รวมกระทู้น้องValkyrie_Chan

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 10:03 pm

เกี่ยวกับเรื่องคนไข้นั่นแหละ เพราะตั้งแต่เข้าห้องใหม่แล้วนี่ ดันเป็นอะไรที่เรา "อ่อนหัด" อย่างแรงที่สุดในทุกห้อง

ตั้งสองคนแล้ว แบบว่ารู้สึกได้เลยว่าคนไข้คงหมดความไว้วางใจในเราไปไม่น้อย จะนัดได้อีกหรือเปล่าก็ไม่รู้

.....เมื่อวาน โทรศัพท์ระบายกับแฟนไปหลายอย่าง(แถมพาดพิงพระเจ้าว่าคงไม่รักเราจริง ทิ้งเราแล้ว หรือชอบที่เราเป็นคนอ่อนแอแบบนี้) แถมร้องไห้น้ำตาไหลแบบที่ไม่ได้เป็นมานานแล้ว (แปลกนะ ปกติแม้จะเศร้าแต่เราเป็นพวกน้ำตาไหลยากกว่าสมัยเด็ก แต่บทออกทีนี่จะจิตตกรุนแรงทีเดียว)

.....ทุกวันนี้ก็ยังไม่หาย เรื่องที่อยากจะแก้ไขสิ่งที่ถูกบันทึกในกาลเวลาที่ผ่านไป ตั้งแต่ต้นให้หมด

แต่ก็คงมีพระบิดาเท่านั้นที่ทำได้ แต่พระองค์ก็ไม่ทำ ก็นะ ถ้ามันไม่ใช่น้ำพระทัยซะอย่าง พระองค์จะมองดูเราคร่ำครวญไปเฉย ๆ หรือไม่มองก็ยังได้

คิดไปด้วยซ้ำว่า ไม่มีเราในโลกเสียแต่ต้นจะดีกว่ามั้ย

วันนี้อาการดีขึ้นแล้วเพราะแฟน แต่ก็ยังไม่หายจิตตกอยู่ดี จะโทรนัดคนไข้ทีก็ตัวสั่น

ถึงนัดได้แล้วก็ยังกลัวว่าจะมีอะไรผิดพลาดอีกมั้ย ถึงจะอ่านหนังสือไป แต่ไอ้เราก็เป็นคนความจำสั้นซะด้วย โดยเฉพาะในวิชาที่ไม่ถนัด

.....จนบัดนี้ ก็ยังไม่สามารถพอใจในสิ่งที่เป็นได้
(แหงสิ เหมือนคนอื่นได้หุ่นดี ๆ เราได้บอสโบร้อตตัวกระจอกราคาสิบบาทไม่มีใครมอง คงน่าดีใจอยู่มั้ง)

เหมือนมาตั้งกระทู้ช้าไปมาก ๆ ทั้งที่แค่วันเดียว แต่ก็....เฮ้อ

คนอย่างเราไม่มีวันเป็นคนที่ใคร ๆ ไว้ใจได้หรอก ในเมื่อถูกสร้างให้เป็นแบบนี้

กลายเป็นคนที่อยู่ระหว่างรักและเกลียดพระเจ้า หรือแม้แต่เพื่อนมนุษย์ด้วยกัน รวมไปถึงตัวเองด้วย

แถมมีโปรแกรมบางจำพวกอยู่ในหัวทำให้ไม่มีใจแข็งพอจะฆ่าตัวตายได้อีก

เอาเถอะ กากก็ยังเป็นกากวันยังค่ำ

ถือซะว่า เราคือสิ่งเดียวที่ผิดพลาด เพราะนอกนั้นพระองค์ไม่ทำผิดพลาดเลย ยกเว้นสิ่งที่เกี่ยวกับเราเท่านั้น เพราะยังไงความจริงที่เราเป็น "ของผิดพลาด" ก็ไม่ได้หายไปหรอก (เพราะเราก็ทำให้มันผิดพลาดไปแล้ว จะให้ทำยังไงอีก เออ ดี ตัวเองก็เฮงซวยจนควรตายเหมือนกัน)

เมื่อไหร่จะมาเอาชีวิตเราไปซะทีนะ พระเจ้า!
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 10:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 10:23 pm

ยังดีนะครับที่ระบายออกมาอย่างตรงไปตรงมา

ถ่อมตนลงหน่อยนะครับ คุณเป็นใครกันหรอที่จะผิดพลาดไม่ได้เลย?  ผมเองก็เคยทำผิดพลาดมาในอดีตและอยากกลับไปแก้ใข   แต่ในความเป็นจริงมันเป็นไปไม่ได้ และที่พระบิดาไม่ทรงทำแบบนั้นเพราะพระองค์ไม่อยากให้คุณอ่อนแอขี้แยแบบนีไปตลอดเพราะพระองค์อยากจะให้คุณยอมรับตัวเองให้ได้รวมถึงข้อผิดพลาดของตัวเองด้วย    
sinner

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 7:42 am

เราไม่อยากให้คุณนางฟ้าตัดสินตัวเองแบบนี้เลยค่ะ  คนทุกคนมีส่วนดีและส่วนเสีย

น่าจะดูส่วนดีของตัวเราด้วยพยายามหาให้เจอ ส่วนมากอย่างนึงที่จะเห็นในสมัยนี้คือ

ในสังคมสมัยนี้ คนมักจะรู้สึกว่าตัวเองดีไม่พอ จะเห็นว่าเราด้อยกว่าผู้อื่น

ไม่ค่อยพอใจในตัวเอง คิดว่าตัวเองสู้คนอื่นไม่ได้ เอาตัวเราไปเปรียบเทียบกับคนอื่น

รวมทั้งระบบสังคมและการศึกษาที่ล้มเหลวอย่างมาก

ส่วนตัวเคยเข้าอบรมเรื่อง Empower จะทำให้เรามองเห็นตรงนี้ชัดขึ้น

อย่างนึงที่ได้คือ เค้าให้เราหาข้อเสียของเราและเขียนลงในกระดาษ

แล้วก็ให้หาข้อดีของเราและเขียนลงเช่นกัน

ปัญหานึงที่เจอกันแทบจะทุกคนคือ มองส่วนดีของตนเองไม่ค่อยจะออก

เพราะเราไม่เคบฝึกมองส่วนดีของตัวเราเอง  ซึ่งก็ต้องกลับมาฝึกดูตัวเองในส่วนดี

ส่วนในส่วนที่ไม่ดี เราก็เรียนรู้ เข้าใจ ไม่โทษตัวเอง แต่ให้หาวิธีที่จะเปลี่ยนแปลงจากสิ่งเก่าๆ ที่เราเป็นค่ะ

อาจจะต้องใช้ระยะเวลาหน่อยนะคะ  แต่ถ้าลองฝึกทำจะช่วยได้เยอะเลยค่ะ

อีกส่วนนึงที่จะช่วยให้เรารู้ส่วนดีของเราคือ หาเพื่อนดีๆ ที่จริงใจกับเรา

และเปิดใจคุยกันเพื่อแลกเปลี่ยนมุมที่เค้ามองเห็นค่ะ จะช่วยได้มากทีเดียว

ขอเป็นกำลังใจให้คุณนางฟ้านะคะ ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ : emo027 : : xemo026 :
APaladin

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 8:48 am

ลองสวดอ้อนวอนกับพระองค์ดูยังครับ สวดแล้วก็ค้นหาคำตอบโดยการศึกษาไบเบิลควบคู่ไปด้วย คำตอบมีอยู่แล้วละ แต่ถ้าบอกไปก็ไม่เข้าใจ
  ลองอ่านพระคัมภีดูครับควบคู่กับการสวดอ้อนวอนขอพระองค์ประทานความเข้าใจ ถ้าเราทำทุกสิ่งได้ด้วยตัวเองทั้งหมดแล้ว การพัฒนาก็ไร้ค่า
  แต่เพราะเรายังเป็นมนุษย์ยังไม่สมบูรณ์แบบพร้อม เราจึงยังต้องพัฒนาต่อไป เราอยู่บนโลก เรามาเกิดที่นี้เพื่อพัฒนาศักยภาพของเราเอง
  ไม่ใช่เพื่อพระเจ้าแต่อย่างไร เราเกิดเพื่อตัวเราเองจะสมบูรณมากขึ้น พระเจ้าคอยช่วยเหลือเราเพื่อเราจะบรรลุจุดมุ่งหมายนั้น
  เราบกพร่องเพราะตัวเราเองยังไม่ยอมพัฒนาจุดบกพร่องของเรา ไม่ใช่จากผู้สร้าง ผู้สร้างสร้างมนุษย์ให้คล้ายกันและให้มีที่แตกต่างกัน
มันแตกต่างก็เพื่อประโยชน์ของมนุษย์เอง เพราะเราคือเราไม่ใช่ใครอื่น
      ถ้ามีเวทมนต์อำนาจนึงบันดาลให้คุณสำเร็จทุกสิ่งที่คุณต้องการเสียตอนนี้  ชีวิตต่อจากนี้คุณจะอยู่ต่อไปเพื่อ????
  พระองค์สร้างเรามาย่อมรู้จักเราทุกด้าน และอยากให้เราบรรลุจุดมุ่งหมายแห่งชีวิตของเรา หยุดบ่นว่าและเดินต่อไป ฟังคำของพระเจ้าสูงสุดเพื่อท่านจะไม่เดินสดุด ถ่อมตัวและทูลขอโดยการสวดอ้อนวอนพระองค์ท่านจะได้รับความแจ่มแจ้ง
กรอกสมบูรณ์

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 2:21 pm

เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะคะ  ::022::
พี่เองก็คนธรรมดาคนหนึ่งเหมือนกัน เคยผิดเคยพลาด  ::042::  จนเลิกจำ จำนวนครั้งที่ผิดพลาด แต่ก้อพยามปรับปรุงแก้ไขอยู่เสมอตามความสามารถ

สิ่งนี้ก็เป็นพระพรของพระเช่นเดียวกับพระพรอื่นๆค่ะ เพื่อสอนเราให้รู้จักให้อภัยตนเอง และให้อภัยเพื่อนพี่น้องเวลาที่เขาทำผิดพลาดเหมือนที่เราเคยทำไงค่ะ และเพื่อสอนให้เรามีใจสุภาพถ่อมตนอยู่เสมอ เพราะเราก็ไม่ได้ดีวิเศษไปกว่าเพื่อนพี่น้องคนอื่นๆ เลย ผิดเป็นพลาดเป็นเหมือนกันทุกคนไงค่ะ และพระองค์ก็ทรงรักและโปรดปรานผู้ที่มีใจสุภาพถ่อมตนยิ่งนัก

ขอพระจิตสถิตย์อยู่ในหัวใจของคุณ Valkyrie_chan ตลอดไปนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 2:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อาทิตย์ ธ.ค. 13, 2009 9:59 am

รูปภาพ

พระเจ้าไม่ทิ้งเราแน่นอนค่ะ สู้ๆนะคะ
Ministry Of Men

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 7:18 am

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ยังดีนะครับที่ระบายออกมาอย่างตรงไปตรงมา

ถ่อมตนลงหน่อยนะครับ คุณเป็นใครกันหรอที่จะผิดพลาดไม่ได้เลย?  ผมเองก็เคยทำผิดพลาดมาในอดีตและอยากกลับไปแก้ใข  แต่ในความเป็นจริงมันเป็นไปไม่ได้ และที่พระบิดาไม่ทรงทำแบบนั้นเพราะพระองค์ไม่อยากให้คุณอ่อนแอขี้แยแบบนีไปตลอดเพราะพระองค์อยากจะให้คุณยอมรับตัวเองให้ได้รวมถึงข้อผิดพลาดของตัวเองด้วย   

เห็นด้วยครับ

ปล.คนอ่อนแอ ปกป้องใครไม่ได้หรอกนะ ดังนั้นจงเข้มแข็งเถอะ

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 12:47 pm

BoYz - The Series เขียน:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ยังดีนะครับที่ระบายออกมาอย่างตรงไปตรงมา

ถ่อมตนลงหน่อยนะครับ คุณเป็นใครกันหรอที่จะผิดพลาดไม่ได้เลย?  ผมเองก็เคยทำผิดพลาดมาในอดีตและอยากกลับไปแก้ใข   แต่ในความเป็นจริงมันเป็นไปไม่ได้ และที่พระบิดาไม่ทรงทำแบบนั้นเพราะพระองค์ไม่อยากให้คุณอ่อนแอขี้แยแบบนีไปตลอดเพราะพระองค์อยากจะให้คุณยอมรับตัวเองให้ได้รวมถึงข้อผิดพลาดของตัวเองด้วย   

ปล.คนอ่อนแอ ปกป้องใครไม่ได้หรอกนะ ดังนั้นจงเข้มแข็งเถอะ
ดังนั้นไม่มีเหตุผลที่จะยอมรับความอ่อนแอ เพราะมีแต่ความแข็งแกร่งที่ปกป้องคนอื่นได้ และสมควรแก่การยอมรับ
Jeanne d'Arc

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 4:00 pm

Valkyrie_chan เขียน:
BoYz - The Series เขียน:

ถ่อมตนลงหน่อยนะครับ คุณเป็นใครกันหรอที่จะผิดพลาดไม่ได้เลย?  ผมเองก็เคยทำผิดพลาดมาในอดีตและอยากกลับไปแก้ใข   แต่ในความเป็นจริงมันเป็นไปไม่ได้ และที่พระบิดาไม่ทรงทำแบบนั้นเพราะพระองค์ไม่อยากให้คุณอ่อนแอขี้แยแบบนีไปตลอดเพราะพระองค์อยากจะให้คุณยอมรับตัวเองให้ได้รวมถึงข้อผิดพลาดของตัวเองด้วย   

ดังนั้นไม่มีเหตุผลที่จะยอมรับความอ่อนแอ เพราะมีแต่ความแข็งแกร่งที่ปกป้องคนอื่นได้ และสมควรแก่การยอมรับ
คนที่ไม่ยอมรับความอ่อนแอของตัวเอง จะเข้มแ็ข็งเป็นไปได้อยากครับ

ดังนั้น จงยอมรับทั้งข้อผิดพลาด และความอ่อนแอ เพื่อจะปรับปรุงและต่อสู้กับความอ่อนแอ เพื่อจะยืนอยู่เหนือมัน เพื่อจะได้ชื่อเป็นผู้ที่เข้มแข็งดีกว่าครับ  : xemo026 :
@~ToopKungZa~@

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 12:51 am

เป็นกำลังใจให้นะครับ

อย่าม้อกับพระเจ้านะครับ

พระองค์ทรงมีแผนการที่ดีให้กับคุณนะค๊าบบ ^^

เป็นกำลังจัยให้นะครับ

ปล... อย่าลืมนะครับ พระองค์เป็นผู้ที่เป็นทั้งเพื่อน และผู้ที่รับฟังปัญหาของเราทุกเวลา 24 ชม. นะครับ

ขอให้พึ่งพาพระเจ้ามากๆนะครับ

!!!!! พระองค์รักคุณน๊าค๊าบบ !!!!

อาทิตย์ ธ.ค. 20, 2009 12:44 pm

ฝันว่าบาโฟเมตแปลงเป็นพี่สาว(ที่ไม่รู้จัก)มาหลอกให้ซบตัก หลงพลาดไปทีนึง ก่อนจู่ ๆ ผละออกมาและรู้สึกว่ามันแปลก ๆ แล้วจู่ ๆ รูปร่างคุณเธอก็เปลี่ยนไป....เป็น "บาโฟเมต" หัวแพะ แถมมีดุ้น

......ไม่รู้ทำไม ในฝัน ความกล้าแบบนักรบหายไปหมดไม่เหลือเหมือนตอนตื่น เลยสุดท้ายต้องอธิษฐานขับไล่มันในนามพระเยซูเจ้า (ในใจ เพราะโดนมันสาปติดใบ้ชั่วขณะ เอ่ยปากไม่ได้) แต่มันก็หนีไป

แม้สุดท้าย มันจะเล่นเรียกลูกน้องตลบหลัง แต่ขอบคุณพระเจ้าที่แม้ไม่เห็น แต่ก็ช่วยให้ความฝันขาดตอน และเราแม้หลงวนเวียนในห้องนั้นสักพักก็หลุดตื่นขึ้นมาได้

.....แต่สรุป ทั้งที่เคยบอกว่าจะตัดคอซาตานไปถวายพระองค์ สุดท้ายก็ยังสู้ไม่ได้อยู่ดีแม้เป็นแค่ฝัน T-T

อาทิตย์ ธ.ค. 20, 2009 1:24 pm

พระวาจากล่าวว่า "หากไม่มีพระเจ้า เราก็ทำอะไรไม่ได้เลย" เป็นจริงเสมอ

เราต้องรู้ดีว่า ข้อเชื่อคือ "วิญญาณผู้ตายช่วยเหลือตัวเองไม่ได้" นี่ก็เหมือนกัน เราไม่ได้แกร่งเหมือนตอนตื่น (อันที่จริงเราไม่ได้แกร่งเลยสักนิด)

ลองนึกถึงข้อพระคัมภีร์หลายๆข้อ แล้วจะรู้ว่า "นั่นคือความจริง" (เพียงแต่บางคนยังไม่ได้ประสบด้วยตัวเอง)

BoYz - The Series กล่าวว่า "จงมีความเชื่อเถอะเพ่น้อง"

การที่ได้เจอเช่นนี้ คือ การเปิดเผยอีกอย่างนึง ให้ได้รู้ว่า พระคัมภีร์ไม่ได้ Fake แต่เป็นจริงเสมอทุกถ้อยคำ
~@

พุธ ธ.ค. 23, 2009 10:27 pm

ได้ MVP หรือเปล่าครับ  : xemo016 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 23, 2009 10:37 pm

พยายามอย่าไปท้าสู้กับมัน เเล้วชีวิตจะดีขึ้นเจ้าค่ะ  ไม่ได้ว่าคุณไม่มีความสามารถ
เเต่ซาตานเป็นทูตสวรรค์ ถึงเเม้จะละจากพระเจ้า ก็ยังคงความเเข็งเเกร่งเหมือนเดิมนั่นเเหล่ะ
อันนี้ไม่ได้จะชมมันนะ เเต่บอกเฉยๆว่าไม่ใช่หน้าที่ของเราที่จะไปจัดการกับซาตาน ถ้าเชื่อเรื่องเทวดา
ก็ปล่อยให้เป็นหน้าที่ อัครเทวดามีคาเเอล เถอะ เราเอาตัวเราให้รอดถึงพระก็พอเเละ

พอเลิกคิด ก็จะไม่เอาไปฝัน นั่นเอง
Jesus loves You

พุธ ธ.ค. 23, 2009 10:41 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ได้ MVP หรือเปล่าครับ  : xemo016 :
::032:: ::032::

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 6:06 pm

ที่เราเห็นเป็นบาโฟ เพราะเรามองว่าบาโฟคือภาพลักษณ์ของซาตาน ศัตรูร้ายของพวกเราค่ะ (บาโฟเมตในเกมทำอะไรไม่ได้หรอก แต่ซาตานร่างบาโฟเมตต่างหากที่น่ากลัว)

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 6:52 pm

ตั้งแต่หันมาเชื่อในพระเยซูเจ้า ก็ผ่านหลายอย่างมาทั้งดีและไม่ดี

อันที่ดีมันก็น่าสรรเสริญและขอบพระคุณ แต่สิ่งที่ไม่ดีมันก็ชวนให้หวนคิดอยู่หลายครั้งว่าทำไมมันถึงต้องเกิด บางอย่างมันไม่ควรเกิดมาตั้งแต่เริ่มสร้างโลกเสียด้วยซ้ำ

หลายครั้งที่คิดว่าพระเจ้ามัวแต่มองดูเฉย ๆ ปล่อยให้เรื่องเลวร้ายเกิดขึ้นกับคนที่ไม่ได้รับความเป็นธรรม ไม่เว้นกระทั่งคนที่เชื่อและวางใจในพระองค์ แล้วคนที่ไม่เคยแม้แต่ได้ยินนามของพระองค์สักเล็กน้อยล่ะ? มีคนมากมายที่ถูกข่มเหงจนตายทั้งที่ยังไม่เคยรู้ว่าพระเยซูหรือพระเจ้าแท้เป็นใคร แล้วจะมีอะไรยืนยันว่าคน ๆ นั้นจะได้รับการปลอบประโลมในสวรรค์ ในเมื่อคนนั้นไม่บริสุทธิ์พอ(แต่ในภาพรวมของชีวิตเขา เขาตกเป็นฝ่ายผิดคนเดียว คนอื่นที่ผิดยิ่งกว่ากลับไม่ได้รับโทษอะไรเลย กลายเป็นฝ่ายถูกไปด้วยซ้ำ)

(โดยเฉพาะอย่างยิ่ง มักจะเป็น "ผู้หญิง" เสมอ แม้แต่ในพระคัมภีร์ก็กล่าวถึงผู้ชายมากกว่าชนิดเทียบกันไม่ติด)

อ่านบทความวิเคราะห์ที่เกี่ยวกับพระเจ้าของเรามามากก็จริง แต่พอหันไปมองอีกมุมหนึ่ง แล้วกลับมามองดูตัวเองที่ควรจะมีบทบาทสำคัญ แต่กลับไม่สามารถทำอะไรได้เลย และไม่มีความสามารถจะทำได้ และพระองค์ก็เหมือนไม่เหลียวแลคำขอร้องที่เราอยากช่วยพวกเขาแม้แต่น้อย เหมือนพระองค์พอใจหรือเห็นว่าดีแล้วที่เราเป็นตัวไร้ประโยชน์แบบนี้ต่อไป
(ถึงวิธีการของเราจะสุดกู่ เกินเหตุ และเป็นไปด้วยตัวเองไม่ได้เลย และดูขัดใจพระองค์มากยังไง แต่เราก็มีเหตุผลของเราที่เชื่อว่าชอบธรรมอยู่นะ ไม่งั้นเราไม่ทำถึงขนาดปฏิเสธกระทั่งสภาพจริงของตัวเองหรอก)

หลายครั้งที่อดคิดไม่ได้ว่า "เราเลือกเจ้านายเจ้าชีวิตถูกคนแล้วแน่หรือ" จริงอยู่ที่ในความเป็นจริงตัวเลือกมันอาจจะน้อย และถ้าไม่เลือกทางนี้ก็คงไม่มีทางอื่น (อย่างน้อยก็ไม่คิดกลับไปเป็นลูกน้องซาตานอีกแล้ว อยากตัดคอมันระบายแค้นด้วยซ้ำ)

พระเจ้าอาจจะเตรียมอะไรให้เราเยอะแยะ แต่มันจะมีความหมายอะไรถ้าเราไม่มีความสุขกับมัน เพราะมันไม่ใช่สิ่งที่เราคาดหวัง แค่มีชีวิตนิรันดร์ไม่มีความเจ็บความตาย แต่ต้องมองดูคนที่ไม่ได้รับความรอดต้องทุกข์ทรมานโดยที่เราช่วยอะไรไม่ได้ เรียกว่าดีได้แล้วหรือ

.......ตอนนี้เรามีความคิดใหม่ แน่นอนว่าผู้ชายในนี้หลายคนคงรับไม่ได้และต่อต้านเป็นแน่

นั่นคือ เราอยากมีชีวิตอยู่ในฐานะผู้หญิง ในโลกที่มีแต่ผู้หญิง หรือผู้หญิงเป็นใหญ่ ไม่ก็อย่างน้อยก็ไม่ถูกข่มเหงจากผู้ชายไม่ว่าอดีต ปัจจุบัน และอนาคต

แล้วพระเจ้ากับพระเยซูล่ะ ในสายตาเรา "พระเจ้าไม่มีเพศ แต่เป็นอะไรที่อยู่เหนือเรื่องพวกนี้" เพราะไม่อยากคิดว่าพระองค์เป็นเพศชายเลยรักผู้ชายมากกว่า ไม่เช่นนั้นคงรับเป็นพระเจ้าของเราไม่ได้แน่ ๆ
(แต่ถ้าพูดว่าซาตานเป็นชาย ยังพอเชื่อได้นิดหน่อย เพราะเกลียดมัน มันมีลักษณะของผู้ชายที่เราเกลียดเต็มทุกข้อยิ่งกว่ามนุษย์ซะอีก ทั้งเห็นแก่ตัว เอาแต่ได้ โลภมาก ชอบตั้งตัวเป็นใหญ่กดขี่ผู้หญิง และชอบยัดโทษให้ผู้หญิงผิดไม่ว่าจริงไม่จริง แต่ตัวเองผิดบ้างไม่เคยสำนึกสักเล็กน้อย)

ส่วนเรื่องพระเยซูลงมาบังเกิดเป็นชาย "ถึงยังไงพระองค์ก็เป็นพระเจ้า แม้มีสภาพมนุษย์ยังไงก็ยังเป็นพระเจ้า จะเอาลงมานับกับมนุษย์บาปหนาได้ยังไง"

(วันนี้ซื้อการ์ตูนไทยเรื่องเวตาล นิทานเรื่องที่ 3 แล้วเกิดหงุดหงิด อ่านไม่ทันจบเปิดไปดูบทสรุปท้าย ๆ ก็โยนถังขยะทิ้งแล้ว และอารมณ์เสีย)

I love the God who kind and full of love and mercy, but in some conditions, Justice is needed.
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 8:19 pm

มิใช่ท่านทั้งหลายได้เลือกเรา แต่เราได้เลือกท่าน
มอบภารกิจให้ท่านไปทำจนเกิดผลและผลของท่านจะคงอยู่
เพื่อว่าท่านจะขอสิ่งใดจากพระบิดาในนามของเรา พระบิดาจะประทานแก่ท่าน
ยอห์น15:16

ทุกคนไม่ว่าชายหรือหญิง ก็ล้วนต้องเจอการสบประมาทเหยียดหยามทั้งนั้นละ

....พระองค์เป็นพระเจ้า ไม่เคยโดนเหยียดหยาม ไม่เข้าใจริว
จริงหรือ?

รูปภาพ

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 9:27 pm

เห็นภาพนี้กี่ทีก็สะเทือนใจ

แต่เราไม่เข้าใจ ในเมื่อบัดนี้พระองค์ก็ทรงเป็นขึ้นมาแล้ว เหตุใดยังต้องให้มันเกิดกับคนอื่นต่ออีกเล่า โดยเฉพาะคนที่วางใจในพระองค์

ที่สำคัญ หากพระเจ้าไม่แสดงให้เห็นว่าอะไรถูกอะไรผิดให้มนุษย์ได้เห็นชัดเจนต่อหน้าต่อตา จะให้มนุษย์เชื่อได้ยังไง

เราสังเกตเห็นคนหลายคนเลิกเชื่อพระเจ้าเพราะเขาไม่ได้ถูกช่วยจากสภาพถูกข่มเหงที่มีมานานและไม่ยอมหยุด

ที่สำคัญ พระองค์เป็นพระเจ้า พระองค์จะสั่งให้ทุกอย่างที่เลวร้ายหายไปจากบันทึกของเวลามันก็ง่ายมิใช่หรือไง

.........เอาเถอะ พูดไปก็เข้าข้างความคิดตัวเอง

เรามันโรคประสาท ชอบคิดชอบเจ็บแทนคนอื่น จะเอาอะไรมาก ตัวเองไม่ได้โดนเองแต่ทำเหมือนตัวเองไปโดนด้วยอยู่ตลอด และเกลียดตัวเองที่หยุดมันไม่ได้

ไม่ขอให้พระเจ้าช่วยแล้วจะขอให้ใครช่วยได้ แต่ในเมื่อพระองค์ไม่ตอบเรา มันค่ามิได้ต่างกันหรือไร

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 10:22 pm

ในนาม Ministry Of Men 
ทางกระทรวงฯ ขอให้กำลังใจคุณValkyrie_chan ดังต่อไปนี้

1.สิทธิ์และบทบาทสตรีมีความสำคัญเสมอ
2.สิทธิ์และบทบาทบุรุษมีความสำคัญเสมอ
3.พระเจ้าทรงเที่ยงตรงเป็นธรรม
4.พระเจ้าทรงสร้างชายและหญิง
5.พระวจนะ*

*พระวจนะ ในหัวข้อต่อไปนี้
- สุภาพบุรุษ (ปรากฏมากในสุภาษิต)
- การวางตัวทางสังคมต่างๆของสตรีและบุรุษ
- เรื่องความเป็นผู้นำ
- ความมักใหญ่ใฝ่สูง
- ความชั่วต่างๆ

ทุกอย่างถูกบรรจุอย่างชัดจนเป็นถ้อยคำแห่งชีวิตที่สวยงามในหนังสือพันธสัญญาแล้ว
กรุณาอ่านพระคัมภีร์เพื่อจิตวิญญาณทางเพศที่ดีและถูกต้อง รวมทั้งทัศนะต่างๆ

ขอพระผู้เป็นเจ้าทรงอำนวยพรครับ
จาก Ministry Of Men  : xemo033 :
Jesus loves You

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 6:49 pm

Ministry Of Men เขียน: ในนาม Ministry Of Men 
ทางกระทรวงฯ ขอให้กำลังใจคุณValkyrie_chan ดังต่อไปนี้

1.สิทธิ์และบทบาทสตรีมีความสำคัญเสมอ
2.สิทธิ์และบทบาทบุรุษมีความสำคัญเสมอ
3.พระเจ้าทรงเที่ยงตรงเป็นธรรม
4.พระเจ้าทรงสร้างชายและหญิง
5.พระวจนะ*

*พระวจนะ ในหัวข้อต่อไปนี้
- สุภาพบุรุษ (ปรากฏมากในสุภาษิต)
- การวางตัวทางสังคมต่างๆของสตรีและบุรุษ
- เรื่องความเป็นผู้นำ
- ความมักใหญ่ใฝ่สูง
- ความชั่วต่างๆ

ทุกอย่างถูกบรรจุอย่างชัดจนเป็นถ้อยคำแห่งชีวิตที่สวยงามในหนังสือพันธสัญญาแล้ว
กรุณาอ่านพระคัมภีร์เพื่อจิตวิญญาณทางเพศที่ดีและถูกต้อง รวมทั้งทัศนะต่างๆ

ขอพระผู้เป็นเจ้าทรงอำนวยพรครับ
จาก Ministry Of Men  : xemo033 :
ตามนี้นะครับ
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 8:59 pm

ไม่เข้าใจ  : xemo029 :
วอ

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 9:18 pm

นิทานเวตาลฉบับการ์ตูนเคยอ่านล่ะ เรียนหนังสือวิชาวรรณคดีมาก่อน รู้ตอนจบก่อนอ่าน อ่านแล้วก็ยังสนุก น่าจะเอาหนังสือที่ท้งไปบริจาคนะ
~@

พุธ ธ.ค. 30, 2009 12:28 pm

พระเยซูเจา้ตรัสว่า "จงแบกกางเขนและติดตามเรามาเถิด"  ไม่ใช่ "เดินตามพรมแดงแล้วขึ้นลีมูซีนตามเรามาเถิด"

ดังนั้นต้องถามตัวเองว่าจะแบกกางเขนหรือเดินพรมแดง  เพราะปลายทางนั้นจะเจอนายคนละคนกันครับ ถ้าแบกกางเขนนั้นลำบากแต่ปลายทางนายเราคือพระเยซูเจ้า ถ้าเดินพรมแดงก็หรูหราสบายแต่ปลายทางคือซาตานครับ

ที่พระองค์ต้องตรัสอย่างนี้เพราะมันเป็นความจริง พระองค์อยากให้มนุษย์รู้จักความสุขที่แท้จริงซึ่งความสุขที่แท้จริงคืออะไร?   ความสุขที่แท้คือการได้ทำตามน้ำพระทัยของพระเจ้าไมใช่ตามใจของตัวเราเอง  ความสุขที่เกิดจากการทำตามใจตัวเองนั้นเป็นความสุขชั่ววูป มาแป๊ปเดียวเดี๋ยวก็หายไป แต่ความสุขที่ได้มาจากการทำตามน้ำพระทัยนั้นอยู่ตลอดนิรันดร์เป็นความสุขที่หาไม่ได้จากโลกนี้

ส่วนเรื่องการจะช่วยผู้อื่นนั้นตอนนี้ตัวคุณเองยังไม่สามารถจัดการกับความทุกข์ของตัวเองได้เลยแล้วคุณจะไปช่วยคนอื่นได้ไงละครับ คุณขอพระเจ้าว่าให้คุณช่วยเหลือคนอื่นได้ผมก็เห็นว่าพระเจ้าก็ประทานมาให้คุณแล้วนี่ครับเพียงแต่คุณมองไม่ออกเองว่าเกิดอะไรขึ้น   ตอนนี้พระเจ้ากำลังเตรียมสภาพจิตใจของคุณให้คุณเจอกับความสำบากใจเพื่อจะได้ถ่อมตน ถ่อมตนเพื่ออะไร? ถ่อมตนเพื่อจะได้เป็นผู้ที่พระเจ้าทรงสามารถใช้งานได้อย่างดี   มนุษย์เรานั้นอ่อนแอครับพ่ายแพ้ต่อความชั่วร้ายในจิตใจและชอบคิดว่าชั้นทำของฉันได้คนเดียว แต่แท้จริงแล้วไม่มีความสามารถหรือพรสวรรค์ใดในโลกที่ไม่ได้มาจากพระเจ้า ดังนั้นทุกครั้งที่เราสวดอ้อนวอนต่อพระองค์เพื่อขอพลังในการทำบางสิ่งบางอย่างที่ตัวเองต้องการในทางที่ดีเช่นช่วยเหลือผู้อื่นหรือแม้กระทั้งขอให้ทำตามความฝันของตัวเองให้สำเร็จนั้นต้องพึงระรึกอยู่ 1 อย่างก็คือให้เราดูตัวเองด้วยว่าตอนนี้ตัวเองอยู่ในสภาพอะไร?เก่งแล้วกายพร้อมใจพร้อม เริ่มงานได้เลย   หรือว่ายังเป็นไก่อ่อนไม่ได้เรื่องซักกะอย่างต้องรอการฝึกฝนจากพระเจ้าก่อน   นี่คือความจองหองครับคิดว่าตัวเองดีแล้ว แต่ในสายพระเนตรของพระองค์นั้นเรายังครับเราต้องผ่านการทดสอบเพื่อให้ตัวเราพร้อมก่อนที่จะทำงานต่างๆได้
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ธ.ค. 30, 2009 12:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
VeRSuS_Jury

พุธ ธ.ค. 30, 2009 5:36 pm

ฝันเห็นบาร์โฟเมตน่าจะยังถือว่าโชคดี...

ถ้าเห็นอินคิวบัสล่ะมีเฮแน่ค่ะ...

เพราะคงไม่มีสาวๆคนไหนอยากตื่นมาพร้อมเด็กในท้องที่จะมีมนต์ดำติดมาด้วยหรอกเน๊อะ

ซาตานก็ทำอะไรไม่ได้หรอกค่ะ เพราะเรายังมีพระเจ้าอยู่เคียงข้างเสมอ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พุธ ธ.ค. 30, 2009 5:47 pm

Jesus loves You เขียน:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ได้ MVP หรือเปล่าครับ  : xemo016 :
น่าได้เขาบาโพเนาะ : xemo016 : : xemo016 : หลายmอยู่ๆ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 1:34 am

ก่อนจะประเมิน เจ้านายเรา

ประเมินตัวเราเองก่อนว่า เป็นผู้รับใช้ที่ดีพอแล้วหรือยัง ก่อนจะดีกว่าครับ เพราะเจ้านายเขาไม่มีเราเขาก็อยู่ของเขาได้ แต่ถ้าเราไม่มีเขา ก็นรกชัดๆ
BloodyCross

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 2:24 am

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~ เขียน:
Jesus loves You เขียน:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ได้ MVP หรือเปล่าครับ  : xemo016 :
น่าได้เขาบาโพเนาะ : xemo016 : : xemo016 : หลายmอยู่ๆ
จะเอาการ์ดบาโฟ ตี9ช่องรอบตัว : xemo016 :

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 4:05 am

ไม่ได้ตั้งใจจะเปิดกระทู้แร็คในนี้นะคะเนี่ย = ='
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 2:54 pm

Valkyrie_chan เขียน: ไม่ได้ตั้งใจจะเปิดกระทู้แร็คในนี้นะคะเนี่ย = ='
คลายเครียดค๊าบคุณนางฟ้า^^ กลัวเดี๋ยวพี่จะเครียดไงค๊าบบบบ
ตอบกลับโพส