ด้วยความไม่รู้เรื่อง

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 4:43 pm

godlike เขียน:
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน: ระยะเวลาที่ยึดมั่น มันบ่งบอกไม่ได้หรอกคับว่าเราเชื่อแค่ไหน

แต่บางที พระองค์อาจจะทดสอบคุณอยู่ก็ได้นะคับ เชื่อเข้าไว้แล้วรางวัล ที่คุณจะได้รับมันหใญ่หลวงนะคับ^^
ข้อนี้ฟ่ารู้ดีเลยสินะ  : xemo016 :

เหมือนโดนหลอกว่า-*-

แต่มันก็จิง ยิ่งวันก่อน มีเรื่องหนุึ่งโกรธพระมากๆ เลยว่า เอาว่ะ ทำเองก็ได้ไม่ต้องพึ่งพระ แต่ทำแล้วทำอีก ทำยังไงก็ไม่สำเร็จอ่ะคับ เลยT^T

ขี้เกียจแย้ว ขอพระช่วยหน่อย เลยสวดสายประคำไป1สาย หลังจากนั้น15นาที มันก็สำเร็จขึ้นมาทันที=[]= อึ้งไป133นาที(เวอร์) :P

^
^
^
แล้วก็เรื่องที่พี่นัทเล่าอ่ะ เห็นด้วยมากๆ เพราะว่า เคยเจอกับตัวแล้ว บางครั้ง เราอ่ะไม่เข้าใจหรอกนะว่า ทำไมพระถึงทำให้เราแบบนี้ แต่ว่า

สุดท้าย เรื่องมันก็จบลงแบบที่ดี ดีกว่าที่เราคิดซะด้วยอีก เพราะยังไงแล้ว มนุษย์ ก็ไม่มีทางเข้าใจพระประสงค์ของพระเจ้าได้เลย-0-
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 4:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Te Deum

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 5:07 pm

เวลาที่เราภาวนาขอ เราจะได้เสมอ
มี่เชื่ออย่างนั้นนะ

บางอย่างที่ขอ มันอาจอยู่ใกล้ตัวเรามานานแล้ว แต่โดนมองข้ามไปเฉยๆด้วยเหตุผลร้อยแปด เช่น โฮะๆ ไม่สำคัญ เหอเหอ แค่นี้จะทำอะไรได้ : emo034 :

จริงอยู่ที่พระอาจจะไม่ได้ให้เราแบบ delivery
แต่พระให้เวลาเงียบๆให้เราคิด ทบทวนถึงสิ่งใกล้ๆหลายๆอย่างที่ทรงประทานมาตั้งแต่เมื่อไรไม่รู้~
และ ไม่ว่าจะยังมีอยู่หรือไม่ ถ้าเราคิดได้ และหันไปใส่ใจแก้ปัญหา นั่นแหละ เราผ่านไปอีกขั้นนึงแล้ว : xemo017 :

เคยคิดอยู่ว่าเรามาถูกทางรึป่าว มีจริงมั้ยเนี่ย เลิกๆๆๆ พอเหอะ แต่พอได้อยู่เงียบๆ ทบทวน ก็คิดว่า กระแสเรียกไม่ได้มีแค่ให้เราเป็นคริสตชน
ถึงเราจะเป็นคนศาสนาอื่นๆ เราก็มีกระแสเรียกได้ที่จะเป็นคนดี แต่ถ้าเราร้อนรนอยากที่จะก้าวไปหาพระ ต้องก้าวให้มั่นคงบนความเชื่อ และไว้วางใจพระเสมอ
เรื่องข้างหน้าไม่มีใครรู้ แต่ไม่ว่าสุดท้ายแล้วเราจะได้เป็นคริสตชนที่ดี หรือจะเป็นอะไรอย่างอื่น
ก็ยินดีที่จะเป็น และยินดีที่จะเชื่อเสมอๆ อย่างน้อย เราก็ได้เคยเดินร่วมทางความรักกับองค์พระคริสต์ ที่จะนำเราไปหาองค์พระเจ้า เท่านี้ก็ยินดีจะเชื่อต่อไปเรื่อยๆ แล้วค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 7:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
synner

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 7:44 pm

ความทุกข์ ความเศร้า มันทำลายศรัทธาที่เชื่อในพระองค์ไม่ได้หรอกเราว่า เราก็มีปัญหามากมาย ที่ทุกครั้งที่ได้ไปวัด ได้อ่านพระคัมภีร์เหมือนพระเจ้า ท่านบอกให้เรามั่นคง และเชื่อ ในพระองค์ เรามีความทุกข์มากมาย และสาหัสไม่น้อย แต่เราก้ไม่เคยคิดว่าที่เป็นอย่างนี้เพราะ พระองค์ทำให้เป็นเราว่า เป็นเพราะมนุษย์เรากันเองมากกว่า พอได้เข้าวัดมันรู้สึกได้ว่าเรา เราได้มีแรง ได้มีอากาศและโอกาสที่จะหายใจต่อไป ตามที่พระเจ้าเห็นสมควร ไม่ว่าจะยังไงก็ยังรัก พระเจ้า รัก แม่พระอยู่ดี แหละ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Fole_Link "~"

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 8:09 pm

เย้ ...! หุหุ

ดีจังวุ๊
Deo Gratias

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 9:43 pm

[quote="Fole_Link "~""]
เย้ ...! หุหุ

ดีจังวุ๊
[/quote]

ท่าทางจะดีขึ้นแล้วใช่ไหมคะ  : emo045 :

ไม่มีอะไรหรอกค่ะ เป็นเรื่องธรรมดา ทุกคนเคยผ่านช่วงเวลาแบบนี้ทั้งนั้น
การทดสอบแต่จะคนก็ต่างกันไปตามความเหมาะสม บางคนหนักบางคนเบา
แต่พระเจ้าจะอนุญาตให้เกิดขึ้นกับใครมากน้อยแค่ไหน ก็ตามที่ทรงเห็นสมควร
แต่จะไม่เกินกำลังที่เราจะทนได้ค่ะ

เรื่องพระเจ้าไม่ตอบ หรือตอบช้า ไม่ใช่พระเจ้าไม่รัก
แต่พระองค์รู้ว่าอะไรที่ดีที่สุด และเป็นเวลาที่เหมาะที่สุดสำหรับเรา
เรื่องบางอย่างอาจไม่ใช่น้ำพระทัย บางอย่างอาจจะยังไม่ถึงเวลา
หรือบางอย่างพระเจ้าอนุญาตให้เกิดเพื่อให้เรื่องนั้นเป็นคำพยานของเรา
ในการถวายสรรเริญและประกาศความยิ่งใหญ่ของพระเจ้า

แนะนำให้อ่านพระธรรมโยบนะคะ เชื่อว่าจะช่วยให้น้องเข้าใจน้ำพระทัยพระเจ้ามากขึ้น

พระเจ้าอวพรค่ะ  : xemo026 :
วอ

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 11:22 pm

เคยครับ หากค้นพบว่าศาสนาอื่นเป็นจริง  : xemo023 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 11:58 pm

ยอมรับว่าเคยค่ะ...เเต่ที่สุดก็ต้องกลับมาเหมือนลูกล้างผลาญ เสียเวลางอนพระไป3 วัน ไม่ได้อะไรขึ้นมาเลย...ผิดก็ผิดที่เราเองซะด้วย
เข็ด ยัน ตาย...
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 1:05 am

การเรียนหนังสือก็ยังมีการทดสอบ  ชีวิตมนุษย์ก็ย่อมมีการทดสอบด้วยเช่นกัน
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 1:08 am

คนไม่รู้ย่อมไม่ผิด
Edwardius

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 1:19 am

ให้มันจบไป 1 วันครับ
Deo Gratias

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 11:11 pm

BoYz - The Series เขียน:
Valkyrie_chan เขียน:
Jesus loves You เขียน: [quote="Fole_Link "~""]
ตอนแรกก้อคิดว่ามันก้อแค่ท่อนไม้นี่ แต่ถ้าเราไม่ไหว้ก้อยิ่งดูอับอายเข้าไปใหญ่

ครูบอกว่าเทอนับถือศาสนาอื่นเทออย่ามาดูถูกเรื่องแบบนี้นะ ยังไงก้อต้องไหว้

ฮือ ๆ .....
ไม่เป็นรัยหรอกครับ
ท่าทีของเรา ไม่ได้ตั้งใจจะไปขอหวย จากไม้นั่นอยู่แล้ว

ไหว้เพื่อ ในสถานการณ์ นั้น ไม่ได้ไหว้ แบบคนทั่วๆ ไป
ถ้าเอาแบบเข้มแข็ง ไม่ต้องไหว้ เลย บอกว่าเราไม่ได้ดูถูก แต่เป็นหน้าที่ของเราที่ทำให้ไหว้ไม่ได้
ถ้าครูชอบท้าทายนัก ก็จงอดทน ถือซะว่าขณะเดียวกันก็เกิดการต่อสู้ระหว่างทูตสวรรค์ของพระเจ้าสูงสุดของเรากับพระที่สถิตในไม้

และขึ้นกับน้อง จำไว้ว่า ถ้าน้องยอมแพ้ ทูตสวรรค์ของพระองค์จะแพ้ แต่ถ้าเราอดทนได้ไม่ยอมไหว้ ทูตของพระเจ้าจะมีชัย

ไม่ต้องกลัวว่าอะไรเกิดขึ้น เพราะพระเจ้าอยู่กับน้องเสมอ

(และหากเกิดอะไรขึ้น ไม่ว่าครูหรือพระในท่อนไม้นั่นจะเป็นใคร ถ้าเป็นไปได้ชั้นอยากสับคอพวกมันแทนท่านมิคาเอลจริง ๆ )
เราไม่แน่ใจว่า "ถ้าไม่ไหว้" แล้วนิ่ง
ถ้าครูจะด่า จะตี ตะตบหัวเรา จะเข้าข่ายการทนทุกข์ ทนข่มเหง เพื่อยืนหยัดในความเชื่อหรือเปล่า

แต่เราว่า ไม่ไหว้ดีที่สุด และไม่ต่อล้อต่อเถียงด้วย
เดินหนีไปเลยยิ่งดี ว่ากันอีกที ตอนไม้ไม่อยู่นั่นแหละ

แล้วถ้าจะกดขี่ข่มเหง ให้ไปไหว้ ไปกราบไม้ ซึ่งเกินกว่าเหตุ ถึงเวลานั้น พระเจ้าจะประทานความช่วยเหลือมาเอง
[/quote]

กรณีนี้ต้องเทียบดาเนียลบทที่ 3
ลองคิดดูว่าถ้าดาเนียลกับเพื่อนจะยอมทำตามที่กษัตริย์เนบูฯ บอกก้มลงกราบนมัสการปฏิมากร
แล้วบอกว่าทำไปอย่างนั้น เพื่อให้สถานการณ์ผ่านพ้น แต่ใจไม่ได้นมัสการ จะเป็นเหตุผลที่ฟังขึ้นรึเปล่า
แต่พวกเขารู้อยู่แล้วว่าพระเจ้าสถิตอยู่ด้วยกับเขา และเมื่อพวกเขาสัตย์ซื่อกับพระเจ้า แม้แต่เขม่าไฟก็ไม่ติดตัวพวกเขาเลย

นักการเมืองที่เป็นอดีตผู้รับใช้คนหนึ่ง เคยใช้คำสอนทำนองนี้(ไหว้รูปเคารพต่างศาสนาได้ แต่ใจไม่ได้นมัสการไม่เป็นไร)เพื่อผลประโยชน์ของตนเอง แถมทำให้ดูออกทีวีด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 11:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Valkyrie Zero Number

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 11:19 pm

Ecclesia เขียน: ยอมรับว่าเคยค่ะ...เเต่ที่สุดก็ต้องกลับมาเหมือนลูกล้างผลาญ เสียเวลางอนพระไป3 วัน ไม่ได้อะไรขึ้นมาเลย...ผิดก็ผิดที่เราเองซะด้วย
เข็ด ยัน ตาย...
พอกันค่ะ  : xemo023 :

แต่ถึงงอนแค่ไหน สุดท้ายก็ต้องหันกลับมาซบตักพระองค์ร้องไห้อ้อนวอนอยู่ดีในที่สุด

โดยเฉพาะเวลาโดนมารผจญ(ในฝัน) แล้วสู้ไม่ได้เลย ก็เหลือเพียงยึดมั่นในนามของพระเยซู ไม่ยอมตามน้ำมาร สุดท้ายมันถึงหนีไปแล้วเราก็ตื่นได้
Ministry Of Men

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 11:19 pm

Deo Gratias เขียน: นักการเมืองที่เป็นอดีตผู้รับใช้คนหนึ่ง เคยใช้คำสอนทำนองนี้(ไหว้รูปเคารพต่างศาสนาได้ แต่ใจไม่ได้นมัสการไม่เป็นไร)เพื่อผลประโยชน์ของตนเอง แถมทำให้ดูออกทีวีด้วย
ขยายให้  : xemo033 :

ปล.เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีน่ะ อย่างน้อยน่าจะเห็นแก่หน้ามรณสักขีในอดีตบ้างที่เค้ายอมตายแบบอลังการ อ่ะ  : xemo031 :

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 11:22 pm

Valkyrie_chan เขียน: โดยเฉพาะเวลาโดนมารผจญ(ในฝัน) แล้วสู้ไม่ได้เลย ก็เหลือเพียงยึดมั่นในนามของพระเยซู ไม่ยอมตามน้ำมาร สุดท้ายมันถึงหนีไปแล้วเราก็ตื่นได้
คิดว่า หน้ากระจกซะอีกนะเนี่ย  : xemo016 :

เผ่น~~~

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 11:23 pm

นึกถึงครั้งนึงที่ยังเพิ่งเข้าใหม่ ๆ (ผ่านศีลมหาสนิทไม่กี่ครั้งเอง) แล้วจำใจต้องไหว้รูปทองคำยอดแหลมไปครั้งนึง ช็อคและรู้สึกผิดมาก ๆ เลย จากนั้นจึงไม่คิดทำอีก

(และทำให้เป็นช่วงนึงที่เราประกาศสงครามกับพุทธทางอ้อมไปเลย)

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 11:24 pm

BoYz - The Series เขียน:
Valkyrie_chan เขียน: โดยเฉพาะเวลาโดนมารผจญ(ในฝัน) แล้วสู้ไม่ได้เลย ก็เหลือเพียงยึดมั่นในนามของพระเยซู ไม่ยอมตามน้ำมาร สุดท้ายมันถึงหนีไปแล้วเราก็ตื่นได้
คิดว่า หน้ากระจกซะอีกนะเนี่ย  : xemo016 :

เผ่น~~~
*ยิงขีปนาวุธโทมาฮอร์กตาม*

แต่เจ๊เดวิลเลดี้คนนี้แหละจะงับขมองเด็กน้อยให้อร่อยยยย แฮ่~~~
Bar_Blue

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 11:56 pm

อยากแบ่งบันหน่อยนะครับ มีอยู่เดือนหนึ่งผมเกิดปัญหาเรื่องเงิน ใช้เกินพิพัดที่พ่อแม่ส่งมาให้ ปกติผมจะเป็นคนที่คำนวณทางด้านการเงินอย่างรอบคอบเงินไม่เคยขาดแต่ละเดือนจะเหลือนิดๆหน่อย พอดีมีอยู่เดือนหนึ่งกิจกรรมที่มหาลัยเยอะมาก ต้องจ่ายค่ารับน้องค่าอะไรต่างๆนานามากมาย อันที่จริงแล้วถ้าเป็นค่ากิจกรรมผมสามารถเบิกกับทางบ้านได้ แต่ผมก็อยากแบ่งเบาภาระพ่อแม่เหมือนกันผมก็เลยคิดว่าจะทำอย่างไรดี ก่อนหน้านี้ไม่กี่วันมีเพื่อนผมที่เป็นคริสต์มาเล่าให้ฟังว่าพี่ของเขามีปัญหาด้านการเงินเลยขอพรจากพระเจ้า 2000 ผลปรากฏว่าได้จริงๆครับบริษัทมีโบนัสให้ 2000 ถ้วนพอดี ผมก็เลยคิดว่าอยากขอพรจากพระดูบ้าง ผมมาคำนวณแล้วผมต้องการเงินอีก 1000 ในเดือนนั้น ผลปรากฏว่า ได้จริงๆครับ มีคนมาจ้างผมทำ animation งานเล็กๆ แรกๆก็ไม่อยากรับเท่าไหร่เพราะใกล้สอบ ผมก็ปฏิเสธไม่ได้เพราะเค้าหาคนทำไม่ได้ + งานมันจะต้องส่งแล้ว ผมก็เคยอยากช่วยเค้ามากกว่าอยากได้เงิน เพราะตอนนั้นเรายังไม่ได้ตกลงกันว่าเค้าจะให้ผมเท่าไหร่ ด้านหนึ่งเราก็คิดว่านี้เป็นพรจากพระหรือเปล่านะ แต่พอทำไปแล้วพอถึงกำหนดส่งงาน เค้าบอกว่าจะให้ผม 1000 หนึ่ง ผมอึ้งไปเลย แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย พรที่ผมขอได้จริงๆและตรงจำนวนด้วย เหตุการณ์นี้สำหรับผมแล้วมันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่จะเป็นเรื่องบังเอิญ เป็นพรจากพระจริงๆ จากนั้นได้ สัปดาห์หนึ่ง งานที่ผมทำให้เค้าปรากฏว่า ได้รับรางวัลอะไรซักอย่างนี้แหล่ะครับ เค้าก็ดีใจมากเลยที่ผมงานของเค้าได้รับรางวัล และถูกชมมากที่สุดในส่วนของ animation เค้าก็เลยส่งของขวัญกล่องใหญ่มาให้ผม ปรากฏว่าในกล่องนั้นมีของมากมายเลยครับ ทั้ง กระเป๋า นาฬิกา ถุงผ้า กางเกง กระเป๋าใส่ปากกา ผมดีใจมากจริงๆ นี้แหล่ะครับพระเจ้าที่ยิ่งใหญ่ของผม  ผมแนะนำนะครับว่าอย่าเลือกเชื่อเลย ไม่มีสิ่งใดดีกว่าพระเจ้าไปอีกแล้ว มนุษย์ไม่สามารถที่จะช่วยตัวเองได้เพราะเราเป็นคนบาปเราต้องเชื่อในพระเจ้า ไม่ว่าเราจะมีปัญหามากมายเพียงใดจะได้รับพรหรือไม่จากพระเจ้าก็สุดแล้วแต่พระเจ้า เพราะพระเจ้ามีเหตุผลทีเราคิดไม่ถึงอยู่เสมอ อาจเป็นเหตุผลที่ให้เราเรียนรู้และเติมโตภายหน้าก็ได้ ถ้าวันนี้เราเลิกเชื่อพระเจ้า ประตูสวรรค์ก็จะไม่ต้อนรับเรา แสดงให้เห็นว่าเราเป็นคนของพระเจ้า เพื่อพระเจ้าจะได้อวยพรเราและรับเราเข้าสู่ประตูสวรรค์    สู้ๆนะ ทุกคนย่อมมีปัญหาของแต่ละคน มันอยู่ที่ว่าเราจะผ่านมันไปได้ไหม นี้อาจจะเป็นก้าวสุดท้ายของปัญหาอันใหญ่หลวงแต่ก้าวต่อไปคือประตูสวรรค์นะครับ
Jesus loves You

อังคาร ธ.ค. 22, 2009 5:08 pm

sinner เขียน: ขอเป็นมรณสักขีดีกว่าถ้าให้เลิกเชื่อ

ไม่ว่าพระองค์จะให้เราเจออะไรก็ตาม

จะอดทนแบบโยบค่ะ จะไม่บ่นว่าพระค่ะ

ทุกอย่างที่เกิดขึ้น เป็นการทดสอบที่เราต้องผ่าน

อดทน และเชื่อมั่นในพระองค์ค่ะ

ขอพระอวยพร : emo045 : : xemo026 :
ประมาณ นี้อ่ะครับ
+L.O.V.E-->>JeSuS+

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 8:54 pm

สิ่งแรกนะครับ

ผมว่าเราต้องถามตัวเราก่อนนะคับว่า

ตอนที่เราอธิษฐานเราเชื่อด้วยความจริงใจกี่เปอร์เซ้น

ถ้าเชื่อเพียง 10%

พระเจ้าก้อจะให้เราสิบครับ

ถ้าเชื่อร้อย

พระองคืก็จะให้ร้อยครับ

การอธิฐานไม่ใช้ว่าพระองค์จะให้เราทุกอย่างนะคับ

พระเจ้าตรัสว่า พระองค์จะให้ ไม่ให้ และรอ

ความหมายคือ

ให้ เพราะเป็นสิ่งที่เราควรจะได้รับ

ไม่ให้เพราะเป็นสิ่งที่เราไม่ควรจะได้รับ

รอเพราะยังไม่ถึงเวลาที่จะได้รับ
เนื่องจากมีสิ่งที่พระองค์คิดว่าดีกว่ารอเราอยู่

รักพระเจ้าให้มากๆๆนะคับ : xemo026 :
Fole_Link "~"

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 6:04 pm

มันมีอยู่โบสถ์หนึ่งซึ่งไม่มีใครไปเข้าเลย

เค้าก้อเลยเอาเงินมาจ้างคนให้ไปเข้าโบสถ์
พ่อนู๋เป็นพุทธ เลยเข้าใจผิดว่า ต้องมีคนมาจ้างลูกสาว

หนูก้อไม่รู้จะอธิบายยังไง แล้วพ่อก้อซื้อหนังสือธรรมมะมาให้อ่าน

เซง ... !

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 6:05 pm

จ้างคนไปคริสตจักร เกิดขึ้นจริงในเมืองไทยครับ

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 6:34 pm

นอกรีต....
A Sheep

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 6:37 pm

อืม...จะสวดให้ค่ะ

ลองคุยกับเขาดีๆค่ะ แล้วอธิบายให้เขาเข้าใจว่า

เราไปเพราะศรัทธาไม่ใช่ไปเพราะเงิน

ส่วนหนังสือธรรมะที่เขาให้เราอ่าน ก็ไม่เป็นไรหรอกค่ะ

อ่านเถอะค่ะ ถือว่า เป็นความรู้ก็ได้ค่ะ  : emo045 :
Te Deum

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 10:57 pm

เล่าเรื่องของคริสตจักรในไทยในแง่ดีๆให้พ่อฟังสิคะ

ไม่ได้มีแค่ที่เดียวหรอกนะที่จะทำให้พ่อเค้าเหมารวมหมด

เล่าเรื่องความเชื่อให้ฟังด้วยนะ : xemo026

สู้ๆเนอะ
Jesus loves You

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 6:48 pm

Ministry Of Men เขียน: จ้างคนไปคริสตจักร เกิดขึ้นจริงในเมืองไทยครับ
มีเยอะด้วยครับ
เห็นแล้วแย่มากๆๆเลย
ตอบกลับโพส