ใครจะไปเชื่อ ...

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
santa

อังคาร ต.ค. 06, 2009 2:30 pm

ผมโตแล้ว อายุก็มีไม่น้อยล่ะ ใครจะเชื่อว่าผมจะมาทางคาทอลิก ทั้งๆที่บ้านผม เป็นคนผลิตหนังสือพระ เป็นหนังสือพระเครื่องเจ้าแรกของเมืองไทย และเป็นผู้นำมาตลอด แต่ ... ลูกชายกลับจะไปทางคริส (เฮ้อออ ... เรื่องพวกนี้ ผมเองก็ไม่ได้บอกใคร ทั้งพ่อแม่ พี่และน้อง ) ผมมีกระแสเรียกให้เข้าไปคริสเมื่อหลายปีก่อน กระแสแรงมากๆ แต่ผมปฏิเสธมาตลอด มาจนระยะหลัง รู้สึกเลยว่า พระองค์ทรงเรียกๆทุกวัน ทุกเวลาเลย จนผมต้องถอดใจในที่สุด นี่ก็เพิ่งไปเรียนคำสอนที่วัดเซเวียร์ ตรงอนุสาวรีย์ บางที... ก็ตอบตัวเองไม่ได้ว่า ... ผมทำถูกต้องหรือเปล่า ... ขอช่วยภาวนา เพื่อผมด้วยครับ ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ภาวนาให้ผม ขอพระเจ้าอวยพรครับ
sinner

อังคาร ต.ค. 06, 2009 3:04 pm

santa เขียน: ผมโตแล้ว อายุก็มีไม่น้อยล่ะ ใครจะเชื่อว่าผมจะมาทางคาทอลิก ทั้งๆที่บ้านผม เป็นคนผลิตหนังสือพระ เป็นหนังสือพระเครื่องเจ้าแรกของเมืองไทย และเป็นผู้นำมาตลอด แต่ ... ลูกชายกลับจะไปทางคริส (เฮ้อออ ... เรื่องพวกนี้ ผมเองก็ไม่ได้บอกใคร ทั้งพ่อแม่ พี่และน้อง ) ผมมีกระแสเรียกให้เข้าไปคริสเมื่อหลายปีก่อน กระแสแรงมากๆ แต่ผมปฏิเสธมาตลอด มาจนระยะหลัง รู้สึกเลยว่า พระองค์ทรงเรียกๆทุกวัน ทุกเวลาเลย จนผมต้องถอดใจในที่สุด นี่ก็เพิ่งไปเรียนคำสอนที่วัดเซเวียร์ ตรงอนุสาวรีย์ บางที... ก็ตอบตัวเองไม่ได้ว่า ... ผมทำถูกต้องหรือเปล่า ... ขอช่วยภาวนา เพื่อผมด้วยครับ ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ภาวนาให้ผม ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ยินดีด้วยจ้า...เรียนกะครูธีระพงษ์ใช้มั๊นล่ะ...ดีดีจ๊ะ : xemo026 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
+L.O.V.E-->>JeSuS+

อังคาร ต.ค. 06, 2009 5:40 pm

"เพราะพระเจ้าเลือก  พระเจ้ารัก  เราจึงเป็น"

: xemo026 : : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :

เชื่อเถอะครับ พระเจ้าไม่เคยทำให้ใครผิดหวังในพระองค์

พระเจ้าอวยพรนะครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 06, 2009 6:52 pm

เพราะพระเจ้ารัก  ถึงได้เรียกจ้า

ขอพระเจ้าอวยพร 
Léon
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 06, 2009 7:05 pm

คุณพบแสงสว่างแล้วคะ ยินดีด้วย รีบเดินมาด้วยกันนะคะ
PeterCartoon

อังคาร ต.ค. 06, 2009 10:17 pm

เป็นกำลังใจให้ครับ...

พวกเราหลายคนก็ได้เคยผ่านเหตุการณ์อย่างนั้นมาเช่นเดียวกัน

และตอนนี้ "สุขใจ" มากครับ แม้ว่าฝ่ายกายอาจจะยังลำบากเหมือนเดิมก็ตาม

เพราะมุมมองของชีวิตมันเปลี่ยนไป...
Holy

อังคาร ต.ค. 06, 2009 10:32 pm

ยน 6:37-40
ทุกคนที่พระบิดาทรงมอบให้เรา จะมาหาเรา
และผู้ที่มาหาเรา
เราจะไม่ผลักไสไปเลย

เพราะเราลงมาจากสวรรค์
มิใช่เพื่อทำตามใจของเรา
แต่เพื่อทำตามพระประสงค์ของผู้ทรงส่งเรามา
พระประสงค์ของผู้ทรงส่งเรามาก็คือ
เราจะไม่สูญเสียผู้ใด
ที่พระองค์ทรงมอบให้แก่เรา

แต่จะให้ผู้นั้นกลับคืนชีพในวันสุดท้าย
พระประสงค์ของพระบิดาของเรา ก็คือ
ทุกคนที่เห็นพระบุตรแล้วเชื่อในพระบุตร
จะมีชีวิตนิรันดร
และเราจะให้เขากลับคืนชีพในวันสุดท้าย
APaladin

อังคาร ต.ค. 06, 2009 10:47 pm

ชีวิตเราอยู่ที่เราจะเลือก นั่นเป็นสิ่งแรกที่พระเจ้าประทานให้มนุษย์ พระคริสต์เป็นตัวแทนถึงความรักของพระเจ้าต่อมนุษย์ เพื่อมนุษย์จะกลับไปหาพระองค์ได้ ไม่มีใครไปถึงพระเจ้าได้นอกจากโดยทางเรา มันจริงที่ว่ามนุษย์ไม่สมบูรณ์แบบพอที่จะไปถึงพระเจ้าได้ ถ้าไม่ดำเนินตามทางของพระคริสต์ โดยทางพระคริสต์และแบบอย่างของพระคริสต์เราจะไปถึงพระเจ้าได้ เราเป็นทางเดียวและเป็นทางนั้น ชัดเจน
APaladin

อังคาร ต.ค. 06, 2009 10:57 pm

ไม่มีข้ออ้างใดๆที่จะบอกว่าดีกว่า นอกจากเราเป็นทางเดียวและเป็นทางนั้น เดินตามพระคริสต์ ทางเดียวที่ตรงไป ไม่มีใครไปถึงพระบิดาได้นอกจากมาทางเรา นี่เป็นพันธสัญญาใช่ใหม ให้กับมนุษย์ทุกคน แล้วจะยังอะไรอีกละ พระเจ้าต้องการอะไรมากมายจากเรารึ??? เราเป็นทางเดียวและเป็นทางนั้น ตรงๆๆ ไม่ใช่การเรียกในตำแหน่งใดๆในศาสนาจักร การเรียกถ้าเรารับเราก็ได้พรในการเรียกนั้นๆเพิ่มเติม แต่ไม่ได้หมายถึงเรารอดไปถึงพระเจ้าได้โดยปราศจากพันธสัญญาใช่ใหม ไม่มีใครรู้เพราะพระเจ้าเป็นผู้ออกกฏ มิใช่อำเภอใจเราเอง
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 06, 2009 11:11 pm

santa เขียน: ผมโตแล้ว อายุก็มีไม่น้อยล่ะ ใครจะเชื่อว่าผมจะมาทางคาทอลิก ทั้งๆที่บ้านผม เป็นคนผลิตหนังสือพระ เป็นหนังสือพระเครื่องเจ้าแรกของเมืองไทย และเป็นผู้นำมาตลอด แต่ ... ลูกชายกลับจะไปทางคริส (เฮ้อออ ... เรื่องพวกนี้ ผมเองก็ไม่ได้บอกใคร ทั้งพ่อแม่ พี่และน้อง ) ผมมีกระแสเรียกให้เข้าไปคริสเมื่อหลายปีก่อน กระแสแรงมากๆ แต่ผมปฏิเสธมาตลอด มาจนระยะหลัง รู้สึกเลยว่า พระองค์ทรงเรียกๆทุกวัน ทุกเวลาเลย จนผมต้องถอดใจในที่สุด นี่ก็เพิ่งไปเรียนคำสอนที่วัดเซเวียร์ ตรงอนุสาวรีย์ บางที... ก็ตอบตัวเองไม่ได้ว่า ... ผมทำถูกต้องหรือเปล่า ... ขอช่วยภาวนา เพื่อผมด้วยครับ ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ภาวนาให้ผม ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ท่าน คือ บุคคลที่พระองค์ทรงเรียกแล้ว  : emo045 :

จงดำเนินชีวิตของท่านตามพระอาจารย์เจ้าเถิด  : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ต.ค. 07, 2009 12:34 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Slave of God

พุธ ต.ค. 07, 2009 1:37 am

ยิ่งมีผู้กลับใจมากเท่าใด สวรรค์ก็มาใกล้แล้วเท่านั้น

"ทุกแผ่นดินในโลกจะรู้จักนามเยซู"

ยินดีด้วยครับพระเจ้าอำนวยพร เอเมน
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 07, 2009 4:42 am

ความจริง พระเรียกและบอกทุกคนนะ ให้กลับไปหาพระองค์ แต่จะมีบางคนที่พระองค์ทรงเรียกเป็นพิเศษ เพราะพระองค์มีบางอย่างที่จะให้เขาทำ

เชื่อเถอะครับ แล้วคุณจะพบความมหัศจรรย์กับชีวิตใหม่ในพระเจ้า
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 08, 2009 12:16 am

มั่นคงต่อไปค่ะ  เส้นทางอาจจะขรุขระ เเต่พระเจ้าเดินข้างคุณเสมอ (ย่อมดีกว่าเดินบนถนนตัดใหม่คนเดียว โดยไม่มีใครเคียงข้าง)

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ขอพระเจ้าอวยพร
santa

พฤหัสฯ. ต.ค. 08, 2009 1:31 pm

ถูกต้องละครับ ครูคำสอนของผมคือ ครูธีรพงศ์ โภคทวี ท่านน่ารักมากๆ สอนไปนำความสุขและสนุกมาเรื่อยๆ เวลาผมสงสัย ท่านก็จะคอยแก้ไขให้ถูก แต่ถ้าจะให้ระเอียดมากกว่านี้ ครูบอกว่า ต้องเรียนต่อไปเรื่อยๆ ถึงจะเข้าใจในสิ่งที่ถาม เพราะจะมีคำตอบให้กับเราเสมอ และขอขอบคุณ เพื่อนๆ ชาวคาทอลิกในเวปนิวมานาทุกๆท่านด้วยครับ ขอพระอวยพร ...  : xemo023 :
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 1:06 am

ขอพระองค์ทรงอวยพรน้องครับ น้องเป็นคนดีจริงๆ
tan
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 2:20 pm

คนที่เชื่อก้ไม่มีเหตุผลอะ ิเชื่อพราะเชื่อ
คนที่ไม่เชื่อต่อให้หาเหตุผลมาให้เชื่อ ก้ไม่เชื่อ  เพราะเค้ามีนํ้าใจต้นเองเป็นหลัก
อะ
การที่เราเชื่อได้เป็นพระพรอะ
dark-kanita

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 3:58 pm

: emo045 :ชะตากรรมเดียวกัน เฮะ 55555 พยายามเข้านะคะจะอธิฐานเพื่อน้า ค้า

ถ้าพระได้เลือกแล้วหนียังไงก็ไม่รอด  เหมือนกับเราเลยคะ  หนียังไงก็โดนตามกลับทุกที

อิอิ : emo045 :
ตอบกลับโพส