กลุ้มใจ สอบตกวิชานึง (ในตอนนี้นะ)

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Maria Magdalena

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 4:43 pm

วันนี้คะแนนปลายภาค เทอมที่แล้วออกค่ะ
วิชา น.๒๐๑ หนี้
ตกอ่ะ ::038::
คณะบูตัดที่ ๖๐ คะแนน จาก ๑๐๐ คะแนน
บูได้ ๕๐
ตอนแรกที่เห็นผลแล้วก้อแบบ เฮ้ย จริงดิ
แต่ไม่ว่าจะกระพิบตาซักกี่ครั้ง มันก้อเท่าเดิม เพราะฉะนั้น ดูไม่ผิดแน่  ::053::
เสียselfที่ยิ่งไม่ค่อยมีอยู่แล้ว ไปเลย
สอบเสร็จคิดว่า อย่างแย่สุดก้อหกสิบล่ะวะ
เฮ้อ..
ค่า mean อยู่ที่ ๘๐ มั้ง คะแนนสูงสุด ๙๗
เซ็คชั่นบูตก ๗ คน โชคดีจริงๆที่เราก้อตกด้วยแหะ..
ตอนแรกที่รู้ก้อแบบ มัน รู้สึกชาไปหมด ไม่รู้สึกอะไรเลย
ซักพักบูร้องไห้ ฮ่า ไม่รู้ว่าทำไมอยู่ดีๆก้อมีแต่น้ำตา
ความรู้สึกตอนนั้นบูโทษหม่าม๊าบู ที่บูบอกเค้าแล้วว่าบูไม่พร้อมซักนิด ให้ดรอปสอบไปก่อน เค้าก้อไม่ยอม
เปิดเทอมที่แล้ว บูแย่พอควร บูคิดจะดรอปเรียนเพราะบูไม่ไหว
ที่บ้านเค้าไม่ยอม
ความคิดแย่ๆก้อกลับมาในหัวอีก
ก่อนสอบปลายภาค บูเข้าโรงพยาบาล
ถึงอย่างนั้น ที่บ้านก้อยังบังคับให้ไปสอบ
มันเหมือนกับว่า ก้อบอกแล้วว่าไม่ไหวๆ เค้าก้อยังให้เราฝืนทำ
บูเคยมีความคิดว่าจะซิ่วไปเรียนอย่างอื่น อย่างน้อยก้อไอ้ที่ถนัด ที่จะทำได้ดีมากกว่านี้

ตอนนี้เหลือคะแนนอีกหกตัว บูไม่มั่นใจวิชาไหนเลย เพราะไอ้ความรู้สึกว่าทำได้ เห็นทีจะไม่จริง
บูรู้ว่าไม่ควรจะไปโทษใครในเรื่องนี้ ถ้ามีใครซักคนที่ควรจะโทษ ก้อโทษตัวเองไปนั่นแหละ
ทุกวันนี้ทุกอย่างที่ผ่านมา มันได้แสดงให้เห็นแล้วว่า บูไม่ได้ดีอย่างที่คิด
สอบได้ที่เตรียมอุดม จบมา ๓.๘๙ สอบตรงนิติที่ธรรมศาสตร์ได้
สุดท้ายแล้ว บูก้อไม่มีอะไรเลย เหอะ
sinner

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 4:54 pm

ไม่มีสอบซ่อมเหรอบู สอบตกน่ะเรื่องธรรมดาอย่าคิดมาก

ลองพยายามใหม่อีกทีก็ได้นี่ ยังมีโอกาสแก้ไขนี่นา

ลองดูอีกทีนะจ๊ะ สู้ สู้ จ๊ะ ::047::

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 5:05 pm

มีค่ะ
แต่มันก้อรู้สึกแย่นะ เวลาที่เราทำอะไรเต็มที่แล้ว ผลออกมาไม่ดีอ่ะ
เต็มที่ของบู อาจจะน้อยกว่าคนที่สบายดีเค้า แต่ก้อ..
อยู่ในสถานะอย่างนี้ก้อมีปัญญาแค่นี้แหละ เหอะ
ตอนนี้ก้อทำอะไรไม่ได้นอกจากทำใจ เพราะไม่ว่าจะทำยังไงก้อเปลี่ยนแปลงผลมันไม่ได้อยู่ดี
sinner

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 5:08 pm

ถ้าทำดีที่สุดแล้ว มันออกมาเป็นแบบนี้เราก็ต้องยอมรับน่ะบู

แล้วปล่อยมันไป เริ่มใหม่ ลองอีกที อย่าเพิ่งท้อนะ สู้ต่อจ้า : emo045 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 5:11 pm

เมื่อล้ม จงลุกขึ้น อีกครั้ง อีกครั้ง และอีกครั้ง จนกว่าจะเดินไม่ได้ ค่อยคลาน

สู้ๆๆ
ลองปรับกลยุทธใหม่นะ ^ ^
บางทีเดินเครื่องเต็มกำลัง ก็อาจจะทำให้ยิ่งแย่ก็ได้ เหมือนทรายดูด ที่ยิ่งดิ้น ยิ่งแน่นคร้าบบ

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 9:45 pm

มันจะไม่ตกแค่ตัวเดียวนะซิ
ความมั่นใจตอนนี้ ศูนย์
มันชา ซะจนไม่รู้สึกอะไรแล้ว
และก้อคงไม่อยากจะรู้สึกอะไร
ไม่รู้ว่าควรจะแสดงอารมณ์ยังไงออกมา ไม่มีคำพูดใดๆออกจากปาก
มีความรู้สึกว่า ที่พยายามมา มันสูญเปล่า
ทำให้อดคิดไม่ได้ว่า จะพยายามไปเพื่ออะไร
ถ้าทางคงจะไม่ไหวแล้ว

เปิดเทอมนี้มันย่ำแย่
วันเกิดที่ผ่านมาก้อย่ำแย่ น้อยคนจำได้ เพื่อนที่มหาลัยยังไม่รู้เลย ครอบครัวก้อเฉยๆ และที่แย่ที่สุด การที่จะต้องฉลองวันเกิดคนเดียว
บูไม่เข้าใจว่าทำไม ที ถ้าเป็นคนอื่น ทุกคนจำได้ ทำไมของคนอื่นมันถึงพิเศษนักล่ะ
คนอายุ 19 ไม่ต้องการความรัก ความเอาใจใส่ จากครอบครัวหรือไง
หรือว่าที่บูคิด มันเป็นความคิดแบบเด็กๆ
EZRA
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 9:47 pm

Maria Magdalena เขียน: บูเคยมีความคิดว่าจะซิ่วไปเรียนอย่างอื่น อย่างน้อยก้อไอ้ที่ถนัด ที่จะทำได้ดีมากกว่านี้
ก็รู้ว่าปัญหาคืออะไร แล้วก็รู้ทางแก้ด้วยหนิ แต่ก็ไม่ทำ แล้วจะบ่นเพื่อ???
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 9:52 pm

http://www.catholic.or.th/service/song/ ... ce212.html
เพลงนี้เพราะดีนะครับ ลองฟังดู...

Maria Magdalena เขียน: มันจะไม่ตกแค่ตัวเดียวนะซิ
ความมั่นใจตอนนี้ ศูนย์
มันชา ซะจนไม่รู้สึกอะไรแล้ว
และก้อคงไม่อยากจะรู้สึกอะไร
ไม่รู้ว่าควรจะแสดงอารมณ์ยังไงออกมา ไม่มีคำพูดใดๆออกจากปาก
มีความรู้สึกว่า ที่พยายามมา มันสูญเปล่า
ทำให้อดคิดไม่ได้ว่า จะพยายามไปเพื่ออะไร
ถ้าทางคงจะไม่ไหวแล้ว

เปิดเทอมนี้มันย่ำแย่
วันเกิดที่ผ่านมาก้อย่ำแย่ น้อยคนจำได้ เพื่อนที่มหาลัยยังไม่รู้เลย ครอบครัวก้อเฉยๆ และที่แย่ที่สุด การที่จะต้องฉลองวันเกิดคนเดียว
บูไม่เข้าใจว่าทำไม ที ถ้าเป็นคนอื่น ทุกคนจำได้ ทำไมของคนอื่นมันถึงพิเศษนักล่ะ
คนอายุ 19 ไม่ต้องการความรัก ความเอาใจใส่ จากครอบครัวหรือไง
หรือว่าที่บูคิด มันเป็นความคิดแบบเด็กๆ
อีกหน่อยพอมีครอบครัว อย่าลืมให้ความสำคัญกับวันเวลาและสิ่งสำคัญของคนในครอบครัวนะครับ  : xemo026 :
สักวันพระเจ้าจะเติมเต็มให้แน่นอน  : xemo026 :
synner

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 10:06 pm

มันจะตกกี่ตัวก็ช่างเหอะบู ตกกี่ตัวก็แกไขเท่านั้นตัว เกรด 3.89 เรายังมะเคยได้เลยในชีวิต เราโง่กว่าบูเพียบ เรียนมาไม่เคยไม่ตกแล้วไม่ใช่ตัวเดียวด้วยนะ
บูพูดถูกอย่างนึง คนไม่ว่าอายุเท่าไหร่ก็ต้องการความรักทั้งนั้นแหละ แต่มันจะมีความหมายอะไรล่ะ ถ้ามันเป็นการบังคับให้เขาจำมันได้ เราจำของเราเองดีกว่าแล้วทำวันที่เราคิดว่ามันสำคัญกับเราให้มีค่า มีความสุขเหมือนที่เราคิดด้วยตัวเองดีกว่าบู การจะฝ่าฟันอะไรสักอย่างมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับอะไรเลย มันขึ้นอยู่กับตัวเราเองแค่นั้น ว่าเราจะสู้ หรือ ไม่สู้
ลุกขึ้นบู แรงยังไม่หมดก็ยังไม่แพ้นะ
APaladin

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 10:21 pm

นี่เป็นปัญหาเพื่อบูจะเติบโตไงครับ มองโลกในแง่ที่ถูกต้องซิครับ ปัญหาเหล่านี้มีมาเราเหน็ดเหนื่อยและท้อกับมันก้อจริงแต่มันก็ให้บางอย่างที่แตกต่างจากที่เราเคยรู้แบบเดิมๆ เราตะหนักและเห็นบางสิ่งในตัวเราและเห็นความจริงบางอย่างในนั้น สิ่งนั้นสำคัญกับเราเช่นกันลองคิดดูนะถ้าเราทำไรก็ดีจะเห็นใหมว่าเราบกพร่องอะไร ไม่มีใครสมบูรณ์พร้อมทุกด้านตั่งแต่เกิดหรอกนะ (แต่ก็มีหลายคนคิดว่าตัวเองสมบูรณ์ดีไปหมด อนิจจัง)
อย่าเอาตัวเองไปเปรียบกับใครเค้า เพราะเขาก็เป็นแบบเค้าเขาก็ไม่สมบูรณ์ทุกสิ่งหรอก แต่ที่เราเห็นว่าเขาดีกว่านั้นเพราะเป็นสิ่งที่เราบกพร่องอยู่
เราอาจด้อยในจุดนั้นมันไม่ใช่ที่สิ้นสุดนะ เห็นแบบนี้อาจจะมีบางสิ่งที่บูทำได้ดีกว่าคนอื่นโดยไม่ต้องพยยามมากก็มี แค่พยายามทำให้ดีและเรียนรู้ต่อไป มีปัญหาเกิดขึ้นให้มองที่ตัวเราเองก่อนว่าเราบกพร่องอะไรแก้ไขได้ก็แก้ไข เราก็พัฒนาขึ้นอีกโดยส่วนตัวของเรา
   ชีวิตยังอีกใกลครับแค่การศึกษาเอาใบวุฒิ พอทำงานจริงๆแล้วยังมีอีกเยอะ ตอนนี้ผมอายุ32 ถ้าถามว่าที่ผ่านมาผมรู้อะไรบ้างถ้าจะใช้อธิบายปัญหาตรงนี้ ผมตอบแบบนี้ครับ เป็นกระจกสะท้อนตัวเราเอง เพราะทุกสิ่งที่เราเลือกทำมาจากตัวเรา เราได้เลือกด้วยตัวเราเอง
  อาจงงนะครับว่าเกียวไรกับความท้อแท้หรือสิ่งที่บูเจอตอนนี้ ก็มันต้องก้าวข้ามไปก่อนไงครับถึงจะเข้าใจ ถ้าตอนนี้ไม่เข้าใจทั้งหมดก็ธรรมดาครับ  แต่นี้ครับคำนี้ จงอดทนจนถึงที่สุด และทำส่วนของเราให้สมบูรณ์ที่สุดตามความสามารถและตามความเข้าใจของเรา ถ่อมตัวต่อพระเจ้าพระองค์จะเสริมสิ่งที่เราขาดและเติมเต็มมันให้สมบูรณ์
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 10:25 pm

สู้ๆครับน้องบู งืมๆๆๆ

ตกสอบใหม่ครับ อย่าคิดมาก สู้ๆ ก้าวเดินต่อไป
Alphonse

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 11:01 pm

อ่าาา สอบตกก็สอบซ่อมครับ
เป็นธรรมดาของคณะเรา ไม่ใช่เรื่องใหญ่นะบู ถ้าบูไม่หวังเป็นลอว์เฟิร์ม
ยิ่งตกน้อย โอกาสได้หลังซ่อม ๘๐+ ยิ่งสูง
แล้วก็เป็นธรรมดา ของหนี้ ทรัพย์ ละเมิด ครับ ไม่ต้องซีเรียสน๊าาา
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 11:48 pm

บูเอ๊ยยยยย
อยากให้มาดูเกรดเเถวสถาบันเรา 555 เเล้วจะรู้สึกดีทีเดียว กับเกรดที่ยูได้ ฮ่า ฮ่า ฮ่า
sasuke
~@

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 12:17 am

เอ๊คเคลซีอา เขียน: บูเอ๊ยยยยย
อยากให้มาดูเกรดเเถวสถาบันเรา 555 เเล้วจะรู้สึกดีทีเดียว กับเกรดที่ยูได้ ฮ่า ฮ่า ฮ่า
คณะนั้นที่สถาบันเราก็พอกัน ปีนี้ อ.ทำยอด สอยนศ. diff eq ได้ 20 คน และ numeral mthd อีกสิบกว่าคน
นี่ตัด F แค่ 35 คะแนน ก็ยังตกกันหัวร้างข้างแตกขนาดนี้ ถ้าตัด 60 ก็คงสิ้นสภาพบุคคลกันทั้งภาคเป็นแน่แท้ทีเดียว
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 12:29 am

sasuke เขียน:
เอ๊คเคลซีอา เขียน: บูเอ๊ยยยยย
คณะนั้นที่สถาบันเราก็พอกัน ปีนี้ อ.ทำยอด สอยนศ. diff eq ได้ 20 คน และ numeral mthd อีกสิบกว่าคน
นี่ตัด F แค่ 35 คะแนน ก็ยังตกกันหัวร้างข้างแตกขนาดนี้ ถ้าตัด 60 ก็คงสิ้นสภาพบุคคลกันทั้งภาคเป็นแน่แท้ทีเดียว
5555  ของข้าพเจ้า ไม่ทราบอาจารย์ตัดยังไงงับ เขาว่ากันว่า math Fไป 900 คนเอง 555

ปล. ขออภัยเจ้าของกระทู้นะงับ คนละเรื่องเดียวกันไปนิด
sinner

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 9:38 am

APaladin เขียน: นี่เป็นปัญหาเพื่อบูจะเติบโตไงครับ มองโลกในแง่ที่ถูกต้องซิครับ ปัญหาเหล่านี้มีมาเราเหน็ดเหนื่อยและท้อกับมันก้อจริงแต่มันก็ให้บางอย่างที่แตกต่างจากที่เราเคยรู้แบบเดิมๆ เราตะหนักและเห็นบางสิ่งในตัวเราและเห็นความจริงบางอย่างในนั้น สิ่งนั้นสำคัญกับเราเช่นกันลองคิดดูนะถ้าเราทำไรก็ดีจะเห็นใหมว่าเราบกพร่องอะไร ไม่มีใครสมบูรณ์พร้อมทุกด้านตั่งแต่เกิดหรอกนะ (แต่ก็มีหลายคนคิดว่าตัวเองสมบูรณ์ดีไปหมด อนิจจัง)
อย่าเอาตัวเองไปเปรียบกับใครเค้า เพราะเขาก็เป็นแบบเค้าเขาก็ไม่สมบูรณ์ทุกสิ่งหรอก แต่ที่เราเห็นว่าเขาดีกว่านั้นเพราะเป็นสิ่งที่เราบกพร่องอยู่
เราอาจด้อยในจุดนั้นมันไม่ใช่ที่สิ้นสุดนะ เห็นแบบนี้อาจจะมีบางสิ่งที่บูทำได้ดีกว่าคนอื่นโดยไม่ต้องพยยามมากก็มี แค่พยายามทำให้ดีและเรียนรู้ต่อไป มีปัญหาเกิดขึ้นให้มองที่ตัวเราเองก่อนว่าเราบกพร่องอะไรแก้ไขได้ก็แก้ไข เราก็พัฒนาขึ้นอีกโดยส่วนตัวของเรา
   ชีวิตยังอีกใกลครับแค่การศึกษาเอาใบวุฒิ พอทำงานจริงๆแล้วยังมีอีกเยอะ ตอนนี้ผมอายุ32 ถ้าถามว่าที่ผ่านมาผมรู้อะไรบ้างถ้าจะใช้อธิบายปัญหาตรงนี้ ผมตอบแบบนี้ครับ เป็นกระจกสะท้อนตัวเราเอง เพราะทุกสิ่งที่เราเลือกทำมาจากตัวเรา เราได้เลือกด้วยตัวเราเอง
  อาจงงนะครับว่าเกียวไรกับความท้อแท้หรือสิ่งที่บูเจอตอนนี้ ก็มันต้องก้าวข้ามไปก่อนไงครับถึงจะเข้าใจ ถ้าตอนนี้ไม่เข้าใจทั้งหมดก็ธรรมดาครับ  แต่นี้ครับคำนี้ จงอดทนจนถึงที่สุด และทำส่วนของเราให้สมบูรณ์ที่สุดตามความสามารถและตามความเข้าใจของเรา ถ่อมตัวต่อพระเจ้าพระองค์จะเสริมสิ่งที่เราขาดและเติมเต็มมันให้สมบูรณ์

คราวนี้ลุงสอนได้ดีจังงับป๋ม อิอิ : emo036 : : emo038 :
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 3:48 pm

ตอนนี้คนตกเผยกันมาเป็นทิวแถว

เจี๊ยบเรียนได้ทุกเกรด ครับ ตกใจแวบเดียว แล้วก็เริ่มใหม่ เรียนให้ละเอียดขึ้น เทอมต่อไปขยันขึ้น

ไม่ได้โม้นะ เจี๊ยบเรียนเทอมแรกน่ะ ฟังเล็กเชอร์ไม่เป็น จดไม่ทัน สอบ ได้ไม่ถึง 2.00

เทอมต่อๆมา ลด เลิก ละ ตัดอุปสรรคทุกอย่าง เรียนหนัก กินหนัก นอนนิดเดียว ได้เกรด 3 ตกใจมาก ที่ทำได้
แล้วจะเอาสูตรนั้นมาใช้เสมอครับ : emo038 :
Buondi

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 4:38 pm

น้องบูเป็นเด็กเรียนเก่งก็เลยเสียใจที่สอบตก ใจเสียเป็นธรรมดา พี่ก็เคยตก Calculus นะ 2 ตัวเลย น้ำตาไหลพรากอยู่หน้าบอร์ดชีวิตแบบว่าเซ็งไปพักใหญ่ ทำให้จบ 4 ปีครึ่ง
ต้องรีบตั้งตัวให้ติดนะ สอบตกเป็นอีกเรื่องที่เราจะต้องพบในขณะที่เรียนมหาวิทยาลัย เป็นอุปสรรคที่เราต้องฝ่าฟันและทำให้เราเข้มแข็งขึ้นจ้ะ อย่ามัวแต่โทษตัวเองหรือคนอื่น ตั้งต้นใหม่ อย่างน้อยเรายังมีโอกาสแก้ตัวนะจ้ะเด็กน้อย ทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดีจ้ะ สู้ๆ ::047::
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 9:56 pm

Calculus ผม F ครับ

แย้วมานก็ไปต่อตัวต่อไปไม่ได้ เวงกำ เลยต้อง ย้ายมหาลัย  : emo102 :

สู้ๆ นะครับ (แต่พี่ มะค่อยถูกกะคำนวนเลย เง้อออ)
antoinetty*

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 10:44 pm

แลกคณะกันมั้ยจ๊ะบู TT ^ TT ~

พุธ ธ.ค. 02, 2009 1:17 pm

อ่า ขอบคุณทุกคนนะค่ะ บูหายเงียบไปเลย
ก้อ hurt นะ แต่ก้อ บอกตัวเองว่าเราจะผ่านมันมาได้น่า
ก้อสวดๆๆ ไอ้ที่บอกตัวเอง อย่างงั้นมันก้อเหมือนหลอกตัวเองไปหน่อยแต่ก้อ ก้อดีกว่านั่งจมอยู่ในความทุกข์นั่นแหละ
บูรู้ทุกอย่างจะดีขึ้น
มีคนบอกว่าเอาไว้เป็นประสบการณ์บ้าง ก้อดีค่ะ
ไม่เป็นไร สู้ๆ
แย่กว่านี้ผ่านมาได้ แค่เรื่องแค่นี้มันหยุดบูไม่ได้หรอก 555+

ป.ล. เราแลกคณะกะแกไม่ไหวมั้งโป้ง เห็นเลือดเยอะๆก้อรู้สึกแย่แล้ววว ไม่ต้องพูดถึงศพนะ

พุธ ธ.ค. 02, 2009 1:18 pm

EZRA เขียน:
Maria Magdalena เขียน: บูเคยมีความคิดว่าจะซิ่วไปเรียนอย่างอื่น อย่างน้อยก้อไอ้ที่ถนัด ที่จะทำได้ดีมากกว่านี้
ก็รู้ว่าปัญหาคืออะไร แล้วก็รู้ทางแก้ด้วยหนิ แต่ก็ไม่ทำ แล้วจะบ่นเพื่อ???
ขอโทษนะ no offense แต่พูดยังงี้มันเหมือนหาเรื่องนะค่ะ ถ้าไม่อะไรก้อไม่ต้องพูดดีกว่า
มาตอบทำไมอ่ะ???
Bar_Blue

พุธ ธ.ค. 02, 2009 1:34 pm

ผมเองก็กำลังอยู่ในช่วยเรียนมหาลัย เลยอยากเล่าประสบการ์ณให้ทุกๆคนฟังนะครับ มีอยู่เทอมหนึงวิชา A(นามสมมติ) ตอนสอบกลางภาคผมได้คะแนน 16 เต็ม 100 มีนอยู่ที่ 50 คะแนนนี้ทำให้ผมอยู่อันดับที่รองสุดท้ายของห้อง มีนักเรียนทั้งหมด 80 คน ผมคิดว่าผมจะดรอปดีหรือเปล่า เพราะว่าอาจารย์เค้าเขียนเกณฑ์ไว้อย่างชัดเจนเลยว่า ถ้าคะแนนสอบ กลางภาค+ปลายภาคไม่ถึง 100 คะแนนจะได้ F ซึ่งผมมีอยู่แค่ 16 นั้นหมายความว่าผมต้องทำอีก 84 ถึงจะผ่าน ซึ่งมันเป็นไปได้ยากมากๆ ผมเลยคิดว่าจะดรอปดีไหม ระหว่างนั้นก็ถามพระองค์ว่าจะดรอปดีไหม เพราะผมเองก็ไม่อยากดรอป มันจะทำให้เสียเวลา ผมคิดไปคิดมาจนถึงวินาทีสุดท้าย สุดท้ายผมก็ไม่ดรอป ผมจะยืนยันการต่อสู้เอาชนะ F ไปพร้อมกับคำอธิฐานกับพระองค์ ระหว่างนั้นผมกลับมาคิดทบทวนว่าอะไรทำให้เราได้คะแนนน้อย เพราะอะไร เราขีเกลียด เราเต็มที่หรือยัง ในช่วงหลังกลางภาคทำให้ผมขยันมากกว่าเดิมมากๆ ทั้งๆที่โอกาสก็มีน้อยเหลือเกิน และระหว่างนั้นผมก็ขอให้พระเจ้าช่วยหนุนใจด้วย จนสอบเสร็จผมก็ขอพระเจ้าตลอดว่าอย่างติด F อธิฐานทุกวัน จนถึงวันที่ประกาศคะแนน ปรากฏว่าผมได้ D+ มันเป็นเรื่องที่เหลือเชื่อมากๆ และผมเชื่อว่าสิ่งนี้คือสิ่งที่พระเจ้าอวยพรผมจริงๆ

แต่ส่วนตัวผมแล้วคิดว่าการที่พระเจ้าจะอวยพระเรามากหรือน้อย บางครั้งมันก็ขึ้นอยู่กับตัวเราเองด้วย เรามีความพยายาม มีความมานะให้พระเจ้าได้เห็นหรือเปล่า ถ้าเกิดว่าเราไม่สำนึกผิดและกลับตัวใหม่ พระเจ้าอาจจะสั่งสอนเราโดยการให้ F ก็ได้

พระเจ้าอวยพรครับ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 9:00 pm

อย่าคิดมากนะค่ะ เราก็เป็นออกบ่อยทำดีไม่เคยได้ดี(เรื่องสอบนะคะ)

ตอนนี้เลยคิดแบบ ขำๆ

สอบตกคือปกติ ตอบข้อสอบได้สิได้นี่ดิแปลก!!
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 9:09 pm

สอบผ่านเป้นเรื่องตลก สอบตกเป็นเรื่องธรรมชาติ ตะลาล้า~

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 10:23 am

summer นึง ซ่อมได้ 4 ตัว จองหนี้ไปแล้วหนึ่ง  : xemo023 :
ตัวต่อมาคงเป็นทรัพย์แน่ๆ แง้ๆๆ

เอาน่า สู้ๆ  : emo034 :
ตอบกลับโพส