รวมกระทู้น้องวอ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
วอ

เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 10:13 pm

วันพ่อปี 2009 ครบรอบ 1 ปีที่ได้กินขนมฝรั่งกุฎีจีน วันนี้คงเป็นวันดี แต่ว่าวันนี้เอง ผมได้ค้างการบ้านที่เรียนพิเศษเยอะมากเลยต้องมานั่งทำ ทำให้ไปเรียนพิเศษสาย สายแล้วก็ไปมิสซาที่วัดเซนต์หลุยส์ไม่ทัน (ไม่ชอบไปมิสซาสาย) คืนนั้นผมบอกที่บ้านไปว่า จะไปซื้อยาดมที่กรีนเพลส (กรีนเพลสเป็นศุนย์การค้าแถววัดนักบุญยอแซฟ ตรอกจันทน์) และจะไปอ่านหนังสือด้วย ผมได้ออกเดินทางเดินไป วัดนักบุญยอแซฟ ตรอกจันทน์ โดยผ่านกรีนเพลส ไปวัดนักบุญยอแซฟตรอกจันทน์ ตอนไปผมได้พูดคุยกับซิสเตอร์ท่านหนึ่ง เขาบอกว่าวันนี้มีแจก ไบเบิ้ล ไดอารี่ซะด้วย เขายังบอกว่า ถ้าเอาไปเดี๋ยวแม่จะว่า ช่วงนพวาร ผมขอพระจากแม่พระว่า การมามิสซาครั้งนี้ขออย่าให้ มีปัญหาเลยเมื่อกลับบ้าน พอจบมิสซา ผมเอากลับบ้าน โดยที่ไม่ได้เอากระเป๋าไป พอขึ้นไปชั้น 2 เจอป้า ป้าถามว่าหนังสืออะไรน่ะ  : emo073 :

ผมก็บอกว่าเขาแจกไบเบิ้ล และบอกว่าวันนี้ไปโบสถ์กับเพื่อน ป้าถามว่าไปบ่อยไหม ผมตอบไปว่า นานๆ ครั้ง

ป้ายังบอกว่า อ่านได้แต่อย่าไปตาม เดี๋ยวเหมือนญาติคนนึงที่ไปเป็นดปรเตสแตนท์ อ่านแล้วมันมีมานตร์ทำให้เราตามไป ญาติคนนั้นตอนแรกๆ เขาต้อนรับดี ไปไปมาๆ เขาต้องการเงินไปช่วยโบสถ์สารพัด ที่โบสถ์ของเขามีสอนภาษาอังกฤษ ป้าถามว่าโบสถ์ที่ผมไปมีไหม

ผมตอบได้ตรงๆ ว่า คาทอลิกกับโปรเตสแตนท์ไม่เหมือนกัน

ป้าบอกว่า คนที่เป็นคริสต์ พออายุ 18 ขึ้นไปก็ทิ้งพ่อแม่แล้ว

ป้าบอกว่า ศาสนาคริสต์จะหลอกให้เราไปหาพระเยซู ให้เราทิ้งพ่อแม่ทางอ้อม

เราก็บอกไปว่า ศาสนาคริสต์สอนให้เราเคารพพ่อแม่ ป้าบอกว่าศาสนาทุกศาสนาสอนให้เป็นคนดี ป้ายังบอกว่า ถ้าเราไปเป็นคริสต์บรรพบุรุษเราที่ตายไปจะไม่พบเรา และบอกว่าบรรพบุรุษเราเป็นพุทธเราก็ต้องเป็นพุทธสืบไป

วันพ่อปีนี้ผมเศร้ามากๆ ร้องไห้เลย ผมคิดว่า นี่เป็นครอบครัวพูดกับเราแล้ว ถ้าคนที่ รร. ที่ต่อต้านการเป็นคาทอลิก มันยั้งให้เราเป็นคาทอลิกไม่ได้ คนในครอบครัวนี้มันสามารถหยุดให้เราเป็นคาทอลิกโดยสมบูรณ์เลย

ยังไงตอนนี้ต้องทำใจแล้ว ตอนนี้ป้าเริ่มสังเกตการออกไปข้างนอกบ่อยๆ ในวันเสาร์และวันอาทิตย์แล้ว  : xemo023 :

สิ่งที่ต้องทำใจหลักๆ คือ
1. ไม่สามรถรับศีลล้างบาปได้แน่นอนในชีวิตนี้
2. ปี 2012 ปีมะโรงปีนี้ ต้องเป็นพุทธมามามกะ
3. ต้องบวชแน่นอน

วันนี้ ผมนึกถึงคนที่ รร. เพื่อน รุ่นน้อง ชาวคาทอลิกรุ่นเดียวกัน ผม อิจฉาพวกเขาอย่างมาก

คิดถึงหลายๆ คนที่ครอบครัวของพวกเขา ไม่ว่าอะไรถ้าหากลูกหลานของเขาจะเปลี่ยน เคยถามพวกเขาว่า ถ้าจะขอเป็นคริสต์ พ่อแม่ หรือ ญาติ เขาให้ไหม ใครก็ได้ ครอบครัวของพวกขาไม่มีการบังคับ ขอให้ลุกๆ เป็นคนดีก็พอใจ คนที่ไม่ดีใน รร. หากผมเป็นพวกเขา ผมอยากจะขอข้อเสนอต่อพ่อแม่ของเขาว่า ผมขอเป็นคริสต์ แล้วสัญญาว่าจะไม่ตัวแบบนั้น (หากเป็นพวกเขานะ แต่ผมไม่ได้ทำนิสัยแบบพวกเขานะ)

แต่ก็มีสิ่งที่ทำให้ผมคิดได้อีกอย่างนึง ผมได้เกิดเป็นเบส เพื่อนห้อง 3 ที่เคยเคยอยู่ห้องเดียวกันตอน ม. ต้น แม้เขาจะเรียนเก่งแต่ครอบครัวของเขาก็เป็นอีกแบบ หากผมเกิดเป็นเขา ผมคงจะเป็นคาทอลิกได้ลำบากกว่านี้แน่ๆ หรือหากผมเกิดเป็นคนอื่นๆ ที่ครอบครัวเขาบังคับกว่าผม ก็มีนะ แต่พวกเขาไม่เคร่งศาสนา

วันเกิดปีนี้เศร้าที่สุด และวันพ่อปีนี้เศร้าที่สุด ขอคำภาวนาด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 10:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Memory

เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 10:17 pm

ไม่เสมอไปหรอกมั้งครับ ทำไมคุณวอถึงมั่นใจล่ะครับว่าทั้งชีวิตรับศีลล้างบาปไม่ได้ ??
วอ

เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 10:21 pm

คิดไปคิดมา วันเกิดที่ผ่านมาน่าเศร้ามากกว่า http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=11361.0
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 10:25 pm

เห้อ จะสวดให้ครับวอ

จริงๆ ตัวผมด่านยากที่สุดคือ ปู่
อันที่จริง แม่ ร้องไห้ เพราะเปลี่ยนมาศาสนาคริสต์เลยด้วยซ้ำ

แต่หลังจาก ลากแม่ ไปโบสถ์โปรเตสแตนได้ เค้ารับไม่ได้ครับ กับการนมัสกาล เค้าว่าเหมือนลัทธิ
แต่ขณะเดียวกัน เพื่อนของพ่อแม่ เป็นคนคาทอลิก จิตใจดี นุ่มนวล น้ำใจงาม

สักพักไม่นาน ก็เป็นอีกเหตุการณ์หนึ่งในหลายๆเหตุการณ์ของ กระแสเรียกให้เปลี่ยนเป็นคาทอลิก
คือ คุณพ่อบอกว่า ศาสนาคริสต์ต้องมี.... ตามบท  "ข้าพเจ้าเชื่อ" ครับ

ปู่ต่อต้าน ไม่ยอมรับ.. สุดท้าย พ่อไปคุยกับปู่ให้ แต่ไม่ได้บอกเรา แต่เราได้ยิน ...
ว่า "ศาสนาคริสต์ ก็เอาพ่อเอาแม่เหมือนกัน"

ขอบคุณพระเจ้า

ทุกวันนี้ เป็นคาทอลิก สายประคำ บนเตียง รูปพระ  พระคัมภีร์ วางกร่างสบายๆ ไม่ต้องซ่อนเลยครับ

ขอหนุนใจ ให้น้องวอผู้รักพระเจ้ามาก ยืนหยัดเข้มแข็ง พี่สัญญาณจะสวดให้ประจำๆ นะครับ

พระเจ้าอยู่ด้วยเสมอนะ
วอ

เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 10:27 pm

เห้อ จะสวดให้ครับวอ

จริงๆ ตัวผมด่านยากที่สุดคือ ปู่
อันที่จริง แม่ ร้องไห้ เพราะเปลี่ยนมาศาสนาคริสต์เลยด้วยซ้ำ

แต่หลังจาก ลากแม่ ไปโบสถ์โปรเตสแตนได้ เค้ารับไม่ได้ครับ กับการนมัสกาล เค้าว่าเหมือนลัทธิ
แต่ขณะเดียวกัน เพื่อนของพ่อแม่ เป็นคนคาทอลิก จิตใจดี นุ่มนวล น้ำใจงาม

สักพักไม่นาน ก็เป็นอีกเหตุการณ์หนึ่งในหลายๆเหตุการณ์ของ กระแสเรียกให้เปลี่ยนเป็นคาทอลิก
คือ คุณพ่อบอกว่า ศาสนาคริสต์ต้องมี.... ตามบท  "ข้าพเจ้าเชื่อ" ครับ

ปู่ต่อต้าน ไม่ยอมรับ.. สุดท้าย พ่อไปคุยกับปู่ให้ แต่ไม่ได้บอกเรา แต่เราได้ยิน ...
ว่า "ศาสนาคริสต์ ก็เอาพ่อเอาแม่เหมือนกัน"

ขอบคุณพระเจ้า

ทุกวันนี้ เป็นคาทอลิก สายประคำ บนเตียง รูปพระ  พระคัมภีร์ วางกร่างสบายๆ ไม่ต้องซ่อนเลยครับ

ขอหนุนใจ ให้น้องวอผู้รักพระเจ้ามาก ยืนหยัดเข้มแข็ง พี่สัญญาณจะสวดให้ประจำๆ นะครับ

พระเจ้าอยู่ด้วยเสมอนะ
ร้องไห้ จริงๆ เมื่ออ่านจบ
sinner

เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 11:00 pm

พี่เชื่อว่าวอจะผ่านทุกเรื่องไปได้ด้วยดีนะ ขอให้วอ อดทน รอคอย

สวดอธิษฐานภาวนามากๆ ทูนขอต่อพระองค์  แล้วพระองค์จะช่วยให้วอผ่านไปได้ด้วยดี

พี่เชื่อว่าน้องจะเติบโตได้อย่างสง่างามจ๊ะ พี่จะคอยเคียงข้างเสมอๆ นะ

ขอพระบิดาผู้ทรงสรรพานุภาพทรงเมตตาน้องวอด้วยเทอญ ::022::
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ธ.ค. 06, 2009 2:47 am

ขึ้นกับวอ ว่าต้องการพระเจ้าแค่ไหน แต่พระเจ้าต้องการวอ และเมื่อพระองค์มีพระประสงค์สิ่งใด ก็ไม่มีอะไรในโลกมาหยุดยั้งได้ มีก็แต่คนเดียวที่พระองค์จะยอมให้ คือตัวของวอเอง เพราะพระเจ้าได้ประทานสิ่งที่วิเศษสุดให้มนุษย์ทุกคนคือ อำเภอใจ ดังนั้น ถ้าวอใช้ อำเภอใจ ที่จะไม่เลือกพระเจ้า พระองค์จะไม่บังคับเลย

ดังนั้นไม่ได้ขึ้นกับใครหรอก ขึ้นกับคำตอบรับของวอเอง

จำไว้ว่า ตอนแม่พระตอบรับทูตสวรรค์ แม้่พระไม่ได้พูดว่า รอก่อน ขอฉันไปถามครอบครัวก่อน หรือขอฉันไปเคลียร์กับคู่หมั้นก่อน แต่แม่พระตอบรับทันที และการณ์ทุกอย่างที่ดูเป็นไปไม่ได้มากกว่าวอซะอีก ก็เกิดขึ้นได้ทั้งหมด

จำไว้ตลอดชีวิตเถอะว่า คนเดียวที่พรากพระเจ้าไปจากวอได้ คือตัววอเอง

ตอนนี้ พระเยซูจับมือวออยู่ และพระองค์ไม่มีวันปล่อยมือ แม้จะมีคนลากพระองค์ไปฆ่าทิ้งก็ตาม... มีแต่วอนั่นแหละ จะปล่อยมือพระองค์ไหม

ขอพระจิตเจ้าทรงนำทาง
Jesus loves You

อาทิตย์ ธ.ค. 06, 2009 6:29 pm

Holy เขียน: ขึ้นกับวอ ว่าต้องการพระเจ้าแค่ไหน แต่พระเจ้าต้องการวอ และเมื่อพระองค์มีพระประสงค์สิ่งใด ก็ไม่มีอะไรในโลกมาหยุดยั้งได้ มีก็แต่คนเดียวที่พระองค์จะยอมให้ คือตัวของวอเอง เพราะพระเจ้าได้ประทานสิ่งที่วิเศษสุดให้มนุษย์ทุกคนคือ อำเภอใจ ดังนั้น ถ้าวอใช้ อำเภอใจ ที่จะไม่เลือกพระเจ้า พระองค์จะไม่บังคับเลย

ดังนั้นไม่ได้ขึ้นกับใครหรอก ขึ้นกับคำตอบรับของวอเอง

จำไว้ว่า ตอนแม่พระตอบรับทูตสวรรค์ แม้่พระไม่ได้พูดว่า รอก่อน ขอฉันไปถามครอบครัวก่อน หรือขอฉันไปเคลียร์กับคู่หมั้นก่อน แต่แม่พระตอบรับทันที และการณ์ทุกอย่างที่ดูเป็นไปไม่ได้มากกว่าวอซะอีก ก็เกิดขึ้นได้ทั้งหมด

จำไว้ตลอดชีวิตเถอะว่า คนเดียวที่พรากพระเจ้าไปจากวอได้ คือตัววอเอง

ตอนนี้ พระเยซูจับมือวออยู่ และพระองค์ไม่มีวันปล่อยมือ แม้จะมีคนลากพระองค์ไปฆ่าทิ้งก็ตาม... มีแต่วอนั่นแหละ จะปล่อยมือพระองค์ไหม

ขอพระจิตเจ้าทรงนำทาง
เห็นด้วยอย่างยิ่งนะครับ
†tonklakubpom†

จันทร์ ธ.ค. 07, 2009 12:02 am

เฮ้ออออ...  สู้ๆๆๆนะครับ  ผมก็เคยเจอเหมือนกัน ป้าผมนี่แหละตอนแรกรู้ว่าเราจะเปลี่ยนศาสนาไม่ได้ว่าอะไร  พอไปบอกพี่ของผมที่เป็นลูกของป้าแล้วรูสึกว่าพี่คนนั้นเคาจะเคร่งพุทธก็ไม่เชิงอ่านะรูสึกว่าพี่เค้าบวชเป็นพระของพุทธแล้วจะติดใจ แล้วป้ามาบอกอีกทีว่าอย่าเปลี่ยนเลย ศาสนาพุทธดีที่สุดแล้ว ไปๆมาๆป้าบอกว่า พี่ที่เป็นลูกของป้าอายที่จะมีน้องเป็นคริสต์ เพราะว่าพี่ผมจะเป็นผู้พิพากษาในเร็วๆนี้แล้วบอกว่าอายที่ผู้พิพากษามีน้องเป็นคริสต์  ผมก็มานั่งคิด มันเกี่ยวกันหรอ ใครรู้ก็ช่วยตอบหน่อยนะครับ : xemo026 :
Léon
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 07, 2009 12:21 am

กลับมาอ่านที่พี่ HOLY เขาเขียนด้วยนะครับ วอ
คิดทบทวนดีๆ นะ
Valkyrie Zero Number

จันทร์ ธ.ค. 07, 2009 2:47 am

อยู่ที่วอจะเชื่อมั่นในพระเจ้าแค่ไหน

ถ้าวอเชื่อซะอย่าง ถึงตาย พระอื่น วิญญาณบรรพบุรุษ หรืออะไรจากศาสนาไหนก็เอาวอไปจากพระองค์ไม่ได้เด็ดขาด ล้านเปอร์เซ็นต์

.......แต่จากเท่าที่ฟังดู แสดงว่าอิทธิพลการข่มเหงจากพวกแอนตี้คริสต์มันแพร่ไปน่ากลัวจริง ๆ คนเข้าใจผิดกันตรึม

จันทร์ ธ.ค. 07, 2009 3:24 am

ขอกลับมาหนุนใจอีกที

วอน่าจะเป็นคนหนึ่ง ที่มีความรู้เรื่องประวัติศาสตร์มาก (มากกว่าพี่อีก อิอิ)

อยากให้วอ นึกภาพ นึกเหตุการณ์ ย้อนอดีต ของ สิ่งที่พระศาสนจักรของพวกเราเจอมา

แล้ววอ จะรู้ว่า สิ่งที่วอเจออยู่ เรื่องเล็กนิดเดียว

สิ่งหนึ่งคือ ให้วอเลือกพระเจ้า อย่าเลือกมนุษย์ เมื่อวอเลือกพระเจ้า พระเจ้าจะประทานหนทาง ทางออก ทางคลี่คลายให้ (พี่ขอเป็นพยานเรื่องนี้)

แต่อย่างไรก็ตาม ให้วอมั่นใจว่า วอไม่ได้ขาดความรักพระเจ้า และไม่ได้ขลาดกลัวสิ่งที่กำลังประสบอยู่จนต้องหนีจากพระบิดาเจ้า

เหนือสิ่งอื่นใด จงหลีกเลี่ยงการประทะ และความรุนแรง การมีปากเสียง

พี่ยังคงสวดให้นะครับ

(เคยสวดถวายตัวกับแม่พระหรือยัง  : xemo026 : ถ้ายัง วอลองสวดดูนะ)
วอ

จันทร์ ธ.ค. 07, 2009 10:40 am

ถวายตัวยังไงครับ???

จันทร์ ธ.ค. 07, 2009 11:04 am

วอ เขียน: ถวายตัวยังไงครับ???
บทถวายตัว อยู่ในหนังสือมิสซา หน้าแรกๆ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 11:43 am

มาให้กำลังใจน้องวอ ครับ
เมื่อวออายุ 20 น้องกสามารถรับศีลล้างบาปได้ครับ ไม่มีใครมาห้ามได้ ไม่ว่าคนนั้นจะเป็นใครก็ตาม
ส่วนการบวชพระสงฆ์ พี่แนะนำให้บวชพระสงฆ์ตามใจคุณพ่อคุณแม่ครับ เพราะเป็นการแสดงความกตัญญูตามความเชื่อของเขา หลังจากบวชแล้วก็บอกพ่อและแม่ว่า "ผมทำหน้าที่ทางพุทธเรียบร้อยแล้วนะครับ" จากนั้นน้องก็ดำเนินการเรียนคำสอนและรับศีลล้างบาปได้เลยครับ

เหตุการณ์นี้พี่เคยผ่านครับ พ่อแม่ต่อต้านพี่เช่นกันในสมัยก่อน แต่อาศัยการสวดภาวนา (โดยเฉพาะสายประคำ) พี่เชื่อว่าพระเจ้าจะเตรียมทางสำหรับน้องไว้แน่ครับ (เน้นย้ำขอให้พระองค์เตรียมทางการรับศีลล้างบาปไว้ให้น้องด้วยนะครับเวลาสวด)
วอ

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 5:05 pm

ต้องเป็นพุทธมามกะ ตอนอายุ 19
godlike

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 10:37 pm

อย่าท้อนะครับ พระจะช่วยเอง ทุกวันนี้พ่อกับแม่พี่ก็รับไม่ได้เหมือนกัน ตอนที่พี่เรียนคำสอนก็เจอเหมือนกับน้องนี่แหละ บ้านแตกมาแล้วรอบนึง ถึงกับตัดพ่อตัดลูก พ่อพี่เจอสร้อยแม่พระบนคอพี่ ถามว่านี่มันหมายความว่ายังไง พ่อพี่บอกว่า พ่อไม่มีลูกที่นับถือศาสนาอื่น ถ้าจะไป พ่อจะถือว่าไม่มีลูกคนนี้ อึ้งครับ พ่อพี่พุทธเคร่ง หัวโบราณและก็โหดสุดๆ  อาม่าพี่อายุ80กว่าร้องไห้ แล้วบอกพี่ว่า ศาสนาคริสต์ก็ไม่ใช่ว่าเค้าสอนไม่ดี แต่เราเป็นพุทธ ก็ต้องสืบทอดต่อไป(ในใจพี่คิดว่ามันไร้เหตุผลสิ้นดีเลย) อาม่ายังบอกอีกว่า ถ้าเปลี่ยนศาสนาก็คิดซะว่าอาม่าตายไปแล้วก็แล้วกัน พี่ถึงกับน้ำตาร่วง   แต่พี่ไม่เคยคิดถอดใจเลยนะ ถ้าถามว่ากลัวมั้ย บอกได้เลยว่ากลัวมาก แต่เรามั่นใจว่าพระต้องช่วยเราแน่ จากที่พี่เรียนคำสอนแค่วันอาทิตย์วันเดียว พี่ก็ขอย้ายมาเรียนที่มหาไถ่ เรียนสัปดาห์ละ4วันไปเลย  พี่เรียนตอนเย็นหลังจากเลิกเรียนที่มหาลัยก็จะมาวัดทันที พ่อถามว่าทำไมกลับดึกทุกวัน พี่ก็บอกว่ามีเรียน  โกหกซะที่ไหนล่ะ ก็เรียนจริงๆ   พี่เข้ามิสซา เข้านพวารทุกสัปดาห์ไม่เคยขาด

สองเดือนหลังจากนั้นพี่ก็ได้ล้างบาป  อยากจะบอกน้องวอว่า พระไม่ทิ้งเราหรอก เชื่อมั่นสิครับ วันล้างบาปพี่ไม่มีพ่อแม่มาร่วมหรอก  เค้าไม่รู้ด้วยซ้ำว่าพี่ล้างแล้ว พี่ก็กะว่าจะปิดไปจนกว่าจะเรียนจบมีงานนั่นแหละ เวลาไปมิสซา เห็นน้องๆมากับพ่อแม่ แล้วพี่นั่งคนเดียวทุกครั้ง ก็แอบเศร้าเหมือนกันนะ แต่พี่คิดอย่างหนึ่งคือว่า พระเรียกเราแล้ว ไม่ใช่แค่เราเท่านั้น หมายถึงครอบครัวเราด้วย เราจะเป็นศาสนฑูตให้กับครอบครัว พี่เชื่อว่าสักวัน พวกเค้าจะรับรู้ได้เอง  สายประคำช่วยน้องได้ สวดเข้าไป วอนขอแม่พระ ให้พวกเค้า    อ้อ แนะนำอีกอย่าง ไปขอคำภาวนาที่อารามคาแมลก็ได้ พี่ไปมาแล้ว บอกเซอร์ว่าตอนนี้เรามีเรื่องทุกข์ใจพ่อแม่ขัดขวาง เซอร์จะภาวนาให้เราเอง แต่เราก็ต้องอย่าลืมด้วยว่าคนอื่นยังภาวนาให้เรา แล้วเราล่ะจะท้อแท้ได้ยังไง : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :

... เชื่อมันต่อไปทาเคชิ ...
แก้ไขล่าสุดโดย godlike เมื่อ อังคาร ธ.ค. 08, 2009 10:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 10:42 pm

godlike เขียน: อย่าท้อนะครับ พระจะช่วยเอง ทุกวันนี้พ่อกับแม่พี่ก็รับไม่ได้เหมือนกัน ตอนที่พี่เรียนคำสอนก็เจอเหมือนกับน้องนี่แหละ บ้านแตกมาแล้วรอบนึง ถึงกับตัดพ่อตัดลูก พ่อพี่เจอสร้อยแม่พระบนคอพี่ ถามว่านี่มันหมายความว่ายังไง พ่อพี่บอกว่า พ่อไม่มีลูกที่นับถือศาสนาอื่น ถ้าจะไป พ่อจะถือว่าไม่มีลูกคนนี้ อึ้งครับ พ่อพี่พุทธเคร่ง หัวโบราณและก็โหดสุดๆ  อาม่าพี่อายุ80กว่าร้องไห้ แล้วบอกพี่ว่า ศาสนาคริสต์ก็ไม่ใช่ว่าเค้าสอนไม่ดี แต่เราเป็นพุทธ ก็ต้องสืบทอดต่อไป(ในใจพี่คิดว่ามันไร้เหตุผลสิ้นดีเลย) อาม่ายังบอกอีกว่า ถ้าเปลี่ยนศาสนาก็คิดซะว่าอาม่าตายไปแล้วก็แล้วกัน พี่ถึงกับน้ำตาร่วง   แต่พี่ไม่เคยคิดถอดใจเลยนะ ถ้าถามว่ากลัวมั้ย บอกได้เลยว่ากลัวมาก แต่เรามั่นใจว่าพระต้องช่วยเราแน่ จากที่พี่เรียนคำสอนแค่วันอาทิตย์วันเดียว พี่ก็ขอย้ายมาเรียนที่มหาไถ่ เรียนสัปดาห์ละ4วันไปเลย  พี่เรียนตอนเย็นหลังจากเลิกเรียนที่มหาลัยก็จะมาวัดทันที พ่อถามว่าทำไมกลับดึกทุกวัน พี่ก็บอกว่ามีเรียน  โกหกซะที่ไหนล่ะ ก็เรียนจริงๆ   พี่เข้ามิสซา เข้านพวารทุกสัปดาห์ไม่เคยขาด

สองเดือนหลังจากนั้นพี่ก็ได้ล้างบาป  อยากจะบอกน้องวอว่า พระไม่ทิ้งเราหรอก เชื่อมั่นสิครับ วันล้างบาปพี่ไม่มีพ่อแม่มาร่วมหรอก  เค้าไม่รู้ด้วยซ้ำว่าพี่ล้างแล้ว พี่ก็กะว่าจะปิดไปจนกว่าจะเรียนจบมีงานนั่นแหละ เวลาไปมิสซา เห็นน้องๆมากับพ่อแม่ แล้วพี่นั่งคนเดียวทุกครั้ง ก็แอบเศร้าเหมือนกันนะ แต่พี่คิดอย่างหนึ่งคือว่า พระเรียกเราแล้ว ไม่ใช่แค่เราเท่านั้น หมายถึงครอบครัวเราด้วย เราจะเป็นศาสนฑูตให้กับครอบครัว พี่เชื่อว่าสักวัน พวกเค้าจะรับรู้ได้เอง  : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :

... เชื่อมันต่อไปทาเคชิ...
อ่านแล้วน่ารักดีจังนัท : emo045 : : xemo026 :
APaladin

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 11:40 pm

ถ้าเรารู้จักพระเจ้า เราก็จะแสวงหาคำของพระเจ้า และเดินตามคำของพระองค์ พระเจ้าสอนให้เราอ่อนโยนและเชื่อฟัง หากพ่อแม่ห้ามไม่ให้เข้ากับศาสนา ก็จงเชื่อฟังและทำตามท่านว่า แต่จงบอกท่านถึงสิ่งที่เราเชื่อและประฏิบัติตัวตามคำซิ่งพระเจ้าสอน เอาหลักธรรมและข้อปฎิบัติมาใช้ในชีวิตประจำวัน และบอกเหตุผลพ่อแม่ไปว่าเราเชื่ออย่างนี้ขอพ่อแม่เข้าใจ แต่ผมจะเชื่อฟังพ่อแม่ทุกอย่างที่สั่งผม เราอาจต้องยอมตามคำสั่งพ่อแม่สักระยะนึงไปก่อน อย่าแสดงอารมณ์รุนแรงหรือเคืองโกรธพวกท่านเลย เพราะท่านเหล่านั้นยังไม่รู้จักพระเจ้า เหมือนที่เราเองได้รู้จัก และพวกท่านเหล่านั้นก็ไม่มีประสบการณ์กับพระเจ้า เราผู้ซึ่งรู้จักแล้วต้องดำเนินตามคำเป็นแบบอย่างในการดำเนินชีวิตในแต่ละวัน เพื่อพ่อแม่ของเราจะมองเห็นพระเจ้าจากตัวเรา จงเป็นแบบอย่างในความดี และตั้งไว้บนความบริสุทธิ์ มีความอ่อนโยนเชื่อฟัง และความรักต่อพี่น้องพ่อแม่และต่อพระเจ้า
    แล้วพระเจ้าจะนำทางครอบครัวท่านเพื่อความสงบสุขในครอบครัวท่าน ไม่มีสิ่งใดที่นอกเหนืออำนาจของพระองค์ได้ จงอดทนต่อความยากลำบากในชีวิตจนถึงที่สุด เพราะผลตอบแทนที่ได้จากพระเจ้านั้นล้ำค่าที่สุดแล้ว
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 12:00 am

พี่เลย์ขอเป็นกำลังใจให้น้องวอนะครับ พี่เลย์จะสวดให้อีกแรง    : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ธ.ค. 09, 2009 12:18 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sasuke
~@

พุธ ธ.ค. 09, 2009 1:43 am

วอ เขียน: ต้องเป็นพุทธมามกะ ตอนอายุ 19
สิ่งที่มนุษย์กำหนดจะทำอะไรเราได้?

ไม่ว่าวอจะเป็นอะไรมาก่อนหรือเคยทำอะไรมาก่อน บวชพุทธ? แสดงตนเป็นพุทธมามกะ?
เมื่อวินาทีที่วอได้รับศีลล้างบาป วอจะหลุดจากทุกสิ่งและกลายเป็นประชากรของพระคริสต์
อะไรเล่าจะมาพรากวอไปจากพระคริสต์ได้ นอกจากวอจะหันหลังหนีซะเอง

จิตใจคนเราเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา ขึ้นอยู่กับว่าช้าหรือเร็ว และวอพยายามแค่ไหน
ไม่อยากจะพูดแบบนี้ ถึงแม้ว่าเขาไม่เปลี่ยนใจแต่ญาติพี่น้องยังไงก็ต้องตายจากกันสักวัน
ผิดกับพระเยซู ที่พระองค์รอเราเข้าไปหาพระองค์ตลอดเวลา และไม่เคยหันหนีไปจากเราเลย
จะใช้ชีวิตแบบคริสตชนแบบยังไม่ได้รับศีลล้างบาป แล้วก็อลุ้มอล่วยกับที่บ้านตามสมควร
จะรับศีลล้างบาป ณ วินาทีสุดท้ายของชีวิต ยังไงวอก็ยังเป็นคริสตชนได้

สู้มาขนาดนี้แล้ว ถ้ายอมแพ้ตรงนี้ก็น่าเสียดาย...

พุธ ธ.ค. 09, 2009 1:50 am

วอ เขียน: ต้องเป็นพุทธมามกะ ตอนอายุ 19
การแสดงตนเป็นพุทธมามกะ คือการประกาศตนของผู้แสดงว่าเป็นผู้รับนับถือพระพุทธเจ้าว่าเป็นของตน เพื่อเป็นการแสดงให้ปรากฏว่า ยอมรับนับถือพระพุทธศาสนาประจำชีวิตของตน
http://www.sangha.kroophra.net/index.ph ... &Itemid=30

อื่ม ทุกอย่างอยู่ที่วอ จะยืนหยัดต่อไปหรือไม่ แต่อย่างไร วอก็รับศีลล้างบาปได้ ถ้าวอจะรับสักอย่างนะ

ไม่รู้จะหนุนใจอะไรแล้ว แต่ก็จะสวดให้นะ
Holy

พุธ ธ.ค. 09, 2009 3:25 am

BoYz - The Series เขียน:
การแสดงตนเป็นพุทธมามกะ คือการประกาศตนของผู้แสดงว่าเป็นผู้รับนับถือพระพุทธเจ้าว่าเป็นของตน เพื่อเป็นการแสดงให้ปรากฏว่า ยอมรับนับถือพระพุทธศาสนาประจำชีวิตของตน
http://www.sangha.kroophra.net/index.ph ... &Itemid=30

อื่ม ทุกอย่างอยู่ที่วอ จะยืนหยัดต่อไปหรือไม่ แต่อย่างไร วอก็รับศีลล้างบาปได้ ถ้าวอจะรับสักอย่างนะ

ไม่รู้จะหนุนใจอะไรแล้ว แต่ก็จะสวดให้นะ

คำปฏิญาณที่คนพูดโดนบังคับ และโกหก มีผลด้วยเหรอ

ในพระศาสนจักรคาทอลิก ศีลต่างๆของเรามีผลตลอดชีวิต แต่มีบางกรณีเช่นศีลสมรส หากพิสูจน์ได้ภายหลังว่าโดนบังคับมาแต่งงานไม่ได้รักกันจริง หรือมีการเจตนาโกหกในการปฎิญาณ พระศาสนจักร จะประกาศให้การสมรสนั้นโมฆะ ได้ครับ เพราะการปฏิญานที่โกหก ไม่มีผลอะไรแต่แรก

ลองไปถามพระภิกษุทางพุทธดูได้ครับว่า พระไตรปิฎกสอนไว้ไหมว่า หากคนโดนบังคับมาบวชโดยไม่เต็มใจ จะไม่ได้บุญได้กุศลอะไรเลยรวมทั้งพ่อแม่ที่หวังเกาะชายผ้าเหลืองก็ไม่ได้อะไรเหมือนกัน เพราะเท่ากับตลอดพิธีคุณโกหกออกมาทุกคำ ศีลมันขาดตั้งแต่ยังไม่บวชแล้ว จริงหรือไม่

พุธ ธ.ค. 09, 2009 9:19 am

เคยได้ยินแว่วๆ มาว่า ถึงลูกจะบวชให้อย่างตั้งใจ พ่อแม่ก็ไม่ได้เกาะชายผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์อยู่ดี ถ้าพ่อแม่ประพฤติไม่ดีขณะมีชีวิต...
เรื่องบวชไม่เต็มใจนี่ มันเป็นการทุจศีลไปตั้งแต่เริ่มเลยครับ อาจไม่เรียกว่าโกหก แต่อาจเรียกเป็น ไม่ได้มาจากใจแทน  : emo018 :

การบังคับลูก นี่ก็เป็นบาปล่ะมั้ง  : xemo016 :

จริงๆ วอ อาจจะให้ใครช่วยพูดให้ได้ ลองดูคนที่ไว้ใจสิ น่าจะคุยกันรู้เรื่องนะ เหอๆ : emo102 :
godlike

พุธ ธ.ค. 09, 2009 9:45 am

1ข้อที่ศาสนาพุทธสอน และคนพุทธเกือบ 100% ทำไม่ได้ หรือไม่ก็ไม่เคยคิดจะทำ คือการไม่ยึดติด 

เราเป็นคริสต์เราก็เป็นคนดี พูดได้เต็มปากเลยว่ามากกว่าเมื่อก่อนด้วยซ้ำ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 10:46 am

อยากให้กำลังใจ และสู้กับการถูกผจญนะครับ ผมเองก็โดนต่อต้านมาไม่น้อยเลย จนตอนนี้ที่บ้านเปิิดใจยอมรับได้แล้ว คำหนึ่งคำที่ผมพูดกับคนที่บ้านก็คือ "การที่ผมเป็นคริสต์ไม่ได้แปลว่าผมเป็นคนเลว ศาสนานี้หรือศาสนาไหนๆไม่ได้สอนให้ใครเวลาทั้งนั้น หลายครั้งที่ผมทำผิด ทำไมถึงไม่ว่า การพูดจาหยาบๆ เถียงผู้ใหญ่ หรือเล่นไพ่ สิ่งเหล่านั้นผิด ไม่เห็นใครว่าเลย แต่พอสนใจและศรัทธาในสิ่งที่ดีกลับถูกต่อว่า"
sinner

พุธ ธ.ค. 09, 2009 11:49 am

APaladin เขียน: ถ้าเรารู้จักพระเจ้า เราก็จะแสวงหาคำของพระเจ้า และเดินตามคำของพระองค์ พระเจ้าสอนให้เราอ่อนโยนและเชื่อฟัง หากพ่อแม่ห้ามไม่ให้เข้ากับศาสนา ก็จงเชื่อฟังและทำตามท่านว่า แต่จงบอกท่านถึงสิ่งที่เราเชื่อและประฏิบัติตัวตามคำซิ่งพระเจ้าสอน เอาหลักธรรมและข้อปฎิบัติมาใช้ในชีวิตประจำวัน และบอกเหตุผลพ่อแม่ไปว่าเราเชื่ออย่างนี้ขอพ่อแม่เข้าใจ แต่ผมจะเชื่อฟังพ่อแม่ทุกอย่างที่สั่งผม เราอาจต้องยอมตามคำสั่งพ่อแม่สักระยะนึงไปก่อน อย่าแสดงอารมณ์รุนแรงหรือเคืองโกรธพวกท่านเลย เพราะท่านเหล่านั้นยังไม่รู้จักพระเจ้า เหมือนที่เราเองได้รู้จัก และพวกท่านเหล่านั้นก็ไม่มีประสบการณ์กับพระเจ้า เราผู้ซึ่งรู้จักแล้วต้องดำเนินตามคำเป็นแบบอย่างในการดำเนินชีวิตในแต่ละวัน เพื่อพ่อแม่ของเราจะมองเห็นพระเจ้าจากตัวเรา จงเป็นแบบอย่างในความดี และตั้งไว้บนความบริสุทธิ์ มีความอ่อนโยนเชื่อฟัง และความรักต่อพี่น้องพ่อแม่และต่อพระเจ้า
    แล้วพระเจ้าจะนำทางครอบครัวท่านเพื่อความสงบสุขในครอบครัวท่าน ไม่มีสิ่งใดที่นอกเหนืออำนาจของพระองค์ได้ จงอดทนต่อความยากลำบากในชีวิตจนถึงที่สุด เพราะผลตอบแทนที่ได้จากพระเจ้านั้นล้ำค่าที่สุดแล้ว
ชอบๆ สอนดีจังอ่ะป๋า : emo045 : : xemo026 :

พักนี้ไม่ค่อยเข้ามาเลยนะ คิดถึง เข้ามาบ่อยๆ จิ : emo045 :
Holy Bible

พุธ ธ.ค. 09, 2009 5:05 pm

เราจะช่วยสวดให้วออีกแรงนึกนะ เราก็มีปัญหาคล้ายๆกัน
วอ

พุธ ธ.ค. 09, 2009 8:38 pm

พ่อ-แม่ ไม่เท่าไหร่ แต่ป้าน่ะสิ
Holy Bible

พุธ ธ.ค. 09, 2009 9:22 pm

วอ เขียน: พ่อ-แม่ ไม่เท่าไหร่ แต่ป้าน่ะสิ
ป้าเค้่ามีอะไรหรอ
ตอบกลับโพส