อยากฆ่าคนที่เขาทำร้ายคุณแม่

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Buondi

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 8:57 pm

วันนี้คุณแม่ไปขึ้นศาลกับน้องสาวเรื่องคดีเช็ค แม่เป็นหนี้กับอดีตเพื่อนของแม่ แม่กู้มา 5 ล้านและส่งต้นส่งดอกให้รวมแล้วก็เกือบ 2 ล้าน แต่พอช่วงเศรษฐกิจขาลง
ตอนปี 42 ครอบครัวเริ่มสะดุด แม่ก็ยังส่งดอกเบี้ยให้เขาแต่ส่งไม่ตรงกำหนด เขาก็คิดทบต้นทบดอก และในที่สุดก็ฟ้องศาลทั้งแพ่งและอาญาเพราะเขาให้แม่เขียนเช็ค
เขาฟ้องแม่ด้วยยอดเงิน 7 ล้าน เขาเคยใช้ตำรวจเอารถขับปาดหน้าเพื่อให้แม่จอดรถในหมู่บ้าน แล้วก็จับแม่ขังคุกแต่พวกเราก็ประกันแม่ออกมา พอขึ้นศาลเราก็ต้องให้เขาเดือนละ 20000 บาท ส่งมาตลอด รวมยอดก็จะ 500,000 บาทแล้ว  จนปีนี้เศรษฐกิจก็ฟุบอีกก็ไม่ได้ส่งตรงตามนัด เขาก็ให้ทนายโทรมาทวงด้วยคำพูดก้าวร้าว ยอกไปย้อนมา
เขาก็ฟ้องแม่อีก แม่บอกว่าตอนนี้มีอยู่ 50,000 บาทพร้อมจะให้ทันที พอสิ้นเดือนเก็บลูกค้าได้ก็จะให้เพิ่มทนายเขาบอกว่าไม่เอา 50,000 มันจิ๊บจ้อย เขาจะเอาทั้งหมด น้องก็บอกว่าไม่มีหรอก ไม่ใช่ว่าเรามีแล้วไม่ให้ แต่มันไม่มีจริงๆ เขาก็จะให้ศาลสั่งจำคุกแม่ 6 เดือน เอาตำรวจศาลมานั่งรอด้านหลัง สงสัยกลัวแม่จะหนี ทำเหมือนแม่ไปฆ่าใครตายมาผู้พิพากษาท่านก็เมตตาให้ไกล่เกลี่ยกันเอง ท่านว่าไม่สมควรที่จะต้องฟ้องศาลอาญาให้มันซ้ำซ้อน แน่นอนทางเราก็ผิดที่ไม่สามารถทำตามคำที่แถลงต่อศาลคราวก่อนได้ ทางเราก็ต่อรองว่าถ้าหาเงินได้ 5 ล้านภายใน 2 ปี เขาจะยอมลดหนี้ให้อีก 2 ล้านไหม เขาไม่ยอม เขาจะเอา 7 ล้าน สุดท้ายผู้พิพากษาให้เราผ่อนเดือนละ 30,000 บาทเป็นเวลา 6 เดือน แล้วเดือนที่ 7 ก็ผ่อนยอดเดิม ท่านผู้พิพากษาบอกว่า เป็นหนี้ก็ต้องชดใช้ แต่เวรกรรมมันมีจริงเพียงแต่อาจจะมาช้าไปหน่อย

เราเข้าใจว่าเงินของเขา เขาก็อยากได้คืน เราก็ไม่ได้โกงเขา เขาให้แม่เราเซ็นสัญญาเงินกู้โดยที่เขาไม่ลงวันที่ แม่เชื่อใจเขาเพราะเห็นว่าเป็นเพื่อนกันมานาน ตอนเราขายรถได้ แม่ก็รีบคืนเขา 2 แสนบาท เวลาเขาจะไปเที่ยวเมืองจีนแต่ไม่มีใครไปด้วย เขาก็โทรมาชวนแม่ไปเป็นเพื่อน ทั้งที่แม่ไม่มีเงินเขาก็บังคับให้ไป เขาไปทำเสน่ห์ หาพ่อมดหมอผี แล้วก็ไปโกหกว่าแม่ของเราเป็นคนพาไป สามีเขาก็โทรมาต่อว่า ทั้งที่แม่เราไม่รู้เรื่องก็ถูกด่าฟรี ทุกวันนี้เขาอยู่บ้านของคนที่เขายึดมาจากลูกหนี้ อยู่คนเดียว เพราะสามีมีภรรยาน้อย ลูกๆก็ไม่อยู่ด้วย ลูกสาวมีหลาน ก็ไม่อยากให้แม่เลี้ยงหลาน เวลาเขาอยากเห็นหลานก็ต้องแอบไปเจอหลานที่โรงเรียน ลูกชายแต่งงานแล้วก็ไปทะเลาะกับลูกสะใภ้
แต่เขาก็อยู่บนกองเงินกองทอง ร่ำรวยดี เดินกรีดกรายซื้อแหวนเพชร

วันนี้แว่บหนึ่งในใจคิดว่า ปืนกับกระสุนเนี่ยมันถูกกว่าเงิน 7 ล้านเยอะเลยนะ ไหนๆเขาก็ไม่ให้เรามีโอกาสจะปลดหนี้สิน ก็น่าจะตายตกกันไปพร้อมๆกันเลย วันนี้เข้าใจเลยว่าทำไมเขาถึงฆ่ากันได้  หรือเราจะจ้างมือปืนไปเก็บดี คิดไปต่างๆ นานา รู้นะว่าแค่คิดเราก็ตกในบาปหนักแล้วแต่มันอดไม่ได้จริงๆที่เขาทำร้ายแม่ของเรา  อยากจะฆ่าทนายของเขาด้วย เอาให้ตายไปทั้งคู่ ช่างหาทนายได้สมกันจริงๆ

พอคิดแบบนั้นแล้วก็ต้องหยุด เพราะเหลือบเห็นนาฬิกาตอนบ่าย 3 โมงพอดี ก็เลยหยุดฟูมฟายแล้วก็ตั้งสติสวดบทภาวนาตอนบ่าย 3 ขอพระเยซูช่วยคุณแม่ไม่ให้ถูกตัดสินจำคุก ซักพักน้องก็โทรมาว่า แม่ไม่ต้องเข้าคุกแล้ว แต่เราต้องจ่าย 30000 บาท 6 เดือนแทน ดีใจมากและรู้ว่าเป็นเพราะเราสวดขอจากพระเจ้าและพระแม่มารีทุกวัน สวดให้คุณแม่ตลอด รวมทั้งสวดให้เจ้าหนี้ของแม่ด้วย แต่ดูเหมือนว่าเราสวดให้เขาก็เปล่าประโยชน์ เพราะเขาไม่ได้มีจิตเมตตาหรือสำนึกอะไรเลย บาปคงครอบคลุมใจเขาไปหมดแล้ว

ขอให้พี่น้องชาวนิวมานาอภัยให้ข้าพเจ้าด้วย ที่ปล่อยให้จิตใจสกปรก ตกในบาปหนัก ขอกำลังใจให้ครอบครัวด้วยค่ะ

sinner

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 9:16 pm

ต้องเชื่อในพระยุติธรรมของพระเจ้าน่ะแอน ต้องสวดให้เค้ามากๆ

อย่าเพิ่งท้อนะจ๊ะ ระหว่างนี้ก็อดทนและสวดให้มากๆ นะ พระไม่ทิ้งหรอก : emo045 :
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 9:34 pm

มอบทุกอย่างไว้ในพระหัตถ์พระองค์ครับ

พระองค์จะชำระให้ : emo045 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 9:46 pm

ผมเข้าใจครับความรู้สึกของพี่แอนดีครับ ครอบครัวผมก็คงไม่ต่างกัน แต่อาจจะไม่หนักเท่าของคุณแม่พี่แอน เพราะจำนวนอาจจะไม่มากเท่าในเวลานี้ แต่ละเดือนก็ต้องทำงานหารายได้มาใช้หนี้เป็นหมื่น ๆ เหมือนกัน แต่ดีที่ยังเป็นหนี้ในระบบธนาคาร ก็สวดขอพระทุกวันให้เรามีรายได้เพียงพอต่อความจำเป็นต่าง ๆ และพระก็ไม่เคยทอดทิ้งลูก ๆ ของพระองค์ครับ เพราะพระองค์ทรงเป็นพระบิดาของเรา
Edwardius

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 10:03 pm

แม่เราทุกข์ฺเรื่องเงิน...แต่ก็ยังมีลูกๆ ที่รัก และเป็นกำลังใจ

เขาอาจไม่ทุกข์เรื่องเงิน...แต่ไม่มีใครจะรัก หรือให้รัก

ทำในส่วนของเราให้ดีที่สุดครับ แล้วก็สวดภาวนาเพื่อจะได้ผ่านวิกฤตชีวิตไปได้ด้วยดี

อย่าลืมสวดเผื่อเขาด้วยนะครับ
Jesus loves You

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 10:12 pm

sinner เขียน: ต้องเชื่อในพระยุติธรรมของพระเจ้าน่ะแอน ต้องสวดให้เค้ามากๆ

อย่าเพิ่งท้อนะจ๊ะ ระหว่างนี้ก็อดทนและสวดให้มากๆ นะ พระไม่ทิ้งหรอก : emo045 :
เห็นด้วยครับ
Edwardius เขียน: แม่เราทุกข์ฺเรื่องเงิน...แต่ก็ยังมีลูกๆ ที่รัก และเป็นกำลังใจ

เขาอาจไม่ทุกข์เรื่องเงิน...แต่ไม่มีใครจะรัก หรือให้รัก

ทำในส่วนของเราให้ดีที่สุดครับ แล้วก็สวดภาวนาเพื่อจะได้ผ่านวิกฤตชีวิตไปได้ด้วยดี

อย่าลืมสวดเผื่อเขาด้วยนะครับ
นี่ก็เห็นด้วยครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 10:18 pm

คุณเป็นคนดีมากนับถือจริงๆครับ

ขอพระองค์ทรงเมตตา
Cho

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 10:22 pm

น่าเห็นใจมากเลยครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

และจะช่วยสวดภาวนาให้คุณนะครับ

คิดถูกแล้วล่ะครับที่หยุดฟังเสียงจิตชั่วร้าย เพราะว่าถ้าเราฆ่าเขา

คนที่จะตายคือเรา นั่นเองครับ

เราอาจติดคุกข้อหาฆ่าคนตาย ซึ่งก็เหมือนตายทั้งเป็นแล้ว

และยังต้องตายฝ่ายวิญญาณอีก ไม่คุ้มกันเลยจริงๆ

สุดท้าย ขอให้วางใจในพระองค์มากๆ นะครับ พระองค์มิเคยทอดทิ้งเรา

ขอให้พระองค์ทรงพระเมตตา ช่วยคุณ Buondi ให้ผ่านเหตุการณ์ร้ายๆ นี้ไปได้ด้วยเทอญ...
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ จันทร์ พ.ย. 09, 2009 10:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Valkyrie Zero Number

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 11:19 pm

ไม่ต้องห่วงค่ะ สวดภาวนาขอพระผู้เป็นเจ้าช่วยเหลือ แล้วพระองค์จะไม่ทอดทิ้งแน่นอน

ยังไม่ต้องไปทำอะไรคนเลว ๆ แบบนั้นหรอก จะช้าหรือเร็ว ไฟกับหนอนในนรกก็ไม่ลืมหน้าเขาเด็ดขาด
Trinity

อังคาร พ.ย. 10, 2009 1:53 am

แล้ว คดีอาญา ผู้พิพากษาท่านสั่งยังไงเหรอครับ สั่ง จำหน่ายคดีชั่วคราว หรือครับ ต้องหาวิธิที่ทำให้เค้าถอนฟ้องคดีอาญา ออกจากสารบบความโดยเร็ว ให้คงเหลือแต่ ฟ้องเรียกเงินกู้ยืมคืน จะสู้ได้ง่ายหน่อย ขอพระอวยพระพรให้ ทุกสิ่งคลี่คลายไปในทางที่ดีนะครับ สู้ๆครับ
Buondi

อังคาร พ.ย. 10, 2009 9:28 am

Trinity เขียน: แล้ว คดีอาญา ผู้พิพากษาท่านสั่งยังไงเหรอครับ สั่ง จำหน่ายคดีชั่วคราว หรือครับ ต้องหาวิธิที่ทำให้เค้าถอนฟ้องคดีอาญา ออกจากสารบบความโดยเร็ว ให้คงเหลือแต่ ฟ้องเรียกเงินกู้ยืมคืน จะสู้ได้ง่ายหน่อย ขอพระอวยพระพรให้ ทุกสิ่งคลี่คลายไปในทางที่ดีนะครับ สู้ๆครับ

ท่านผู้พิพากษาก็ต้องการจำหน่ายคดีค่ะ ท่านกล่าวว่ามันเป็นการรบกวนศาลโดยไม่จำเป็น แต่ทางเขาไม่ยอมให้ค่ะ เขาคงกลัวว่าจะไม่ได้อะไร ก็ยังคงต้องยืดเยื้อกันไป คุณแม่ก็คิดว่าจะยอมติดคุก 6 เดือนเพื่อยุติคดีอาญา แต่แม่ทำใจไม่ได้หรอกค่ะเพราะน้องชายก็รอรับปริญญาเอกในปีหน้า หลานชายคนโตก็เพิ่งขวบกว่า แล้วเดือนนี้หลานชายคนที่สองก็จะเกิด คุณแม่ก็อยากดูแล ก็ต้องสวดขอพระให้เรามีงานสม่ำเสมอเพื่อที่จะได้มีเงินใช้เขา เพราะถึงเขาตายไปเขาก็ยกมรดกตรงนี้ให้ลูกเขาดูแลต่อ เราก็ต้องใช้กันจนหมดตามหน้าที่ เพราะเขาให้น้องสาวเซ็นหลังเช็คเพื่อค้ำประกันคุณแม่ด้วย เพราะฉะนั้นถ้าแม่ไม่อยู่แล้วน้องสาวก็ต้องชดใช้แทน ตัวเองก็เสียใจที่ไม่ได้อยู่ช่วยแม่และน้องสาวในขณะนั้น เพราะแต่งงานและใช้ชีวิตที่อิตาลี แต่ตอนนี้เรากลับมาอยู่ด้วยกันเหมือนเดิมแล้ว และวางใจในพระองค์ว่าทุกอย่างจะดีขึ้น

ขอบคุณหน่อยและเพื่อนๆทุกคนที่ให้กำลังใจ เพราะไม่รู้จะไประบายกับใคร มันบีบคั้นหัวใจจนอธิบายไม่ถูกจริงๆ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร พ.ย. 10, 2009 10:28 am

เป็นกำลังใจให้นะคะ คนที่เคยผ่านปัญหาแบบนี้ หรือคล้ายๆ กันจะเข้าใจดี แต่อยากบอกอีกครั้ง และยืนยันพระเมตตา และความรักของพระเจ้าที่มีต่อเรา ขออย่าละเลยในการสวดภาวนาวอนขอพระองค์นะคะ พระองค์จะพาเราผ่านทุกๆ ปัญหาขอเพียงแต่เรามีความเชื่อ และไว้ใจในทุกสิ่งที่เรามอบให้พระองค์จัดการ อยากบอกว่า สวดพระเมตตาได้ผลจริงๆ  คะ
APaladin

พุธ พ.ย. 11, 2009 10:30 pm

พระเจ้าทรงสอนให้ชนชาติอิสราเอลไม่กู้ยืมสิ่งใดจากคนในประชาชาติ ก็เป็นข้อเตือนใจไว้แล้วกันครับว่าอย่าไปกู้หนี้ยืมสินใครมา เพราะสิ่งที่ตามมามันหนักหน่วง เขาไม่ใช่คริสต์ชนก็ชักจูงไปหาหมอผีหมอทำเสน่ห์ แล้วดูๆจากข้อความที่โพสต์มาเขาก็อยากลองศรัทธาเราด้วยอีก
  แย่*2ครับงานนี้ ถ้าเราตะบะแตกก็เข้าทางฝ่ายตรงข้ามพอดี คงต้องสวดอ้อนวอนให้หนักละครับและอย่าโทษฝ่ายโน้นอย่างเดียว
  เพราะพระเจ้าก็สอนให้เราเผื่อแผ่แก่ประชาชาติ แต่อย่าหยิบยืมจากเขาเลย มีในพระคัมภีเดิมนะครับสอนคนอิสราเอล
 เอามาตะหนักในปัจจุบันก็ดีนะครับ ขอพระเจ้าช่วยให้ผ่านพ้นไปได้นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย APaladin เมื่อ พุธ พ.ย. 11, 2009 10:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

พุธ พ.ย. 11, 2009 10:50 pm

เพิ่งได้อ่าน - -

สู้กันไปนะครับ ค่อยๆทำ อยู่ในการดูแลของกฏหมายไปเรื่อยๆ
หากย้ายหนี้ได้ก็ย้าย เอาให้มันถึงที่สุด
เกิดมาถ้าใช้ไม่หมด มันก็แค่เงิน แค่ตัวเลข แค่ซากกระดาษ
คนเราเกิดมา ไม่เคยไม่มีใครไม่เป็นหนี้ (คือทุกคนล้วนเป็นหนี้)
อย่าคิดมาก สู้ต่อไป ว่ากันไป รอบต่อรอบ วันต่อวัน เดือนต่อเดือน
ที่สำคัญ เรามีสิทธิ์ต่อรองได้เสมอนะครับ
APaladin

พุธ พ.ย. 11, 2009 10:57 pm

จงถวายเกียรติแด่พระเจ้าเถอะครับ อย่าใช้เล่กลอื่นใดเพื่อจะหลุดพ้นจากผลการกระทำของเรา จงตั้งอยู่ในความซื่อสัตย์และเลือกสิ่งถูก
  ทำให้ถูกต้องครับอดทนครับ
ตอบกลับโพส