รบกวน สวด-ภาวนาหรืออฐิษฐานทีเครียดมากตอนนี้มีปัญหามากก

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
_Tetsuka_

พุธ ก.ค. 01, 2009 10:06 pm

1.ช่วงพักนี้ไม่รู้เป็นไงมีแต่ปัญหามีเรื่องกับคนบ่อยๆ  โดน  คนแกล้งยุแหย่บาง  อะไรต่างๆบ้าง

เครียดมากๆยังไง  ก็ฝากด้วยนะครับ
2.อยากเป็นคนที่ไม่เครียดง่ายและไม่อยากเป็นคนคิดมาก
3.ไม่อยากมีศัตรูหรือคนคอยหาเรื่อง  หรือมีคนคิดไม่ดีกับเรา  หรือจะทำร้ายเรา  ไม่อยากจริงๆๆๆ  เครียดมาก

คงไม่เป้นการรบกวนมากเกินไปใช่ไหมที่มาขอคำหนุนใจบ่อยๆๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 01, 2009 10:42 pm

_Tetsuka_ เขียน: คงไม่เป้นการรบกวนมากเกินไปใช่ไหมที่มาขอคำหนุนใจบ่อยๆๆ
ยินดีครับ : emo045 :
_Tetsuka_ เขียน: 2.อยากเป็นคนที่ไม่เครียดง่ายและไม่อยากเป็นคนคิดมาก
ความวางใจในพระเจ้า
ฉะนั้น เราบอกท่านทั้งหลายว่า อย่ากังวลถึงชีวิตของท่านว่าจะกินอะไร อย่ากังวลถึงร่างกายของท่านว่าจะนุ่งห่มอะไร
ชีวิตย่อมสำคัญกว่าอาหาร และร่างกายสำคัญกว่าเครื่องนุ่งห่มมิใช่หรือ 
จงดูนกในอากาศเถิด มันมิได้หว่าน มิได้เก็บเกี่ยว มิได้สะสมไว้ในยุ้งฉาง แต่พระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์ทรงเลี้ยงมัน ท่านทั้งหลายมิได้มีค่ามากกว่านกหรือ 
ท่านใดบ้างที่กังวลแล้วต่ออายุของตนให้ยาวออกไปอีกสักหนึ่งวันได้ 
ท่านจะกังวลถึงเครื่องนุ่งห่มทำไม จงพิจารณาดอกไม้ในทุ่งนาเถิด มันเจริญงอกงามขึ้นได้อย่างไร มันไม่ทำงาน มันไม่ปั่นด้าย
แต่เราบอกท่านทั้งหลายว่า กษัตริย์ซาโลมอนเมื่อทรงเครื่องอย่างหรูหรา ก็ยังไม่งดงามเท่าดอกไม้นี้ดอกหนึ่ง 
แม้แต่หญ้าในทุ่งนา ซึ่งมีชีวิตอยู่วันนี้ รุ่งขึ้นจะถูกโยนทิ้งในเตาไฟ  พระเจ้ายังทรงตกแต่งเช่นนี้ พระองค์จะไม่สนพระทัยท่านมากกว่านั้นหรือ ท่านช่างมีความเชื่อน้อยจริง 
ดังนั้น อย่ากังวลและกล่าวว่า ‘เราจะกินอะไร หรือจะดื่มอะไร  หรือเราจะนุ่งห่มอะไร’ 
เพราะสิ่งต่าง ๆ เหล่านี้คนต่างศาสนาแสวงหา พระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์ทรงทราบแล้วว่าท่านต้องการทุกสิ่งเหล่านี้ 
จงแสวงหาพระอาณาจักรของพระเจ้าและความชอบธรรมของพระองค์ก่อน แล้วพระองค์จะทรงเพิ่มทุกสิ่งเหล่านี้ให้”
มธ 6:25-33

_Tetsuka_ เขียน: 1.ช่วงพักนี้ไม่รู้เป็นไงมีแต่ปัญหามีเรื่องกับคนบ่อยๆ  โดน  คนแกล้งยุแหย่บาง   อะไรต่างๆบ้าง
3.ไม่อยากมีศัตรูหรือคนคอยหาเรื่อง  หรือมีคนคิดไม่ดีกับเรา  หรือจะทำร้ายเรา   ไม่อยากจริงๆๆๆ  เครียดมาก
แม้แต่พระเยซูเจ้าก็ยังเจอคนเกลียดหมั่นไส้เลย นี่ละครับปกติของโลก : emo057 :

ขอหนุนใจด้วยพระวาจาบทนี้ละกันครับ

บทเพลงสรรเสริญความรักของพระเจ้า
แล้วเราจะพูดอะไรอีกในเรื่องนี้ ถ้าพระเจ้าทรงอยู่ข้างเรา ใครจะสู้เราได้ พระองค์มิได้ทรงหวงแหนพระบุตรของพระองค์ 
แต่ทรงมอบพระบุตรเพื่อเราทุกคน แล้วพระองค์จะไม่ประทานทุกสิ่งให้เราพร้อมกับองค์พระบุตรหรือ
ใครเล่าจะฟ้องร้องผู้ที่ทรงเลือกสรรไว้แล้วได้ พระเจ้าประทานความชอบธรรม 
ใครเล่าจะตัดสินลงโทษ พระคริสตเยซูสิ้นพระชนม์ ทั้งยังทรงกลับคืนพระชนมชีพ ประทับอยู่เบื้องขวาของพระเจ้า ทรงวอนขอแทนเราอีกด้วย 
ใครจะพรากเราจากความรักของพระคริสตเจ้าได้ ความทุกข์ลำเค็ญหรือ ความคับแค้นใจหรือ การเบียดเบียนข่มเหงหรือ
การขาดอาหารและเครื่องนุ่งห่มหรือ ภยันตรายและคมดาบหรือ 
ดังที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า
“เพราะพระองค์ ข้าพเจ้าทั้งหลายจึงถูกประหารตลอดเวลา
เขาจัดว่าข้าพเจ้าทั้งหลายเป็นเหมือนแกะสำหรับนำไปฆ่า”

แต่ในการทดลองทั้งหมดนี้ เราชนะได้ง่ายอาศัยพระผู้ทรงรักเรา 
เพราะข้าพเจ้าเชื่อมั่นว่า ไม่ว่าความตายหรือชีวิต ไม่ว่าทูตสวรรค์หรือผู้มีอำนาจปกครอง ไม่ว่าปัจจุบันหรืออนาคต 
ไม่ว่าฤทธิ์อำนาจใดหรือความสูง ความลึก
ไม่มีสรรพสิ่งใด ๆ จะพรากเราได้จากความรักของพระเจ้า ซึ่งปรากฏในพระคริสตเยซู องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.ค. 01, 2009 10:44 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
yack

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 5:52 pm

เชื่อวางใจ ภาวนาอุอิศเเก่คนที่เขาไม่ชอบเราเเละขอให้พระเปิดใจเขาเเละเราให้รักกันครับ เเย็กก็เคยเป็นเเบบนี้เเต่พระก็ช่วยได้ จริง ๆ นะตอนเปิดเทมอใหม่อะ

สู้ ๆ นะครับ

ถ้าอยากเป็นคนไม่คิดมากก้อย่าคิดครับ หรือ ถ้าไม่ได้ก็สวดเลยครับ เชิญพระจิตมาก็ได้ สู้ ๆ  ::047::
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 9:43 pm

ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
takarakitten

เสาร์ ก.ค. 04, 2009 8:39 am

ลองเปลี่ยนจากไม่อยากมากๆๆๆๆ
เป็นอยากมากๆๆๆๆ มั้ยครับ
(เป็นหนึ่งเทคนิค ที่อ่านเจอในหนังสือครับ)

1. อยากมีเพื่อนร่วมงาน เจ้านายที่ดี ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน

2. อยากเป็นคนที่มีความสดใส ร่าเริงตลอดเวลา หาความสุขใส่ตัวได้เสมอ

3. อยากมีกัลยาณมิตรเยอะๆ มีคนคิดดีๆ กับเรา มากๆ อยากจริงๆๆๆ
Domonic

จันทร์ ก.ค. 06, 2009 11:44 am

ศัตรูคือคนที่เราเกลียด ไม่ใช่คนที่เกลียดเรา
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ ก.ค. 06, 2009 6:48 pm

ต้องโต้ตอบด้วย...คำภาวนา ค่ะ ได้ผลชงัดเลย

ดิฉันเคยเครียดมากๆ จากผู้คนรอบๆข้าง
รู้สึกว่าโดนเอาเปรียบ ถูกต่อว่าอย่างไร้เหตุผล และ รู้สึกว่าโดนจับผิดอยู่ตลอดเวลา
เลยโต้ตอบด้วย บทวันทามาีรีอา...

เวลาที่สนทนากับคนที่เรารู้อยู่แก่ใจว่า...เขาไม่ชอบเรา
ดิฉันจะตะโกนใส่หน้าเขา...ในใจดังๆว่า  ::028:: "วันทามารีอา เปี่ยมด้วยพระหรรษทาน..."
แล้วยิ้มให้เขา ::011:: นานเท่าที่จะยิ้มได้

ลองเอาไปทำดูซิค่ะ ... หายเครียดดีเหมือนกันนะ หรืออาจจะเปลี่ยนเป็นบทภาวนาที่ชอบก็ได้ค่ะ
แล้วจะสวดภาวนาให้นะคะ...ขอพระอวยพรและคุ้มครอง คุณ_Tetsuka_ ค่ะ
ตอบกลับโพส