ถ้าความเชื่อ......

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
My Hope
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 03, 2009 5:47 pm

คือ ถ้าความเชื่อเริ่มลดน้อยต่ำลงนี้ เป็นบาปไหมครับ ผมก็ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกันครับ ช่วยภาวนาให้ผมด้วยนะครับ

พระอวยพรครับ
ท่านหญิงนโปเลียน

จันทร์ ส.ค. 03, 2009 5:59 pm

ขอพระผู้เป็นเจ้าทรงประทานพระค่ะ
PEACEABLE

จันทร์ ส.ค. 03, 2009 9:14 pm

ถ้าถามว่าความเชื่อลดน้อยลงนั้นจะบาปใหม?  ความคิดเห็นส่วนตัวของพี่ว่าคงไม่บาป

แต่มันจะทำให้เราเหินห่างจากพระ เมื่อเราเหินห่างจากพระแล้ว ปิศาจมันก็ฉวยโอกาสนี้

ล่อลวงให้เราทำบาปได้ง่ายขึ้น..........................

พระเป็นเจ้าทรงรักเราอย่างที่สุด    ขอให้เราแบกกางเขนของเราติดตามพระองค์ไปจนตลอดชีวิตนะครับ

พระองค์ไม่ทรงทอดทิ้งให้เราให้อยู่เดียวดายแน่นอนครับ  ขอให้รัก เชื่อ และไว้ใจในพระองค์มากๆนะครับ

ขอพระเจ้าทรงอวยพรน้องเช่นกันครับ   

รูปภาพ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 03, 2009 9:49 pm

ความเชื่อของมนุษย์เราขึ้นๆลงๆเป็นเรื่องธรรมดาอ่าค่ะ
สำหรับพี่ ถ้าเกิดมีความรู้สึกว่ากราฟมันกำลังดิ่งลง ก็เหมือนเป็นสัญญาณเตือนให้เรารีบฟื้นฟู

ถ้าน้องทราบสาเหตว่าอะไรทำให้ความเชื่อเราลดลง ก็พยายามแก้ตรงจุดนั้น
อาจจะอธิษฐานเปิดพระคัมภีร์บ่อยขึ้น โดยมีความหวัง ว่าจะได้รับคำตอบ (เเล้วก็จะได้คำตอบ)

ถ้าไม่ทราบจริงๆว่าทำไม  ก็ไม่ต้องพยายามคิดมากมาย เเต่ให้ "เชื่อ" ไว้ก่อน
โดยมีความหวังว่าพระเจ้าจะเพิ่มพูนความเชื่อให้อีก
พอผ่านจุดวิกฤตไปได้ น้องจะไม่รู้สึกเสียดายเลย

พระเจ้ารักน้องเสมอค่ะ  : xemo026 :  ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ
ignatius
.
.

จันทร์ ส.ค. 03, 2009 10:33 pm

น้อง..เอ๊ย..
จำเรื่องเทียน 4 เล่ม ที่คุณพ่อสุรสิทธิ์สอนในห้องเรียนคำสอนวันอาทิตย์ได้ไหม..?

ความคิดของมนุษย์และการกังวลใจในชีิวิตประจำวัน ในสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นรอบๆตัว..
ทุกอย่างอาจมีผลกระทบกับใจเราได้เสมอๆ..และเราก็เหนื่อยและอ่อนแอในบางครั้ง

เพียงแต่ว่าถ้าเรามีเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ มีที่ที่รอรับเราทุกเวลา..เปิดรับเราอย่างอบอุ่น
เราก็จะรู้สึกดีขึ้น..และเริ่มมีความหวัง..พี่อยากให้น้อง..วางใจในพระ..
ถ้าถามว่าจะวางใจอย่างไร ในเมื่อบางครั้งยังรู้สึกว่างๆไป ความเชื่ออ่อนแรงไป..

งั้นเราเริ่มต้นมาสวดสายประคำด้วยกันดีมั้ย..?
น้องสวดสายประคำมือที่พี่ให้ไป แล้วพี่จะสวดให้..น้องเช่นเดียวกัน..อย่างที่พี่สวดเผื่อให้ทุกๆคืนนะ
ขอพระจิตเจ่้านำทางน้อง..ในทุกๆความคิดนะ  : xemo026 :
Cho

จันทร์ ส.ค. 03, 2009 11:34 pm

ความเชื่อน้อยลง ไม่เป็นไรครับ แต่อย่าให้ความรักที่เรามีต่อพระองค์น้อยลง เพราะว่าไม่แฟร์กับพระองค์เลย

เหตุว่าพระองค์ไม่เคยรักเราน้อยลงเลย

สวดสายประคำพระเมตตาบ่อยๆนะครับ ถ้าเป็นแบบนี้ พวกซาตานจะเข้ามาโจมตีเราได้

แล้วทำไมถึงเชื่อน้อยลงล่ะครับ? พอจะระบายมาให้พี่้ๆน้องๆ ฟังกันได้มั้ย?

หรือว่าเกิดมีข้อสงสััยบางอย่าง?
Batholomew
~@

อังคาร ส.ค. 04, 2009 7:32 am

ช่วยสวดให้ความเชื่อมั่นคงนะครับ
sinner

อังคาร ส.ค. 04, 2009 9:51 am

เห็นด้วยกับพี่โอ๋และพี่เจนค่ะ

จะสวดเผื่ออีกคนนะคะ

พระรักน้องเสมอค่ะ : emo045 :
ignatius
.
.

อังคาร ส.ค. 04, 2009 10:28 am

sinner เขียน: เห็นด้วยกับพี่โอ๋และพี่เจนค่ะ

จะสวดเผื่ออีกคนนะคะ

พระรักน้องเสมอค่ะ : emo045 :
น้องหน่อยจ๋า...ตกลง น้องเป็น"น้องเล็ก"ไปแล้วเหรอจ๊ะ. : emo036 :..?

เรียก"พี่เจน" กะเค้าด้วย.. ::032::.น่ารักจัง  ::024::
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ส.ค. 04, 2009 11:49 am

Positive:† เขียน: คือ ถ้าความเชื่อเริ่มลดน้อยต่ำลงนี้ เป็นบาปไหมครับ
ไม่เป็นบาปค่ะ
Positive:† เขียน: ผมก็ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกันครับ
ก็...กำลังถูกผจญล่อลวงอยู่ไงคะ
ถูกจิตชั่วร้าย หรือ ซาตาน หรือ ผีปีศาจ แล้วแต่เราจะเรียก ชักนำความคิดทำให้ความเชื่อเริ่มลดน้อยต่ำลงค่ะ

ต้องอธิฐานขอความช่วยเหลือจากพระแม่มารีย์ค่ะ บอกกับแม่มารีย์ทุกครั้งเมื่อรู้สึกว่าความเชื่อของเราเริ่มลดน้อยต่ำลง
::022:: "แม่ครับ ลูกขอถวายตัวลูกทั้งครบ แด่พระแม่ ขอพระแม่โปรดปกป้องคุ้มครองลูก ให้พ้นจากจิตชั่วร้ายและการผจญล่อลวงทั้งปวงด้วยเทอญ"

แล้วบอกให้อารักขเทวดาช่วยด้วยอีกแรง นะคะ โดยการสวดบทอารักขเทวดาบ่อยๆ
::022:: "ข้าแต่อารักขเทวดา พระเป็นเจ้าทรงกรุณา มอบข้าพเจ้าไว้ในความอารักขาของท่าน
โปรดส่องสว่าง พิทักษ์รักษา และคุ้มครองข้าพเจ้า ตามทางความรอด ณ วันนี้ (คืนนี้) ด้วยเทอญ อาแมน."

แล้วข้าเจ้า จะร่วมสวดให้ด้วยอีกแรงนะคะ ... ขอพระคุ้มครองค่ะ
Domonic

อังคาร ส.ค. 04, 2009 12:17 pm

ข้อความของคุณ Eclesia โดนใจมาก ๆ ครับ
My Hope
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 04, 2009 5:36 pm

ขอบคุณครับสำหรับทุกๆข้อความและกำลังใจครับ แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม มันบอกไม่ถูกอะครับ

พระคุ้มครองครับ ::017::
Holy Bible

อังคาร ส.ค. 04, 2009 6:13 pm

ลองสวดสายประคำแล้วรำพึงตามด้วยความศรัทธาสิครับ ผมก็เคยมีความเชื่อลดลงไปเหมือนคุณล่พครับ แต่พอสวดสายประคำเสร็จแล้วรู้สึกแปลกๆในแง่ดียังไงก็ไม่รู้ แล้วผมก็มีความเชื่อมากขึ้นเลยหลังจากสวดสายประคำสายแรกเสร็จ รู้สึกว่าอยากสวดต่อไปเรื่อย ตอนนั้นไม่รู้สึกเหนื่อยเลย ถึงแม้ว่ายังไม่ได้ทานข้าวเย็นก็ตาม แต่ก็ไม่ได้สวดต่อเพราะแม่ผมจะพาไปข้างนอก : xemo017 :
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ส.ค. 04, 2009 7:16 pm

1.ระลึกเสมอว่าพระองค์ทรงใขแสดงตัวพระองค์ผ่านให้เรารับรู้ได้อย่างไรในตลอดชีวิตที่ผ่านมา

2.ให้รับรู้ว่าพระเจ้ามีจริงปีศาจก็มีจริง บางทีนี่อาจเป็นการผจญจากปีศาจ  หรือการทดลองจากพระองค์ว่าท้ายสุดแล้วเจ้ายังเชื่อและรักเราอยู่ไหม?

3.อย่าโกรธตัวเองเมื่อทำบาปและผิดพลาด แต่ให้ถ่อมตนโดยการระลึกว่าเราอ่อนแอแต่ไม่ได้ไร้ค่า  เพราะค่าของชีวิตเรานั้นพระองค์ซื้อมาด้วยพระโลหิตของพระองค์เอง
My Hope
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 04, 2009 7:26 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: 1.ระลึกเสมอว่าพระองค์ทรงใขแสดงตัวพระองค์ผ่านให้เรารับรู้ได้อย่างไรในตลอดชีวิตที่ผ่านมา

2.ให้รับรู้ว่าพระเจ้ามีจริงปีศาจก็มีจริง บางทีนี่อาจเป็นการผจญจากปีศาจ   หรือการทดลองจากพระองค์ว่าท้ายสุดแล้วเจ้ายังเชื่อและรักเราอยู่ไหม?

3.อย่าโกรธตัวเองเมื่อทำบาปและผิดพลาด แต่ให้ถ่อมตนโดยการระลึกว่าเราอ่อนแอแต่ไม่ได้ไร้ค่า   เพราะค่าของชีวิตเรานั้นพระองค์ซื้อมาด้วยพระโลหิตของพระองค์เอง
ขอบคุณครับ เสริมความศรัทธาได้มากครับ
ตอบกลับโพส