ผิดมั้ยที่ผมเป็นคาทอลิกแต่เชื่อแบบคริสเตียน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nicolas.Not
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 11:45 am

ผมเป็นคาทอลิกนะครับ เป็นมา เกือบ 5 ปีแล้ว เป็นคนเดียวในตระกูล แต่ก่อนหน้าที่ผมจะเป็นคาทอลิกผมเป็นคริสเตียนมาก่อน จนถึงตอนนี้ ผมรู้สึกว่า การเป็นคริสเตียน จิตใจของผมเข้าถึงพระเจ้าได้มาก และง่ายกว่าที่ผมเป็นคาทอลิกครับ ทำไงดีเอ่ย แต่เป็นคาทอลิกก็ไม่ได้หมายความว่าผมเชื่อพระเจ้าน้อยลงไปนะครัับ ยังคงเชื่อมากอยู่ แต่เนื่องด้วยคาทอลิกมีพิธีกรรมที่มากเกินจะจนผมรู้สึกว่า "มันมากไป" โดยเฉพาะการร้องเพลงถวาย ผมเป็นหนึ่งในนักร้องคอรัสที่วัด การที่ต้องซ้อมหนักบ่อยๆเพื่อให้ออกมาดีที่สุด ทำให้ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วว่า ซ้อมหนักเพื่ออะไร ถ้าความตั้งใจจริง ไม่ได้ทำเพื่อพระ แต่ทำเพื่อความอลังการ

ผมเห็นคริสเตียนร้องเพลงกันที่โบสถ์ เพื่อนผมร้องนำเต้นไปด้วย ทุกคนสนุก มีความสุข เข้าถึงพระ โดยที่นักร้องแทบไม่ต้องเตรียมตัวเลย สิ่งที่ต้องเตรียมอย่างเดียวคือใจ

ผมไม่รู้ว่าผมคิดถูกมั้ย ใครก็ได้แนะนำทีครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 12:02 pm

ฟังแล้วอยากพาน็อต เข้ากลุ่มคาริสเมติกคาทอลิกนะครับ

(จะเป็นกลุ่มที่เน้นการสรรเสริญพระเจ้าโดยเน้นไปทางการแสดงออก เช่น การเต้นเป็นต้น
คล้ายโปรแตสแตนท์นิกาย เพนเตคอสต์/คาริสเมติก  แต่ว่ามีความเชื่อเรื่องนักบุญ แม่พระฯลฯ เหมือนคาทอลิกครับ : emo027 :)

ในเรื่องของพิธีกรรมของคาทอลิกมากไปมั้ย?
ยศเองก็ผ่านความรู้สึกนั้นมาเหมือนกันครับ
และได้คำตอบว่า

"มันขึ้นอยู่กับตัวบุคคล(ตัวเรา/คนอื่น)ต่างหาก ว่าไปยึดติดพิธีกรรมแค่ไหน"

ผมเองเคยทำกิจกรรมกับวัดมากมาย (นักขับก็เคย 2วัดด้วยซ้ำไป)
ซึ่งกิจกรรมเหล่านั้นหลายๆอย่าง ปัจจุบันผมไม่ได้ทำแล้ว
ที่ผมออกมา ไม่ใช่เพราะว่ากิจกรรมเหล่านั้นไม่ดีนะครับ (ที่จริงดีมากๆจนอยากชวนให้คนอื่นไปทำกัน : emo010 :)
เพียงแต่ผมในตอนนี้ ไม่มีเวลาให้กิจกรรมเหล่านั้นเพียงพอ

มัทธิว 16:17-18
พระเยซูเจ้าตรัสตอบเขาว่า “ซีโมน บุตรของยอห์น
ท่านเป็นสุขเพราะไม่ใช่มนุษย์ที่เปิดเผยให้ท่านรู้ แต่พระบิดาเจ้าของเราผู้สถิตในสวรรค์ทรงเปิดเผย 
เราบอกท่านว่า ท่านคือศิลาและบนศิลานี้ เราจะตั้งพระศาสนจักรของเรา
ประตูนรกจะไม่มีวันชนะพระศาสนจักรได้

ยอห์น 8:31
พระเยซูเจ้าตรัสกับชาวยิวที่เชื่อในพระองค์ว่า
ถ้าท่านทั้งหลายยึดมั่นในวาจาของเรา
ท่านก็เป็นศิษย์ของเราอย่างแท้จริง
ท่านจะรู้ความจริง
และความจริงจะทำให้ท่านเป็นอิสระ

ขอให้มั่นใจในพระศาสนจักรที่พระองค์ตั้งขึ้นครับ และขอให้น็อตได้พบกับอิสระด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 01, 2009 12:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 12:56 pm

Nicolas.Not เขียน: ผมเป็นคาทอลิกนะครับ เป็นมา เกือบ 5 ปีแล้ว เป็นคนเดียวในตระกูล แต่ก่อนหน้าที่ผมจะเป็นคาทอลิกผมเป็นคริสเตียนมาก่อน จนถึงตอนนี้ ผมรู้สึกว่า การเป็นคริสเตียน จิตใจของผมเข้าถึงพระเจ้าได้มาก และง่ายกว่าที่ผมเป็นคาทอลิกครับ ทำไงดีเอ่ย แต่เป็นคาทอลิกก็ไม่ได้หมายความว่าผมเชื่อพระเจ้าน้อยลงไปนะครัับ ยังคงเชื่อมากอยู่ แต่เนื่องด้วยคาทอลิกมีพิธีกรรมที่มากเกินจะจนผมรู้สึกว่า "มันมากไป" โดยเฉพาะการร้องเพลงถวาย ผมเป็นหนึ่งในนักร้องคอรัสที่วัด การที่ต้องซ้อมหนักบ่อยๆเพื่อให้ออกมาดีที่สุด ทำให้ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วว่า ซ้อมหนักเพื่ออะไร ถ้าความตั้งใจจริง ไม่ได้ทำเพื่อพระ แต่ทำเพื่อความอลังการ

ผมเห็นคริสเตียนร้องเพลงกันที่โบสถ์ เพื่อนผมร้องนำเต้นไปด้วย ทุกคนสนุก มีความสุข เข้าถึงพระ โดยที่นักร้องแทบไม่ต้องเตรียมตัวเลย สิ่งที่ต้องเตรียมอย่างเดียวคือใจ

ผมไม่รู้ว่าผมคิดถูกมั้ย ใครก็ได้แนะนำทีครับ
ส่วนผมรู้สึกว่าการเข้ามิสฐาของคาทอลิคทำให้ผมเข้าถึงพระได้ดีมากครับ
ส่วนเรื่องนักขับการทำเพื่อความอลังกาลผมว่าก็เพื่อให้งานเลี้ยงที่พี่น้องมาร่วมชุมนุมกันนั้นมีความเหมาะสมสมพระเกียรติ เพราะยิ่งซ้อมมาก ยิ่งอลังกาลมาก ก็แสดงถึงความตั้งใจมากนะครับ เพราะถ้าไม่ตั้งใจงานก็จะออกมาสวยงามอลังการไม่ได้แน่ ๆ
Holy
Defender of lawS

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 1:40 pm

ลองลาออกจากการเป็นนักขับก่อนชีวิตคงจะง่ายขึ้นอีกมากครับ

เพราะผมร่วมพิธีตามธรรมดา ไม่เคยต้องซ้อมร้องเพลงอย่างเอาเป็นเอาตาย รู้สึกธรรมดามาก กับเพลงต่างๆในพิธี

ผมเป็นคนหนึ่งที่มักปฎิเสธ หน้าที่การช่วยพิธีกรรมทุกชนิดในมิซซา ทั้งเด็กช่วยมิซซาและนักขับ เพราะผมไม่ถนัดการเป็นมาร์ธา แต่นิสัยชอบเป็นมารีย์ คือชอบจดจ่อกับพระเจ้าในพิธี และการเอาใจใส่วุ่นวายกับการงานในมิืซซา ทำให้ผมวุ่นวายกับการต้องทำโน่นทำนี่กับขั้นตอนต่างๆ และไม่สามารถจดจ่อกับพระเจ้าได้

ผมเคยช่วยพิธีแบบฉุกเฉินเพราะไม่มีเด็กช่วยมิซซา โดยวันนั้นมีพิธีแห่ศีลด้วย แทนการพิศเพ่งในศีลมหาสนิทอย่างมีความสุขตามปรกติ ผมต้องมาคอยระวังว่าสั่นกระดิ่งตอนไหนบ้าง และมีช่วงหนึ่งที่ผมเผลออยู่ในภวังค์พิศเพ่งมองศีลอย่างเผลิดเพลินจนคุณพ่อมาสะกิดให้เติมกำยาน

หลังจากนั้นผมก็ชัดเจนกับตัวเองว่า เวลารู้สึกว่าพระเยซูอยู่อย่างพิเศษ ผมจะกลายร่างเป็นมารีย์ และไม่สามารถทำหน้าที่แบบมาร์ธาได้ ผมจึงปฏิเสธการช่วยพิธีกรรมในทุกกรณี แต่ไปร่วมพิธีอย่างเดียว แม้จะนั่งแถวหลังสุด ผมยังดื่มด่ำกับความรักพระองค์และพุ่งจิตไปที่ศีลมหาสนิทได้ดีกว่าการอยู่ติดพระแท่นแต่ต้องคอยวุ่นวายหลายสิ่งนักในการคอยเฝ้าระวังทำโน่นทำนี่

ไม่ได้บอกว่าการช่วยพิธีกรรมไม่ดี แต่บางคนเหมาะกับสถานะบางอย่าง และเมื่อรู้ตัวแล้ว ควรเอาตัวรอดก่อนจึงจะช่วยคนอื่นได้ครับ

ปล. ผิดมั้ยที่ผมเป็นคาทอลิกแต่เชื่อแบบคริสเตียน---ภาษาอังกฤษ คาทอลิคคือคริสเตียน มีเมืองไทยเรียกคาทอลิคว่าคริสตัง แต่ถ้าไปโปรตุเกส จะโปรแตสแตนท์หรือคาทอลิคก็เรียกว่าคริสตัง
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร ธ.ค. 01, 2009 7:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 1:50 pm

Nicolas.Not เขียน: ผมเป็นคาทอลิกนะครับ เป็นมา เกือบ 5 ปีแล้ว เป็นคนเดียวในตระกูล แต่ก่อนหน้าที่ผมจะเป็นคาทอลิกผมเป็นคริสเตียนมาก่อน จนถึงตอนนี้ ผมรู้สึกว่า การเป็นคริสเตียน จิตใจของผมเข้าถึงพระเจ้าได้มาก และง่ายกว่าที่ผมเป็นคาทอลิกครับ ทำไงดีเอ่ย แต่เป็นคาทอลิกก็ไม่ได้หมายความว่าผมเชื่อพระเจ้าน้อยลงไปนะครัับ ยังคงเชื่อมากอยู่ แต่เนื่องด้วยคาทอลิกมีพิธีกรรมที่มากเกินจะจนผมรู้สึกว่า "มันมากไป" โดยเฉพาะการร้องเพลงถวาย ผมเป็นหนึ่งในนักร้องคอรัสที่วัด การที่ต้องซ้อมหนักบ่อยๆเพื่อให้ออกมาดีที่สุด ทำให้ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วว่า ซ้อมหนักเพื่ออะไร ถ้าความตั้งใจจริง ไม่ได้ทำเพื่อพระ แต่ทำเพื่อความอลังการ

ลองไปโบสถ์คริสเตียนโปรเตสแตนดูสักทีให้รู้แล้วรู้รอดไปก็ได้ครับ

ปล.ผมไม่ได้ยึดติดหรอกว่า ต้องอยู่แถวหน้าแถวหลัง หรือคาทอลิกหรือโปรเตสแตน ทุกอย่างอยู่ที่ความสามารถในการเข้าถึงว่าชอบรสไหน

พระเจ้าสถิตด้วยเสมอไม่ว่าจะที่ใด

อันนี้ แนะนำส่วนตัว ไม่ต้องเชื่อก็ได้ครับ
เรื่องข้อเชื่อเฉพาะนิกาย เฉพาะบุคคล หรือความเชื่อส่วนบุคคล อย่างเช่น ไฟชำระ แม่พระ นักบุญ สาส์นแม่พระ การประจักษ์ ..บลาๆบลาๆ เหล่านี้ เก็บไว้เป็นเรื่องส่วนตัวดีกว่า อย่างเรื่องการอธิษฐานให้คนที่ตายไปแล้ว ในนิกายโปรเตสแตน เค้าไม่ทำกัน แต่ก็มีหลายคนแอบอธิษฐานส่วนตัว(ผมก็คนนึง พี่เลี้ยงก็ด้วย ; ไม่ได้สอนกัน แต่พอดีคุยแลกเปลี่ยนเลยรู้ว่าทำเหมือนกัน) อะไรพวกนี้ คือ ให้มันเป็นเรื่องของ..นิกาย..โบสถ์..วัด..ไปดีกว่า เราอยู่เงียบๆหรือจะดังๆ ดำเนินไปกับพระเจ้า รู้กับพระเจ้า รู้กับพระวาจาไป

เรื่องพิธีกรรมที่ว่า คาทอลิกเน้นพิธีกรรม อันที่จริง ผมไปวัดครั้งแรก ก็รู้สึกขัดๆ ขวงๆ เหมือนกัน นั่งๆคุกเข่าๆ แต่พอเป็นธรรมชาติก็โอเค
เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องส่วนตัว ตัดสินที่ตัวพิธีของแต่ละนิกายไม่ได้ เหมือนคาทอลิกที่ไม่เข้าใจรูปพิธีที่ไม่เป็นพิธีบางอย่างของโปรเตสแตน ประมาณนั้นแหละ

อยู่ที่ตัวเรา ก็เลือกเอาเองเลย ไม่จำเป็นต้องยึดติดหรอกว่า "ต้องคาทอลิก" มันไร้สาระมากๆ (จากที่เคยสงสัยเรื่องนี้)
ส่วนตัวผมเอง เวลาต้องการความสงบ เมื่อใจวุ่นวายเกินไป คาทอลิก คือคำตอบ  แต่ในภาวะขาดไฟ โปรเตสแตนนี่แหละคือคำตอบครับ

ส่วนเรื่องความเป็นธรรมชาติ ตรงๆจากใจ ก็ยอมรับว่า เป็นโปรเตสแตนจริงๆ

อย่าไปยึดติดเลย การดำเนินกับพระเจ้า ไม่ใช่อะไรที่ต้องเรียกว่า คาทอลิก รูปแบบระเบียบพิธี... หรือยึดติดอยู่กับคริสตจักรแห่งใดหรอก
พวกยึดติดก็พวก...
- ต้องเจิมแล้วล้ม
- ต้องพูดภาษาแปลกๆ
- ต้องมีรูปปั้น ไม่มีรูปปั้นพิธีเดินไม่ได้(สมมติอ่านะ ไม่ได้ว่าวัดไหน หุหุ)

มีโบสถ์เชียงใหม่แห่งหนึ่ง ท้งโบสถ์ ไม่มีอะไรเลย มีแต่ไมโครโฟน เค้าก็เปี่ยมล้นพระพรดีครับ (ตอนนี้คงพัฒนาขึ้นแล้ว)

อันที่จริง ลองพิจารณาดูว่า "พระเยซูมีอะไรบ้าง" ก็ได้  : xemo026 :

ขออภัยที่ยาว

ปล.อาจกลับมาปรับข้อความใหม่  : xemo033 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 01, 2009 2:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เจนจิรา

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 2:23 pm

ตะก่อนก็เป็น คริสเตียน เจอแบบว่า ให้เต้น ตบก้นกัน เหมือน เด็กอนุบาล บอกตรงๆ ว่ารับไม่ได้จริงๆค่ะ : emo073 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 2:43 pm

ตอนนี้ เเนะนำว่าให้คุณทำตามพี่ Holy บอกค่ะ ตรงเผง

เราเองก็เป็นนักขับร้องเหมือนกัน (งานเยอะมากด้วย) เดี๋ยวก็เเต่งงาน เดี๋ยวก็ฉลองโน่นนี่นั่น
จนเคยรู้สึกเหมือนกำลังเล่นคอนเสิร์ตไปซะเเล้ว ลืมนึกถึงพระ มัวคิดเเต่ว่าต่อไปจะร้องเพลงอะไร
ฟังเทศน์ก็ไม่ค่อยได้ยิน (เพราะตรงที่นักขับร้องอยู่มันเป็นมุมอับ เสียงมักเข้าไปไม่ถึง) เเล้วก็เลยรู้สึกเหมือนที่คุณรู้สึก
เเต่ตอนนี้ก็ค้นพบว่า

ซ้อมหนักเพื่ออะไร : เพื่อรับใช้พระเจ้า เเละเพื่อนมนุษย์ ขณะที่คนอื่นพักผ่อน เราซ้อม

ถ้าความตั้งใจจริง ไม่ได้ทำเพื่อพระ แต่ทำเพื่อความอลังการ :

คนอื่นคิดยังไงไม่ทราบ เเต่เราร้องให้พระ เเล้วอยากให้มันอลังการก็เพื่อเทิดพระเกียรติของพระองค์
(เหมือนเวลาจะถวายเครื่องบูชา...ก็อยากถวายสิ่งที่ดีที่สุด)
ถ้าเราคิดเเบบนี้ มันจะร้องออกมาจากใจ  : xemo026 :
เเล้วจะดีมากหากเราร้องเเล้วนึกตามความหมายของเพลงไปด้วย (เหมือนภาวนาเป็น 2 เท่า) 
มิสซาที่คุณร่วมร้องจุดประสงค์ไม่ใช่เพื่ออวดสัตบุรุษคนอืนๆ "อยากให้พระเท่าไหร่ก็ร้องไปเท่านั้น..."

เเต่ถ้ารู้สึกเหนื่อยเเล้ว...พักซักหน่อยก็ดีค่ะ  : xemo026 : ทำเเล้วลำบากใจ ตอนนี้มันอาจจะยังไม่ใช่ "ทาง" ของคุณ
ออกมา เเล้วพิจารณาก่อน ถ้าอยากทำต่อเเล้วค่อยทำ

ปล.
-บรรยากาศมิสซาในเเต่ละวัดเเตกต่างกัน...ลองเปลี่ยนวัดดูอาจจะช่วยคุณได้นะคะ
-พิธีกรรมเเต่ละขั้นตอนมีความหมาย ถ้าเราลองศึกษาซักนิด บางคนอาจจะเข้าถึงมากขึ้น
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ อังคาร ธ.ค. 01, 2009 2:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jesus loves You

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 5:51 pm

BoYz - The Series เขียน:

ลองไปโบสถ์คริสเตียนโปรเตสแตนดูสักทีให้รู้แล้วรู้รอดไปก็ได้ครับ

ปล.ผมไม่ได้ยึดติดหรอกว่า ต้องอยู่แถวหน้าแถวหลัง หรือคาทอลิกหรือโปรเตสแตน ทุกอย่างอยู่ที่ความสามารถในการเข้าถึงว่าชอบรสไหน

พระเจ้าสถิตด้วยเสมอไม่ว่าจะที่ใด

อันนี้ แนะนำส่วนตัว ไม่ต้องเชื่อก็ได้ครับ
เรื่องข้อเชื่อเฉพาะนิกาย เฉพาะบุคคล หรือความเชื่อส่วนบุคคล อย่างเช่น ไฟชำระ แม่พระ นักบุญ สาส์นแม่พระ การประจักษ์ ..บลาๆบลาๆ เหล่านี้ เก็บไว้เป็นเรื่องส่วนตัวดีกว่า อย่างเรื่องการอธิษฐานให้คนที่ตายไปแล้ว ในนิกายโปรเตสแตน เค้าไม่ทำกัน แต่ก็มีหลายคนแอบอธิษฐานส่วนตัว(ผมก็คนนึง พี่เลี้ยงก็ด้วย ; ไม่ได้สอนกัน แต่พอดีคุยแลกเปลี่ยนเลยรู้ว่าทำเหมือนกัน) อะไรพวกนี้ คือ ให้มันเป็นเรื่องของ..นิกาย..โบสถ์..วัด..ไปดีกว่า เราอยู่เงียบๆหรือจะดังๆ ดำเนินไปกับพระเจ้า รู้กับพระเจ้า รู้กับพระวาจาไป

เรื่องพิธีกรรมที่ว่า คาทอลิกเน้นพิธีกรรม อันที่จริง ผมไปวัดครั้งแรก ก็รู้สึกขัดๆ ขวงๆ เหมือนกัน นั่งๆคุกเข่าๆ แต่พอเป็นธรรมชาติก็โอเค
เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องส่วนตัว ตัดสินที่ตัวพิธีของแต่ละนิกายไม่ได้ เหมือนคาทอลิกที่ไม่เข้าใจรูปพิธีที่ไม่เป็นพิธีบางอย่างของโปรเตสแตน ประมาณนั้นแหละ

อยู่ที่ตัวเรา ก็เลือกเอาเองเลย ไม่จำเป็นต้องยึดติดหรอกว่า "ต้องคาทอลิก" มันไร้สาระมากๆ (จากที่เคยสงสัยเรื่องนี้)
ส่วนตัวผมเอง เวลาต้องการความสงบ เมื่อใจวุ่นวายเกินไป คาทอลิก คือคำตอบ  แต่ในภาวะขาดไฟ โปรเตสแตนนี่แหละคือคำตอบครับ

ส่วนเรื่องความเป็นธรรมชาติ ตรงๆจากใจ ก็ยอมรับว่า เป็นโปรเตสแตนจริงๆ

อย่าไปยึดติดเลย การดำเนินกับพระเจ้า ไม่ใช่อะไรที่ต้องเรียกว่า คาทอลิก รูปแบบระเบียบพิธี... หรือยึดติดอยู่กับคริสตจักรแห่งใดหรอก
พวกยึดติดก็พวก...
- ต้องเจิมแล้วล้ม
- ต้องพูดภาษาแปลกๆ
- ต้องมีรูปปั้น ไม่มีรูปปั้นพิธีเดินไม่ได้(สมมติอ่านะ ไม่ได้ว่าวัดไหน หุหุ)

มีโบสถ์เชียงใหม่แห่งหนึ่ง ท้งโบสถ์ ไม่มีอะไรเลย มีแต่ไมโครโฟน เค้าก็เปี่ยมล้นพระพรดีครับ (ตอนนี้คงพัฒนาขึ้นแล้ว)

อันที่จริง ลองพิจารณาดูว่า "พระเยซูมีอะไรบ้าง" ก็ได้  : xemo026 :

ขออภัยที่ยาว

ปล.อาจกลับมาปรับข้อความใหม่  : xemo033 :
เห็นด้วยนะครับ
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 5:53 pm

ขอพระจิตเจ้าทรงนำทางครับ  : emo045 :
Zaliaus

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 8:51 pm

ก็ชอบแบบไหนก็ไปทางนั้น

เห็นว่าสิ่งนั้นดีก็ควรทำดังที่เห็นว่าดี

ลองทูลถามพระเจ้าก่อนดีไหม

ให้พระองค์ช่วยให้เราพบกับสิ่งที่ถูกกับเรา

(อย่าอธิษฐานว่า ไปทางไหนดี อันไหนดีกว่ากัน ฯลฯ)

ลองไปโบสถ์คริสเตียนดูก็ได้ ไม่เสียหาย
sinner

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 8:56 pm

สวดให้นะคะ ใช้ใจเข้าถึงพระเจ้าค่ะ เจาะให้ถึงแก่น : xemo026 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 9:33 pm

การทำกิจกรรมต่าง ๆ ของวัด ไม่ว่าจะเป็นคณะนักขับร้อง สภาภิบาล พลมารีย์ ฯลฯ การเข้ากลุ่มเหล่านี้ก็ทำให้เราต้องมีหน้าที่รับผิดชอบมากขึ้น ถ้าใครมีพระพรของการรับใช้ก็อยากสนับสนุนให้ใช้พระพรอย่างเต็มที่ โดยการร่วมกลุ่มต่าง ๆ แต่ถ้าใครมีพระพรด้านอื่น ก็จงใช้พระพรนั้นอย่างเต็มที่ ไม่จำเป็นที่ทุกคนจะต้องเข้ากลุ่มทำกิจกรรม เพราะทำไปแล้วไม่พบความสุขแท้ หรือหลงออกจากทางที่ถูกต้อง เช่น หมกมุ่นในตำแหน่ง การมีคนนับหน้าถือตา (การได้หน้า) สิ่งเหล่านี้ก็เป็นหลุมพลางของปีศาจ ซึ่งแทนที่การทำกิจกรรมเหล่านั้นจะเป็นการรับใช้พระเจ้าและพี่น้อง มันกลับทำให้เราคิดว่าตนเองเป็นคนสำคัญ ด้วยเหตุนี้ การทำกิจกรรมทุกอย่าง จึงควรยึดหลักความรักและรับใช้เสมอ แล้วทุกอย่างที่เราทำจะเป็นการถวายเกียรติแด่พระเจ้า ไม่ใช่ทำเพื่อแสวงหาเกียรติให้ตนเอง
Deo Gratias

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 10:08 pm

เส้นทางเดียวกันนี้ ข้าพเจ้าเดินมาแล้ว.....เกือบแป๊ะ  : xemo017 :
โดยช่วงเวลานั้น ความรู้สึกของข้าพเจ้าเรียกได้ว่า "สับสนสุดยอดดดด"
ประมาณว่าข่อยจะเอายังไงกับความเชื่อดีเนี่ยยยย แต่ในที่สุดก็ผ่านมาได้

ข้าพเจ้าเคยเป็น...
โปรฯ สายเพนเทคอส  แต่ส่วนตัวรู้สึกถ่วงซ้ายหนักมากไป รับไม่ค่อยไหว
จึงหักดิบย้ายมาเป็น >>>
โรมันคาทอลิก แต่กลับรู้สึกถ่วงขวาหนักมากไป ไม่เหมาะกับตัวเองอีก
จึงกลับมาเป็น >>>
โปรฯ แต่เปลี่ยนมาเป็น สายลูเธอร์แรน และค้นพบว่าเหมาะกับตัวเองมากที่สุด
ทั้งศาสนศาสตร์ คำสอน และการปฏิบัติ ตรงตามความเชื่อ ทัศนคติ และจริตส่วนตัว

จากประสบการณ์ที่ผ่านมาสามารถบอกได้ว่า "พระเจ้าอวยพรทุกคณะนิกายอย่างมากมาย"
แต่ที่เปลี่ยนเพราะ "ความเชื่อ ทัศนคติ และจริตส่วนตัว"

ดังนั้น.....
สำหรับคุณ Nicolas.Not จขกท.

พระเจ้ามีเวลาสำหรับแต่ละคน ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ว่าพระเจ้าจะนำคุณ และใช้คุณให้เป็นแสงสว่างที่ไหน
จะโรมันคาทอลิก หรือ ออร์โธดอกซ์ หรือ โปรเตสแตนท์ ก็มีพระบิดา พระบุตร พระวิญญาณบริสุทธิ์ เหมือนกัน รอดเหมือนกัน (อย่าไปลัทธิเทียมเท็จแล้วกัน) เลือกที่ๆ เหมาะกับตัวคุณ ที่ๆ คุณอยู่แล้วมีสันติสุข ถ้าอยู่ที่ไหนแล้วมีสันติสุข เติบโตกับพระเจ้าได้ดี ก็นั่นแหละที่พระเจ้าวางคุณไว้ ...

อธิษฐาน อ่านพระคัมภีร์ และฟังเสียงพระเจ้านะคะ แล้วคุณจะรู้ว่าพระเจ้ามีน้ำพระทัยอย่างไรสำหรับคุณ?

พระเจ้าอวยพรค่ะ : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 01, 2009 10:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
kohtheboy01

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 11:46 pm

ไม่ผิดหรอกคับน้องน็อต

ไม่ว่าคุณจะเป็นคาทอลิกหรือโปร

ก็มีพระองค์เดียวกัน

ต่างกันแค่พิธีกรรม แต่หลักความเชื่อเหมือนกัน

สำหรับคริสต์เตียนเค้าจะเข้าหาพระโดยตรงโดยที่ไม่ต้องผ่านทางใคร

ใช่ว่าทุกคนที่ประกาศตัวว่าเป็นคริสต์แล้วจะเข้าแผ่นดินสวรรค์ได้ทุกคนนะคับน้องชาย

ไงก็ขอพระเจ้าอวยพรนะคับ
Prod Pran

พุธ ธ.ค. 02, 2009 6:10 am

ช่วงแรกอาจจะไปทั้ง 2 โบสถ์ สลับกัน แล้วสังเกตว่า เป็นคาทอลิก กับ โปรฯ(คณะไหนด้วย) ที่ทำให้เติบโตฝ่ายจิตวิญญาณ

แล้วค่อยเลือกทีหลัง ก็ได้

ตอนนี้มีเด็กคาทอลิก อายุ 17 ปีคนหนึ่ง ล้างบาปวัยทารก เพราะแม่เป็นคริสตัง แต่ตอนนี้แม่แยกทางกับพ่อ แล้วไปอยู่อีกจังหวัด
น้องคนนี้อยู่กับพ่อ คุณพ่อเป็นพุทธในนาม ลูกจะไปไหน ก็ได้ เขาก็ไปวัดบ้างไม่ไปบ้าง แต่ที่โรงเรียนของเขามีคริสเตียน
หลายคน ชวนไปโบสถ์คริสเตียน เขาชอบมากกว่า เพราะศิษยาภิบาลเฟรนลี่กว่าคุณพ่อ ร่วมกิจกรรมกับวัยรุ่น สอนพระคัมภีร์เสริม
แต่ที่ขาดคือ ไม่ฟังแก้บาป  เขาถามพี่ว่าถ้าเขาจะไปโบสถ์คริสเตียน นี่บาปไหม แล้วจะไปหาศิษยาภิบาลให้ฟังแก้บาป อย่างไร

พี่ได้แนะนำเขาให้ไปทั้ง 2 โบสถ์ก่อน แล้วตัดสินใจภายหลัง  แล้วได้อธิบายถึงเรื่องของการสารภาพบาป เราทำได้อย่างไร

ส่วนคุณพ่อไม่ได้ยุ่งกับชีวิตสัตตบุรุษมากนัก เพราะวิธีเลี้ยงดูด้านวิญญาณจิตต่างกัน

พี่เองกำลังถามเรื่องโบสถ์ที่เขาเข้าด้วย ว่าเป็นของคณะอะไร เพราะบางคณะก็เพี้ยนไปก็มีมาก

พุธ ธ.ค. 02, 2009 6:59 am

Prod Pran เขียน:
ช่วงแรกอาจจะไปทั้ง 2 โบสถ์ สลับกัน แล้วสังเกตว่า เป็นคาทอลิก กับ โปรฯ(คณะไหนด้วย) ที่ทำให้เติบโตฝ่ายจิตวิญญาณ

แล้วค่อยเลือกทีหลัง ก็ได้

ตอนนี้มีเด็กคาทอลิก อายุ 17 ปีคนหนึ่ง ล้างบาปวัยทารก เพราะแม่เป็นคริสตัง แต่ตอนนี้แม่แยกทางกับพ่อ แล้วไปอยู่อีกจังหวัด
น้องคนนี้อยู่กับพ่อ คุณพ่อเป็นพุทธในนาม ลูกจะไปไหน ก็ได้ เขาก็ไปวัดบ้างไม่ไปบ้าง แต่ที่โรงเรียนของเขามีคริสเตียน
หลายคน ชวนไปโบสถ์คริสเตียน เขาชอบมากกว่า เพราะศิษยาภิบาลเฟรนลี่กว่าคุณพ่อ ร่วมกิจกรรมกับวัยรุ่น สอนพระคัมภีร์เสริม
แต่ที่ขาดคือ ไม่ฟังแก้บาป  เขาถามพี่ว่าถ้าเขาจะไปโบสถ์คริสเตียน นี่บาปไหม แล้วจะไปหาศิษยาภิบาลให้ฟังแก้บาป อย่างไร

พี่ได้แนะนำเขาให้ไปทั้ง 2 โบสถ์ก่อน แล้วตัดสินใจภายหลัง  แล้วได้อธิบายถึงเรื่องของการสารภาพบาป เราทำได้อย่างไร

ส่วนคุณพ่อไม่ได้ยุ่งกับชีวิตสัตตบุรุษมากนัก เพราะวิธีเลี้ยงดูด้านวิญญาณจิตต่างกัน

พี่เองกำลังถามเรื่องโบสถ์ที่เขาเข้าด้วย ว่าเป็นของคณะอะไร เพราะบางคณะก็เพี้ยนไปก็มีมาก
เห็นด้วยกับ พี่ PP ครับ  : emo045 :
Bar_Blue

พุธ ธ.ค. 02, 2009 7:55 am

ผมมองว่าการทำกิจกรรม คือการรับใช้พระเจ้านะครับ สำครับผมแล้วผมคิดว่าการทำกิจกรรมสำหรับผม ไม่ได้ทำให้ผมเข้าถึงพระเจ้าน้อยลงเลย แต่กลับมากขึ้นอีก เพราะทุกกิจกรรมจะทำให้เราเป็นผู้รับใช้พระเจ้า แต่ถ้าคิดว่ากิจกรรมเยอะจนเกินตัวเรา ก็ลดลงบ้างก็ได้ ผมว่าเรื่องนี้ต้องถามตัวเองเอามากๆเลยนะครับ เพราะถ้าสมมติไปเข้าโปรแล้ว แรกๆอาจจะชอบ สนุกสนานกับการเต้น แต่อยู่ไปนานๆ เราก็ต้องเป็นผู้รับใช้พระเจ้าอีก อาจจะช่วยงานที่โบสถ์อย่างหนึ่ง และตอนนั้นเราก็จะคิดอีกว่าการทำกิจกรรมเยอะทำให้เราไม่เข้าถึงต่อพระเจ้าอีก มันก็พูดลำบาก ผมอยากให้ลองถามตัวเองเอามากๆเลยว่าอะไรที่ทำให้เราไม่เข้าถึงพระเจ้า ถ้าเป็นการทำกิจกรรมมากเกินไป ก็ลองหยุดดูแล้วเข้าโบสถ์ตามปกติ
Bar_Blue

พุธ ธ.ค. 02, 2009 8:06 am

การร้องเพลงหรือการทำกิจกรรม ไม่ว่าจะของโปรหรือคาทอลิก นั้นเราจะต้องเต็มใจทำด้วยใจที่ต้องการรับใช้พระองค์ มันถึงจะออกมาดีและทำให้เรามีความสุขสนุกสนานกับมัน
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 02, 2009 11:09 am

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้ผมจะพยายามเข้าหาพระให้มากขึ้น สวดให้มากขึ้น ผมว่าอาจเป็นเพราะผมทำกิจกรรมมากไปจนลิมการสวด การเข้าถึงพระ เลยทำใหผมเบื่อหรือศรัทธาน้อยลง เพราะผมมุ่งแต่กิจกรรมแต่ไม่ได้มุ่งหาพระมั้งครับ
เจนจิรา

พุธ ธ.ค. 02, 2009 12:54 pm

Nicolas.Not เขียน: ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้ผมจะพยายามเข้าหาพระให้มากขึ้น สวดให้มากขึ้น ผมว่าอาจเป็นเพราะผมทำกิจกรรมมากไปจนลิมการสวด การเข้าถึงพระ เลยทำใหผมเบื่อหรือศรัทธาน้อยลง เพราะผมมุ่งแต่กิจกรรมแต่ไม่ได้มุ่งหาพระมั้งครับ
ผิดกับเรา เลยนะค่ะ ที่เปลี่ยน จาก โปร มาเป็น orthodox อาจเพราะไม่ชอบ ทำกิจกรรม กับใครเอาแบบว่า อยากเข้าหาพระ เป็นการส่วนตัว ไม่ต้องมาสนใจใครๆ  บางคนก็ไม่มีศัทธาเท่าใหร่ แต่เขา ติด community  ค่ะ ไม่ใช่ God
Maria Magdalena

พุธ ธ.ค. 02, 2009 1:11 pm

เมื่อวานมีคนมาหาบูที่ห้องชมรม พูดเรื่องเดียวกันเลยค่ะ เพียงแต่ของเขาเป็นคริสเตียน
เขาบอกว่าเขาชอบคาทอลิก และก้อไม่แน่ใจเหมือนกันว่าป็นคริสเตียนนี่ดียัง
บูก้อไม่ได้ว่าอะไร เขาก้อมาถามๆ ก้อคุยกัน
ก้อเลยบอกเขาไปว่า จะเป็นคริสเตียนหรือคาทอลิก อะไรก้อไม่สำคัญหรอก ที่สำคัญที่สุดคือที่พระเรียกเรามาเป็นลูกไม่ใช่เหรอ
ไม่รู้สิ นี่ความเห็นส่วนตัวนะค่ะ

พุธ ธ.ค. 02, 2009 3:04 pm

jacky เขียน: ตะก่อนก็เป็น คริสเตียน เจอแบบว่า ให้เต้น ตบก้นกัน เหมือน เด็กอนุบาล บอกตรงๆ ว่ารับไม่ได้จริงๆค่ะ : emo073 :
ตบมือ แล้วยังไงครับ
เหมือนเด็กอนุบาลเหรอ ???จำเป็นเหรอ ว่าต้องมือแล้วเหมือนเด็กอนุบาล
ทำไมอ่ะครับ
มันก็เป็นการสรรเสิรญพระเจ้าได้เหมือนกัน

เรามีอวัยวะ ที่พระเจ้าให้มา ในเมื่อมันครบ 32 ดีๆ เราก็ทำให้เต็มที่ในการนมัสการพระเจ้าสิครับ
บางคน พิการ แต่เค้าอยากจะ ตบมือ ก็ยังมีเรย
ทำไมไม่มองโลก ในแง่บวกล่ะครับ

พุธ ธ.ค. 02, 2009 3:28 pm

อื่ม ช่างเถอะหน่า แล้วแต่คนชอบ
(เข้าใจว่า เต้นตบก้นน่าจะเป็นกิจกรรมอะไรสักอย่าง) ซึ่งผมก็ไม่ชอบการเต้นเหมือนกัน
แต่ก็ยังคงชอบพี่น้องโปรฯ ที่เป็นตัวของตัวเองครับ ดูจริงใจดี ไม่ FAKE ไง  : xemo026 :

พระเจ้าเดียวกัน  : emo045 :

พุธ ธ.ค. 02, 2009 3:30 pm

BoYz - The Series เขียน: อื่ม ช่างเถอะหน่า แล้วแต่คนชอบ
(เข้าใจว่า เต้นตบก้นน่าจะเป็นกิจกรรมอะไรสักอย่าง) ซึ่งผมก็ไม่ชอบการเต้นเหมือนกัน
แต่ก็ยังคงชอบพี่น้องโปรฯ ที่เป็นตัวของตัวเองครับ ดูจริงใจดี ไม่ FAKE ไง  : xemo026 :

พระเจ้าเดียวกัน  : emo045 :
ตามนี้ล่ะกัน ครับ เข้าใจว่าดินมันมีหลายประเภท
คนเราต่างคนต่างความคิด
เจนจิรา

พุธ ธ.ค. 02, 2009 4:32 pm

Jesus loves You เขียน:
jacky เขียน: ตะก่อนก็เป็น คริสเตียน เจอแบบว่า ให้เต้น ตบก้นกัน เหมือน เด็กอนุบาล บอกตรงๆ ว่ารับไม่ได้จริงๆค่ะ : emo073 :
เหมือนเด็กอนุบาลเหรอ ???จำเป็นเหรอ ว่าต้องมือแล้วเหมือนเด็กอนุบาล
ทำไมอ่ะครับ
มันก็เป็นการสรรเสิรญพระเจ้าได้เหมือนกัน

เรามีอวัยวะ ที่พระเจ้าให้มา ในเมื่อมันครบ 32 ดีๆ เราก็ทำให้เต็มที่ในการนมัสการพระเจ้าสิครับ
บางคน พิการ แต่เค้าอยากจะ ตบมือ ก็ยังมีเรย
เต้นตบก้น กัน ค่ะ ไม่ใช่ตบมือ อ่านให้ดีๆ  : emo057 :  แล้วมาแบบว่า ตบก้นคนอื่นด้วย  ถ้าตบมือ เจนก็ชอบตบ สรรเสริญพระเจ้า แต่ เต้นตบก้นกันนี่ ไม่ชอบเลย
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 02, 2009 7:43 pm

Nicolas.Not เขียน: ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้ผมจะพยายามเข้าหาพระให้มากขึ้น สวดให้มากขึ้น ผมว่าอาจเป็นเพราะผมทำกิจกรรมมากไปจนลิมการสวด การเข้าถึงพระ เลยทำใหผมเบื่อหรือศรัทธาน้อยลง เพราะผมมุ่งแต่กิจกรรมแต่ไม่ได้มุ่งหาพระมั้งครับ
เอาใจช่วยค่ะ สู้ๆนะ : xemo026 :

พุธ ธ.ค. 02, 2009 9:49 pm

jacky เขียน:
Jesus loves You เขียน:
ทำไมอ่ะครับ

เต้นตบก้น กัน ค่ะ ไม่ใช่ตบมือ อ่านให้ดีๆ   : emo057 :  แล้วมาแบบว่า ตบก้นคนอื่นด้วย  ถ้าตบมือ เจนก็ชอบตบ สรรเสริญพระเจ้า แต่ เต้นตบก้นกันนี่ ไม่ชอบเลย
อ่อ เคๆ ผิดเองครับ
Isolation

พุธ ธ.ค. 02, 2009 11:19 pm

คาทอลิก สิ่งสำคัญที่สุดคือ ศีลมหาสนิท
sasuke
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 1:40 am

ดนตรีศักดิ์สิทธิ์เป็นตัวช่วยให้สัตบุรุษเข้าถึงความหมายที่แท้จริงของพิธีกรรมได้ดียิ่งขึ้น
แต่ถ้านักร้องกำลังร้องเพื่อ "โชว์" นั่นก็ผิดตั้งแต่ต้น เพราะหมายถึงว่าไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของพิธีแล้ว

ด้วยเหตุนี้จึงเกิดประเพณีว่า เพลงที่ต้องการใช้โชว์ความสามารถของนักร้องจึงควรเป็น
"เพลงรับศีลเพลงแรก" เพราะสัตบุรุษจะออกไปรับศีล ไม่มีคนร้องตามนอกจากนักขับ
"เพลงปิดพิธีเพลงสุดท้าย" เพราะสัตบุรุษออกจากวัดไปเกือบหมดแล้ว

แต่โดยส่วนตัวคิดว่าจะซ้อมหนักหรือไม่หนัก ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับตัวผู้ควบคุมวงเอง
ว่าเขาต้องการอะไร เขาประเมินความสามารถของนักร้องของเขาไว้มากแค่ไหน
แต่บางครั้งการซ้อมหนักก็เป็นผลจากคอนดักเตอร์ ที่ประมาณความสามารถนักร้องไว้สูงเกินไป
จัดสรรเพลงหรือ arrangement ยากเกินไป ปรับไดนามิกและอาร์ติคูเลชันซับซ้อนเกินไป
ทำให้นักร้องต้องทำงานหนัก ซ้อมอย่างหนัก เพื่อให้ได้ตามที่คอนดักเตอร์ต้องการ

แนะนำจากประสบการณ์ที่ผมเรียนรู้ว่า "อย่าทำงานกับคอนดักเตอร์แบบนั้นในงานเพื่อพระเจ้า"
เพราะจะทรมานตัวเองเสียเปล่า แถมยังจะเสียสุขภาพจิตสำหรับคนที่ต้องการ "ร้องเพลงเพื่อพระเจ้าจริงๆ" ด้วย

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 5:53 am

jacky เขียน: เต้นตบก้น กัน ค่ะ ไม่ใช่ตบมือ อ่านให้ดีๆ   : emo057 :  แล้วมาแบบว่า ตบก้นคนอื่นด้วย  ถ้าตบมือ เจนก็ชอบตบ สรรเสริญพระเจ้า แต่ เต้นตบก้นกันนี่ ไม่ชอบเลย
ไม่รู้กิจกรรมอะไร
แต่ว่าถ้าเป็นตอนโตเป็นหนุ่มสาว-วัยแก่ และเป็นกิจกรรมไม่ระวังเรื่องเพศ ถือว่าทางโบสถ์นั้นขาดความรอบคอบจริงๆครับ
แต่ถ้าเป็นกิจกรรมวัยเด็กคิกขุ ก็อาจเป็นไปได้ที่จะมีไม่ชอบกันบ้าง แหะๆ (ผมก็ไม่ชอบกิจกรรมอะไรทำนองนี้เหมือนกัน)

จริงๆ งานร้องประสานเสียงคริสต์มาสที่อัสสัมฯ ผมก็มีส่วนร่วมตอนซ้อม แต่วันจริงไม่ได้ไป... 55555+
การซ้อม ก็ซ้อมจริงๆ ทุกอย่างดูจะออกมาดี... แต่...วันจริง ทุลักทุเล..แต่ก็จบได้ด้วย(ทุลักทุเล)  : xemo016 :

เตรียมการดีแค่ไหน ถ้าสุดท้ายมันเป็นเหมือนกับการ...เ่อ่อม.. ซ้อมมาเพื่อโชว์ มากกว่า มาจากจิตวิญญาณ.. มันมักเป็นงี้แหละ..

ปล.ไม่ขอระบุว่า เป็นปีไหนนะ ฮิฮิ  : emo036 :
ตอบกลับโพส