.

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
aod14887

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 2:14 pm

.
แก้ไขล่าสุดโดย aod14887 เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 25, 2016 7:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
@~ToopKungZa~@

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 2:37 pm

อืมมม..... ครับ

เข้าใจความรู้สึกครับ ยังไงก็ลองเข้าไปคุยกับเค้าก่อนกะได้นะครับ ลองดู ถ้าเค้าไม่ยอมคุย ก็ให้สวดเยอะๆ ครับ

อย่ากงวัลครับ พระเจ้าจะทรงอวยพรผู้ที่อวยพรเรา เพราะฉนั้นจงเชื่อหมั่น และวางใจนะครับ

ขอพระอวยพรครับผม...

ปล....สวดให้แล้วนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 3:07 pm

เดี๋ยวก็ดีเองครับ
คนเราผิดพลาดกันได้

ให้อภัยตัวเองเพราะพระเจ้าอภัยให้คุณอยู่แล้ว
Jesus loves You

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 3:28 pm

อ่าๆ จะเป็นกำลังใจให้ ครับ
เชื่อว่าพระเจ้า จะทำให้คุณและครอบครัวของคุณ  จะกลับมาเป็นเหมือนเดิมโดยเร็ว ครับ
อธ .เผื่อที่บ้านเยอะๆๆ เด่วดีขึ้นเอง ครับ
::022::
sinner

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 5:54 pm

เป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ : xemo026 : อย่าเศร้าไปเลย
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 5:57 pm

จะอธ.เผื่อครับ
mew

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 9:18 pm

มิวของเป็นกำลังใจให้ด้วยครับ  : emo045 :
Buddy

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 9:53 pm

คือถ้าคุณพ่อไม่โทรมา ที่บ้านก็ไม่โกรธอะไรใช่มั้ยคะ

จะบอกว่า คุณพ่อไม่ควรพูดแบบนั้นนะคะ เรื่องค่ายกระแสเรียก ทุกอย่างต้องอิสระ ถ้าเค้าบอกว่า มา แล้วมาไม่ได้ ก็ต้องปล่อยเค้า และต้องปล่อยให้เป็นไปตามน้ำพระทัย เวลาคนปฎิเสธพระเยซูเจ้า พระองค์ไม่เคยไปด่าเค้านะคะว่า พระองค์เสียหายแค่ไหน พระองค์ยอมรับน้ำพระทัย และเคารพในน้ำใจอิสระของเรา

และการทำงานเรื่องกระแสเรียก การโทรไปเรียก หรือโทรไปตามหลังนี่  พี่รับไม่ได้นะ ส่วนใหญ่ เค้าจะต้องมีให้กรอกนะคะว่า ให้โทรได้มั้ย ให้ติดต่อได้มั้ย ไม่งั้นความอิสระจะหายไป

ถ้าเป็นพี่นะ พี่ก็คงจะบอกว่า พ่อครับ ผมไม่ใช่เณรพ่อ ไม่จำเป็นต้องนบนอบกับพ่อ รอผมเข้าก่อน แล้วผมจะนบนอบ ตอนนี้ยังไม่ได้เข้า มันเป็นเหตุสุดวิสัยจริงๆ ถ้าผมต้องนบนอบกับพ่อ ผมจะไม่เถียงอะไร แต่นี่ ผมยังไม่ถึงเวลาที่ต้องนบนอบ ขอผมอธิบาย ...

อย่าคิดมากนะคะ และก็สวดให้พ่อองค์นั้นมากๆค่ะ  : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 9:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 9:55 pm

Buddy เขียน: คือถ้าคุณพ่อไม่โทรมา ที่บ้านก็ไม่โกรธอะไรใช่มั้ยคะ

จะบอกว่า คุณพ่อไม่ควรพูดแบบนั้นนะคะ เรื่องค่ายกระแสเรียก ทุกอย่างต้องอิสระ ถ้าเค้าบอกว่า มา แล้วมาไม่ได้ ก็ต้องปล่อยเค้า และต้องปล่อยให้เป็นไปตามน้ำพระทัย เวลาคนปฎิเสธพระเยซูเจ้า พระองค์ไม่เคยไปด่าเค้านะคะว่า พระองค์เสียหายแค่ไหน พระองค์ยอมรับน้ำพระทัย และเคารพในน้ำใจอิสระของเรา

อย่าคิดมากนะคะ และก็สวดให้พ่อองค์นั้นมากๆค่ะ
เห็นด้วยครับ
แต่ไม่กล้าพูด เพราะไม่แน่ใจว่าค่ายกระแสเรียกนี่ซีเรียสขนาดไหนอ่ะ  : xemo017 :

แต่ว่า ปากต่อปาก เลยทำให้ตึงเครียดมากกว่าหรือป่าว  : xemo017 :
Buddy

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 10:07 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน:
Buddy เขียน: คือถ้าคุณพ่อไม่โทรมา ที่บ้านก็ไม่โกรธอะไรใช่มั้ยคะ

อย่าคิดมากนะคะ และก็สวดให้พ่อองค์นั้นมากๆค่ะ
เห็นด้วยครับ
แต่ไม่กล้าพูด เพราะไม่แน่ใจว่าค่ายกระแสเรียกนี่ซีเรียสขนาดไหนอ่ะ  : xemo017 :

แต่ว่า ปากต่อปาก เลยทำให้ตึงเครียดมากกว่าหรือป่าว  : xemo017 :
ค่ายกระแสเรียก ถ้าทำจริงๆ ต้องอิสระมากๆค่ะ แต่ถ้าจัดเพราะจะเอาหน้าผู้ใหญ่ว่า ผลงานเราดี พอคนน้อยก็เสียหน้า อันนี้ไม่ใช่แล้ว ทำเพื่อตัวเอง ไม่ได้ทำเพื่อพระนะ แต่ก็เข้าใจหัวอกคนจัดงานว่า อยากให้ออกมาดี อยากให้คนมาเยอะ และก็เตรียมทุกอย่างเอาไว้ พอไม่มา ก็เหวี่ยงสิ

อย่างไรก็ตาม อันนี้ก็แสดงความเห็นจากที่น้องเล่านะคะ ไม่รู้เหมือนกันว่า ... ที่น้องเขียนมาคืออะไร พ่อพูดอะไร ถ้าโทรตามเพราะเป็นห่วง กลัวตกรถหรืออะไร อันนั้นไม่เป็นไร แต่บอกว่า ตัวเองเสียหายมากนี่ รับไม่ได้ค่ะ .....  และมันก็จะพาลคิดไปด้วยว่า ขนาดมาค่ายไม่ได้ ยังโดนด่าขนาดนี้ ถ้าเข้าบ้านเณรไป แล้วต้องออกจากบ้านเณร จะโดนขนาดไหน  : emo036 :

และพี่ก็อ่านไม่แตกเหมือนกันว่า พ่อโทรมาเอง หรือเจ้าหน้าที่โทรมา ถ้าเจ้าหน้าที่โทรมานี่ ต้องอบรมเจ้าหน้าที่ใหม่เลยล่ะ

: xemo026 : พี่ว่านะ ถ้าพ่อไม่ได้โทรมาเอง เราน่าจะโทรไปหาพ่อได้นะคะ เล่าให้ฟัง และให้พ่อคุยกับที่บ้าน คิดว่า ถ้าที่บ้านได้ยินคำว่า "ไม่เป็นไรลูก" จากปากคุณพ่อ เค้าน่าจะสบายใจขึ้นค่ะ เพราะคำพูดพระสงฆ์ มีอิทธิพลมากจริงๆ  : xemo017 :
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ จันทร์ ต.ค. 26, 2009 4:15 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 10:39 pm

ยังไม่ค่อยจะเก็ทเรื่องประเด็นหลักที่เจ้าของกระทู้พยายามจะสื่ออ่ะคับ- -;
bread

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 10:57 pm

สวัสดีค่ะ...

อ่านแล้วก้อยัง..งง อยู่เหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น แต่ก้อขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ไม่ต้องคิดมาก ทุกปัญหามีพระพรของพระอยู่ พระองค์ไม่เคยทอดทิ้งเราอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าเวลาที่พระองค์จะทรงสำแดงพระฤทธานุภาพของพระองค์นั้น... เราคอยได้หรือเปล่า ???  วางใจพระเจ้า มอบทุกสิ่งไว้ในพระหัตถ์ของพระองค์ แล้วทำหน้าที่ประจำของเราให้ดีต่อไป ทุกอย่างพระองค์จะทรงตอบสนองเราเองค่ะ เราไม่รู้ว่าพระองค์อยู่ ณ ที่แห่งใด ทรงทำอะไรอยู่ ...แต่ พระองค์ทรงทราบว่าเราอยู่ที่ไหนและพระหรรษทานใดของพระองค์ที่จำเป็นสำหรับเรามากที่สุด ณ เวลานี้  อย่ากังวล พระองค์จะทรงดูแลเราเอง ใช้ความรัก...สิคะ ความรักที่พระเยซูเจ้าทรงมอบให้กับเรา แล้วทุกอย่างจะคลี่คลายเอง เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Jesus loves You

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 11:09 pm

bread เขียน:

สวัสดีค่ะ...

อ่านแล้วก้อยัง..งง อยู่เหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น แต่ก้อขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ไม่ต้องคิดมาก ทุกปัญหามีพระพรของพระอยู่ พระองค์ไม่เคยทอดทิ้งเราอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าเวลาที่พระองค์จะทรงสำแดงพระฤทธานุภาพของพระองค์นั้น... เราคอยได้หรือเปล่า ???  วางใจพระเจ้า มอบทุกสิ่งไว้ในพระหัตถ์ของพระองค์ แล้วทำหน้าที่ประจำของเราให้ดีต่อไป ทุกอย่างพระองค์จะทรงตอบสนองเราเองค่ะ เราไม่รู้ว่าพระองค์อยู่ ณ ที่แห่งใด ทรงทำอะไรอยู่ ...แต่ พระองค์ทรงทราบว่าเราอยู่ที่ไหนและพระหรรษทานใดของพระองค์ที่จำเป็นสำหรับเรามากที่สุด ณ เวลานี้  อย่ากังวล พระองค์จะทรงดูแลเราเอง ใช้ความรัก...สิคะ ความรักที่พระเยซูเจ้าทรงมอบให้กับเรา แล้วทุกอย่างจะคลี่คลายเอง เป็นกำลังใจให้ค่ะ

พุดได้ดีเรยครับ ::031::
เลย์
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 1:01 am

เป็นกำลังใจให้กั๊บ  : emo045 :
Nicolas.Not
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 10:00 pm

อ๊อด งานนี้อะคุณพ่อผิดนะ พี่อบากบอกว่าความจริงค่ายกระแสเรียกไม่มีการบังคับหรือต่อว่าใดๆทั้งสิ้นหากผู้เข้าร่วมไม่มา เพราะมันคือค่ายกระแสเรียงไงน้อง ไม่ใช่ค่ายลุกเสือที่ทกุคนต้องไป พอใครตื่นสายครูก็จะโทรมาตามแล้วก็ต่อว่า เหอะๆๆๆ พี่พอรู้นะว่าเป็นค่ายของคณะอะไรที่ศรีราชาเนี่ย มันมี 2 คณะอะ
พี่เองก็จะไปค่ายเหมือนกัน ของคณะฟรังซิสกัน แต่ก๋ไม่ได้ไป เพราะพี่ทำงานแล้ว ที่เองกะจะไปเลยโดยไม่บอกที่ทำงาน แต่บราเดรอ์ก็พูดกับพี่ว่าพี่ไม่ควรทำแบบนั้นเพราะพี่มีภาระต้องดูแลแม่ และคนในครอบครัว แล้วก็บอกพี่ว่าโอกาสหน้าค่อยหาเวลาไปเรียนรู้ชีวิตนักบวชที่บ้านเณรก็ได้

ยังไงถ้าอ๊อดมั่นใจว่ามีกระแสเรียกจริงๆ ติดต่อพี่มานะ พี่อาจจะช่วยได้

อีกอย่างเรื่องที่บ้านอะ อยากให้อ๊อดอ่อนน้อมถ่อมตนเข้าไว้ แม้ว่าใครจะยังไม่พูดกับเรา เราก็พูดกับเค้าก่อนเลย เมื่อเขาเริ่มพูดนิดๆเราก็ถือโอกาสขอโทษด้วยก็อธิบายเหตุผมให้เค้ารู้ว่าเราเหนื่อยจริงๆ

แต่ว่าพี่ไม่รู้ว่าที่บ้านน้องเป็นคาทอลิกอะป่าวครับ
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 10:47 pm

เราก็เป็นตอนนี้ สู้ๆ

สวดกันๆๆๆๆ  : emo102 :
aod14887

อังคาร ต.ค. 27, 2009 9:06 pm

ขอบคุณพี่ชาวนิวมานาทุกคนนะครับ ที่เข้าใจผม ให้อภัยผม

ตอนนี้คนในบ้านผมยอมคุยกับผมแล้ว

ประโยคแรกที่เค้าคุยกับผมก็คือ

วันนี้ไปวัดไปแก้บาปด้วยนะ ผมก็ตกลงครับ

จากนั้นสถานการณ์ก็เป็นเหมือนปกติ ครับ

ขอบคุณจริงนะครับ
KaVe
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 27, 2009 11:14 pm

aod14887 เขียน: ขอบคุณพี่ชาวนิวมานาทุกคนนะครับ ที่เข้าใจผม ให้อภัยผม

ตอนนี้คนในบ้านผมยอมคุยกับผมแล้ว

วันนี้ไปวัดไปแก้บาปด้วยนะ ผมก็ตกลงครับ

จากนั้นสถานการณ์ก็เป็นเหมือนปกติ ครับ

ดีจังครับ  : xemo026 :
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 27, 2009 11:30 pm

aod14887 เขียน: ขอบคุณพี่ชาวนิวมานาทุกคนนะครับ ที่เข้าใจผม ให้อภัยผม

ขอพระทรงอวยพระพรนะครับ
Buddy

พุธ ต.ค. 28, 2009 2:19 am

จริงๆก็ไม่ได้ผิดอะไรนะคะ และพี่ก็ยังไม่อยากเชื่อว่า คุณพ่อเป็นคนโทรมาเอง น่าจะเป็นเจ้าหน้าที่จัดงานมากกว่า ... ซึ่งมันก็ไม่ได้ผิดหรือบาปอะไรนะคะ แต่ดีแล้วค่ะที่นบนอบ พี่เคยแบบว่า แก้บาปไปแล้ว และก็ว่าครบแล้วนะ แต่จู่ๆก็มีผู้ใหญ่ (เค้าหวังดีนะ) มาจูงมือเรา แล้วก็บอก ไปแก้บาปหนู คุณพ่อกำลังว่าง ... พี่ก็งงๆ แต่ก็คิดว่า นบนอบ ก็เดินตามไป ปรากฎว่า ก็มีอะไรที่นึกได้ ต้องแก้จริงๆ  : xemo017 :

พระอวยพรนะคะ  : emo045 :

พุธ ต.ค. 28, 2009 7:02 pm

ดีใจด้วยครับ อิอิ  : emo045 :

ครอบครัวสำคัญไฉน  : xemo026 :
ตอบกลับโพส