ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้คุณจะทำยังไง

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
iceice

อังคาร ส.ค. 25, 2009 9:19 pm

คือว่าพี่ของเพื่อนเราอ่ะค่ะ เค๊าเข้าใจผิดคิดว่าเราไปด่า(แต่ไม่จริงเลยแม้แต่นิดเดียว : xemo023 :)
แล้วเค๊ามากกว่าเรา3ปี เค๊าอ่ะพาเพื่อนมารุมด่า(ทั้งแก๊ง) ด่ามันก็ยังยังพอทนได้อ่ะนะ
แต่มาด่าว่า"วรนัส"(เฮีย) ต่อหน้าเรา แถมจะรุมตบเราอีกตะหาก  
ถ้าจะตบยังไงเราก็ชนะเพราะกลุ่มของเรามีแต่คนมือหนัก ด่าเก่ง ตบเก่ง(มาก)
พวก เค้ก ก็เตี้ยกว่าเราอีก  เราไม่อยากตบเค๊าแต่กลัวโดนหาว่าป๊อด
ทำไงดีคะ เกิดตบชนะขึ้นมาเพื่อนเรากะเรามองหน้ากันไม่ติดแน่ น้องชายเค้ามันบอกว่า
"เฮ้ไอ้นี่กะพี่กรูตบกันยังวะ ใครชนะอ่ะมึงรุป่ะ" แล้วเพื่อนทั้งห้อง(ยกเว้นบางคน)ก็ เออ ออ ห่อหมกกันหมด
เราร้องไห้เลย มีเพื่อนผู้ขายคนนึงบอกว่า "เฮ้ย ไอ้...มรึงพูดงี้ได้ไงวะ เพื่อนมันแมร่งร้องไห้นะเฟร้ย"
เราไม่รุว่าทำไงดีอ่ะคะ ใครรู้ช่วยบอกด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย iceice เมื่อ พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 8:03 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Buondi

อังคาร ส.ค. 25, 2009 9:57 pm

ก่อนอื่นน้องต้องคิดว่าตบกันแล้วได้อะไรขึ้นมาคะ ? ศักดิ์ศรีเหรอ  มันคงไม่ใช่ ต้องให้อภัยเขา เพราะเขาช่างเขลาและหูเบา น้องไม่จำเป็นต้องทำตัวเหมือนเขา แล้วนี่เรียนอยู่แค่ป.6 ควรจะใส่ใจเรื่องเดียวคือเรี่องเรียน พ่อแม่ทำงานสายตัวแทบขาดไม่ได้ส่งหนูมาเพื่อให้ถูกตบหรือไปตบกับคนอื่น  ถ้าเขามาหาเรื่องอีกก็สมควรที่จะแจ้งคุณครูให้ทราบนะ แล้วก็ต้องคิดด้วยว่าถ้ายกพวกไปตบกัน ทีนี้ก็เตรียมตัวถูกทำโทษหรือตัดคะแนน รวมถึงเรียกผู้ปกครองมาด้วย ทีนี้นะบรรดาเพื่อนๆของน้องก็จะหายตัวค่ะ แล้วก็จะเป็นน้องคนเดียวที่ถูกคาดโทษ  ใครเขาจะพูดอะไรให้เจ็บใจก็ทำเฉยๆ ถ้าทนไม่ไหวก็ควรที่จะปรึกษาคุณพ่อ คุณแม่ หรือคุณครูประจำชั้นว่ามีเหตุการณ์อย่างนี้เกิดกับน้อง อย่างน้อยท่านก็รับทราบ ที่บอกอย่างนี้เพราะว่าลูกพี่ลูกน้องของพี่ที่ป็นผู้ชาย มีเรื่องทั้งๆที่ตัวเองไม่ได้เป็นคนก่อ แต่ด้วยรักเพื่อนซึ่งถูกอัดมา บังเอิญว่าน้องของพี่เขาหลบทันแล้วดันออกหมัดสวนออกไป เจ้านั่นก็เลยเจอหมัดเต็มๆ เลยเป็นเรื่อง แล้ววันกีฬาสีเด็กคนนั้นก็ไปเอารุ่นพี่ที่ถูกให้ออกจากโรงเรียน เอาปืนมาจ่อหัวน้องของพี่นอกโรงเรียน เพื่อให้เด็กคนนั้นได้ชกน้องของพี่ มีเด็กนักเรียนเห็นและนำไปบอกอาจารย์  น้าของพี่ก็ต้องไปโรงเรียน ร้องห่มร้องไห้ อ้อนวอนอาจารย์ไม่ให้เอาลูกชายออกจากโรงเรียน เขาก็เลยถูกคาดโทษไว้ บรรดาเพื่อนๆก็อยากจะช่วยแก้แค้น ประมาณลูกผู้ชายฆ่าได้หยามไม่ได้ แต่น้องชายพี่เขาต้องการยุติเพราะเขาไม่อยากทำให้คุณแม่เขาเสียใจ ตั้งแต่นั้นเขาก็หลีกเลี่ยงที่จะสร้างปัญหา เพราะฉะนั้นมันไม่คุ้มหรอกที่จะแก้ไขปัญหาด้วยกำลัง มีแต่เสียกับเสีย คนที่เขาชอบหาเรื่องน่ะแท้จริงในจิตใจเขานั้นอ่อนแอและหวาดกลัว เขาเลยต้องแสร้งทำเป็นเบ่งตัวพองไว้ภายนอก เพื่อลบปมด้อยของตัวเอง น้องก็คิดเสียว่าเขาน่าสงสารนะ วันๆไม่ได้คิดอะไร จะตบอย่างเดียวสงสัยชอบดูละครน้ำเน่ามากไปหน่อย หรือที่บ้านเขาคงไม่อบอุ่น 
ท่องไว้หน้าที่ของน้องคือเรียนหนังสือ เก่งหรือไม่เก่งไม่เป็นไร เป็นเด็กดีให้พ่อแม่ชื่นใจดีกว่า จะไปสนใจทำไมกับคนอื่นที่แม้แต่ตัวเขาเองยังไม่รักตัวเองเลย ลองไปคิดดูนะ ถ้ายังคิดว่าต้องตามไปตบให้ได้ น้องก็ควรเตรียมผ้าเช็ดหน้าไว้ซับน้ำตาคุณแม่หลายๆผืน ตอนที่ท่านถูกอาจารย์เรียกไปพบนะ
เสาร์

พุธ ส.ค. 26, 2009 9:19 am

อย่าไปใส่ใจเลย อย่าไปลดตัวไปตบกับเค้า เพราะมีผลเสียตามมาเยอะนะ ให้เรายืนอยู่ที่จุดยืนของเราถ้าเราไม่ตามอารมณ์เค้าคนที่จะเจ็บปวดคือเค้าเองเราสู้อยู่เฉยๆดีกว่าตั้งเยอะ เพราะคนที่จ้องจะหาเรื่องย่อมไม่มีความสุขอยู่แล้ว แต่ถ้าน้องตอบสนองเค้า น้องเองที่จะต้องเจ็บปวด ต้องมีปัญหากับเพื่อนในห้องอีก สิ่งที่ดีที่สุดคือควบคุมตัวเรา 
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พุธ ส.ค. 26, 2009 12:26 pm

การตบตี ไม่่ใช่การแก้ปัญหาแบบคนที่มีการศึกษานะคะ
song_june

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 7:57 pm

iceice เขียน: คือว่าพี่ของเพื่อนเราอ่ะค่ะ เค๊าเข้าใจผิดคิดว่าเราไปด่า(แต่ไม่จริงเลยแม้แต่นิดเดียว : xemo023 :)
แล้วเค๊าโตกว่าเรา3ปี  เค๊าอ่ะพาเพื่อนมารุมด่า(ทั้งแก๊ง)  ด่ามันก็ยังยังพอทนได้อ่ะนะ
แต่มาด่าว่า"วรนัส"(เฮีย) ต่อหน้าเรา แถมจะรุมตบเราอีกตะหาก 
ถ้าจะตบยังไงเราก็ชนะเพราะกลุ่มของเรามีแต่คนมือหนัก ด่าเก่ง ตบเก่ง(มาก)
พวกเค้า ก็เตี้ยกว่าเราอีก แต่เค๊าเปนลูกครูเป็นพี่สาวของรูมเมท เราไม่อยากตบเค๊าแต่กลัวโดนหาว่าป๊อด
ทำไงดีคะ เกิดตบชนะขึ้นมาเพื่อนเรากะเรามองหน้ากันไม่ติดแน่ น้องชายของเค้ามันบอกว่า
"เฮ้ไอ้ไอซ์กะพี่กรูตบกันยังวะ ใครชนะอ่ะมึงรุป่ะ" แล้วเพื่อนทั้งห้อง(ยกเว้นบางคน)ก็ เออ ออ ห่อหมกกันหมด
เราร้องไห้เลย มีเพื่อนผู้ขายคนนึงบอกว่า "เฮ้ย ไอ้...มรึงพูดงี้ได้ไงวะ เพื่อนมันแมร่งร้องไห้นะเฟร้ย"
เราไม่รุว่าทำไงดีอ่ะคะ ใครรู้ช่วยบอกด้วย
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 8:02 pm

น้องนึกไว้สิคับว่า

เรามีสมอง และคนมีสมองเค้าไม่ใช่กำลังกันนะคับ บางอย่าง เราทำเป็นหูทวนลมไว้ก็ดีนะคับ V^^ไง ก็สู้ๆนะคับ และก็ อย่าลดตัวไปยุ่งกับพวกไร้สมองเลยคับ^^
iceice

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 8:09 pm

มีวิธีที่จะลบกระทู้ที่เราตั้งได้ไหมคะ(เรื่องนี้จบไปแล้วค่ะเพราะครูสั่งให้นู๋ขอโทษเค้า)
คือว่านู๋จะลบกระทู้นี้อ่ะค่ะ
กลัวว่าพวกเพื่อนๆของพี่เค้าจะว่า ว่าเรื่องมันจบไปแล้วรื้อฟื้นทำไม
แล้วเค้าจะเอาไปบอกคุณครูน่ะค่ะ
Jesus loves You

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 8:26 pm

จำได้ว่าน้อง ก็เป็นลุกพระเจ้า ใช่ป่ะครับ
เรามีดีที่มีพระเจ้าอยู่แล้วครับ
อย่าไปทำอะไรที่มันไร้สาระเลย
เช่น ตบ  ตี  ให้อภัยดีกว่า ครับ  ::031::
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 11:59 pm

iceice เขียน: มีวิธีที่จะลบกระทู้ที่เราตั้งได้ไหมคะ(เรื่องนี้จบไปแล้วค่ะเพราะครูสั่งให้นู๋ขอโทษเค้า)
คือว่านู๋จะลบกระทู้นี้อ่ะค่ะ
กลัวว่าพวกเพื่อนๆของพี่เค้าจะว่า ว่าเรื่องมันจบไปแล้วรื้อฟื้นทำไม
แล้วเค้าจะเอาไปบอกคุณครูน่ะค่ะ
เก็บไว้เตือนใจเราดีไหม

มัทธิว 5:39
"ฝ่ายเราบอกท่านว่า อย่าต่อสู้คนชั่ว ถ้าผู้ใดตบแก้มขวาของท่าน ก็จงหันแก้มซ้ายให้เขาด้วย"

สำหรับเรื่องของน้องจบไปแล้ว ต่อไปให้ระวังการใช้ชีวิตนะครับ เราโตขึ้นทุกวัน  : xemo026 :
ตอนนี้เจอแค่ตบ ต่อไปถ้าไม่ระวังอาจเจอปืน หรือเจอรับจ้างซ้อมได้ครับ

ติดสนิทในพระเจ้าไว้ครับ

ปล.เคยโดนผู้หญิงตบแล้วเจ็บได้ใจจริงๆ : emo073 : ต่อยกลับไม่ได้ เลยดีดหูกลับ ร้องไห้เลย ฮ้าาาาๆๆ  : emo027 :
ตอบกลับโพส