ถ้าท่านมีปัญหาทางกฎหมาย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
oata_kung
~@

จันทร์ ส.ค. 17, 2009 11:14 pm

ถ้าพี่น้องท่านใดมีปัญหาสงสัยทางกฎหมาย

ผมยินดีที่จะให้ความเห็นทางกฎหมาย และคำปรึกษาอย่างเต็มกำลังความสามารถนะครับ

โดยไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรใดๆทั้งสิ้น ผมไม่ได้เก่งมากมายแต่ก็มีความรู้ในฐานะนักกฎหมายตัวน้อยๆคนหนึ่ง

อะไรไม่แน่ใจ หรือตอบไม่ได้ก้จะไปถามผู้รู้มาให้ครับ แต่ที่รับรองได้ก็คือจะขอทำอย่างสุดกำลังความสามารถ

และผมขอทูลถวายกิจการงานนี้ทั้งหมดแด่พระเยซูคริสตเจ้า และแม่พระ ขอพระองค์ทรงอวยพระพรด้วยครับ

อีเมล์นะครับ michael_oata@hotmail.com

จะถามที่นี่หรือส่งเป็นอีแมวไปก็ได้ครับ ขอโอกาสผมได้รับใช้เพื่อนพี่น้องในพระคริสตเยซูทุกท่านด้วยนะครับ

พระเจ้าอวยพรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย oata_kung เมื่อ จันทร์ ส.ค. 17, 2009 11:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ส.ค. 17, 2009 11:28 pm

งานนี้ทำฟรี สะสมทรัพย์สมบัติในสวรรค์ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร ส.ค. 18, 2009 1:30 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

อังคาร ส.ค. 18, 2009 1:14 am

มีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพหรือยังครับ ?
อ่ะล้อเล่นนนนนนนน ง่าาา

สอบเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา ยากเทพพพพพพพพพ
สงสัยความหวังจะสอบได้ตั้งแต่ครั้งแรกภายในอายุ ๒๑ ก่อนเรียนจบป.ตรี จะสิ้นหวัง รอสอบใหม่ปีหน้าดีกว่า เหอะๆ

ควรมิควรก็โปรดเถอะนะขอร้อง (ถ้าใครเคยสอบจะเข้าใจมุกนี้ดี ฮ่า)

เข้าเรื่องๆๆ
ดีใจมากๆ ที่ยังมีคนร่วมวิชาชีพที่ยังสามารถให้บริการคำปรึกษาแบบฟรีๆ อยู่
ตอนนี้เองก็เห็นจะมีแต่ที่อยู่ในสถาบันการศึกษาต่างๆ ที่มีศูนย์ให้คำปรึกษาแบบฟรีๆ แต่กฎระเบียบวุ่นวายมากๆ แถมอาจจะนานด้วย

ขอให้คงรักษาไว้ต่อไปนะครับ

ควรมิควรก็โปรดเหอะ ถ้าไม่โปรดจะเอาประมวลจริยธรรมเขวี้ยง
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ส.ค. 18, 2009 1:16 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
takarakitten

อังคาร ส.ค. 18, 2009 1:26 am

ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบ

ถ้ามีปัญญาจะแจ้งให้ทราบครับ
sinner

อังคาร ส.ค. 18, 2009 11:05 am

โห...พระเจ้าทรงโปรด : xemo023 :

กำลังจะต้องขึ้นศาลวันที่ 1 เดือนหน้านี้พอดีเลยค่ะ

ต้องไปแก้ไขในสิ่งที่ตัวเองไม่ได้ทำเลย...กำลัง..งง งง กับชีวิตอยู่

อยู่ดี ดี ก็โดนฟ้องว่าไปร่วมกู้เงิน ทั้งๆ ที่ไม่เคยรู้เรื่องอะไรเลย

โดนเอาเอกสารไปปลอมร่วมกู้ แล้วก็ไม่รู้เค้าปล่อยผ่านได้ยังไง

ทุกวันนี้ก็ได้แต่สวดขอให้พระช่วยด้วย  ขอกำลังหน่อยละกันค่ะ : xemo023 :
oata_kung
~@

อังคาร ส.ค. 18, 2009 1:29 pm

คุณวสวสฺต์ คงเป็นนักเรียนกฎหมายเหมือนกันละสิ โอ๊ตก็สอบตั๋วรุ่นเดียวกะคุณนั่นแหละ
แต่น่าจะผ่านน้า ฟ้องแพ่งคุณฟ้องจำเลยครบรึเปล่าละครับ ถ้าครบก็น่าจะได้อยู่นี่
ขอท้ายฟ้อง คำนวณทุนทรัพย์ ดอกเบี้ย ถูกก็โอเคแหละครับ
พระเจ้าอวยพรครับ แล้วโอ๊ตขอชวนคุณมาร่วมกันทำงานนี้ด้วยกันเลยก็ดีนะ

คุณsinner
ขอถามว่า มีทนายรึยังครับ ถ้ายังก็ขอแนะนำให้หาทนายความ ถ้าไม่มีกำลังทรัพย์ก็ขอศาลได้นะครับ
แล้วก็ที่ถูกเอาเอกสารไปเนี่ย ถ้าไม่ได้เกิดจากความประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรงของตัวคุณเอง
ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร ก็คงมีแนวทางต่อสูคดีอยู่แล้ว

ขอพระเจ้าทรงนำทางและอวยพระพรครับ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ส.ค. 18, 2009 1:38 pm

ปรึกษาเกี่ยวกับปัญหาเรื่องที่ดินได้มั๊ยค่ะ?...ที่..มีแค่กะแบะมือเดียว โดนเขามารุกล้ำเอาค่ะ

แล้วมีคนเอาที่ดินมาจำนองไว้แล้วปล่อยขาด ให้ทำไงดีค่ะ?
Viridian

อังคาร ส.ค. 18, 2009 4:26 pm

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ : emo045 :
sinner

อังคาร ส.ค. 18, 2009 10:40 pm

oata_kung เขียน: คุณsinner
ขอถามว่า มีทนายรึยังครับ ถ้ายังก็ขอแนะนำให้หาทนายความ ถ้าไม่มีกำลังทรัพย์ก็ขอศาลได้นะครับ
แล้วก็ที่ถูกเอาเอกสารไปเนี่ย ถ้าไม่ได้เกิดจากความประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรงของตัวคุณเอง
ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร ก็คงมีแนวทางต่อสูคดีอยู่แล้ว
ยังไม่ได้หาทนายค่ะ เป็นคนที่กลัวกับเรื่องนี้มากกกกกกก เป็นเหมือนกุ้งเลยมีอึอยู่บนหัว

ก็เลยไม่รู้จะปรึกษาใคร ไม่กล้าอาย : xemo023 :ไม่รู้จะเริ่มยังไง
Jeab Agape
~@

อังคาร ส.ค. 18, 2009 10:51 pm

ขอบคุณครับ คุณพี่โอ๊ต : emo036 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ส.ค. 18, 2009 11:02 pm

โอตะ เรียน นิติ เหรอ นึกว่าเรียนดานการแสดง (โอตะเดียวกันไหมหว่า)

สอบตั๋วตอนนี้ได้มาครึ่งใบ รอสอบภาคปฎิบัติอยู่ 5555

ปล. มีอะไรก็สอบถามกันในบอร์ด หรือ IM ถามกันได้นะคับ
Holy

อังคาร ส.ค. 18, 2009 11:16 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: โอตะ เรียน นิติ เหรอ นึกว่าเรียนดานการแสดง (โอตะเดียวกันไหมหว่า)

สอบตั๋วตอนนี้ได้มาครึ่งใบ รอสอบภาคปฎิบัติอยู่ 5555

ปล. มีอะไรก็สอบถามกันในบอร์ด หรือ IM ถามกันได้นะคับ
คนละคน
oata_kung
~@

พุธ ส.ค. 19, 2009 12:50 am

sinner เขียน:
oata_kung เขียน: คุณsinner
ยังไม่ได้หาทนายค่ะ เป็นคนที่กลัวกับเรื่องนี้มากกกกกกก เป็นเหมือนกุ้งเลยมีอึอยู่บนหัว

ก็เลยไม่รู้จะปรึกษาใคร ไม่กล้าอาย : xemo023 :ไม่รู้จะเริ่มยังไง
คืออย่างนี้ครับ คดีของคุณเนี่ยเป็นคดีแพ่ง ไม่แต่งทนายก็ได้ ตัวความมีสิทธิว่าคดีไปเองได้
แต่โอ๊ตว่าหาทนายมาว่าความให้ดีกว่านะครับ อย่างน้อยในเรื่องข้อกฎหมายอะไรต่างๆเขาก็จะแม่นยำและวางแนวทางในการต่อสู้คดีให้ได้ดีกว่า
อีกอย่างก็คือ วันที่หนึ่งที่จะไปขึ้นศาลเนี่ยเป็นนัดแรกเลยรึเปล่าครับ ถ้าเป็นนัดแรกเนี่ยศาลจะให้คู่ความไกล่เกลี่ยกันก่อนครับก็ลองคุยดูว่าจะมีทางเจรจากันได้ไหม คือกรณีของคุณโอ๊ตก็ไม่รู้ข้อเท็จจริงทั้งหมดโดยละเอียดก็เลยให้คำปรึกษายังไม่ได้นะครับ เพราะนักกฎหมายที่ดีไม่พึงให้คำปรึกษาแก่ลูกความโดยไม่รู้ข้อเท็จจริงที่ครบถ้วน

เอาเป็นว่า ผมแนะนำให้หาทนายครับ และอย่าไปกลัวถ้าไม่ได้ทำผิดจริง หรือไม่ได้ประมาทเลินเล่อเองแบบว่าลงลายมือชื่อรับรองสำเนาถูกต้องไว้เรียบร้อยเลย แล้วมีคนมาขอก็ให้ไป ถ้าไม่ใช่สองอย่างนี้หนทางยังมีครับ อย่ากลัว ห้ามกลัวด้วย ไปศาลท่านผู้พิพากษาท่านพร้อมให้ควมยุติธรรมอยู่แล้วครับ

เรื่องทนายถ้าไม่ได้จริงๆหรือไม่รู้ว่าใครเก่ง ผมก็พอรู้จักอยู่บ้าง ลองบอกมาละกัน

ขอพระอวยพร
oata_kung
~@

พุธ ส.ค. 19, 2009 1:08 am

กรอกสมบูรณ์ เขียน: ปรึกษาเกี่ยวกับปัญหาเรื่องที่ดินได้มั๊ยค่ะ?...ที่..มีแค่กะแบะมือเดียว โดนเขามารุกล้ำเอาค่ะ

แล้วมีคนเอาที่ดินมาจำนองไว้แล้วปล่อยขาด ให้ทำไงดีค่ะ?
อย่างงี้ครับ ขอแยกเป็นประเด็นๆไปละกัน
1.ปรึกษาเรื่องที่ดินได้ไหม ได้ครับ ได้ทุกเรื่องเพราะถ้าโอ๊ตไม่รู้ก็จะปแสวงหาคำตอบมาให้
2.ที่ดินถูกรุกล้ำ> รุกล้ำอย่างไรครับ แบบปลูกบ้านเข้ามา หรือปักรั้วกินแดนเข้ามา หรือยังไงครับ แต่ที่แน่ๆคุณต้องแสดงเจตนาก่อนเลยว่า
ฉันไม่ได้ยินยอมให้เธอมาอยู่ในที่ดินฉันนะ ไม่งั้นถ้าเค้าครอบครองโดยเจตนาเป็นเจ้าของ โดยสงบติดต่อกันไปสิบปีสำหรับที่ดินมีโฉนดเขาได้ที่ดินคุณไปโดยการครอบครองปรปักษ์เลยนะครับ ส่วนถ้าเป็นที่ดินไม่ได้มีโฉนด เค้าแย่งการครอบครองได้ด้วยการครอบครองโดยสงบ เดเผย เจตนาเป็นเจ้าของ แค่ปีเดียวก็แย่งการครอบครองสำเร็จเลยนะครับ ดังนั้นคุณต้องแสดงเจตนาเลยว่าไม่ยอมให้รุกล้ำ แล้วก็สามารถแจ้งความเอาผิดทางอาญาฐานบุกรุกได้ด้วยครับ ส่วนทางแพ่งก็ฟ้องขับไล่ได้ครับเป็นละเมิดด้วย จะเข้าใจไม๊เนี่ย โอ้ยกลัวไม่เข้าใจจังเลยอะ
3.จำนองปล่อยขาด> ยื่นหนังสือบอกกล่าวเลยครับว่าตามที่ท่านนำที่มาจำนองไว้แล้วก็สัญญาว่าจะมาไถ่ถอนเมื่อวันที่เท่านั้นเท่านี้ บัดนี้ล่วงเลยระยะเวลาดังกล่าวแล้ว ข้าพเจ้าขอให้ท่านนำเงินจำนวนเท่านั้นเท่านี้พร้อมดอกเบี้ย มาชำระเพื่อไถ่ถอนหากไม่ชำระภายใน...วันนับแต่ได้รับหนังสือฉบับนี้ข้าพเจ้าจะดำเนินคดีตามกฎหมายกับท่านต่อไป (เนื้อความจริงๆต้องละเอียดกว่านี้นะครับ นี่คร่าวๆ)
แล้วถ้าเขาไม่นำเงินมาให้ก้ไปฟ้องบังคับจำนองเลยครับ โดยมีคำขอท้ายฟ้องไปว่าถ้าฟ้องแล้วเขายังไม่จ่ายอีกก็ขอให้ศาลบังคับจำนองเอาที่ดินที่มันมาจำนองเป็นประกันหนี้ไว้เนี่ย เอาออกขายทอดตลาดเพื่อนำเงินมาให้เรา

พอจะกระจ่างบ้างไหมครับ กลัวไม่เข้าใจจังเลย ของแบบนี้บางทีก้ต้องอาศัยทนายแหละมั้งนะ ทำเองงงแย่เลย

สงสัยอะไรถามอีกได้น๊า
กรอกสมบูรณ์

พุธ ส.ค. 19, 2009 2:39 pm

oata_kung เขียน:
กรอกสมบูรณ์ เขียน: ปรึกษาเกี่ยวกับปัญหาเรื่องที่ดินได้มั๊ยค่ะ?...ที่..มีแค่กะแบะมือเดียว โดนเขามารุกล้ำเอาค่ะ

อย่างงี้ครับ ขอแยกเป็นประเด็นๆไปละกัน
1.ปรึกษาเรื่องที่ดินได้ไหม ได้ครับ ได้ทุกเรื่องเพราะถ้าโอ๊ตไม่รู้ก็จะปแสวงหาคำตอบมาให้
2.ที่ดินถูกรุกล้ำ> รุกล้ำอย่างไรครับ แบบปลูกบ้านเข้ามา หรือปักรั้วกินแดนเข้ามา หรือยังไงครับ แต่ที่แน่ๆคุณต้องแสดงเจตนาก่อนเลยว่า
ฉันไม่ได้ยินยอมให้เธอมาอยู่ในที่ดินฉันนะ ไม่งั้นถ้าเค้าครอบครองโดยเจตนาเป็นเจ้าของ โดยสงบติดต่อกันไปสิบปีสำหรับที่ดินมีโฉนดเขาได้ที่ดินคุณไปโดยการครอบครองปรปักษ์เลยนะครับ ส่วนถ้าเป็นที่ดินไม่ได้มีโฉนด เค้าแย่งการครอบครองได้ด้วยการครอบครองโดยสงบ เดเผย เจตนาเป็นเจ้าของ แค่ปีเดียวก็แย่งการครอบครองสำเร็จเลยนะครับ ดังนั้นคุณต้องแสดงเจตนาเลยว่าไม่ยอมให้รุกล้ำ แล้วก็สามารถแจ้งความเอาผิดทางอาญาฐานบุกรุกได้ด้วยครับ ส่วนทางแพ่งก็ฟ้องขับไล่ได้ครับเป็นละเมิดด้วย จะเข้าใจไม๊เนี่ย โอ้ยกลัวไม่เข้าใจจังเลยอะ
3.จำนองปล่อยขาด> ยื่นหนังสือบอกกล่าวเลยครับว่าตามที่ท่านนำที่มาจำนองไว้แล้วก็สัญญาว่าจะมาไถ่ถอนเมื่อวันที่เท่านั้นเท่านี้ บัดนี้ล่วงเลยระยะเวลาดังกล่าวแล้ว ข้าพเจ้าขอให้ท่านนำเงินจำนวนเท่านั้นเท่านี้พร้อมดอกเบี้ย มาชำระเพื่อไถ่ถอนหากไม่ชำระภายใน...วันนับแต่ได้รับหนังสือฉบับนี้ข้าพเจ้าจะดำเนินคดีตามกฎหมายกับท่านต่อไป (เนื้อความจริงๆต้องละเอียดกว่านี้นะครับ นี่คร่าวๆ)
แล้วถ้าเขาไม่นำเงินมาให้ก้ไปฟ้องบังคับจำนองเลยครับ โดยมีคำขอท้ายฟ้องไปว่าถ้าฟ้องแล้วเขายังไม่จ่ายอีกก็ขอให้ศาลบังคับจำนองเอาที่ดินที่มันมาจำนองเป็นประกันหนี้ไว้เนี่ย เอาออกขายทอดตลาดเพื่อนำเงินมาให้เรา

พอจะกระจ่างบ้างไหมครับ กลัวไม่เข้าใจจังเลย ของแบบนี้บางทีก้ต้องอาศัยทนายแหละมั้งนะ ทำเองงงแย่เลย

สงสัยอะไรถามอีกได้น๊า
เข้าใจชัดเจนแจ่มแจ้งเลยค่ะ (เคยลงเรียนกฏหมายที่ ม.รามฯ เล่นๆ ค่ะ)... ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ขอพระอวยพร คุณ oata_kung และครอบครัวเสมอไปนะคะ (ขอให้ได้เป็นผู้พิพากษาเร็วๆนะคะ...จะสวดให้ค่ะ)
Slave of God

พุธ ส.ค. 19, 2009 3:08 pm

ควรมิควรแล้วแต่จะโปรดด้วยคน
oata_kung
~@

พุธ ส.ค. 19, 2009 11:44 pm

ด้วยความยินดีครับ ขอบคุณสำหรับคำอวยพรนะครับ

พระเจ้าอวยพระพรคุณและครอบครัวดุจกันนะครับ : emo045 :
P
.
.

พฤหัสฯ. ส.ค. 20, 2009 12:22 am

sinner เขียน: เป็นเหมือนกุ้งเลยมีอึอยู่บนหัว
อันนั้นมันไม่ใช่ "มันกุ้ง" หรอกเหรอครับ

ตายล่ะ กินไปซะเยอะเลย

: xemo023 :
A G N E A U

อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 8:44 pm

นี่พี่โอ๊ตแฟนหนึ่ง(เกาหลี)ป่ะ???
tan
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 9:25 pm

อืมๆๆๆเราก้เรียนกฏหมายนะ
ขอช่วยอีกแรงtan-seta@hotmail.com
อะไรที่เกินสามารถจะไปถามอาจารย์ให้นะ
Léon
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 10:38 pm

กิจการอันดี พระคุ้มครอง
ขอให้การนี้เป็นประโยชน์ต่อผู้ทุกยาก ต่อไป
sinner

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 1:26 pm

ขอบคุณ คุณoata_kung นะคะที่ให้คำแนะนำ : xemo026 :

ขอเจ้าอวยพรนะคะ 

ปล.ตอนนี้ได้คำแนะนำด้วยความเมตตาจาก ศ.วิริยะแล้วค่ะ หวังว่าคงจะผ่านไปด้วยดี
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 01, 2009 12:02 am

ไฟแรงดีจริง ๆ โอ๊ตเอ้ย...
กลับมาคราวนี้  ดีขึ้นเยอะเลย 

โอเลย... หุ หุ  ไฟลุก ๆ ๆ ๆ  ::047::
ตอบกลับโพส