รู้สึกเหนื่อยกับชีวิต

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Buondi

จันทร์ ส.ค. 17, 2009 9:36 pm

อยากได้กำลังใจ ตอนนี้กำลังตั้งท้องลูกคนที่สอง ในขณะที่สามีเป็นชาวต่างชาติก็ไม่มีงานทำ เพราะเพิ่งปิดกิจการส่วนตัวไป สงสารเขา สงสารลูก สงสารตัวเอง
ไม่อยากเป็นภาระให้คนอื่น โดยเฉพาะคุณแม่ของสามีที่อายุมากแล้ว แต่ก็เมตตาช่วยเหลือ ตัวเองก็ทำงานอยู่กับครอบครัว โชคดีที่คุณแม่เลี้ยงลูกให้ แต่ที่บ้านก็มีหนี้สิน
ท่ามกลางเศรษฐกิจแบบนี้ ก็ช่วยกันแบบทุลักทุเล สามีก็ต้องออกนอกประเทศเพื่อต่อวีซ่าทุกๆ 3 เดือน ค่าใช้จ่ายก็มีทุกเดือนเพราะเปิดในรูปบริษัท  คนที่เวลาเรามีเงินก็ดีด้วย
พอตอนนี้เราลำบากก็เห็นธาตุแท้ ไม่รู้ซิ มองไม่เห็นอนาคตเลย ใจรู้ดีว่าพระเจ้าทรงอยู่กับเรา แต่บางทีมันก็ท้อใจ เพราะเราไม่เคยเบียดเบียนใคร และช่วยเหลือคนที่เดือดร้อน
รู้ว่าเราต้องแบกกางเขนของเรา เพียงแต่สงสารลูกและสามีที่พระองค์ทรงเมตตาประทานให้ อยากดูแลของขวัญจากพระองค์ให้ดี แต่รู้สึกว่ามันมีอุปสรรคมากมายเหลือเกิน
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ส.ค. 17, 2009 10:24 pm

ขอพระเจ้าเสริมกำลัง และประทานการบรรเทาในความทุกข์ยาก ในบางครั้ง 40 วันในถิ่นทุรกันดาร จะหนักหน่วง แต่เมื่อผ่านมันได้ จะมีสิริรุ่งโรจน์รออยู่ข้างหน้าครับ
TRUE

จันทร์ ส.ค. 17, 2009 10:46 pm

สู้สู้ครับ..... เป็นกำลัง : xemo026 : ให้นะครับ

สวดขอพระนะครับ ขอพระองค์ทรงอยู่เคียงข้างเราในการดำเนินชีวิต

แล้วผมจะสวดให้อีกแรงครับ  : emo027 :
oata_kung
~@

จันทร์ ส.ค. 17, 2009 11:06 pm

วางใจ วางใจ และวางใจ

สวดเยอะๆนะครับ  : xemo026 :
takarakitten

อังคาร ส.ค. 18, 2009 1:20 am

สู้ๆ นะครับ
เหนื่อยใจ เหนื่อยกันได้ ท้อใจ ก็ท้อได้
รู้สึกเหนื่อย ท้อ เบื่อ แย่ ก็รับรู้ว่ามี และปล่อยให้รู้สึกให้เต็มที่เลยครับ
พักยก แล้วก็ก้าวต่อไปครับ
อย่าลืมให้รางวัลกับตัวเองทุกๆ วันนะครับ ให้เวลาทำสิ่งที่ตัวเองอยากทำ
การให้รางวัลตัวเองเล็กๆน้อยๆ (อาจจะแค่ 10-30 นาทีได้) แต่ผลที่ได้มันคุ้มค่าครับ
ไม่มีใครบังคับซะหน่อยว่า ช่วงที่เราลำบาก ห้ามทำเรื่องสนุกๆ หรือเรื่องผ่อนคลายๆ บ้าง

เชื่อมั่นว่าเมื่อเราทำวันนี้ให้ดีแล้ว
พรุ่งนี้ พระจะจัดการให้เราเอง

ทำปัจจุบันได้ดี อนาคตยังไงก็ดีครับ

ให้นึกถึง คิดถึง เรื่องราวที่ดีๆ ให้มากๆ
กังวลน้อยๆ นะครับ
ข่าว หรือสื่อที่ดูแล้วรู้สึกไม่ดี ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องดูครับ
เอาเวลามาสวดภาวนายังดีกว่า ดูสื่อที่ดูแล้วรู้สึกแย่ครับ

หาเพื่อนที่คุยแล้วสนุก
เพื่อนที่ยิ่งคุย ยิ่งชวนคุยแต่เรื่องเครียด ก็ขอให้เลิกคุยกับเค้าไปซักพักหนึ่งก่อนนะครับ

ชื่นชมยินดีกับสิ่งที่มี กับความรักของคนในครอบครัว ของคนรอบๆ ข้าง

ขอพระเจ้าประทานพลังกาย พลังใจ สติ ปัญญา ในการเอาชนะความท้าทายต่างๆ นะครับ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ส.ค. 18, 2009 1:11 pm

อดทนต่ออีกสักนิดนะคะ เมื่อลูกคนที่สองคลอดออกมา เขาจะนำพระพรและพระหรรษทานมาเพิ่มเติมให้กับครอบครัวมากๆยิ่งขึ้นค่ะ (กระซิบ : อย่าลืมสอนให้ลูกสวดก่อนนอนนะคะ พระองค์ทรงชื่นชอบเด็กๆเสมอ คำภาวนาของเด็กๆ เป็นกำลังสำคัญของครอบครัวค่ะ)

ขอให้กำลังใจด้วย

"...เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้าและจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ" ในเหตุการณ์นี้ทั้งสิ้นโยบมิได้กระทำบาปด้วยริมฝีปากของตน (โยบ 2:10)

ด้วยว่าพระองค์ทรงทราบทางที่ข้าไป เมื่อพระองค์ทรงทดสอบข้าแล้ว ข้าก็จะเป็นอย่างทองคำ (โยบ 23:10)

เมื่อครั้งแรกๆ ที่พระองค์ทรงทำให้ดิฉันพบกับความยากลำบากในชีวิต ดิฉันมีแต่ความท้อใจและหมดหวัง แต่ดิฉันก็ยังสวดภาวนาต่อไปเสมอ และยิ่งสวดมากขึ้นเรื่อยๆ และก็เริ่มเข้าใจถึงแผนการณ์ที่พระองค์ทรงมีให้กับดิฉันมากขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้ดิฉันยิ่งสนิทกับพระองค์มากขึ้นกว่าแต่ก่อนอีก

แต่เวลาที่ท้อใจมากๆ ดิฉันก็จะโอดครวญกับพระองค์ว่า

“โอ้พระบิดาของข้าพเจ้า เหตุไฉนจึงละทิ้งข้าพเจ้า?”

ถูกแล้วแล้วนับแต่นี้ไป วิญญาณมีสิทธิ์กราบทูลพระเป็นเจ้าว่า “เหตุไฉนพระองค์ละทิ้งข้าพเจ้า?” ทั้งนี้เพราะว่าเมื่อการไถ่บาปสำเร็จแล้วมนุษย์กลับเป็นบุตรบุญธรรมของพระเป็นเจ้า เป็นน้องของพระบุตร และเป็นทายาทแห่งชีวิตนิรันดร

ในเวลานี้ ดิฉันเรียนรู้ที่จะวิ่งเข้าหา "ความยากลำบากของชีวิตแล้ว" และไม่รู้สึกท้อใจและหมดหวังอีกเลย เพราะรู้ว่าดิฉันมีพระองค์อยู่เคียงข้างเสมอ ทุกวัน ทุกเวลา เมื่อดิฉันสวดภาวนา

แล้วตอนนี้ดิฉันก็เริ่มจะคิดการใหญ่ขึ้นกว่าเดิม เพิ่มความยากลำบากให้กับชีวิตของตนเองทีละน้อย ทีละน้อย ให้มากขึ้นเรื่อยๆ เพราะดิฉันคิดจะให้ทั้งชีวิตของดิฉันรับใช้พระองค์ให้มากขึ้นกว่าแต่ก่อนอีก

หากมัวแต่คิดเล็กคิดน้อย แล้วจะช่วยงานใหญ่ๆ ของพระองค์ได้อย่างไรหล่ะ ต้องคิดให้ใหญ่เข้าไว้ อย่าไปกลัวความยากลำบากในชีวิตเลย เพราะผู้ที่ยืนเคียงข้างเราอยู่ คือ พระบิดาเจ้า
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ส.ค. 19, 2009 4:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

อังคาร ส.ค. 18, 2009 10:47 pm

ได้กำลังใจเพิ่มขึ้นรึยังจ๊ะแอน ยังไงเราก็ยังอยู่กับแอนเสมอไม่ใช่เหรอ

เราเชื่อว่าพระจะต้องดูแอน สามี และมิเคเล อย่างดี รวมทั้งลูกในท้องที่จะเกิดมาด้วย

แม้เราจะไม่ได้มีเงินมากมายที่จะช่วย เราก็เป็นกำลังให้แอนเสมอนะ

เราเชื่อว่าพระจะไม่ทิ้งแอนหรอก รักจากเพื่อนคนเดิม : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
Buondi

พุธ ส.ค. 19, 2009 4:09 pm

ขอบคุณมากค่ะสำหรับทุกกำลังใจ ขอบคุณหน่อยมากเลยจ้ะ  สวดสายประคำทุกวันเพื่อเสริมกำลังใจ คุยกับซิสเตอร์ให้คลายความเศร้าลงไปบ้าง
อย่างน้อยเราก็ยังมีสามีและลูกที่น่ารัก ต้องอดทนเพื่อให้ผ่านช่วงนี้ไปให้ได้
stitchii

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 4:34 pm

สู้ ๆ นะคับ  อย่าเพิ่งท้อ
โอกาสต้องมาถึงซักวันคับ
เหนื่อยยากลำบากกายยังไง ก็ขอให้มีความสุขอบอุ่นในครอบครัวนะคับ
เพราะนี่คือกำลังใจที่ยิ่งใหญ่

ขอพระเจ้าอวยพรนะคับ ให้ผ่านอุปสรรคต่าง ๆ ได้ด้วยดี
Ministry Of Men

เสาร์ ส.ค. 22, 2009 7:03 am

Buondi เขียน: อยากได้กำลังใจ ตอนนี้กำลังตั้งท้องลูกคนที่สอง ในขณะที่สามีเป็นชาวต่างชาติก็ไม่มีงานทำ เพราะเพิ่งปิดกิจการส่วนตัวไป สงสารเขา สงสารลูก สงสารตัวเอง
ไม่อยากเป็นภาระให้คนอื่น โดยเฉพาะคุณแม่ของสามีที่อายุมากแล้ว แต่ก็เมตตาช่วยเหลือ ตัวเองก็ทำงานอยู่กับครอบครัว โชคดีที่คุณแม่เลี้ยงลูกให้ แต่ที่บ้านก็มีหนี้สิน
ท่ามกลางเศรษฐกิจแบบนี้ ก็ช่วยกันแบบทุลักทุเล สามีก็ต้องออกนอกประเทศเพื่อต่อวีซ่าทุกๆ 3 เดือน ค่าใช้จ่ายก็มีทุกเดือนเพราะเปิดในรูปบริษัท  คนที่เวลาเรามีเงินก็ดีด้วย
พอตอนนี้เราลำบากก็เห็นธาตุแท้ ไม่รู้ซิ มองไม่เห็นอนาคตเลย ใจรู้ดีว่าพระเจ้าทรงอยู่กับเรา แต่บางทีมันก็ท้อใจ เพราะเราไม่เคยเบียดเบียนใคร และช่วยเหลือคนที่เดือดร้อน
รู้ว่าเราต้องแบกกางเขนของเรา เพียงแต่สงสารลูกและสามีที่พระองค์ทรงเมตตาประทานให้ อยากดูแลของขวัญจากพระองค์ให้ดี แต่รู้สึกว่ามันมีอุปสรรคมากมายเหลือเกิน
ขอให้กำลังใจในฐานะที่เป็นนักลงทุนและนักธุรกิจ...นะครับ
วิสัยทัศน์ในยามคับขันของธุรกิจ เป็นสิ่งที่จะทำได้ยากมากที่จะมองหนทางทางธุรกิจให้ออก..
แต่ถ้าผ่านมันไปได้ จะเก่งขึ้น ประสบการณ์มากขึ้น อุปสรรคที่เล็กกว่าข้างหน้าก็จะเด็กๆ

ผมเป็นคนนึง ที่เวลาเจอปัญหาทางการลงทุน..คิดว่า ตายแน่.. จริงๆ ก็ตายจริงๆ แต่มันกลายเป็นภูมิต้านทานในอนาคตที่รู้ว่า จะรับมืออย่างไร..จะหาทางออกอย่างไร..

ศรัทธาที่ว่า นี่คือการแบกกางเขน ในมุมมองทางศาสนา..ก็เป็นมุมมองที่ดีนะครับ ให้กำลังใจดี คิดแบบนี้ดีแล้ว

แต่การวางใจในพระเจ้า..ที่ผมอยากแบ่งปันก็คือ...จงวางใจพระเจ้าว่าพระองค์ได้ประทานหนทางที่เราจะเลือกเดินได้อย่างผ่านปัญหานี้ไปได้...อะไรทำนองนี้มากกว่า

คุณและครอบครัวจะผ่านมันไปได้ครับ  : xemo026 :
Domonic

เสาร์ ส.ค. 22, 2009 8:56 am

ผู้ที่เหน็ดเหนื่อย และมีภาระหนัก จงมาหาเรา
เราคือพระเจ้าผู้ประธานสิ่งที่ดีที่สุด สำหรับผู้ที่รักและวางใจในเรา

ขอให้วางใจ ครับ บางทีการที่เราลำบากแล้วมองคนอื่นที่ลำบากกว่า และเข้าไปช่วยเหลือเขา เหมือนเเม่พระ ที่ลำบากแล้วยังไปช่วยเหลือ นางเอลิซาเบ็ธ จนเธอคลอดบุตรชายนั้น ก็เป็นตัวอย่างที่ดี ที่คริสชนอย่างเราน่าจะต้องคิดถึงน่ะครับ และไม่ว่าอะไร จะเกิดกับชีวิต ก็ขอให้เราวางใจครับ และสวดภาวนามากขึ้น ครับแล้วคุณจะสังเกตุเห็นศจรรย์เล็ก ๆ น้อย ๆ เกิดกับชีวิตของคุณ อย่างไม่หยุดหย่อน ครับ

ดัวยรัก ในพระคริสต์
เสาร์

อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 4:39 pm

ขอให้อดทนกับปัญหาที่พบเจอนะคะ สู้ต่อไปเพราะพระเจ้าไม่เคยละสายตาจากคุณเลย พระเจ้าจะทรงช่วยเหลือแน่นอนค่ะ เคยเห็นหลายครอบครัวเจอสถานการณ์เดียวกันกับคุณนะ แต่ทุกคนที่ไว้วางใจในพระเจ้าได้รับการช่วยเหลือทุกคน ที่แน่ๆ พระเจ้าไม่เคยสาย (ฟันธงคะ)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 8:29 pm

คุณเป็นคนดีมากเลยครับ
synner

อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 9:49 pm

วางใจในพระเจ้า เราจะสวดช่วยอีกแรงนะ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อังคาร ส.ค. 25, 2009 12:59 pm

อุปสรรคทั้งหลายที่คุณแบกรับมัน ขอจงวางไว้ที่ฝ่าเท้าองพระเยซูคริสต์เจ้า เพราะท่านจะแบกรับมันเองคะ

ขอพระแม่มารีอาโปรดช่วยวิงวอนเทอญ
ตอบกลับโพส