ขอคำภาวนาและคำหนุนใจหน่อยนะคะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 10:40 am

ตอนนี้รู้สึกท้อแท้มาก

ฝึกสอน โดนนิเทศก์ไป 4 ครั้ง

โดนว่าทุกครั้ง

และเมื่อกี้  ก็เพิ่งโดนนิเทศก์ไป  สีหน้าอาจารย์นิเทศก์ดูไม่พอใจมาก

comment ในแผนการสอนมาเยอะมาก

เหนื่อยมากเลยคะ  โดนนิเทศก์มา 4 ครั้ง ไม่ดีสักครั้ง  ครั้งสุดท้ายกลับต้องดี แต่ผลออกมาไม่เป็นอย่างที่หวัง

ท้อแท้ เหนื่อยกาย  เหนื่อยใจ มากคะ
sinner

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 1:04 pm

ลองปล่อยความรู้สึกท้อแท้ออกไปสิคะ

สวดสายประคำให้จิตใจสงบสักสายสองสาย

แล้วลองกลับมาพิจารณาอีกที โดยลองเปลี่ยนมุมมองที่คิดว่า"โดนว่า"ออก

เอาคำวิจารณ์มาพิจารณาดู อาจจะเห็นมุมมองใหม่ก็ได้ค่ะ

เพราะบางที่อาจารย์เค้าจะเห็นความบกพร่องบางอย่าง

แล้วเลยอยากแนะนำให้ดีขึ้นน่ะค่ะ

แต่บางทีคำพูดอาจจะทำให้เรารู้สึกไม่ดีน่ะค่ะ

เพราะอาจารย์บางท่านอาจจะพูดวิจารณ์เชิงบวกไม่เป็น

ก็พูดตามความเคยชิน เลยทำให้เรารู้สึกแย่น่ะค่ะ

แล้วก็สวดให้คุณอาจารย์อีกซักสาย น่าจะดีนะคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอพระอวยพรค่ะ : xemo026 :
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 4:31 pm

ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 4:57 pm

รูปภาพ

ข้าแต่อารักขเทวดา ช่วยวิงวอนเทอญ

ขอพระเจ้าทรงอวยพร และสถิตกับท่านครับ

ยิ้มเข้าไว้.....สู้สู้ครับ  : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 10:55 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
dark-kanita

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 10:34 am

: xemo023 : หนูก็กำลังฝึกสอนอยู่เหมือนกันคะ  เมื่อวานก็โดนอาจารย์พี่เลี้ยงด่า ต่อหน้าเด้กนักเรียนกลางโรงอาหาร เรื่องปล่อยเด็กก่อนเวลา (ใจดำสุดๆ แค่10นาทีก็ต้องด่า)

แผนการสอนที่ส่งไปก็โดนคอมเมน  มาแบบว่า สุดจะรับได้  (นี่ข้าพเจ้า อยู่ชนชั้นทาสหรือไรกัน)

แต่ว่าก็ต้องพยายามเข้านะคะหนูจะเป็นกำลังใจให้อีกคน  หัวอกเดียวกันอุอุ  แต่ว่านะคะการมานิเทศก็จะเป็นการพัฒนาเราไปในตัว  เราจะได้แก้ใขสิ่งที่บกพร่อง  เอาละๆจงมองทุกสิ่งในแง่ดี  แล้วจะเห็นประโยชน์ของสิ่งร้ายๆนะคะ 

โย่ววววววววววววว  มาพยายามด้วยกัน!!!!!!!!!!!!!
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 11:44 am

ขอพระเจ้าอวยพรครับ

นี่เป็นโอกาศในการพัฒนาตัวเองครับ ค่อยๆดูว่า

1. เรามีข้อเสียตรงไหน
2. ข้อเสียเกิดจากอะไร
3. จะแก้ใขอย่างไร
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 3:22 pm

ขอบคุณทุกๆคนคะ

คุณ dark-kanita เรามาพยายามด้วยกันนะคะ  ::047::
Buondi

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 7:53 pm

เอาใจช่วยอีกคนนะคะ ตอนพี่ทำวิทยานิพนธ์ก็โดนสับละเอียดเหมือนกัน แต่ก็ต้องยอมรับว่าเราก็มีข้อบกพร่อง เพียงแต่เรามองไม่เห็น ใจเย็นๆนะ สิ่งที่อาจารย์เขาว่ามา
ก็อย่าเก็บมาเป็นอารมณ์ ก้มน้าก้มตาแก้ไข แล้วก็กัดฟันอีกนิด ยิ้มๆไว้ เดี๋ยวก็ผ่านไปได้จ้ะ  กลัวอะไร พระเจ้าทรงสถิตย์กับเรา
synner

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 9:28 pm

เราเอาใจช่วยสวดให้อีกแรงนะ เรามีญาติเป็นครูรุ้เลยว่าอะไรเกิดขึ้นกับคุณ ผ่านมันไปให้ได้นะอย่าคำพูดร้ายมาบั่นทอนจิตใจ แต่ให้พยายามให้มากขึ้นหากคุณผ่านตรงนี้ไปได้ อย่างน้อยๆเด็กก็จะได้บุคลากรที่มีคุณภาพ ท้อเป็นถ่าน ผ่านเป็นเพชร วันข้างหน้ายังมีอะไรที่เราต้องฝ่าฟันกันอีกเยอะ พระเจ้าทรงเมตตาเสมอ
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 1:00 am

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ

จริงๆเเล้วอย่าเพิ่งคิดมากเลยนะคะ นิสิตฝึกสอนที่โรงเรียนข้าพเจ้า ก็โดนอาจารย์นิเทศน์รุมยับเหมือนกัน
นิสิตคิดว่าตนเองเจ๊งเเน่นอนเเล้ว เพราะอาจารย์ไม่เคยชมอะไรเลย ซ้ำยังต่อว่าหน้าชั้นเรียนอยู่เสมอ(ทุกคาบเลยเหอะ ตอนนั้น)
ที่สุด เเม้ในการฝึกสอน นิสิตเสียหน้า เสียความมั่นใจ เเต่เกรดที่อาจารย์นิเทศน์ให้มา กลับดีกว่าที่คิดเยอะค่ะ

ขอให้อ่านคอมเมนต์ของอาจารย์เยอะๆ เเล้วพยายามแก้
เเละที่สำคัญกว่าคือนักเรียนค่ะ เวลาสอน นักเรียนคือจุดโฟกัส

ปล. สำหรับโรงเรียนข้าพเจ้า ถ้าอาจารย์นิสิตเข้ากับเด็กนักเรียนได้ เวลาสอบสอน จะได้รับความช่วยเหลือเรื่องการคุยเป็นอย่างมาก เเม้เเต่เด็กที่เกเรที่สุดในห้องก็จะมานั่งเลคเชอร์
Domonic

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 7:10 am

ผมทำงานด้านอบรม ครับ ตอนเเรกที่เริ่มงานด้านนี้ก็โดนหัวหน้างานที่ ใจร้อน และอายุน้อยกว่า 5 ปี ว่าทุกวัน ด่าทุกวัน งานก็หนัก แม้ว่างานเราหนักก็ไม่เคยลงมาช่วยเลย จนสุดท้ายต้องลาออก เราก็โกรธเขามาก ครับขณะนั้น สวดเเล้วสวดอีก ก็ยังมีความโกรธค้างอยู่ในใจเล็ก ๆ น้อย ๆ อยู่ แต่วันสุดท้ายที่ต้องทำงานที่นั่น เขามาบอกว่า ที่เขาต้องทำอย่างนั้น เพราะเขาก็ได้รับคำสั่งจากเจ้านายที่สูงกว่าเขาอีกให้มา ช่วยเราให้เข้าใจงานได้มากที่สุด เพื่อจะได้เลื่อนตำเเหน่งเร็ว ๆ
บางที่เราคิดว่าการ push ใครมาก เกินไปก็ไม่เป็นผลดีเท่าไหร่นะครับ แต่ดูจากเจตนาเเล้ว ผมคิดว่า เราก็ไม่เหตผลที่จะไปโกรธเขา
อย่างไรก็ตาม ทุกวันนี้ เรากับเขากลายเป็นเพื่อนกัน และคอยช่วยเหลือกัน และ เเบ่งปันข้อมูลที่จำเป็นในการอบรมพนักงานของเราอยู่บ่อย ๆ ขอบคุณพระที่ช่วยให้เราเข้าใจเหตการณ์ต่าง ๆ ในชีวิต แม้ว่า หลายเหตการณ์ต้องใช้เวลานานที่จะเข้า

ในความไม่ดี มีสิ่งซ่อนไว้เสมอ พระเจ้าไม่เคยจะกลั่นเเกล้งเรา มีแต่จะประทานสิ่งที่ดีที่สุดในเวลาที่เหมาะสม ให้แก่ผู้ที่รักพระองค์
tan
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 8:48 pm

ผมเองก็เด็กฝึกงานเหมือนกัน เข้าใจครับ

ทำดีแค่ไหน โดนว่าครั้งเดียวใครก็ท้อครับ

เอาแบบนี้มั้ย ลองคิดว่า สิ่งที่อาจารย์ต่อว่าเป็นหนึ่งในคำสอนที่หวังจะให้คุณประสบความสำเร็จ เพียงแต่อาจารย์เป็นคนแบบนั้นเอง คำพูดก็เลยเป็นแบบนั้น

คุณมีคนที่คอยให้กำลังใจอยู่แล้วนะทั้งพระเจ้า แม่พระ และเพื่อนพี่น้องคาทอลิกครับ สู้นะ อย่าท้อ เพราะพระเองก็ไม่ท้อแม้ว่าความตายใถงตรงหน้าก็ตาม ทุกอย่างจะผ่านไปได้ด้วยดี

ฟ้าหลังฝนมันงดงามมากนะครับ
เสาร์

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 7:57 pm

ปัญหาที่คุณเจอ มันอาจจะเป็นการทดลองความอดทน ส่วนหนึ่งก็เป็นสิ่งที่ดีนะคะถ้าเราคิดในแง่บวก แต่ถ้าคุณคิดในแง่ลบมันก็จะยิ่งทำให้คุณท้อมากขึ้น อย่าลืมละกันว่าความอดทนเท่านั้นที่จะทำให้เราได้พบกับความสำเร็จ สู้ๆๆๆ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 01, 2009 12:00 am

สวดภาวนาก่อนเสมอ  ให้พระเจ้านำทาง
ขอพลังจากพระองค์  และ ทำให้ดีที่สุด

ที่เหลือ ไม่ต้องกังวลค่ะ
Mminnano
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 01, 2009 8:34 am

สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ อาจจะเพราะตื่นเต้นตอนนิเทศน์หรือเปล่าเอ่ย ยังไงก็จะร่วมภาวนาให้อีกแรงนะคะ
sansrepos

พฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2009 10:46 am

น้องสาวผมก็จบครุศาสตร์เคมีมา แกก็บ่นๆประมาณนี้ให้ฟังเหมือนกัน แต่ก็อุตสาห์ลุยจนจบป.โท จะบอกว่าวัฒนธรรมอำมาตยาเจ้าขุนมูลนายในหมู่อาจารย์มหาลัยไทยๆมันมีอยู่พอสมควรครับ ต้องรอคนรุ่นใหม่อีกนานพอดู ระหว่างนี้ก็ต้องอดทนและให้อภัย ภาวนาให้คนที่ด่าเรา และพยายามพลิกวิกฤตเป็นโอกาสให้มากที่สุดครับ

เหมือนพระเจ้าอวยพระพร น้องสาวผมเรียนจบก็ไปสมัครงานที่รร.มาแตร์เดอี พอคนสัมภาษณ์ทราบว่าเป็นคาทอลิกเขาบอกว่าให้มาทำงานได้เลย ไม่ดูแผนการทดลองสอนด้วยครับ
ตอบกลับโพส