนย์กลางชีวิตซะใหม่ครับ

อย่าให้เพื่อนเป็นจุดศูนย์กลางมากไปครับ  บางอย่างเราพยายามทำแทบตายแต่ไม่มีใครเห็น ก็ให้ตัวเองเห็นและรับรู้ใว้ก็พอครับ  ภูมิใจในตัวเองดีออก ฮิๆ    ชีวิตนี้เป็นของพระเจ้าครับใช้ชีวิตอย่างไรให้พระเจ้าพอใจดีกว่า อย่าไปเอาใจเพื่อนมากครับเดี๋ยวมันนิสัยเสียคิดว่าเราต้องยอมไปซะทุกเรื่อง เป็นตัวของตัวเองหน่อย

สมัยเรียนผมก็เป็นออกแนวเป็นตัวประหลาดทั้งโดนแกล้งโดนเยอะเหมือนกัน ขึ้น ม.ปลาย ก็เลยทำตัวเลวๆหน่อยทำตัวเข้มแข็งแบบนี้แหละครับเพื่อปิดบังความอ่อนแอ  แต่สุดท้ายตอนนี้ใช้ชีวิตข้างนอกเห็นอะไรเยอะขึ้นต้องมานั่งจูนการใช้ชีวิตในสมัยอดีตใหม่หมด
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 11:20 pm

อย่าท้อไปเลยครับ นั่นคือ เรื่องจริงของชีวิตที่อยู่ในสังคม เราต้องปรับตัวให้ได้ครับ

เป็นกำลังใจให้และขอพระเจ้าอวยพรครับ
~ning~

ศุกร์ มิ.ย. 26, 2009 8:14 am

หนิงก็โดนมาเหมือนกันนะคะ  แต่เป็นที่ทำงาน

ประมาณว่าทำงานเยอะ แต่โดนบ่นโดนว่า  คนไม่ทำงาน ไม่โดนอะไรเลย แถมได้ขึ้นเงิน เพราะคอยรายงานว่าคัยทำอะไร แม้แต่เรื่องส่วนตัวก็

รายงาน  อันนี้ไม่ได้อยากกล่าวโทษเค้านะคะ เพียงแค่สงสัยว่าเป็นเหมือนกันทุกบริษัทหรือป่าว  ก็ได้แต่ภาวนาให้ใจเย็นและมีสติ  แล้วทำงาน

ของเราต่อไปให้เสร็จและดีที่สุดเท่านั้นเองค่ะ
P
.
.

ศุกร์ มิ.ย. 26, 2009 2:11 pm

Fake it till you make it.

: emo027 :

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 5:54 pm

แต่วันนี้ไม่เข้าใจมันวันซวยอะไรของโผมมมมT^T  เดินออกจากบ้านตกท่อตอนเช้า ตื่นสายอีกโดนครูว่า แล้วก็ขึ้นรถเมล์ รถเมล์ดันไปชนT^Tวันนี้แบตมือถือดันเสียอีก ซิมการ์ดก็เสียT^T หูฟังmp3ขาดดดดดดดด แขนเดินเบลอไปชนเส้าที่พารากอนช้ำโดนเบียดT^T กลับบ้านนกชั่วตัวไหนไม่รู้ขี้ใสหัวT^T

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 6:24 pm

ประเด็นหลักวันนี้ พี่มันไปดรีมเวิลม่ายชวนป๋มมมมมมมมมมมมมมมมมT^Tอยากไปง่า แงแงแงแง ::028::
tan
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 01, 2009 3:42 pm

เหอะๆๆๆ ผมก้เคยเจอนะ  ตอนที่ยังหนุ่มๆๆกว่านี้ ตอนี้แก่แล้ว 22 แล้ว
เหอะๆๆๆ ต้องอดทนและพยายนามปรับตัวนะ เป็นกำลังใจให้อะ ถึงเวลามันจะมีทักษะเกิดขึ้นมาเองนั้นแระ : xemo026 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 01, 2009 10:21 pm

มันจะน่ากลัวกว่านี้ ถ้ากลับมาบ้านเเล้วน้ำไม่ไม่ไหล  : emo056 :
ตอบกลับโพส