ช่วยเรื่องทะเลาะกับครอบครัวหน่อยครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
@~ToopKungZa~@

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 6:17 pm

สวัสดีครับ....

ช่วยอธิฐานเผื่อ(สวด) เรื่องทะเลาะกับพ่อให้หน่อยได้มั้ยครับ

คือ ช่วงนี้ไม่้ได้คุยกันเลย (เกือบจะ เดือนได้ละ) แต่พอคุยกันก้อต้องทะเลาะกันทุกที

เฮ้อ....ยังไำงช่วยสวดเผื่อด้วยนะครับ

ขอบคุณมากค๊าบ ^^
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 7:46 pm

ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ : xemo016 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 9:38 pm

ทะเลาะกัน บางครั้ง ทะเลาะกัน นานเกินไปมันก็ไม่ดีนะคับ ทำไมไม่ลองเริ่มจากเป็นผู้ยอมหรือรับฟังก่อนละคับ

แต่ยังไง

ก็จะสวดเผื่อนะคับ

V^_^สู้ๆคับ
กรอกสมบูรณ์

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 9:09 am

จะสวดให้นะคะ

ยังไงๆ ก็พ่อของเรา ยอมๆ เขาบ้างเถอะค่ะ เขาอาบน้ำอุ่นมาก่อนเรา

ตอนเราเกิดมาตัวแดงๆ พ่อคอยอุ้มเวลาเราร้องไห้ คอยป้อนข้าวเวลาเราหิว
คอยเช็ดก้นเวลาเราทำเปื้อน คอยอาบน้ำพาเราเข้านอน ให้เราขี่คอเล่น โอย...สารพัด คำว่า"พ่อ"

แล้ว"พ่อ" ก็น้อยใจเป็นเหมือนกัน ยังไง๊...ยังไง ก็พ่อของเราเอง ง้อเขาก่อนก้อด้าย ไม่เสียศักดิ์ศรีหรอก
ภาพประจำตัวสมาชิก
creamy

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 1:02 pm

พี่ก็จะสวดเผื่อด้วยค่ะ สำหรับพี่ไม่เคยทะเลาะกับพ่อ เพราะเราจะนิ่งตลอดไม่ว่าเขาจะว่าอะไร ตอนที่เขาพูดโดยมีอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง ต่อให้เหตุผลเราดี มีที่มาที่ไปแค่ไหน เขาก็ไม่ฟังหรอกค่ะ รอให้ใจเย็นๆ หรือทิ้งเวลาให้ผ่านไปนิดหนึ่งแล้วค่อยคุยกับเขา เวลานั้นเขาก็จะยอมรับในเหตุผลของเรา หรือฟังความคิดเรามากขึ้น ลองดูสิค่ะ พ่อเราทั้งคนนี่นา ::022::
st.dominic savio

อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 6:36 pm

จะสวดให้นะครับ

แต่เราในฐานะที่เราเป็นลูก  เราควรจะง้อพ่อเราก่อนนะครับ

ขอพระเป็นเจ้า และแม่พระอวยพรนะครับ
stitchii

อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 8:35 pm

ลองชวนคุณพ่อคุยเรื่องทั่วไปก็ได้อ่ะคับ
ชวนทานโน่นทานนี่

แล้วตอนท่านอารมณ์ดี ๆ ก็ลองเปิดใจคุยปัญหากันดูนะคับ
แต่ต้องคุยกันด้วยเหตุผลนะคับ

ขอพระเจ้าอวยพระพรคับ
takarakitten

ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 9:51 am

สวดให้นะครับ

ขอท้าทายครับ
1. ท้าทายให้คุณสวมบทบาทเป็นคุณพ่อของคุณ แล้วคิดว่า ท่านมีมุมมองต่อเรื่องที่ทะเลาะอย่างไร
    โดยสรุปตอนท้าย ในใจลึกๆ ที่ท่านทะเลาะก็เพราะ รักเรา เป็นห่วงเราแหละครับ
    แต่คุณพ่อคุณแม่ หลายๆ ท่านก็แสดงออกไม่เก่ง
    ขอแสดงออกซึ่งความรัก ผ่านการ บ่น ดุ ด่า ละกัน (ซึ่งลูกๆ ไม่ชอบหรอก -_-")

2. เวลาคุยกันกับคุณพ่อ ลองพยายาม เสแสร้งทำให้ท่านเห็นว่า เราตั้งใจฟังมากๆ ถึงเหตุผลของท่าน
    ส่วนใหญ่ ผู้ปกครอง เมื่อสัมผัสได้ว่า เราฟังท่าน ท่านก็จะเย็นลงครับ

3. หากเราไม่เห็นด้วยกับท่านจริงๆ (เพราะเรามีเหตุผลที่ถูกต้องจริง ไม่ใช่แบบว่า อยากจะเอาชนะอ่ะนะครับ)
    ลองหาคนที่คุณพ่อ เกรงใจ หรือคนที่คุณพ่อเชื่อถือ ให้มาช่วยพูด
    เจอมาเยอะแล้วครับ ลูกตัวเองพูดไม่เชื่อ คนอื่นพูดประโยคเดียวกันเป๊ะ แล้วเชื่อ
Phulasso

ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 2:07 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน: จะสวดให้นะคะ

ยังไงๆ ก็พ่อของเรา ยอมๆ เขาบ้างเถอะค่ะ เขาอาบน้ำอุ่นมาก่อนเรา

ตอนเราเกิดมาตัวแดงๆ พ่อคอยอุ้มเวลาเราร้องไห้ คอยป้อนข้าวเวลาเราหิว
คอยเช็ดก้นเวลาเราทำเปื้อน คอยอาบน้ำพาเราเข้านอน ให้เราขี่คอเล่น โอย...สารพัด คำว่า"พ่อ"

แล้ว"พ่อ" ก็น้อยใจเป็นเหมือนกัน ยังไง๊...ยังไง ก็พ่อของเราเอง ง้อเขาก่อนก้อด้าย ไม่เสียศักดิ์ศรีหรอก
ถูกที่สุด
ยอมแพ้พ่อ ไม่เสียฟอร์มหรอก
ได้บุญด้วย
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 3:37 pm

เรื่องนี้ค่อนข้างเซ้นซิทีฟนะครับ ผมเองก็เคยทะเลาะกับพ่อแบบหนักหนาเอาการเหมือนกัน 

แต่ตอนนี้ดีกันแล้วครับแถมใช้เวลาเป็นปีด้วย เพระาเราต้องเรียนรู้ที่จะถอยคนละก้าว ไม่ใช่ลูกต้องถอยฝ่ายเดียว หรือพ่อถอยฝ่ายเดียว แต่ต้องเป็นทั้ง 2 ฝ่าย

ผมเข้าใจครับ เราก็มีเหตุผลของเราเค้าก็มีเหตุผลของเค้า  เรื่องบางเรื่องมันคนละครึ่งได้ก็ต้องยอมกันไป บางเรื่องมันส่วนตัวเราชีวิตเรามันครึ่งไม่ได้ก็ต้องไม่ได้จริงๆ 

แต่ท้ายสุดแล้วให้ระลึกใว้เสมอว่าพ่อของเราไม่มีวันเกลียดเราได้ลงจริงๆหรอกนะครับ แม้จะไม่ได้คุยแต่พ่อก็คงรู้สึกไม่ดีและเป็นห่วงเราไม่ต่างกับตอนที่ไม่ทะเลาะหรอกนะครับ 
ตอบกลับโพส