โรคซึมเศร้า

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
tan
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 5:09 pm

โรคซึมเศร้า    
ข้อมูลจิตเวชและสุขภาพจิตจากรพ.รามาธิบดี
นพ.มาโนช หล่อตระกูล
โรคซึมเศร้าคืออะไร

สำหรับคนส่วนใหญ่แล้วคำว่าโรคซึมเศร้าฟังดูไม่คุ้นหู ถ้าพูดถึงเรื่องซึมเศร้าเรามักจะนึกกัน
ว่าเป็นเรื่องของอารมณ์ความรู้สึกที่เกิดจากความผิดหวัง หรือการสูญเสียมากกว่าที่จะเป็น
โรค ซึ่งตามจริงแล้ว ที่เราพบกันในชีวิตประจำวันส่วนใหญ่ก็จะเป็นเรื่องของอารมณ์ความ
รู้สึกธรรมดาๆ ที่มีกันในชีวิตประจำวัน มากบ้างน้อยบ้าง อย่างไรก็ตามในบางครั้งถ้าอารมณ์
เศร้าที่เกิดขึ้นนั้นเป็นอยู่นานโดยไม่มีทีท่าว่าจะดีขึ้น หรือเป็นรุนแรง มีอาการต่างๆ ติดตาม
มา เช่น นอนหลับๆ ตื่นๆ เบื่ออาหาร น้ำหนักลดลงมาก หมดความสนใจต่อโลกภายนอก
ไม่คิดอยากมีชีวิตอยู่อีกต่อไป ก็อาจจะเข้าข่ายของโรคซึมเศร้าแล้ว

คำว่า "โรค"  บ่งว่าเป็นความผิดปกติทางการแพทย์ ซึ่งจำเป็นต้องได้รับการดูแลรักษาเพื่อ
ให้อาการทุเลา  ต่างจากภาวะอารมณ์เศร้าตามปกติธรรมดาที่ถ้าเหตุการณ์ต่างๆ รอบตัว
คลี่คลายลง หรือมีคนเข้าใจเห็นใจ อารมณ์เศร้านี้ก็อาจหายได้   
ผู้ที่ป่วยเป็นโรคซึมเศร้านอกจากมีอารมณ์ซึมเศร้าร่วมกับอาการต่างๆ แล้ว  การทำงานหรือ
การประกอบกิจวัตรประจำวันก็แย่ลงด้วย คนที่เป็นแม่บ้านก็ทำงานบ้านน้อยลงหรือมีงานบ้าน
คั่งค้าง คนที่ทำงานนอกบ้านก็อาจขาดงานบ่อยๆ จนถูกเพ่งเล็ง เรียกว่าตัวโรคทำให้การ
ประกอบกิจวัตรประจำวันต่างๆ บกพร่องลง หากจะเปรียบกับโรคทางร่างกายก็คงคล้ายๆ
กัน เช่น ในโรคหัวใจ ผู้ที่เป็นก็จะมีอาการต่างๆ ร่วมกับการทำอะไรต่างๆ ได้น้อยหรือไม่ดี
เท่าเดิม

ดังนั้น การเป็นโรคซึมเศร้าไม่ได้หมายความว่า ผู้ที่เป็นเป็นคนอ่อนแอ คิดมาก หรือเป็นคนไม่
สู้ปัญหา เอาแต่ท้อแท้ ซึมเซา แต่ที่เขาเป็นนั้นเป็นเพราะตัวโรค กล่าวได้ว่าถ้าได้รับการรักษา
ที่ถูกต้องเหมาะสม โรคก็จะทุเลาลง เขาก็จะกลับมาเป็นผู้ทีจิตใจแจ่มใส พร้อมจะทำกิจวัตร
ต่างๆ ดังเดิม

ผู้ที่ป่วยเป็นโรคซึมเศร้าจะมีการเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมค่อนข้างมาก การเปลี่ยนแปลงหลักๆ
จะเป็นในด้านอารมณ์ ความรู้สึกนึกคิด พฤติกรรม ร่วมกับอาการทางร่างกายต่างๆ ดังจะได้
กล่าวต่อไป

การเปลี่ยนแปลงในผู้ที่เป็นโรคซึมเศร้า
การเปลี่ยนแปลงต่างๆ ที่เกิดขึ้นในผู้ที่เป็นโรคซึมเศร้าดังที่จะกล่าวต่อไปนี้ อาจเป็นแบบค่อย เป็นค่อยไปเป็นเดือนๆ หรือเป็นเร็วภายใน 1-2 สัปดาห์เลยก็ได้ ซึ่งขึ้นอยู่กับหลายๆ ปัจจัย
เช่น มีเหตุการณ์มากระทบรุนแรงมากน้อยเพียงได บุคลิกเดิมของเจ้าตัวเป็นอย่างไร มีการ
ช่วยเหลือจากคนรอบข้างมากน้อยเพียงได เป็นต้น และผู้ที่เป็นอาจไม่มีอาการตามนี้ไปทั้ง หมด  แต่อย่างน้อยอาการหลักๆ จะมีคล้ายๆ กัน เช่น รู้สึกเบื่อเศร้า ท้อแท้ รู้สึกตนเองไร้ค่า
นอนหลับไม่ดี เป็นต้น

ลักษณะการเปลี่ยนแปลงที่สำคัญ
  1. อารมณ์เปลี่ยนแปลงไป ที่พบบ่อยคือจะกลายเป็นคนเศร้าสร้อย หดหู่ สะเทือนใจง่าย ร้องไห้บ่อย เรื่องเล็กๆน้อยๆ ก็ดูเหมือนจะอ่อนไหวไปหมด บางคนอาจไม่มีอารมณ์เศร้า
ชัดเจนแต่จะบอกว่าจิตใจหม่นหมอง ไม่แจ่มใส ไม่สดชื่นเหมือนเดิม

บางคนอาจมีความรู้สึกเบื่อหน่ายไปหมดทุกสิ่งทุกอย่าง สิ่งที่เดิมตนเคยทำแล้วเพลินใจหรือ
สบายใจ เช่น ฟังเพลง พบปะเพื่อนฝูง เข้าวัด ก็ไม่อยากทำหรือทำแล้วก็ไม่ทำให้สบายใจขึ้น
บ้างก็รู้สึกเบื่อไปหมดตั้งแต่ตื่นเช้ามา

บางคนอาจมีอารมณ์หงุดหงิดฉุนเฉียวง่าย อะไรก็ดูขวางหูขวางตาไปหมด กลายเป็นคน
อารมณ์ร้าย ไม่ใจเย็นเหมือนก่อน

2. ความคิดเปลี่ยนไป มองอะไรก็รู้สึกว่าแย่ไปหมด มองชีวิตที่ผ่านมาในอดีตก็เห็นแต่ความ
ผิดพลาดความล้มเหลวของตนเอง ชีวิตตอนนี้ก็รู้สึกว่าอะไรๆก็ดูแย่ไปหมด ไม่มีใครช่วย
อะไรได้ ไม่เห็นทางออก มองอนาคตไม่เห็น รู้สึกท้อแท้หมดหวังกับชีวิต

บางคนกลายเป็นคนไม่มั่นใจตนเองไป จะตัดสินใจอะไรก็ลังเลไปหมด รู้สึกว่าตนเองไร้ความ
สามารถ ไร้คุณค่า เป็นภาระแก่คนอื่น ทั้งๆ ที่ญาติหรือเพื่อนๆ ก็ยืนยันว่ายินดีช่วยเหลือ  เขา
ไม่เป็นภาระอะไรแต่ก็ยังคงคิดเช่นนั้นอยู่

ความรู้สึกว่าตนเองไร้ค่า ความคับข้องใจ ทรมานจิตใจ เหล่านี้อาจทำให้เจ้าตัวคิดถึงเรื่อง
การตายอยู่บ่อยๆ แรกๆ ก็อาจคิดเพียงแค่อยากไปให้พ้นๆ จากสภาพตอนนี้ ต่อมาเริ่มคิด
อยากตายแต่ก็ไม่ได้คิดถึงแผนการณ์อะไรที่แน่นอน เมื่ออารมณ์เศร้าหรือความรู้สึกหมด
หวังมีมากขึ้น ก็จะเริ่มคิดเป็นเรื่องเป็นราวว่าจะทำอย่างไร ในช่วงนี้หากมีเหตุการณ์มา
กระทบกระเทือนจิตใจก็อาจเกิดการทำร้ายตนเองขึ้นได้จากอารมณ์ชั่ววูบ

3. สมาธิความจำแย่ลง จะหลงลืมง่าย โดยเฉพาะกับเรื่องใหม่ๆ  วางของไว้ที่ไหนก็นึกไม่ ออก ญาติเพิ่งพูดด้วยเมื่อเช้าก็นึกไม่ออกว่าเขาสั่งว่าอะไร จิตใจเหม่อลอยบ่อย ทำอะไร
ไม่ได้นานเนื่องจากสมาธิไม่มี ดูโทรทัศน์นานๆ จะไม่รู้เรื่อง อ่านหนังสือก็ได้ไม่ถึงหน้า
ประสิทธิภาพในการทำงานลดลง ทำงานผิดๆถูกๆ

4. มีอาการทางร่างกายต่างๆ ร่วม ที่พบบ่อยคือจะรู้สึกอ่อนเพลียไม่มีเรี่ยวแรง ซึ่งเมื่อพบ
ร่วมกับอารมณ์รู้สึกเบื่อหน่ายไม่อยากทำอะไร  ก็จะทำให้คนอื่นดูว่าเป็นคนขี้เกียจ ปัญหา
ด้านการนอนก็พบบ่อยเช่นกัน มักจะหลับยาก นอนไม่เต็มอิ่ม หลับๆตื่นๆ บางคนตื่นแต่เช้ามืด
แล้วนอนต่อไม่ได้

ส่วนใหญ่จะรู้สึกเบื่ออาหาร ไม่เจริญอาหารเหมือนเดิม น้ำหนักลดลงมาก บางคนลดลง
หลายกิโลกรัมภายใน 1 เดือน นอกจากนี้ยังอาจมีอาการท้องผูก อืด แน่นท้อง ปากคอแห้ง
บางคนอาจมีอาการปวดหัว ปวดเมื่อยตามตัว

5. ความสัมพันธ์กับคนรอบข้างเปลี่ยนไป ดังกล่าวบ้างแล้วข้างต้น    ผู้ที่เป็นโรคนี้มักจะดู
ซึมลง ไม่ร่าเริง แจ่มใส เหมือนก่อน จะเก็บตัวมากขึ้น ไม่ค่อยพูดจากับใคร  บางคนอาจ
กลายเป็นคนใจน้อย อ่อนไหวง่าย  ซึ่งคนรอบข้างก็มักจะไม่เข้าใจว่าทำไมเขาถึงเปลี่ยนไป
บางคนอาจหงุดหงิดบ่อยกว่าเดิม แม่บ้านอาจทนที่ลูกๆ ซนไม่ได้ หรือมีปากเสียงระหว่าง
คู่ครองบ่อยๆ

6. การงานแย่ลง ความรับผิดชอบต่อการงานก็ลดลง ถ้าเป็นแม่บ้านงานบ้านก็ไม่ได้ทำ
หรือทำลวกๆ เพียงให้ผ่านๆ ไป คนที่ทำงานสำนักงานก็จะทำงานที่ละเอียดไม่ได้เพราะ
สมาธิไม่มี ในช่วงแรกๆ ผู้ที่เป็นอาจจะพอฝืนใจตัวเองให้ทำได้ แต่พอเป็นมากๆ ขึ้นก็จะ
หมดพลังที่จะต่อสู้ เริ่มลางานขาดงานบ่อยๆ ซึ่งหากไม่มีผู้เข้าใจหรือให้การช่วยเหลือ
ก็มักจะถูกให้ออกจากงาน

7. อาการโรคจิต จะพบในรายที่เป็นรุนแรงซึ่งนอกจากผู้ที่เป็นจะมีอาการซึมเศร้ามากแล้ว
จะยังพบว่ามีอาการของโรคจิตได้แก่ อาการหลงผิดหรือ ประสาทหลอนร่วมด้วย ที่พบบ่อย
คือ จะเชื่อว่ามีคนคอยกลั่นแกล้ง หรือประสงค์ร้ายต่อตนเอง อาจมีหูแว่วเสียงคนมาพูดคุย
ด้วย อย่างไรก็ตามอาการเหล่านี้มักจะเป็นเพียงชั่วคราวเท่านั้น เมื่อได้รับการรักษา อารมณ์
เศร้าดีขึ้น อาการโรคจิตก็มักทุเลาตาม

http://www.thailabonline.com/mental-depress.htm
synner

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 7:12 pm

อการที่กล่าวมาทั้งหมด เราเป็นเกือบทั้งหมดที่คุณกล่าว แต่อย่างหนึ่งที่เราจะไม่ทำคือการฆ่าตัวตาย แล้วก็รู้สึกว่าตอนเองยังติดค้างบางสิ่งอยู่ ถึงอยากตายก็ไม่มีสิทธิ์ ยังไงก็ต้องอยู่ ต้องทำสิ่งที่ค้างอยู่ให้ได้ ยังไงก็ไม่ตายตอนนี้แน่นอน
sinner

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 9:07 pm

ยินดีต้อนรับกลับจ้าแทน : xemo026 :

ว่างๆ มาปาร์ตี้เมาท์กันใหม่นะ : emo038 : : emo010 : : xemo026 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 10:09 pm

synner เขียน: อการที่กล่าวมาทั้งหมด เราเป็นเกือบทั้งหมดที่คุณกล่าว แต่อย่างหนึ่งที่เราจะไม่ทำคือการฆ่าตัวตาย แล้วก็รู้สึกว่าตอนเองยังติดค้างบางสิ่งอยู่ ถึงอยากตายก็ไม่มีสิทธิ์ ยังไงก็ต้องอยู่ ต้องทำสิ่งที่ค้างอยู่ให้ได้ ยังไงก็ไม่ตายตอนนี้แน่นอน
รู้ทันตรงไหน แก้ไขตรงนั้น ครับ

พระเจ้าทรงอวยพระพรนะครับ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 10:42 am

เอ่อ...เจ้าของกระทู้เป็นโรคนี้ป่าวอะครับ ถ้าเป็นก็หายเร็วๆนะ มีคนเค้าเป็นห่วง
sinner

พุธ ธ.ค. 09, 2009 11:53 am

ข้อ 6 อ่ะ ตอนที่เราเป็นมากๆ นะ เดินไปหยิบอะไรมาวางตรงไหน ทำอะไรช้าๆ แบบไม่รู้ตัวเลย

แล้วก็จะเศร้าๆๆๆ ร้องไห้ น้ำไหลตลอด เห็นอะไรก็เศร้าไปหมดเลย เข้าใจนะ

มาเป็นชมรมเดียวกันดีกว่า คุยกันแล้วเข้าใจกานไง ::026::
Ma~Ri~A

พุธ ธ.ค. 09, 2009 12:29 pm

เข้าขั้นเกือบทุกข้อเลยง่า -*-
หวังว่าจะไม่กลายเป็นโรคจิตในอนาคตนะเรา
A Sheep

พุธ ธ.ค. 09, 2009 12:35 pm

ยอมรับว่าเป็นทุกข้อค่ะ

การเป็นโรคทางจิตไม่ใช่เรื่องที่น่าอาย

ถ้าใครมีอาการข้างต้นก็แนะนำให้ไปพบแพทย์ค่ะ

จิตแพทย์ ผู้หญิงส่วนใหญ่สวย+น่ารักๆมากๆ

อิอิ  : xemo016 : : xemo016 : : xemo016 :

พุธ ธ.ค. 09, 2009 12:48 pm

ผมก็เป็นโรคจิตครับ

แต่เวลายืนหน้ากระจกทีไร ก็หายเป็นทุกที  : emo045 : (ฉะ ฉะ ฉ้า ด้วยความถ่อมใจ)  : emo038 :

ใครเป็นไปหาหมอนะครับ บางทีเกิดจาก เคมีในสมองและร่างกาย ทำให้เป็น.. รักษาได้ครับ  : emo027 :
sinner

พุธ ธ.ค. 09, 2009 1:29 pm

BoYz - The Series เขียน: ผมก็เป็นโรคจิตครับ

แต่เวลายืนหน้ากระจกทีไร ก็หายเป็นทุกที  : emo045 : (ฉะ ฉะ ฉ้า ด้วยความถ่อมใจ)  : emo038 :

ใครเป็นไปหาหมอนะครับ บางทีเกิดจาก เคมีในสมองและร่างกาย ทำให้เป็น.. รักษาได้ครับ  : emo027 :
ผู้ชายคนนี้ เค้าจะบอกว่าเค้าหล่ออ่ะค่ะ...เข้าใจเค้าหน่อยนะ ::041::

พุธ ธ.ค. 09, 2009 1:31 pm

sinner เขียน:
BoYz - The Series เขียน: ผมก็เป็นโรคจิตครับ

ผู้ชายคนนี้ เค้าจะบอกว่าเค้าหล่ออ่ะค่ะ...เข้าใจเค้าหน่อยนะ ::041::
::043:: ::055:: ::056:: ::021::
tan
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 16, 2009 12:43 pm

Nicolas.Not เขียน: เอ่อ...เจ้าของกระทู้เป็นโรคนี้ป่าวอะครับ ถ้าเป็นก็หายเร็วๆนะ มีคนเค้าเป็นห่วง
ครับ
ผมกำลังเป็นโรคนี้และมันรุมเร้าผมมากเลย  ผมอยากให้พระมารับผมไปเร้วๆอะครับ  มันไม่อยากจะทำอะไร มันจมสนิทเลย
แม้ว่าจะมีกำลังใจ ผมกำลังสุ้อะครับ แบบสุดใจด้วยอะครับ

ผมยังมีแฟนที่แสนดีและพร้อมจะเคียงข้าง  มีครอบครัว พ่อ แม่ น้องๆที่รอผม เพื่อนๆทีคอยช่วยเหลือ ผมขอบคุณทุกๆคน และขอคำภาวนา แก่ผมและทุกๆคนที่กำลังทรมานจากโรคนี้อะครับ
ขอพระอวยพระนะครับ
ผมคงเล่าอะไรมากไม่ได้
เพราะเรื่องของผมหลายๆคนคงรู้กันมามากแล้ว 
เวลาเป็นทุกข์ มันเหมือนทุกอย่างบีบเข้าหาตัวเราให้เล็กลงๆอะครับ

อาการของผมตอนนีค้คือเวียนหัวตลอด เหมือนจะเป้นลมอะครับ
กลัวตัวเองจะเป้นบ้า ใจสั่น ตัวสั่น วูบๆ
เหนื่อยอะครับ 
sinner

พุธ ธ.ค. 16, 2009 7:27 pm

tan เขียน:
Nicolas.Not เขียน: เอ่อ...เจ้าของกระทู้เป็นโรคนี้ป่าวอะครับ ถ้าเป็นก็หายเร็วๆนะ มีคนเค้าเป็นห่วง
ครับ
ผมกำลังเป็นโรคนี้และมันรุมเร้าผมมากเลย  ผมอยากให้พระมารับผมไปเร้วๆอะครับ  มันไม่อยากจะทำอะไร มันจมสนิทเลย
แม้ว่าจะมีกำลังใจ ผมกำลังสุ้อะครับ แบบสุดใจด้วยอะครับ

ผมยังมีแฟนที่แสนดีและพร้อมจะเคียงข้าง  มีครอบครัว พ่อ แม่ น้องๆที่รอผม เพื่อนๆทีคอยช่วยเหลือ ผมขอบคุณทุกๆคน และขอคำภาวนา แก่ผมและทุกๆคนที่กำลังทรมานจากโรคนี้อะครับ
เพราะเรื่องของผมหลายๆคนคงรู้กันมามากแล้ว 
เวลาเป็นทุกข์ มันเหมือนทุกอย่างบีบเข้าหาตัวเราให้เล็กลงๆอะครับ

อาการของผมตอนนีค้คือเวียนหัวตลอด เหมือนจะเป้นลมอะครับ
กลัวตัวเองจะเป้นบ้า ใจสั่น ตัวสั่น วูบๆ
แทน..วันนี้พี่ไปทำนพวารแม่พระ กับขอมิสซาให้แล้วนะ

แล้วก็ขอคำภาวนาให้แทนด้วย หายไวไวนะ รักษาใจจ๊ะ

ขอพระรักษา ขอพระเยียวยา ขอพระทรงเมตตาเทอญ ::022::
A Sheep

พุธ ธ.ค. 16, 2009 7:29 pm

sinner เขียน:
tan เขียน:
ครับ

แทน..วันนี้พี่ไปทำนพวารแม่พระ กับขอมิสซาให้แล้วนะ

แล้วก็ขอคำภาวนาให้แทนด้วย หายไวไวนะ รักษาใจจ๊ะ

ขอพระรักษา ขอพระเยียวยา ขอพระทรงเมตตาเทอญ ::022::

ขอให้เค้าบ้างจิ  ::022::
tan
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 16, 2009 10:23 pm

ขอบคุณมากเลยครับ
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 1:43 pm

......เป็นอยู่พอดี แถมเฉียดระยะสุดท้ายมาหลายหนแล้วด้วย

ออกอาการได้ทุกวัน ระยะพักฟื้นไม่แน่นอนแต่มักจะสั้นมาก เผลอไม่ได้เลยเป็นอีกเรื่อย ๆ ไม่มีหยุด

(เราถือว่าโลกนี้มีข้อสรุปอยู่แค่สองอย่าง คือ "สำเร็จ" กับ "ล้มเหลว" ไม่ว่าจะอ้างหรือเจาะรายละเอียดอะไรลึก ๆ ก็ตามที ไม่ใช่ว่าข้อมูลย่อยจะใช้ไม่ได้ แต่ข้อสรุปก็คือข้อสรุป)
Jeanne d'Arc

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 6:27 pm

พอรู้ตัวว่าเป็นครับ

แต่บอกไม่ได้ว่าขั้นไหน เพราะไม่เคยหาหมอจิต และไม่คิดจะสรุปเอาเองว่าแค่เบาเพื่อนิ่งนอนใจ หรือสรุปเองว่ารุนแรงเพื่อขอความเห็นใจ : xemo017 :

ว่างๆคงไปหาหมอจิตบ้าง แต่ไม่ว่างเลยแฮะ : emo102 :

เพราะมีพระองค์อยู่จึงเข้มแข็ง จึงยินยอมรับเส้นทางที่เต็มไปด้วยขวากหนามเหล็กไฟ แม้จะเจ็บปวดแค่ไหน ปลายทางคือสวรรค์ครับ ::031::
tan
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 22, 2010 4:18 am

ดีคับ ตอนนี้ผมไม่มีอาการแล้ว กลับมาแล้วครับ แม้จะไม่มีใครอยุ่เคียงข้างผมแ้ล้ว แต่ผมทยังดำเนินชีวิตต่อไปครับ
แล้วจะเข้ามาบ่อยๆนะคับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 22, 2010 2:58 pm

โอ้... ยินดีด้วยค่ะ ที่หายแล้ว แม้จะไม่มีใคร
แต่พระเจ้าอยุ่เคียงข้างคุณเสมอ สู้ต่อไป
เป็นกำลังใจให้นะคะ
Jeab Agape
~@

อังคาร ต.ค. 26, 2010 12:20 am

ดีแล้วที่หาย เริ่มชีวิตใหม่ในพระคุณของพระเจ้า :s007:
ตอบกลับโพส