อยู่ในอารมณ์เสียใจ ภาวนาให้ดิฉันด้วยนะคะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
patty

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 4:34 pm

วันนี้ก็เป็นวันแรกที่ฉันกับเขา ไม่ได้เจอหน้ากัน เพราะฉันหนีกลับบ้าน (เราอยู่หอเดียวกันแต่คนละห้อง)

วันนี้ฉันนั่งร้องไห้กับภาพเวลาเดิมๆ ที่เขาช่างน่ารัก เอาใจใส่ฉัน ฉันยิ้มพร้อมน้ำ และยังคิดอยู่เสมอว่า "ทำไมต้องเป็นแบบนี้"

ทำไมเขาชั่งใจร้ายกับฉันเหลือเกิน....เมื่อวานฉันเอาใจเขาทุกอย่าง เขาก็ยังเฉยชาเหมือนเดิม ไม่แม้แต่ที่อยากจะมองหน้าฉันเลย

แถมเขายังพูดถึง คนใหม่ให้ดิฉันฟัง เขาคงชอบคนใหม่มาก...ฟังแล้วแถบกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่  แล้วต่อจากนั้นเขาก็ไล่ฉันให้รีบกลับไปที่ห้องฉัน

เขาพลักดิฉันออกไป เพราะพ่อของเขาจะมาหา เขาไม่แคร์ฉันเลย เขาปิดประตูลงอย่างช้าๆหน้าของเค้า ก็เศร้าๆ

สายตาของเขาจนวันนี้ฉันยังจำได้ขึ้นใจ....ตอนนั้นฉันทำไรไม่ถูก แต่ฉันรู้สึกว่า...ฉันทำดีที่สุดแล้ว...เขายังไม่เห็นค่าตัวฉันเลย

ฉันจึงหนีกกลับบ้านมา.....เขาไม่โทรหา....เขาไม่บอกรักฉัน......เขาเปลี่ยนไปมาก....

ตอนนี้ฉันไม่มีใคร....ฉันได้แต่นั่งคิดถึงเขา...และฉันก็มั่นใจว่า...ฉันต้องการเขากลับมามากๆๆ

ได้แต่วอนให้พระเจ้า...ฝากบอกเค้าว่าฉันคิดถึงเขามาก....ฉันร้องไห้  รอโทรศัพท์ของเขา

"ได้โปรดเถอะ.........ช่วยกลับมารักฉันที"

ฉันเฝ้าคร่ำครวญตลอด......นิฉันคงรักเขามาก

--------------------------------------------------------------------------------

: xemo023 :ใครที่อ่านเรื่องราวของฉันได้โปรด  ภาวนาให้เขาได้กลับไปรักฉันเหมือนเดิมเถอะคะ ฉันรักเขามาก

เพราะตอนที่คบกัน.....ฉันมีความสุขมาก...เขาไม่เคยทำให้ฉันเสียใจเลยสักนิดเดียว

จนกระทั่ง.....มีมือที่สามเข้ามา...

*
*ขอให้พระเจ้าอยู่ข้างๆดิฉันด้วยเจ้าค่ะ...ดิฉันทำตัวไม่ถูกแล้ว*

ตอนนี้ทุกข์ใจมากเลยค่ะ.....ภาวนาช่วยดิฉันด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆๆ.....ค่ะ
stitchii

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 4:49 pm

ทำใจนะคับ  บางทีคุณจะได้พบกับสิ่งที่ดีกว่าในวันนี้ก็ได้
สักวันหนึ่ง คุณอาจจะได้รู้ว่า สิ่งที่คุณพบเจอในวันนี้ เป็นเพราะ
พระองค์ต้องการให้คุณได้พบกับสิ่งที่ดี ที่เหมาะกับคุณมากกว่า
ลองทำใจให้สงบ แล้วปล่อยให้พระชี้นำคับ

ขอพระเจ้าอวยพรนะคับ
patty

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 4:53 pm

stitchii เขียน: ทำใจนะคับ  บางทีคุณจะได้พบกับสิ่งที่ดีกว่าในวันนี้ก็ได้
สักวันหนึ่ง คุณอาจจะได้รู้ว่า สิ่งที่คุณพบเจอในวันนี้ เป็นเพราะ
พระองค์ต้องการให้คุณได้พบกับสิ่งที่ดี ที่เหมาะกับคุณมากกว่า
ลองทำใจให้สงบ แล้วปล่อยให้พระชี้นำคับ

ขอพระเจ้าอวยพรนะคับ
ขอบคุณค่ะ
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 5:18 pm

พระเจ้าคงไม่บังคับใครให้รักใครหรอกครับ เพราะถ้าจะทรงทำคงบังคับคนทั้งโลกให้รักพระเจ้าก่อนแล้ว

พระเยซูก็เป็นเช่นนี้ รักมนุษย์ทั้งโลก รักจนยอมตายแทนได้ แต่กลับถูกตอบแทนด้วยความเมินเฉยบ การสบประมาท และการเนรคุณ และการนอกใจทิ้งพระองค์ไปกราบไหว้พระอื่น สารพัดรูปแบบ

ดังนั้นขอให้คุณแน่ใจได้ว่า พระเจ้าทรงเข้าใจคุณเป็นอย่างดี และพระองค์ทรงโดนกระทำหนักหนาสาหัสยิ่งกว่าคุณหลายล้านเท่าตลอดเวลาตั้งแต่สร้างมนุษย์ขึ้นมาในโลก

ดังนั้น ผมคงไม่อธิษฐานขอให้พระบังคับใจใครให้มารักใคร แต่ขอพระหรรษทานเดียวกับที่พระองค์ทรงสำแดง เมื่อถูกผู้ที่พระองค์ทรงรัก จูบพระพักตร์ เพื่อทรยศขายพระองค์ และ เมื่อทรงถูกปฎิเสธถึง3ครั้งว่าไม่รู้จัก จากผู้ที่ทรงเลือกให้เป็นผู้นำฝูงแกะของพระองค์ ขอพระองคืทรงประทานความเข้มแข็ง อดทน ในการที่คุณจะได้มีโอกาสเข้าใจน้ำพระทัยของพระองค์มากขึ้น และร่วมความทุกข์ทรมานกับพระมหาทรมานของพระองค์

หันมามองผู้ชายคนนี้บ้าง เพราะชายคนนี้ รักคุณก่อนชายทุกคนในโลก และจะรักคุณตลอดไปไม่เปลี่ยนแปลง แล้วเขาตายเพื่อคุณเรียบร้อยแล้ว ในขณะที่ผู้ชายคนอื่นยังคงแสวงหาคนอื่นที่ดีกว่าคุณ แต่ชายคนนี้รักคุณตั้งแต่ที่คุณยังเป้นคนบาป และรักคุณไม่ว่าคุณจะเลวร้ายแค่ไหน

ชายคนอื่นอาจรักคุณ เมื่อคุณพยายามทำให้เขาพอใจ แต่ชายคนนี้ ไม่ว่าคุณจะทำย่ำแย่กับเขาแค่ไหน เขาไม่เคยหมดรักคุณเลย ยกความรักของคุณให้เขาเถอะครับ แล้วน้ำตาจากการทรยศจะไม่เกิดกับคุณตลอดไป

ความรักของมนุษย์ แปรเปลี่ยนตามกาลเวลา แต่ความรักมั่นคงของพระองค์ ดำรงนิจนิรันดร์
patty

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 5:30 pm

Holy เขียน: พระเจ้าคงไม่บังคับใครให้รักใครหรอกครับ เพราะถ้าจะทรงทำคงบังคับคนทั้งโลกให้รักพระเจ้าก่อนแล้ว

พระเยซูก็เป็นเช่นนี้ รักมนุษย์ทั้งโลก รักจนยอมตายแทนได้ แต่กลับถูกตอบแทนด้วยความเมินเฉยบ การสบประมาท และการเนรคุณ และการนอกใจทิ้งพระองค์ไปกราบไหว้พระอื่น สารพัดรูปแบบ

ดังนั้นขอให้คุณแน่ใจได้ว่า พระเจ้าทรงเข้าใจคุณเป็นอย่างดี และพระองค์ทรงโดนกระทำหนักหนาสาหัสยิ่งกว่าคุณหลายล้านเท่าตลอดเวลาตั้งแต่สร้างมนุษย์ขึ้นมาในโลก

ดังนั้น ผมคงไม่อธิษฐานขอให้พระบังคับใจใครให้มารักใคร แต่ขอพระหรรษทานเดียวกับที่พระองค์ทรงสำแดง เมื่อถูกผู้ที่พระองค์ทรงรัก จูบพระพักตร์ เพื่อทรยศขายพระองค์ และ เมื่อทรงถูกปฎิเสธถึง3ครั้งว่าไม่รู้จัก จากผู้ที่ทรงเลือกให้เป็นผู้นำฝูงแกะของพระองค์ ขอพระองคืทรงประทานความเข้มแข็ง อดทน ในการที่คุณจะได้มีโอกาสเข้าใจน้ำพระทัยของพระองค์มากขึ้น และร่วมความทุกข์ทรมานกับพระมหาทรมานของพระองค์

หันมามองผู้ชายคนนี้บ้าง เพราะชายคนนี้ รักคุณก่อนชายทุกคนในโลก และจะรักคุณตลอดไปไม่เปลี่ยนแปลง แล้วเขาตายเพื่อคุณเรียบร้อยแล้ว ในขณะที่ผู้ชายคนอื่นยังคงแสวงหาคนอื่นที่ดีกว่าคุณ แต่ชายคนนี้รักคุณตั้งแต่ที่คุณยังเป้นคนบาป และรักคุณไม่ว่าคุณจะเลวร้ายแค่ไหน

ชายคนอื่นอาจรักคุณ เมื่อคุณพยายามทำให้เขาพอใจ แต่ชายคนนี้ ไม่ว่าคุณจะทำย่ำแย่กับเขาแค่ไหน เขาไม่เคยหมดรักคุณเลย ยกความรักของคุณให้เขาเถอะครับ แล้วน้ำตาจากการทรยศจะไม่เกิดกับคุณตลอดไป

ความรักของมนุษย์ แปรเปลี่ยนตามกาลเวลา แต่ความรักมั่นคงของพระองค์ ดำรงนิจนิรันดร์

ขอบคุณนะคะ....ฉันเห็นแก่ตัวมากเลย...ที่ยื้อให้เขาอยู่กับฉัน

ขอบคุณมากๆค่ะ....

สักวันฉันคงลืมเขาได้สักวัน........แม้วันนี้ฉันจะเจ็บฉันต้องทำให้ได้ (ตอบพร้อมน้ำตา ซึ้งจิงๆค่ะ)
Cho

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 7:58 pm

พระองค์ทรงกำลังจัดหาคนใหม่ที่ดีกว่า และเหมาะกว่าให้กับเราครับ

เพราะผมเองก็ได้พบคนที่ใช่สำหรับผมแล้ว หลังจากผิดหวังมามากกว่า 5 ครั้ง!!

ผมเองก็เคยสวดขอให้พระองค์ บรรดาคนที่ทิ้งผมไปกลับไปมารักผม แต่สุดท้ายก็ไม่เป็นผล  : xemo023 :

(แต่ตอนนี้ ดีใจอย่างมากครับ ที่ไม่เป็นผล มิฉะนั้นผมคงไม่เจอคนที่ใช่จริงๆ)

อย่างที่คุณ Holy บอกครับ พระเป็นเจ้าทรงให้อิสระแก่มนุษย์ พระองค์จะไม่ทรงบังคับจิตใจใคร

พระองค์ทรงเคารพการตัดสินใจของเรามนุษย์ครับ 

เป็นกำลังใจและจะสวดภาวนาให้ครับ  : xemo017 :
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 8:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
patty

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 8:25 pm

Cho เขียน: พระองค์ทรงกำลังจัดหาคนใหม่ที่ดีกว่า และเหมาะกว่าให้กับเราครับ

เพราะผมเองก็ได้พบคนที่ใช่สำหรับผมแล้ว หลังจากผิดหวังมามากกว่า 5 ครั้ง!!

ผมเองก็เคยสวดขอให้พระองค์ บรรดาคนที่ทิ้งผมไปกลับไปมารักผม แต่สุดท้ายก็ไม่เป็นผล  : xemo023 :

(แต่ตอนนี้ ดีใจอย่างมากครับ ที่ไม่เป็นผล มิฉะนั้นผมคงไม่เจอคนที่ใช่จริงๆ)

อย่างที่คุณ Holy บอกครับ พระเป็นเจ้าทรงให้อิสระแก่มนุษย์ พระองค์จะไม่ทรงบังคับจิตใจใคร

พระองค์ทรงเคารพการตัดสินใจของเรามนุษย์ครับ 

เป็นกำลังใจและจะสวดภาวนาให้ครับ  : xemo017 :

ขอบคุณนะคะ

มากๆๆ............ขอให้ฉันเจอคนที่รักฉันจิงสักที 555+

ขอบคุณพระเจ้า
patty

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 9:13 pm

เมื่อกี้ฉันเพิ่งคุยกะเขามา

ดิฉันรู้สึกว่า......เขาไม่รักกันแล้ว

ฉันรู้สึก โล่ง  ยังไงไม่รู้
takarakitten

ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 9:35 am

ดีใจด้วยที่คุณเข้มแข็ง และปล่อยคนนั้น (ที่ไม่ได้รักเรา) ออกจากชีวิตเราได้

จากนี้ ก็ขอให้รักพระ รักที่จะดูแลจิตใจตัวเอง และคนใกล้ตัวดีมั้ยครับ

เมื่อเราเต็มไปด้วยความรัก เป็นพื้นที่ของความรัก
เราก็พร้อมที่จะเจอ คนใหม่ ที่เหมาะกับเรามากกว่าได้ครับ

สู้ๆ ครับ
patty

ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 5:19 pm

takarakitten เขียน: ดีใจด้วยที่คุณเข้มแข็ง และปล่อยคนนั้น (ที่ไม่ได้รักเรา) ออกจากชีวิตเราได้

จากนี้ ก็ขอให้รักพระ รักที่จะดูแลจิตใจตัวเอง และคนใกล้ตัวดีมั้ยครับ

เมื่อเราเต็มไปด้วยความรัก เป็นพื้นที่ของความรัก
เราก็พร้อมที่จะเจอ คนใหม่ ที่เหมาะกับเรามากกว่าได้ครับ

สู้ๆ ครับ

ขอบคุณมากๆนะคะ

วันนี้วันที่เจ็ดที่ดิฉันเลิกกับเขา

ดิฉันเชื่อว่า.....พรุ่งนี้ดิฉันต้องเจอคนทีดีกว่านี้

ขอบคุณพระเจ้าๆๆ
sinner

ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 7:57 pm

ดีใจด้วยค่ะ ที่ผ่านไปได้ด้วยดี

ขอพระประทานความเข้มแข็ง

และหนทางใหม่นะคะ : emo027 :
patty

ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 8:02 pm

sinner เขียน: ดีใจด้วยค่ะ ที่ผ่านไปได้ด้วยดี

ขอพระประทานความเข้มแข็ง

และหนทางใหม่นะคะ : emo027 :
ขอบคุณนะคะ

มากๆๆ.....ดิฉันกำลังมองหาคนที่รักฉันจิงค่ะ

..555+

ไม่รู้ว่าจะเจอเมื่อไหร่........
Holy Bible

เสาร์ ส.ค. 01, 2009 7:25 am

อย่างน้อยผมว่าก็ยังมีคนๆนึงที่รักคุณทุกเวลาและความรักนั้นก็ไม่เคยผันแปรไปจากคุณสักเสี้ยววินาทีเดียว : xemo026 : สู้ต่อไปนะครับ
Holy

จันทร์ ส.ค. 03, 2009 5:31 am

เอาคลิปมาฝากครับ  http://www.donghaeng.net/english/flash/flash21.htm
ท่านหญิงนโปเลียน

จันทร์ ส.ค. 03, 2009 5:05 pm

ขอพระผ้เป็นเจ้าทรง อวยพระค่ะ
ตอบกลับโพส