หนักใจมากครับ ผมเป็นคริสต์ แต่แม่ผมที่เป็นพุทธไม่ยอมรับ !!!

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Static James
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 29, 2009 4:06 am

ผมเชื่อเรื่องพระเจ้า ผมศรัทธาในศาสนาคริสต์ ผมสวดภาวนาประจำ และผมก็เชื่อฟังคำสอนของพระเยซูคริสต์เจ้า
แต่วันนึง แม่ผมที่อยู่ต่างจังหวัด  โทรมาหาผม เพื่อให้ผมกลับไปบวชพระ (แบบพุทธ)
ผมเลยบอกไปว่า ผมบวชไม่ได้ ผมเป็นคริสต์แล้ว

แม่เลยอึ่ง และด่าผมว่า "แกบ้าป่าว เกิดเป็นคนไทย แต่ไปบ้าบอคอแตกตามฝรั่งเค้า แกอ่ะคนไทยป่าว  ช่างหัวพระเจ้า ช่างหัวคริสต์ของแกเหอะ แกต้องกลับมาบวช"
แล้วแม่ผมก็วางสายไป...

น้ำตาผมไหลริน ไม่นึกว่าแม่ผมจะพูดเช่นนั้นออกมา มันทำลายความรู้สึกของผมมากๆ ผมเลยอธิฐานต่อพระเจ้าว่า "ขอพระองค์ทรงให้อภัยต่อมารดาของข้าพระองค์ด้วย ที่ท่านพูดเช่นนั้นออกไป ขอพระทรงยกโทษให้ด้วย เถิด" อาเมน

ผมก็พยายามสวดภาวนาบ่อยๆครับ เพื่อให้แม่ผมเข้าใจผมซักที และยอมรับสิ่งที่ผมเป็น... ผมไม่เคยโกรธหรือเกลียดมารดาของตัวเอง แต่ผมคิดเสมอว่า...ซักวันเราจะต้องทำแม่ยอมรับพระเจ้าให้จงได้...

คำถาม
1.ผมควรทำยังไงดีครับ หนักใจมากๆ?
2.ถ้าผมไม่บวชพระให้แม่ ผมบาปป่าวครับ?
3.การบวชแบบคริสต์ ต้องทำยังไงบ้างครับ?
4.ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนพุทธไม่ค่อยชอบคนคริสต์ครับ?
5.พี่ๆคิดว่า ผมทรยศต่อครอบครัวตัวเองป่าวครับ?
Ministry Of Men

อังคาร ก.ย. 29, 2009 4:30 am

ผมก็เคยเจอแบบคุณครับ แต่พ่อแม่ผมไม่ได้ด่าพระเจ้า แต่พี่ชายพ่อมันดันtigergiggigด่าครับ ด่าว่า พระเจ้า********ม่ายมีจิงหรอก -*-
ผมผ่านมาได้ โดยขอตอบดังนี้อ่ะครับ

1.อธิษฐานเผื่อแม่ และอธิบายให้บ่อยที่สุดแบบค่อยเป็นค่อยไปครับ (สำหรับผมนะ)
2.ไม่บาปครับ ผมก็ไม่ได้บวชให้ทั้งที่ท่านอยากให้บวช แต่เลี้ยงดูท่านครับ และวางมืออธิษฐานเผื่อทุกเรื่องของท่าน หนุนใจท่านครับ
3.คาทอลิก ก็เข้าบ้านเณร โลดครับ โปรฯก็ถวายตัวรับใช้
4....ไม่ชอบหรอ ไม่จริงมั้ง เพื่อนๆที่เป็นพุทธ มาขอให้ผมอธิษฐานเผื่อเค้าเสมอเลยครับ มีก็น้อยนะ คงสรุปไม่ได้ว่าเป็นพุทธทุกคนที่ไม่ชอบคริสต์ จะมีแค่ชนกลุ่มน้อยในพุทธศาสนาเท่านั้นแหละครับ ที่แต่งเรื่องโน้นนี้ขึ้นมาโจมตี รวมทั้งการชักนำมุมมองในแง่ที่ไม่ดีจนขาดความเข้าใจตามข้อเท็จจริงหนะครับ
5.ไม่ครับ ตราบใดที่คุณไม่ได้อกตัญญู ไม่รู้คุณบิดามารดาครับ คุณจะยังคงเป็นผู้ที่ภักดีต่อครอบครัวของคุณครับ
Buddy

อังคาร ก.ย. 29, 2009 4:35 am

แล้วตอนเป็นคริสต์ไม่บอกแม่เหรอคะ   : emo036 :

ถ้าไม่เคยบอกเลย เป็นใครก็ต้องพูดแบบนั้นนะคะ จะให้เค้าพูดยังไงล่ะคะ ก็เค้าไม่รู้จักศาสนาคริสต์นี่คะ เค้าก็พูดแบบนั้นสิคะ  : xemo017 :

พระเป็นเจ้าของเราน่ารักนะคะ ใครที่ได้สัมผัสจะรักทุกคนแหละ ที่เค้าเหมือนไม่ได้รัก เพราะเค้าไม่เคยได้รับการสัมผัส หรือสัมผัสแต่ไม่รู้ว่า คือใครที่มาสัมผัสเค้า  แม่ก็เหมือนกัน ถ้าแม่ได้สัมผัส ก็คงไม่พูดแบบนั้น ตอนนี้ก็เป็นหน้าที่ของเราแล้ว ที่ต้องทำให้แม่ได้รับการสัมผัสจากพระองค์ ก็คือ สวดให้แม่ค่ะ  : emo045 :

พระอวยพรนะคะ  : emo045 :
sinner

อังคาร ก.ย. 29, 2009 10:27 am

อืม...น่าลำบากใจเนอะ..คุณแม่แท้ๆ

ยังไงก็จะสวดให้นะคะ...และเป็นกำลังใจให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ ::050::

ทางที่ดีควรปรึกษากับคุณพ่อที่ใกล้ชิดดีมั๊ยคะ..น่าจะเข้าใจและให้คำแนะนำที่ดี : xemo026 :
วอ

อังคาร ก.ย. 29, 2009 11:21 am

: xemo023 : ที่บ้านมีปัญหากับป้านี่ล่ะ ผมล่ะพยายามคิดจะให้วัดคาทอลิกทำทรงไทยมั่งเหอเหอ เล่นดนตรีไทยด้วย จะดูออกไทยๆ  ::043::
sinner

อังคาร ก.ย. 29, 2009 11:52 am

วอ เขียน: : xemo023 : ที่บ้านมีปัญหากับป้านี่ล่ะ ผมล่ะพยายามคิดจะให้วัดคาทอลิกทำทรงไทยมั่งเหอเหอ เล่นดนตรีไทยด้วย จะดูออกไทยๆ  ::043::
พาไปดูวัดมหาไถ่ไง  ไทยๆ ดี...อิอิ

แถมถ้าอยากได้ไทยแบบสมัยกรุงธนบุรีก็ วัดที่ศูนย์มหาไถ่พัทยาไง  ไทยๆ ที่สุด งามแต้ ::026::
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 29, 2009 12:21 pm

Static James เขียน: ผมเชื่อเรื่องพระเจ้า ผมศรัทธาในศาสนาคริสต์ ผมสวดภาวนาประจำ และผมก็เชื่อฟังคำสอนของพระเยซูคริสต์เจ้า
แต่วันนึง แม่ผมที่อยู่ต่างจังหวัด  โทรมาหาผม เพื่อให้ผมกลับไปบวชพระ (แบบพุทธ)
ผมเลยบอกไปว่า ผมบวชไม่ได้ ผมเป็นคริสต์แล้ว

แม่เลยอึ่ง และด่าผมว่า "แกบ้าป่าว เกิดเป็นคนไทย แต่ไปบ้าบอคอแตกตามฝรั่งเค้า แกอ่ะคนไทยป่าว  ช่างหัวพระเจ้า ช่างหัวคริสต์ของแกเหอะ แกต้องกลับมาบวช"

น้ำตาผมไหลริน ไม่นึกว่าแม่ผมจะพูดเช่นนั้นออกมา มันทำลายความรู้สึกของผมมากๆ ผมเลยอธิฐานต่อพระเจ้าว่า "ขอพระองค์ทรงให้อภัยต่อมารดาของข้าพระองค์ด้วย ที่ท่านพูดเช่นนั้นออกไป ขอพระทรงยกโทษให้ด้วย เถิด" อาเมน

ผมก็พยายามสวดภาวนาบ่อยๆครับ เพื่อให้แม่ผมเข้าใจผมซักที และยอมรับสิ่งที่ผมเป็น... ผมไม่เคยโกรธหรือเกลียดมารดาของตัวเอง แต่ผมคิดเสมอว่า...ซักวันเราจะต้องทำแม่ยอมรับพระเจ้าให้จงได้...

คำถาม
1.ผมควรทำยังไงดีครับ หนักใจมากๆ?
2.ถ้าผมไม่บวชพระให้แม่ ผมบาปป่าวครับ?
3.การบวชแบบคริสต์ ต้องทำยังไงบ้างครับ?
4.ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนพุทธไม่ค่อยชอบคนคริสต์ครับ?
5.พี่ๆคิดว่า ผมทรยศต่อครอบครัวตัวเองป่าวครับ?
ในอดีตช่วงที่ผมเชื่อในพระเป็นเจ้าใหม่ๆ ผมก็เจอปัญหาทางครอบครัวเช่นกัน เพราะผมเป็นลูกชายคนเดียวของครอบครัว

ก็ย่อมเป็นความหวังของพ่อแม่ในการที่จะได้เห็นชายผ้าเหลืองของลูก  แต่จะทำอย่างไรได้เมื่อใจของเรามีแต่พระเป็นเจ้าแล้ว

1.ผมควรทำยังไงดีครับ หนักใจมากๆ

ตอบ  สวดภาวนาให้คุณแม่ครับ มอบคุณแม่ของเราให้พระองค์เป็นผู้ดูแล สวดภาวนาให้ท่านบ่อยๆ เชื่อว่าสักวันท่านจะเข้าใจ

และเราต้องทำตัวเป็นลูกที่ดีให้ท่านเห็นด้วย   เหมือนดั่งที่ท่านนักบุญมอนิกา สวดให้ลูกของท่าน คือนักบุญเอากุสติน

จนท่านนักบุญเอากุสตินกลับใจ เช่นกัน ขอให้สวดให้คุณแม่มากๆ ไม่แน่คุณแม่ท่านอาจกลับใจหันมานับถือพระเป็นเจ้าก็เป็นได้

ตอบ ไม่บาปหรอกครับ ท่านอาจจะผิดหวังกับเราที่เราไม่บวชให้ท่าน แต่เราก็สามารถทำอย่างอื่นเป็นการทดแทนได้  ด้วยการสวดภาวนาให้ท่าน

ขอมิสซาสุขสำราญให้ท่าน และที่สำคัญ เราต้องเป็นลูกที่ดีของท่าน ดูแลท่าน ซื้อของอร่อยให้ท่านทาน รับใช้ปรนิบัติท่านเมื่อมีโอกาส สิ่งเหล่านี้ล้วนบุญกุศลที่ยิ่งใหญ่ครับ

ตอบ การบวชแบบคริสต์ ก็ต้องเข้าบ้านเณรครับ ผ่านขั้นตอนต่างๆไม่ว่าจะเป็น เณรเล็ก เณรกลาง เณรใหญ่ สังฆานุกร และได้บวชเป็นพระสงฆ์ การบวชต้องถือบวช

ตลอดชีวิต ไม่สามารถสึกได้เหมือนกับพระภิกษุ และการบวชของแต่ละคณะจะไม่เหมือนกัน ต้องศึกษาจิตนารมณ์ของแต่ละคณะก่อนว่าเราชอบจิตนารมณ์แบบไหน..........

ตอบ  คนพุทธอาจมองว่าศาสนาคริสต์เป็นศาสนาของพวกฝรั่ง เป็นความเข้าใจที่ปลูกฝังในความคิดของชาวพุทธมานาน จึงก่อให้เกิดทัศนคติที่ไม่ดีต่อศาสนาคริสต์ แต่จริงแล้วคริสตศาสนาไม่ได้เป็น

ศาสนาของคนใดคนหนึ่ง  แต่เป็นศาสนาของทุกๆคน  ดังที่พระเยซูเจ้าตรัสว่า " ท่านจงไปสั่งสอนนานาชาติ และล้างบาปให้กับเขา ด้วยพระนามของพระบิดา พระบุตร และพระจิต "

ตอบ ไม่ครับ การเลือกนับถือศาสนาที่แตกต่างกัน ไม่เป็นการทรยศ แต่การทรยศก็คือการที่เราทำร้ายท่าน ด้วยการทำตัวที่ไม่เหมาะสม ทำให้ท่านไม่สบายใจ ทำให้ท่านต้องเสียน้ำตา

อันแหละที่เขาเรียกว่าทรยศครับ ถึงแม้ว่าจะนับถือศาสนาต่างกัน แต่เราเลี้ยงดูท่าน เอาใจใส่ต่อท่าน ฯลฯ เราก็เป็นลูกที่ดีที่สุดของท่านแล้วครับ
sasuke
~@

อังคาร ก.ย. 29, 2009 2:07 pm

อันนี้เลยครับ โควตมาจากโพสของพี่ Holy กระทู้ "แฟนโกรธเพราะไปวัด" ของพี่เลย์
Holy เขียน: คุณค่าที่คุณคู่ควร

อ่านอันนี้ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=11823.0
กรณีอาจจะต่างกัน แต่ใช้บทนี้อ้างอิงได้ดีทีเดียวครับ
ยืนยันในความเชื่อ และต่อสู้เพื่อ "พระบิดาของข้าพเจ้าผู้สถิตในสวรรค์"

พระเยซูเป็น Asian ไม่ได้เป็น European
ทำไมคนชอบคิดว่าต้องเฉพาะอยู่กับฝรั่งด้วย พระองค์เป็นพระเจ้าของคนทั้งโลกนะ

ค่อยๆอธิบายให้คุณแม่ฟัง เข้มแข็งเข้าไว้ สวดภาวนามากๆนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sasuke เมื่อ อังคาร ก.ย. 29, 2009 2:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
dark-kanita

อังคาร ก.ย. 29, 2009 2:50 pm

: xemo023 :นายเป็นเหมือนกระจกเงาของเราเลยคะ  โดนด่าแบบนี้เหมือนกันแหละ "แกบ้าป่าว เกิดเป็นคนไทย แต่ไปบ้าบอคอแตกตามฝรั่งเค้า"  เง้อโดนเหมือนกัน  แถมยังว่าพระคริสต์เกิดตั้งแดนยิว  ส่วนเธอเกิดแถวอีสารใต้ จะไปเชื่อตามได้ยังไง  ญาติพี่น้องก็พุทธ(เอ้อถ้าพุธ หมดหนูจะไปว่า แต่พี่แกดันเป็นพรามห์ แท้เกือบร้อยเปอร์นี่สิคะ เอะอะก็เซ่นไหว้เจ้าที่  บางครั้งอะไรนิดหน่อยก็ถือไปหมดอะ) : xemo029 :เวียนหัว ประเทศนี้ไม่ได้กีดกันเรื่องศาสนาซักหน่อยนี่นา  อีกอย่างการที่เราจะเชื่ออะไรสักอย่างเนี่ย มันไม่จำเป็นต้องว่าอยู่ที่ระยะทาง  หรือชาติพันธ์ นี่นะ 
เชื่อว่าทุกคนย่อมมีที่มาที่ไปบางอย่างจึงหันมารับเชื่อพระคริสต์  อย่างจริงจังและแน่วแน่แบบนี้

1.ผมควรทำยังไงดีครับ หนักใจมากๆ? ดูตัวอย่างเราประกอบนะคะ
: emo031 :ตอนเรานะคะ อันดับแรกก็ลองอธิบายก่อน  พร้อมกับโดนด่ากลับมาแบบไม่ทันได้ตั้งตัวหรือโต้กลับ (แถมไม่ฟังเหตุผลอีก)  ขั้นตอนนี้สอง เราก็ปล่อยให้คนในบ้านบ่นไปเรื่อยๆ  แล้วทีนี้ก็เลิกบ่นไปเอง  เราทำแบบนี้ละคะ  จะอธิฐานให้นะคะสู้ๆ  ตอนนี้เราก็กำลังสู้อยู่เลย555 กำลังหาที่เรียนคำสอนอย่างจริงจัง แม่ก็ว่ากู้ไม่กลับแล้วก็เลยไม่ว่า  แต่พ่อนี่สิยังหัวแข็ง  ให้ตายสิ

เราว่าไม่บาปนะคะ  แต่แม่นายจะยอมหรือปล่าว  ก็แค่นั้นละคะคือตามความเชื่อของพุธเขาบอกว่าการบวชเป็นการทดแทนคุณบิดามารดา  แม่อาจจะคิดว่านายเนรคุณแค่นั้นเองละค่า : xemo033 : (มันแค่นั้นตรงไหนนี่)  การตอบแทนบุญคุณมีตั้งมากมาย  แค่ทำตัวเป็นลูกที่ดีมีคุณธรรมก็เพียงพอแล้วละคะ    ดูตัวอย่างบางคนสิคะ บวชแล้วก็ยังทำชั่ว  บางครั้งก็บวชเพื่อเอาเงินจากพ่อแม่  (ค่าบวช  หนุ่มๆบ้านเราบางคนเป็นงี้จริงๆคะ  เจ้เลยไม่กล้าจีบไครทั้งนั้นละ สยอง)
ข้อนี้ สหประชาชาติ ในเวปนิวก็ได้บอกไปแล้วนิเนอะ คิคิ  (จะบวชจริงๆหรือคะ  เจ๋งเลย : emo045 :)

: emo036 :หว๋าข้อนี้ก็ไม่ใช่ทุกคนะคะ  เพื่อนเราส่วนใหญ่ก็ยังรักกันซี้กันเหนียวแน่น  คิคิ  เพียงแต่ว่าจะมีบางครั้งที่เค้าจะไม่พอใจ เวลาที่เราไหว้พระกับเขาไม่ได้ อะ  ต้องค่อยๆอธิบายไป  ส่วนบางคนที่เกลียดไปเลยก็มี  ถือว่าเป็นเวรเป็นกรรมไป

: emo056 :เฮ้ย!!!!! แค่เปลี่ยนศาสนาหาว่าทรยศหรือคะ  อย่าคิดอย่างนั้นดิ  ไม่ช่ายสักหน่อย
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 29, 2009 3:02 pm

สู้สู้ครับ.......  : xemo026 :

ตอนแรกมันอาจขมขื่น  แต่ผลออกมามันช่างหอมหวานนัก  ::017::
Jesus loves You

อังคาร ก.ย. 29, 2009 10:47 pm

เอาใจช่วยครับ

อธิษฐาน เพื่อแม่เยอะๆๆ

ผมก็เคยเป็นมาก่อน
ขนาดตัดแม่ตัดลูกเลย
แต่ผมอธิษฐาน เผื่อแม่ให้พระเจ้าเคลื่อนใจแม่เปิดใจมากขึ้น

หลังๆมา เค้าไม่แอนตี้ผมละ

ขอบคุณพระเจ้า สุดๆ ครับ
sinner

พุธ ก.ย. 30, 2009 11:07 am

จะสวดนพวารแม่พระเผื่อให้ทุกวันพุธนะคะ : xemo026 :

ขอให้มีกำลังใจที่เข้มแข็งและมั่นคงค่ะ ::031::
กรอกสมบูรณ์

พุธ ก.ย. 30, 2009 11:21 am

Static James เขียน:
แม่เลยอึ่ง และด่าผมว่า "แกบ้าป่าว เกิดเป็นคนไทย แต่ไปบ้าบอคอแตกตามฝรั่งเค้า แกอ่ะคนไทยป่าว  ช่างหัวพระเจ้า ช่างหัวคริสต์ของแกเหอะ แกต้องกลับมาบวช"
กลับไปหาแม่เลยค่ะ ไปอธิบายให้แม่ฟังว่า ศาสนาคริสต์ ไม่ได้เป็นของฝรั่งนะ มาจากตะวันออกกลาง ต้นกำเหนิดของศาสนาคริสต์มาจากประเทศอิสราเอล พระเยซู เป็น"แขกขาว"ค่ะ ไม่ใช่ฝรั่ง แล้วต้นกำเหนิดของศาสนาพุทธก็มาจากประเทศอินเดีย ใกล้ๆกันนั่นแหละ

ถ้าฟังมาไม่ผิด ทางอินเดีย เค้าเรียกว่า "แขกดำ" ใช่หรือเปล่าค่ะ? สาวอินเดียผิวเข้ม ตาคม สวยๆทั้งนั้นเลยค่ะ

สามีของพี่ก็เคยบวชให้ยายมาก่อน เพราะยายเป็นพุทธ แล้วก็ไม่มีลูกชาย เลยขอหลานชายคนแรกไว้บวชเอง เอาไว้เกาะชายผ้าเหลือง ตอนยายเสีย(อายุ 92 ค่ะ) สามีของพี่ยังขอมิสซาให้ตั้งปีกว่าแน่ะค่ะ ตอนนี้ก็ยังขอมิสซาให้อยู่แต่ไม่บ่อยเท่าปีแรกที่ยายเสียค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.ย. 30, 2009 11:27 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พุธ ก.ย. 30, 2009 11:30 am

อ้อ ปัญหาเดียวกันคะ

ตอนนี้กำลังเจอปัญหาใหม่

พ่อป่วยหนัก เค้าจะให้บวชพระตัดกรรมพ่อ

ทุกปัญหาก็ย่อมมีทางออกอยู่แล้วละคะ  : emo073 :
Ministry Of Men

พุธ ก.ย. 30, 2009 11:54 am

จขกท. เป็นคริสต์จริงหรอป่าวครับ
ทำไมเห็นกระทู้ก่อน บอกว่า สวดไล่ผีด้วยวิชา 5 แถว อะ

งง
ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ อิอิอิ
Ma~Ri~A

พุธ ก.ย. 30, 2009 12:36 pm

อธิบายกับคุณแม่แบบค่อยเป็นค่อยไปนะคะ
แล้วที่สำคัญ อย่าทำให้คุณแม่คิดว่า
การที่คุณนับถือศาสนาศริสต์นั้น
เป็นภาระหรือ เป็นเรื่องน่ารำคาญใจ ของท่าน
พยายามต่อไปนะคะ จะช่วยสวดอีกแรง สู้ๆค่ะ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 30, 2009 1:29 pm

เป็นกำลังใจให้ครับ พระเยซูเจ้าเองก็ยังถูกต่อต้านเลย  ผมเองก็ครอบครัวเป็นพุทธนะครับ แม่ก็ต่อต้านในช่วงแรกๆ ผมเป็นคาทอลิกมาประมาณ 5 ปีแล้ว โดนต่อต้านมาตลอดเลย เพิ่งจะมายอมรับกันตอนป้าตายอะครับ ก็คือประมาณ เดือนก่อนๆอะครับ เชื่อพระเจ้าก็ต้องแบกกางเขนตามพระไปนะคับ แม้ว่ามันจะหนัก เหนื่อย ทุกข์ใจ แต่เราก็สุขใจเมื่อได้เชื่อพระนะครับ ยังไงโทรมาคุยกันได้นะ 0803136689 น๊อตครับ
-*-St.GrEGoRY-*-

จันทร์ ต.ค. 05, 2009 12:06 am

สู้ๆต่อไปครับ ผมล้างบาปมาได้ปีก่าๆละครับ ยังโดนอยู่ทุกวันเลยครับ  แต่สำหรับผมแล้วเขาอยากให้เราทำอะไรผมก็ทำ แต่ทำด้วยความไม่ศรัทธาอะไรอะครับ  แต่ที่ทำเพราะทำเพื่อให้เกิดความรู้สึกขัดๆของเขาอะครับ  ผมเองก็ต้องสู้ต่อไป คริคริ  สู้ๆครับ
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 05, 2009 1:09 am

สักคุณแม่ก็คงเข้าใจและยอมรับได้เองอ่ะค่ะ  ฉันก็เหมือนกันยังโดนด่าอยู่เลยทุกวันเฮ้อก็หนักใจนะค่ะแต่ก็เรารักพระเจ้านี้นาให้ทำััยังไงได้

ก็บอกคุณแม่ทุกครั้งที่เค้าชวนไปทำบุญตลอดแต่ก็ไม่ได้เสียใจเลย  ที่เลือกที่จะกลับใจ
Léon
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 05, 2009 6:08 pm

สักวันที่แม่คุณเห็นถึงความเปลี่ยนแปลงที่ ดีขึ้น ดีขึ้น ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเจน
แม่คุณจะยินดีด้วยแน่นอนคะ ที่คุณเป็นลูกของพระเจ้า

คิดถึงตอนที่ดิฉันกำลังเรียนคำสอนใหม่ๆ เลยนะคะ ซึ่งกว่าจะได้เป็นลูกของพระเจ้า
ช่างมีสิ่งขัดขวางมากมายทีเดียวคะ
ตอบกลับโพส